ผู้เขียน หัวข้อ: VIOS บอบบางขนาดนี้เลยหรอคับ?  (อ่าน 22766 ครั้ง)

ออฟไลน์ Forty-NineRS

• Full Member
  • Mister.G
Re: VIOS บอบบางขนาดนี้เลยหรอคับ?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 18:30:06 »
ชนเเล้วยุบเยอะ เเต่บอกว่าดูดซูบเเรงได้ดีเยี่ยม ขัดๆกับพิกลนะครับ หุๆ

ไม่ขัดครับ ลองกระโดดดูครับ ครั้งแรกกระโดดตอนลงไม่ต้องย่อเข่าลงทั้งขาตึงๆ
                                      ครั้งที่สองลองกระโดดแล้วตอนลงงอเข่าครับ

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
Re: VIOS บอบบางขนาดนี้เลยหรอคับ?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 18:32:08 »
Toyota มีแค่คานกันชนหน้า ด้านล่าง ไม่มีคานกันชนหน้า ด้านบนหรือ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 18:52:14 »
ชนเเล้วยุบเยอะ เเต่บอกว่าดูดซูบเเรงได้ดีเยี่ยม ขัดๆกับพิกลนะครับ หุๆ

ก็ไม่แปลกนะครับ มันกถูกหลักแล้วนี่ครับ เหมือนสปริงอ่ะครับ ยุบตัวเยอะก็ซับแรงได้เยอะ ไม่ได้ขัดอะไรเลย

ออฟไลน์ Elextons

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 19:06:45 »
Toyota มีแค่คานกันชนหน้า ด้านล่าง ไม่มีคานกันชนหน้า ด้านบนหรือ

คานกันชนหน้าด้านบนไม่มีน่ะ ดีแล้วครับ

มาดูหลักการออกแบบด้านหน้าตัวรถ เพื่อลดความสูญเสียจากการชนหน้าการก่อน

การออกแบบตัวรถด้านหน้า นอกจากปกป้องผู้โดยสาร ยังต้องคำนึงถึง กรณีชนคนเดินถนน

อย่างไร ให้เกิดการบาดเจ็บหรือเสียชีวิตให้น้อยที่สุด (ตัวรถเป็นเรื่องรอง ชีวิตคนซื้อใหม่ไม่ได้)

ตัวอย่างการออกแบบด้านหน้าตัวรถ เพื่อรองรับการชนหน้าจาก AUDI A8

จะมีคานกันชนเฉพาะด้านล่าง ส่วนด้านบน จะเป็นพื้นที่ว่าง แถมยังมีโฟมอีกต่างหาก

เพื่อให้ชนแล้วจะได้มีการยุบตัว เพื่อลดอาการบาดเจ็บตั้งแต่หัวเข่า จนถึงเหนือสะโพกขึ้นไป

(เกรงว่า ถ้าติดคานเหล็กด้านบน แล้วมันไม่ยุบตัว  ถ้ารถสูงหน่อย มันจะลากคนถูกชนตามไปกับรถแทนน่ะสิ ::) )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2014, 19:24:02 โดย Elextons »
2007 Honda Civic FD 1.8E AT/AS
2014 BMW F30 320i

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 19:11:57 »
แสดงว่าที่ยุบเยอะขนาดนี้ถูกต้องแล้วใช่มั้ยคับ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 19:16:34 »
เคยเห็นในเว็บคลับกระบะบลัฟกันเรื่องความแข็งแรง เอารูปยี่ห้อนึงชนด้านท้ายยี่ห้อตัวเอง ว่าอ่อน ไม่แข็งแรง ซึ่งจริงๆมันเป็นส่วนอ่อนชนส่วนแข็ง

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 19:26:56 »
ทำรถให้เบา Crumple zone มาก ทดสอบการชนให้ได้ดาวมาก ๆ แล้วบอกว่าปลอดภัย

แล้วหลอกให้ผู้บริโภคเชื่อแบบนั้น

สุดยอดครับ

จะบอกว่าการทดสอบการชนเชื่อไม่ได้สินะครับ แล้วเราควรเชื่ออะไร เชื่อตามๆกัน?

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 19:35:16 »
ผมว่าคงเป็นอย่างว่า ตำแหน่งชนมันพอดีกับล้อมันขัดร่องกันพอดี แต่ยุบขนาดนี้ ผมว่าไม่ค่อยดีเลย มันเสียหายไปหลายชิ้น ไม่รู้พวกคอยแอร์ หรือ พัดลมจะเสียไปด้วยหรือเปล่า

ส่วนคนทีตายเค้าไม่สวมหมวกกันน็อค? มีข่าวเยอะแต่ก็ไม่ค่อยใส่กันอยู่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2014, 19:37:48 โดย balliblue »

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 19:37:47 »
ตลกดี พวกที่อยากได้รถแข็งๆ น่าไปซื้อรถถังมาขับนะครับ  ::)

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 19:39:43 »
ที่เห็นเสียหาย มันก็แค่เปลือกครับ

ถ้าเรารี้อออกมาตรวจสอบดู จะพบความเสียหายที่น้อยมาก และไม่มีผลกระทบต่อโครงแชสซีด้วย

ทุกชี้นส่วนสามารถเปลื่ยนได้โดยไม่ส่งผลต่อการขับขี่

อย่าเพี่งมองแค่เปลือกนอกครับ จนกว่าคุณจะได้รี้อชี้นส่วนออกมาตรวจสอบกันอย่างจริงจัง แล้วถึงจะทราบว่า มันเสียหายหนัก จริงหรือไม่ ?????????

--------------------------------------

ผมเคยมีขับรถชนมอเตอร์ไซค์ที่ลำปาง (ผมกำลังกลับกรุงเทพ)

แล้วคนขับไปเสียชีวิตที่ รพ. เพราะคนขับหักข้ามเลนจากซ้ายสุดไปร่องน้ำกลางถนนน เพียงเพราะต้องการข้ามไปฝั่งนึงโดยไม่ได้ดูรถผม

พอชนเสร็จผมก็ประกันตัว แล้วเดินทางสู้คดีกันอยู่ปีนึง กว่าจะจบคดี เล่นเอาเหนื่อยพอสมควร แถมวันตัดสินก็นั่งรอด้านนอกคุกใต้ศาลครั้งแรกชีวิตโดยมีกุญแจมือจริงๆคล้องอยู่ด้วย  :o :o

ความเสียหายก็คล้ายๆกับในรูปนั้นล่ะ ผมเลยมองภาพรวมออกว่าเป็นยังไงครับ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 19:48:43 »
ตลกดี พวกที่อยากได้รถแข็งๆ น่าไปซื้อรถถังมาขับนะครับ  ::)

เคยเห็นในเว็บคลับกระบะบลัฟกันเรื่องความแข็งแรง เอารูปยี่ห้อนึงชนด้านท้ายยี่ห้อตัวเอง ว่าอ่อน ไม่แข็งแรง ซึ่งจริงๆมันเป็นส่วนอ่อนชนส่วนแข็ง

บ้านเราชอบวัดความดีงามของตัวรถ จากสภาพตัวรถหลังการชนครับ

ไม่ได้วัดความดีงามจากการบาดเจ็บ พิการ หรือเสียชีวิตของทั้งผู้โดยสารและคนถูกชน  >:(
2007 Honda Civic FD 1.8E AT/AS

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 19:57:57 »
ก็ต้องยอมรับว่าตัวถีงมันบอบบางจริงๆดูผิวเผินน่ากลัวเมื่อเทียบกับรถรุ่นเก่า แต่ถ้าชนกันแรงจังๆมากกว่านี้ต้องดูความเสียหายกับห้องโดยสารเพราะรถปัจจุบันออกแบบให้กระจายแรงปะทะออกมันเลยทำให้ดูน่ากลัว

ออฟไลน์ Metallic

• I'm a ME
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 20:06:44 »
เห็นด้วยกับโครงสร้างที่ออกแบบเพื่อsafeทั้งชีวิตผู้โดยสารและคนเดินเท้าครับ

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 20:09:29 »
เห็นด้วยกับโครงสร้างที่ออกแบบเพื่อsafeทั้งชีวิตผู้โดยสารและคนเดินเท้าครับ

ถูกต้อง มันมีส่วนที่ต้องปลอดภัย ในกรณีชนคนด้วย

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 20:26:33 »
ผมว่า คานกันชนด้านบนไม่มี นี่แปลกนะครับ ค่ายอื่น แชสซีมี คานกันชนด้านบนกันเพียบ แสดงว่าโตโยต้าปลอดภัยกว่าเพื่อน? AUDI ที่คุณว่า ผมเห็นคานกันชนด้านบนนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2014, 20:30:18 โดย Staples »

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 20:54:48 »
ผมว่า คานกันชนด้านบนไม่มี นี่แปลกนะครับ ค่ายอื่น แชสซีมี คานกันชนด้านบนกันเพียบ แสดงว่าโตโยต้าปลอดภัยกว่าเพื่อน? AUDI ที่คุณว่า ผมเห็นคานกันชนด้านบนนะ

ทำความเข้าใจกันหน่อยครับ

คานกันชนหน้า (front bumper) คือชิ้นส่วนที่เป็นโครงสร้างที่แข็งแรง ยึดตรึงแน่นกับคัสซี เพื่อทำหน้าที่ปะทะ ชิ้นแรกของโครงสร้างตัวถัง หากเกิดการชนหน้าเกิดขึ้น จากในรูปตัวอย่าง A8 จะเห็นแถบแดงๆ ด้านล่าง

ส่วนด้านบนที่คุณเข้าใจว่าเป็นคานกันชนบน จริงๆ แล้วมันคือ Crossmember  ที่รับแรงในแนวขวางของตัวรถ ไม่ให้ตัวถังบิด ซึ่งเจ้าชิ้นนี้ ไม่ว่า vios หรือรถยนต์รุ่นไหนๆ ในท้องตลาดก็มี

ที่ไม่นับว่า cross member เป็นคานกันชนชิ้นบน เพราะมันไม่ได้ถูกออกแบบให้รับแรงตามยาวจากการชนเป็นชิ้นแรกเหมือนคานกันชน มันอยู่ถัดเข้าไปจากหน้ารถตามแนวคัสซีอีกพอสมควรเลย และก่อนจะชนถึงมันได้ต้องผ่าน  gap ระหว่างฝากระโปรง มาก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2014, 17:54:33 โดย Elextons »

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 22:52:54 »

บ้านเราชอบวัดความดีงามของตัวรถ จากสภาพตัวรถหลังการชนครับ

ไม่ได้วัดความดีงามจากการบาดเจ็บ พิการ หรือเสียชีวิตของทั้งผู้โดยสารและคนถูกชน  >:(

แต่ผมเห็นว่า เรื่องกระบะที่บรัฟกัน มันได้พิสูจน์ในการเทสแล้วด้วยนะครับว่ามันดีจริง  แต่มันไม่พังง่ายจากการชน ซึ่งไม่น่าบรัฟนะครับ มันคือความจริงมากกว่า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ pitoy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 23:21:18 »
เคยเห็นford rangerรุ่นแรก แหกโค้ง ช้วงหน้าเละผู้โดยสารในแคปกับห้องโดยสารไม่เป็นไร ผมว่ารถรุ่รใหม่ๆเซฟคนแต่ไม่ค่อยเซฟตัวรถ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 00:08:09 »
ระยะคานจริงๆอยู่ลึกจากกันชนที่เป็นพลาสติก PP พอสมควรนะ

ออฟไลน์ chatier

• **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 01:12:40 »
เห็นกระทู้นี้พูดถึงเรื่องความปลอดภัยของโครงสร้างตัวถังแล้ว ผมจะบอกความลับของฮอนด้าหลาย ๆ รุ่น โดยเฉพาะ City ตัวนี้ให้ครับ

พวกคานและโครงสร้างเสริมความแข็งแรงที่เค้ามีมาให้จนเทสต์ชนได้ดาวมาหลายดวงนั้น มีมาให้เฉพาะฝั่งคนขับนะครับ !!
(ทั้งกันชนหน้า และคานด้านข้างตัวรถ)
เพราะเวลาเทสต์ชนและวัดคะแนนนั้นเค้าจะทำฝั่งคนขับ ถ้าเกิดการชนจริง ๆ และเข้าฝั่งผู้โดยสาร บอกได้เลยว่าผลลัพท์จะไม่เหมือน
กับที่เห็นกันในคลิปวีดีโอนะครับ ไม่เชื่อลองไปส่องรถตัวเองดูได้ครับ ที่ง่ายที่สุดน่าจะเป็นคานกันชนหน้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2014, 01:20:42 โดย chatier »

ออฟไลน์ pakorn_george

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 06:38:09 »
Vios นะครับ ไม่ใช่ e class ชนเท่านี้ยุบเท่านี้ก็ไม่แปลกถือเป็นเรื่องปกติ ที่สามารถพบเจอได้จนชินกับรถรุ่นนี้ สำคัญแค่ว่าชนแล้วคนไม่เป็นอะไร ก็พอแล้ว

ออฟไลน์ cherubian

• **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 07:09:52 »
ให้แรงเท่ากันใส่สังกะสีกับเหล็ก

ให้แรงเท่ากันใส่เหล็กหนากับเหล็กบาง
อะไรจะเสียรูปมากกว่ากัน

เหล็กบางไม่ได้ดีกว่านะครับ

แต่นะครับแต่

การชนขั้นแรกเลย เหล็กหรือชิ้นส่วนที่ปะทะจะดูดซับแรง แล้วเอาพลังงานไปใช้ในการเปลี่ยนรูป
แตกหักเสียหาย

ขั้นต่อมา แรงที่เหลือถูกกระจายไปตามโครงสร้างของรถที่ได้รับการออกแบบมา
ซึ่งจุดประสงค์วิศวกรก็น่าจะให้มันเปลี่ยนทิศทางออกไปจากห้องโดยสารให้ได้มากที่สุด

เหล็กบางมันเสียเปรียบตั้งแต่ขั้นแรกแล้วครับ ถ้ามันไม่สามารถดูดซับแรงไว้ได้มากพอ
ชนนิดหน่อยก็เสียรูป
ชนมากก็ซับแรงได้ไม่ดี

ส่วนการยุบนั่นช่วยเพิ่มเวลาในการสัมผัสของวัตถุสองชิ้นในการชน ยิ่งเวลามากค่าการดลยิ่งน้อย

รถสมัยก่อนเหล็กแข็งก็จริงแต่มันกระจายแรงห่วย แรงที่เหลือมันเข้าห้องโดยสารโดยตรง

ต้องแยกเรื่องเหล็กแข็งเหล็กบาง ออกจากการออกแบบการกระจายแรงนะครับ

ไม่ใช่ใส่โครงสร้างเปลือกนอกบางๆ มาให้แล้วพอชนบอกผู้บริโภคว่ารถยุบมากนี่คือซับแรงดี
นั่นเขาเรียกลดต้นทุน

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 11:49:07 »
ให้แรงเท่ากันใส่สังกะสีกับเหล็ก

ให้แรงเท่ากันใส่เหล็กหนากับเหล็กบาง
อะไรจะเสียรูปมากกว่ากัน

เหล็กบางไม่ได้ดีกว่านะครับ

แต่นะครับแต่

การชนขั้นแรกเลย เหล็กหรือชิ้นส่วนที่ปะทะจะดูดซับแรง แล้วเอาพลังงานไปใช้ในการเปลี่ยนรูป
แตกหักเสียหาย

ขั้นต่อมา แรงที่เหลือถูกกระจายไปตามโครงสร้างของรถที่ได้รับการออกแบบมา
ซึ่งจุดประสงค์วิศวกรก็น่าจะให้มันเปลี่ยนทิศทางออกไปจากห้องโดยสารให้ได้มากที่สุด

เหล็กบางมันเสียเปรียบตั้งแต่ขั้นแรกแล้วครับ ถ้ามันไม่สามารถดูดซับแรงไว้ได้มากพอ
ชนนิดหน่อยก็เสียรูป
ชนมากก็ซับแรงได้ไม่ดี

ส่วนการยุบนั่นช่วยเพิ่มเวลาในการสัมผัสของวัตถุสองชิ้นในการชน ยิ่งเวลามากค่าการดลยิ่งน้อย

รถสมัยก่อนเหล็กแข็งก็จริงแต่มันกระจายแรงห่วย แรงที่เหลือมันเข้าห้องโดยสารโดยตรง

ต้องแยกเรื่องเหล็กแข็งเหล็กบาง ออกจากการออกแบบการกระจายแรงนะครับ

ไม่ใช่ใส่โครงสร้างเปลือกนอกบางๆ มาให้แล้วพอชนบอกผู้บริโภคว่ารถยุบมากนี่คือซับแรงดี
นั่นเขาเรียกลดต้นทุน

เห็นด้วยครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 12:03:39 »
ทำรถให้เบา Crumple zone มาก ทดสอบการชนให้ได้ดาวมาก ๆ แล้วบอกว่าปลอดภัย

แล้วหลอกให้ผู้บริโภคเชื่อแบบนั้น

สุดยอดครับ

จะบอกว่าการทดสอบการชนเชื่อไม่ได้สินะครับ แล้วเราควรเชื่ออะไร เชื่อตามๆกัน?

การทดสอบการชนมันเป็นการทำการทดสอบในเหตการณ์จำลอง ด้วยเงื่อนไขเฉพาะครับ

ในชีวิตจริง รถที่เกิดอุบัติเหต ชนแบบไหน?
มันเป็นเหมือนการเบี่ยงประเด็นให้คนเชื่อว่า รถรุ่นนั้น ๆ ปลอดภัย

การทดสอบการชนไม่ได้สรุปว่าเอา VIOS 2012 ชนรถ Benz C-Class 2012 หน้าตรง ด้วยความเร็วคันละ 50km/hr แล้ว คนใน VIOS จะปลอดภัยกว่า เพราะที่ผมเห็น VIOS ตายทุกที่นั่ง แต่คนขับ C-Class เดินลงมาดูสภาพรถด้วยตัวเองได้

แล้วที่สำคัญ ไอ้ที่ชนนี่ มันมอเตอร์ไซค์นะครับ  คอมมอนเซนซ์ของความปลอดภัยหายไปไหนกันหมด ? ชนแค่มอเตอร์ไซค์ไม่ควรเสียหายเยอะขนาดนี้หรอกครับ

ต้องแบ่งนะครับ ว่าCrumple zone เพื่อรับแรงกระแทก กับ Impact Force ที่รับได้โดยไม่เสียหายมาก มันคนละเรื่องกัน

ถ้าเอะอะอะไรก็เน้นว่าให้รถยุบเยอะไว้ก่อน เอาหน้ารถกงเต็กใส่เครื่องให้วิ่งได้ไปเลยแล้วกันครับ ยุบได้ทั้งหมด

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 12:43:11 »

สุดยอดครับ

การทดสอบการชนมันเป็นการทำการทดสอบในเหตการณ์จำลอง ด้วยเงื่อนไขเฉพาะครับ

ในชีวิตจริง รถที่เกิดอุบัติเหต ชนแบบไหน?
มันเป็นเหมือนการเบี่ยงประเด็นให้คนเชื่อว่า รถรุ่นนั้น ๆ ปลอดภัย

การทดสอบการชนไม่ได้สรุปว่าเอา VIOS 2012 ชนรถ Benz C-Class 2012 หน้าตรง ด้วยความเร็วคันละ 50km/hr แล้ว คนใน VIOS จะปลอดภัยกว่า เพราะที่ผมเห็น VIOS ตายทุกที่นั่ง แต่คนขับ C-Class เดินลงมาดูสภาพรถด้วยตัวเองได้

แล้วที่สำคัญ ไอ้ที่ชนนี่ มันมอเตอร์ไซค์นะครับ  คอมมอนเซนซ์ของความปลอดภัยหายไปไหนกันหมด ? ชนแค่มอเตอร์ไซค์ไม่ควรเสียหายเยอะขนาดนี้หรอกครับ

ต้องแบ่งนะครับ ว่าCrumple zone เพื่อรับแรงกระแทก กับ Impact Force ที่รับได้โดยไม่เสียหายมาก มันคนละเรื่องกัน

ถ้าเอะอะอะไรก็เน้นว่าให้รถยุบเยอะไว้ก่อน เอาหน้ารถกงเต็กใส่เครื่องให้วิ่งได้ไปเลยแล้วกันครับ ยุบได้ทั้งหมด

ประเด็นนี้น่าสนใจครับ

แต่ถ้าว่ากันจริงๆ นอกจากโครงสร้างความแข็งแรงของตัวถัง การกระจายแรง และดูดซับแรง

หากรถ 2 คันชนกัน แล้ววิเคราะห์ ผลกระทบต่อตัวรถ สิ่งที่มีผลมาก นั่นก็คือ "มวลตัวรถ"

ถ้าจับเอา C-Class C250 W205  มวล 1,480 kg (Kerb Weight) (ถ้าหากจะประมาณการสถานการณ์จริงต้อง ควรบวกน้ำหนักคนนั่งรวมน้ำหนักบรรทุก น้ำมันเต็มถังอีกซัก 200 kg

ชนกับ Toyota Vios 2014 1.5J   มวล 1,045 kg (Kerb Weight) (ถ้าหากจะประมาณการสถานการณ์จริงต้อง ควรบวกน้ำหนักคนนั่งรวมน้ำหนักบรรทุก น้ำมันเต็มถังอีกซัก 200 kg

- งานนี้ ถ้าสมมติให้โครงสร้างความปลอดภัยเท่ากัน ถ้าชนกัน แบบประสานงา หน้าเต็มทั้งคู่ คนขับ Vios จะเจ็บหนักกว่า (ซึ่งในทางเป็นจริงนอกจาก Benz จะหนักกว่าแล้ว ยังได้เรื่องโครงสร้างที่เซฟผู้โดยสารดีกว่าด้วย)

- เหมือนนักมวยจะขึ้นชก มันต้องมีพิกัดน้ำหนักครับ จะให้ปาเกียว ไปต่อยกับไมค์ ไทสัน มันก็ไม่รอดอยู่ดี เพราะถึงจะปล่อยหมัดเร็วเท่ากัน โมเมนตัมก็ไม่เท่ากันอยู่ดี

- ไม่กี่ปีที่แล้วเคยมีข่าว รถหรู เจ้าของเป็นนักศึกษา นั่งมากันเต็มคัน ขับแถวย่านรังสิต ขับมุดเลนซ้าย เสยท้ายสิบล้อที่จอดอยู่ข้างทาง บี้ทั้งคัน คนขับสิบล้อเดินลงมาดูแบบ งงๆ

- ใบ้ให้นิดนึง C-Seg มีตัวเลือกนึงน่าสนใจ รถเพิ่งเปิดตัวในประเทศไทย น้ำหนักตัวรถมาเต็มกว่าชาวบ้าน แต่ยอดขายเดือนสิงหาคม ที่ผ่านมาเพิ่งได้ 30 คัน  ;D (อันนี้ประชดนะ 555)

ออฟไลน์ pakorn_george

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 13:16:08 »

สุดยอดครับ

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 17:37:09 »
โตโยต้าคงยึดหลักว่า
รถพังซ่อมได้ แต่ชีวิตคนซ่อมยาก มั้งครับ

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 12:02:04 »
เอาง่ายๆครับเคยเห็นรถยุโรปชนแล้วกลายเป็นซากหรือแบนเป็นกระดาษโดนขยำ ซักกี่คัน
ขนาดพอชที่เคยออกข่าวขับ2xx ชนยังไม่แบนเป็นกระป๋องเลย
ขณะที่ civic ขับร้อยกว่าชนทีกลายเป็นกระป๋องโดนเหยียบ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 15:19:58 »
ระยะคานจริงๆอยู่ลึกจากกันชนที่เป็นพลาสติก PP พอสมควรนะ

คานหน้าของรุ่นที่แล้ว น่าจะรับแรงปะทะได้ดีกว่านะ เหมือนเค้าลดต้นทุน ไปเพิ่มคานหลังให้รึเปล่า

ปอลิง รูปรถอุบัติเหตุจาก carbright.com

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ soklong

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 15:46:37 »
ชนแบบนี้ มันก็คงประมาณนี้ละมั้ง