ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : รีวิว ทดลองขับ MG 6 GT //  (อ่าน 28917 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheWizard

• Jr. Member
  • **
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : รีวิว ทดลองขับ MG 6 GT //
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 23:57:40 »
อ่านสมรรถนะแล้วชวนนึกถึง Dmax 2.5 di turbo ที่ใช้อยู่เลย มีหอยเหมือนกันแต่ไม่ช่วยเท่าไหร่
โค-ล่า 1.6 ยังดีกว่า เผลอๆข้างในกว้างพอกัน

มีตังอย่างเดียวซื้อไม่ได้นะนี่

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : รีวิว ทดลองขับ MG 6 GT //
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 02:02:50 »
ย้ำกันน่าดูเลยละว่าเป็นรถอังกฤษ ทำไมไม่ทำให้มันดีตั้งแต่แรกละเนี่ยยย ถ้งั้

ตกลงว่า กลุ่มตลาดของรถคันนี้ที่ cp คิดคือใครกันแน่

ออฟไลน์ MDesign

• **
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 05:19:56 »
หลังจากอ่านรีวิว ไม่แปลกใจเลยที่เจ๊งมา ทำรถขายมันไม่ง่ายแบบขายของชำนะครับ
ด้วยเครื่องยนต์ เกียร์ พวงมาลัย คันเร่ง ที่เซ็ตมาแบบนี้ เพื่อใคร?
เอาง่ายๆ เลย ตอนที่คุณเทสรถ คุณประทับใจกับมันไหม?
ด้านดีไซน์ กับวัสดุภายใน ยกเว้นวิทยุ ในสายตาผม ชอบนะ
หวังว่าตัวไมเนอร์ จะได้รับการแก้ไข เป็นกำลังใจให้นะครับ

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• Sr. Member
  • เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 07:47:18 »
ขอบคุณมากครับ
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #94 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 09:19:54 »
เห็นราคาตัว top แล้ว
ทำให้อยากได้ แอคคอร์ด แคมรี่ หรือเทียน่า ตัวถูกสุดขึ้นมาทันที

อย่างน้อยก็ได้รถ D-segment แท้ๆ

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 09:32:50 »
ไปลองนั่งตัวที่เขามาโชว์แล้ว มันเยี่ยมจริงสำหรับรถตลาดได้ขนาดนี้ เบาะเรียกได้ว่าประทับใจเลย :D
ผมว่าน่าจะขายได้เพราะเรื่องนี้ละครับ นั่งสบาย กว้าง สวยหรู(แอบเก่าแต่บางคนน่าจะชอบ)

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 10:01:30 »
อยากรู้จริงรุ่นที่ไม่มีหอยจะห่วยขนาดไหน ???
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 10:35:30 »
กว่าจะอ่นหมด 4 หน้าเล่นเอาเหนื่อยเลย

ผมว่า MG ไม่ควรเอาขึ้นมาทำต่อแล้วปล่อยลงสุสารเหมือนเดิมน่าจะดีกว่า

เพราะจากประวัติ มีแต่เอารถของคนอื่นมาทำใหม่ ทำเองคงไม่โอ

ถ้าใครมีเงินเหลือน่าจะซื้อเก็บเข้าหีบซักคัน เพราะคงหายากมากกับรถสวยๆ นั่งสบาย แต่ขับงั้นๆ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 11:35:04 »
อยากให้มันแรงน้องๆ PULSAR TURBO จัง  :)

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 12:26:59 »
ตลาดรถยนต์ ไม่ใช่ตลาดอาหารนะท่านเจ้าสัว จะได้ผูกขาดกันง่ายๆ

ดูท่าทาง ระดับ CP เค้าคงโยนหินถามทางกันครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 14:06:12 »
ต้องรอดูยาวๆครับCPคงไม่ออกมาตัวเดียวแล้วพับกลับบ้านง่ายๆหรอก เกมนี้ต้องดูยาวๆ

mG6ตัวนี้คงออกมาชิมราง ใช้กลยุทธพิศดาร ตั้งราคาสูงก่อน แล้วลดราคาโหดๆ
ให้คนรับรู้แบบว่าเฮ้ยจริงๆราคาเป็นล้าน แต่ขายลดราคามาเยอะคุ้มนะราคาสุดท้ายอาจจะจบที่ห้าหดแสน
  อาศัยโม้ๆว่าอังกิดๆประคองๆไปแค่เปนสัญญานว่าเริ่มแหย่ขาในตลาด ออกมาเอาใจคนจีนก่อนได้หน้าว่าทำรถขายตปท ได้

รุ่นนี้คงทำไรมากไม่ได้ต้องรอตัวต่อไปที่ปรับทัพให้สำหรับตลาดไทยจริงๆ
อาจจะมีhot hatchอังกิดอังกิด คันเล็กหน่อยใส่หอยจ๊อ แฮ่กึ๊น ขายสัก7แสน
กับรถสปอร์ตสายพันธ์ยอร์คเชียเทอเรีย ราคาล้านห้า อ้างสาแหรกMGFมาขายเกร๋เกร๋

ถึงตอนนั้นMGอาจจะพอขายได้บางตลาดนะครับ

อยู่ที่ว่าทีมงานที่ทำงานวางแผนตอนนี้น่ะขอจริงหรือแค่ของจีน
กลยุทณซุนจื่อจะเจ็งจริงหรือแค่ของเล่นเจ้าสัว
ต้องรอดูกันไปก่อนครับ เรารอลุ้นกัน

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 14:15:40 »
อ่านมา 4 หน้าแล้ว ร้อยทั้งร้อยคิดว่า MG6 ไม่น่ารอดในตลาดเมืองไทย

ส่วนตัวแค่เห็นกุญแจรถก็ไม่ซื้อแล้วครับ ไม้ได้ตัดสินรถจากกุญแจ แต่อย่างน้อยมันก็แสดงให้เห็นถึงความใส่ใจในรายละเอียดเล็กๆน้อยๆที่มีต่อลูกค้า

แต่ก็แอบคิดเล่นๆว่า ระดับ CP แล้วกว่าจะลงทุนอะไรใหญ่ๆ คงคิดแล้วคิดอีกเป็นอย่างดี ยิ่งรู้จักความเคี่ยวของเจ้าสัวก็ยิ่งคิดว่า MG6 อาจจะเป็นแค่หมากทดลองตัวนึงเพื่ออะไรที่ใหญ่กว่าในอนาคต

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 15:02:44 »
หรือจะเอามาทำเป็นของรางวัลใหญ่ ใน CP Surprise เพื่อกระตุ้นยอดขายอาหารดีล่ะ   ;D

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #103 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 15:46:52 »
ถ้าเอามาทำTaxiคงจะดีนะครับ เบาะหลังน่าจะนั่งสบายกว่าAltis มีช่องแอร์หลังด้วย
มีทางไหนที่CPจะขายให้สหกรณ์Taxiได้มั่ง มาทำTaxiผมจะไม่โบกAltisนั่งอีกเลย โบกมันแต่MGนี่แหละ

ออฟไลน์ tada

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 16:34:18 »
มือใหม่ก้อน่าให้โอกาศครับ ในความเห็นส่วนตัว ผมว่าภายนอกพอใช้ได้
ถ้าช่วงล่างเป็นอย่างพี่จิมมี่กะพี่แพนว่าผมก้อว่าน่าจะเป็นรถที่ดี
ภายในผมว่า ok ส่วนแผงหน้าปัทม์ผมว่ามันเก่าๆ  เหมือน่ยุคซาฟิร่าที่ผมคุ้นเคยจัง

ที่เหลือคงต้องปรับกันเยอะหน่อย เครื่อง/เกียร์ ผมว่าวัดกันตรงนี้แหละครับ
ถ้าใส่ใจ ใช้ประสพการณ์ เปิดใจดูคนอื่นบ้าง เอาน่ะ ความสำเร็จอยู่ไม่ไกล

ออฟไลน์ ariazero

« ตอบกลับ #105 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 18:05:31 »
มันกว้าง(อ้วน)ขึ้น / แต่ว่ามันเตี้ย ลง

แล้วก็ราคาแพงจังเลย / ศูนย์บริการ น้อยจังเลย

ช่วงล่างดี / แต่เกียร์กับพวงมาลัยและคันเร่งไม่ดี?

ยังมองหา"เป้าหมาย" ของทางรถคันนี้ไม่เจอเลย - -"

MIX แต่ไม่ Match แฮะ 

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 20:15:49 »
MG

เข้าใจว่าถึงชื่อทีมจะเก่า และผู้เล่นก็เป็นชุดเยาวชนหมดยกแผง

แล้วต้องต่อสู้กับคู่แข่งระดับพรีเมียร์ลีก ซึ่งแต่ละทีมก็แข็งแกร่งทั้งนั้น

--------------------------------

เอาข้อด้อยไปปรับปรุง แล้วทุกอย่างจะออกมาดีครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ Saul Goodman

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 21:35:02 »
อ่านไป ขำไป สะใจไปครับ

ที่จริง MG รถเค้าดี หน้าตาก็โอ การประกอบดีกว่ารถยุ่นในระดับนึง
แต่เครื่องยนต์และเกียร์นี่หละที่เพลีย เครื่องมีหอย แต่แรงน้อยกว่า Altis 1.6 อีก
คันเร่งก็อีกตัว จะห่วยไปไหน!!!

ถ้า MG6 MC ปรับปรุงข้อด้อยที่พื่จิมมี่บอกไว้ทั้งหมด และลดราคาให้ถูกลง เอาให้ตื่นตะลึงเหมือน Elantra Sport รับรอง เกิดแน่!

ถ้า MG Thailand ได้อ่านบทความพี่จิมมี่ก็จงเอาไปขบคิดและแก้ไขแล้วกันนะครับ เป็นกำลังใจให้

ออฟไลน์ Eakkypoo

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 09:53:11 »

ถ้า MG Thailand ได้อ่านบทความพี่จิมมี่ก็จงเอาไปขบคิดและแก้ไขแล้วกันนะครับ เป็นกำลังใจให้

ขอตอบว่า ไม่

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #109 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 11:56:38 »

ผมสงสัยว่าตั้งแต่ขั้นตอนการพัฒนา ทีมวิศวกรเขาไม่ทราบถึงข้อเสียของรถตัวเองเลยหรือครับ
ขนาดคุณจิมไม่ได้เป็นวิศวกร ไม่ได้เป็นนักแข่งรถ ยังทราบถึงข้อเสียของตัวรถได้ชัดเจน
หรือว่ารู้ทั้งรู้ว่าสมรรถนะไม่ดี แต่ก็เข็นออกมาขายก่อน เพราะนโยบายของผู้บริหาร ??
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ goldsfirm

• **
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 13:57:00 »
ระหว่างอ่านไป เหมือนได้ยินเสียงใครสับหมูบะช่อ ป๊อกๆๆๆๆๆๆ
ขอบคุณพี่จิมมี่มากคับ สำหรับรีวิวดีๆ ตรงไปตรงมา ติเพื่อก่อ (ก่อศักดิ์)

MG = My Goddd !!!!!

M G sick   ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2014, 16:45:22 โดย goldsfirm »

ออฟไลน์ nunix

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 14:14:53 »
ผมว่าด้านหน้าก็ดูดีนะครับ ถ้าเซทให้ลงตัวมามากกว่านี้แบบยุโรปจริงๆ อารมณ์แนวเดียวกับ โฟกัสก็ได้
แล้วทำค่าบำรุงรักษาให้ไม่แพง ประหยัดน้ำมัน ผมว่าเกิดได้ไม่ยากนะครับ

ออฟไลน์ kingcom2012

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 14:46:52 »
ใครอ่านแล้วไม่ขำ คงไม่มีแน่ผมว่า!

เรื่องที่ขับ แล้วกระตุกๆ นั้น
ผมหาข้อมูลดูแล้วครับ พบว่า
มันเป็นระบบ SNB Dual cluch

สันนิบาต นี่เอง!!! ขอบคุณครับพี่จิมมี่ ;D

ออฟไลน์ dunghill

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 23:49:32 »
อ่านตอมเม้นแต่ละอัน เจ้าสัวคงสะดุ้งไปหลายที...
เหมือนอ่านแล้วเรื่องเร่งด่วนจริงๆคือ สมรรถนะ ของเครื่องและการทำงานของเกียร์ ไอ้เกียร์นี่ปรับ software แล้วก็น่าจะหายเช่นเดียวกับคันเร่ง
แต่เครื่องนี้ถ้าทำให้แรงขึ้น...มันจะกินขึ้นด้วยสิ คนซื้อจะรับได้มั๊ยถ้าแรงขึ้นแล้วกินจาก 15 เหลือ 11-12 ?? ไม่งั้นก็คงต้อรอเครื่องรุ่นใหม่ไปเลยซึ่งก็น่าจะอีกนาน

ส่วนอย่างอื่นเป็นส่วนประกอบที่บางคนอาจจะชอบไม่ก็เกลียดไปเลยก็ได้เช่น การสตราร์ รู USB ช่องวางแก้วน้ำ และราคา....
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ Saul Goodman

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 18:40:08 »

MG ยังมีโอกาสเกิดในตลาดไทยนะครับ หากว่า MG ปรับปรุงอย่างที่พี่จิมมี่บอกไว้
ผมยังเชื่อว่า เจ้าสัว สามารถทำให้ MG เกิดได้ แต่อาจจะยากหน่อย
แต่ถ้ารุ่น MC ที่ทดสอบอยู่ ที่จะออกมาปีหน้า ยังเป็นเหมือนเดิมอยู่
ผมก็ไม่ใยดีกับมันแล้วหละ

ออฟไลน์ nuttgd8

• **
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 23:34:23 »
พี่จิมมี่ครับ ตัวเลขที่บอกว่า pheonix group ซื้อ แบรนด์roverมาจาก bmw นี่มันใช่เหรอครับ หรือผมอ่านผิด

ปล. เหมือนมีเติมคำว่า เชิงสัญลักษณ์นี่หมายความว่าอย่างไรครับ

ถูกต้องแล้วคับ MG กับ Rover ตอนนั้นขายเป็นแพ็คคู่ครับ <MG Rover Group> (เรียกว่าขาย หรือยกให้ดี แบบว่าช่วยเอาตัวเลขติดลบนี้ออกไปจากบัญชีตรูที)

ให้ตายเหอะ อ่านแล้วคิดถึง Rover คันเก่า ชะมัด

PS. กลัวแทนคุณจิมมี่จริงๆ สับแหลกอย่างงี้  ระวังเดินเข้าเซเว่นไม่ได้นะครับ 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2014, 00:55:24 โดย nuttgd8 »

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2014, 11:19:08 »
ขอบคุณครับสำหรับรีวิว

รถอะไรวะเนี่ยเครื่อง 1.8 พร้อม Turbo แต่วิ่งแพ้ Altis 1.6 ศูนย์ไม่มีรถยังไม่ได้เรื่องอีก
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 15:53:39 »
จากราคารถนะ ไปซื้อ นิวอัลติส นิวมาสด้า3 ฮุนไดเอลันต้า ดีกว่านะ

ภายในโบราณมากๆ ถ้าซูบารุXVมันโบราณผมว่าเจ้านี่ก็ไม่ต่างกัน

ประเด็นต่อไป ศูนย์บริการ อะหลั่ย ละ กทม.คงไม่ค่อยมีปัญหา แต่ ตจว.ละคับ

ผมว่าตายยิ่งกว่า โปรตอน อีกนะ ....ผมเห็นด้วยกับคุณจิมมี่ทุกประการที่กล่าวชมและติ