ผู้เขียน หัวข้อ: Honda Mobilio ดีกว่าเพื่อนจริงเหรอครับ  (อ่าน 24352 ครั้ง)

ออฟไลน์ ting0878

• Newbie
  • *
Honda Mobilio ดีกว่าเพื่อนจริงเหรอครับ
« เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 10:36:32 »
ผมไปถามความเห็นหลายท่านแล้ว ทุกคนว่าสวย  เลยอยากถามทุกท่านว่า มันสวย ดีกว่า เพื่อนๆของมัน ในคลาสเดียวกันหรือเปล่าครับ ราคาด้วยนะครับ สมเหตุผลหรือเปล่า ผมกำลังตัดสินใจอยู่ (ผมไปดูมาแล้วนะครับทั้ง อแวนซ่า และ เออติกา)

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
Re: Honda Mobilio ดีกว่าเพื่อนจริงเหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 10:43:58 »
ตามนิสัยคนไทย อะไรมาใหม่ ก็ดีกว่าเพื่อนแหละครับ

แต่ที่รู้ๆ คือ แพงกว่าคันอื่นมาก อยากได้แถว 3 ต้องเสียเงิน 680,000 ทั้งๆ ที่เจ้าอื่น 560,000 ก็ได้แล้ว

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Re: Honda Mobilio ดีกว่าเพื่อนจริงเหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 10:53:00 »
เมื่อกี้ไปจอดหน้า H บางใหญ่แต่ 0 ปิดด เลยดู Mobilio ไม่ได้ แต่เท่าที่ได้สัมผัสมาแล้วแทบทุกคัน ยกเว้น spin ทำให้ผมเลือกไม่ถูกเลย เพราะข้อดี-ข้อด้อยของแต่ละรุ่นมันสูสีกัน คงเลือกที่หน้าตาไว้ก่อนละครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 11:01:54 »
เทียบกับ Freed ผมว่ามันมีดีตรง ราคาครับ

รุ่น 6.8 แสนไม่แพงเกินไป ออกจะคุ้มด้วย เทียบกับจ่ายเงินเพิ่มอีกแสนกว่าเพื่อซื้อ Freed

เพราะ option พอๆ กันเลย

แต่โดยรวม ผมว่าคนซื้อ Freed เนี่ย คงไม่แคร์เรื่องราคาเท่าไหร่ครับ เพราะผมไปดูมาแล้ว ผมว่ามันดู low cost มากจริงๆ

wildstocks

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 11:24:27 »
Haters gonna hate

สำหรับผมแล้วให้ Mobilio S เป็น Best in Class สำหรับ mini MPV มันตอบโจทย์ผมมากกว่ารุ่นอื่นทุกคันในตลาด ไม่มีแถว 3 มาเกะกะ เน้นบรรทุกของ เครื่องพร้อมแรงและรองรับการโมต่อ ช่วงล่างถ้าให้ใกล้กับ Freed ก็พอรับได้

เครื่องได้เปรียบ Livina แน่นอนแม้มิติรถจะเป็นรอง ส่วนChevy Spin กลัวศูนย์อย่างมาก, Suzuki เซลล์และศูนย์ห่วย (Swift หลายกรณีมาก), Toyota Avanza ช่วงล่างไม่ชอบอย่างแรง ขับคนเดียวไม่ได้บรรทุกคนบรรทุกของนี่ทั้งแกว่งแข็งร่อน, Freed แพงไปและประตูสไลด์ไม่มีประโยชน์สำหรับผม

***แก้ไข Ford เป็น Chevy

ปล. Chevy นี่น่ากลัวกว่า Ford. อีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2014, 20:01:16 โดย wildstocks »

ออฟไลน์ beebokung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 11:25:42 »
ดีไม่ดีอยู่ที่ตัวคุนกะคนในครอบครัวอย่าฟังคน ตามเว็ปเพราะบางคนยังไม่ได้ลอง

ไม่คิดที่จะลองเพราะเขาไม่คิดจะซื้อแบบคุน  ไม่เหนแม้แต่ตัวจริงก้อวาดมโนกันต่างๆ

ข้อดี  ผลิตที่ไทย  ใช้เครื่องเดิม แจ๊ซกะซิตี้ ตัวก่อน ไม่ต้องกังวลเรื่องอะไหล่

ข้อเสีย วัสดุ แต่ เจ็ดที่นั่งราคานี้วัสดุก้อไม่หนีกันนักหรอก

บางท่านอคติตั้งแต่บรีโอ้เลยไม่ยอมเปิดใจ

สุดท้าย ต้องไปลองเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2014, 11:27:17 โดย beebokung »

ออฟไลน์ MrMecH

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 11:33:06 »
มันดีกว่าเพื่อนตรงที่ประกอบในประเทศครับ อะไหล่น่าจะมีเหลือเฟือ และศูนย์ฮอนด้าก็อย่างที่รู้ๆกัน น่าเชื่อถือกว่าซูซูกิหรือเชฟแน่นอน

เรื่องไม่มีเบาะแถว3ในตัวล่างๆนี่ผมว่าเขาคิดถูกนะ เพราะถึงมีแต่ไม่มีแอร์แถวหลังก็ไม่ค่อยมีใครอยากไปนั่งอยู่ดี ถ้าเอาไว้ขนของอย่างเดียวก็เอาเบาะออกแล้วปูพื้นเหมือนกระบะไปเลยดีกว่า

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 11:45:26 »
คีอผมไม่ได้อคติกับบรีโอนะครับแต่mobilioมันตรงใจผมครับออฟชันเหมีอนบรีโอเช่นคอนโชนทีเอาบรีโอมาทั้งดุนครับแต่เรีองเครีองเสียงทีผมขอติหน่อยครับช่วยเอาเครีองเล่นทีมีcbหน่อยครับถ้าผมชีอmobilioมาผมต้องเปลียนฟรอนวิทยุแน่นอนครับ ;D
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 12:12:08 »
ชอบรุ่น rs มากครับ น่าใช้สุด ๆ
ถ้าเทียบกับ avanza s touring ราคา 749,000 ผมว่า mobilio rs กินขาดเลย  ถ้าไม่คิดเรื่องส่วนลดนะ (พนักพิงศีรษะเบาะหน้าแบบไม่แยกไม่เป็นปัญหาสำหรับผมครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2014, 12:16:00 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 12:12:47 »
ผมก็ไม่ได้อคติกับ Mobilio นะ

แต่การที่ยังไม่ได้ขับ แล้วมาบอกว่า Best in class นี่

บ้านผมก็ใช้ Honda นะ แต่ไม่ได้คิดว่า Honda ดีทุกคัน และไม่มีแนวคิด Brand Royalty ถ้า Jazz กับ City นี่ถือว่าดีสุดใน B Segment จริง ถ้า Brio นี่กากสุดใน Eco จริง

ที่สำคัญ "ไม่ได้เกลียด" แต่ไม่กล้า Confirm

ไงก็ไปลองขับก่อนละกัน ดูว่าความเร็ว และอัตราประหยัด เทียบกับเพื่อน จะเป็น Best in class ได้ไหม

ถ้าบอกว่าสวยสุดใน MPV ก็คงจะจริง

แต่อย่างน้อยที่สุด เบาะคู่หน้า ก็น่าจะขยับหัวได้บ้าง อย่างน้อยๆ มันก็ปลอดภัยแหละ ต้นทุนมันซักกี่บาทกันเชียว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2014, 12:25:54 โดย Staples »

ออฟไลน์ beebokung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 12:28:04 »
ผมก็ไม่ได้อคติกับ Mobilio นะ

แต่การที่ยังไม่ได้ขับ แล้วมาบอกว่า Best in class นี่

บ้านผมก็ใช้ Honda นะ แต่ไม่ได้คิดว่า Honda ดีทุกคัน และไม่มีแนวคิด Brand Royalty

ที่สำคัญ "ไม่ได้เกลียด" แต่ไม่กล้า Confirm

ไงก็ไปลองขับก่อนละกัน ดูว่าความเร็ว และอัตราประหยัด เทียบกับเพื่อน จะเป็น Best in class ได้ไหม

ถ้าบอกว่าสวยสุดใน MPV ก็คงจะจริง

แต่อย่างน้อยที่สุด เบาะคู่หน้า ก็น่าจะขยับหัวได้บ้าง อย่างน้อยๆ มันก็ปลอดภัยแหละ ต้นทุนมันซักกี่บาทกันเชียว

บรีโอ้ กับ อเมซ มันอันตรายจริงครับแบบนี้

แต่ โมบิลิโอ้ เราไปถอดเอาจากเบาะหลังไม่ได้เหรอครับ

ถามแบบไม่รู้นะครับ ไม่เคยเจอสถานการณ์แบบนี้

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 12:51:36 »
ยากลองนั่งแถวสาม ราคาระดับนี้ที่ลองนั่งมา spinนั่งสบายสุด สบายกว่า ppv บางรุ่นอีก
ส่วนข้างในก็บริโอ้ รถแบบนี้รุ่น7seat น่าจะมีrack มาให้ยึดของบนหลังคาซักหน่อย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 12:57:09 »
เอ่อ Chevy Spin ครับไม่ใช่ ford

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 13:02:05 »
เมื่อวานมีรถมาโชว์ที่ห้าง Big C ผมเคยเข้าไปเปิดๆดูหน่อย
ผมว่าวัสดุมันดูไม่ค่อยดีเท่าไร เวลาเปิดประตูเหมือนให้ความรู้สึกเบาๆไม่แข็งแรง
ถ้าไม่ไปเปิดดูภายในตัวรถ ดูแต่ภายนอกสวยครับ ดูน่าใช้

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 13:31:18 »
ถ้าตัวรถเพียวๆ ผมว่าเออติก้าดีกว่าครับ
แต่ถ้ามีเรื่องศูนย์บริการด้วย ผมมองว่า โมบิลิโอ้ดีกว่า

ถ้าเป็นผมคงซื้อ โมบิลิโอ้ รุ่น rs ครับ ดูสปอร์ตถูกใจดี
เออติก้าดูเป็นมินิแวนพ่อบ้านไปหน่อยครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

Stroke8

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 14:11:48 »
อย่าตกเป็นเหยื่อของพวกที่คิดว่า สวย = ดี สิครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 16:44:13 »
เรื่องรถตกน้ำ ใช้เหล็กตรงที่เสียบเข็มขัดแทนได้ครับ รถสปอตหลายคันที่ใช้บัคเก็ตซีตก็ถอดไม่ได้ไม่เห็นมีใครบ่น

ออฟไลน์ wut get real

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 19:16:42 »
ภายนอกดูดี แต่ภายในไม่ไหวครับ รับไม่ได้กับเก๊ะเก็บของหน้ารถครับ
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 19:25:31 »
ไม่ได้ดีมากแต่ดีที่สุดในกลุ่มคับ เพราะคู่แข่งในกลุ่มทำออกมาเหมือนไม่อยากจะขายกัน ตลาดนี้คงไม่เป็นที่นิยมสำหรับคนไทยคับ

wildstocks

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 19:52:42 »
Haters gonna hate

สำหรับผมแล้วให้ Mobilio S เป็น Best in Class สำหรับ mini MPV มันตอบโจทย์ผมมากกว่ารุ่นอื่นทุกคันในตลาด ไม่มีแถว 3 มาเกะกะ เน้นบรรทุกของ เครื่องพร้อมแรงและรองรับการโมต่อ ช่วงล่างถ้าให้ใกล้กับ Freed ก็พอรับได้

เครื่องได้เปรียบ Livina แน่นอนแม้มิติรถจะเป็นรอง ส่วน Ford Spin กลัวศูนย์อย่างมาก, Suzuki เซลล์และศูนย์ห่วย (Swift หลายกรณีมาก), Toyota Avanza ช่วงล่างไม่ชอบอย่างแรง ขับคนเดียวไม่ได้บรรทุกคนบรรทุกของนี่ทั้งแกว่งแข็งร่อน, Freed แพงไปและประตูสไลด์ไม่มีประโยชน์สำหรับผม

ผมว่าผมเขียนไว้ชัดเจนนะว่าเฉพาะรุ่น S. เท่านั้นที่เป็น best in class. สำหรับผม มันตอบโจทย์ผมมากกว่าทุกรุ่นในตลาด ถ้าใครไม่ถูกใจคุณก็ไม่ใช่กลุ่มเป้าหมายเค้า ก็แค่นั้นชอบไม่ชอบเป็นรสนิยมส่วนบุคคลไม่มีผิดถูกก็แค่นั้น

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 20:38:00 »
รุ่น S น่าเอามาใช้แทนกระบะจริงๆ โดยเฉพาะ sme เล็กๆ เจ้าของขับเอง
ซื้อวัตถุดิบเอง ส่งของเองนิดหน่อย  ส่งเสร็จไปนู้นไปนี่ต่อหลากหลายงาน ติดแก๊สด้วยประหยัดสุดๆ
ถ้าเจอส่งเยอะๆ ค่อยใช้กระบะหลังคาสูงอีกคันเที่ยวเดียวไปกลับ

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 20:52:11 »
ภายนอกสวยครับ แต่ภายในคิดแล้วคิดอีก แต่ถ้าเทียบกับราคาผมว่ามันก็สมเหตุสมผลอยู่นะ แต่ถามความเห็นส่วนตัว เทียบระหว่าง Mobilio กับ Jazz SV ผมเลือก Jazz ครับ

ออฟไลน์ ting0878

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 21:33:23 »
ขอบคุณทุกคำตอบ นะครับ แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ ต้องลองไปดูคันจริงแล้วละ

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 21:48:57 »
เสียดายประตูคู่หน้ามันไม่ใหญ่เท่ารถทั่วไปและไม่ใหญ่เท่าฟรีดแต่ที่เงิบคือมันคือประตูบริโอ้ (ประตูหลังใหญ่กว่าเยอะ คริคริ)

ส่วนตัวชอบครับแต่ถ้ามีตังเอาฟรีดดีกว่า
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 22:57:30 »
ในคลาสมันมีใครบ้างหล่ะครับ
ไม่ใช่ Freed แน่ๆเพราะราคาเกินไปแล้วและเป็นรถที่มีประตูไฟฟ้า
แต่มันดีกับผมตรงที่ผมใส่เสือหมอบเสียบเข้าไปทั้งคัน 1 คัน ได้โดยไม่ต้องพับเบาะ
และยังสามารถนั่งได้อีก 4 คนโดยมีจักรยานพับ อีก2 คันขนาดล้อ 20
นิ้วเดินทางไปได้พร้อมกัน

อวันซ่า : ภายในมองตาเปล่าไม่ได้แย่  แต่วัสดุบางจุดตามสภาพราคารถ ช่วงล่างลองแล้วไม่ชอบครับ ศูนย์บริการสอบผ่าน
เออติก้า : ดีหมดแหละครับ ยกเว้นถ้าเป็นคนกลัวเลอะ เพราะมันทำสีเบจทั้งคัน ศูนย์บริการปานกลาง
ลีวิน่า : ไม่มีเบาะแภว 3 รูปร่าง นานาจิตตัง : ศูนย์บริการปานกลาง
สปิน : ลองนั่งที่มอเตอร์โชว์แล้วเบาะไม่ไหว อยากให้ลองกันก่อนครับ : ศูนย์ผมไม่ให้ผ่านครับ มีโอกาสเคยร่วมงานกับแบรนด์นี้ ไม่ผ่าน

ส่วนตัวนี้ผมยังไม่ลอง
แต่จะตอบว่าดีที่สุดหรือเปล่าอันนี้ต้องชั่งน้ำหนักเอาเองว่า

เน้นบรรทุกคนหรือของ หรือทั้งคู่
เน้นรถเล็กไหม เครื่องพันห้าอัตตราเร่งไม่จิ๊ด
เน้นการบังคับควบคุมไหม
เน้นวัสดุภายในและสุนทรีย์ในการโดยสารและหน้าตาภายนอก
เน้นงบประมาณ
เน้นศูนย์ - ยี่ห้อ

เน้นอะไรมากกว่ากัน :)
ไปลองรถเลยครับ
: )

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 23:42:45 »
ดีกว่าเพื่อนจริงไหมคงตอบว่าไม่ครับ
1.ในราคาตัวเริ่มต้นได้แค่ห้าที่นั่ง
2.วัสดุภายในดูแย่ที่สุด
3. ความโปร่งของห้องโดยสารน้อยกว่า
           ประมาณนี้ครับ ถ้าเป็นผมคงเลือกรุ่น v ครับ ถ้าใครจะเล่นตัวท็อปผมว่ามีลังเลกับฟรีดตัวล่าง โปร่งกว่า ประตูสไลด์ วัสดุภายในดีกว่า ส่วนตัวคิดว่าเจ้าmobillio มันมาแนวมินิodyssey คือนั่งได้7เตี้ยยาว มันดูอึดอัดกว่าเพื่อนแต่แนวมันน่าจับมาแต่งซิ่งมากกว่า

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 08:38:22 »
คน ตจว.หัวโบราณอย่างผม เปิดมาดูคอนโซลเหมือนบริโอ้  ผมก็ยี้แล้ว

ราคา6.8แสน ผมสอย มิว7 มือสอง ดีกว่า ยาวใหญ่ขนเยอะ แรงเหลือเฟือ ไม่จุกจิก ซ่อมก็มีอะไหล่ อิอิ

นานาจิตตัง
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ WawaAOY

• Full Member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 09:14:16 »
เอาแค่เติม e85 ก็น่าจะขายได้มากกว่า avanza ครับ
รถมันโฉบใหม่กว่า แต่งได้สวยได้อีกเยอะเลย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 09:58:02 »
SMT for SME  ;D ;D ;D

ตอบโจทย์ฝุดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2014, 10:05:04 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 10:45:42 »
เรื่องรถตกน้ำ ใช้เหล็กตรงที่เสียบเข็มขัดแทนได้ครับ รถสปอตหลายคันที่ใช้บัคเก็ตซีตก็ถอดไม่ได้ไม่เห็นมีใครบ่น

ผมเห็นด้วยครับ ไม่งั้นรถ A-class, CLA, Porche  และอื่นๆ คงแย่แล้วครับ ทรงอาจจะคล้ายแต่โครงสร้างภายในคงตามราคารถนะครับ

ผมว่าไม่ได้ดีทุกด้าน ทุกคันมีด้านดีคละกันไป แต่ แต่ ในภาพรวมรวมถึง ศูนย์บริการ อะไหล่ ผมว่ามันดีที่สุดแล้วนะภาวะปัจจุบันครับ
เนื่องจาก ผมเจอกรณีที่ อะไหล่ตัวถังของ Avenza ที่รอนาน ต้องรอจากอินโด เพราะฉะนั้นด้านอะไหล่ Avenza  จึงแพ้ไป เพราะ Mobillio ผลิตในไทย
ยังไงผมก็เชื่อใจฝีมือ และการประกอบของคนไทยมากกว่า