ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม A31 E36 วางเครื่อง 1J 2J หน่อยครับ  (อ่าน 14022 ครั้ง)

ออฟไลน์ pitydog

• Jr. Member
  • **
สอบถาม A31 E36 วางเครื่อง 1J 2J หน่อยครับ
« เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 01:33:42 »
สอบถาม cefiro A31 หรือ BMW E36 ที่วางเครื่อง 1J 2J turbo เกียร์ออโต้-ธรรมดา ติดแก๊ส หน่อยครับ

พวกนี้ค่าดูแลต่อปีประมาณเท่าไรคับ และ ซ่อมจุกจิกมั้ยครับถ้าเทียบกับรถเดิมๆ
ความแรง สมรรถนะ ความสนุกในการขับขี่ ถ้าเทียบกับ C Segment ป้ายแดงอย่าง Mazda 3 skyactive ford focus เป็นอย่างไรบ้างครับ

และถ้าเทียบกับ E36 325i เดิมๆ เป็นอย่างไรบ้างครับ อยากทราบเพื่อเป็นข้อมูลน่ะครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ihatecops

• **
Re: สอบถาม A31 E36 วางเครื่อง 1J 2J หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 07:09:55 »
สมัยเรียนมหาลัย แฟนผมขับ Cef ลง 2J auto ที่วิชัยการช่าง

รถไม่จุกจิกเลยครับ วิ่งดีมากๆ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องอย่างเดียว

น่าจะอยู่ที่ฝีมือช่างด้วยอ่ะครับ

ออฟไลน์ nemus

• **
Re: สอบถาม A31 E36 วางเครื่อง 1J 2J หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 07:55:58 »
1j bo เกียร์ธรรมดา โบเดิม ไม่ติดแก๊ส ใช้มาเกือบ 10 ปี ปรมาณ 300,000 กิโล

โดยรวมไม่จุกจิกครับ ถ้าไม่ได้ซน แปลง โมเพิ่ม และก็วายสาย กับเครื่องสมบูรณ์นะ
ออกจะแนวถึกทนใช้ได้ทีเดียว ก็ดูแลตามระยะครับ

เคยฮีทครั้งนึง ตอนกำลังซัด คอหม้อน้ำแตก  น๊อคกลางอากาศ ปล่อยไหลเข้าข้างทาง
โชคดี ฝาไม่โก่ง เครื่องไม่เป็นอะไร เปลี่ยนหม้อน้ำอย่างเดียว

หลังๆ ไม่ค่อยได้ใช้รถ ดูแลน้อยลง เซนต์เซอร์บางตัวเสีย กับใบเทอร์โบกร่อนเกือบหมด
ก็ยังใช้งานได้ปกติ แต่กินน้ำมันมากขึ้น กับเรี่ยวแรงหายไปหน่อย

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 10:35:25 »
E36 กับเจ มีหอย ดูเรื่องการระบายความร้อนให้ดีก้ไม่น่าจะมีอะไรต้องกังวลแล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 12:27:22 »
เคยขับแบบแว๊บๆ ขับไปตลาด ไปซื้อของใกล้ๆ เพราะเป็นรถพี่ข้างบ้าน ผมว่ามันไม่เหมาะกับขับในเมืองนะ เพราะต้นจะช้า ต้องกดเยอะหน่อยถึงจะดี ถ้าใช้ทางไกลน่าจะดี เพราะเรี่ยวแรงตามสเปคดี พี่เขาก็ใช้แล้วเซอร์วิสปกตินะครับ เช็คระบบระบายความร้อนและเปลี่ยนถ่าย นมค นมก ตามระยะแค่นั้น แกบอกว่า ฝาแข็งสูบแกร่งมาก น้ำแห้งแต่แกขับกลับบ้าสัก 50โลเพราะมันฮีทข้างทางตอนเที่ยงคืนแถวอยุธยา พอเอาเข้าอู่ ฝาไม่โก่งแฮะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 12:38:16 »
ลองถามคนเล่น BMW ดูได้ ถ้าเล่นแล้วอยากหลีกหนีความจุกจิก JZ คือคำตอบ ชีวิตดี ง่าย ทนแรง ขออย่างเดียวว่าตอนวาง ทำให้มันดี วางเครื่องได้เซนเตอร์ สายไฟเดินครบ แค่นั้นก็พอ เครื่อง JZ ในบอดี้ BMW ตอนนี้เป็นเรื่องธรรมดามากแล้ว หลายคนทำได้ (ถ้ารอบคอบและเอาใจใส่)

ถ้าคิดจะเอามาโมเล่น พยายามเลี่ยง 2JZ-GTE VVTi เพราะตัวธรรมดาโมง่ายกว่า ไม่ต้องมาพ่วงหรือแปลงลิ้นคันเร่ง แรงช่วงรอบสูงๆก็พอๆกัน ส่วนถ้าใช้เดิมๆ ไม่ทำอะไรมาก เอาเครื่องตัวไหนก็ได้ครับตามคาแรคเตอร์ที่เจ้าของอยากได้ แต่คนใช้เจแล้ว สักวันจะต้องมีคนยุให้โมอยู่ดี ซึ่งก็ทำได้นะ เครื่องมันทนดีจัง ผมเคยดูเพื่อนจูน 2JZ GTE ท่อนล่างเดิมๆ ดูว่าม้าไปได้เท่าไหร่ก่อนเครื่องจะรับไม่ไหว..รู้สึกตอนนั้นได้อยู่ 800 กว่าตัวลงพื้น แหวนกำลังอัดถึงลาจาก พวกเราคนขับบนถนนคงไม่ได้เล่นกันขนาดนั้นอยู่แล้ว

ส่วน 325i เดิมๆ E36 เกียร์ธรรมดา มันก็สนุกได้ระดับหนึ่งนะครับ อัตราทดเกียร์  5 สปีดเรียงมาดี เสียงเครื่องหวานหอมน่าฟัง ระยะคันเกียร์กับคลัตช์ เทียบระหว่าง 325i เดิม กับ 318i วาง 1JZ โบเกียร์ธรรมดา ระยะคลัตช์กับระยะคันเกียร์ BMW เดิมๆจากโรงงานกระชับและคุณภาพการชิฟท์ดีกว่า แต่ถ้าคิดจะเอา 325i มาเซ็ตโบเล่นให้ทันเจ ..ก็ทำได้ มีคนใช้เครื่อง M50-M52 เซ็ตโบในไทยนะ แต่บอกได้เลยว่าค่าทำ ค่ากล่อง ค่าจูน กว่าจะจบ กับแรงม้าที่ได้ มันจะไม่คุ้มในเชิงเศรษฐศาสตร์ความแรงครับ

ถ้าเป็นผมตอนอายุ 20 ปลายๆ ผมคงเล่นเจนะ มันแรงดี โมง่าย เสียงโบเพราะ ดุ จบๆ แต่ในวัย 30 กลางๆ ผมรู้่สึกว่าเริ่มที่จะชอบความเดิมที่เข้ากันทั้งตัวรถ โดยไม่ต้องเน้นมากเรื่องแรง ผมอาจจะชอบ 325i กระปุกมากกว่า (ถ้าหาคันที่สภาพดีได้) ในเว็บเราก็มีสมาชิกที่เอา E36 วางเครื่อง 2.8 นั่นก็ไม่เลวเลยเหมือนกัน ว่าแต่เจ้าของกระทู้จะชอบแบบไหนมากกว่ากันเท่านั้นเองครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 15:28:56 »
เคยใช้ a31 1jz ไม่เคยเสียอะไรเลยครับ

เจ้าของเก่าเก็บมาดี

ออฟไลน์ Napat14

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 15:30:22 »
สอบถาม cefiro A31 หรือ BMW E36 ที่วางเครื่อง 1J 2J turbo เกียร์ออโต้-ธรรมดา ติดแก๊ส หน่อยครับ
การว่างเครื่อง หมายถึง จะว่างเครื่อง เพื่อ ทดแทนเครื่องเดิมหรือ ว่า จะว่างเพื่อ แรงกว่าเดิม
แต่ส่วนใหญ่ ก็ ไหนๆ ว่าง ทั้งที่ เสียเงิน ที่ เดี่ยว แต่เครื่องแรง(2JBO 280 แรง) อย่างเดี่ยว มันไม่พอนะครับ ระบบ เบรค ต้องทำ ต่อ นะครับ
ไม่งั้น อันตราย ถ้าว่า 1J ธรรมดา ก็ พอได้ ครับ

พวกนี้ค่าดูแลต่อปีประมาณเท่าไรคับ
คนทำดีก็ไม่ จุกจิก เหมือนรถ ปกติ

ซ่อมจุกจิกมั้ยครับถ้าเทียบกับรถเดิมๆ
อะไรแล้วแต่ ที่เป็น สิ่งประดิษฎเพื่ม เดิม ก็ไม่ทนทานเท่า ที่ เขาคิดมานะครับ แต่ก็ไม่เหนือบ่ากว่าแรง

ความแรง สมรรถนะ ความสนุกในการขับขี่ ถ้าเทียบกับ C Segment ป้ายแดงอย่าง Mazda 3 skyactive ford focus เป็นอย่างไรบ้างครับ
รถใหม่ ก็ ดี กว่า รถ เก่า อยู่ แล้ว ครับ แต่ ถ้า ขับสนุก สมรรถนะ ลองขับสิครับ ความชอบ ไม่เหมือน กัน รถมีการพัฒนา แต่
พัฒนา ได้แย่ กว่า รถ เก่า ก็มี นะครับ ลอง ขับ ดู  แต่ตัว ที่ คุณ บอก ผมแนะนำ Mazda 3

และถ้าเทียบกับ E36 325i เดิมๆ เป็นอย่างไรบ้างครับ อยากทราบเพื่อเป็นข้อมูลน่ะครับ ขอบคุณมากครับ
bmw 325i เกี่ยร์ ธรรมดา ขับดีมากๆ เลย ครับ แต่หา ยาก ครับ เกี่ยร์ auto เดิม 4 speed แต่เปรียน เป้น 5 speed ได้ครับ ขับดีกว่าเยอะ
แต่ เครื่อง m50 m52 ชอบ ฝา สูบโก้ง อ่ะครับ คนใช้อาจจะดูแลไม่ดีละ มั่ง แต่ เห็น เปนกัน บ่อย
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ popdemonic

• Full Member
  • I'm Back!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 17:13:48 »
เจ นี่ถ้าบ้าพลัง แรงม้า:บาท น่าจะคุ้มสุดแล้วครับ อาจจะมีคุ้มกว่า แต่ผมยังนึกไม่ออก
รวมถึงเวลาเสีย อะไหล่ ช่างทำ เอาเป็นว่า ช่างซ่อมรถยนต์ตั้งแต่ช่างแทกซี่
ยันเด็กนักเรียนกำลังฝึกช่าง ไม่มีใครไม่รู้จัก เสียที่ไหน ยังไงมันก็หาวิธี หาอะไหล่
ประคองกลับบ้านได้ไม่ยาก ปัญหาของเจ ที่คลาสสิคคือข่างวายริ่งไม่ค่อยครบ
ที่บอกครบๆก็ยังเห็นมีขาด ยิ่งตัวvvti มันยิ่งละเอียดอ่อน พอวายไม่ครบถามว่า
รถวิ่งได้มั้ย วิ่งได้แต่ไม่สมบูรณ์ อล้วถามว่า เจ้าของรถรู้มั้ย ไม่รู้หรอกครับ นอกจาก คน
ที่เล่นเจมาแต่ไหนแต่ไร คนพวกนี้ ก็มักจะไม่มีปัญหาเพราะ เคยมือเคยเท้า ทำเองกันได้
ทั้งนั้น อีกปัญหาคือ เป็นปัญหาของรถวางเครื่องทั้งนั้น คือ เพลากลาง เฟืองท้าย ต้องหาแมทช์ๆ
ทำดีๆ บางคันผมเห็นทำมาวิ่งได้เลย แต่เจอวิธีแปลง วิธียึดเฟืองท้าย คิดในใจ
นี่กะฆ่ากันเลยชัดๆเจอเยอะครับ

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 18:59:07 »
เคยใช้ a31 เมื่อ 10 กว่าปีที่แล้ว พร้อมวาง 1Jโบ ค่าดูแลรักษา ไม่แพงหรอกครับ

ไอ้ที่แพง หรือ จ่ายมากๆ ก้ พวกของแต่ง ทั้งแต่งแรง แต่งสวย มีให้แต่งเยอะมาก