ผู้เขียน หัวข้อ: งบไม่เกิน2ล้านบาท รถรุ่นไหนที่ปลอดภัยที่สุดจากการชนครับ  (อ่าน 10545 ครั้ง)

ออฟไลน์ sakchai1811

• Jr. Member
  • **
คือจะซื้อให้ลูกใช้ เพิ่งขับรถได้ครับ ยังไม่ค่อยคล่องเลยว่าจะหารถที่ปลอดภัยที่สุดเท่าที่จะหาได้ให้เขาครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
กระบกยกสูงในตลาด แล้วตีเหล็กรอบคันครับ

ปลอดภัยสุดก็คงเป็น Volvo มั้งครับเขาชูจุดเด่นด้านนี้เสมอ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
  • Hero Member
V40 ครับผม

ออฟไลน์ panerai

ออฟไลน์ Duke2001

• **
ผมก็ให้ Volvo ครับ แต่เหนื่อสิ่งอื่นใดคือ สติ ความไม่ประมาท เคารพกฎจาราจร ความมีน้ำใจในท้องถนน เป็นสิ่งสำคัญ
ควบคู่กันไปกับความปลอดภัยของรถยนต์ด้วยนะครับ...

ออฟไลน์ Pat.Lee

V40 น่าจะเหมาะที่สุดครับ สวยด้วย ระบบช่วยเหลือเยอะ ระบบความปลอดภัยมีครบ เสียอย่างเดียวคือแรงไปหน่อยพอเริ่มคล่องคงขับเร็วครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ผมก็ว่าวอลโว่นะ เห็นคนแถวนี้ขับหลุดโค้งเข้าสวนปลาม สภาพรถยังดีอยู่เลย
คนขับลงมานั่งกินโกปี้(กาแฟ)รอประกันแบบชิวๆ เพื่อนแฟนขับฟอจูนหลุดโค้งตอนฝนตกเจ็บหนักเอาการ มันบอกหัวกระแทกกับขอบประตู น่าจะเทียบกับกระบะได้ เท่าที่ผมเห็นสภาพนะ ผมว่าวอลโว่นี่มันแจ่มจริงๆ
แต่การขับขี่เป็นไงผมไม่รู้นะครับ ไม่เคยสัมพัสวอลโว่เลย  :D

http://www.volvocars.com/th/top/about/news-events/pages/default.aspx?itemid=65

ส่วนตัวชอบตัวนี้ สปอตจัง สวย ดูดี  :-*
http://www.volvocars.com/th/all-cars/volvo-s60/Pages/default.aspx รอถูกแจคพอตก่อน  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2014, 07:47:17 โดย sith(สิทธิ์) »

ออฟไลน์ AkE

V40 คับ ถ้าญี่ปุ่นน่าจะ Accord คับ อย่าลืมคาด safety belt ทุกครั้งคับ

ออฟไลน์ Chanapai630

• Full Member
ดูจากผลการทดสอบการชน ของปี

2012
http://www.euroncap.com/results/2012.aspx

2013
http://www.euroncap.com/results/2013.aspx

ตามนี้ครับ แล้วเลือกรุ่นที่ราคาไม่เกิน แล้วตัดรุ่นที่ไม่ชอบออกไป คัดจนเหลือตัวเด็ดๆ ผมว่าน่าจะเลือกไม่ยาก

ผมแนะอีกอย่าง ลองถามความชอบของลูกคุณด้วยก็ดีนะครับ เพราะเค้าจะได้รักและถนอมรถ ดูแลรถไปด้วยเพราะเมื่อเค้าชอบรถของเค้า ผมว่าเค้าก็ต้องขับอย่างดีและดูแลรถอย่างดีเช่นกันครับ

และถ้าเป็นคนขับมือใหม่ๆ หารุ่นที่มีอะไหล่สำหรับซ่อมง่ายๆก็ดีนะครับ เกิดมีการเฉี่ยวชนขึ้นมาจะได้ซ่อมสีหรือถัวถังง่ายๆครับ ประเภทไฟหน้าไฟท้ายกันชนมีอะไหล่เลยไม่ต้องรอนานอะไรแบบนี่น่ะครับ
Skoda Octavia 2.0TDi combi 2013 color black

https://www.facebook.com/skodaclubthailand

ออฟไลน์ Xtrail

• **
Subaru forester  ตัวไม่โบ..ออฟชั่นเต็มแต่ไม่แรงมาก..กะลังดีเลย..ตอนนี้ผ่อน0% ด้วย
ครบสูตรปลอดถัยเลย  ตัวรถยกสูง  โฟร์วีลถนนลื่นเข้าโค้งดีมาก  แอร์แบคจัดเต็ม ทดสอบการชนเมกาคะแนนสูงสุดในกลุ่มนี้  ไม่เกินงบด้วยล้านแปด.ซื้อสดลดอีก2แสนได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2014, 09:25:18 โดย Xtrail »

ออฟไลน์ Dubee

คือจะซื้อให้ลูกใช้ เพิ่งขับรถได้ครับ ยังไม่ค่อยคล่องเลยว่าจะหารถที่ปลอดภัยที่สุดเท่าที่จะหาได้ให้เขาครับ

ตอบ แบบความเห็นส่วนตัวผมนะ คือไม่มีครับ ต่อให้รถเปน 10ๆ ล้าน เหล็กโครงสร้างอย่างดี ถุงลมเป็นสิบๆใบก็ไม่มีใครตอบได้ครับว่าจะปลอดภัยที่สุด อยู่บนถนนถ้าอยู่ในความประมาทมักง่ายเผลอเลอ ไม่เราชนเขา เขาก็มาชนเรา มีสองอย่างแค่นี้ครับ

ปลอดภัยที่สุดคือฝึกให้ลูกคุณขับให้คล่องก่อนครับแล้วค่อยออกถนนใหญ่ เมื่อขับคล่องและไม่ประมาทแล้วต่อให้ใช้อีโคคาร์คันเล็กๆก็ปลอดภัยละครับ

ออฟไลน์ joeyote

Subaru Forester 2.0iL 1.89 ล้านครับ

ปลอดภัยที่สุด ทดสอบ การชนแบบ Small over lap ได้ผลดีสุด
ได้รางวัล Best SUV safety pick 2013

Airbags 7 จุด รวมที่หัวเข่า
ABS EBD BA TRC VDC HDC
Symmetrical AWD
โครางสร้างแบบ Ring-shape
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ art_duron

ตอบ แบบความเห็นส่วนตัวผมนะ คือไม่มีครับ ต่อให้รถเปน 10ๆ ล้าน เหล็กโครงสร้างอย่างดี ถุงลมเป็นสิบๆใบก็ไม่มีใครตอบได้ครับว่าจะปลอดภัยที่สุด อยู่บนถนนถ้าอยู่ในความประมาทมักง่ายเผลอเลอ ไม่เราชนเขา เขาก็มาชนเรา มีสองอย่างแค่นี้ครับ

ปลอดภัยที่สุดคือฝึกให้ลูกคุณขับให้คล่องก่อนครับแล้วค่อยออกถนนใหญ่ เมื่อขับคล่องและไม่ประมาทแล้วต่อให้ใช้อีโคคาร์คันเล็กๆก็ปลอดภัยละครับ
เห็นด้วยครับเป็นการทำให้ปลอดภัยตั้งแต่ต้นทาง ทั้งเราก็ปลอดภัย คนอื่นก็ปลอดภัยด้วย  :D

ออฟไลน์ John Cena

ขับไม่คล่อง ซื้อ eco car รถไม่แรง ขับยังไงก็ปลอดภัย

ออฟไลน์ jajaboss

march ครับ เพราะมันเร่งไม่ไป555555555
ล้อเล่นครับๆ รถอะซื้อๆไปเถอะครับ ไม่ได้เอาไปคว่ำทุกวัน ไม่ต้องกลัวหรอกครับ มีม่านถุงลมผมก็ถือว่าโอเคแล้ว

ออฟไลน์ XyteBlaster

มันประกอบกันหลายอย่างครับ. วัยรุ่นอาจมีโมเมนต์มันๆ ได้บ่อย ถ้าอยากปลอดภัยจริงรถต้องพร้อมและคนก็ต้องพร้อมด้วยครับ

ตอนแรกจะแนะนำ v40 แต่มันแรงไป.  งั้นไป a180 ละกันครับ ไม่ก็ bmw 316i F30.

ออฟไลน์ FyGI

ถ้าไม่นับว่าเกิดจริงๆ แล้วจะเป็นอย่างไร กางกระดาษมาดูกันอย่างเดียว

แนะนำ Volvo V40 กับ Subaru Forester ครับ

แต่ส่วนตัวให้ทาง Subaru Forester มากกว่าเพราะรถสูงกว่า

ออฟไลน์ Freekick042

Subaru Forester 2.0iL 1.89 ล้านครับ

ปลอดภัยที่สุด ทดสอบ การชนแบบ Small over lap ได้ผลดีสุด
ได้รางวัล Best SUV safety pick 2013

Airbags 7 จุด รวมที่หัวเข่า
ABS EBD BA TRC VDC HDC
Symmetrical AWD
โครางสร้างแบบ Ring-shape

โห เหมือนชนแล้วตัวถังมันบังคับให้รถเบี่ยงออก ห้องโดยสารแทบไม่ยุบเลยแหะ

ออฟไลน์ CJ.

CX-5 ก็ดีอยู่

2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ aobness

ถ้ามองระบบ  Pre Safe คงต้อง volvo ครับ
ใช้ได้จริงทั้งนั้นครับ ถ้าขับบ่อยๆจะรู้
เสียน้อย เสียยาก ครับบ A180,BMW116i,V40 ได้หมด ไม่น่าจะต่างกันมากด้านการปะทะ

ต่อให้เราขับคล่องเก่งที่สุดในโลก แต่คันอื่นมีโอกาสพุ่งเข้าใส่เราตลอดเวลา
ผมเน้นตลอดในกรณีที่มีกำลังซื้อเลือกดีๆหน่อยเถอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2014, 17:40:02 โดย aobness »

ออฟไลน์ HYDE--

ผมว่า Volvo V40 เพราะในราคานี้ คงหาระบบ Pre-safe ระดับนี้ไม่ได้แล้วล่ะครับ พวก Benz BMW เป็นตัวเริ่มต้น
แต่ V40 ได้ออฟชั่นเต็มๆ

• **
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
ตอนแรกดู V40 อยู่ครับแต่ไปเคาะตัวถัง ความรู่สึกเหมือนรถญี่ปุ่นทั่วไปอยู่เลยต้องมาถามในนี้
ก็มอง CX-5 กับ Mazda3 อยู่ด้วย
รวมทั้ง Bmw serie3 เพราะตระกูลBMW ได้ยินคนรอบข้างเคยใช้แล้วมีอุบัติเหตุ ยังปลอดภัยทุกคนครับ

ออฟไลน์ aobness

พอดีเห็นใช้วิธีเคาะตัวถังผมเลยเป็นห่วงความปลอดภัยนิดนึง
ลองดูคลิปนะครับตัว belair ที่แข็งๆ สภาพแบบไม่ต้องถามว่ารอดมั๊ย
การเคาะมันไม่มีการใช้ Scientific ซะเท่าไร
ถ้าชอบ bmw ก็116i เลยครับ หรือจะตามงบมา mazda3 ก็ปลอดภัยดี

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เลือกซื้อรถที่ปลอดภัยให้ลูกแล้ว อย่าลืมสอนและปลูกฝังกฎจราจรการขับขี่ที่ปลอดภัยด้วยนะครับ
ผมเชียร์ CX5 2.0S ครับ รถสูงใหญ่และหนัก จะได้เปรียบในการชน เลือก 2.0 จะได้ไม่ซิ่งจนเกินไป
ถ้าไป V40, BMW 116i, Mazda3 ผมว่ารถมันชักชวนให้ขับเร็วครับ สำหรับมือใหม่
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ crucifixzz

Smart For Two ครับ รถเล็ก ขับคล่อง น่ารักดี ปลอดภัย แต่คงงต้องพึ่งผู้นำเข้าอิสระ

ออฟไลน์ ixoxi999

• **
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
ตอนแรกดู V40 อยู่ครับแต่ไปเคาะตัวถัง ความรู่สึกเหมือนรถญี่ปุ่นทั่วไปอยู่เลยต้องมาถามในนี้
ก็มอง CX-5 กับ Mazda3 อยู่ด้วย
รวมทั้ง Bmw serie3 เพราะตระกูลBMW ได้ยินคนรอบข้างเคยใช้แล้วมีอุบัติเหตุ ยังปลอดภัยทุกคนครับ

อย่าเอาการเคาะตัวถังมาเป็นการตัดสินว่า คันไหนปลอดภัยกว่ากันนะครับ

การออกแบบสมัยนี้จะพยายามให้รถซับแรงกระแทกก่อนที่แรงจากการชนเข้ามาถึงตัวคนครับ ปลอดภัยกว่ากันเยอะครับ

ออฟไลน์ mandize

Subaru Forester ครับ

ควมปลอดภัย มันไม่ใช่ทดสอบการชน แต่มันอยู่ที่ช่วงล่างด้วย

• **
เลือกซื้อรถที่ปลอดภัยให้ลูกแล้ว อย่าลืมสอนและปลูกฝังกฎจราจรการขับขี่ที่ปลอดภัยด้วยนะครับ
ผมเชียร์ CX5 2.0S ครับ รถสูงใหญ่และหนัก จะได้เปรียบในการชน เลือก 2.0 จะได้ไม่ซิ่งจนเกินไป
ถ้าไป V40, BMW 116i, Mazda3 ผมว่ารถมันชักชวนให้ขับเร็วครับ สำหรับมือใหม่

กำลังคิดเรื่องนี้อยู่เหมือนกันครับ ขอบคุณครับ

• **
ครับคุณ aobness  ixoxi999
สรุปว่ามันน่าจะเกี่ยวที่โครงสร้างรถใช้ไหมครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ไม่พ้น V40 ละครับ  ตามข่าวที่บอกว่าผลสำรวจเวลาเกิดอุบัติเหตุ

รถจาก volvo บาดเจ็บน้อยกว่าค่ายอื่นถึง 35%

ถ้าจำไม่ผิด Volvo เหนือกว่าอยู้แล้วครับ  ;D