ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้ รถ ECO Car ไหมคะ//มันเสียภาพลักษณ์แพทย์?  (อ่าน 15471 ครั้ง)

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
Re: มีใครใช้ รถ ECO Car ไหมคะ//มันเสียภาพลักษณ์แพทย์?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 13:49:05 »
ผมว่าหมอไม่ได้ต้องการภาพลักษณ์ ถึงขนาดต้องขับรถหรู หรือดูดีนิดนึงนะครับ จะเลือกรถที่แพงขึ้นกว่า Jazz ก็น่าจะมาจาก การเดินทางไกล ต้องการความปลอดภัยมากขึ้น มากกว่า (สหสต)

ไม่เหมือนนักธุรกิจที่ต้องไปคุยกับลูกค้า อะไรแบบนั้น

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: มีใครใช้ รถ ECO Car ไหมคะ//มันเสียภาพลักษณ์แพทย์?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 14:11:04 »
น้าผมเป็นแพทย์อาวุโสระดับ ผู้บริหาร รพ. แห่งหนึ่ง
ขับ Adventure เก่าๆ เป็นรอยทั้งคัน ชนไม่ซ่อม
 ก็เรียกว่าไร้ภาพลักษณ์เลยสิครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 14:35:06 »
     หมอไม่จำเป็นต้องสร้างภาพ จากรถยนต์ครับ

ไม่ว่าจะใช้รถอะไร คนส่วนใหญ่ก็มองว่าหมอมีเงินอยู่แล้ว

ส่วนการใช้รถ แล้วแต่คนชอบครับ ไม่ก็ซื้อตามกัน เหมือนของใช้

รุ่นน้องผมสองคนที่เป็น Cardiologist ยังใช้ eco car เลยครับ
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ nutlfc03

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 14:39:40 »
ผมเคยเจอผู้พิพากษาหญิงท่านหนึ่ง
ขับ nissan march สีเขียวครับ ^.^

:o :o :o

ออฟไลน์ Insideout

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 14:47:30 »
ถ้าน้องเค้าได้มาอ่าน
คงใจชื้นขึ้นเยอะครับ

เพราะเห็นว่ากำลังจะได้รถแล้ว

ขอบคุณเพื่อนๆสมาชิก คิดไปในทางเดียวกับคนในวงการ ไม่ต่างกันเลย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 14:56:12 »
น้องผมเป็นหมอยังขับแค่สวิฟเลยครับ..
จะไปสนใจทำไม..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 15:08:23 »
1. เฉยๆครับ รถของเขาเงินของเขาครับ ไม่เกี่ยวกับภาพลักษณ์อะไร
2. เปอร์โย 406 ครับ

รถอะไรใช้ไปเถิดครับถ้ามีความสุขและไม่เดือดร้อนใคร ภาพลักษณ์มักจะเป็นเรื่องของคนข้างนอกดูเรา บางทีเราไปบ้าจี้ตามก็ใช่เรื่องครับ
แต่ก็ช่วยไม่ได้เพราะสังคมวัตถุนิยมแบบไทยๆ ยังยึดติดที่รถอยู่ ใครใช้รถใหญ่รถแพงยังมีภาษีทางสังคมอยู่ ถ้าคุรแคร์ตรงนี้ก้จำเป็นต้องเอารถในระดับสูงขึ้นละครับ
แต่ผมว่าอย่างที่หลายๆท่านว่า อาชีพไม่ว่าจะหมอหรือพยาบาลคงมีวุฒิภาวะพอที่จะแยกแยะเรื่องพวกนี้ได้อยุ่แล้วครับ ที่แยกแยะไม่ได้ส่วนใหญ่คงเป็นบรรดาคนไข้และญาติคนไข้ที่ยังยึดติดภาพลักษณืแบบนี้อยู่ครับ ก็ไม่ผิดอะไรเพระมันเปนเรื่องไทยๆไปเสียแล้ว

ออฟไลน์ wooot

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 15:24:22 »
1. ผมจะคิดว่าเป็นหมอที่ประหยัด ง่ายๆ สมถะหน่อย และคงไม่คิดค่ารักษาแพงๆ
2. รถอะไรก็ได้ สำหรับผม ผมรู้สึกว่าภาพลักษณ์เค้าดีตั้งแต่เค้าเป็นหมอแล้วครับ (ยกเว้นหมอที่ผมรู้จักและนอกเวลาราชการ)

ออฟไลน์ nuoOF

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 15:33:17 »
  เพื่อนผมเป็นหมอทุกวันนี้ยังไม่ซื้อรถขับเลยครับ มันบอกว่าตื่นนอนมาตรวจคนไข้ เรียนต่อเฉพาะทาง เวลาว่างไปรับงานคลีนิค ก็แทบไม่มีเวลาจะไปทำอะไรแล้ว

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 15:40:16 »
 ผมยืนยันตาม คห. ข้างบนอีกครั้งนึง      หมอส่วนใหญ่ไม่มีเวลา และไม่ค่อยเอาเวลาไปขับรถยนต์     บางคนหรืออาจส่วนใหญ่นอนที่บ้านพักแพทย์  เวลาทำงานก็เดินมาด้วย      หมอหลาย ๆ คนมีเงินจะซื้อรถดีและแพง ๆ แต่มันก็เกินความจำเป็นของเค้าและเขาเห็นว่าไม่มีประโยชน์    และหมอส่วนใหญ่ก็ไมได้หลงใหลยนตรกรรมในโลกรถยนต์เหมือนอย่างเรา ๆ   จึงต้องติดตามเฝ้าซื้อรถ New model       จะมีบ้างที่หมอบางคนใช้รถราคาแพงหรือซื้อรถหลายคัน แต่ที่ผมเห็นมานะน้อย

และคนไข้ที่มาหาหมอส่วนใหญ่ที่ผมเห็นมา  เขาไมได้สนใจว่าหมอจะขับรถอะไรมา  ญาติคนไข้เขาก็รอหมออย่างทุกข์ใจเพราะคคนในครอบครัวเขาต้องการหมอ      ไม่ได้เอาเวลามาดูภาพลักษณ์หมอ     เพราะฉะนั้นหมอจะขับรถอะไรคนส่วนใหญ่เขาไม่สนใจทั้งนั้นครับ    อย่าไปมโนภาพลักษณ์ลวงตาที่คิดกันไปเองเลย 

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 15:46:00 »
ภาพลักษณ์ = ภาพลวงตา
ตามนั้นครับ

ผมว่าไม่เห็นแปลกเลยครับ แพทย์ แม้จะมีรายได้เยอะ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะต้องเอามาลงกับรถนี่ครับ
ยังมีเรื่องอื่นๆที่น่าสนใจในชีวิตอีกตั้งเยอะ การลงทุน บ้าน ที่ดิน เสื้อผ้า กระเป๋า นาฬิกา การท่องเที่ยว ดูแลพ่อแม่
ดังนั้น ไม่เสียแน่นอน

นึกถึงหมอ ผมนึกถึงประมาณ รถ D-segment ครับ หมอก็รายได้สัก เดือนละ 2 แสน+- ใช่ว่าจะมีเงินเป็นพันๆล้านซะเมื่อไหร่
นอกจากเป็น แพทย์เฉพาะทางที่เก่งมากๆ หรือ เจ้าของคลีนิค รพ ไรงี้

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 15:52:36 »
ใช้รถอะไรก็ได้ครับอยู่ที่ความพอใจของเรา ถึงแม้ว่าหมอจะเป็นอาชีพที่เงินดีสามารถซื้อรถแพงๆไหวแต่บางครั้งมันไม่จำเป็นเลยเพราะไม่ค่อยไปไหนวื่งแต่ไป รพ ไปกลับบ้านไม่รู้จะใช้รถยุโรปแพงๆทำไมใช้รถเล็ดคลาองเซฟน้ำมันดีกว่าเลือกรถใหญ่ อยสกใช้อะไรอยู่ที่เนาพอใจอย่าได้แคร์คนอื่น

ออฟไลน์ nachi

• **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 16:15:24 »
อาเจ็กผมเปนหมอทั้ง2คน ทั้งคู่ก็ขับ Benz E300 นะ ผมก็ไม่เคยถามแกหรอกว่าขับเบนซ์เพราะอะไร
กลัวถามไปเค้าจะหาว่าเราเปนหลานละไม่เจียม แต่ผมเชื่อว่าน่าจะทั้ง2อย่าง คือ ภาพลักษณ์ กับ ความปลอดภัย
เพราะตั้งแต่ผมจำความได้เวลาวันตรุษจีน เช็งเม้ง ก็เห็นแกขับ BMW Volvo จนมาล่าสุดที่ E300

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 16:25:47 »
เพื่อนเราเดินไปทำงาน เที่ยงเดินมาคลินิค บ่ายเดินกลับโรงบาล เย็นเดินไปคลินิค
ค่ำเดินกลับบ้าน ที่พูดนี่ไม่ใช่เดินใกล้ๆนะ มันบอกสะดวกสะบายดี ถึงโรงบาลมีที่จอดให้ แต่ก็รถติด บางวันก็ชาวบ้านเอาไปจอดแทน

เราว่ามันขึ้นกับความจำเป็นที่เจ้าตัวนะ ถ้าอยากปลอดภันหน่อยนึงก็เอารถดีๆ ความปลอดภัยสูงๆ
อยากขับง่ายๆหาที่จอดง่ายๆ ก็อีโคคาร์ หรือรถเล็ก
หรือซื้อมันทั้งสองอย่าง แล้วเลือกใช้ให้ถูกกับความจำเป็น

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 16:32:24 »
หมอทุกคนที่ผมรู้จัก ขับแต่ Porsche ทั้งนั้น

.................................

ส่วนหมอควรขับอะไรไม่เสียภาพลักษณ์

ควรขับรถพยาบาลครับ

รถพยาบาลต้องพยาบาลขับสิครับ  ;D ;D ;D
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 16:58:15 »
ผมเฉยๆ นะ แต่ก็แอบมีความคิดว่าถ้าอยากใช้รถที่เสริมภาพลักษณ์ของหมอจริงๆ ใช้ Altis นี่เหมาะสุดละ ถึกทน ซ่อมง่าย อะไหล่เยอะ ไม่ค่อยจุกจิก มีเรี่ยวแรงพอให้หมอตรีนหนักกระทืบคันเร่งรีบไปผ่าตัดฉุกเฉินได้ทันเวลา XD
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ biggle

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 17:55:53 »
ลูกพี่ลูกน้องผมเป็นหมอผิวหนังมีคลินิคเป็นของตัวเอง เปลี่ยนจากขับcivic เป็น swift 1.2 ครับ

เค้าบอกว่าหาที่จอดง่ายดี ประหยัดน้ำมัน จอดไหนก็สบายไม่ต้องห่วงมาก

ส่วน civic ยกให้พี่ชายไปครับ

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 18:13:05 »
ไม่เสียภาพลักษณ์ หรอกครับ เท่าที่รู้จักหมอหลาย ๆ ท่าน
ถ้าเป็นหมอที่ต้องเดินทางไกล ๆ จะขับรถพวก c หรือ d segment ขึ้นไป เพื่อความปลอดภัย
ถ้าเป็นหมอที่อยู่ในเมือง ก็ใช้ eco car ไม่ก็ b segment

ถ้าเป็นหมอที่ ทางบ้านมีตังค์อยู่แล้ว มีฐานะดี ๆ ก็อาจจะขับรถยุโรป ครับ

ส่วนใหญ่หมอที่บ้านใกล้ ๆ รพ. จะใช้รถน้อยมาก ๆ ครับ
เท่าที่รู้จัก คนนึงเป็น ศ.นพ. ใช้ honda city รถ 5 ปี วิ่งไป 24,000 km
คนนึงเป็น แพทย์ รพ. ประจำจังหวัด ใช้ honda civic รถ 5 ปี วิ่งไป 5,600 km เท่านั้น

คนไข้ส่วนใหญ่ ไม่รู้หรอกครับ ว่าหมอขับรถอะไรครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 18:21:00 »
หมอควรขับรถแรงๆครับ  เพราะผมไปคลีนิคเมื่อไหร่ ต้องรอหมอออกโรงบาลมานานมาก

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 18:59:37 »
ไม่เสีย เป็นหมอจะห่วงอะไร ภาพลักษณ์??? เป็นคุณหมอก็ดูดีแล้ว

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 19:39:34 »
คุณหมอท่านนึงที่รักษาอาการปวดหลังให้ผม ท่านไม่มีแม้แต่ eco car แต่ท่านปั่นจักรยานเก่าๆมาทำงาน และปั่นกลับบ้านทุกวันทั้งๆที่ท่านก็มีเงินไม่น้อย แถมไม่มีครอบครัวอีกต่างหาก ผมว่าภาพลักษณ์ที่ว่ามโนไปเองรึปล่าวว่าจะต้องแบบนั้นแบบนี้

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 20:21:56 »
เดินเข้าโรงบาลจุฬาฯ ผมเห็นมีแต่รถธรรมดาๆ แต่ส่วนใหญ่จะเป็นรถเล็ก เน้นคล่องตัวมากกว่า
MB BMW อะไรอย่างนี้น้อย ไม่ได้เยอะแบบที่คิด

ผมมองว่าหมอเค้ามองรถเป็นแค่พาหนะจาก A--->B (ส่วนใหญ่จะเป็นโรงบาล) ให้ได้อย่างรวดเร็ว ปลอดภัย ที่สำคัญคือต้องไม่ตายกลางทางอะครับ
Eco Car ก็เลยไม่ใช่ว่าลดคุณค่าของหมอแต่อย่างใด หมอจะนั่งรถซาเล้งหรือนั่งเบนซ์ ถ้าลงมาแล้วรักษาคนได้ ก็คือหมอเหมือนกันหมดอะครับ

ปล มีใครเข้าห้องตรวจแล้วถามหมอมั้ย ว่าหมอขับรถอะไร ผมก็ว่าไม่มีนะ  ;)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 20:27:23 »
ผมเคยมีลูกค้าเป็นอาจารย์หมอที่ต่างจังหวัดแห่งหนึ่ง ท่านขี่มอเตอร์ไซค์สักรุ่น ที่เก่ากว่า Honda Wave ครับ

คือผมสงสัยว่าภาพลักษณ์ที่ว่า มันคือภาพลักษณ์ในสายตาใครหรือครับ เพราะคนไข้จะไปรู้ได้ยังไง ขนาดตอนผมเดินขายเครื่องมือแพทย์ทุกวัน ถ้าเดินในรพ. รถที่จอดอยู่ ถ้าไม่เคยเห็นจังหวะหมอขึ้นรถ ก็ไม่รู้หรอกครับ ว่ารถใคร แล้วคนไข้ก็คงไม่สนด้วยครับ

ส่วนใหญ่ที่เคยเห็นเขากังวลกันมากกว่าคือ หมอใช้พวกรถที่ exotic เพราะมันอาจจะมีคนมองว่าฟันคนไข้มาซื้อของแพงๆ ได้ครับ แต่ถ้าพวก eco car, B-segment ผมไม่เคยเห็นใครบ่นครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ NPS2

• **
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 20:51:54 »
1. ถ้าเห็นหมอประจำที่รักษาคุณพ่อคุณแม่เราขับ Eco Car คันเล็กๆรู้สึกอย่างไร?
รู้สึกว่าหมอคนนี้เป็นคนประหยัด ไม่ฟุ่มเฟือย ไม่เป็นคนขี้อวดครับ

2. คิดว่าบุคลิกอาชีพแพทย์เหมาะกับรถรุ่นไหนที่สุด (ในวูบแรกที่คิดถึง)?
อะไรก็ได้ครับ

ปล.ผมสนใจจิตใจคน มากกว่า"ภาพ" มานานแล้วครับ
Fairlady Z 40th Anniversary
WRX STI A-Line Type S

ออฟไลน์ Psychopath

• **
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 21:00:03 »
ผมยืนยันตาม คห. ข้างบนอีกครั้งนึง      หมอส่วนใหญ่ไม่มีเวลา และไม่ค่อยเอาเวลาไปขับรถยนต์     บางคนหรืออาจส่วนใหญ่นอนที่บ้านพักแพทย์  เวลาทำงานก็เดินมาด้วย      หมอหลาย ๆ คนมีเงินจะซื้อรถดีและแพง ๆ แต่มันก็เกินความจำเป็นของเค้าและเขาเห็นว่าไม่มีประโยชน์    และหมอส่วนใหญ่ก็ไมได้หลงใหลยนตรกรรมในโลกรถยนต์เหมือนอย่างเรา ๆ   จึงต้องติดตามเฝ้าซื้อรถ New model       จะมีบ้างที่หมอบางคนใช้รถราคาแพงหรือซื้อรถหลายคัน แต่ที่ผมเห็นมานะน้อย

และคนไข้ที่มาหาหมอส่วนใหญ่ที่ผมเห็นมา  เขาไมได้สนใจว่าหมอจะขับรถอะไรมา  ญาติคนไข้เขาก็รอหมออย่างทุกข์ใจเพราะคคนในครอบครัวเขาต้องการหมอ      ไม่ได้เอาเวลามาดูภาพลักษณ์หมอ     เพราะฉะนั้นหมอจะขับรถอะไรคนส่วนใหญ่เขาไม่สนใจทั้งนั้นครับ    อย่าไปมโนภาพลักษณ์ลวงตาที่คิดกันไปเองเลย 

เข้าเว็บนี้มานาน พอทราบว่า ในนี้ หมอเพียบเลยครับ

Headlight mania ทั้งนั้นครับ

ออฟไลน์ FastButSlow

• **
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 21:08:09 »
เห็นจากญาติที่เป็นหมอก็ยังขับ Volvo 940 อยู่เลยเพราะถ้าเข้าเวรดึกก็ต้องนอนที่โรงพยาบาล ขับกลับบ้านอาทิตย์ละ 2-3 ครั้งเอง นอกนั้นก็จอดค้างไว้ที่โรงพยาบาล อีกอย่างคนไข้ก็ไม่ได้เห็นรถของหมออยู่แล้วด้วยล่ะ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 21:59:59 »
ผมไม่รู้จักหมอแต่ผมมีพี่เป็นอัยการวงการภาพลักษณ์คล้ายกับหมอนั่นแหละ  อายุแค่29เอง  แต่แกขับสามห่วงมือสอง ติดแก๊ส
เคยถามอยู่นะว่าทำไมไม่ซื้อรถใหม่ไปเลยแกบอกมันเปลืองตัง
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 22:22:12 »
ขับอะไรมาผมก็ไม่สนครับ ถ้าเค้ามีความสามารถรักษาเราได้

อาชีพที่ควรแคร์ภาพลักษณ์จริงๆควรเป็นพวกรัฐมนตรี มากกว่า ที่ต้องมีรถประจำตำแหน่งที่อย่างน้อยก็พวก D-Segment ญี่ปุ่นขึ้นมา เพราะส่วนหนึ่งก็เป็นหน้าเป็นตาประเทศ

อีกกลุ่มก็พวกเจ้าของกิจการที่ต้องคอยติดต่องาน ขับรถดีๆไป คู่ค้าเค้าก็จะเชื่อมั่นเรามากยิ่งขึ้นครับ (ผมเคยขับอัลติสไปดูเครื่องจักร เซลล์มันทำเหมือนไม่อยากบริการเลยครับ)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 23:35:25 »
จำได้ว่า เคยมีคนกล่าวถึงคุณหมอที่ขับมาร์ชเหมือนกัน ในครอบครัวผม คุณปู่เป็นหมอ ก็ขับซันนี่ ตัวเก่ามากครับ คุณลุง ขับ E39 แล้วเพิ่ม F10 คงเพราะความชอบส่วนตัว
ภาพลักษณ์ = ภาพลวงตา
น่าจะตอบให้สม่ำเสมอครับ

ออฟไลน์ Anthalas

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 00:00:46 »
คนคอมเมนต์ด้านอื่นหมดล่ะ ผมเลยขอเพิ่มอีกแนว คือถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาจริงๆ
ผมคิดว่าน่าจะมองทางด้านความปลอดภัยบนถนนด้วยนะครับ เลือกที่โดนชนแรงๆแล้วคนข้างในไม่เป็นอะไร 

เพราะหากเกิดอุบัติเหตุแล้วตาย เงินที่มีเยอะๆก็ช่วยอะไรไม่ได้ จริงไหมครับ
swift นี่ก็ผ่านการทดสอบมาเหมือนกัน แต่ก็ต้องดูจากการใช้งานจริงด้วยว่า มันเพียงพอกับถนนของไทยรึเปล่า