ผู้เขียน หัวข้อ: // Exclusive Sales Report เจาะยอดขาย Mazda CX-5 เครื่องเบนซิน vs เครื่องดีเซล //  (อ่าน 13721 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
 ;D ;D ;D ตามภาพเลยครับ
เบนซิน Skyactiv-G vs ดีเซล Skyactiv-D

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
ดีเซลขายดีจริงๆ คิวจองก็ยาวอีกต่างหาก

ออฟไลน์ TRcdi

ดีเซล รุ่นเดียว แต่ถือว่าสัดส่วนสูงเลยนะเนี่ย

ถ้ามี ดีเซล ขับ 2  ราคาถูกลง สงสัยขายกระฉูด

ออฟไลน์ Vitz

• The power of dreams
โห! ดีเซลอย่างเดียวกวาดยอดขายไปเกือบครึ่งเลยหรอเนี่ย ขนาดขายแพงกว่า2.5เบนซินตั้ง2แสน! เห็นยอดดีเซลดีขนาดนี้แล้วอยากให้ mazda ทำcx5รุ่น 2.2D ขับ2 low option จังเลย =W=
呵呵呵

ออฟไลน์ Highway Star

ดีเซลขายได้เยอะ เหมือนกัน

ออฟไลน์ cipher_rank

• Jr. Member
  • **
  • รักและคิดถึงเกียร์กระปุกอยู่เสมอ
อยากให้ดีเซลลงมาสด้า3 อิอิ

ออฟไลน์ PREM

เบนซินนี่เรียงลำดับ 2.0S > 2.5S > 2.0C ด้วยใช่มั้ยครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ yod artstu

ดีเซลคิวยาวประมาณกี่เดือนครับ ท่านใดพอทราบบ้าง  ;D
: )

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ดีเซลคิวยาวประมาณกี่เดือนครับ ท่านใดพอทราบบ้าง  ;D

ผมรอ 2เดือนก็ได้รถนะครับ

ออฟไลน์ @PPs

• **
เห็นอย่างนี้แล้ว น่าจะนำเครื่องดีเซลมาลงรุ่นอื่นๆด้วยนะ

ออฟไลน์ Lammerison

หรือเป็นนัยยะว่า
จะมี Mazda 2 desiel
และ Mazda 3 desiel  มาเสริมกระตุ้นตลาดรอบที่ 2 !!!!!

ออฟไลน์ HME

ขอมโน

ถ้ามีแบบเติม E85 ได้
คิดว่าสัดส่วนจะไปทางเบนซินมากกว่านี้

ออฟไลน์ MoO Cnoe

เบนซินนี่เรียงลำดับ 2.0S > 2.5S > 2.0C ด้วยใช่มั้ยครับ

ถูกต้องครับ

ออฟไลน์ mothsan

ดีเซล เพิ่มเงินโอเวอร์ไปเยอะขนาดนี้ คนก็ยังซื้อกัน ประหยัดก็ไม่ได้่ประหยัดกว่า
เพราะแบบนี้สินะ เค้าถึงได้เอาเปรียบเราตลอด

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมได้ยินคนรอบตัวบอกว่า เอา CX-5 diesel ไปเทียบกับ X1 เลยนะครับ

รถเขาดีจริงๆ ;)

ออฟไลน์ PorrMacKenna

• Full Member
ดีเซล เพิ่มเงินโอเวอร์ไปเยอะขนาดนี้ คนก็ยังซื้อกัน ประหยัดก็ไม่ได้่ประหยัดกว่า
เพราะแบบนี้สินะ เค้าถึงได้เอาเปรียบเราตลอด

ถ้าเป็นรถยุโรป เครื่องยนต์ดีเซลแพงกว่าเบนซิน
แล้วพอมาไทย ภาษีรถยนต์เบนซินต่ำกว่า เพราะมีอัตราภาษีของรถ E20 กับ E85 ช่วยครับ

ออฟไลน์ Mekkub

เห็นแบบนี้ทางมาสด้าน่าจะพิจารณา mazda6 มาได้แล้วนะครับขายได้เดือนล่ะพันคันก็ยังดีครับ

ออฟไลน์ oryor

ผมกำลังงงอยู่ว่าทำไมคนซื้อตัวดีเซลเยอะจัง

ข้อดี
ขับสี่(คงไม่ได้ใช้ตลอดอยู่แล้ว)
Option เล็กๆน้อยๆ
ประหยัดน้ำมัน (แต่ส่วนต่างต้องจ่ายเป็นราคารถ)

ข้อเสีย
ราคาแพงกว่าตั้งเยอะ
เสียงดัง
รอรถนานกว่า

งง จริงๆ

ออฟไลน์ XyteBlaster

ดีเซล ทนกว่า เบนซิน เยอะครับ ..

แล้วก็ ดีเซล เทอร์โบ แรงบิดมหาศาล   เร่งแรงนรก

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ผมกำลังงงอยู่ว่าทำไมคนซื้อตัวดีเซลเยอะจัง

ข้อดี
ขับสี่(คงไม่ได้ใช้ตลอดอยู่แล้ว)
Option เล็กๆน้อยๆ
ประหยัดน้ำมัน (แต่ส่วนต่างต้องจ่ายเป็นราคารถ)

ข้อเสีย
ราคาแพงกว่าตั้งเยอะ
เสียงดัง
รอรถนานกว่า

งง จริงๆ

คนซื้อcx5 เครื่องดีเซล เขาไม่คิดอะไรซับซ้อนหรอกครับ

ออฟไลน์ oryor

555
ถึงว่าทำไมผมถึงไม่ได้ซื้อ
เพราะว่าผมคิดซับซ้อนนี่เอง

ออฟไลน์ praphan

• **
จากที่ได้ลองขับแล้ว 2.2ดีเซลขับดีจริงครับ และขับ4 แค่บางเวลา อีกปัจจัยนึง น่าจะมาจากราคาเบนซิล 45บ.ส่วนดีเซลนั้น30 ต้นๆครับ การจะตัดสินใจซื้อรถ สำหรับผม คิดว่า หลักใหญ่มาจาก การได้ลองขับดูก่อนมากกว่า ถึงตัดสินใจว่าจะซื้อหรือไม่ซื้อ

ออฟไลน์ dht_tubes

ปัจจัยเรื่องราคาเชื้อเพลิง ผมว่ามีผลทั้งด้านจิตวิทยา และ การเลือกของผู้บริโภคค่อนข้างชัดนะ

ถึงแม้ว่าจะคำนวนได้ว่า ต้องวิ่งถึงเท่าไหร่ๆ กม. ถึงจะคุ้มทุน แต่...เวลาจ่ายเงินเติมน้ำมัน เมื่อเทียบกันถังต่อถัง ทุกๆวัน ใน 1 ปี มันสบายใจกว่า (แม้ว่าเงินจะไม่ได้ประหยัดกว่าก็ตาม)

ก็คงไม่ต่างจากคนใช้เบนซิน ติดแก๊ส ก็ไม่เคยเห็นมีคนอยากกลับมาเติมน้ำมันกันเลย

ถ้าเติม E85 ได้ขึ้นมา หรือ เป็นเครื่องยนต์ระบบที่ติดเเก๊สได้ง่ายๆ คนยอมรับ ผมว่าเบนซินก็จะยอดขายฉีกไปแน่นอน

ออฟไลน์ LimitedEdition

เค้าไหน แล้วเอาเปรียบอะไรอีกครับ ผมงง

ออฟไลน์ Koong

เหตุผลที่ผมจะเลือก CX-5 ดีเซล ก็คือ
1. ถึงแม้ตอนซื้อราคาจะแพงกว่า     แต่ตอนขายออก ผมว่าผมก็ขายออกได้แพงกว่า   ฉะนั้นส่วนต่างที่ว่าเติมน้ำมันถูกกว่า ต้องวิ่งกี่ กม ถึงคุ้ม มันน้อยกว่า 200000 แน่นอน

2. ถึงแม้ตัวเลขอัตราเร่งต่างๆ จะสูสีรุ่น 2.5 เบนซิน   แต่การใช้งานจริง  สำหรับรถประเภทนี้ เครื่องดีเซล แรงบิดสูงที่รอบต่ำ มันน่าจะตอบสนองได้ดีกว่า  ยิ่งนั่งเตเมคัน ขับขึ้นเขายิ่งเห็นผล   
คือตัวเลขแม้จะใกล้เคียงกัน แต่อารมย์มันต่างกัน   เครืองเบนซิลมันต้องลากรอบเสียงเครื่องกวาดเหมือนรถแข่ง  ถ้าอยู่ในรถเก๋งก็โอเค  แต่ใน SUV  ผมชอบอารมแบบดีเซลมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2014, 16:22:42 โดย Koong »

เค้าไหน แล้วเอาเปรียบอะไรอีกครับ ผมงง

เครื่องดีเซลต้นทุนแพงกว่าเบนซิลไม่เกินแสนถ้ามองทียอดผลิตเท่าๆกัน ทีนี้ส่วนต่าง 2 แสน คืออะไร
-ออฟชั่นขับสี่ + อื่นๆ อีกน้อยนิด รวมกันไม่ถึง 1 หมื่นเลยด้วยซ้ำ ให้เต็มที่ +15,000
-เครื่องยนตร์ 2500cc เบนซิล -->ดีเซล 2200 cc  ส่วนต่าง + 80,000

รวมแล้วเพิ่มไม่เกิน แสนนึง ผมบวกภาษีสรรพสามิตให่อีก +35% รวมเป็น 135,000
แล้วส่วนต่างที่เหลือ  65,000 ไปไหน ตอบ !!!!!!

แล้วคงไม่ต้องถามนะครับ ว่าผมรู้ได้ไง ผมคงตอบในจุดนั้นออกไปไม่ได้ เอาเป็นว่าผมประมาณได้ว่าแต่ละ option มันกี่บาทก็แล้วกันนะครับ

ส่วนรถยุโรปไม่นับแล้วกันนะครับ เพราะมันค้ากำไรเกินควนโคตรๆแล้วครับ

ออฟไลน์ Koong

เครื่องดีเซลต้นทุนแพงกว่าเบนซิลไม่เกินแสนถ้ามองทียอดผลิตเท่าๆกัน ทีนี้ส่วนต่าง 2 แสน คืออะไร
-ออฟชั่นขับสี่ + อื่นๆ อีกน้อยนิด รวมกันไม่ถึง 1 หมื่นเลยด้วยซ้ำ ให้เต็มที่ +15,000
-เครื่องยนตร์ 2500cc เบนซิล -->ดีเซล 2200 cc  ส่วนต่าง + 80,000

รวมแล้วเพิ่มไม่เกิน แสนนึง ผมบวกภาษีสรรพสามิตให่อีก +35% รวมเป็น 135,000
แล้วส่วนต่างที่เหลือ  65,000 ไปไหน ตอบ !!!!!!

แล้วคงไม่ต้องถามนะครับ ว่าผมรู้ได้ไง ผมคงตอบในจุดนั้นออกไปไม่ได้ เอาเป็นว่าผมประมาณได้ว่าแต่ละ option มันกี่บาทก็แล้วกันนะครับ

ส่วนรถยุโรปไม่นับแล้วกันนะครับ เพราะมันค้ากำไรเกินควนโคตรๆแล้วครับ

ระบบขับสี่ล้อ  15000 !!!!!  ถูกไปมั่งครับ  มันมีอะไรมากกว่าแค่เพลากลางกับเพลาขับหลังนะ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
เค้าคุยเรื่องขับ4ของมาสด้ารึครับ 15,000฿
ผมนึกว่าขับ4ของอีสุดาร์กอนอาย  ;D ไมมันถูกจัง

ออฟไลน์ beeday

++

ของผมได้รับรถ 3 วันหลังจากไฟแนนซ์อนุมัตินะครับ :) สีขาว Diesel

++

ระบบขับสี่ล้อ  15000 !!!!!  ถูกไปมั่งครับ  มันมีอะไรมากกว่าแค่เพลากลางกับเพลาขับหลังนะ
จากขับ 2 เป็นขับ 4 ต้นทุนจริงๆ ไม่เท่าไหร่จริงๆครับ อย่าไปเทียบกับตลาด replacement ครับ
ถ้ามองที่ต้นทุน OEM จะน้อยกว่านั้นครับ ผมเห็นตัวเลขอยู่ทุกวัน
แต่ไม่เชื่อก็ไม่เป็นไรครับ ผมก็แค่อยากให้เปิดใจเปลี่ยนทัศนคตินิดนึงว่าจริงๆแล้วต้นทุน OEM ในพวกออฟชั่นมันถูกมากๆๆๆๆ
อย่าเอาราคาอะไหล่มาเป็นตัวเทียบครับ พวกนั้นบวกเยอะมากกกกก จนคุณต้องอุทานว่าพระเจ้าแม่งโคตรกำไรเลย

ส่วนใหญรุ่นล่างๆๆ ตัวเบส จะสะท้อนจากต้นทุนจริง ถ้าบริษัทรถไม่ตกแต่งตัวเลขเพื่อเสียภาษี และจะได้ขายแพงๆๆๆ
อย่างปิคอัพนี้ คุยกันที่จำนวนการผลิตเป็นล้านๆชิ้น แค่แม่พิมพ์ถูกมากกกกกกกกก