ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้ รถ ECO Car ไหมคะ//มันเสียภาพลักษณ์แพทย์?  (อ่าน 15452 ครั้ง)

ออฟไลน์ Insideout

• Sr. Member
ไปอ่านเจอกระทู้นี้ใน thaiclinic เมื่อคืนนี้
เป็นเวบบอร์ฺดที่กลุ่มแพทย์มาสนทนาแลกเปลี่ยนกัน
ปกติแทบจะไม่มีเรื่องรถเลย

http://www.thaiclinic.com/cgi-bin/wb_xp/YaBB.pl?board=doctorroom;action=display;num=1409219508

จขกท. เป็นแพทย์เิพิ่งสั่งจอง jazz hybrid
แต่โดนคนรอบข้างติว่าจะเสียภาพลักษณ์ของการเป็นหมอ
บรรดาเพื่อนแพทย์ เข้ามาคอมเมนท์กัน
แต่ก็เป็นมุมมองในสายอาชีพเดียวกันอยู่ดี

เลยอยากถามคนนอกวงการ และ เพื่อนสมาชิกระดับกูรูรถยนตร์ใน HLM
1. ถ้าเห็นหมอประจำที่รักษาคุณพ่อคุณแม่เราขับ Eco Car คันเล็กๆรู้สึกอย่างไร?
2. คิดว่าบุคลิกอาชีพแพทย์เหมาะกับรถรุ่นไหนที่สุด (ในวูบแรกที่คิดถึง)?

ขอบคุณครับ  ^ ^

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: มีใครใช้ รถ ECO Car ไหมคะ//มันเสียภาพลักษณ์แพทย์?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 11:22:12 »
ผมคิดว่าคนเป็นหมอ ควรมีความคิดแยกแยะภาพลักษณ์ของวิชาชีพได้ดีอยู่แล้วครับ เรื่องจะใช้รถอะไรไม่ได้บอกว่าจะเป็นหมอที่ดี เรื่องนี้ท่าน ๆเองก็น่าจะทราบเช่นกัน

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: มีใครใช้ รถ ECO Car ไหมคะ//มันเสียภาพลักษณ์แพทย์?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 11:25:10 »
ทุกวันนี้ อีโคคาร์ ผมเห็นเต็มโรงบาลเลยนะครับ

กลับดีเสียอีก แสดงให้คนอื่นๆเห็นว่าเป็นคนประหยัดพลังงาน มลพิษน้อย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Elros

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 11:27:12 »
IMHO

1. ไม่รู้สึกอะไรเลยครับ สำหรับผม รถไม่เกี่ยวกับความน่าเชื่อถือ
ถ้าคุณหมอเก่ง+ดี ต่อให้ขี่จักรยานเฟสสัน ผมก็เคารพนับถือเหมือนเดิม

2. ผมว่ามันคละๆยี่ห้อกันไปนะครับ ทั้ง Benz BM Toyota Honda
แต่เท่าที่รู้จักมา หมอที่ผมรู้จักส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้ดูแลรถ
คงเพราะไม่มีเวลา ดังนั้นเลือกรถจากศูนย์บริการน่าจะดีสุด

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 11:30:45 »
น้องชายของพี่เขยผม  ตอนนี้เป็นแพทย์ทางด้านหัวใจอะไรสักอย่าง

ตอนนี้เงินเดือนอย่างเดียวประมาณ 500,000 บาท ยังไม่รวมส่วนแบ่ง ค่าอยู่เวร ค่าอะไรต่อมิอะไรอีก

ทองคำแท่งอยู่ที่บ้านเป็นตั้งๆ แต่ว่ายังใช้รถโตโยต้ารุ่นเมื่อ 20 ปีที่แล้วอยู่เลยครับ แถมพ่วงความประหยัดด้วยการติด LPG อีกตะหาก

ตอนนี้เงินสดๆ ได้มาก็เอาไปซื้อคอนโดเก็บอย่างเดียวเลย

ผมเลยมองว่าขนาดแพทย์ระดับนี้ ยังใช้รถแบบนี้ได้ เพราะฉะนั้น Jazz นี่ก็โอเคแล้วนะ อีกอย่างหมอก็ไม่ค่อยต้องไปไหนหรือเจอผู้คนมากมายด้วยอีกตะหาก

(เจอก็ไม่มีใครรู้หรอกว่าหมอขับรถอะไรมารักษา อิอิ)

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 11:32:35 »
  ศ นพ. ท่านนึงที่โรงพยาบาลจุฬา  ท่านมีที่จอดประจำตำแหน่งให้จากทางโรงพยาบาลจัดไว้ให้หน้าตึก      ผมเห็นท่านขับโฟล์ตเต่ามาทำงานตลอด         ผมว่าท่านเองก็คงมีเงินมากกว่าลูกศิษย์ที่เป็น นพ. มากมาย

ส่วนที่จอดข้าง ๆ  ก็จะเป็นป้ายที่จอดของ ท่าน ศ. พญ.ท่านนึง  ปกติท่านจะมีคนขับรถส่วนตัวเลยใช้ TOYOTA Alphard
ซึ่งผมว่าทัง 2 ท่านก็คงมีเงินพอจะซื้อรถที่ดีกว่านี้เช่นกัน

ส่วนเรื่องใกล้ตัวคือหลานสาวผมเรียนแพทย์ที่ธรรมศาสตร์     ที่บ้านซื้อรถให้เป็น  Suzuki swift   ที่จริงเขามีเงืนที่จะซื้อรถอื่น ๆ ที่ไม่ใช่อีโคคาร์ก็ได้แต่เขาไม่ซื้อเพราะเขาไม่อบรถใหญ่ ๆ  หรือรถที่แพงกินน้ำมันเกินจำเป็นและเขาก็ไมได้ชอบเรื่องรถ

เรื่องภาพลักษณ์  ผมว่าคิดไปเอง มโนไปเอง  คนไข้ไม่ได้สนใจว่าหมอจะขับรถอะไรมาทำงานหรอก    เขากลัวค่ารักษาแพง ๆ มากกว่าที่หมอเอาไปซื้อรถแพง ๆ มั้ง  

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 11:32:52 »
   นึกว่าที่ออกรถยุโรปกันก็เพื่อเอามาเป็นค่าใช้จ่ายเท่านั้น เพราะคุณหมอรายได้ค่อนข้างสูง.... ถามว่าหมอประจำขับ eco car จะรู้สึกยังไง ปกติผมแทบไม่เห็นหมอตอนขับรถถครับ  ;D แต่ถ้าใช้เป็นแค่พาหนะเพื่อนำพาไปสู่ปลายทางได้ อาจใกล้บ้านมากๆ หรืออาจชอบในตัวรถก็ไม่แปลก
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 11:34:55 »
1. เฉยๆ เพราะเห็นหมอขับรถแพงๆจนคุ้นเคย แต่ถ้าเห็นใช้จักรยานแล้วแบบนับถือครับ
2. รถของหมอ ก็คงรถแพงๆหละครับ แว๊ปแรกที่คิดอะนะ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 11:36:39 »
เมื่อคนหลายคนยังยึดเอา สิ่งของวัตถุเป็นตัวชี้ภาพลักษณ์ทางสังคม

ผมอาจจะมองต่างเค้าหลายๆคนนะ
รถแค่ยานพาหนะชิ้นนึงแค่นั้นเอง แค่มีกำลังซื้อถึงชิ้นไหน
หลายคนอาจจะให้ความสำคัญที่ราคา ภาพลักษณ์ แต่สำหรับผม
แค่ตอบโจทย์การใช้งานของผมได้ก็พอแล้ว ภาพลักษณ์ผมไม่ค่อยสนใจ
เพราะในสังคม ผมก็แค่คนๆนึง ไม่ได้หวังโดดเด่น จนเป็นจุดเด่นเพื่อแค่หน้ากากที่สวมใส่กันในสังคม
คนมีหน้ามีตาบางคนที่ผมเห็นขับอัลติ้ดรุ่นแรกๆอยู่เลย ทั้งๆที่เป็นคนมีเงินถือว่าเยอะ
ผมนอกเรื่องไปไหมนิ ขอโทษครับ  :-X

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 11:37:02 »
ผมไม่เห็นจะสนใจว่าหมอใช้รถอะไรเลยครับ แถวหน้าหมู่บ้านผมคลีนิคเยอะเลยผมสนใจแต่ว่าถ้าผมป่วยจะไปหาหมอที่ไหน ราคาเป็นไง รับบัตรอะไรบ้าง ยาเป็นไง วิธีรักษา หมอพูดจายังไงเอาใจใส่และละเอียดในการตรวจมั๊ย ความสะอาด ความสะดวก เวลาในการรอตรวจ ที่นั่งรอสบายมั๊ย หมออายุเท่าไหร่ จบไรมาตรงสายมั๊ย พยาบาลน่ารักมั๊ย มีเหตุผลเยอะแยะในการเลือกว่าจะไปรักษาที่ไหน ถ้ามีร้อยเหตุผล เรื่องรถคงเป็นเหตุผลสุดท้าย

ส่วนมากผมว่าคิดกันไปเองมากกว่ามั้ง    เห็นหมอแถวบ้านขับทั้งซิตี้ ซีวิค วีออสโฉมแรก โซลูน่า CRV ก็ไม่เห็นว่าคลีนิคไหนคนน้อยเลย คนที่ขับวีออสโฉมแรกนี่ทีเด็ดเลยเป็นหมอฟันคนมารอคิวแถวยาวตั้งแต่ยังไม่เปิดร้าน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 11:45:59 »
ถ้าเป็นผม ผมจะไม่สนใจ คนอื่นที่คิดแบบนี้เลย คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป นะ เป็นหมอก็ใช่ว่าจะมาจากครอบครัวที่ร่ำรวยมหาศาลกันทุกคน
คนเรากว่าจะสร้างครอบครัวได้ มันใช้เงินมหาศาลนะ บางทีจะเอาเงินไปทุ่มกับรถคันหรูๆ ทำไม ขณะที่คนอยู่ข้างหลังยังไม่ได้มีความสุขเลย

คุณหมออย่าคิดมากเลย  คุณหมอขี่จักรยาน แต่พ่อคุณหมอซื้อรถ คันละ 10 ล้านให้พ่อ ขี่เท่ห์กว่าตัวเองขี่นะ

คนที่คิดแบบนี้กับเรา ก็อย่าไปคบกับเขาเลย ปล่อยเขาไปเถอะ ให้เข้าอยู่ในโลกของ การคิดไปเองต่อไปเถอะ

:)

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 11:47:43 »
ญาติผมและพี่ชายก็หมอ เขาไม่เคยสนใจเรื่องรถเลย เห็นขับพี่โตเก่าๆ ทั้งคู่เลย วันๆคุยแต่เรื่องคนไข้

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 11:49:39 »
ผมสนใจประวัติและฝีมือในการรักษามากกว่าครับ รถยนต์ที่ใช้ไม่ได้มาการันตีเลยว่าแพทย์ท่านนั้นจะรักษาผมได้ดีรึเปล่าครับ ในทางกลับกันถ้าเป็นแพทย์จบใหม่แล้วขับรถหรูๆ ผมกลับมองว่าเป็นแพทย์ที่เน้นแต่จะหาเงินเสียมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 11:50:41 »
โดยส่วนใหญ่ก็ต้องเลือกให้เหมาะสม  

ถ้าอยากประหยัดก็ Swift / Yaris แต่ขออย่าให้ใช้เลยมันไม่เหมาะคนไข้เห็นแล้วคงท้อถอย

เอาจริงๆ ควรเป็น C-Segment  ขึ้นไปครับ ผ่อนไหวสบายๆอยู่แล้ว

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 11:57:07 »
เวลาผมขับรถพาลูกไปฉีดวัคซีนที่โรงพยาบาลเอชนแห่งหนึ่งย่านสีลม
ชั้น2-4 จะเป็ที่จอดรถแพทย์

ผมก็เห็นทั้งรถเก่าและรถใหม่ รถหรูกกะไม่หรู จอดสลับๆกันไป
ผมว่าขึ้นอยู่กับสังคมของเพื่อนคุณที่ไปเจอแต่แพทย์ที่ต้องใช้รถที่มีหน้าตาหรือเปล่า

ส่วนตัว ถ้าแพทย์คนไหนที่ขับรถแพงๆ ผมมักจะคิดว่า เขาต้องโขก ต้องเลี้ยงไข้เราแน่ๆเลย อะไรประมาณนี้นะครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 11:57:52 »
แฟนผมเป็นหมอก็ขับ Suzuki Swift ECO ผมว่าก็ไม่เป็นแปลกอะไร

เงินๆเรา รถๆเรา ขับแล้วเรามีก็ความสุขของเรา อย่าแคร์คนอื่นครับ

ถ้าคนที่บอกว่าเสียภาพลักษณ์แพทย์เป็นคนออกเงินซื้อรถให้ค่อยว่ากัน 555+

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 11:58:39 »
ภาพลักษณ์ = ภาพลวงตา

ออฟไลน์ LonelyRolling

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 12:01:28 »
ภาพลักษณ์ของแพทย์
ไม่น่าจะอยู่ที่รถที่ใช้นะครับ

รถที่ใช้ มันเป็นเรื่องของการตอบโจทย์การใช้งาน
ตลอดจนรสนิยมของคนที่ใช้รถมากกว่า
แพทย์บางท่านไม่ได้สนใจเรื่องรถมาก
เอาว่าวิ่งได้ เครื่องไม่ดัง แอร์เย็น เพลงเพราะ ก็พอแล้ว

ศัลยแพทย์ที่ผ่าตัดให้ผม
ท่านยังขับสวิฟท์เครื่องพันสองเลยครับ

GreenG

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 12:06:33 »
ผมเคยเห็นหมอขับ Yaris ตัวเก่าครับ :D

ออฟไลน์ moo36

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 12:11:44 »
มีหมอที่ผมรู้จักหลายคนก็ใช้ ECO car นะครับ แล้วเอาจริงๆ หมอนี่ไม่ค่อยต้องอาศัยภาพลักษณ์ในการทำงานเลยนะ คนไข้มาหาหมอเพราะมารับการรักษา เพราะได้รับคำแนะนำมา เพราะได้ยินชื่อเสียง เพราะศรัทธา เพราะสิ่งที่หมอท่านนั้นๆสั่งสมไว้ในอดีต

รุ่นน้องหมอที่สนิทคนนึง ขับ Honda City รุ่นแรก นี่เค้าก็ยังขับอยู่ เป็นหมอ American Board ที่เก่งและดีมากครับ
2017 Honda Civic Turbo RS
2016 Volvo XC90 T8
2015 Volvo XC60 D4
2009 Toyota Estima Hybrid
1993 Bmw E36

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 12:18:18 »
หมอทุกคนที่ผมรู้จัก ขับแต่ Porsche ทั้งนั้น

.................................

ส่วนหมอควรขับอะไรไม่เสียภาพลักษณ์

ควรขับรถพยาบาลครับ

ออฟไลน์ zephyrus9

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 12:19:57 »
ไม่เห็นจะเกี่ยวเลย อ.ผม หมอกระดูกที่มีชื่อเสียงมากๆ ยังขับรถเต่าคันเก่าๆเลยครับ ก้อปกติดี ไม่มีใครมาดูถูกน่ะครับ
พี่ๆ เพื่อนๆก้อขับรถ city car เยอะแยะครับ
1% เท่านั้นที่ขับBMW Benz ^^
รร.แพทย์ภาคเหนือนะครับ

ออฟไลน์ Ae3s-gte

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 12:21:33 »
อาชีพ ไหน ขับ รถไร มีวินัยจราจรก็พอครับ
รถหรูไม่ได้แปลว่าจะมีภาพลักษณ์เสมอไป
อยู่ที่คน และการกระทำครับ เงินเรา รถเรา

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 12:30:43 »
พี่ชายผมเป็นหมอที่รามาฯ ก็ใช้ swift เพื่อนพี่ชายก็ใช้ Yaris บ้าง Camry บ้าง ปนกันไป
แล้วแต่ว่า..คนไหนจะชอบเรื่องรถมากกว่ากัน หมองานยุ่งมากครับ ยิ่งเป็นอาจารย์หมอ ไม่มีเวลามาสนใจเรื่องรถเท่าไร

ออฟไลน์ zeb80

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 12:33:37 »
หมอผมก้อขับรถกระบะ ผมไม่ได้รู้สึกอะไรเลย
คนที่คิดเรื่องภาพลักษณ์หมอต้องขับรถหรูๆผมว่ามันแสดงออกว่าจะเป็นหมอแบบไหนเลย

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 12:44:34 »
อาผมที่เป็นหมอซื้อฟอร์จูนฯมาไว้ใช้เวลาไปต่างจังหวัดกับครอบครัว ไปทำงานใช้ Swift ของลูกสาวไปด้วยกัน
เพื่อนผมที่เป็นหมอ ER ใช้ Mazda2, หมอ NMR ใช้ Yaris
แฟนน้องชายผมเป็นหมอฟันใช้ Fiesta 4dr ;D

keanetona

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 13:01:45 »
เพื่อนผมเป็นหมอฟันและอาจารย์ในมหาลัยชื่อดังก็ยังขับแจ๊สไฮบริดไปทำงานเลยนะ

ออฟไลน์ Tiger3539

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 13:19:29 »
ผมว่า หมอ ก็แค่พนักงานโรงพยาบาล ก็ไม่เห็นมีภาพพจน์อะไรนี่ครับ

คุณแทบจะไม่ต้องใช้รถในการทำงานเลย

ถีบจักรยานไปทำงานยังดูเท่ เลย
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 13:29:31 »
หมอที่ห่วงภาพลักษณ์ของรถที่ขับนี่ผมฟังแล้วทะแม่งๆ ยังไงไม่รู้ครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 13:37:33 »
พี่สาวผมเป็นอาจารย์แพทย์อยู่จุฬา ขับ Swift GLX จากเดิมที่ขับ Civic 1.7VTi ถามมันว่าเป็นยังไง มันบอกแค่ว่าแฮปปี้เพราะจ่ายค่าน้ำมันน้อยลงกว่าเดิมมากครับ

ส่วนเรื่องเสียภาพลักษณ์หรือไม่? ถ้าใช้ Ecocar แล้วเสียภาพลักษณ์พี่ผมคงไม่ใช้ครับ เขาเข้าใจว่าซื้อรถมีงบประมาณเป็นที่ตั้ง งบห้ากว่าๆจะให้เอาอะไรล่ะ? แน่นอนว่าเล่น Benz/BMW หรือรถใหญ่ๆมือสองได้สบายมาก แต่ผมถามพี่ผมแล้วว่าใช้รถคันใหญ่ภาพลักษณ์ดีกว่านะ แต่มันอาจมีเสียบ้างอะไรบ้าง พี่ผมตอบสั้นๆแค่ว่า

"กูยอมเสียภาพลักษณ์ดีกว่าเสียเวลา"

พวกหมอทำงานหนักๆ น่าจะเข้าใจว่าหมายถึงอะไร
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8