ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่องหน่อย​ครับ เรื่อง Mercedes Benz CDI กับเสียงรถกระบะ (ภาพลักษณ์)  (อ่าน 12428 ครั้ง)

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
ไปขอโทษน้องเขาเถอะครับ มันเป็นเรื่องเสียมารยาทคงมีแค่บางคนที่ไม่ถือ ไม่ได้เกี่ยวกับน้องขับรถยุโรปหรอกครับ ลองไปแซวเพื่อนผู้หญิงที่ซื้อ Honda ป้ายแดงเรื่องเสียงสตาร์ทดูสิ น้องเขาเป็นผู้หญิงด้วยเราเป็นผู้ชายก็น่าจะให้เกียศเขามากกว่านี้ ไปขอโทษเถอะครับ 

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus
ไม่ได้เกี่ยวมีอคติกับรถกระบะหรอกครับ แต่มันเป็นการเสียมารยาทครับ
ขึ้นอยู่กับว่าคุณสนิทกับน้องเค้ามากขนาดไหนด้วย ถึงพูดแซวกันได้ระดับนี้
ดูจะผิดกาละเทศะ คุณก็บอกอยู่น้องกำลังเห่อรถ รถเป็นของขวัญที่คุณพ่อซื้อให้
ถ้าผมเป็นเจ้าของรถก็คงจะทำแบบน้องเค้าครับ
และย่อหน้าประโยคสุดท้าย มันเป็นทัศนคติที่ผมว่าไม่ค่อยโอเคนะครับ

สมควรจะทบทวนตัวเองมากกว่านะครับ

ออฟไลน์ andy_watchara

• Newbie
  • *
Re: นอกเรื่องหน่อย​ครับ เรื่อง Mercedes Benz CDI กับเสียง
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 15:54:48 »
คงไม่เกี่ยวกับรถว่ากระบะหรืออะไร อยู่ที่มารยาทในการพูดจามากกว่านะครับ ผมว่าไอ้อคติที่เอารถยุโรปเครื่องดีเซลไปเทียบกับกระบะน่ะอยู่ที่อคติของคนพูดมากกว่านะครับ เครื่องดีเซลมันคนละเกรดกันนะครับคราวหน้าอย่าไปเทียบอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2014, 15:57:17 โดย andy_watchara »

ออฟไลน์ decptt

ถ้าผมเป็นน้องคนนั้น ผมอาจจะสวนกลับแบบนี้นะครับ (โดยเฉพาะผมอ่านย่อหน้าสุดท้าย)
"มีปัญญาซื้อหรือเปล่า จนไม่เจียม"

มันจุกนะครับ พ่อเขาซื้อให้เพราะห่วงเรื่องความปลอดภัยลูกครับ

ใจเขาใจเรา

-----------------
ขอโทษครับที่ใช้คำแรง ในการบอกให้ฟัง

ตามท่านอื่นครับ ไปขอโทษเถอะ คืนดีกันโลกสดใสนะครับ  ;D

ปล. ผมก็ไม่มีปัญญาซื้อ Benz BMW ตอนนี้นะ อนาคตผมต้องมีสักคันในชีวิต อิอิอิ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
จริงๆ คนละเกรดยังไงยืนฟังข้างนอกมันก็ดังใกล้เคียงกันครับ เคยมี 320d e93 อย่างสวยเลย ลักไก่มากลับรถในบ้านแฟน เสียงเครื่องดังมากก
และพวก w211 ดีเซลอีก วิ่งมาข้างหลังให้อิมเมจิ้นยังไงก็ต้องนึกถึงกระบะไว้ก่อน ส่วนยุคใหม่ๆ มันเงียบกว่ากระบะ แต่ก็เสียงเป็นดีเซลอยู่ดี
แต่ต่อให้นึกถึงกระบะยังไง ถ้าคนไม่สนิทจริงผมไม่กล้าแซวเขาแบบนั้นแน่ครับ โดยเฉพาะผู้หญิง - -"
ไปขอโทษน้องเค้าดีกว่าครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ v999

• Newbie
  • *
พื้นฐานผมเป็นคนไม่ได้บ้ารถ หรือจะเรียกว่าไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถ ก็ไม่ผิดนัก แต่ชอบอ่านเรื่องรถ เพราะอาจจะเอาบ้างอย่างมาใช้ประโยชน์กับรถตัวเองได้

หรือบางทีก็ได้รู้ข่าวคราวนู้นนี้นั่นบ้าง จึงเข้ามาอ่านเว็บบอร์ด ความเห็นผมจึงเป็นแบบนี้

คือ...ถ้าผมเป็นน้องคนนั้นผมคงไม่คิดไรมาก เพราะคงมองในแง่ดีก่อนว่ารุ่นพี่แซว ถ้าไม่ได้มาแรงแบบเห็นชัดเจน ผมคงไม่เก็บไปคิดเป็นตุเป็นตะ (แต่อย่างว่า น้องเค้าผู้หญิง -.-' )

แต่หากมีครั้งหน้าอีกครั้งคงไม่ใช่แซวแล้ว ก็คงจะหนีๆ คุยด้วยแล้วไม่สบายใจจะอยู่คุยกันไปไย ก็อย่างที่บอกไว้ตอนต้นผมไม่ได้บ้ารถน่ะครับ สำหรับผมแซวได้ เล่นได้เรื่องรถ ไม่คิดมาก

แล้ว...ถ้าผมเป็น จขกท ก็คงแซวแบบนั้นแหละครับ เห็นว่าพอสนิทแล้วนิเนาะ ชมๆ กัดๆ สนุกดี เป็นรุ่นน้องด้วย ไม่ใช่รุ่นพี่ซักหน่อยที่ต้องเกรงใจ ^^

คำตอบของผมจึงเป็นกลางๆแบบนี้ ผมว่า "เป็นทั้งสองฝ่าย" เลยนะ

ฝ่าย จขกท ก็อยากแซวเล่น ไม่มีเจตนาร้าย แต่แซวผิดจังหวะ คือ เค้ากำลังเห่อ!
ฝ่าย รุ่นน้อง ก็คิดไปซะไกล ไม่มองโลกแง่ดี ไม่เห็นแก่หน้ารุ่นพี่

คิดไปคิดมายังไง ถ้าเป็นผม ผมก็คงไม่โกรธขนาดไม่คุยด้วยหรอกนะครับ น้องเค้าเยอะเกินไป ผมว่านะ จากคนที่เคยคุ้นเคยกัน แซวนิดๆหน่อยๆ ครั้งเดียว

แล้วจะโกรธโดยไม่ทำความเคารพอีกเลย ผมว่าน้องเค้า "เยอะ" ไป

ในเมื่อไม่มีเหตุผลเพียงพอ ผมจึงตัดสินว่า วันนั้นน้องเค้ามีประจำเดือนครับ เชื่อผม! :P

ปล. ถามในเว็บรถแบบนี้ คำตอบมันจะวังเวงหน่อยนะครับ ให้กำลังใจ จขกท นะครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2014, 18:19:22 โดย v999 »

ออฟไลน์ Perpmaru

• Newbie
  • *
แหม่...เป็นผม ผมก็โกรธ คนซื้อเบนซ์ ให้ไปเทียบกับกระบะ
แค่ราคาก็ต่างกันแล้ว เป็นผม ผมไม่กล้าแซวครับ กลัวโดนน้องตอกกลับ

ขออยู่อย่างเจียมๆ ชื่นชมกับรถใหม่เค้าดีกว่า

ออฟไลน์ kenny523

ตามประสบกาม ผู้หญิงจะแสดงออกสลับด้านกันครับ ...... ;D

ออฟไลน์ แป้งอ้วน

• Full Member
จขกท พูดไม่คิดก่อน คำที่พูดออกมาก็เป็นนายเรา

บทเรียนนี้ เก็บจำเอาไว้นะครับ ไม่ว่าเรื่องอะไรก็ตาม :)

ขับสี่ TURBO จาเอาอารายอีก

ออฟไลน์ oak_s

• Jr. Member
  • **
อันที่จริงแล้วรถกระบะพยามทำเสียงเครื่องให้เหมือนเก๋งยุโรป  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Jss

• Newbie
  • *
ผมว่าคุณเจ้าของกระทู้ เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับ

คนธรรมดาสามัญ พอฟังที่คุณเล่าก็รู้เลยแหละ ว่าที่น้อง

เค้าโกรธ คือโกรธที่คุณไร้มารยาท พูดในสิ่งที่ไม่ควรพูด

แต่นี่คุณยังคิดว่าน้องเค้าโกรธเพราะเรื่องทัศคติกับรถกระบะ

ผมว่า คุณ จขกท.ต้องทำ 2 อย่างนะครับ

1.เดินไปขอโทษน้องเค้าแบบแมนๆ
2.คิดทบทวน และปรับทัศนคติ ของตัวเอง และทำความเข้าใจถึงความหมายของคำว่า มารยาท และกาลเทศะ ด้วยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

คำพูดมากกว่าครับ มันกลายเป็นสื่อถึงว่าปากเสียครับควรใช้คำพูดอื่นมากกว่า คำพูดนั้นมันเหมือนแนวเหน็บแนมว่าขับเบนซ์เครื่องกระบะ ทั้งๆที่เค้าไม่ได้ดูถูกกระบะหรอกจะกลายเป็นว่าเกลียดกระบะไปเลยคอยดู
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เป็นรุ่นพี่ รุ่นน้อง ไม่น่าจะหนักหนาครับ ถ้าเป็นผม ผมจะไปอธิบายให้น้องเข้าใจโดยมีคนกลางอีกคนนึง ถ้าเขาไม่พยายามเข้าใจก็ปล่อย เอาเวลาไปทำอย่างอื่นต่อไป
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ 2k

ผมว่าคุณเองก็ใช่ย่อยนะ a250ที่ยืมเพื่อนมาลอง ลองขับที่ศูนย์ ลองขับของญาติแล้วไงล่ะ? มันไม่เหมือนกับรถที่มีเป็นของตัวเองที่มีชั่วโมงการใช้งานเป็นร้อยเป็นพันบอกไดัถึงข้อดีข้อเสียของรถทุกตารางเซนติเมตร คนรวยที่ผมรู้จักเค้าไม่สนหรอกว่าจะเสียงดีเซลหรือเบนซิน เค้าสนแค่ว่ารถคันนี้ตอบสนองความต้องการของเค้าได้มากแค่ไหน? ข้อดีของดีเซลเคยมีพูดถึงกันมาหลายครั้งมากในเว็บแล้วคงไมีต้องอธิบายกันอีก สรุปสั้นๆคือมันมีความทนทานและอัตราการใช้น้ำมันที่โดดเด่นมากๆ ถ้าเหยียดเพียงแค่เรื่องเสียงดังมันจ๊าดง่าวมากๆเมื่อเทียบกับคุณงามความดีที่เครื่องดีเซลมีให้เมื่อเทียบกับเบนซิน ถ้าดีเซลไม่เป็นที่ยอมรับมันไม่มีมาตั้งแต่สมัยรุ่นปู่ยังหนุ่มยาวนานมาจนปัจจุบันมีSLKดีเซลหรอก เสียงดีเซลคนใช้ไม่แทงใจดำหรอกครับถ้ามันเป็นเรื่องใหญ่เค้าไม่ซื้อแต่แรก คนใช้ไม่บ่นคนบ่นไม่มีปัญญาใช้ทั้งนั้น

เรื่องของเสียงไม่น่าจะเป็นประเด็นหลักเพราะผู้หญิงไม่จุกจิกเจ้ายศเจ้าอย่างเอาเรื่องเสียงมาข่มทับกันอย่างผู้ชายหรอก ปัญหาคือบริบทในการพูดต่างหาก คุณเอาเบนซ์ไปเทียบกับกระบะดีเซล ไม่ต้องแสดงออกถึงระดับของรถตรงๆใครก็เข้าใจว่านี่คือการเหยียดรถยนต์ของเค้าอยู่  เจ้าตัวอาจไม่สนเสียงเครื่องดีเซลแต่สนใจเรื่องที่คุณเหยียดรถเค้านี่แหละ รถทุกคันกว่าที่จะสะสมเงินมาจนครบได้มาใช้ไม่ใช่เรื่องง่าย แม้จะเป็นรถที่พ่อแม่ให้มาไม่ได้ซื้อเองแต่คนเป็นลูกย่อมจะเข้าใจถึงความลำบากกว่าที่จะได้เบนซ์คันนี้มา ไม่มีรถคันไหนสมควรที่จะถูกเหยียดทั้งนั้นไม่ว่าจะด้านใดๆก็ตาม!! เป็นรุ่นพี่มีความสนิทสนมบ้างแต่ไม่ได้หมายความว่าจะล้อเลียนโดยไม่ใส่ใจความรู้สึกของอีกฝ่ายได้ ถ้าเป็นผู้ชายงานนี้อาจะได้มีต่อยกันได้ครับ อารมณ์คนพูดกับคนโดนกระทำมันต่างกัน โดยเฉพาะเวลาผู้ชายอยู่กันเยอะๆแล้วแซวใครขึ้นมามันไม่ใช่เบาๆหรอก ผมเป็นผู้ชายเวลาได้ยินผู้ชายแซวกันเองยังคิดเลยว่าแรงเกินไปไหม? ยอมรับเถอะว่างานนี้คุณผิดเต็มประตู ไปขอโทษน้องเค้าซะอย่าถือทิฐิว่าเป็นรุ่นพี่ ในสังคมต่อจากนี้มีเรื่องให้ต้องระวังมากกว่านี้อีกมาก ถือว่านี่เป็นหนึ่งในบทเรียนชีวิตเสีย
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Nikle_pk

ไม่ใช่ห่วงเรื่องภาพลักษณ์
แต่คนถามไม่มีความรู้เรื่องรถแน่ๆ
ถึงกล้าถามคำถามแบบนี้ ???

ดีเซลยุโรป เหนือกว่า ดีเซลญี่ปุ่นในรถกระบะ
หลายขุมครับ ลองกันเกียร์ต่อเกียร์ ฟ้ากับเหว

ถ้าผมเป็นน้องคนนั้น คงไม่ใช่แค่ขับรถออกไปหรอกครับ

ปล.เคสนี้ผมมองว่าคุณนั่นแหละผิด
ไม่มีมารยาทพอ แซวไม่รู้เรื่อง และท้ายสุด
คุณควรไปขอโทษน้องเค้าอย่างลูกผู้ชายครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ John Cena

ออฟไลน์ Entropy

ท่าทางจะแคร์น้องคนนี้มากใช่ไหมครับ อิอิ 
ว่าแต่ น้องเค้าสวยป่าว อิอิ แซวเล่นนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าถึงจะสนิทกันมากอาจจะมีโกรธได้(แล้วแต่คน แล้วแต่นิสัย แบบว่าชั้นขับเบ้นซ์ชั้นรับไม่ได้)

แต่ถ้าไม่สนิทแล้วไปพูดแบบนี้ผมว่ามีเคืองแน่ๆ แล้วเด็กด้วยนะวุฒิภาวะยังไม่เยอะ การคิดการอ่าน ผ่านโลกมาก็น้อย

ส่วนตัวแล้วไม่ค่อยแคร์ครับ เพราะเรายืดอกไปเลยว่า ไปดันราง จูนกล่อง ปลดบูส ยกหัวฉีด ยังไงก็แรงกว่ากระบะ เพราะพื้นฐานแล้วเหนือกว่าเยอะ ขำๆนะครับ อิๆ

ออฟไลน์ rut191

ผมก็เคยโดนเพื่อนถามครับ ซื้อมาทำไมรถกระบะ ทำไมไม่ซื้อรถเก๋ง ผมก็บอกว่าต้องเผื่อขนของที่บ้านดัวย ที่บ้านขายของ ถ้าซื้อรถเก๋งในงบเท่ากันคงได้แต่รถเล็กจะเอาไปขนอะไรได้
 พออีกวันมันขึ้นสเตตัสด่าพ่อค้าแม่ค้าทางเท้าว่าเป็นคนชั้นล่างวางของเกะกะขวางทางทางเดินคนชั้นกลางอย่างมัน  
และตั้งแต่วันนั้นมาผมก็ไม่ให้คนชั้นกลางอย่างมันมานั่งรถผมอีกเลยเวลาเพื่อนนัดเจอกินข้าวกัน ผมปล่อยให้คนชั้นกลางอย่างมันนั่งรถเมล์ อย่างซะใจอะครับ

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
เคสนี่คงเป็นบทเรียนให้เราคิดก่อนพูด อารมณ์ของคนกำลังอยากอวดของใหม่ เป็นธรรมดา ที่จะไม่พอใจอย่างมากเมื่อไปเทียบกับรถระดับล่างของคนระดับล่างในความคิดของคนที่เกิดมาพ่อแม่ก็รวยแล้ว หรือเกิดมาก็นั่งเบนซ์  ตามขอโทษน้องเขาอย่าคิดไปเองว่าน้องเขาจะไม่รับขอโทษ ตามบ่อยๆเดี๋ยวก็ได้เป็นแฟนเอง
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ yacoolsa9

ไม่เกี่ยวกับรถหรอกครับ
อยู่ที่ จังหวะและมรรยาทในการเล่นมากกว่า

ออฟไลน์ 5ume7h

คงอารมณ์เดียวกับแซวเพื่อนที่ออกอัลติสมาใหม่ว่า อย่าลืมกดมิเตอร์ด้วย

ออฟไลน์ seamonkey

รู้ด้วยว่าเป็นของขวัญที่พ่อแม่ซื้อให้ก็ไม่ควรแซวแล้วครับ ของที่พ่อแม่ให้มามันมีคุณค่าทางจิตใจสูงนะครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

ถ้าไม่ได้สนิทถึีงขั้น เตะก้น ตบหัวเบาๆกันได้ ก็ไปขอโทษเค้าเถอะครับ มันเป็นคำพูดที่ไม่สมควรพูดเลย ถ้าไม่สนิทจริงๆ

ออฟไลน์ Padungpong

• **
สำหรับคนที่เป็นเจ้าของรถ  รถทุกคันมันมีคุณค่าในตัวของมันครับ  ไม่ว่าจะเบนซ์หรือกระบะก็ตาม ......

ออฟไลน์ ^Yimm@^

คนแซวก็กวนทีนเกิ้น มากันหลายคนเลยคะนองปาก
น้องเขาก็โชว์ออฟเกิน จขกท.ในใจคงกมั่นใส้เล็กๆแหละ แต่คิดยังไงก็ไม่ควรพูดอย่างนั้นกับผู้หญิงครับ
บ้านน้องเขาจะไม่มีหรือมีตังซื้อรถอะไรให้ก็ไม่ควรวิจารณ์ครับ ส่วนจะทำยังไงต่อไปก็แล้วแต่จขกทเลยครับ

ออฟไลน์ gundam126

คุณสนุกปากแต่บางครั้งก็เกินไปครับ ดูแล้วน้องน่าจะภูมิใจในรถตัวเอง ซึ่งนั่นไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับการที่เขาดูถูกรถกระบะนะครับ มันเป็นอคติของคุณเอง ผมว่าน้องโกรธเรื่องคุณไปแซวไม่ถูกกาลเทศะมากกว่า เหมือนไปดูถูกเย้ยหยันครับ แต่ผมก็โดนนะ โดนเพื่อนแซวตอนออกยาริสใหม่ว่า เฮ้ย มึงมีเงิน ทำไมไปออกรถกระป๋องวะ โดนชนทีเดียวก็ยุบทั้งคันแล้วมั้ง ทำไมไม่ไปออกรถที่มันแพงกว่านี้ ผมก็บอกว่า มันเงินกู มึงมาเกี่ยวอะไรด้วยวะ เงินก็เงินกู รถก็รถกู มึงก็นั่งรถกูฟรี ไปใหนมาใหนตลอด ตอนนี้กูมีฟอร์จูนเนอร์ แคมรี่ มาสด้า3 ซิตี้ มอไซเวฟ คลิก พีซีเอ็กและยาริส มึงมีจำนวนรถได้เท่ากูมั้ยวะ...ห่านี่ จะแซวนี่มึงไม่ดูกาลเทศะเลย (แต่นี่คือเพื่อนสนิทที่รู้จักกันมาเกิน25ปีนะครับ)

ออฟไลน์ goldsfirm

• **
ตอนผมออก Z4 ก็เจอ รุ่นพี่ที่รู้จักกันคนนึง (ไม่สนิทกัน) มาหาถึงบ้าน ไม่รู้ได้ข่าวมายังไง มาพูดว่า "ออกทำไมน้องบีเอ็ม เอาเบนซ์ซี่ SLK ไปเลย"
ผม : อ๋อ ผมชอบ Z4 มากกว่าน่ะคับ
พี่ : ทำไมไม่เลือกเบนซ์ล่ะ รถมันคนละเกรด คนละชั้นกันเลยนะ ?

ผมนิ่งเงียบ และยิ้มให้คับ พูดต่อ ก็เท่านั้น ...

จากเดิมที่รู้สึกเฉยๆกับพี่คนนี้ เริ่มกลายเป็นไม่ชอบ ไม่อยากคุย เพราะรู้สึกว่า เค้าโลกแคบอะคับ

ออฟไลน์ korkongzz

ประเด็นคือทำไมต้องเอาเบนซ์ไปเทียบกับวีโก้

เป็นผมนะถึงเป็นเพื่อนสนิทหรือคนที่สนิทกันผมก็ไม่พูด

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
จขกท.คงยังเรียนอยู่

จะบอกว่าอย่าคิดมากน่า  ไปขอโทษน้องเขา แล้วจำเป็นบทเรียน คิดก่อนพูด ใช้ได้ตลอดชีวิต  ;)