ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้ รถ ECO Car ไหมคะ//มันเสียภาพลักษณ์แพทย์?  (อ่าน 15456 ครั้ง)

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
Re: มีใครใช้ รถ ECO Car ไหมคะ//มันเสียภาพลักษณ์แพทย์?
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 00:13:22 »
คุณหมอที่ผมชอบพาญาติมิตรไปหา ขับ Ford เก่าสักรุ่น นี่ขนาดว่าในคลีนิกแกมีนิตยาสารรถให้อ่านรอคิวนะเนี่ย ไม่รู้ลูกแกชอบรถ หรือแกซ์้อเหมาตอนชั่งโลขายไว้ให้คนไข้อ่านรอ

แต่แกเก่งครับหลายครั้งคุณหมอจะมาบ่นให้ฟังว่า ....หมอใหม่ๆสมัยฝีมือมันไม่ค่อยได้อย่างใจเลย 

ภาพลักษณ์ของแกในสายตาผมก็จะบวกกว่าบรรดาหมอขับเบนซ์ บีเอ็มโดยเฉพาะหมอบางคนที่ผคิดว่า เขาเป็นนักธุรกิจมากเกินไป ผมจะมีอคติกับหมอแบบนี้ซะมากกว่า (แต่ก็ไม่ได้ว่าหมอขับ เบนซ์ บีเอ็มทุกคนนะครับ หมอที่เคยช่วยชีวิตพ่อผมไว้ก็ขับเบนซ์)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2014, 00:22:20 โดย Impulse »

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

Re: มีใครใช้ รถ ECO Car ไหมคะ//มันเสียภาพลักษณ์แพทย์?
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 00:36:41 »
1. เฉยๆครับ
2.หมอจบใหม่นึกถึงวีออสครับ  แก่หน่อยก็แคมรี่ครับ
ตอนจบหมอฟันใหม่ผมใช้เบนซ์ครับ     20 หน้าต่างครับ  นั่งรถทัวร์นะครับอิๆ ;D   ยังไม่มีรถขับ   อยู่ตจว บางทีเข้าเมืองเจอคนไข้ชวนติดรถไปส่งด้วยครับ  นั่งกระบะหลังก็เคย  เพราะหน้ารถเค้าเต็ม55   สนุกดีครับ   ภาพลักษณ์หายไปเต็มๆ อิๆ
เพื่อนหมอฟันในกลุ่มไม่มีใครสนใจเรื่องรถเลยครับ   ซื้อตามความจำเป็น  ส่วนมากจะมองไปที่เรื่องความมั่นคงในอนาคต ไปลงกับส่วนอื่น เช่นบ้าน ลงทุน  มากกว่าที่จะซื้อรถแพงเพื่อสร้างภาพลักษณ์   ไม่เคยคิดถึงประเด็นเรื่องภาพลักษณ์จากรถเลย  ภาพลักษณ์ขึ้นอยู่กับจรรยาบรรณการรักษาคนไข้มากกว่า      รักษาดีจะเป็นที่เลื่องลือไปเอง    อาจเพราะด้วยยังมีตังกันไม่เยอะด้วยครับอิๆ   หรือถ้าซื้อรถแพงก็มองไปที่รสนิยม ความชื่นชอบมากกว่า   ยิ่งเพื่อนอยู่กทมหลายคนทั้งหมอกะหมอฟัน  ไม่ยอมซื้อรถขับนั่งtaxi รถไฟฟ้าเค้าว่าสะดวกกว่าครับ

ออฟไลน์ jztang

• Hero Member
  • Born To Race
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 01:28:09 »
ติดแต่ภาพลักษณ์
เอาจิงๆ เป็นคนนิสัยดีก็พอ มีคุณธรรม มีศีลธรรม และจรรยาบรรณก้อพอ สะกดผิดขออภัย

ออฟไลน์ Kanitpong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 07:17:33 »
คนคอมเมนต์ด้านอื่นหมดล่ะ ผมเลยขอเพิ่มอีกแนว คือถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาจริงๆ
ผมคิดว่าน่าจะมองทางด้านความปลอดภัยบนถนนด้วยนะครับ เลือกที่โดนชนแรงๆแล้วคนข้างในไม่เป็นอะไร 

เพราะหากเกิดอุบัติเหตุแล้วตาย เงินที่มีเยอะๆก็ช่วยอะไรไม่ได้ จริงไหมครับ
swift นี่ก็ผ่านการทดสอบมาเหมือนกัน แต่ก็ต้องดูจากการใช้งานจริงด้วยว่า มันเพียงพอกับถนนของไทยรึเปล่า
เห็นด้วยครับ ความเห็นของคนอาชีพแพทย์ แต่ส่วนใหญ่นศพ. ซื้อรถแพงกว่าและมาแย่งที่อาจารย์จอดรถในที่พัก  ???

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 08:38:16 »
ไม่เป็นไรมั๊งครับ ขนาดกัปตันยังขับ ฮอนด้าCity เลย

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 08:41:14 »
เอาเป็นว่า

ถ้าผมปวดไส้ติ่งเข้าโรงพยาบาล

ผมคงไม่บอกเค้าว่าขอหมอที่ขับอีคลาส ช่วยผ่าผมหน่อย

ณ.เวลานั่น หมอขี่ฟีโน่ มาผ่าผมก็ยอม

มีเรื่องจริงมาเล่าว่า

อาจารย์หมอทำคลอดชื่อดังเมืองไทยท่านหนึ่ง
ที่คิวยาวอันดับต้นๆของประเทศ

พักเที่ยงท่านโดดซ้อนวินมอไซด ไปผ่าที่รพ.เอกชนชื่อดังแพงระยับ
แล้วกลับมาได้ คนยังไม่เห็นทักท้วงเลยว่าจ่ายค่าคลอดตั้งแพงทำไมหมอไม่ขับเอสคลาสมารักษา

น้องเมียผมหมอกระดูกขับรถอะไรก็ไม่รู้คันไหนว่างก็ขับแถมไม่ค่อยขับ
เหนื่อยสลบอยู่ที่หอพักแพทย์ ขับรถช้าเป็นเต่าหลงจากสาทรไปลงเมืองทอง
บางทีหมอเก่งๆจะมีมุมเอ๋อๆบ้าง ผมว่าหมอก็มนุษย์ครับ อย่าคิดมาก

ออฟไลน์ cipher_rank

• Jr. Member
  • **
  • รักและคิดถึงเกียร์กระปุกอยู่เสมอ
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 23:45:15 »
แล้วแต่คนครับ ว่าใส่ใจในด้านไหนมากกว่า
ส่วนมากก็งบประมาณ ความเหมาะสมกับการใช้งาน
ความปลอดภัย และ passion ครับ 555

เรื่องภาพลักษณ์นี่ไม่เคยอยู่ในความคิดเลยครับ

ก่อนหน้านี้ขับ corolla ปี97 MT อยู่ รักมาก
แต่ที่เปลี่ยนเป็น mazda3 เพราะคันเก่าไม่มี ABS airbag ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 01:33:31 »
ไม่เสียหรอกครับ

คนเราชอบวัดกันที่วัตถุนิยมซะจริงๆ

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 10:15:29 »
ถ้าอยู่กทม. ยังไม่มีครอบครัว ขับซิตี้คาร์คันเล็กๆ หรืออีโคคาร์ก็โอเคอยู่
แต่ถ้า
มีครอบครัว มีลูก แต่ไม่มีคาร์ซีทในรถหรือหนักสุดคือให้เด็กเล็ก (ต่ำกว่าสองปี) ซ้อนมอเตอร์ไซค์
ผมถือว่าความตระหนักในด้านความปลอดภัยน้อยไปหน่อย ยิ่งถ้าเป็นหมอเด็กแล้วไม่ให้ลูกนั่งคาร์ซีทยิ่งแล้วใหญ่

หรือถ้าอยู่ต่างจังหวัด ต้องวิ่งในเส้นทางที่มีรถใหญ่เยอะ ภาพลักษณ์คงไม่สำคัญเท่าความปลอดภัย
การเลือกรถเล็กเกินไปก็ไม่ค่อยดี

ออฟไลน์ kasuya

• Full Member
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 10:21:36 »
มันไม่เกี่ยวกันเลย

เอาจริงๆนะหมอต้องเอารถไปจอดที่เสี่ยงบ่อยเป็นเวลานานๆ
เช่นที่รพ.ศูนย์ จอดที่มืดๆข้ามวันข้ามคืน หรือต้องเอารถไปจอดตากแดด 24 ชม. หลายวันติดๆ เสี่ยงโดนทุบ โดนขูด โดนชมสาระพัด

มันต้องเป็นรถที่ค่าบำรุงต่ำ ซ่อมง่าย ประหยัดน้ำมัน ราคาน่าจะเป็นปัจจัยสุดท้ายแล้ว ส่วนรูปลักษณะมันก็ขึ้นกับหมอท่านนั้นทำงานที่ไหน รพ.เอกชนสุดหรู หรือ รพ.รัฐศูนย์

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 16:15:20 »
เมื่อคนหลายคนยังยึดเอา สิ่งของวัตถุเป็นตัวชี้ภาพลักษณ์ทางสังคม

ผมอาจจะมองต่างเค้าหลายๆคนนะ
รถแค่ยานพาหนะชิ้นนึงแค่นั้นเอง แค่มีกำลังซื้อถึงชิ้นไหน
หลายคนอาจจะให้ความสำคัญที่ราคา ภาพลักษณ์ แต่สำหรับผม
แค่ตอบโจทย์การใช้งานของผมได้ก็พอแล้ว ภาพลักษณ์ผมไม่ค่อยสนใจ
เพราะในสังคม ผมก็แค่คนๆนึง ไม่ได้หวังโดดเด่น จนเป็นจุดเด่นเพื่อแค่หน้ากากที่สวมใส่กันในสังคม
คนมีหน้ามีตาบางคนที่ผมเห็นขับอัลติ้ดรุ่นแรกๆอยู่เลย ทั้งๆที่เป็นคนมีเงินถือว่าเยอะ
ผมนอกเรื่องไปไหมนิ ขอโทษครับ  :-X
ลูกผมเรียนแพทย์อยู่ ยังใช้จักรยานอยู่เลยครับ อิอิ

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 17:22:21 »
ผมว่ารถของหมอก็เป็นตัวชี้วัด...........เรื่องค่ารักษานะ   

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 20:00:23 »
รุ่นพี่ผมคนนึงเปนวิศวะกร คุณพ่อเปนหมอ ทำทั้งโรงบาล มีคลินิคตัวเอง ขับรถ รัชดา อยุธยาตลอด พี่น้องคนอื่นๆก้อการงานดี รายได้สูงทุกคน

คุณพ่อแก ใช้Nissan March ครับ แกบอกมันแค่ยานพาหะนะใช้เดินทาง
ส่วนลูกๆก้อใช้รถง่าย รุ่นพี่ผมคนนี้ใช้Yarisตัวก่อน ส่วนคันอื่นๆในบ้านก้อรถB,C seg ทั่วๆไป
แต่ทุกคันออกป้ายแดงเงินสด เที่ยว ตปท. กินอาหารร้านดีๆตลอด มีอสังหา คอนโด บ้าน ปล่อยเช่า

มันแล้วแต่คนจริงๆครับ ส่วนภาพลักษณ์กับอาชีพหมอ รถไม่ค่อยเกี่ยวครับ.   
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ walkmannetmd

• **
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 03:33:13 »
เวลาผมจะไปหาหมอ ผมคงไม่ไปดูแน่นอนครับว่าหมอเค้าขับรถอะไร เป็นหมอจะขับอะไรผมก็มองว่าเค้าเป็นหมอเท่าเดิม

ออฟไลน์ Poppuri

• **
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 02:33:56 »
1.ยินดีคับ อยากขับอะไรก็ขับมาเถอะ ขอแค่รักษาคนไข้ได้เป็นอันพอ
2.ไม่รู้เหมือนกันนะ แต่ส่วนตัวผมว่าให้แล้วแต่รสนิยมของคนขับเป็นสำคัญดีกว่า ถ้าหมอตีนหนัก+อินดี้อาจจะบอกให้ขับอิมเพรสซ่าไปเข้าเวรก็ได้

คืออาจจะตอบกวนๆไปบ้าง แต่จริงๆผมว่าไอเรื่องเสียงคนรอบข้างเป็นอะไรที่น่ารำคาญที่สุดอะ วอแวอยู่ได้อะไรก็ไม่รู้ เงินก็เงินเขา

เขาออกรถมาก็ไม่ได้ไปช่วยดาวช่วยผ่อนรถสักหน่อย