ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อความคิดเห็นเกี่ยวกับ WRX STI 2015 หน่อยครับ  (อ่าน 13320 ครั้ง)

ออฟไลน์ alankarm

• Full Member

ปัจจุบันผมขับ accord G8 และ BMW X3 F25 2.0 HL อยู่

ใจเป็นคนชอบขับรถมากๆขับมานานแล้วตั้งแต่ 7 ขวบ บัดนี้ 28 ปีแล้ว ใฝ่ฝันที่จะมีรถสมรรถนะสูง และแรงพอตัว

มอง STI มานานหลายปีแล้ว พอเปิดตัวผมเลยพา แฟนไปดูซึ่งเธอก็ไม่ชอบรูปลักษณ์มันเอาซะเลย

สำหรับตอนนี้ความรู้สึกผม BMW Benz ผมเฉยๆกับรถราคา 3.5 ล้าน+-  ไม่ว่าจะ E coupe หรือ Series 4 ถึงมันจะหรู ดูดี ส่งเสริมภูมิฐานอะไรก็แล้วแต่ ผมไม่ค่อยได้ใส่ใจเหมือนตอนวัยรุ่นที่เคยเป็น

ผมกลับชอบ STI มาก ในราคา เท่านี้ และให้ สมถรรนะ และความแรงแบบนี้ ภายในเรื่อนไมล์ คอนโทรลก็สวย เกียร์สวย มีเอกลักษณ์เฉพาะตัว ตะกาย 4

คนทั่วไปกลับไม่มองมันเลย ไม่ชอบมันเสียเลย แต่ยังไงผมตัดสินใจไปแล้วว่าจะซื้อ แต่ขอดูสเปก JDM ที่ญี่ปุ่นอีกที่

ผมเลยอยากขอความคิดเห็นจากสมาชิกที่ชอบขับรถเป็นชีวิตจิตใจ และชอบในความแรง

ท่านมีความคิดเห็นอย่างไร กับ WRX STI 2015 ครับ ขอบคุณมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2014, 17:12:01 โดย alankarm »

ออฟไลน์ XyteBlaster

• Hero Member
Re: ข้อความคิดเห็นเกี่ยวกับ WRX STI 2015 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 17:18:13 »
ผมว่า สวยกว่าตัวหน้าแมวนะครับ   เรื่องความแรง WRX แรงทุกรุ่นอยู่แล้วครับ หายห่วง ..

ออฟไลน์ Auto

Re: ข้อความคิดเห็นเกี่ยวกับ WRX STI 2015 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 17:56:13 »
  ตอบในด้านความรู้สึกน่ะครับ     คนชอบ Subaru  ( ยกเว้น XV)   คงมองสมรรถนะเป็นหลักมากกว่าหน้าตาและแบรนด์ และส่วนใหญ่อาจเป็นคนแบบคุณก็ได้คือเคยเล่นรถระดับ Benz BMW  มาก่อนแล้วรู้สึกเบื่ออะไรที่มันซ้ำซากจำเจกับชีวิตเดิม  ๆ   ก็เลยมาเล่นรถที่มันมีความแตกต่างจากรถจ่ายกับข้าวหรือรถที่ใช้งานในชีวิตประจำวัน

ถ้าชอบใจรัก เงินพร้อม ก็เล่นเลยครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 18:03:07 »
ถ้าเป็นผม มีรถ 2 คันแบบข้างบนแล้ว ผมเล่นนะ sti เนี่ย แต่จะรอเทียบกับ tt ตัวไหม่ว่าเป็นยังไงบ้าง ซึ่งมันแพงกว่าแน่ๆ แต่แพงกว่าแค่ไหน ถ้าประมาณล้านนึงผมอาจไป tt ถ้ามากกว่าแยอะกว่าอาจกลับมา wrx

ถ้าจะเล่นจริงๆงบเท่านี้อีกตัวที่ผมลังเลด้วยคือ R34

ออฟไลน์ Jim lover

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 18:06:16 »
เมื่อสองวันที่แล้ว ขับสวนแว๊ปเดียวก็รู้เลยว่าคือ new sti ได้แต่ซู๊ดปาก ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2014, 18:10:55 โดย Jim lover »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 18:12:47 »
ถ้าเป็นผม มีรถ 2 คันแบบข้างบนแล้ว ผมเล่นนะ sti เนี่ย แต่จะรอเทียบกับ tt ตัวไหม่ว่าเป็นยังไงบ้าง ซึ่งมันแพงกว่าแน่ๆ แต่แพงกว่าแค่ไหน ถ้าประมาณล้านนึงผมอาจไป tt ถ้ามากกว่าแยอะกว่าอาจกลับมา wrx

ถ้าจะเล่นจริงๆงบเท่านี้อีกตัวที่ผมลังเลด้วยคือ R34

ครับผมที่ผมชอบคือ จะเอาเป็นมือ 1 เลย  และใช้งานได้ทุกวัน ผมอยู่นครปฐมครับ

STI มันมีเสน่ห์ในตัวมันนะครับผมว่า Audi TT อาจไม่แรงเท่าหรือป่าวครับ ต้องเป็น TTS ตะกาย 4 อันนี้ผมไม่แน่ใจ

GTR R34 แรงจริง ขับทุกวันจะไหวป่าวนะสิครับ  ;D ^^

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 18:19:13 »
สวยดีครับ ถ้าชอบก็เอาเถอะ ได้ขับรถที่ชอบยังไงก็มีความสุขครับ แล้วเรื่องความแรงอะมันก็แรงอยู่แล้วล่ะอันนี้   ::)

ผมก็ชอบรถแรงๆนะ ขับเร็วขับช้าก็ได้ แต่ขอแบบที่มีแรงเหลือๆไว้ก่อน 
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 18:52:30 »

ใจเป็นคนชอบขับรถมากๆขับมานานแล้วตั้งแต่ 7 ขวบ

ตอนผม 7 ขวบ ยังปั่นจักรยานไม่เป็นเลยครับ  :'( :'(

ออฟไลน์ despinaauto lci

• Sr. Member
  • MONEY
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 19:32:20 »
    ผมจะซื้อหลายครั้งแล้ว แต่ต้องระงับทุกครั้ง เนื่องจากแฟนไม่อนุมัติครับ

ถ้าถูกใจ เอาเลยครับ
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 20:01:08 »
 สนับสนุน JP Spec ครับ
  เพราะความพิเศษเฉพาะในญี่ปุ่นเท่านั้น มันจึงเป็นอะไรที่น่าถวิลหามาก โดยเฉพาะเครื่องยนต์ EJ20T ( เวอร์ชั่นส่งออกจะเป็น EJ25J ทั้งหมด )

อย่างไรก็ตามก็ต้องนำมาจูนกับน้ำมันบ้านเราก่อนนะ เพราะ STI JDM จูนน้ำมันออกเทน 105

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 20:51:12 »
ผมว่าสวยขึ้นกว่าหน้าแมวตัวที่แล้ว แรงสะใจขับมันส์  ขับสี่ล้อ แต่หลายคนอาจจะไม่ชอบโดยเฉพาะพวกผู้หญิงอาจจะมองว่าดูดิบเถื่อนไปไม่สวย สเปคส่งขายนอกเป็น2500แต่jdmจะเป็นเครื่อง2000cc ชอบก็จัดเลยครับ

ออฟไลน์ Destiny_gun

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 21:35:56 »
ผมชอบมาก เป็นรถในฝันที่อยากได้ออฟชั่นครบๆ กับเกียร์ธรรมดา และเสียงเครื่องบ็อกเซอร์ ซึ่งตอนนี้ไม่มีแล้ว แต่ไม่เป็นไร 555

เอามาฝากครับ   

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 21:36:16 »

ใจเป็นคนชอบขับรถมากๆขับมานานแล้วตั้งแต่ 7 ขวบ

ตอนผม 7 ขวบ ยังปั่นจักรยานไม่เป็นเลยครับ  :'( :'(

ผมต้องขับรถตั้งแต่เด็กๆครับเพราะไม่มีใครช่วยงานธูรกิจเลย พ่อมีปัญหาด้านสายตาเลยต้องพึ่งผมขับรถให้

ผมขับมาหมดเกือบทุกยี่ห้อทุกแบบ กระบะ เก๋ง หกล้อ สิบล้อ พ่วง เทรลเลอร์ ญี่ปุ่น ยุโรบ รถบรรทุกวัสดุอันตราย รถทัวร์ 2 ชั้น แบบเกียร์อะไร แบบไหนก็ผ่านมาแทบจะหมด

ผมก็พึ่งได้ขับขับขี่สูงสุดของ ขนส่ง ขับรถยานพาหนะทางบกได้ทั้งหมด ทั้งป้ายดำป้ายเหลือง (ท.4)

ขาดก็แต่รถ Sport กับ Supercar นี่ล่ะครับที่ใฝ่ฝันครั้งนึงของชีวิตหลังพวงมาลัยเลย  ;D

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 21:39:13 »
ผมว่าสวยขึ้นกว่าหน้าแมวตัวที่แล้ว แรงสะใจขับมันส์  ขับสี่ล้อ แต่หลายคนอาจจะไม่ชอบโดยเฉพาะพวกผู้หญิงอาจจะมองว่าดูดิบเถื่อนไปไม่สวย สเปคส่งขายนอกเป็น2500แต่jdmจะเป็นเครื่อง2000cc ชอบก็จัดเลยครับ
  เพราะความพิเศษเฉพาะในญี่ปุ่นเท่านั้น มันจึงเป็นอะไรที่น่าถวิลหามาก โดยเฉพาะเครื่องยนต์ EJ20T ( เวอร์ชั่นส่งออกจะเป็น EJ25J ทั้งหมด )

อย่างไรก็ตามก็ต้องนำมาจูนกับน้ำมันบ้านเราก่อนนะ เพราะ STI JDM จูนน้ำมันออกเทน 105

กำลังรอดู JP Spac ครับว่าจะเป็นอย่างไร Limited Edition นำเข้ามาเอง จะขับแบบเดิมเดิมไว้เลย

อนุรักษ์ไว้แบบ S203 S204 ที่หายากเหลือเกิน  ;D ;D

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 21:58:04 »
ไม่อยากบอกเลย อยากให้ลองไปขับดูเท่านั้น
ส่วนตัวมีมาทั้งหมดแล้วทั้ง BM, Benz, Gti, Evo ก็เปลี่ยนขายไปเรื่อย มีแต่เจ้า Sti นี่แหละที่ยังขายไม่ลงนี่ก็ 11 ปีแล้ว ตั้งแต่ยังไม่แต่งจนมีลูกและ
ประมาณไปขับคันอื่นแล้วหงุดหงิด ไม่ได้อารมณ์ ไม่ได้ดังใจ
ถึงจะขาย Sti คันนี้ไป ก็ต้องรอสอยมือสองรุ่นนี้อยู่เท่านั้น
แต่แนะนำเป็นรถคันที่ 2 มากกว่า
ผู้ใหญ่ที่ผมเห็นหลายคน ที่ชอบขับรถอายุเกิน 50 ยังจอดเบนซ์ มาขับคันนี้กันแทน ^^'

ออฟไลน์ zapdos191

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 22:25:13 »
ผมรู้สึกดีใจจริงๆนะครับ ที่มีคนคิดแบบผมแล้ว  ;D ;D ;D

ผมเองก็จะจัด WRX STi ปลายปีนี้เหมือนกันครับ รอแค่เวลาอย่างเดียว ตอนแรกไปเทส WRX เฉยๆ มัน Ok นะครับ แต่เหมือนมันขาดอะไรไปซักอย่าง ตอนนั้น STi ยังไม่มา เลยยังไม่ได้เทสครับ คราวนี้ไม่น่าพลาดแล้ว

ตัวผมเอง ผมเฉยๆกับรถ 3.5 ล้าน +- ทุกประเภทบนตลาดครับ ถึงต่อให้เป็น TT มาก็ตาม แต่ปัญหาเรื่อง Maintainance มันลำบากครับ ผมอยู่ต่างอำเภอต่างจังหวัดครับ Subaru มันดูลงตัวที่สุดแล้ว Benz BMW ผมเลิกมองไปหลายปีมากๆแล้วครับ เพราะมันน่าเบื่อ ไปไหนก็เจอ แต่ถ้าอย่าง Subaru นะ ผมเจอไม่ว่าโฉมไหนก็ตาม พอมองตามจนคอเคล็ดทุกรุ่น ผมมองรถเป็นมากกว่ายานพาหนะ หรือสิ่งที่บอกฐานะครับ มันเป็นอะไรมากกว่านั้น

ผมว่าผมกับจขกท. น่าจะเข้าไปเป็นสาวกดาวลูกไก่ในอีกไม่นานแน่ๆ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 22:29:23 »

กำลังรอดู JP Spac ครับว่าจะเป็นอย่างไร Limited Edition นำเข้ามาเอง จะขับแบบเดิมเดิมไว้เลย

อนุรักษ์ไว้แบบ S203 S204 ที่หายากเหลือเกิน  ;D ;D

หมายถึงตัวพิเศษเลยเหรอครับ S207 น่าจะต้องรออีกประมาณ 1 ปีเป็นอย่างเร็ว เพราะ VAB เพิ่งจะออกมาเองนะครับ

เอาเข้ามาเองนี่ เช็คเรทภาษีแล้วหรือยังครับ ผมเองก็อยากทราบเหมือนกันว่า VAB เสียเท่าไหร่
  ถ้าตรงนี้ไม่ได้ก็หลังไมล์มาก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 06:35:36 »
ไม่อยากบอกเลย อยากให้ลองไปขับดูเท่านั้น
ส่วนตัวมีมาทั้งหมดแล้วทั้ง BM, Benz, Gti, Evo ก็เปลี่ยนขายไปเรื่อย มีแต่เจ้า Sti นี่แหละที่ยังขายไม่ลงนี่ก็ 11 ปีแล้ว ตั้งแต่ยังไม่แต่งจนมีลูกและ
ประมาณไปขับคันอื่นแล้วหงุดหงิด ไม่ได้อารมณ์ ไม่ได้ดังใจ
ถึงจะขาย Sti คันนี้ไป ก็ต้องรอสอยมือสองรุ่นนี้อยู่เท่านั้น
แต่แนะนำเป็นรถคันที่ 2 มากกว่า
ผู้ใหญ่ที่ผมเห็นหลายคน ที่ชอบขับรถอายุเกิน 50 ยังจอดเบนซ์ มาขับคันนี้กันแทน ^^'

ผมรู้สึกดีใจจริงๆนะครับ ที่มีคนคิดแบบผมแล้ว  ;D ;D ;D

ผมเองก็จะจัด WRX STi ปลายปีนี้เหมือนกันครับ รอแค่เวลาอย่างเดียว ตอนแรกไปเทส WRX เฉยๆ มัน Ok นะครับ แต่เหมือนมันขาดอะไรไปซักอย่าง ตอนนั้น STi ยังไม่มา เลยยังไม่ได้เทสครับ คราวนี้ไม่น่าพลาดแล้ว

ตัวผมเอง ผมเฉยๆกับรถ 3.5 ล้าน +- ทุกประเภทบนตลาดครับ ถึงต่อให้เป็น TT มาก็ตาม แต่ปัญหาเรื่อง Maintainance มันลำบากครับ ผมอยู่ต่างอำเภอต่างจังหวัดครับ Subaru มันดูลงตัวที่สุดแล้ว Benz BMW ผมเลิกมองไปหลายปีมากๆแล้วครับ เพราะมันน่าเบื่อ ไปไหนก็เจอ แต่ถ้าอย่าง Subaru นะ ผมเจอไม่ว่าโฉมไหนก็ตาม พอมองตามจนคอเคล็ดทุกรุ่น ผมมองรถเป็นมากกว่ายานพาหนะ หรือสิ่งที่บอกฐานะครับ มันเป็นอะไรมากกว่านั้น

ผมว่าผมกับจขกท. น่าจะเข้าไปเป็นสาวกดาวลูกไก่ในอีกไม่นานแน่ๆ

หมายถึงตัวพิเศษเลยเหรอครับ S207 น่าจะต้องรออีกประมาณ 1 ปีเป็นอย่างเร็ว เพราะ VAB เพิ่งจะออกมาเองนะครับ

เอาเข้ามาเองนี่ เช็คเรทภาษีแล้วหรือยังครับ ผมเองก็อยากทราบเหมือนกันว่า VAB เสียเท่าไหร่
  ถ้าตรงนี้ไม่ได้ก็หลังไมล์มาก็ได้ครับ

ผมตั้งใจไว้แล้วครับว่าจะเป็นสาวกดาวลูกไก่อย่างแน่นอน ผมรอดู JP สเปกอีกที่ว่าจะยังใช้เครื่อง EJ 20 และจะยังคงใช้คำว่า

Impreza ต่อหรือป่าวหนะครับ ถ้าตัวพิเศษของมัน แพงกว่า WRX STI ที่ส่งออก ซึ่งเป็น เครื่อง EJ 25 Turbo สัก 1 ล้านรวมภาษ๊ที่เพิ่มแล้ว

ผมก็ยังจะเล่นตัวพิเศษ เพราะจะเอามาขับแบบเดิมๆปรับนิดหน่อยแค่นั้นเองครับ และมันมีความพิเศษในตัวมันเอง อย่าง S203,S204 แท้

และ เครื่อง 2.0 JP Spac นั้น สมถรรถนะดีกว่า 2.5 ที่ส่งออกทุกด้านเลย ผมเลยรอดูตัววนี้อยู่ครับ ^^

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 08:12:07 »
ผมคิดว่าจะออก STI เหมือนกัน แต่สเปคญี่ปุ่นนี่สั่งที่ไหนครับ เพราะตอนแรกมองรถของ Motor Image ไว้อย่างเดียว
ระหว่างนี้ก็ดูคลิป Golf R MK7 เผื่อไว้ด้วย ชอบตรงที่เป็นเกียร์ออโต้ ขับในเมืองตอนรถติดคงสบายกว่ากันเยอะ
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 08:12:24 »
ผมเคยใช้ เคยรับรีแฟลชพวกอิมในยุค GD  มีโอกาศได้เล่น ได้ขับ รถพวกนี้มาเยอะมาก ขออนุญาติแชร์ว่า ถ้าจะเล่นก็ควรเล่น JDM Spec (2.0 Litre) ครับ มันจัดจ้านกว่า ลื่นกว่า ขับมันส์กว่า US and UK Spec (2.5 litre) ทั้งๆที EJ25 ขับง่ายกว่า แรงบิดมามาก มาเร็วที่รอบต่ำ แต่ขาดสเหน่ห์ของ JDM ทีีเกรี้ยวกราดในรอบสูงๆ  ข้อเสียของ JDM ก็คือมันถูกจูนมากับอ้อกเทน 100 ในตลาด JDM พอมาเมืองไทย อ้อกเทนอย่างมากก็ 95 อากาศร้อน ชื้น เครื่องจะน้อค ทำให้กล่องมันปรับลดองศาจุดระเบิดลง เพิ่มน้ำมันให้หนาขึ้น บางทีน้อคหนักๆก็ตัดบูสท์ไปเลยเหลือครึ่งบาร์ แต่ปัญหานี้ก็แก้ได้ด้วยการรีแฟลช เกลี่ยน้ำมัน องศาจุดระเบิด และเซ็ทบูสท์ให้เหมาะสม สามารถเติม 95 โซฮอลได้โดยรถยังวิ่งดีเหมือนเดิม

เท่าที่สัผัสมา รถแบบอิมเพรซานี่หากใครอยากจะมี ก็ต้องมีให้ได้ อย่างน้อยซักครั้งในชีวิตนี้ครับ มีแล้วจะอยู่กันตลอดไป หรือจะเลิกนี่ก็แล้วแต่บุคคลครับ แต่ต้องซื้อให้ได้ก่อนซักคันนึง ไม่งั้นนอนตาไม่หลับ ;)

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 08:48:16 »
ผมคิดว่าจะออก STI เหมือนกัน แต่สเปคญี่ปุ่นนี่สั่งที่ไหนครับ เพราะตอนแรกมองรถของ Motor Image ไว้อย่างเดียว
ระหว่างนี้ก็ดูคลิป Golf R MK7 เผื่อไว้ด้วย ชอบตรงที่เป็นเกียร์ออโต้ ขับในเมืองตอนรถติดคงสบายกว่ากันเยอะ

GOLF R สวน STI แบบนิ่มๆเลยครับ ถ้าตามคลิปนะ  เห็นมีคนมาทดสอบด้วยกันหลายสถาบัน

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 09:22:39 »
ถ้ารถแนวนี้ สำหรับผม Evolution เท่านั้นครับ เพราะ Subaru ผมทนรับหน้าตามันไม่ได้

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 09:25:12 »
Spec JDM ยืนยันแล้วครับ ว่าจะเปิดตัวมาใช้เครื่อง EJ207 เหมือนเดิมครับผม น่าจะเหมือน US Spec นะครับที่ใช้เครื่องเดิมเกียร์เดิม ไอ้นี่ก็น่าจะเหมือนเดิมครับ ผมตามข่าวตลอด ถ้ารัก JDM จริงๆ ผมว่าก็จัดไปเลยครับ  ;D ;D ;D เครื่องเทอร์โบ Redline 8000 ราคาเท่านี้จะไปหาจากไหน 5555+

ส่วนตัวผมเองอยากได้นะครับ EJ207 แต่ปัญหามันติดตรงที่ผม Maintainance รถลำบากครับ อยู่อุดรธานี ช่างซูแถวนี้ไม่มีครับ ต้องหาความรู้แล้วไปบอกเค้าเองอีกทีนึง ถ้าเอา JDM มา Reflash กล่อง เดี๋ยวมีปัญหางานจะเข้า เมียด่า(นี่เรื่องใหญ่เลยนะครับ) เลยต้องอะไรที่มันเดิมๆที่สุด ยอมลดความร้อนแรงลงมาเหลือ EJ257 นั่นก็ดูเป็นหนทางที่ Ok ที่สุดแล้ว

ปล. ถ้าวันดีคืนดี เป็นสาวกด้วยกันแล้ว เจอกันบนถนน กระพริบไฟบีบแตรทักทายกันเลยนะครับ  :D :D :D
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 10:09:15 »
 Spec ที่แน่นอนของ VAB ( Sti JDM ) ก็ออกมาแล้วหนิครับ
 http://www.subaru.jp/wrx/sti/spec/index.html

Dealer ก็เปิดให้จองแล้วด้วยครับ เคยถามเหมือนกัน คิวยาวถึงปีใหม่แล้วครับ

อย่าลืมถ้าได้เรทภาษีแล้ว หลังไมล์มาบอกด้วยนะครับ อยากรู้เหมือนกันว่าราคาไปจบที่เท่าไหร่

http://www.subaru.jp/wrx/sti/grade/ ราคาอยู่ที่ล้านต้นๆ

ดังนั้น CIF ก็บวกไปอีกนิดหน่อย เอาไปอ้างอิงภาษีดูนะครับ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 10:10:36 »
ติดว่ามันใช้เครื่องเดิมครับ ไม่งั้นก็น่าสนใจ          

เครื่องใหม่คงมาตอน mc

WRX ยังได้เครื่องใหม่เลย  ทำไม STi เครื่องเดิม ?

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 11:11:10 »
ติดว่ามันใช้เครื่องเดิมครับ ไม่งั้นก็น่าสนใจ          

WRX ยังได้เครื่องใหม่เลย  ทำไม STi เครื่องเดิม ?

STi ตัวนี้ วิศวกรเค้าเน้นเรื่องการขับขี่เป็นหลักครับ โดยใช้โจทย์หลัก "Rear grip" ครับ และใช้ Porsche 911 เป็น Benchmark (เฉพาะเรื่องการขับขี่นะครับ) ผลออกมาก็คือ Steering response time ก็เท่ากับ 911 (0.1 วินาที ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ) ปรับสปริง ช่วงล่างให้แข็งขึ้น Chassis แข็งขึ้น Body roll ลดลงเป็นกองครับ ผลลัพธ์โดยรวมคือ มันเป็นรถ Sedan ที่มีนิสัยการขับขี่คล้ายรถ Sport มากๆ (ผมพยายามรวบรวมข้อมูลที่ผมมีทั้งหมดนะครับ) ประมาณนั้นครับ

สำนัก Review หลายๆที่เค้าบอกได้คุยกับวิศวกรที่ออกแบบ STi ใหม่ วิศวกรญี่ปุ่นบอกชัดเจนครับว่า STi มีขุมพลังเดิมที่ Ok อยู่แล้ว เค้าจึงมุ่งเน้นพัฒนาระบบช่วงล่างและการขับขี่ ให้สมดุลกับแรงที่มันมีอยู่ครับ ตรงนี้ผมเข้าใจว่า เค้าคงพยายามให้มันออกมาเป็นรถที่ All around คือสมดุลกันไปหมดทั้งคัน ไม่ใช่แรงอย่างเดียว แต่ช่วงล่างรับไม่ไหว ประมาณนั้นครับ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 12:05:40 »

STi ตัวนี้ วิศวกรเค้าเน้นเรื่องการขับขี่เป็นหลักครับ โดยใช้โจทย์หลัก "Rear grip" ครับ และใช้ Porsche 911 เป็น Benchmark (เฉพาะเรื่องการขับขี่นะครับ) ผลออกมาก็คือ Steering response time ก็เท่ากับ 911 (0.1 วินาที ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ) ปรับสปริง ช่วงล่างให้แข็งขึ้น Chassis แข็งขึ้น Body roll ลดลงเป็นกองครับ ผลลัพธ์โดยรวมคือ มันเป็นรถ Sedan ที่มีนิสัยการขับขี่คล้ายรถ Sport มากๆ (ผมพยายามรวบรวมข้อมูลที่ผมมีทั้งหมดนะครับ) ประมาณนั้นครับ

สำนัก Review หลายๆที่เค้าบอกได้คุยกับวิศวกรที่ออกแบบ STi ใหม่ วิศวกรญี่ปุ่นบอกชัดเจนครับว่า STi มีขุมพลังเดิมที่ Ok อยู่แล้ว เค้าจึงมุ่งเน้นพัฒนาระบบช่วงล่างและการขับขี่ ให้สมดุลกับแรงที่มันมีอยู่ครับ ตรงนี้ผมเข้าใจว่า เค้าคงพยายามให้มันออกมาเป็นรถที่ All around คือสมดุลกันไปหมดทั้งคัน ไม่ใช่แรงอย่างเดียว แต่ช่วงล่างรับไม่ไหว ประมาณนั้นครับ

ขอบคุณครับ  ผมก็หวังว่าวันนึงผมจะเป็นเจ้าของซูซักครั้งนึง

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 14:39:23 »

GOLF R สวน STI แบบนิ่มๆเลยครับ ถ้าตามคลิปนะ  เห็นมีคนมาทดสอบด้วยกันหลายสถาบัน

อันนี้จริง ผมมีทั้ง Gti กับ Sti ถ้า Gti มี 220hp, Sti ต้องมี 300hp จึงจะวิ่งพอกัน เนื่องด้วยน้ำหนัก และระบบขับเคลื่อน 2 ล้อกับ 4 ล้อ
ตอนเพื่อนเอา Golf R มาไล่ มันแซงผมกระจุยเลย แต่พอทำ Sti เป็น 370hp ก็วิ่งกันแบบสูสี แต่มัน Golf R 300hp เดิมๆนะ

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 15:01:14 »

อันนี้จริง ผมมีทั้ง Gti กับ Sti ถ้า Gti มี 220hp, Sti ต้องมี 300hp จึงจะวิ่งพอกัน เนื่องด้วยน้ำหนัก และระบบขับเคลื่อน 2 ล้อกับ 4 ล้อ
ตอนเพื่อนเอา Golf R มาไล่ มันแซงผมกระจุยเลย แต่พอทำ Sti เป็น 370hp ก็วิ่งกันแบบสูสี แต่มัน Golf R 300hp เดิมๆนะ

อ่านแล้วเห็นภาพเลยครับ แต่พอจะให้ความรู้หน่อยได้มั้ยครับ ว่าทำไม ในเมือง Golf R ก็ขับ 4 เหมือนกัน ถึงได้แรงกว่าครับ  :D

ออฟไลน์ spitfire

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 16:03:01 »
เทียบกับตระกูลอิมด้วยกัน ตัวนี้สวยมากคับ
ถ้าเงินถึง+คนใกล้ตัวไม่ติดขัด ก็น่าจัดจริงๆ
ส่วนผมติดทั้ง2อย่าง 555
AMG C43 Coupe C205;
 - ECU Tuning by Gettuned
 - BMC Air Filter
 - KW HAS
 - EBC Yellowstuff
 - RENNtech Decklid