ผู้เขียน หัวข้อ: Civic FB เกิดอุบัติเหตุมา ควรจะขายซากหรือซ่อมดีครับ  (อ่าน 18589 ครั้ง)

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
สวัสดีเพื่อนสมาชิก HLM ทุกคนครับ ขอรบกวนเพื่อนๆ ช่วยแสดงความคิดเห็นต่อสภาพรถหน่อยครับ

ว่าควรจะขายซากหรือว่าซ่อมดีครับ ทางศูนย์ได้ประเมินว่าหากซ่อม รถจะดีได้แค่ไม่ถึง 30% ของรถเดิม แนะนำให้ขายซากดีกว่า

(ซึ่งผมว่ามันแอบเยอะไปนิด กลัวว่าเค้าไม่อยากซ่อมให้มากกว่า เลยมาขอแรงเพื่อนๆช่วยประเมินด้วยครับ) 

แต่ตัวรถยังติดไฟแนนซ์อยู่ เมื่อบวกลบกันแล้วขาดทุนเยอะครับ แต่ถ้ามันไม่ไหวจริงๆก็ต้องขายซากครับ

เลยอยากจะขอความคิดเห็นจากสมาชิกดูครับ ควรจะขายซากดีหรือไม่

ถ้าหากไม่ขายซาก การซ่อมมันจะพอถึง 70-80% ของรถเดิมได้หรือไม่

ขอบคุณมากๆครับ

• *
1

• *
2

• *
3

• *
4

• *
5

• *
6

• *
7

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
เครื่องปกติ แต่โดนเสาเอเข้าไป ผมว่าซ่อมแล้วได้แค่ 30% น้อยไปนะ อย่างต่ำมันน่าจะได้ซัก 70% ถ้าซ่อมมาแล้วเอามาวิ่งแค่ในเมือง ความเร็วไม่เกิน 100 ยังใช้งานได้อีกหลายปี แต่ต้องพึงระวังไว้ตลอดว่า อย่าอัด รถพร้อมจะเสียบาลานซ์ได้ทุกเมื่อ

ผมแนะนำอย่างนี้แล้วกัน ถ้าการเงินไม่มีปัญหา เปลี่ยนใหม่เป็นทางเลือกที่ดี แต่ถ้าไม่ไหวซ่อมมาใช้งานได้แต่ต้องระวัง (ซึ่งไม่มีความสุขหรอก) หรืออีกทางก็ไปจับมือ 2รุ่นเดียวกันนี้ เพราะราคามือ2 ไม่แรงมาก

ออฟไลน์ koruru

ซ่อมครับ แล้วเอามาใช้สักพักแล้วขายจะได้ราคากว่าครับ ;D

ออฟไลน์ H3T

Re: Civic FB เกิดอุบัติเหตุมา ควรจะขายซากหรือซ่อมดีครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 23:26:37 »
 ใจของ จขกท อยากให้ซ่อม ถูกมั๊ย
 แต่ประกันจะขอคืนทุน

โดยปกติ
   - ถ้าความเสียหายไม่ได้โดนด้านหน้า ซึ่งเครื่องยนต์และเกียร์เสียหาย ประกันไม่ยอมคืนซากหรอกครับ ซึ่งถ้าตามรูป ผมอยากให้ประกันเป็นคนบอกให้ชัดเจนนะว่าจะรับคืนทุน ส่วนตัวผมว่าประกันไม่ให้ครับ

- คนส่วนใหญ่ที่เป็นเจ้าของรถอยากจะให้ประกันคืนทุนนะครับ ได้เงินเร็ว จบเร็ว ไม่เสียเวลา ปวดหัวตามเรื่องซ่อม และซ่อมกลับมาแล้วก็ไม่ 100% ใช้ไปจิตตกเปล่าๆ

- ส่วนถ้าคิดว่าจะซ่อมก่อนแล้วขายต่อ บอกได้เลย อย่าครับ รถสภาพดีๆไม่มีชนราคาร่วงกันระนาว เจอเช็คประวัติอุบัติเหตุกับประกันได้แบบนี้ ราคาไม่อยากจะคิด

ออฟไลน์ Devil13

Re: Civic FB เกิดอุบัติเหตุมา ควรจะขายซากหรือซ่อมดีครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 23:27:32 »
เท่าที่ผมเคยคุยกับหลายๆศูนย์ รถฮอนด้า ถ้าห้องเครื่องไม่เสียหายเค้าจะแนะนำให้ซ่อมครับ

ผมว่าซ่อมเถอะครับ มันได้ไม่ 100 % แต่ก็เกิน 30 แน่นอน  ผมว่าคงฟื้นมาได้ 70-80% หาศูนย์ใหญ่ๆที่มีฝีมือหน่อย  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2014, 23:33:03 โดย Devil13 »

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 23:35:38 »
ซ่อมครับ ก็มีหลักๆตรงเสาเอกับประตู ก็น่าจะกลับมาได้แต่คงได้70-80%เป็นอย่างต่ำครับ ซึ่งซ่อมมเสร็จแล้วอาจจะขับดีสู้เดิมไม่ได้ ถ้ารับไได้ก็ใช้ไปรับไม่ได้ค่อยขายทิ้งครับ

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 23:43:07 »
ไม่ทราบไปโดนอะไรมาหรอครับพอบอกได้ไหม
เดาว่าหมุนฟาดเสาไฟฟ้ารึเปล้่า

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 23:45:07 »
รถทำประกันชั้น 1 ไว้ครับผม ส่วนการเงินมีปัญหาบ้างครับ ค่อนข้างกระทบพอสมควร

ใจผมที่คิดตอนนี้คือ

1. คืนทุนประกัน ได้เงินทุนประกันมาล้างไฟแนนซ์ แล้วนำเงินที่เหลือมาดาว์นคันใหม่  

2. คืนทุนประกัน ได้เงินทุนประกันมาล้างไฟแนนซ์ แล้วนำเงินที่เหลือมาดาว์น Civic FB มือสอง รุ่นเดิม ปีเดิม ไมล์ไกล้เคียงคันเดิม
แต่ผมแอบกลัวเรื่องดอกเบี้ยครับ ผมไม่มีความรู้ด้านดอกเบี้ยรถมือสองเลยครับ

3. ซ่อมใช้ต่อ เสี่ยงดวงกันไป ว่าจะออกมาดีหรือไม่ดี ส่วนตัวเป็นคนขับรถเร็วพอประมาณ แต่ถ้าหากซ่อมแล้วได้ซัก 80% ของรถเดิมก็พอทำใจครับ

4. ซ่อมเสร็จ ขายต่อเลย แต่วิธีการนี้เสี่ยงครับ ราคาอาจจะได้ต่ำกว่าทุนประกัน

ตอนนี้เครียดมากครับ หลายอย่างตีกันในหัวหมด ส่วนตัวอยากซ่อมครับ แต่ก็เสี่ยงเหลือเกิน
เพราะสถานะการเงินไม่ฝืดเคืองมาก แต่ถ้าต้องซื้อรถคันใหม่ จะทำให้การใช้จ่ายในปัจจุบันฝืดขึ้นพอใช้ได้
และสภาพรถมันก็ค่อนข้างเละพอสมควรครับ พวกช่องว่างตามขอบประตู ตามฝากระโปรงท้าย ในส่วนที่ไม่ได้ชน มันผิดรูปไปเลย คือช่องว่างมันไม่สม่ำเสมอกันครับ

บวกกับฝ่ายประกันที่ศูนย์บอกว่าเคยเจอเคสลักษณะนี้ ซ่อมแล้วไม่ได้ดีขึ้นมาก เค้าประเมินว่าราวๆ 30% ของรถเดิม แนะนำให้คืนซากเอาทุนประกัน ผมเลยคิดหนักมากครับ

ออฟไลน์ trumpetx

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 23:45:53 »
ผมว่าเกิน 30% อาจจะถึง 70% ห้องเครื่องยังปกติดี ส่วนตัวถัง ถ้าเคาะแล้วสภาพภายนอกเหมือนเดิมจริง แต่ช้างในต้องมีอะไรแปลกๆแน่

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 23:48:18 »
ไม่ทราบไปโดนอะไรมาหรอครับพอบอกได้ไหม
เดาว่าหมุนฟาดเสาไฟฟ้ารึเปล้่า

เสาไฟฟ้าและเพิงหน้าบ้านครับ

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 23:49:13 »
สภาพภายในครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 23:59:54 »
โดนคล้ายๆกันครับ แต่ของผมจะมาแถวๆ เกือบถึง เสาB  แล้วก็กระจกหน้าแตก   (สรุปว่า ของผมโดนแรงกว่า จขกท. นิดหน่อย แหะๆ)

ซ่อมแล้ว ตอนนี้ก็ขับได้ปกติครับ แต่เก็บเสียงแย่ลงนิดหน่อย  สภาพก็ประมาณ 80% 

ถามว่าขับเร็วได้ไหม  ไม่แน่ใจ (บอกตรงๆ ตั้งแต่ไปฟาดมา ก็ไม่ค่อยอยากขับเร็วแล้วครับ กลัวตาย -.-) 

แต่ใช้งานประจำวันได้เหมือนเดิมแน่นอนแหละครับ ไม่ต้องห่วง  ถ้าการเงินมีปัญหา ก็ยิ่งไม่จำเป็นต้องไปซื้อใหม่

ออฟไลน์ Destiny_gun

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 00:14:49 »
ส่วนตัวผมใช้รถกระบะที่เคยชนเสาไฟฟ้ามา กับของป้าที่เคยไปซื้อรถคว่ำมา ไปประมูลรถมาดันโดนย้อมแมว ฝนตกน้ำรั่วเข้าทางหลังคา

เป็นผม ผมคืนซากนะ อยากบอกว่าดึงตัวถังแล้วบางจุดพวกรูน็อตมันเสียรูป แล้วเวลาหาอะไหล่มาใส่ มันใส่ไม่ได้ต้องโมดิฟายกันปวดหัว อ่อ ลืมไป แถมศูนย์เบี้ยว อันนี้แก้ให้วิ่งตรงได้ แต่เวลาขับตาม ดูเหมือนรถไม่สามมัคคีดันยังไงไม่รู้ อันหลังไม่ได้เจอมากับตัวแต่เจอกับTaxi

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 00:41:54 »
ไม่คว่ำใช่ไหมครับ ถ้าไม่คว่ำหงายเก๋ง ก็ซ่อมครับ เพราะเครื่องและเกียร์ยังโอเค

ถ้าคว่ำ อย่าเสี่ยงซ่อม เพราะมันไม่จบ

จากที่เห็น
เปลี่ยนโครงหลังคา ซ่อมไฟหน้า-ท้าย เก็บงาน อื่นๆ น่าจะอยู่ที่ 3 แสน คงไม่เกิน 80 เปอร์ ของทุนประกันนะครับถ

ถ้าค่าซ่อมเกิน 80 เปอร์ ของทุนประกัน
ก็เลือกเอาว่าจะเอาเงินค่าซ่อมแล้วไปซ่อมเอง
หรือจะเอาทุนประกันคืน

ส่วนคดีความอื่นๆ ประกันจ่ายหมด น่าจะโอเคนะครับ

--------

ปี 2011 FD คันเก่าผม คว่ำหงายเก๋ง คันที่ถูกกล่าวถึงในรีวิว
(ปัญหาของซีวิคคือมันร่อน เบรคเอาไม่อยู่ นับตั้งแต่ตอนนั้น ผมสัญญากับตัวเองว่าต่อไปในอนาคตผมจะไม่ซื้อซีวิคอีกเลย)

ประกันผมมีแค่ ป.2 +
คือชื่อมันดูดี แต่มันไม่ใช่ ป.1 โดนคนขายประกันหลอกว่าเหมือน ป.1

อู่ตีค่าซ่อมประมาณ 7 แสน ประกันตีค่าซ่อมแค่ 9 หมื่น
ที่เหลือใครจะจ่าย ถ้าไม่ใช่เรา

สุดท้าย
ผมเลือกเอาเงินซ่อม 9 หมื่น แล้วไปซ่อมเอง
แต่ผมไม่ซ่อมครับ ขายซากได้ 3 แสน แล้วเอาเงินค่าซ่อม 9 หมื่น พร้อมกับคืนเบี้ยประกันส่วนที่เหลือ อีก 4 พัน

ได้เงิน 4 แสน ไปดาวน์คันใหม่
แต่ก็จ่ายอันอื่นเยอะมาก หมดตรูดเลยยย...
ตอนนี้ขับรถ จับพวงมาลัย ผมจะไหว้และภาวนาถึงหลวงพ่อเงินครับ

ออนไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 00:54:32 »
ดูจากรูปรถแล้ว คิดคล้ายๆ จขกท. ที่ว่า ร่องและขอบต่างๆ มันเสียรูปไปแล้ว

หลังจากซ่อม ที่ว่าไม่เหมือนเดิมนั้น ไม่เหมือนเดิมประมาณไหน เราจะรับได้หรือไม่

ถ้ารับได้ก็โชคดีไป แต่ถ้ารับไม่ได้ก็ต้องขาย เผลอๆ คืนทุนยังได้เงินเยอะกว่าขายทิ้ง

เป็นผม คืนทุนครับ ไม่เสี่ยงครับ

ออฟไลน์ mcmctk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 01:06:03 »
ซ่อมดีกว่าคับ รถยังดีที่ไม่ได้คว่ำแบบยับเลยหาศูนย์ที่โอเคคงฟื้นได้มากแน่คับ

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 01:11:48 »
เคยชนมาเช่นกันครับ Case นี้ ถ้าเครื่องกับเกียร์อยู่ ไงก็ซ่อมครับ ประกันเค้าจะใช้วิธีที่เค้า Save ที่สุด เพื่อนผม Fb เช่นกัน พลิดคว่ำตกดอยนางแก้ว สภาพแย่กว่านี้ ตอนนี้ซ่อมออกมา ใช้งานก็ด่ครับ ประมาณ 80%

ออฟไลน์ Godzilla2005

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 01:30:45 »
อ่านกระทู้ของเจ้าของกท นึกว่าเสียหายเยอะ  ดูรุปแล้ว นิดเดียวเอง ซ่อมไปเลย

มีประกันชั้น 1 เราไม่ต้องเสียค่าซ่อมอยู่แล้วนี่น่า ค่าซ่อมก็เปลียน ประตูใหม่ ฝาท้าย ที่เหลือ แรงช่างซ่อมเคาะ ดัด เอา

ซ่อมเสร็จ คงมีปัญหา เปิดปิดประตู ติดขัด มั้งนะ

คคหส่วนตัวล้วนๆ ผิดพลาดขออภัย

ออฟไลน์ sajilki

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 02:23:36 »
ถ้าเขายอมคืนก็คืน ถ้าเขาไม่ให้คืนก็ซ่อมใช้ไปยาวๆ

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 07:05:31 »
ดูสภาพแล้วเสียหายไม่หนักครับ  ส่วนเรื่องศูนย์จะเปลี่ยนไหม? ผมคิดว่าไม่น่าจะขนาดนั้นครับ ถ้าประกันยอมซ่อมจนเสร็จผมว่าใช้ต่อได้สบายๆเลยครับ

ออฟไลน์ Dozeda

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 07:22:56 »
ขอนอกเรื่องนิดนึงคับ คือถ้าสมมุติว่าเราขายซากขอคืนทุนประกัน รถคันนี้จะเป็นยังงัยต่อไป จุดต่อไปของมันจะไปอยู่ตรงไหน? มีเตนท์มารับซื้อต่อ ซ่อมแล้วขาย? ประมาณนี้ป่าวคับ

ออฟไลน์ ab4u

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 07:23:39 »
ชนแบบนี้ ตัวถังมันบิดไปแล้ว

(ดูจากประตูอีกฝั่ง มันห่างออกนิดนึง และฝากระโปรงที่เผยอขึ้นมา)

ดึงคืนก็ไม่เต็ม 100

แม้ว่าจะซ่อมอู่ชาวบ้านทั่วไป รับรอง ราคาซ่อมทะลุแสนแน่ๆ

ถ้าซ่อมศูนย์ก็มากกว่านั้น

เพราะเคยชนแบบนี้ครับ

แต่ถ้าซ่อม ก็แล้วแต่ครับ เพราะประกันจ่าย

ใช้ไปอีกพัก พอเริ่มมีตังค่อยขาย เอาคันใหม่

ออฟไลน์ zuntos

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 07:36:15 »
ขอนอกเรื่องนิดนึงคับ คือถ้าสมมุติว่าเราขายซากขอคืนทุนประกัน รถคันนี้จะเป็นยังงัยต่อไป จุดต่อไปของมันจะไปอยู่ตรงไหน? มีเตนท์มารับซื้อต่อ ซ่อมแล้วขาย? ประมาณนี้ป่าวคับ

บริษัทประกันจะเก็บไว้รวบรวมซากรถไว้หลายๆคันแล้วเปิดประมูลครับ