ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นหน่อยครับ Elantra vs. Jazz  (อ่าน 3298 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xtream@tom

• Sr. Member
ขอความเห็นหน่อยครับ Elantra vs. Jazz
« เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 10:24:40 »
พอดีมีเรื่องรบกวนสมาชิก​หน่อยครับ ที่บ้านกะว่าจะซื้อรถเพิ่มอีก1คัน เนื่องจากสามห่วงที่ใช่อยู่งอแงมากแล้ว

ตอนนี้คุณพ่อผมใช้lancer แซยิด ใช้ในเมืองเป็นส่วนใหญ่
ส่วนผมใช้สามห่วง อยู่ตจว. ซึ่งถ้าใช้ตจว.ผมก็ไม่อยากให้รถมีปัญหามากนัก เพราะเรียนอยู่ ไม่มีเวลาไปซ่อม

โดยคันที่จะซื้อใหม่นี้ ยังไม่แน่นอนว่าใครจะเอาไปใช้ ตอนนี้ลองไปดู
jazz v(654,000) : ได้ไปดูมาแล้ว แต่ยังไม่ได้ลองเทส เคยเทสตัวเก่ามาแล้วรู้สึกว่าช่วงล่างแข็งมาก ไม่รู้​ว่าตัวใหม่จะเป็นยังไง แต่ที่ดูรีวิวของพี่จิมมี่เหมือนว่าจะนุ่มขึ้น ส่วนตัวคิดว่าใช้ในเมืองน่าจะเหมาะกว่า แต่รถยังใหม่อยู่ กลัวเรื่องdefectที่อาจจะมีมากหน่อย

elantra (819,000): คันนี้ได้ลองขับมาแล้วครับ อัตราเร่ง ช่วงล่าง เบรคไว้ใจได้ แต่เรื่องศูนย์​กับอะไหล่ไม่รู้ว่าจะไว้ใจได้ขนาดไหน ขับทางไกลน่าจะดี ในเมืองอาจจะไม่คล่องตัวเท่าjazz แต่คิดว่าคงไม่ขับยากมาก

คิดว่าถ้าซื้อมาแล้วอาจจะใช้ในเมืองหรือนอกเมืองก็ได้ครับ ยังไม่แน่ใจว่าจะให้ใครใช้เหมือนกัน

ส่วนเรื่องศูนย์​ทั้งกทม.และตจว.ที่ผมอยู่มีศูนย์​ทั้งฮอนด้าและฮุนไดครับ

เพื่อนๆสมาชิก​คิดว่ายังไงกันบ้างครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2014, 13:44:43 โดย Xtream@tom »

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Re: ขอความเห็นหน่อยครับ Elantra vs. Jazz
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 10:54:30 »
ผมว่าเสร็จ GK แหงเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
Re: ขอความเห็นหน่อยครับ Elantra vs. Jazz
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 11:00:48 »
ถ้าแค่สองตัวนี้ผมคงไปฮุนได
เพิ่มอีกนิดสบายใจได้มาสด้า3
ไม่เพิ่มก็ได้อีกรุ่นคือ อันติ้ด

ออฟไลน์ Number 7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 11:18:20 »
อยู่ตจว. jazz เลยครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 13:59:54 »
อยู่ ตจวเเหมือนกัน ส่วนคุณเรียนอยู่และไม่อยากเสียเวลาเซอร์สิทรถมาก ควรเอารถตลาดทั่วๆไปครับ ช่างที่ไหนก็ซ่อมได้ และหาอะไหล่ได้ง่ายๆเพราะมันมีเกลื่อน เผื่อบางทีเราไม่อยากเสียเวลาไปศูนย์หรือนั่งรออะไหล่

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 20:24:10 »
ข้อมูลยังขาดเรื่องเงินอยู่นะครับ. รายได้อัตราผ่อน  เป็นอย่างไร หรือว่าซื้อสด.

รถคนละเซกเมนต์เทียบกันยากนะครับ ถ้าคุณเลือกมาราคาแบบนี้ผมจิ้มไปที่ อัลติส หรือซีวิค ครับ

ออฟไลน์ Xtream@tom

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 21:28:15 »
งบ7แสน+-แสนนึงครับ

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 21:47:23 »
สำหรับผม ถ้าไม่ได้ขายสามห่วงและรถไม่เป็นไรมากพอวิ่งได้ ผมไป อีเลนต้า ครับเพราะถ้าเทียบกับแจ๊สมันคนละเซ็กเม้นต์ยังไงราคาแพงกว่าย่อมได้ของที่ดีกว่า

แต่ถ้าไม่มีสามห่วงอยู่ในบ้านไปแจ๊สครับ ;D ;D
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 12:19:42 »
เป็นผมคงเอา elantra เพราะเซงกับ jazz ge มาพอสมควร
ช่วงล่างแข็ง ตึงตัง งานประกอบไม่ค่อยดี ก๊อกแก๊กไปเรื่อย
บำรุงรักษาจุกจิกตามแบบฉบับรถเล็กราคาประหยัด
ขับทางไกลแล้วเหนื่อย แต่ขับในเมืองคล่องตัวสุดๆๆๆ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 14:11:25 »
ถ้ายังเก็บสามห่วงไว้สำรองอยู่เชียร์elantraอีกเสียงครับ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 22:09:10 »
ถ้าชอบพอๆกันเอา Jazz ครับ