ผู้เขียน หัวข้อ: "กูบอกเมิงแล้ว" คลิปอุทาหรณ์สำหรับคนมีลูกอ่อนชอบซิ่งนะครับ  (อ่าน 16959 ครั้ง)

ออฟไลน์ chanvitjeab

• Full Member
1)วุฒิภาวะทางอารมณ์ของคนขับต่ำ
2)กระบะบ้าพลัง อยากแต่งอยากขับตีนปลายสูงๆ แต่ขาดทักษะการควบคุมรถ
3)ถ้าเมียไม่ขอเลิกซะก่อน ก็กลับเนื้อกลับตัวนะน้องนะ

ออฟไลน์ frame@kk

• Hero Member
ผมไปตามๆดูในคลิป ก็มีโทษ 10 ล้อกันปานเลย ผมว่าถ้าไม่ขับกันอย่างงี้ สิบล้อจะวิ่งยังไงมันก็ไม่เกิดเหตุการณ์อย่างงี้หรอก
"ขับเอามันแต่ไม่เอาใคร"

ออฟไลน์ Jim lover

กลัวเกิดกับตัวเองจัง ต้องใจเย็นๆ ใจเย็นๆ

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
อันนี้คือที่เขาเรียกกันว่า "ดันราง" ใช่เปล่าครับ
ถ้าแรงขนาดนี้ ทำไมช่วงล่างรับความแรงไม่ไหวหักเลี้ยวทีปัดซะแบบนี้เลย
ยกหัวฉีดด้วยครับควันดำแบบนี้

ผมก็เคยขับเร็วแล้วโดนสิบล้อขวางแบบนั้นแหละเกือบชนเหมือนกันฝุ่นท่วมถนนจนคันตามหลังต้องจอดรอดูกันหมดเลย
ตอนนั้นก็ทำให้รู้เลยว่าABSก็สำคัญมากหักเข้าเบียดขอบทางแต่ไม่ตกไม่ปัดได้

แต่ดูในคลิปสิบล้อหักมาก่อนหลายช่วงตัวนะคงคำนวนว่ากระบะจะเบรกทันน่ะแหละสิบล้อไม่ได้ผิดอะไรมากหรอกขับกันเร็วเกินเอง
รถกระบะน้ำหนักไม่บาลานซ์ ขับหลังปัดง่ายอีก ไม่น่าเอามาขับกันแบบนี้เลย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ไม่ฟังเมีย มันก็เป็นแบบนี้ :D
ถนนนอกเมืองมันก็แบบนี้หละคร้าบบ มีไม่กี่ช่วงหรอกที่วิ่งได้เกิน 140 ไหนจะสิบล้อ มอไซค์ หมา วัวควาย ตำรวจ สารพัด
เห็นพูดถึงระบบกันเยอะ ถ้าคนมันคะนอง ประมาท รถดีแค่ไหนมันก็เจอได้ไม่ต่างกันครับ

ออฟไลน์ Aggressor

• Jr. Member
  • **
  • Be CLASSIC
แบบนี้เค้าเรียกดันครับ "ดันทุรัง"

ออฟไลน์ mothsan

ผมดูคันหน้าก็เบรคล่วงหน้านานเหมือนกันนะครับ แต่อาจจะไม่ค่อยอยู่เพราะกำลังแรงส่งไว้ จนถึงล้อล็อค แต่ไม่แน่ใจว่าก่อนล้อหลังล็อค ได้มีการหักล้อไปทางซ้ายเพื่อหลบหรือเปล่า โดยที่เบรคอยู่ด้วยหรือเปล่า  ถึงปัดนะครับ  ถ้าถอนก่อนแล้วค่อยหักหลบคงไม่ปัดแบบนี้ หรือ ปัดน้อยกว่านี้

เคสนี้ผมมองว่าผิดด้วยกันทั้ง 3 คันครับ คันหน้าก็ขับเร็วไป ถ้าคันหลังไม่ดันตามก็น่าจะไม่เร็วขนาดนี้ รถสิบล้อก็น่าจะประเมฺิณความเร็วหรือ ดูให้ดีกว่านี้ก่อนเปลี่ยนเลนออกมาด้วย

ผมเคยเกิดเหตุการณ์แบบนี้กับตัวเอง ตอนแรกเบรคเต็มเท่าแต่ดูแล้วว่ายังไงก็หยุดไม่ทัน(จาก 140 --> 80 กม/ชม) เลยถอนเบรถก่อนจะหักหลบซ้ายอ้อมรถสิบล้อแทน ล้อด้านซ้ายทั้งล้อหน้า และล้อหลังยกลอยจากพื้นเลย ก่อนท่ี่จะหักขวาอีกทีเพื่ออ้อมรถสิบล้อและถ่ายน้ำหนักไปที่ล้อซ้ายที่ลอย  แต่หลังจากถอนเบรคแล้วหักหลบผมไม่ได้แตะเบรคอีกเลย ก็ผ่านมาได้โดยปลอดภัยดี ขับต่อเหมือนไม่มีอะไรเกิดขั้น เพื่อนที่ขับตามมายังบอกเลยว่ามึงขับต่อได้ไง เป็นมันคงต้องจอดข้างทางซักพักให้หายสั่นก่อน
แต่รถที่ใช้เป็นโตโยต้า Wish ที่มี VSA นะครับ ถ้าเป็นรถปิคอัพ หรือ รถเก่งเล็ก คงลำบากเหมือนกัน อาจรอดได้ แต่คงไม่กลับมาขับได้เหมือนเดิมแบบนั้น
ขับรถต้องรู้จักประมาณความสามารถและสมรรถณะโดยรวมของรถเราด้วยครัย ผมเน้นนะครับว่าโดยรวม ไม่ใช้มีแต่คำว่าแรง แรง แรง อย่างเดียวแบบนี้ ก็ต้องไปหยุดโดยรถคันหน้า หรือ ข้างทางแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
รู้สึกพี่จิมมี่เคยเตือนเรื่องคลิปที่มาโพสในเว็บนะ
อันนี้ความเห็นอาจจะแยกเป็นสองฝ่าย

ออฟไลน์ recycleman

ปิคอัพแต่งแนวนี้ ส่วนใหญ่ล้อก๊อปยางจีนทั้งนั้น เน้นแรงกับสวยอย่างเดียว ช่วงล่างความปลอดภัยหามีไม่

ออฟไลน์ CarameLon

อ้าว วิ่งควายกันหรอ
ปล. สงสารแม่ลูกที่สุด  :(
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ AkE

Clip สอนหญิงครับ "อย่านำควายมาเป็นหัวหน้าครอบครัว"
ถูกกกก

ได้ความรู้เกี่ยวกับระบบต่างๆเพียบ :D

ออฟไลน์ kati348

สิบล้อคงกะความเร็วรถกระบะไม่ถูก ไม่คิดว่ากระบะมาเร็ว

ถ้าคนขับรถมาสักปีสองปี คงเจอสิบล้อกลับรถแบบนี้บ่อยๆ นะ

1) สิบล้อผิด แต่ทำแบบนี้จนชินเพราะถ้าไม่ทำแบบนี้ไม่ได้กลับรถแน่ จนคิดว่าตัวเองไม่ผิด
2) กระบะก็ผิด ที่ขับมาเร็วเกิน ขับประมาท

ออฟไลน์ VenusF

เป็นเรื่องปกติครับสิบล้อหากเปิดไฟเลี้ยวรถหลังห่างพอประมาณ
หากหัวเขาออกมาแล้วจะออกมาเลยครับไม่มีหักกลับเข้าไปเหมือนรถเล็กเด็ดขาด
เป็นเรื่องปกติครับ แต่เขาจะออกทีละเลนไม่ออกไปทีละสองเลน
หรือสามเลนเหมือนพวกรถเล็กออกต่างจังหวัดผมยังไว้ใจรถใหญ่มากกว่าพวกรถเล็ก
เวลาเปลียนเลนครับ ควรให้เขาไปก่อนหากเขาออกมาไม่ใช่สักแต่เหยียบแข่งกัน
ตามในคลิปกระบะทั้งสองผมเห็นสมควรทางสาธารณะใช้ร่วมกับคนอื่นไม่ใช่สนามแข่งครับ
โชคยังดีที่ไม่เป็นอะไรมากน่าสงสารผู้โดยสารและผู้ที่ใช้ทางร่าวมเพราะความคะนองของคนขับ
ขับแบบนี้ไปไหนก็มีแต่คนแช่งตามหลังก็คงไม่แปลกที่ต้องลงไปกินหญ้าแบบนี้สมควรแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2014, 12:23:28 โดย VenusF »

ออฟไลน์ joe560-4

ยังโชคดีที่ลงไปไม่เจอต้นไม้ใหญ่ แต่สงสัยว่าที่ล้อหลังใหญ่กว่าล้อหน้ามากๆ ตอนเบรคแรงๆ

มันมีส่วนทำให้รถหมุ่นง่ายขึ้นรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ tubtup

ผมเดินทางจะมาเร็วขนาดไหน ถ้าเห็น 10 ล้อ 18 ล้อ อยู่ด้านหน้า ยังไงก็ต้องยกคันเร่งไว้ก่อน
เคยโดนเบียดเกือบตกถนนมาที เล่นเปิดไฟเลี้ยวแล้วเบนหัวออกมาเลย เบรก เชนเกียร์ช่วยก็แล้ว มาเร็ว ยังดีที่มีไหล่ทาง เกือบโดนพ่วงมันตบ แล้วคนขับ 18 ล้อ คงมองอีกทีเลยรอดไป ไม่งั้นคงไปนอนเล่นอยู่ร่องกลางถนน 
ป.ล ไม่ได้วิ่งเข้าหาตูด 18 ล้อนะครับ แต่จะเสียบกลางลำตัว ช่วงตู้คอนเทรนเนอร์

ออฟไลน์ trumpetx

มีระบบทุกอย่างก็ช่วยไม่ทันครับ เวลากระชั้นชิดขนาดนี้ ถ้าช่วยก็เซฟตัวเองไม่ให้บาดเจ็บมาก แต่ไม่ช่วยให้เกิดอุบัติเหตุแน่ๆ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ถือว่าโชคดีมากที่ไม่ตายยกคัน
สงสารเด้กมาก คงตกใจสุดๆ ส่วนคนเป็นแม่พูดไปเหมือนจะร้องไห้ไป
น่าเห็ฯใจมากครับ
เพียงเพราะควายสองตัวอยากเล่นวิ่งควายกัน
ถ้าถามว่าสิบล้อผิดมั้ย สิบล้อก็ผิดครับ
แต่จังหวะที่แซงออกของสิบล้อ คงไม่คิดว่ากระบะจะมาเร็วขนาดนั้น
ดูจากในคลิปน่าจะ 140+

สังเกตุดีๆ รถกระบะดันรางเกือบจะเก็บมอไซต์ที่ต้องหลบเข้าหลังสิบล้อ
ส่วนก่อนจะหมุน รถกระบะเบรคน่าจะจมตรีน รถปัด ดีแม็กคันหลังเลือกไม่ได้ เบรคแล้วและหักหลบ

เกือบไปหละครับ ว่าแล้วก็ไว้เป็นอุทาหรณ์
ถนนหลวง ไม่ใช่สนามแข่ง ยิ่งมีลูกมีเมียอยู่บนรถด้วย ควายล้วนๆไม่มีวัวปนนะครับ

ออฟไลน์ whoami

สาเหตุที่เกิดอุบัติเหตุสูงสุดคือ ขับเร็วเกินกว่ากฎหมายกำหนดครับ

ถ้าขับไม่เร็วแบบนี้  ต่อให้สิบล้อหักออกมาก็เบรกและหลบทันครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
มีลูกแล้วไม่ได้ช่วยให้วุฒิภาวะทางอารมณ์ดีขึ้นเลยรึ แนะนำทำประกันให้ตัวเองแล้วให้ลูกเป็นผู้รับผลประโยชน์ จะไปไหนก็ไปคนเดียวไม่ต้องพาลูกเมียไปด้วย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

np72

• บุคคลทั่วไป
อือ เห็นบ่อย ขนแม่ ขนลูก แต่ขับแบบนี้

โง่จริงๆ

ขนาดคนขับก็ยังไม่สำนึกนะครับ โทษสิบล้อเฉยเลย เป็นพวกแก็งซิ่ง ค้นดูได้ครับตามเพจรวมคลิปต่างๆ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
นั่งดูคลิปเสร็จก็ได้แต่ถอนหายใจ เมียเตือนแล้วแต่ก็ไม่ฟัง
ยังถือว่าโชคดีที่ไม่ไปฟาดเอาเสาไฟฟ้าข้างทาง 

Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถึงจะขับมาช้าหรือเร็วแค่ไหน เวลาเจอสิบล้อ รถบรรทุก ผมถอนก่อนเลย

ดูก่อนว่ามันจะเอายังไงกับชีวิตดี ไม่งั้นชีวิตเราอาจจะมีเอี่ยวด้วย

ออฟไลน์ johnlee

ระยะที่ 10 ล้อ แวบออกมา ถ้าขับเร็วเท่าชาวบ้านทั่วไป ชลอรถทันครับ

ถ้าเราขับสายเอเชียขึ้นเหนือบ่อยๆ จะพบว่า 10 ล้อ ออกแซงบ่อยๆ

ก็ไม่มีใครชนท้าย 10 ล้อ ทุกวี่วันนี่ครับ

สรุปใครผิด??
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ mozart

ผมกลับมองว่าสิบล้อไม่ผิดครับ เพราะเจ้าสองตัวนี้มาเร็วเหลือเกิน  ผมก็เคยเป็น มองหลังแล้วว่าไม่มีรถกำลังจะแซง โดนบีบแตรไล้เฉยเลย เจ้าคนบีบแตรก็เร็วเกินเหมือนรถจะลอยไปอวกาศ (รถหลังต้องเว้นระยะรถคันหน้าครับมีจังหวะแล้วค่อยแซง)

ออฟไลน์ anuson

• Newbie
  • *
หายซ่าหรือยังกระบะบ้าพลังดันราง ได้บทเรียนเต็มๆ
ชอบอัดกันนักบนถนน ไม่เสียชีวิตทำผู้อื่นเดือดร้อนก็ดีไป สังวรณ์กันบ้างก็ดี
ช่วยกันแชร์เยอะๆ เตือนสติ ผู้ใช้ถนนร่วมทางจะได้มีความปลอดภัยมากขึ้นถ้าพวกขับรถแบบนี้น้อยลง

ออฟไลน์ MoO Cnoe

คลิปถ่ายจากภายในรถ มันจะดูไม่เร็วเท่าความเร็วจริงหรอกครับ
แบบนี้ผมว่าความเร็วน่าจะมี 130+

เบรกกะทันหัน แล้วหักหลบ ยังไงก็ปัดครับ
ยิ่งเป็นกระบะท้ายไม่บรรทุกอะไรเลย ยิ่งโอกาสสูง
จำคลิป Civic FD นี่เบรกแล้วหักเข้า-ออก หวังจะแกล้งรถตู้ได้มั้ยครับ
ขนาดอันนั้นความเร็วไม่มาก ก็ยังปัดและชนเละ

เหตุการณ์นี้ยังใช้ได้เลยนะครับ "พูดยังไม่ทันขาดคำ"
สงสารแม่-ลูกจริงๆครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

ในมุมมองของผม

- กระบะคันที่ติดกล้องวิ่งแช่เลนขวาโดยไม่ยอมเข้าซ้าย เพราะคิดว่าตัวเองขับเร็วแล้ว

- กระบะแต่งคันสีขาวมาเร็วกว่าก็แซงซ้ายไปตามปกติ ไม่ได้ปาดหน้าแต่อย่างไร (สังเกตตอนแซงให้ดีๆ มีระยะห่างพอสมควร)

- กระบะคันติดกล้องเกิดมีอารมณ์อยากแซ่ด เลยกดตาม

- กระบะแต่งเค้าก็ขับมีจังหวะก็เร่งหนี และผมว่าเค้าคงไม่มีเจตนาจะแข่งด้วย น่าจะไปธุระมากกว่า

- พอขับจี้กัน จังหวะรถบรรทุกปาดออกมา รถแต่งเบรคจนหมุน ส่วนกระบะคันติดกล่องก็หมุนตาม

ต้นเหตุ

ผมมองว่ากระบะคันติดกล้องมีส่วนผิด เพราะไม่รู้จักควบคุมตัวเอง เมียเตือนแล้วก็ไม่ฟัง (รถเมียหรือเปล่า ไม่แน่ใจ) พอไล่บี้กับรถแต่ง รถแต่งก็หนีสิครับ   

ถ้า .... รู้จักคุมตัวเอง รู้ว่ามีลูกต้องดูแล ก็ควรลดความเร็ว ไม่ควรขับแข่งกับใคร ใครจะแซงก็ช่างเค้า

ส่วนกระบะแต่ง เค้าก็ขับแซงไปตามปกติ และถ้ากระบะคันติดกล้องไม่ไล่บี้ตาม ผมว่าเค้าก็คงไม่เบรคจนหมุน เพราะมีสมาธิมากพอที่จะมองด้านหน้ารถ มากกว่าส่องกระจกหลังครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
เห็นเค้าบอกว่าสองคันนี้เพื่อนกันครับ ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหน
คือสงสัยเล่นกันเองสองคัน แต่ดันพลาด
คันแรกที่ปัดเป็นตัวต่ำไม่มีเอบีเอส 
ส่วนคันติดกล้องเห็นว่าเมียบอกไม่ได้คาดเข็มขัดด้วย เห็นโพสบอกเพื่อนตอนเกิดเหตุ
(ทำไมไม่คาดผัวขับเร็วขนาดนี้ ดีนะไม่ม่อง)//จบรายงานข่าวด่วน