ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : Sales Report ยอดขายรถยนต์ ส.ค.57 แบ่งตาม segment //  (อ่าน 12413 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ เชิญรับชมได้ครับผม

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=8121:Sales-Report-%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%B0%E0%B8%A5%E0%B8%B6%E0%B8%81%E0%B8%A2%E0%B8%AD%E0%B8%94%E0%B8%82%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C-%E0%B8%AA-%E0%B8%84-2557-%E0%B9%81%E0%B8%9A%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B8%A1-Segment&catid=54:special-report&Itemid=155

เชิญแสดงความคิดเห็นกันได้ตามอัธยาศัยครับ ^^

สำหรับกรณียอดขายรถยนต์กลุ่ม D-segment

* ขออภัยครับที่ลืมแจ้งในกระทู้นี้อีกที ยอดตอนแรกทางต้นข้อมูลรวมมาผิดพลาดครับ
สำหรับเดือนสิงหาคม คือไม่ได้รวมยอดของ Accord รุ่น Hybrid เข้ามาด้วย
(ซึ่งเดือนที่แล้ว กรกฎาคม ก็ยังรวมให้อยู่) ผมเลยชะล่าใจไม่ได้ re-check ทุกรุ่น
ซึ่งปกติรุ่นอื่นๆมีหลายพิกัดเครื่องยนต์ ผมก็จะเช็ค raw data อีกครั้งเพื่อความชัวร์

พอดีมีพี่ในทีมมาถาม หลังจากได้ตัวเลขทดสอบอัตราเร่งของ Accord Hybrid
ว่ายอดขายเป็นอย่างไรบ้าง เลยพบข้อผิดพลาดครับ

เดิมที 462 คัน เป็นเฉพาะรุ่น 2.0 ธรรมดา และ 2.4 ธรรมดาครับ
ส่วนอีก 304 คันที่เพิ่มมาทีหลัง เป็นรุ่น 2.0 Hybrid ครับ
จึงรวมเป็น 766 คัน ตามข้อมูลที่อัพเดตล่าสุดครับ
(มีการหมายเหตุไว้ด้านล่างเรียบร้อยแล้วครับ แจ้งยอดส่วนที่เพิ่มเติมมา)

ยังไงต้องขออภัยในความผิดพลาดด้วยครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2014, 20:44:56 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ Login error

• Jr. Member
  • **
ดีใจ ที่ยอดcx5 นำ crv (แต่ผมแฟน crv) Honda ประเทศไทย จะได้รู้สึกตัวสักที ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Exora ขายดีกว่า Spin !!!

ออฟไลน์ Staples

Exora ขายดีกว่า Spin !!!

Spin หมดโปรแล้วไงครับ เหมือน Almera ที่หมดโปร แล้ว Attrage อัดโปรต่อ Swift ก็ทรงตัว Yaris ก็ซื้อไปถมคลองเหมือนเคย

ปล. MG6 หลุดวงโคจรแล้วใช่ไหม

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
teanaยอดดีแค่เดือนแรกตอนเปิดตัว
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ Highway Star

โตโยต้าขายดีเพราะโปรจริงๆ ทั้ง แคมรีงกออฟชัน วีโก้โมเดลเก้่า วีออสงกออฟชัน ฟอร์จูนเนอร์เก่าแถมแพงอีก เก่งจริงๆโตโยต้า
cx-5ไม่เลวเลยนำซีอาร์วีสองเดือนแล้ว
ส่วนเทียนาเกิดอะไรขึ้นรั้งท่สยอีกแล้ว

พอมียอดของmg6มั้ยครับ

ออฟไลน์ yod artstu

CRV ระบายสต๊อกอยู่ครับ
ผมตามตัว top ขับสี่ สีบรอนซ์เงิน เบาะดำ
เซลส์บอกรอนาน เพราะไม่ได้ผลิต
: )

ออฟไลน์ vigger

• Full Member
ผมว่าฟอร์จูนเนอร์มันยังดูสวยอยู่ ออฟชั่นก็ไม่ขี้เหร่ เลยยังขายดิบขายดี

ออฟไลน์ cipher_rank

• Jr. Member
  • **
  • รักและคิดถึงเกียร์กระปุกอยู่เสมอ
CX5 ยอดรวมกำลังจี้ CRV เลย

นำสองเดือนแบบนี้ มาสด้ารีบพัฒนาศูนย์ด่วนเลยครับ จะได้นำกันยาวๆ

ออฟไลน์ TG333

เมื่อตอนต้นปี จำได้ว่า มาสด้าเคยบอกว่าตั้งเป้ายอดขายมาสด้า 3 ไว้ที่ 500 คันต่อเดือน

ตอนได้ยินตัวเลขผมและอีกหลายคนตกใจ จะทำได้เหรอ เครื่อง 2.0 น่ะ

ตอนนี้หลังจากเปิดตัวมา 6 เดือน ยอดขายได้เฉลี่ย 800-900 คัน ยินดีกับมาสด้าที่ทำได้

ขอให้ขายได้ระดับนี้ไปเรื่อยๆ และพัฒนาบริการหลังการขาย และอะไหล่ให้ดียิ่งๆ ขึ้นน่ะครับ
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ Anvers30

CX-5 นำ CR-V 2 เดือนติดเป็นอะไรที่น่าภูมิใจแทน สำหรับค่ายเล็กๆ อย่างมาสด้านะครับ คุณมาถูกทางแล้วล่ะ แต่ส่วนที่ต้องปรับปรุงด้านงานขาย / เซอร์วิสก็ต้องทำงานให้หนักขึ้น ให้สมกับยอดขายด้วย

ส่วนมาสด้า 3 ผมจะกลายเป็นรถโหลแล้วหรือเนี่ย ;D

ปล. เทียน่าเข็นไม่ขึ้นเลยวุ้ย :-\

ออฟไลน์ Fly to dream

NAVARA มาแรงวุ้ย รอด฿เดือนต่อไปที่เป็น NP300 ล้วน

SONIC กินอะไรมาฮะ ยอดดีดเชียว

PROTON ใช้ได้นะ

CX5 ระวังไว้ เข้าไปอ่านในคลับเริ่มมีคนบ่นเรื่องช่วงล่างดังแก้ไม่หาย กับเบาะหลัง  รีบแก้ด่วน จะได้ที่ 1 ยาว

Mazda 3 เข้าใจนะว่ามันสวยจริง  ;) ;) ;)

EX ไม่ขึ้นจริงๆ ELANTRA เชื่อว่าเดือนต่อมาจะมีเกิน 60
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ No Trespassing

วีออส "งก" ออปชั่น ไม่มีอะไรให้เลย แต่ก็เป็นที่ 1 ของกลุ่ม ขนาดซีตี้จัดเต็มทุกท่า ก็ยังโค่นไม่ลง

สุดยอดจริงๆครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

Isuzu ทำรถดีขึ้นมาก สดใหม่กว่าทำไมถึงยังตามรถที่กำลังจะหมดอายุการตลาดของ Toyota
เป็นเพราะโปรช่วงนี้ของโตโยต้าดีหรือเปล่าครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

CX5 ยังคงแรงต่อเนื่อง
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ AkE

Toyota จัดเต็มจิงคับสุดๆ Yaris Vios Altis Fortuner Vigo  ยอดเทียน่าก้ตามสไตล์ ส่วน CX5 ผมอยากบอก AAT ว่าถ้า

ทำตัวเบนซินเติม E85 ได้คงได้เห็นยอดจบปีสูสีเผลอๆแซง CRV ได้แต่ถ้าแบบนี้ gap 2000 คันคงไม่ทันปีนี้ Honda ต้องนั่งลุ้น City & Accord ที่จะมีสิทธิ์ชนะ

toyota ได้นอกนั้นจบ ตอนแรกยอด Accord ที่แจ้งมายังไม่รวมไฮบริดเลยเข้าใจว่าเดือนนี้แพ้ camry แต่ที่ไหนได้ + มาอีก 300 กว่าคัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2014, 09:08:57 โดย AkE »

ออฟไลน์ johnlee

วีโก้แถวบ้าน ขึ้นป้ายตัวเบ้อเร้อ ลด 135000 ว้าว ใครผ่านก็ต้องแวะถามล่ะครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ reyeshenry

Teana เป็นอะไร ยอดขายตกวูป ไปเลย

แต่ ผมก็เห็นด้วยนะ คือ  ภาพลักษณ์ มันสวยไม่สู้ J32 เลย 

คนที่ซื้อ J32 ส่วนใหญ่จะเป็นผู้ใหญ่ เล่นภาพลักษณ์  หรู หรา 

ภายในนั่งสบาย         กลับกันมาเป็นตัว J33  มันดูเหมือนซิลฟี่กลายร่าง   ภายในนั่งไม่สบายขึ้น

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ฟอร์จูนเนอร์
มีเครื่องเบนซิลครับ ติดแก๊ส
รถเช่าก้นิยมเลือกด้วย

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
มาสด้าจะแก้ปัญหาการผลิตยังไงหนอ
เห็นว่ามาสด้า3กำลังการผลิตทำได้สูงสุดละ
ไหนจะมาสด้า2อีกถ้าเปิดตัวขายแล้วขายดีแบบมาสด้า3จะต้องตุนรถเท่าไหร่ถึงจะพร้อมเปิดตัวและส่งมอบรถได้แบบไม่มีปัญหา เพราะมาสด้า2ต้องส่งนอกด้วยส่วนนึง ขายไทยส่วนนึง  ไม่ทราบว่ายังแชร์โรงงานกะฟร์อดอยู่ไหมครับ

รถขายดีแล้วอย่าลืมกลับมามองศูนย์บริการด้วยนะครับ ผลิตช่างให้เก่งทันยอดรถที่ขายด้วยนะ
เอาใจช่วย  ;D

ออฟไลน์ recycleman

วีโก้เล่นโปรได้ใจผู้ที่ซื้อรถใช้ทำมาหากินได้มากเลยครับ ลดกันเป็นแสนแถมนู้นนี่นั้นอีก คนที่ซื้อรถมาใช้งานจริงๆไม่ต้องคิดไรมากมายเลย

ยี่ห้อก็ไว้ใจได้มากที่สุดแถมราคายั่วยวนขนาดนี้จะตกรุ่นไม่ตกรุ่นไม่ใช่ประเด็นเลย

ออฟไลน์ Marverick

Teana เป็นอะไร ยอดขายตกวูป ไปเลย

แต่ ผมก็เห็นด้วยนะ คือ  ภาพลักษณ์ มันสวยไม่สู้ J32 เลย 

คนที่ซื้อ J32 ส่วนใหญ่จะเป็นผู้ใหญ่ เล่นภาพลักษณ์  หรู หรา 

ภายในนั่งสบาย         กลับกันมาเป็นตัว J33  มันดูเหมือนซิลฟี่กลายร่าง   ภายในนั่งไม่สบายขึ้น

ผมชอบนะครับสำหรับL33 แต่เคยมีประสบการณ์แย่ๆกับศูนย์นิสสัน มันไม่ได้เป็นเคสเลวร้ายอะไรหรอก จำนวนเงินก็ไม่ได้มากมาย
และได้ยินเสียงบ่นจากคนรู้จักในจังหวัดที่ผมอยู่เรื่องบริการหลังการขาย การเคลม
สรุป ผมคิดว่าศูนย์บริการ มีผลอย่างมากนะครับสำหรับการตัดสินใจเลือกซื้อรถ

ออฟไลน์ ariazero

โห ECO - D Segment พี่่โต เอาไปหมดเรยอ่า

อยากมอบเพลง - "ที่หนึ่งไม่ไหว" ให้ Honda... ที่ 2 เยอะจัง

Teana ยิ่งขายยิ่งลดลงแฮะ =_="

Isuzu เก่งจัง มีแค่ 2 Segment เอง แบบ Standard แรงดีไม่มีตก

เดียวๆ นะครับ MG-6 คือไม่เกี่ยวใช่ปะ (หรือว่าเขายังขายไม่ออกเลย *w*;?)
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ยังไม่มีฐานข้อมูลยอดขายจาก MG เลยครับผม

ออฟไลน์ lufy

พี่โตนี่เค้าเจ้าตลาดจริงๆนะเนี่ยะ
เซเลริโอก้อไปได้เรื่อยๆ ไม่ได้น่าเชื่อ  :o

ออฟไลน์ Chris Evn

Vios มีโปรไรมั่ง ทำไมขายดีจัง ทั้งๆที่รถไม่เห็นน่าซื้อเลย

ออฟไลน์ ab4u

Vios มีโปรไรมั่ง ทำไมขายดีจัง ทั้งๆที่รถไม่เห็นน่าซื้อเลย

ต้องลองไปพูดกับเซลพี่โตครับ
ส่วนลด ของแถม เพียบ +ป.1ด้วยทุกกรณี
นำเงินไป 1แสน ดาวน์ได้หมด

บางค่ายไม่แถมเลย ป.1 จ่ายเองอีก
นำเงินไป 1แสน ดาวน์ได้ประมาณ 70000 เท่านั้น

;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Pat.Lee

D-Seg Accord ที่ 1 หนิครับ

ออฟไลน์ balliblue

โห ECO - D Segment พี่่โต เอาไปหมดเรยอ่า

อยากมอบเพลง - "ที่หนึ่งไม่ไหว" ให้ Honda... ที่ 2 เยอะจัง

Teana ยิ่งขายยิ่งลดลงแฮะ =_="

Isuzu เก่งจัง มีแค่ 2 Segment เอง แบบ Standard แรงดีไม่มีตก

เดียวๆ นะครับ MG-6 คือไม่เกี่ยวใช่ปะ (หรือว่าเขายังขายไม่ออกเลย *w*;?)
accord นำนิครับ d segment camry พ่ายไปเยอะ ยอดขายรอบนี้ออกมา ดูท่าวีออส โปรจะแรงจริง ขนาดรถไม่มีอะไรเทียบคู่แข่งได้ดลยนะเนี่ย
teana รุ่นนี้ยิ่งมองยิ่งไม่สวยครับ ไม่เเปลกที่เข็นไม่ขึ้น
crv พ่ายรอบนี้ ผมคิดว่าเป็นเพราะไม่ผลิตเพราะจะ minor แล้วมากกว่า
น่าแปลกใจที่ brio amaze ยอดกระเตื้องขึ่นมาจากท้ายตาราง

ออฟไลน์ ab4u

D-Seg Accord ที่ 1 หนิครับ

ถ้าผมมีตังมากพอที่จะซื้อ ACCORD หรือ CAMRY แล้ว
(ราคามันซื้อวีออสได้ 2 คันนะ)
เรื่องอื่นคงไม่สนใจแล้ว
และคงซื้อ ACCORD มาใช้ครับ