ผู้เขียน หัวข้อ: อายุการใช้ยาง OEM โดยเฉพาะยาง Maxxis สั้นกว่ายางที่ขายตามปกติ หรือไม่ครับ  (อ่าน 9855 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมเพิ่งโดนมาสดๆ ร้้อนครับ

คือ ผมเอายางเดิมไปเปลี่ยนมาเนื่องจาก

ช่วง 2 อาทิตย์ที่ผ่านมา ผมไปแวะไปเติมลมยาง ผลปรากฎว่า ยางข้างซ้ายด้านหลัง ลมยางผิดปกติมาก คือเหลือเพียง 5 ปอนเท่านั้นครับ แต่สภาพยางไม่แฟบหรือแบนเลย

ตอนนั้น ผมก็ไม่ได้คิดอะไรมาก คิดว่าที่เติมลมในปั้ม ปตท มันคงสายไปพันกันมั้ง เลยขับออกมาแต่ก็สังเกตล้อทุกวันครับ

ต่อมา เมื่ออาทิตย์ก่อน ผมก็แวะไปเติมลมที่ปั้มบางจาก คราวนี้ลมเหลือ 20 ต้นๆ ที่ล้อเดิม ทั้งที่ผมเติมไปเมื่อ 2 อาทิตย์ที่ผ่านมา

เพื่อความปลอดภัยและผมคิดว่า มันผิดปกติมาก ผมเลยไปจัดยาง หินไฟ (ลูกของสะพานหิน) มาครับ รับประกัน 4 ปี ที่ cockpit แถวบ้าน

หมดไป 6600 บ. รวม turn ยางทั้ง 4 ล้อ (รวมล้อที่รั่วเยอะๆ ด้วยครับ)

ผมมีข้อสงสัย ดังนี้ครับ

1. ทำไมยางลมมันหาย แต่มันไม่แบนหรือแฟบเลยครับ เหลือแค่ 5 ปอนเอง หรือว่ายาง maxxis ข้างในมันมีอะไรปนในเนื้อยางหรือเปล่าครับ
ทำให้ผมก็ขับทั้งที่ลมแค่ 5 ปอนได้ และถ้าผมไม่เติมลม ผมแทบจะไม่รู้เลยครับ ว่ายางมันรั่วเพราะมันไม่มีสัญญาณเลย ตอน turn ยาง จนท เขาก็รับเคลม
โดยไม่ติว่า ยางรั่ว มีตะปูหรืออะไรเลยครับ

2. ยาง OEM โดยเฉพาะ Maxxis อายุการใช้งานมันสั้นกว่า ยางเปลี่ยนเอง หรือเปล่าครับ ผมเคยใช้ยาง สะพานหิน กับยางคนอ้วน 4 ปีสบายๆ (ทั้งที่เขารับประกันแค่ 2 ปีนะครับ)

3. ต่อมา หลังจากที่ผมได้เปลี่ยนยาง ผมได้รับแจ้งจาก จนท ว่า โช๊คหลังเริ่มรั่วแล้ว
เขาแจ้ง แต่ก็ไม่ได้เปลี่ยนนะครับ บอกว่าให้พี่ไปทำข้างนอกหรือเคลมศูนย์ (ซึ่งมันไม่ได้ละ)
เขาเน้นเลยว่า โช๊คหลังซ้าย ซึ่งเป็นข้างที่ยางมีลม 5 ปอน รั่วชัดเจนมาก
ผมอยากทราบว่า เป็นเพราะ ยางหรือเปล่าครับ ทำให้โช๊คข้างซ้ายมีปัญหาไปด้วย

4. พอจะสรุปได้หรือไม่ว่า ยาง OEM ไม่ควรใช้งานยาวๆ เกิน 2 ปี โดยเฉพาะพวก Maxxis ครับ

;) อยากทราบความเห็นครับ

ออฟไลน์ ArM 159

• Jr. Member
  • **
  • 46pictorial
    • www.facebook.com/46pictorial
ตอบได้เท่าที่ทราบนะครับ

อายุของยางขึ้นอยู่กับรุ่นนั้นๆด้วยครับ ไม่เกี่ยวกับยี่ห้อยาง เพราะแต่ละยี่ห้อ ก็มีหลายรุ่นครับ ไม่มีใครตอบได้เป๊ะๆหรอกครับ เพราะขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมของ จขกท ด้วยครับ

ปกติจะดูจากค่า Tradewear ของยางครับ

ปล. ปกติถ้าลมยางเหลือ 5ปอนด์ น่าจะต้องรู้สึกเลยนะครับว่ายางแบน  ขนาดยาง runflat ที่เสริมแก้มแข็งพิเศษให้วิ่งตอนลมยางรั่วได้ ยังดูออกว่าแบนเลยครับ  ตัววัดผิดปกตืรึเปล่าครับ  :-\
Photographer : 46pictorial

GreenG

ตอบได้เท่าที่ทราบนะครับ

อายุของยางขึ้นอยู่กับรุ่นนั้นๆด้วยครับ ไม่เกี่ยวกับยี่ห้อยาง เพราะแต่ละยี่ห้อ ก็มีหลายรุ่นครับ ไม่มีใครตอบได้เป๊ะๆหรอกครับ เพราะขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมของ จขกท ด้วยครับ

ปกติจะดูจากค่า Tradewear ของยางครับ

ปล. ปกติถ้าลมยางเหลือ 5ปอนด์ น่าจะต้องรู้สึกเลยนะครับว่ายางแบน  ขนาดยาง runflat ที่เสริมแก้มแข็งพิเศษให้วิ่งตอนลมยางรั่วได้ ยังดูออกว่าแบนเลยครับ  ตัววัดผิดปกตืรึเปล่าครับ  :-\

ครับ ผมเห็นคร่าวๆ นะครับ แต่ต่ำกว่า 10 แน่นอน ผมตกใจเลยครับ

แต่ผมคิดว่ามันคงไม่นะครับ เพราะว่า วัดหลายรอบเลย

จริงๆ ก่อนหน้านั้น หลายๆ เดือนผมเห็นยางประมาณ 20 กว่าๆ แต่ก็ไม่ได้คิดอะไรเลย

โดนเลย โช๊ค 555

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
ปกติยาง Maxxis  อายุ 2 ปี 40,000 โล ก็ไม่น่าจะใช้ต่อแล้วนะครับ   ผู้ผลิตยางบ้านเราส่วนใหญ่ก็มักการันตีที่ระยะเปลี่ยนกันที่  2-3 ปี  4 หมื่นโลกันทั้งนั้น  แต่ก็เห็นมีหลายคนลากยาวถึง 1 แสนกม. ก็มี     แต่ส่วนเห็นว่า Maxxis 2ปี 4 หมื่นโลก็น่าถอดทิ้งแล้ว

ออฟไลน์ udis

ไปซื้อที่วัดลมยางหรือที่สูบยางไฟฟ้าหรือมือสูบที่มีที่วัดในตัว แล้วลองปล่อยให้เหลือ 5 ปอนดังว่า แล้วถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยนะครับ มันไม่แบนเลยเหรอครับ
อยากเห็นมากๆครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
 :D

ดีแล้วที่เอาอิ MA-307 ออกไปจากชีวิตได้ครับ 555
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

GreenG

ปกติยาง Maxxis  อายุ 2 ปี 40,000 โล ก็ไม่น่าจะใช้ต่อแล้วนะครับ   ผู้ผลิตยางบ้านเราส่วนใหญ่ก็มักการันตีที่ระยะเปลี่ยนกันที่  2-3 ปี  4 หมื่นโลกันทั้งนั้น  แต่ก็เห็นมีหลายคนลากยาวถึง 1 แสนกม. ก็มี     แต่ส่วนเห็นว่า Maxxis 2ปี 4 หมื่นโลก็น่าถอดทิ้งแล้ว

เข็ดละครับ ทำซะโช๊คไปด้วย

คราวนี้ยี่ห้อนี้ 2 ปีพอละครับ แต่คงไม่ใช่หรอก เว้นแต่ถูกมากๆ ครับ
ไปซื้อที่วัดลมยางหรือที่สูบยางไฟฟ้าหรือมือสูบที่มีที่วัดในตัว แล้วลองปล่อยให้เหลือ 5 ปอนดังว่า แล้วถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยนะครับ มันไม่แบนเลยเหรอครับ
อยากเห็นมากๆครับ
 ;D ;D ;D

เปลี่ยนมาแล้วละครั วัดไม่ได้
:D

ดีแล้วที่เอาอิ MA-307 ออกไปจากชีวิตได้ครับ 555
ขอบคุณครับที่แนะนำมาตลอด ผมเอามันออกไป ชีวิตปลอดภัยขึนละครับ 5555

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
ตอบจากประสบการณ์จริงนะครับ

"สั้นกว่า" ยางพวกดันล็อป โยโก นิตโตะ บริดจสโตน หรือแม้แต่คัมโฮจากเกาหลีแน่นอนครับ

ตอนนั้นผมใส่แม็กซิสกับ bmw s5 e60 ล้อ 17 นิ้วเดิมๆ เนื่องจากยางแตกต่างจังหสัดหายางดีๆ ไม่มี

ยางแม็กซิสชุดนั้นใช้ไปประมาณ 18,000 กิโลเมตร ยางหลังก็สึกแล้วครับ สะพานยางก็เหลือเตี้ยต่ำด้วย แถมตั้งแต่ใส่ครั้งแรก ลื่นมากๆ ครับ เบรคนี่เอี๊ยดตลอด

สุดท้ายทนไม่ไหวเปลี่ยนกลับเป็นดันล็อปยังดีซะกว่าครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องยางเลยครับ

แต่เข้ามาก็อดขำไม่ได้ ยางสะพานหินกับยางคนอ้วน

พิมยี่ห้อก็คงไม่เป็นไรมั้งครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ che_dtracker

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้เส้นที่ติด march ของที่บ้านวิ่งไป 5 หมื่นกว่าแล้ว
อาการไม่น่าไว้วางใจเหมือนกันครับ ไม่รู้ว่าจะแตกตอนไหน
ขับแล้วไม่มีความสุขเลย เสียงยางดังก็มาก

ไม่รู้ว่าเปลี่ยนเป็นพวก toyo จะดีหรือเปล่า 4 เส้น 8พันเอง
หรือกัดฟันเอาพวก BS กับ M ไปเลย

GreenG

ตอบจากประสบการณ์จริงนะครับ

"สั้นกว่า" ยางพวกดันล็อป โยโก นิตโตะ บริดจสโตน หรือแม้แต่คัมโฮจากเกาหลีแน่นอนครับ

ตอนนั้นผมใส่แม็กซิสกับ bmw s5 e60 ล้อ 17 นิ้วเดิมๆ เนื่องจากยางแตกต่างจังหสัดหายางดีๆ ไม่มี

ยางแม็กซิสชุดนั้นใช้ไปประมาณ 18,000 กิโลเมตร ยางหลังก็สึกแล้วครับ สะพานยางก็เหลือเตี้ยต่ำด้วย แถมตั้งแต่ใส่ครั้งแรก ลื่นมากๆ ครับ เบรคนี่เอี๊ยดตลอด

สุดท้ายทนไม่ไหวเปลี่ยนกลับเป็นดันล็อปยังดีซะกว่าครับ
ตามนั้นเลยครับ

ผมว่ายางมันได้แค่ 2 ปีไม่เกิน 2 หมื่นจริงๆ พอเกินแล้ว มันแปลกๆ ครับ

ผมเองก็เคยลื่นเหมือนกัน ทั้ง สามห่วงและ march เลย
ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องยางเลยครับ

แต่เข้ามาก็อดขำไม่ได้ ยางสะพานหินกับยางคนอ้วน

พิมยี่ห้อก็คงไม่เป็นไรมั้งครับ  ;D ;D ;D
;D
ตอนนี้เส้นที่ติด march ของที่บ้านวิ่งไป 5 หมื่นกว่าแล้ว
อาการไม่น่าไว้วางใจเหมือนกันครับ ไม่รู้ว่าจะแตกตอนไหน
ขับแล้วไม่มีความสุขเลย เสียงยางดังก็มาก

ไม่รู้ว่าเปลี่ยนเป็นพวก toyo จะดีหรือเปล่า 4 เส้น 8พันเอง
หรือกัดฟันเอาพวก BS กับ M ไปเลย

เอา firestone (สะพานไฟ) ก็พอครับ

1700 บ./เส้น :D

ออฟไลน์ Volta

เคยซื้อ maxxis ms300 ใส่วิ่งใช้งาน 40,000 โล
ไม่พบปัญหาอะไรนะครับ  เสียแต่ว่าดอกมันสึกเร็วไปหน่อยครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

GreenG

เคยซื้อ maxxis ms300 ใส่วิ่งใช้งาน 40,000 โล
ไม่พบปัญหาอะไรนะครับ  เสียแต่ว่าดอกมันสึกเร็วไปหน่อยครับ

ผมก็เคยกับคันเก่านะครับ

ใช้ได้ไม่มีอะไร

ผมใช้ทั้ง UF-885 และ UA-603 ซึ่งอันตรายด้วย

แต่ทำไมไม่รู้พอเป็นเจ้ายาง OME ไปอย่างไวมากครับ >:(

ขับไปแค่ 2.4 หมื่นเอง

ออฟไลน์ bluefox101

• Sr. Member
ไม่เคยใช้ยี่ห้อ maxxis เลยขอไม่ออกความเห็นเกี่ยวกับยี่ห้อนี้
แต่เรื่องยาง oem ติดรถนั้นปกติผู้ผลิตมักจะใส่รุ่นที่คุณภาพไม่สูงมาให้
เพื่อลดต้นทุน และหลาย ๆ ครั้ง ยางที่ใส่มาก็ไม่ใช่ยางใหม่มาก เพราะถูกเก็บ
ไว้ในสต๊อก กว่าจะนำมาประกอบใส่รถ กว่าจะส่งมอบถึงมือเรา ก็ผ่านไปหลาย
เดือนนับจากวันที่ยางถูกผลิต พอมาถึงมือเราใช้งานจริง อายุยางก็จะสั้นกว่า
ยางที่เราเปลี่ยนใหม่ทีหลังครับ

MA-307 มีดีอย่างเดียวคือ ดอกไม่ยอมสึก ใช้ 80,000-90,000 โลก็ไม่สึก

แต่คุณภาพ... ถ้ารักชีวิตก็เปลี่ยนเถอะครับ

ปล. ก็เข้าใจว่าต้องลดต้นทุนเนาะ แต่ผู้ผลิตยอมจ่ายอีกนิดแล้วใช้ยางแพงขึ้นอีกเส้นละซัก 300 ชีวิตลูกค้าจะดีกว่านี้มากเลยนะเนี่ย
ปล.2 คุ้นๆ ว่าเคยมีล็อตที่ใส่ดันหลบ เอ้ย ดันลอปด้วย แต่จำไม่ได้ว่ารุ่นไหน คงไม่ใช่ SP2030
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

GreenG

MA-307 มีดีอย่างเดียวคือ ดอกไม่ยอมสึก ใช้ 80,000-90,000 โลก็ไม่สึก

แต่คุณภาพ... ถ้ารักชีวิตก็เปลี่ยนเถอะครับ

ปล. ก็เข้าใจว่าต้องลดต้นทุนเนาะ แต่ผู้ผลิตยอมจ่ายอีกนิดแล้วใช้ยางแพงขึ้นอีกเส้นละซัก 300 ชีวิตลูกค้าจะดีกว่านี้มากเลยนะเนี่ย
ปล.2 คุ้นๆ ว่าเคยมีล็อตที่ใส่ดันหลบ เอ้ย ดันลอปด้วย แต่จำไม่ได้ว่ารุ่นไหน คงไม่ใช่ SP2030
;D จริงมากครับ

ไม่เคยใช้ยี่ห้อ maxxis เลยขอไม่ออกความเห็นเกี่ยวกับยี่ห้อนี้
แต่เรื่องยาง oem ติดรถนั้นปกติผู้ผลิตมักจะใส่รุ่นที่คุณภาพไม่สูงมาให้
เพื่อลดต้นทุน และหลาย ๆ ครั้ง ยางที่ใส่มาก็ไม่ใช่ยางใหม่มาก เพราะถูกเก็บ
ไว้ในสต๊อก กว่าจะนำมาประกอบใส่รถ กว่าจะส่งมอบถึงมือเรา ก็ผ่านไปหลาย
เดือนนับจากวันที่ยางถูกผลิต พอมาถึงมือเราใช้งานจริง อายุยางก็จะสั้นกว่า
ยางที่เราเปลี่ยนใหม่ทีหลังครับ
;)

ออฟไลน์ udis

หวังว่าที่ยางไปเร็ว คงไม่ใช่ช่วงล่างรถมีปัญหาเองนะครับ

GreenG

หวังว่าที่ยางไปเร็ว คงไม่ใช่ช่วงล่างรถมีปัญหาเองนะครับ

ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ ว่าใครเป็นก่อน แต่กำลังคิดว่า น่าจะเป็นยางทำให้โช๊ครั่วนะครับ >:(

แย่เลย เสียตัง 2 ต่อ

อาทิตย์หน้าจะไปเปลี่ยนครับ นัด+หาของไว้แล้วละ

มันสึกเป็นบั้งๆ หรือเปล่า?

PS. ได้ที จะเล่นโช้คหลังทีด้าสินะเนี่ย  ;D ;D ;D

GreenG

มันสึกเป็นบั้งๆ หรือเปล่า?

PS. ได้ที จะเล่นโช้คหลังทีด้าสินะเนี่ย  ;D ;D ;D

ไม่เป็นบั้งๆ นะครับ โช๊คมันซึมเฉยๆ แต่ผมเปลี่ยนละ

อาทิตย์หน้ารู้ผลครับ :D