ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่องหน่อย​ครับ เรื่อง Mercedes Benz CDI กับเสียงรถกระบะ (ภาพลักษณ์)  (อ่าน 12455 ครั้ง)

ออฟไลน์ Puitam

• Sr. Member
เอางี้ดิ พิมพ์กระทู้นี้ทุกความเห็นด้วยfont. 24. บนกระดาษ120แกรมไม่สะท้อนแสง.

เย็บที่มุมซ้ายให้เอียง45ํ ห่างจากขอบ0.5 cmเท่าๆกัน

รวมไว้ใส่ในซองสีขาวๆ.  ขนาด a3 จะได้เอาออกมาได้ง่ายๆ. อย่าซีลซอง

พิมพ์ที่หน้าซองว่า ขอโทษครับ ด้วยfont 45. สีน้ำเงิน

แล้วก็ไปดักรอตอนน้องเค้าจะกลับ อย่าเอาตอนมามหาลัยนะครับ

อย่าเอาให้วันศุกร์. แนะนำว่าเปน จันทร์หรืออังคาร  อย่าให้ตอนน้องเค้าอยู่กะเพื่อน

ไม่งั้นผลอาจจะไม่เปนไปตามที่คิด  และอาจเลวร้ายเกินกว่าจะคาดการณ์ได้

ตอนยื่นให้ก็ยื่นสองมือ โค้งเล็กน้อย ตอนที่ก้มหน้าอยู่

แล้วก็บอกว่า ขอโทษครับ สั้นๆ หนักแน่น จากใจว่าสำนึกผิด

แล้วเงิยหน้ามามองตาน้องเค้าแว๊ปเดียวนะครับ(เปนการแสดงความคาดหวัง)

แล้วก็หันหลังกลับอย่าโอ้เอ้  ไม่ต้องรอคำถามคำตอบ  ให้เหตุการณ์นี้จบใน 15วินาที

(เเบบประมาณว่าเรารวบรวมความกล้ามาขอโทษแล้วนะ)

ถ้าทำตามนี้การคาดการณ์ผลที่ได้น่าจะออกมาว่า

น้องเค้ารับไปแบบงงๆแล้ววางไว้ที่เบาะข้างๆ

1.ถ้าคุณมีค่าพอให้สนใจในระดับ7-8เต็ม10 เค้าจะเอาแฟ้มนั้นเข้าบ้านไปอ่าน

และคงจะเข้าใจคุณวันต่อมาคุณไม่ต้องทักเค้าก่อนเค้าจะมาคุยกะคุณเอง

2.ถ้าคุณมีค่าพอให้สนใจในระดับ 6-5  น้องเค้าจะมาอ่านวันรุ่งขึ้นในรถแบบผ่านๆ

แล้วน้องเค้าจะแค่มองคุณเฉยๆเท่านั้น

3.ถ้าคุณมีค่าพอให้สนใจในระดับ 4-3  น้องเค้าก็อาจไม่สนใจซองของคุณ อาจจะใส่ไว้ท้ายรถ

เรื่องของคุณไม่ได้มีพื้นที่ในความจำของน้องเค้าเลย หรือเปิดผ่านๆแล้วทิ้งไป

น้องเค้าจะไม่สนใจคุณอีกเลยครับ

นี่ก็คือสถานะการที่แย่ และมันจะแย่มากยิ่งขึ้นไปอีกตามระยะเวลา

ถ้าให้ผมประเมินถ้าคุณไม่ได้หล่อขั้นเทพ หรือมีสถานะที่ป๊อปในหมู่สาวๆก็จบครับ

และยิ่งคนละชั้นปีด้วยยิ่งยาก
.
.
.
.เออแล้วช่วยมาอัพเดทสถานะการณ์ด้วยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2014, 21:34:33 โดย Puitam »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ไม่น่าเกี่ยวกับภาพลักษณ์ เพราะมันเป็นเพียงเสียงลักษณ์ มองด้วยตาไม่ออกครับ

ถ้าเจอคนแบบนี้ หลง Mercedeshit ตัวเอง ก็อย่าไปคบหาเลยครับ

ออฟไลน์ joe560-4

• Sr. Member
แล้วแต่คนนะครับ แต่ก่อนใช้ bmw x3 ดีเชลอยู่ เครื่องดังมาก คนบางคนที่ไม่สนิทก็บอกว่า ดังเหมือนรถกระบะเลย

ผมก็เฉยๆนะ ก็มันดังจริงๆ

ออฟไลน์ panjap

ผมว่า คุณแย่มากครับ ไปวิจารณ์เขาแล้วยังมาคิดว่า คนขับรถยุโรปมีอคติกับกระบะอีก แสดงว่าคุณไม่ได้รู้สึกตัวด้วยซ้ำว่าคุณ พูดโดยไม่ได้ยั้งคิด และยังไม่รู้สำนึกเสียด้วยซ้ำ ว่าคุณผิด
การที่คุณไปลอง A250 มันก็แค่ลอง เทียบไม่ได้กับการได้เป็นเจ้าของหรอก เหมือนจะบอกกลายๆว่า ฉันรู้นะว่ามันเป็นยังไง เบนซ์ CDI ฉันก็เคยขับ  ตลกดีครับ

ผมเห็นเหมือนกับหลายๆคนว่า คุณควรไปขอโทษเขา

ออฟไลน์ WawaAOY

• Full Member
เครสนี้ จขกท. ควรไปขอโทษดีกว่าครับ เพราะ
...
 น้องเขาเป็นผู้หญิงเรื่องแบบนี้หยุมหยิมนะ แล้วเราจะดูว่าเราแมนมากๆที่กล้ารับผิดชอบ
พูดไปแล้วเราคิดได้แบบนั้น แคร์มากก็ต้องจัดการเลยครับ จะได้สงบสุข
เว้นแต่น้องเขาไม่รับ...
...
 ผมเองก็เคยมารยาทไม่ดี ไปพูดแซวเล่นน้องที่ทำงานแบบไม่ได้คิด ว่าเขาจะคิดลึก
 เพราะขนาดเราพูดล่นกันทุกวัน ก็ไม่รู้ไปอารมณ์ไหน
ผมได้ขอโทษปรับความเข้าใจก็แล้ว ผ่านมา 2 ปีล่ะ+แม้นจะไม่ได้ผล
ขอโทษแล้วก็ไม่ดีขึ้น ถึงขั้นเลิกพูดกันเลยต่างทำงานกันคนละมุม
.....
 แต่คิดว่าเราได้ทำในสิ่งที่ควรแก้ไขแล้วก็ตาม
ทุกวันนี้ผมทำใจครับ คนเราไม่ได้เหมือนกันทุกคน เอาใจช่วยให้น้องเขารับได้นะครับ...

ออฟไลน์ XL_SiZe

จริงอย่างนึงครับ คือ...
ผู้หญิง คิดไม่เหมือน ผู้ชาย เรื่องการพูด การแซวครับ

ผมก็เคยครับ เราก็ออกขำ ๆ ทุกคนยืนอยู่ด้วยกันผู้ชาย ขำทุกคน แต่เพื่อนผู้หญิง เขาไม่ขำครับ
ผู้หญิงต้อง ชม อย่างเดียวครับ
ถึงเขาจะรู้ว่าการชมครั้งนั้น ไม่จริงใจเลยยยยยยยยย เขาก็ชอบครับ....

ผู้หญิงเป็นอย่างนี้จริง ๆ เราไม่มีทางเข้าใจเขาได้ครับ ผมยืนยันอีกเสียง

ออฟไลน์ BhuBhu

• Full Member
ความชอบรถ ของผู้ชาย ผู้หญิงส่วนใหญ่ต่างกัน

แถมสิ่งที่แซวเป็นของขวัญวันเกิดที่บุพการีของน้องเค้าผ่านการกลั่นกรองจัดหามาให้

ที่แซวไปแบบนั้นไม่ดีหรอกขอโทษน้องเค้าไปเถอะ

ผลที่ตามมา

น้องเค้าจะให้อภัยหรือไม่เป็นสิทธิ์ของเค้า แต่เราก็แสดงความรู้สึกผิดที่ปากมันคะนองพูดไปเรื่อยก็เท่านั้น

ออฟไลน์ Ruksadindan

จริงอย่างนึงครับ คือ...
ผู้หญิง คิดไม่เหมือน ผู้ชาย เรื่องการพูด การแซวครับ

ผมก็เคยครับ เราก็ออกขำ ๆ ทุกคนยืนอยู่ด้วยกันผู้ชาย ขำทุกคน แต่เพื่อนผู้หญิง เขาไม่ขำครับ
ผู้หญิงต้อง ชม อย่างเดียวครับ
ถึงเขาจะรู้ว่าการชมครั้งนั้น ไม่จริงใจเลยยยยยยยยย เขาก็ชอบครับ....

ผู้หญิงเป็นอย่างนี้จริง ๆ เราไม่มีทางเข้าใจเขาได้ครับ ผมยืนยันอีกเสียง

ออฟไลน์ walkmannetmd

• Jr. Member
  • **
อยากจะบอกว่าเสียมารยาทมาก คุณพูดไปได้ยังไง คือเป็นผู้ชายด้วยกัน รู้เรื่องรถ เค้าไม่อะไรหรอก อย่างเราๆก็รู้กันอยู่ละว่าเสียงเหมือน

แต่นี่ก็แค่น้องผู้หญิงคนนึง ผมว่าน้องเค้ารู้สึกแค่ว่าได้รถเบนซ์ รถหรู มีระดับ น้องเค้าก็ว่ารถตัวเองไว้ระดับดีระดับนึง

แต่คุณกับเพื่อนกลับไปวิจารณ์รถน้องเค้าซะนี่

เอาง่ายๆนะเวลาเห็นคนรู้จักออกรถใหม่มา คุณควรทำยังครับ ?

1.ชม สวยดี เท่ดี ดูเหมาะสมกัน หรือถ้าไม่คิดจะชมเงียบๆก็ได้

2.เข้าไปติ หาข้อเสียมาพูดถึงจะพูดเล่นก็ตาม

นึกถึงเวลาเราได้ของอะไรมาใหม่สิครับอะไรก็ได้ ได้มามันก็เห่อกันทุกคน อยู่กลับมีคนมาพูดถึงข้อเสีย คุณจะรู้สึกยังไง

คุณจะบอกว่าคุณเคยขับA250มันคือแค่เคยครับ มันต่างจากน้องเค้าที่เป็นเจ้าของไมได้ขอใครขับ จะบอกว่าเคยขับแล้ววิจารณ์ได้หรอ

ผมว่ามันต่างกันนะ คุณเคยขับนี่ขับนานแค่ไหน ถ้าเทียบกับน้องเค้าล่ะ แล้วจริงๆผมว่ามันก็คนละรุ่นกันด้วย เอามาพูดไม่น่าได้ A250มันเครื่องเบนซินอีกต่างหาก

และที่พูดว่าแค่ปี1ไม่น่าเน้นภาพลักษณ์ คืองี้ผมก็ติรถน้องเค้าได้จนเป็นเศษเหล็กเลยหรือป่าว จริงๆเหมือนคุณกำลังพยายามจะบอกว่าตัวเองไม่ผิดอยู่นะ

ไหนจะหาว่าน้องเค้ามีอคติกับรถกระบะอีก ซึ่งไม่ใช่เลย ความผิดเกิดจาก คำพูดที่ไม่รู้จักคิดก่อนพูดของพวคุณครับ ไม่มีมารยาทกับผู้หญิงเลย เคยได้ยินมั้ยผู้หญิงห้ามทักว่าอ้วนอะ ผมว่าตรรกะเดียวกัน

ไปขอโทษน้องเค้าเถอะ ไปยอมรับว่าปากไม่ดีเอง นานไปน้องเค้าจะหมดความเคารพในตัวรุ่นพี่เปล่าๆนะ