ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ความคิดทุกท่านครับ  (อ่าน 14860 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
อยากรู้ความคิดทุกท่านครับ
« เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 19:22:41 »
อยากรู้ว่าพี่ๆ ทุกคน

1. ใช้รถรุ่นอะไร
2. เพราะอะไรถึงใช้รุ่นนี้ (เหตุผลจริงๆ นะครับ ถึงเป็นเรื่องเงินก็ไม่ต้องอาย เปิดใจเลย)
3. ใช้ดีมั้ยครับ ใช่รถในฝันรึเปล่า ถ้าไม่ใช่เวลาเห็นรถที่เราชอบรู้สึกยังไง
4. แต่งอะไรไปบ้างครับ กะจะใช้ไปอีกนานแค่ไหน

ขอบคุณครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากรู้ความคิดทุกท่านครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 19:32:03 »
1. ฮอนด้า แอกคอร์ด G8 2.4EL ไม่เน
2. รถสวย และ มีของพอดี (แต่สุดท้ายก็ต้องรอฤกษ์ไปครึ่งเดือน)
3. ประหยัดดี อะไหล่บางชิ้นเปราะเกิน รถในฝันไหม ไม่ใช่ ยังเปลี่ยนไปเรื่อย
4. เปลี่ยนไฟหรี่และไฟสูง แทบไม่ได้แต่งอะไรนัก ส่วนระยะเวลาการใช้ก็คงอีกไม่นานแล้วเพราะตอนนี้กำลังดูรถใหม่อยู่ ไม่รู้ว่าใน motor expo จะมีอะไรน่าสนใจไหม

ออฟไลน์ CHANOM

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 19:37:35 »
ขอบคุณสำหรับคำถามนะครับ ส่วนตัวคิดว่า..
เอ๊ย! ไม่ได้ประกวดนางงามนี้หว่า  ;D

1. Mercedes-Benz A180 cdi ปี 2007 ครับ

2. ตอนซื้อรถคันนี้ เรายังขับรถไม่ได้
แต่ตอนนั้นคุณแม่อยากได้รถขนาดเล็ก (เผื่อตอนเราเริ่มขับรถ)
แต่อยากได้ที่แข็งแรง เพราะคุณแม่เคยขับ Honda คว่ำจนรถพังไปคันนึง

ตอนนั้นลังเลระหว่าง VW Beetle กับ Mini ครับ
แต่ท่ี่เลือกคันนี้ เพราะคุณแม่ถอย C220 cdi ออกมา แล้วชอบเครื่องดีเซลมาก
และตอนนั้น BMW ยังไม่ออกรถขนาดเล็กเครื่องดีเซลออกมา มีแค่ A-Class นี้แหละ
แถมตอนนั้นรุ่นนี้มีส่วนลดเกือบครึ่งล้าน กลายเป็นราคาสบายกระเป๋าที่สุดครับ

3. ค่อนข้างงอแงถ้าเทียบกับ  MB รุ่นอื่นๆ แต่ก็ถือว่าประทับใจครับ
ขับง่ายสำหรับมือใหม่อย่างเรา ประหยัดน้ำมัน ดีต่อกระเป๋าเงินนักศึกษา
รูปร่างน่ารัก ดูโดดเด่น แม้ว่าจะเห็นแฝดคนละฝาอย่าง Jazz อยู่เต็มเมืองก็ตาม

4. ตอนนี้ยังไม่ได้ทำอะไรครับ นอกจากตุ๊กตา Rilakkuma และของมรุ๊งมริ๊งรอบคัน
แต่กะว่าปลายปีนี้ จะเอารถไป wrap สีแดง หลังคาดำ
พร้อมกับ wrap ข้างใน และ ทำนู้นทำนี้อีกนิดหน่อย
คงใช้ไปอีกนานจนกว่าจะเรียนจบ มีเงินซื้อรถใหม่เองเลยครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2014, 19:40:21 โดย CHANOM »
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 19:46:19 »
1. Corolla Altis 1.6G VVTi 2010 ก่อนไมเนอครับ
2. ใช้เพราะมีงบเท่านี้ครับ 55 ชอบรถทนถึก ไม่จุกจิก หาของแต่งง่าย(ถ้ามีปัญญาแต่งนะ) ศูนย์ใกล้บ้าน
3. ใช้ดีพอสมควรครับ แต่ไม่ใช่รถในฝันแน่ๆ
4. เปลี่ยนไฟหน้าเป็น Osram Coolblue intense ใส่ไฟตัดหมอกหน้า ล้อ17นิ้วของ TRD
    เครื่องเสียงใส่จอ DVD และสคัฟเพลทเรืองแสง ใช้ต่อนานมั๊ยก็ถ้าอีก 2 ปีไม่มีภาระครอบครัว (หาเมียไม่ได้)
    ก็อาจไปเล่น premium compact, d-segment ตัว top สักรุ่น หรือถ้าได้แต่งงานมีครอบครัว ก็ใช้คันนี้ต่อ อาจเอาเงินไปลงบ้านแทน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 19:48:30 »
Mazda Fighter

2. เพราะอะไรถึงใช้รุ่นนี้
เพราะมรดกตกทอดครับ โดนบังคับใช้ทั้งที่ใจตอนนั้นชอบมอเตอร์ไซต์บิ๊กไบค์ ตอนนั้นถ้าเอากระบะขาย ให้ผมซื้อเองอาจจะซื้อ ER6N

3. ใช้ดีมั้ยครับ ใช่รถในฝันรึเปล่า ถ้าไม่ใช่เวลาเห็นรถที่เราชอบรู้สึกยังไง
ตอนแรกไม่ได้หวังอะไรไว้มาก แต่พอใช้ไปมันรถที่ทรงตัว  แรงพอสมควร   และด้วยความอยากรู้อยากเห็นเลยไปเข้าเว็บคลับก็ได้แนวทางแต่งรถออกมาอีกมากมาย
เลยแต่งแบบที่ตนเองชอบ ตอนนี้ถ้าอยากปล่อยมันก็ลำบากเพราะรถหลายปีแต่ก็ไม่รีบใช้รถใหม่  ตอนนี้พอใจมาก

รถใหม่อยากได้เก๋ง M/T ช่วงล่างดีเพราะลงใต้บ่อย  แอบเหล่มาสด้า2Diesel   

4. แต่งอะไรไปบ้างครับ กะจะใช้ไปอีกนานแค่ไหน
แคมชาร์ฟ
ปั๊ม11มิล
หม้อน้ำ
ใบหน้าเทอร์โบ
ท่อไอดี-ไอเสีย
อินเตอร์คูลเลอร์
โช้ค
แม็กเคยใส่16  แล้วถอดออกกลับมาใส่ลายเดิมติดรถ    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2014, 22:16:11 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ mikhail

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 19:58:07 »
1. BMW 528i F10

2. คุณพ่อซื้อให้ครับ

3. ใช้ดีครับ เป็นรถที่เกือบจะเป็นรถในฝันครับ
    รถในฝันจริงๆคือ BMW Series 7 ครับ เวลาเห็นทีไรมักจะมองตามแบบคอเอี้ยวเลย มันดูมีพลังงานบางอย่างจากรุ่นนั้น

4. ไม่ได้แต่งอะไรเลยครับ
    ว่าจะใช้ไปเรื่อยๆมากกว่า 5 ปีแน่ๆครับ หรือไม่ก็รอคุณพ่อซื้อคันใหม่ให้
BMW 535i '16
BMW 528i '14
Honda Accord V6 3.5 L VCM '10

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 20:03:31 »
1. เอาคันที่ผมขับประจำนะคับ 525d F10, G8 2.4, G9 2.0

2. 525d ชอบสมรรถนะและตอนนั้นบ้าดีเซลคับ G8 2.4 อันนี้รถที่บ้านแต่เอามาใช้บ่อยอยู่คับส่วน G9 2.0 ชอบทรงรถคับสวยๆ
แล้วก้ได้เวลาเปลี่ยนคันเก่า G7 พอดี

3. ก้ใช่ในบางส่วนไม่ใช่ในบางส่วน รถในฝันแน่นอนคับอยากได้Supercar ซักคัน ใช้ดีมั้ย 525d ก้ดีคับขับมันพอสมควรสไตล์บีเอมแต่ผมเบื่อการดึงแบบดีเซลละคับดีที่ได้เกียร์ฉลาดมากมาช่วยไว้โดยรวม 8.5/10 เพราะราคาแพงไปคับไม่ค่อยคุ้มแต่ก้ประหยัดน้ำมันมากนะคับ ส่วน G8 2.4 เป็นรถที่ใช้ได้แต่ผมว่าช่วงล่างโยนไปหน่อยพวงมาลัยน้ำหนักมากกว่า G9 ผมเริ่มชอบเบาๆมากกว่า. เบรคไม่ค่อยดีคับ ทางไกลโอเคแต่ในเมืองซดคับผมให้ 7.5/10 ส่วน G9 รถไม่แรงมากเพราะเครื่อง 2.0ชอบน้ำหนักพวงมาลัยขับสบายมากแต่ช่วงล่างกระเด้งใช้ได้เลย ภายในสวยดีเบรคดีกว่า G8 เติม E85 ได้ คุ้มค่าคับ ผมให้ 9/10 ที่ให้คะแนนเยอะกว่า 525d เพราะราคามันต่างกันมากจนไม่รู้จะเอาสมรรถนะที่ดีกว่าตรงไหนถึงจะมากพอกับเงิน2.5 ล้านที่ต่างกัน

4. 525d มีชุดแต่งมาแล้วไม่ได้ทำอะไรคับ G8 มี Skirt Modulo รอบคันแค่นั้น G9 มีModulo รอบคันแต่ก้อปนะคับที่คิดไว้น่าจะเปลี่ยนล้อกับคันนี้ ส่วนใช้อีกกี่ปี 525d นี่อย่างน้อยอีก 4ปีแน่เพราะกะจะใช้รวม 6-7ปี G8 คงอีกปีเดียวอย่างมาก G9 น่าจะอีก 4ปีกว่าๆไม่ก้5 คับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 20:17:45 »
1. saab 93ss 2.0T(ใช้บ่อย)
2. ชอบ  (ไม่มากเท่า 9000..ใช้รอ 9000คันที่รอ)
3. ใช้ดี  ขับสนุก  ไม่ใช่ ในฝัน  อยากได้สุดตอนนี้  saab 9000 aero  มือสองสีเดิม มือเดียว มีบุคฯพร้อม...
4.  ไม่แต่ง เดิม ๆ ก็เหลือ ๆ...

ออฟไลน์ Ponthakorn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 20:55:46 »
1. ใช้ทุกวัน vios ตัว S 2003 สองคัน
2. ส่วนใหญ่ผมใช้ชีวิตอยู่แถวกรุงเทพมันมุดดีมากๆถึกทนสุดๆ
3. ใช้ดีมากครับ ไม่ใช่รถในฝันรถในฝัน IDX เท่านั้น
4. คันแรกเดิมๆติดแก๊ส ส่วนคันที่สอง ค้ำบน แม็ก 15 กว้าง 8 โช๊ค vios turbo หลักๆมีเท่านี้ปลีกย่อยอีกเยอะ

ออฟไลน์ bluelawn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 20:58:04 »
เอาคันโปรดสุดลักุนนะครับ :D

1. Audi tts ครับ
2. คุณพ่อซื้อไห้ครับใช้ด้วยกัน , ชอบที่สุดในงบไม่เกิน 2.5ล้าน ( มือสอง) , แรงพอตัว หรูพอได้
3. ดีครับ แรง เกาะ สนุก สาวเหล่  ;D  อะไหล่แพงไปนิดด ศูนย์มีน้อยไม่ใช่ปัญหา ผมเข้าอู่นอกครับ ก็หนึงในรถในฝันครับ
4. พิ่ง wrap ส้มไป , ใส่ bodykit caractere ว่าจะทำ stage 1ต่อครับ  :)

ออฟไลน์ supawit

• Jr. Member
  • **
  • KIA picanto K1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 21:07:40 »
1. new city SV 2014 สีแดง / kia picanto k1 2011
2. ออฟชั่นโอเคมาก ชอบสีแดงของฮอนด้า   ราคาพอสู้ไหวครับ / อยากได้รถเล็กๆๆไว้ใช้ในเมือง
3. รถในฝัน ยังเป็น 520d E60 ตาเหยียวตลอดกาลของผม สวยมากกกแต่งดีๆๆ แล้วจะรักมากกก
4. ใส่แค่สปอย์เลอท้ายแบบแนบกระโปรงหลัง กับ กันสาด สครับแพลต บลาๆๆ ไม่ค่อยแต่งอ่ะครับ ดูเดิมๆๆสวยแล้ว / ติดสติกเกอร์ คาดดำ กลางรถยาวจนถึงท้าย  หลังคาดำเงา  ติดไฟตัดหมอก ใส่กุญแจรีโมต ทำเครื่องเสียงนิดหน่อย ^^
"96 BENZ W124 E280 code C
"07 TOYOTA vigo prerunner E
"11 KIA picanto SE
"14 HONDA city SV
"16 HONDA HR-V E

ออฟไลน์ ToRo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 21:10:08 »
1. Ford Ranger T6
2. ใช้ทำมาหากิน+สวยสุดในหมู่กระบะครับ
3. ใช้ดีครับชอบมาก เเต่ไม่ใช่รถในฝัน
รถในฝันคือseries5 F10 เจอทีไรมองเหลียวหลังทุกที :D
4. ไม่เเต่งอะไรเลยครับ กะใช้ยาวไปสัก9ปี

ออฟไลน์ dazetos

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 21:10:56 »
MB A250 amg (W176 MY2014)

2. เพราะอะไรถึงใช้รุ่นนี้ (เหตุผลจริงๆ นะครับ ถึงเป็นเรื่องเงินก็ไม่ต้องอาย เปิดใจเลย)
ตอนแรกจะออก Accord G8 JP แต่รถหมด ไปดู Camry ACV50 เซลล์ก็ดันหยิ่ง
จังหวะ CRV G4 เปิดตัวพอดี จะจองอยู่แล้ว แต่เซลล์ไม่ให้ Test Drive จริงๆ ต้องบอกว่าไม่มีใครเข้ามาดูแลเลยจะดีกว่า หันไปหาใครก็เดินหนีหมด
ไปดู BMW เพราะสนใจ E90 ที่กำลังโล๊ะของ แต่กลับชอบ F30 มากกว่า ประทับใจบริการด้วย กลับมาบ้านระหว่างตัดสินใจ
A Class เปิดตัว ลองไปดู (ดูแต่โบว์ชัวร์) จองไปแบบงงๆ รอรถแบบงงๆ อยู่ 15 เดือน 555 เหตุผลคงเป็น "อารมณ์" ล้วนๆครับ

ชอบ ถูกใจ รักเลยล่ะ ชอบรถเล็กแต่แรงพอตัวเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว ยังไม่ใช่รถในฝันครับ เวลาเห็นรถในฝันก็มองตามจนลับสายตาครับ แล้วคิดในใจ "สักวัน"  ;D

ไม่ได้แต่งครับ แต่สั่ง Option เพิ่มไปนิดหน่อย ใช้อีกอย่างน้อย 5 ปีครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 21:17:06 »
1 Isuzu D-Max Spacecab SLX 2.5 ปี2007
2 อยากได้รถสักคันมาใช้แทนคันเก่าที่บ้าน ต้องเอนกประสงค์เลยจบที่รถกระบะแต่ต้อง ขับดี กินน้ำมันไม่ดุ ภายนอกสวย ภายในขอให้ใกล้เคียงรถเก๋งที่สุด ทนทาน ศูนย์บริการดี ก็เลยจบที่คันนี้
3ใช้ดี ประหยัดน้ำมัน แรงพอใช้ได้ นุ่มนวลเกาะถนนกลางๆเมื่อเทียบกับรถแบบเดียวกันในบุคนั้น  ความทนแม้จะสู้พวกรถรุ่นเก่ากว่านี้ไม่ได้แต่ก็ยังไม่จุกจิกมากนักบวกกับศูนย์บริการดี ใช่รถในฝันมั้ยก็ยังไม่ใช่ รถในฝันผมคิอgt-r,evo,impreza wrx sti,porscheทุกรุ่น
4แต่งแค่แผงกันสาด กันแมลง บันไดข้าง นอกนั้นเดิมสนิทครับ คงจะใช้กันอีกยาวๆเลยไม่คิดขายเพราะตัวรถยังดีอยู่คงจะมีแต่ซื้อเพิ่มอย่างเดียวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2014, 11:45:26 โดย Highway Star »

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 21:21:07 »
ก่อนหน้านี้ใช้ Camry ACV30 รุ่นท๊อปเพิ่งจะขายไป ตอนนี้ใช้ Camry Hybrid AHV40 ของบริษัท สลับกับ E300 ของคุณพ่อครับ ส่วนรถที่เอามาแทน ACV30 จอง 525D ไว้ครับ

ตอนนั้นเรียนมหาลัยปี 4 คุณพ่อเกิดอยากจะซื้อรถให้โดยคุณพ่อขอให้เป็น D-Seg เลยเลือก Camry เพราะรู้สึกว่ามันดูโอเคสุด ณ ตอนนั้น

Camry ACV30 2.4Q ใช้มา 11 ปี 2 แสนกว่ากิโล
   เครื่องซีดีเสียตอนปีที่ 3 ซ่อมไปครั้งนึงพอพังอีกก็ไม่ใช้ละ
   หลอดไฟหน้าเสียทั้งสองข้างช่วงปีที่ 7
   O2 Sensor เสียครั้งนึงตอนปีที่ 7 (ไม่รู้ว่าศูนย์ทำเสียรึเปล่าเพราะว่ามันโชว์หลังจากขับออกจากศูนย์ได้ไม่นาน)
   ช่วงล่างเริ่มไปเมื่อปีที่ 8
   ตู้แอร์ทะลุตอนปีที่ 10
   โดยรวมถือว่าโอเคมากตะลุยไปทั่วทุกภาคของประเทศไทย เชียงราย หนองคาย สุรินทร์ ตราด กาญฯ ภูเก็ต ท้ายใหญ่มากใส่ถุงกอล์ฟได้ถึง 5 ใบ ที่นั่งสบายขับยาวๆ ไม่เมื่อย แอร์เย็น ใหม่ๆ ไฟสว่างดี ช่วงล่างใหม่ๆ ซับแรงดีมากจั๊มคอสะพานสบาย เสียแค่เค้าโค้งแล้วรถมันโยนแค่นั้นเอง แต่ก็ไม่ใช่รถในฝันครับ รถในฝันชอบ BMW เดี๋ยวก็ได้ใช้แล้วไม่รู้ว่าจะยังเป็นรถในฝันรึเปล่า

Camry Hybrid AHV40
  แน่นอนครับมันประหยัดน้ำมัน 50 ลิตรขี่ไปถึงเชียงใหม่ กำลังและการขับขี่ดีกว่า ACV30 ชัดเจนครับ สรุปว่าโอเคยกเว้นท้ายรถเล็กไปหน่อย

E300 AMG
 รูปลักษณ์สวยงาม การขับขี่ผมไม่รู้สึกว่าดีกว่า Camry เท่าไหร่ (ผมไม่ยัดโค้งแรงๆ ครับ) ดูหรูหราแต่พอใช้แล้วกลับชอบ Camry Hybrid มากกว่าครับ มีอย่างเดียวที่เจ๋งสุดๆ ไปเลยคือประหยัดน้ำมันสุดๆ กินน้อยแถมกินของถูกอีกต่างหาก

ไม่ได้แต่งอะไรเลยครับ ซื้อมามีแค่ไหนก็ใช้มันแค่นั้นครับ

ออฟไลน์ joe560-4

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 21:23:02 »
เอาคันที่ใช้บ่อยตอนทำงานนะครับ

1 pajero jr ครับ

2 มันเล็กมากๆครับ ขับในเมืองสบายสุดๆ หาที่จอดง่ายมาก

3 ใช้ดีเลยครับ ติดแก็สด้วย วิ่งกิโลละ 1.5 บาท เป็นรถในฝันคันหนึ่งเลยครับ

4 เจ้าของเก่าเค้าแต่งมาส่วนหนึ่งแล้วครับ ส่วนตัวผมก็แต่งเล็กๆน้อยๆเพิ่มเติม คันนี้คิดว่าจะใช้ยาวๆเลยครับ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 21:27:44 »
1. ที่ใช้ประจำมี 2 คันสลับกัน คันหลักคือ E250 CGI W212 ปี 2010 คันรองคือ Jaguar XJ8L ปี 2005

2. ไม่ได้ซื้อรถด้วยเงินตัวเอง, ชอบใช้รถเก๋งลักษณะใหญ่หรือยาว และขับเร็ว
    E250 รับต่อจากแม่ ใช้เป็นหลักเพราะรถใหม่กว่า ยังไม่ต้องซ่อมบำรุงมาก
    XJ8L เป็นรถคุณยาย พอท่านเปลี่ยนรถใหม่ ผมก็ขอเอามาใช้

3. ส่วนตัวผมชอบ Jaguar อยู่แล้ว ตอนนี้ก็เหมือนได้ใช้รถในฝันแล้วล่ะ แต่คันที่อยากได้จริงๆตอนนี้คือ F-type  ::)
    E250 ใช้ดีครับ ประหยัดไม่จุกจิก ขับสบาย มั่นใจทั้งความเร็วต่ำและสูง
    XJ8L ขับสบายเหมือนกัน อัตราเร่งดี ห้องโดยสารเงียบ (แต่สภาพรถไม่ถึงกับ 100% ซ่อมไปเยอะเอาให้ขับได้ปกติ นอกนั้นมีพวกระบบอิเล็คทรอนิคส์ตรงแผงควบคุมกลางเสียบ้างรวนบ้าง ค่อยๆทำไป)

4. รถเดิมๆทั้งคู่ครับ
    E250 กำลังอยากจะได้ล้อลาย E500 มาใส่ และคาดว่าจะใช้ต่อไปจน W213 ออกมา ตอนนั้นค่อยคิดอีกทีว่าเปลี่ยนรึใช้ต่อ
    XJ8L ไม่แต่งอะไร มีแต่ซ่อมบำรุงตามสภาพ และจะใช้ไปเรื่อยๆ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 21:32:38 »

ขอบคุณครับ

1. Nissan Teana J32 250XV SS 2012
2. ใบสั่งภรรยา และอ่านรีวิว HLM ถึงได้ตัดสินใจซื้อ
3. ใช้ดี พอใจมาก เพราะให้พ่อแม่นั่งด้วย ไม่ใช่รถในฝัน แต่ก็มีความชอบคันนี้พอประมาณ
4. สภาพเดิมๆ เพราะแต่งมานิดหน่อยจากโรงงาน อยากติดแก๊สเพิ่ม แต่เจ้านายไม่ยอม เจ้านายสัญญาแล้วว่าจะใช้อีกเป็นสิบปีจะไม่เปลี่ยนคัน ก็เลยซื้อ ส่วนตัวอยากได้รถ 7-12ที่นั่งอีกสักคันก่อน แล้วค่อยเติมเต็มรถที่อยากได้

ออฟไลน์ ab4u

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 21:33:45 »
 ;D
1 KE 70

2 ใช้ต่อจากพ่อ

3 ไม่มีตัง ไม่ใช่ ชอบแบบขับหลัง ทน ถึก อายุมันก็ 30 ปีแล้ว พ่อบอกว่าถ้าพังค่อยเปลี่ยน
เหยียบกระจาย(ถึงจะอืดก็เถอะ) แต่ไม่ยอมพัง

4 ไม่แต่งครับ ชอบเดิม ขอแอร์เย็น วิทยุดังก็พอใจแล้ว ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 21:54:09 »
1. Suzuki Swift 1.2
2. มีเงินผ่อนคันแพงกว่านี้สบายๆ ครับ เพียงแต่ว่าถ้าเราจัดสรรเงินเดือน เราจะรู้ว่า แทนที่จะมีรถเทพๆ สู้หารถเล็กๆ คอนโดเล็กๆ คุ้มกว่า ไปได้ทั่วไทย แค่ทนกับมัน
3. ดีครับ คุณภาพตามราคา มีปัญหาเล็กๆ น้อยๆ แต่ไม่ซีเรียส ยังเอาอยู่
4. ชุด Sport รอบคัน ไฟ Projector Xenon สปอยเล่อร์ ใช้ซัก 5 ปี ค่อยส่งต่อให้แม่ครับ

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 22:57:29 »
1. Altis Esport

2. คุณแม่ซื้อให้ของขวัญเรียนจบครับ

3. ใช้ดีครับ เป็นรถในฝันครับ(ตอนนี้)

4. เปลี่ยนวิทยุ 2 din+กล้องมองหลัง กะจะใช้ยาวเลยแหละครับ  ;D

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 23:02:48 »
1. โตโยต้า ไมตี้เอ็กซ์ อายุเกือบ 20 หละครับ
2. เพราะอะไรถึงใช้รุ่นนี้? ใช้ต่อจากพ่อครับ ผมว่ามันยังดูสวยอยู่เลย
3. ใช้ดีมั้ยครับ? ใช้มาหม้อน้ำรั่วครั้งเดียว นอกนั้นบำรุงตามรอบ วิ่งเฉลี่ย 80-90 km/h
4. ไม่ได้แต่ง ใช้ไปจนจะวิ่งไม่ได้เลยครับ เพราะรถยุคนั้นเหล็กหนา เห็นคนในนี้ชอบบ่นว่าช่วงล่างกระบะโตโยต้ารุ่นนี้ยันวีโก้ช่วงล่างมันร่อน ผมใช้มาก็ไม่เห็นมีไรนะ จะใช้ไปเรื่อยๆไม่ขายแน่นอนครับ เครื่องยังดีๆอยู่เลย
----
ผมอยู่ ตจว เป็นพวกใช้รถยาวๆ ตอนนี้รอไฮลักซ์ 2015 ครับ จริงๆชอบตัวรถของ T6 แต่เครื่อง 2.2 มันกินน้ำมันเกินหน้าเกินตาชาวบ้านไปหน่อย เก่าไปไม่อยากคิด และผมเน้นเรื่องความสะดวกรวดเร็วในการซ่อมบำรุง ไม่อยากเสียเวลากับรถมาก จึงต้องเอารถตลาด ส่วนฟอร์ด อีกสัก 10 ปี เมื่ออะไหล่ครอบคลุมทุกหัวระแหงเมื่อไหร่ ค่อยมาว่ากันใหม่ครับ

ออฟไลน์ Rock795

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 23:34:04 »

ขอบคุณครับ
Honda jazz GE
ชอบรูปทรงและการออกแบบความอเนกประสงค์ครับ
ใช้ดีครับแต่ยังไม่ใช่รถในฝัน
แม็กrpf1 ช่วงล่างทำใหม่หมด เกจ์วัด defi 6ตัว วางเครื่องK20Aฝาแดง น่าจะใช้ยาวเลยครับ  ;D
02' 528 iA E39
10' 525ise E60
13' Swift  GLX
16' Fortuner 2.8V 4WD

ออฟไลน์ jametnp

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 00:02:55 »
ใช้รถรุ่นอะไร
Chevrolet Sonic 1.4 LT 4dr  

เพราะอะไรถึงใช้รุ่นนี้
จิงๆตอนแรกกะจะรอให้เรียนจบแล้วค่อยออกรถ แต่บังเอิญตอนนั้นมีนโยบายรถคันแรก
แล้วหน้าตามันสวยที่สุดในมุมมองผมคับ
จริงๆตอนแรกก็เล็ง Fiesta ไว้ แต่ไม่ค่อยชอบไฟหน้้าเท่าไหร่คับ

ใช้ดีมั้ยครับ ใช่รถในฝันรึเปล่า ถ้าไม่ใช่เวลาเห็นรถที่เราชอบรู้สึกยังไง
ใช้ดีคับ ผมไม่ติดใจเรื่องมันอืด เร่งไม่ค่อยขึ้น แต่ปวดใจนิดๆที่ซดน้ำมันสุดๆ จนต้องออก Mirage
เพราะต้องใช้รถทุกวัน พอออก Mirage คันนี้ก็ไม่ค่อยได้ขับเลยคับ
ไม่ใช่รถในฝันนะคับ แต่เป็นรถที่ผมจับต้องได้ในชีวิตจริง
แล้วผมก็ชอบที่สุดในบรรดาเซ็กเมนต์เดียวกันด้วยคับ
ส่วนรถในฝันผมยังไม่เคยเห็นด้วยตาของผมเองคับ ที่ผมฝันไว้คือ SL65 AMG Black Series

แต่งอะไรไปบ้างครับ กะจะใช้ไปอีกนานแค่ไหน
ไม่ได้แต่งอะไรเลยคับ โดยรวมผมว่ามันดูดีด้วยตัวของมันอยู่แล้ว
เคยดูชุดแต่งเหมือนกันแต่ไม่สวยเลย อย่างเดียวที่ผมทำคือเปลี่ยนเสาอากาศให้สั้นลง
จะใช้ไปจนกว่าผมจะออก C Coupe ได้คับ

ปล. ผมไม่ค่อยชอบล้างรถคันนี้เลยคับ หน้าตามันดุๆ ลุยๆ แล้วพอมีคราบโคลน หรือฝุ่นเกาะ มันสวยมากเลยคับ
สวยแบบเหมือนรถที่เอาไปบุกป่าฝ่าดงมา ยิ่งล้อกับแม็กดำๆนะ สวยมากกกก แต่แม่ผมก็ชอบแอบมาล้างให้ทุกที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2014, 00:14:25 โดย jametnp »

promt

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 00:04:36 »
=>ครูซ 1.8 LS AT

=> ดีลดีที่สุด ช่วงล่างดี เก็บเสียงดี เซลล์คุยกันรู้เรื่อง

=>คันนี้โอเค ไม่มีปัญหา ช่วงล่างดีที่สุดในกลุ่มที่ได้ทดลองขับ แต่การสิ้นเปลืองซดมาก
เห็นรถคันอื่นสวยๆ แค่อยากลองขับ แค่นั้นจริงๆ

=> เปลี่ยนไฟหน้า ไฟท้าย ไฟ DRL ไฟในเก๋ง ไฟแต่งหน้า ไฟส่องแผนที่ ไฟเกะ ไฟกระโปรงหลัง ไฟเลี่ยว ไฟส่องป้ายทะเบียน ทุกอย่างที่มีหลอดไฟเปลี่ยนหมด
ใช้จนกว่ารถจะพัง ขับมา 3 ปี ขับไปแสนกว่าโลเอง

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 00:11:42 »

ขอบคุณครับ

1. Mercedes Benz CLA 250 / c117

2. เพราะชอบรถคันเล็กๆเครื่องแรง แต่ไม่ค่อยชอบรถ 5 ประตูครับ
ตอนแรกจอง A Class ไว้ เพราะมันไม่มีซีดานรุ่นไหนคันเล็กๆแต่แรงเลย
พอเห็น CLA แล้วชอบมาก ประตูเฟรมเลส มีพาโนรามิค แบบไม่ต้องสั่งเพิ่ม
เครื่องแรง 211 ม้า ชอบเบาะนั่ง

3. ชอบมากครับ เลือกไม่ผิดจริงๆ รถในฝันเลย ให้เลือกใหม่ตอนนี้ก็ซื้อรุ่นนี้แหละ

4. ไม่แต่งเลยครับ ไม่รู้จะแต่งอะไรแล้ว มันมาเกือบครบแล้ว

ออฟไลน์ Mon8118

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 00:21:00 »

- Nissan Teana J32 V6 ครับ
- ชวดได้ Benz W211 ตอนโล้ะสต้อก (รถหมดพอดี555) เลยเปลี่ยนมาเอาคันนี้ครับ อีกอย่าง เป็นใบสั่งจากคุณแม่ด้วยว่าต้องคันนี้เท่านั้น เหตุผลคือไฟท้ายมันเหมือน S-class แค่นั้น (ทุกวันนี้ผมก็ยังสงสัยว่าแม่ผมมองไงว่ามันเหมือน- -)
- ใช้ดีครับ ประทับใจมันมากพอสมควร ถึงจะงอแงและกินจุไปหน่อย ส่วนรถในฝันผมคือ GTR ทุกรุ่น กับ Benz W140 ครับ ;D
- ล้อ w-work, Skirt รอบคัน, กรองเปลือย, ท่อ กับ เฮด , ช่วงล่างกับชุดค้ำต่างๆ ตอนนี้มีแผนจะจูนกล่องเพิ่มครับ กะใช้อีกประมาณ3-4 ปี ครับ รอที่บ้านมีเงินพร้อมก่อนค่อยว่ากันอีกที ;D

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2014, 00:22:55 โดย Mon8118 »
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

Fox999

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 00:37:10 »
เอาคันที่ใช้ประจำนะครับ
land rover evoque coupe
BMW F30 328i
Honda civic FB
land rover evoque coupe รับต่อจากพ่อครับ
BMW F30 328i ชอบดีไซด์การออกแบบบวกกับผมbmwอยู่แล้ว
Honda civic FB ขับในเมืองส่วนใหญ่
โดยรวมแล้วประทับใจทุกคันครับ ส่วนรถในฝันของผมคือlamborghini aventadorและฝันว่าวันนึงต้องมีให้ได้ ;D
land rover evoque coupe เดิมๆทั้งคัน
BMW F30 328i แต่งm performance aero kit ล้อแม็กซ์ใหม่ M-Sport 2014 F8 R9 19นิ้ว
Honda civic FB แม็ก18นิ้ว กะจะใช้อีกซัก3-5ปีแล้วค่อยเปลี่ยน

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 02:21:06 »
1. Camry 2.0G extremo 2010

2. ผมอัปขึ้นจากคันเดิมคือ.vios 2007 ทำงานได้ 2ปี.  มีเงินมากขึ้นเลยเปลี่ยนรถพร้อมกับการสร้างครอบครัว  และชอบเพราะตอนนั้น camry 2.0 G extremo สีขาวมุกหล่อสุดแล้วในบรรดา D-Seg ญี่ปุ่น

3. ก็ใช้ดีครับ ไม่ต้องกังวลใจอะไรเลย สมรรถนะก็สมตัว พอปรับอุปกรณ์นิดหน่อยก็ดีขึ้น ไม่ใช่รถในฝันครับ เพราะอยากได้ 525d F10 มาก. แต่ก็ยังไม่ซื้อ ยิ่งผมพึ่งซื้อบ้านอีกหลัง รถในฝันผมก็คงฝันต่อไป แต่คาดว่าปลายปี 2015 คงจะถอย SUV/PPV ซักคัน

3. ที่ทำคือ เปลี่ยนโช๊คอับเป็น KYB new SR ติดค้ำโช๊ค กล่องคันเร่ง คงจะใช้เป็นรถนั่งไปอีกยาวครับ เพราะแผนคือจะถอยรถเอนกประสงค์ SUV/PPV ปลายปีหน้า พอเงินเหลือกิน เหลือเก็บ แล้วอยากได้รถยนต์นั่งคันใหม่ ซึ่งคงอีกซัก 5 ปีข้างหน้าคงจะเปลี่ยนครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ TheRoadToHell

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 06:14:26 »
Mazda3 Skyactive ครับ

สวย เห็นคนขับผ่านทีไร มองตลอด

นี่เป็นทั้งรถในฝัน กับรถแห่งความจริงเลยล่ะ ไม่นึกว่าจะมีปัญญาซื้อมาขับ (เงินเดือน 15000)

รับรถมาได้สองสัปดาห์ ถ้าจะแต่งคงเป็นเพิ่มลายสติกเกอร์ เปลี่ยนแม็ก สเกิร์ตรอบคัน แต่จากเงินเดือนแล้ว อีกนานนนน
2014 Mazda3 Skyactiv