ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆ วอร์มรถ ในตอนเช้าๆ หรือตอนที่จอดนานๆ กันบ้างหรือไม่ครับ  (อ่าน 9454 ครั้ง)

ออฟไลน์ ZACT

• Newbie
  • *
อยากทราบว่าปกติในตอนเช้า หรือตอนที่จอดนานๆจนเครื่องเย็น
จำเป็นที่จะต้องวอร์มรถไหมครับ เพื่อให้รถอยู่ในสภาพพร้อมใช้งาน เช่น พวกของเหลวต่างๆ หรืออุปกรณ์ต่างๆ

ส่วนตัวจะวอร์มทุกครั้งที่เครื่องเย็น เพราะเคยได้ยินมาว่าจะช่วยให้อะไหล่หรือของเหลวต่างๆ อยู่ในสภาพที่ใช้งานได้นานมากยิ่งขึ้น
ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ เพราะส่วนมากเห็นพอขึ้นรถก็สตาร์ทกันไปเลย ไม่ค่อยมีคนมาบ้าวอร์มรถเหมือนผม -*-

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
คู่มือรถบางคันบอกว่า ห้าม วอร์มเครื่องด้วยการจอดเฉย ๆ ให้ขับออกไปเลยหลังสตาร์ท(Benz, BMW, VW)

บางคันบอกให้สตาร์ทอย่างน้อย  20 วินาที (Hyundai)

ผมไม่ค่อยเห็นพวก Toyota, ISUZU, Honda เขียนบอกไว้นะครับ เดี๋ยวขอไปเปิดดูซักหน่อย

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
ผมวอร์มทุกวัน ทุกเช้า มาตลอด

ออฟไลน์ sukhontha

ผมวอร์มตามนี้....สตาร์ท... เข้าเกียร์คลานออกจากบ้านสามสี่นาทีไม่เหยี่ยบคันเร่ง..กดคันเร่งเข้าแก๊ส.....วิ่งปกติ...เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Sammy_

Isuzu แจ้งเอาไว้ในแผ่น Dvd ตั้งแต่รุ่น ปี 2005 ครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่า ในคู่มือได้แจ้งไว้หรือเปล่า

ออนไลน์ Buffy

ผมวอร์มแค่ 1-3 นาที

กว่าจะวางกระเป๋าเอกสาร ใส่เบลท์ เปิด แอร์ เปิดเพลง หาเพลงที่ชอบ ใส่แว่นตากันแดด หยิบลูกอม

พอดีครับ 1-3 นาที แหะแหะ

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
วอร์มเครื่องครับ แต่ติดเครื่องแล้วค่อยๆคลานออกไปจากบ้าน พอถึงถนนใหญ่อุณหภูมิคงได้ที่พอดี (เดาเอา) เพราะใช้เวลาหลายนาที จากบ้านมาถนนใหญ่

ออฟไลน์ ZACT

• Newbie
  • *
แล้วถ้ารถติดแก๊ส เราควรจะวอร์มด้วยน้ำมันหรือเปิดแก็สไปเลยหรอครับ (พอดีเพิ่งเอาไปติด ลืมถามช่าง)

ออฟไลน์ ichok

ค่อยๆคลานจนโลโก้เตือนเครื่องเย็นดับลงครับ หลังจากนั้นก็เหยียบปกติครับ

ออฟไลน์ dekdemo

ของผม  สตาร์ทรถทิ้งไว้เฉยๆประมาณ 5 นาทีครับ แล้วดับเครื่อง

ออฟไลน์ NPS2

• Jr. Member
  • **
วอร์มนิดหน่อยครับ เดินมาสตาร์ทรถ ระหว่างนั้นก็หยิบข้าวของ ปิดล็อคกุญแจบ้าน รวมแล้วน่าจะ 2-3 นาที กลับมานั่งที่รถ เปิดแอร์ ค่อยๆขับออก

ส่วนใหญ่ก็จะประมาณนี้ มีบ้างบางที ที่สตาร์ทแล้วขับออกเลย แต่ก็จะค่อยๆขับ ไม่เร่งเครื่องทันทีทันใด
Fairlady Z 40th Anniversary
WRX STI A-Line Type S

ออฟไลน์ Highway Star

ขับช้าๆครับค่อยๆไปก็วอร์มไปในตัวแล้วอย่างคู่มือรถหลายยี่ห้อก็บอกแบบนี้นะเพราะตอนเครื่องเย็นบางีพวกของเหลวยังหล่อลื่นไม่ดีทำให้สึกหรอมาก ผมก็ขับช้าๆในหมู่บ้านก่อนพอออกจากซอยถึงถนนใหญ่ค่อยเปิดแอร์ก็น่าจะร้อนพอดีครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
วีออสผมเลขไมล์ 2.3 แสนโล ไม่เคยวอร์มตอนเช้านะครับ ส่วนใหญ่ขึ้นรถได้ก็ออกเลย มีรถคันเดียวไม่ค่อยได้จอดทิ้งไว้นานๆ ของเหลวในห้องเครื่องก็ดูแลตามวงรอบ ทุกวันนี้ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

ออฟไลน์ Puitam

ค่อยๆคลานจนโลโก้เตือนเครื่องเย็นดับลงครับ หลังจากนั้นก็เหยียบปกติครับ

เอ้ยเหมือนกันเลย โลโก้เปนรูปเทอร์โมมิเตอร์สีฟ้าๆใช่มั้ยครับ รอนานเหมือนกัน.

บางครั้งก็รำคาญ แต่ช่างเค้าว่าถ้าเปนสีฟ้าแล้ววิ่งเลย เค้าว่าวิ่งได้ไม่เกิน30 km/h

บางทีรีบๆก๊ขับออกมาเลยมันจะสั่นแปลกๆ

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
วอมทุกเช้าครับ
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ Rei00

• Newbie
  • *
ในคู่มือรถผมเค้าเขียนห้ามจอดวอร์ม ให้ใช้การขับออกไปแบบปกติเป็นการวอร์มครับ
เพิ่งเอามาอ่านเล่นๆเมื่อวานนี้เอง  ตอนอ่านก็ตกใจว่านี้เราเข้าใจผิดมาตลอดเลยเหรอ
หรือว่าเป็นเฉพาะรถบางบริษัท ?

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
วอร์มโดยการขับช้าๆออกจากบ้านสัก 2-3 นาทีครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Sappe!

ผมทำทุกเช้านะครับ

สตาร์ทรถไว้ ปิดบ้าน เปิดรั้ว แล้วก็ค่อยขับออกไปครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ kreaninw

• Full Member
ของผม Mazda 3 Skyactiv มันจะมีแจ้งเตือนบนหน้าปัดเลยครับ ว่าเครื่องเย็นอยู่ เป็นไอค่อนความร้อนสีน้ำเงินครับ ในระหว่างที่ไฟนี้ติด รอบเครื่องจะอยู่ที่ 1,500 รอบ โดยที่ไม่ต้องเหยียบคันเร่ง ผมก็รอมันดับ จึงออกรถครับ

ออฟไลน์ Mon8118

ของผมวอร์มทุกเช้า ประมาณ3นาทีครับ รอให้รอบเครื่องมันตกมาอยู่ที่รอบเดินเบาปกติ แล้วค่อยๆคลานออกจากบ้านครับ ;D
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

morphling14

• บุคคลทั่วไป
สตาร์ทไว้แล้วเดินไปเปิดประตู ขึ้นรถเสียบสายชาร์ทมือถือเปิดแอร์ประมาณ 1 นาที ก็ค่อยออกรถครับ

ออฟไลน์ 6162002

ถ้าว่างก็วอร์ม ไม่ว่างก็ขับช้าๆออกไป แปบเดียวมันก็ดับแล้วครับ

สังเกตว่าแต่ละยี่ห้อ ไอ่ไฟสีฟ้าๆนั่น ติดนานไม่เท่ากันด้วย  Vios Altis ติดแปบเดียว รอบก็ลดจาก 1500 ไปเป็นรอบเดินเบาปกติละ

แต่มาสด้า 2 นี่ วอร์มนานมากกกกกกกกก   1500 rpm เป็นนาที จะลงไปเหลือ 1100  อีกสักพักถึงลงไปแถวๆ 800 ตามปกติครับ

โดยส่วนตัวผมใช้วิธี สตาร์ทรถก่อน แล้วนั่งใส่ถุงเท้าครับ -.-

ออฟไลน์ aobness

แค่รอรอบ 1500 หล่นมา 1100-1000 ก็ออกครับ

ออฟไลน์ Nott

• **
คู่มือรถบางคันบอกว่า ห้าม วอร์มเครื่องด้วยการจอดเฉย ๆ ให้ขับออกไปเลยหลังสตาร์ท(Benz, BMW, VW)

บางคันบอกให้สตาร์ทอย่างน้อย  20 วินาที (Hyundai)

ผมไม่ค่อยเห็นพวก Toyota, ISUZU, Honda เขียนบอกไว้นะครับ เดี๋ยวขอไปเปิดดูซักหน่อย

อยากทราบเหตุผลครับ
กรณีนี้จอดรถ+ติดเครื่อง จะเป็นไรไหมครับ

ออฟไลน์ ToRo

• **
วอร์มครับสตาร์ททิ้งไว้สัก2นาที
อีกอย่างเรนเจอร์ผมถ้าไม่วอร์มก่อน เกียร์มันจะชอบลากรอบสูงกว่าตอนเครื่องร้อนถึงจะค่อยเปลี่ยนเกียร์นะครับ
ไม่รู้ทำไม

ออฟไลน์ rokrok

ผมออกเลยครับ แล้วก็วิ่งรอบไม่เกิน 2000 เอา

คือผมมองว่า แค่ ไม่เกิน 2000 รอบมันคงไม่สึกหลอมากหรอกครับ

แล้วถ้ามองกันจริงๆ.... ขับปกติออกไปเลย ผมว่า เครื่องไม่สึกหรอต่างจากวอร์มเครื่องมากมายหรอกนะครับ

เพราะน้ำมันเครื่องที่อุณหภูมิห้องมันก็ไม่ได้หนืดอะไรขนาดนั้น....

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ส่วนใหญ่เวลาสตาร์ทรถแล้ว ก่อนออกรถจะมีช่วงเวลาที่ผมต้องใช้จัดการกับระบบต่างๆในรถ โดยเฉพาะเครื่องเสียง จำพวก Set Bluetooth เลือกช่องวิทยุ หรือบางที่พ่อเอารถไปใช้ ก็ต้องปรับเบาะกับกระจกต่างๆใหม่ ก็เลยถือเป็นการวอร์มรถในตัวไปด้วย
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ผมกึ่งวอร์มแฮะ เพราะหลังจากสตาร์ทแล้วผมจะ.....
1. รอให้รอบเครื่องมันนิ่งก่อน ( ประมาณ 5-10 วิ )
2. จากนั้นกดเปิดแอร์แล้วรอรอบเครื่องนิ่ง ( 5 วิ )
3. แล้วก็ถอยออกจากบ้านแบบปล่อยไหล ( 1-2 นาที )
4. เสร็จก็เอาสายยางฉีดน้ำล้างอึนกที่อึใส่ทุกวัน ( 1-2 นาที )
จนเรียบร้อยแล้วเข้าไปขับปกติ

ถ้ารีบหรือรถสะอาดก็ 1-3 เท่านั้นครับ ผมเลยไม่กังวลเรื่องวอร์มเครื่องเท่าไร :)

"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
จขกท. ไม่ได้บ้าอุ่นเครื่องคนเดียวหรอกฮะ ผมก้บ้าอุ่เครื่องเหมือนกับคุณนั่นแหละอาจจะมากกว่าด้วยซ้ำ รูปแบบวิธีปฏิบัติของผมตั้งแต่ซื้อรถมาจนถึงวันนี้คือผมจะสตาร์ทเครื่องทิ้งไว้แล้วมันก้จะดัง บรื้ม จากนั้นก้จะปล่อยทิ้งไว้ให้เสียงมันเบาลง ซึ่งช่วงนั้นผมก้จะปล่อยทิ้งไว้แล้วไปเตรียมของใส่รถซึ่งพอจีัดของเสร็จเครื่องก้เงียบลงพอดี ผใ
มอุ่นเครื่องแบบนี้ตลอดก่อนออกจากบ้านโดยไม่ได้พิจารณว่าอากาศจะเย็นหรือไม่ ไม่ว่าจะช่วงเช้า สายบ้่ายเย็นผมก้อุ่นเครื่องทุดึกครั่้งและขับออกไปไฟสีฟ้าก้ดับลง
เขี

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
ผมติดเครื่องสัก 15 วิ่ง แล้วค่อยคลานออกไปถึงหน้าหมู่บ้าน พออุณหภูมิได้ 50 C พอดี
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand