ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่องหน่อย​ครับ เรื่อง Mercedes Benz CDI กับเสียงรถกระบะ (ภาพลักษณ์)  (อ่าน 12448 ครั้ง)

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
คือเมื่อวันก่อน ผมเหมือ​น​จะ​มีปัญหากับรุ่นน้องปี 1 สาขาเดียวกัน (การท่องเที่ยว) คน​นึ​ง เป็นผู้หญิง ซึ่งเธอก็รู้จักกับผมและเพื่อนๆ ตั้งแต่ตอน​รับน้อง​แล้ว โดยเธอจะสวัสดีผมกับเพื่อนๆ ทุกครั้งที่​เจอ

เรื่อง​มี​อยู่ว่า เมื่อ​วัน​จันทร์ ผมเห็นน้องคนนี้ขับรถมา เป็น Benz C-class ป้ายแดง ผมและเพื่อนๆ ก็​ถึงกับอึ้งกันเป็นแถว ก็เลยพากันเดินไปหาน้องคนนี้ ซึ่งเธอเห่อรถมากครับ เห็นสตาร์​เครื่อง+เร่งเครื่องเล่น เพื่อนๆ ของ​ผม​รวมทั้ง​ผม​ก็​รู้สึกอิจฉานิดๆ​และ​ยินดีเป็นธรรมดา เธอก็บอกว่า พ่อแม่ซื้อ​ให้เป็น​ของขวัญวันเกิดสำหรับปี​นี้ แล้ว​เธอ​ก็​สตาร์ตเครื่องโชว์อีก​ครั้ง ผมเห็นว่าเสียงมันเหมือนรถกระบะหลายๆ รุ่น โดยเฉพาะรุ่นใหม่ๆ คือ​รถ​คัน​นี้เป็น​รุ่น C250 CDI ครับ ผมก็เลยแซวน้องเขาไปเล่นๆ ด้วย​อารมณ์คึกคะนองว่า "เสียง​เหมือน​รถกระบะ​เลย​อ่ะ​น้อง แบบนี้จับลงดันราง ท่อ​ตรง คง​เท่ระเบิด​ไป​เลย" แล้วเพื่อนผมคนนึงบอกว่า "เห้ย ดัน​ราง​เลย​หรอ นั่น​มัน​เบนซ์นะไม่ใช่​วีโก้" แล้วน้องเจ้าของรถเหมือนว่าไม่เล่นด้วยครับ ทำหน้าหยิ่งแล้วพูดประมาณว่า ไม่เคย​ขับ​ก็​อย่า​มา​วิจารณ์ ผมกำลังจะบอกน้องเขาไปว่าพี่ก็เคยขับ A250 ของเพื่อนมาแล้ว แต่น้องเขารีบขึ้นรถแล้วขับออกไปเลยครับโดยบอกว่ามีธุระต้อง​ไป​แล้ว หลังจากนั้นมา น้อง​คน​นี้ก็​ไม่​มองหน้า​ผมและไม่สวัสดี​อีก​เลย พอผมทักน้องเขาก่อน แล้วเธอก็ไม่คุยด้วยครับแบบ​ว่าเดินหนี​เลย คือน่าจะเกลียดผมเข้าให้แล้ว ผมคิดว่าน้องเขาคงไม่ชอบที่เอาเสียงรถของเธอไปเทียบกับเสียงรถกระบะ

เลยมาถามในนี้ครับว่า คนที่ขับ​รถ​ยุโรปเครื่องดีเซลมีอคติกับรถกระบะขนาด​นี้​เลย​หรอ​ครับ หรือ​มองว่าเป็น​รถ​คนละชั้นกับรถกระบะเลยไม่พอใจที่เอามาเทียบกัน หรือว่า​ส่งผล​ต่อ​ภาพลักษณ์ยังไง ขอความเห็นหน่อยครับ ใน​ความคิด​ผม ผม​ว่าเธอ​ก็​ยังเป็นแค่นักศึกษามหาวิทยาลัยปี 1 คง​ไม่น่า​จะ​ต้อง​เน้น​ภาพลักษณ์อะไรเหมือน​นักธุรกิจ แบบว่าแค่มีขับไปเรียนก็ยังดีกว่านั่งรถโดยสารก็พอแล้วประมาณนี้ครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Darkart

น่าจะไปเปรียบเทียบกับรถยุโยปรถดีเซลด้วยกัน เหมาะสม ดูดีกว่าครับ
มาเปรียบเทียบกับรถญี่ปุ่นแล้วยิ่งเป็นกระบะ มันต่างกันเยอะทั้ง เครื่องยนต์ ความแรง คุณภาพ ภาพลักษณ์ ความหรูหรา ที่สำคัญราคาครับ
รถฝั่งยุโรปที่เป็นเครื่องดีเซล เสียงเครื่องยนต์ดังน้อยกว่ารถกระบะบ้านเราเยอะครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ mick

คงไม่เกี่ยวกับรถ คงเกี่ยวกับจังหวะและมารยาทในการพูดคุย วิจารณ์มากกว่า

สมมติน้องเค้าขับ เฟอรารี่มา คุณวิจารย์ว่า เหมือนขโมยรถพ่อมาจับเลย เค้าก็โกรธอยู่ดี

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
บางคนเค้าอาจจะคิดมากมั้งครับ ยิ่งเพิ่งได้รถมาใหม่ๆเรื่องเห่อเป็นธรรมดา อะไรๆก็รถฉันต้องดีไปหมด ฮ่าๆ บีเอ็มผมเครื่องดีเซลก็มีคนทักว่าดังเหมือนรถกระบะ แต่ผมก็เฉยๆ ตอนออกมาใหม่ๆยังมีคนทักว่าเป็นมาสด้าเลย หุหุ โดยส่วนตัวผมเฉยๆนะใครจะว่ายังไงก็ช่าง เราชอบและมีความสุขกับมันก็พอแล้ว

ออฟไลน์ jajaboss

555555 ก็น้ำเค้ากำลังโชรถอยู่ จะไปขัดคอมโบ้เค้าทำไมครับบบบบบ5555555555555
ปล.เสียงมันตลกจริงๆนะ คนขับเค้าก็จะบอกแต่ว่ารถเค้าเงียบ แต่ไม่เคยพูดว่ารถเค้าเสียงเพราะนะครับ

ออฟไลน์ ichok

ถ้าผมเป็นน้องเค้า และคนที่มาถามเป็นเพื่อนผม บทสนทนาคือ
จขกท : เสียงเหมือนกระบะเลยอ่ะ
ผม :      ก็มันเครื่องดีเซล นี่มึงควายรึปล่าวว่ะ ไอ้สลัดผัก
จขกท : หยั่งงี้จับดันราง ท่อตรงเท่ระเบิดไปเลย
ผม : จะไปทำให้มันเสียรถทำไมว่ะ เสี่ยวจะตาย แค่นี้ก็วิ่งไม่หมดแล้ว
                   ประมาณนี้นะครับ แล้วคุณคิดว่ารุ่นน้องที่เป็นผู้หญิงเค้าจะตอบคุณยังไงครับ เค้าก็คิดได้แค่คุณอิจฉาเค้าไม่เกี่ยวกับภาพลักษณ์อะไรหรอกครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

คงไม่ได้รังเกียจกระบะขนาดนั้น

แต่รังเกียจคนหยาบคาย

คุณทำตัวไม่น่ารัก พูดไม่คิด

ลองคิดเล่นๆว่าคุณรักรถคันนึงเพิ่งจะถอยป้ายแดงมา แล้วโดนคนที่เพิ่งเห็นครั้งแรกพูดจาไม่ให้เกรียติ คุณจะรู้สึกยังไงกับขี้หน้าคนคนนั้น

ทางแก้ก็คือคิดก่อนพูด ไม่ใช่พูดเพื่อเอาชนะอย่างเดียว แต่พูดให้น่ารักและน่านับถือกว่านี้

ออฟไลน์ PedF001

• Jr. Member
  • **
ผมมีแต่บอกเพื่อนว่าสักวันจะจับดันรางแบบมืงงง ;D 320d คับ เสียงตอนนี้ยังเบากว่าวีโก้นิดนึง 5555
แต่มันก็คงจะขึ้นอยู่กับจังหวะ การพูดคุยอะไรในตอนนั้นด้วยมั้งครับเค้าถึงโกรธ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
บางอย่างถึงแม้มันจะจริงแต่ด้วยมารยาท เราไม่ควรพูดครับ  :(

ออฟไลน์ Winghero

• Newbie
  • *
มันน่าจะอยู่ที่น้ำเสียงครับ

ออฟไลน์ popo

น้องเค้าอาจจะสวย น่ารักถูกสเปคใครบางคนเเน่เลย
     ใช่ม่ะรุ่นพี่  เเต่อย่างน้อยเขาก็จำท่านได้เเล้ว
               ;D.            ;D.            ;D
เป็นกำลังใจให้ครับ อ่านเเล้วรู้สึกว่าพี่เป็นห่วงน้องอ่ะครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ไม่ได้เกี่ยวมีอคติกับรถกระบะหรอกครับ แต่มันเป็นการเสียมารยาทครับ
ขึ้นอยู่กับว่าคุณสนิทกับน้องเค้ามากขนาดไหนด้วย ถึงพูดแซวกันได้ระดับนี้
ดูจะผิดกาละเทศะ คุณก็บอกอยู่น้องกำลังเห่อรถ รถเป็นของขวัญที่คุณพ่อซื้อให้
ถ้าผมเป็นเจ้าของรถก็คงจะทำแบบน้องเค้าครับ
และย่อหน้าประโยคสุดท้าย มันเป็นทัศนคติที่ผมว่าไม่ค่อยโอเคนะครับ

ออฟไลน์ aobness

ผมไม่กล้าแซวแง่ลบ  กลัวโดนตอกหน้ามรึงปัญญาซื้อเปล่า ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2014, 10:32:55 โดย aobness »

ออฟไลน์ Mighty-X

การจะพูด จะแซวคนที่ไม่ค่อยสนิทมันต้องคิดเยอะๆครับ
เกิดไปจี้ใจดำเค้าเข้าให้ จะกลายเป็นเข้าหน้ากันไม่ติดเหมือนที่จขกท.โดนนี่แหละครับ

ออฟไลน์ dipdc

• **
มันพูดได้ แต่ไม่ควรพูดครับ
ต้องเข้าใจความรู้สึกของคนที่พึ่งมีรถใหม่ แล้วยิ่งเป็นผู้หญิงด้วย
อ่อนไหวต่อคำพูดนะครับ
2013 Chevy Cruze MC 2.0 VCDI
1993 MB W201 190E 2.0

ออฟไลน์ Highway Star

ผมว่าเค้าน่าจะไม่พอใจน้ำเสียงจขกทกับสไคล์การพูดมากกว่าคงไม่ได้อคติกระบะหรอก ซึ่งเอารถเค้าไปเปรียบกับกระบะซึ่งมันถูกกว่า เหมือนไปว่ารถเค้าอ่ะยิ่งคนกำลังเห่อยิ่งแล้วใหญ่ แม้ว่าในความเป็นจริงเสียงก็เหมือนกันแต่การขับผิดกันแน่ๆมันก็ไม่ควรพูด

ออฟไลน์ Pat.Lee

น้องเค้ากำลังเห่อกำลังดีใจกับรถคันใหม่อยู่ มุขนี้มันทั้งเสียดสีทั้งขัดคอ น้องเค้าคงโกรธมากทีเดียว แนะนำให้ไปขอโทษและบอกน้องเค้าว่าแซวเล่นครับพร้อมชมด้วยว่าจริงๆ แล้วรถน้องสวยมากๆ เลย และถ้าถูกใจน้องคนนี้ถ้าปรับความเข้าใจสำเร็จลองแถมด้วยการเลี้ยงข้าวเป็นคำขอโทษด้วยครับ

ปล. คำแซวของ จขกท ผมเฉยๆ นะเพราะรู้อยู่แล้วว่ารถดีเซลยังไงก็ดังแบบดีเซล แถมจะขำและต่อมุขเสียด้วยซ้ำครับ แต่คนเราคิดไม่เหมือนกันครับขอให้โชคดีครับ  ;D

ออฟไลน์ nachi

• **
เปรียบซะขนาดนี้ อย่าว่าแต่น้องคนนี้เลย เปนผมก็โกด เพราะมันคือการเปรียบเทียบBenz(รถผู้ดี คนรวย) กับ รถกระบะ(ไม่ว่ายี่ห้อไหนภาพลักษณ์คือภูธร)
ฉะนั้นไม่แปลกที่เค้าจะรู้สึกไม่ดีอย่างแรง แม้เปนการพูดเล่น แต่เจ้าของรถเค้าคงไม่เล่นด้วย แถมเผลอๆว่าเขาจะมองเราด้วยสายตาติดลบไปตลอดนั่นสิ

ออฟไลน์ dekdemo

ไปขอโทษน้องเขาเป็นการส่วนตัวเหอะ แล้วจะแฮปปี้เองครับ

ออฟไลน์ laempiab

แทงใจดำเค้าน่ะครับ 55
ไม่ใช่แค่เรื่องรถนะเออ
ผู้หญิงก่อนออกจากบ้าน ทรงผม เสื้อผ้า รองเท้า กระเป๋า--
ของเค้ามั่นใจว่าสวย ส่องกระจกอยู่ตั้งนาน
ลองมีคนทักชุดสวยๆ ที่พึ่งซื้อว่าใส่แล้วอ้วน เค้าแทบจะโยนทิ้ง ไม่หยิบมาใส่อีกเลย
ถ้าไม่ชม ก็อย่าไปวิจารณ์ อาจถูกปองร้ายด้วยไสยเวทย์ให้มีอันเป็นไปสามวันเจ็ดวัน ..อิอิ
(และอาจมีมือที่มองไม่เห็นปองร้ายรถของท่าน --55)

ออฟไลน์ sirayu080

• **
  • MERCEDES BENZ GLE 500e AMG 2017
ผมรู้ว่า จขกท ตามเฝ้าอ่านกระทู้อยู่ คงต้องรู้สึกผิดอยู่แน่ๆ หลังจากที่ได้ฟังคำติติงของ เพื่อนๆสมาชิก

เราเป็นผู้ชายแซวเล่นแซวแรง กับความภูมิใจของผู้ชายด้วยกัน คงไม่เป็นปัญหา และคนแซวคงคิดว่าไม่มีอะไร

แต่เขาคนนั้นคือผู้หญิง ที่กำลังภูมิใจกับสิ่งที่ตัวเองได้มา ไม่ว่าจะด้วยอะไรก็ตาม ซึ่งเป็นดูถูกด้วยความแซวที่ผู้หญิงรับไม่ได้ แต่ผู้ชายอาจไม่คิด

แก้ไขคือ ตามเรปบนๆบอก เดินไปหาน้องเขา ขอโทษน้องเขาเป็นการส่วนตัว หรือไม่ส่วนตัวก็ตาม

บอกไปอะไรก็ได้ แต่อย่าถือว่าตัวเองเป็นรุ่นพี่ เป็นผู้ชายจะขอโทษรุ่นน้องไม่เป็นนะครับ

ออฟไลน์ JeansZ

ผมแซวน้องเขาไปด้วยน้ำเสียงหวานๆ ครับ ปกติผมแซวน้องเขาด้วยน้ำเสียงแบบนี้ประจำอยู่แล้ว แต่​น้อง​เขา​จะ​เล่น​ด้วย คือไม่แซวคืนก็วิ่งมาตีหลัง ผม​เคย​พา​เธอกับเพื่อนของเธออีกคนนึงนั่งรถไปทานข้าวด้วยกันมาแล้วตอนที่เธอยังไม่มีรถ คือ​จริงๆ ก็​สนิท​แล้ว​แหละครับ

แต่หลังจากเรื่องเกิด คุย​กับ​เธอ​ยาก​จริงๆ ครับ ผม​กำลังจะรวมกลุ่มกับ​เพื่อนๆ ไป​ขอโทษน้อง​เขา และ​ซื้อของ​ขวัญให้เธอ แต่กลัวว่าเธอจะไม่รับคำขอโทษนี่สิครับ น้องคนนี้น่ารัก แต่​หลังจาก​ขับ​รถ​เบนซ์มานี่เหมือนเปลี่ยนไปเป็นอีกคนเลย
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ IZAMUFINV

• **
  • CITY 97 ===> NEW CITY 2009
แซวกันแบบนี่้ ถ้าเป็นเพื่อนสนิทรับส่งมุกกันสนุก

แต่ถ้าไม่รับมุกนี่... ขำไม่ออก เหอๆๆๆ

ฟิลคล้ายๆซื้อรถนอกกระแสแล้วโดนแซวว่าทำไม่ไม่ซื้อเจ้าตลาด.....

ยิ่งเป็นรุ่นน้อง ญ ด้วย .... ผู้หญิง เค้าคิดเยอะนะครัชชช

แนะนำควรไปขอโทษโดยด่วน สานต่อความสัมพันธ์ เลี้ยงข้าว เลี้ยงหนัง ว่ากันไป...

เด๋วจะมองหน้ากันไม่ติดเปล่าๆครัชชช

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
วุฒิภาวะ และ กาละเทศะครับ

เข้าใจว่าเราแซวขำๆ แต่คนอื่นเค้าไม่ขำด้วยนิครับ  ;)
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
ควรพิจารณามารยาทและทัศนคติของตัวเองเป็นสิ่งแรก
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ puay

• **

อย่าว่าแต่ เทียบรถกระบะเลย  บาง case ถอยเบนซ์ มา แต่เรา บอกว่า ทำไม ไม่ถอย BMW Lexus หรือ ให้แต่งโน่นแต่งนี่เหมือน BMW สิ สวยขึ้นเยอะ คนที่รูับรู้ว่า เป็นรถ ระดับเดียวกันแต่เป็นคู่แข่งกัน ก็ยังอาจจะโกรธเหมือนกัน จิงมะ  หรือออาจถอย อัลติส top  เพื่อน ติงบอก ทำไมไม่ถอยcamry 2.0 พอจะถอย  camry 2.0 เพื่อนติง บอก ทำไม ไม่ hybrid ไปเลย พอจะถอย hybrid ก็บอก ทำไมไม่  accord   hybrid  ทำไม ๆ ๆ....   ปวดหัว กับเสียงรอบข้าง นี่แหละ

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าเป็นผม ผมคงรุ้สึกภาคภูมิใจที่รถตัวเองเป็นดีเซล แรง ประหยัด รักโลก
แต่เคสนี้ จขกท ไปขอโทษน้องเค้าก้ดีเหมือนกันนะ บอกประมาณว่าพี่แซวเล่นไรงี้
จะได้กลับมาเป็นเพื่อนกันเหมือนเดิม ไม่ใช่เรื่องใหญ่โตอะไรสักหน่อย แค่เข้าใจผิดกันเล็กน้อย

ออฟไลน์ VITHAN

• **
จริงๆแล้วก็ไม่สมควรจะไปพูดเล่นแบบนั้นคับ คนอื่นเขาก็จะมองคุณเป็นพวกปากไม่ดีอะคับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

เป็นบทเรียนไป คำว่าไม่สนิทอย่าเล่นยังคงใช้ได้เสมอ ส่วนที่จะไปบอกเขาว่าพี่ก็เคยขับ A250 ของเพื่อนมานี่ยิ่งไม่น่าพูด
ไม่มีเหตุผลอะไรให้ไปพูดขนาดนั้น เพราะเคยขับกับเคยเป็นเจ้าของอารมณ์มันคนละเรื่องเลย

ออฟไลน์ zuntos

• **
สนิทกันขนาดไหนถึงไปแซวเล่นล่ะครับ