ผู้เขียน หัวข้อ: VIOS บอบบางขนาดนี้เลยหรอคับ?  (อ่าน 22763 ครั้ง)

ออฟไลน์ jametnp

• Full Member
VIOS บอบบางขนาดนี้เลยหรอคับ?
« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 11:30:32 »
เห็นเค้าแชร์กันในเฟซน่ะคับ เห็นแล้วงงว่าทำไมมันบอบบางจัง
หรือว่าเป็นเทคโนโลยีซับแรงกระแทก หรืออะไรซักอย่าง ??

การชนไม่น่าจะชนแรงด้วยนะคับ เพราะถ้ามาเร็วๆ มอไซค์คงจะปลิวไปแล้ว

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
Re: VIOS บอบบางขนาดนี้เลยหรอคับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 11:38:17 »
วีออสน่าจะมาเร็วมาก แล้วชนเข้าแบบตรงๆทำให้คานกันกระแทกด้านหน้าไปเสียบตรงช่องล้อหลังมอเตอร์ไซ์พอดี มันก็เลยล็อคกันอยู่อย่างนั้น

เข้าใจว่าคนบนมอเตอร์ไซต์ก็กระเด็นมาลงกระจกบานหน้าด้วยนะนั่น โห สยองมาก :o
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: VIOS บอบบางขนาดนี้เลยหรอคับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 11:42:36 »
ช่วงระหว่างคานหน้า กับช่องว่างกันชนมันเยอะนะครับรุ่นนี้ มันเลยดูว่าพังเยอะ    และอีกอย่างมันไปเกยล้อมอเตอร์ไซร์ทำให้มันไม่หลุดล้มไปและผลมันเลยดูแรง
และจากภาพ กระจกหน้า กระโปรงหน้าที่พังนั้นน่าจะมาจากคนบนมอเตอร์ไซร์กระแทก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 11:51:58 »
มาถามด้วยคนครับ

ในรูปรถพ่อผม Ford Escape VS Toyota Vios ป้ายแดง

หลังจากผมเอารถเข้าซ่อมกับดีลเลอร์ฟอร์ดแห่งหนึ่ง เอารถผมไปจอดทำไมไม่รู้ตั้ง 3 เดือนค่าเช่ารถเป็นแสน ประกันจ่ายครึ่งเดียว พ่อผมเลยขอเบอร์คู่กรณีเป็นนีกศึกษาได้ความดังนี้ครับ

พ่อผม : น้องๆที่น้องรถชนพี่อะ ค่าชนรถเป็นเงินแสนกว่าๆ ประกันให้พี่ครึ่งเดียว น้องจะช่วยเท่าไหร่
นีกศึกษา : โอเคครับพี่ เดี๋ยวผมบอกแม่ ให้แม่ผมจ่าย
พ่อผม : โอเค โอเค

เมื่อวางสาย "ฮา" กันทั้งบ้าน "ครับๆพี่ เดี๋ยวบอกแม่ให้แม่ผมจ่าย" โครตฮาเลย
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 11:56:15 »
รถไม่มีคานกันชนหน้า ไปเจอกะฟอร์ด ก็ สภาพอย่างที่เห็น

arttie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 12:10:58 »
รถไม่มีคานกันชนหน้า ไปเจอกะฟอร์ด ก็ สภาพอย่างที่เห็น
แล้วผลิตส่งออกนอกมันมีไหมครับ
ผมว่ารถเมืองไทยมันบอบบางอ่ะ แล้วเค้าบังคับไหมว่าต้องมี หรือไม่มีก็ได้ชีวิตคนไทยไม่ค่อยสำคัญเหรอ

ถามดูเล่นๆครับ ก็โตโยต้าไม่ได้บอกนี่ว่ามีคานกันชนหน้า

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 12:13:42 »
ส่งออกไม่ทราบว่ามีไหม
ส่วนกฏหมายไทยไม่ได้บังคับว่าต้องมีเขาถึงไม่มีมาให้

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 12:16:58 »
ช่วงระหว่างคานหน้า กับช่องว่างกันชนมันเยอะนะครับรุ่นนี้ มันเลยดูว่าพังเยอะ    และอีกอย่างมันไปเกยล้อมอเตอร์ไซร์ทำให้มันไม่หลุดล้มไปและผลมันเลยดูแรง
และจากภาพ กระจกหน้า กระโปรงหน้าที่พังนั้นน่าจะมาจากคนบนมอเตอร์ไซร์กระแทก

ตามนี้ครับ รถรุ่นใหม่ๆยี่ห้อไหนเหล็กก็คงบางพอๆกัน แต่วิออสรุ่นนี้มันทำกันชนหน้ายื่นยาวออกมามากกว่ารุ่นเดิม เพื่อให้ตัวรถดูยาวขึ้น ช่องว่างระหว่างกันชนหน้ามันก็เยอะตาม ชนนิดชนหน่อยก็เป็นอย่างที่เห็นเลย ก็ไม่รู้ว่าไฮลักซ์2015 ที่ทำหน้ายาวขึ้น จะเป็นเเบบนี้ด้วยหรือไม่

สงสัยครับ วิออสรุ่นนี้ไม่มีคานหน้าเหรอ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 12:17:54 »
ผมก็ไม่รู้ว่ามันแข็งอ่อนยังไง

แต่เคยเห็นกับตาว่าวิ่งไปชนเค้า ก็ยวบๆเข้าไปเหมือนขนมปังเลย

ปล.รูปที่ชนท้ายมอเตอร์ไซค์นั้น เห็นเหมือนกระจกหน้าแตกด้วย?
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Elextons

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 12:30:44 »

ยังมีคนจำนวนมากเชื่อว่า รถที่ดี คือรถที่กันชนหน้ายิ่งแข็ง ชนแล้วไม่บุบ ไม่ยุบ

แต่ที่จริงแล้ว การที่รถยนต์ด้านหน้าแล้วโครงสร้างยุบตัวมาก ไม่ได้หมายความว่าหากเกิดการชนอย่างหนักแล้วจะไม่ปลอดภัย

หลักการที่ถูกต้องที่จะลดอาการบาดเจ็บต่อผู้โดยสารคือ ด้านหน้าจะต้องยุบตัวมาก  แต่ต้องรักษาสภาพห้องโดยสารให้คงสภาพเดิมให้ได้มากที่สุด

(จากรูปเป็น MAZDA 6 ที่ผ่านมาตรฐาน 5 Stars Euro-ncap)

ถ้าใครผ่านฟิสิกส์ ม.ปลายมาดู ด้านบนคงจะเข้าใจ ระยะยุบด้านหน้าจะช่วยดูดซับแรงกระแทก ลด impact จาก impulse force ต่อผู้โดยสาร

ในการชนหนัก ระยะยุบด้านหน้ายิ่งมาก Impulse Force ต่อผู้โยสารยิ่งน้อย ยิ่งส่งผลให้ผู้โดยสารภายในรอดชีวิต  ;D

(ลองไปหาข้อมูลพวกที่ขับรถจี๊บ หรือรถที่คัสซีแข็งๆ รอบคัน ชนหนักดู ตัวรถแทบไม่เป็นอะไรเลย แต่ผู้โดยสารภายในเสียชีวิตคาทีจากแรงกระแทก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2014, 12:43:12 โดย Elextons »
2007 Honda Civic FD 1.8E AT/AS
2014 BMW F30 320i

ออฟไลน์ wip

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 12:34:49 »
เคสนี้ คนขับมอไชด์ เห็นว่าไม่รอดน่ะครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 12:38:26 »

ยังมีคนจำนวนมากเชื่อว่า รถที่ดี คือรถที่กันชนหน้ายิ่งแข็ง ชนแล้วไม่บุบ ไม่ยุบ

แต่ที่จริงแล้ว การที่รถยนต์ด้านหน้าแล้วโครงสร้างยุบตัวมาก ไม่ได้หมายความว่าหากเกิดการชนอย่างหนักแล้วจะไม่ปลอดภัย

ในการชนหนัก ระยะยุบด้านหน้ายิ่งมาก Impulse Force ต่อผู้โยสารยิ่งน้อย ยิ่งส่งผลให้ผู้โดยสารภายในรอดชีวิต  ;D
(ลองไปหาข้อมูลพวกที่ขับรถจี๊บ หรือรถที่คัสซีแข็งๆ รอบคัน ชนหนักดู ตัวรถแทบไม่เป็นอะไรเลย แต่ผู้โดยสารภายในเสียชีวิตคาทีจากแรงกระแทก)

ออ.... นึกถึงเคสปาเจโร่สปอร์ตที่โดนแค็ปติว่าชนเลยครับ ตัวรถปาเจโร้ไม่ค่อยเป็นอะไร แต่ผู้โดยสาร...

ออฟไลน์ Elextons

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 12:57:22 »

ในการชนหนัก ระยะยุบด้านหน้ายิ่งมาก Impulse Force ต่อผู้โยสารยิ่งน้อย ยิ่งส่งผลให้ผู้โดยสารภายในรอดชีวิต  ;D

ออ.... นึกถึงเคสปาเจโร่สปอร์ตที่โดนแค็ปติว่าชนเลยครับ ตัวรถปาเจโร้ไม่ค่อยเป็นอะไร แต่ผู้โดยสาร...

พ่อค้ารถมือสองน่าจะชอบครับ ตัวรถสภาพยังสวย ซ่อมไม่หนัก   :o
2007 Honda Civic FD 1.8E AT/AS
2014 BMW F30 320i

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 13:35:17 »
ช่วงระหว่างคานหน้า กับช่องว่างกันชนมันเยอะนะครับรุ่นนี้ มันเลยดูว่าพังเยอะ    และอีกอย่างมันไปเกยล้อมอเตอร์ไซร์ทำให้มันไม่หลุดล้มไปและผลมันเลยดูแรง

ตามนี้ครับ รถรุ่นใหม่ๆยี่ห้อไหนเหล็กก็คงบางพอๆกัน แต่วิออสรุ่นนี้มันทำกันชนหน้ายื่นยาวออกมามากกว่ารุ่นเดิม เพื่อให้ตัวรถดูยาวขึ้น ช่องว่างระหว่างกันชนหน้ามันก็เยอะตาม ชนนิดชนหน่อยก็เป็นอย่างที่เห็นเลย ก็ไม่รู้ว่าไฮลักซ์2015 ที่ทำหน้ายาวขึ้น จะเป็นเเบบนี้ด้วยหรือไม่

สงสัยครับ วิออสรุ่นนี้ไม่มีคานหน้าเหรอ
  ไม่อยากเรียกว่าเป็นคานหน้าเลย        เคยเห็นของ Mazda 2  กันไหมครับ คานหน้าบางนิดเดียวมองแล้วช่วยอะไรไม่ได้เลยจริง ๆ  หลังจากคานมาเป็นตัวซับแรงกระแทกคือโฟม...... โฟมจริง  ๆ ด้านหน้าหลังคานตัวถังบาง ๆ ของรถรถวัสดุเป็นโฟม        ไม่แปลกที่ชนทีนึงยุบไปขนาดนั้น         พวกรถ Ecocar ไม่ต้องพุดถึงเลยรถแบบนี้วิ่งในเมืองดีกว่า   ถ้าวิ่งนอกเมืองความเร็วสูงเสียวเหมือนกันเพราะตัวถังมันบอบบางมากเสยท้ายปิคอัพหรือโดน PPV ชนตูดก็แทบไม่เหลือให้ซ่อมแล้ว

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 13:37:54 »
ลองมองดูดีๆครับ
คานกันชนหน้าวีออสไม่ยุบนะครับ(สังเกตุตรงป้ายแดง) ตำแหน่งชนกับล้อหลังของมอไซค์ โช๊คมอไซค์งอเป็นกุ้งเลย มันเลยคาในลักษณะเสียบอยู่
ฝากระโปรงหน้ากระจกแตก แสดงว่าคนขี่มอไซค์หัวฟาดกระจก ส่วนตัวฟาดฝากระโปรงหน้าเลยยับ น่าจะบาดเจ็บพอสมควร

สรุปว่าโครงสร้างหลักๆไม่ได้เสียหายอะไรครับ
ที่ยับๆ มันเป็นเปลือกนอกเฉยๆ

ส่วนเคสที่โดนชนท้าย เขาไม่ได้ออกแบบให้ด้านท้ายซับแรงกระแทกครับ
ดังนั้นแรงที่กระทำจะไปตกที่ผู้โดยสาร เผลอๆ ผู้โดยสารที่โดนชนท้ายเจ็บกว่าคนชนอีก

ออฟไลน์ trumpetx

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 13:40:14 »

หลักการที่ถูกต้องที่จะลดอาการบาดเจ็บต่อผู้โดยสารคือ ด้านหน้าจะต้องยุบตัวมาก  แต่ต้องรักษาสภาพห้องโดยสารให้คงสภาพเดิมให้ได้มากที่สุด

(จากรูปเป็น MAZDA 6 ที่ผ่านมาตรฐาน 5 Stars Euro-ncap)

ถ้าใครผ่านฟิสิกส์ ม.ปลายมาดู ด้านบนคงจะเข้าใจ ระยะยุบด้านหน้าจะช่วยดูดซับแรงกระแทก ลด impact จาก impulse force ต่อผู้โดยสาร

ในการชนหนัก ระยะยุบด้านหน้ายิ่งมาก Impulse Force ต่อผู้โยสารยิ่งน้อย ยิ่งส่งผลให้ผู้โดยสารภายในรอดชีวิต  ;D

เข้าใจเลยครับ มันมีเหตุผลของมันจริงๆ

ออฟไลน์ trumpetx

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 13:41:46 »
เพิ่มเติม ผมเห็นล้อว่าเป็น vios trd ซึ่งรุ่นนี้ไม่ใส่ !!!!!!!!!!!!!!!!ABS!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! มาให้ครับ WT????

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 14:04:28 »
ทำรถให้เบา Crumple zone มาก ทดสอบการชนให้ได้ดาวมาก ๆ แล้วบอกว่าปลอดภัย

แล้วหลอกให้ผู้บริโภคเชื่อแบบนั้น

สุดยอดครับ

ออฟไลน์ tyo00

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 14:19:51 »
ลองมองดูดีๆครับ
คานกันชนหน้าวีออสไม่ยุบนะครับ(สังเกตุตรงป้ายแดง) ตำแหน่งชนกับล้อหลังของมอไซค์ โช๊คมอไซค์งอเป็นกุ้งเลย มันเลยคาในลักษณะเสียบอยู่
ฝากระโปรงหน้ากระจกแตก แสดงว่าคนขี่มอไซค์หัวฟาดกระจก ส่วนตัวฟาดฝากระโปรงหน้าเลยยับ น่าจะบาดเจ็บพอสมควร

สรุปว่าโครงสร้างหลักๆไม่ได้เสียหายอะไรครับ
ที่ยับๆ มันเป็นเปลือกนอกเฉยๆ

ส่วนเคสที่โดนชนท้าย เขาไม่ได้ออกแบบให้ด้านท้ายซับแรงกระแทกครับ
ดังนั้นแรงที่กระทำจะไปตกที่ผู้โดยสาร เผลอๆ ผู้โดยสารที่โดนชนท้ายเจ็บกว่าคนชนอีก

ผมว่ามันตามนี้เลยครับ vios ชนจนโช้คมอเตอร์ไซค์งอแล้วเสียบคาอยู่ ส่วนกันชนมันเป็นพลาสติก กระโปรงกับแก้ม มันเป็นเหล็กแต่ก็บางจริงๆ

ตัวโครงข้างใน vios น่าจะไม่เป็นอะไรมาก

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 14:35:40 »
เสียใจกับผู้เสียชีวิตด้วยครับ

https://www.facebook.com/media/set/?set=a.293159340871210.1073742013.224091581111320&type=1

ออฟไลน์ lufy

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 14:56:52 »
ขับวีออสตัวนี้อยุ่ครับ อย่างที่หลายท่านบอกช่วงระหว่างกันชนหน้ากับห้องเครื่องมันกว้างครับ กันชนหน้าเป็นเพียงพลาสติก abs ชนหมาก้อยุบแล้วครับ  แต่กรณีนี้ชนแรงนะครับ จุดกระจายน้ำหนักหรือซับแรงก็มีน้อยเนื่องจากเป็นมอเตอร์ไซด์  แต่อย่างน้อยมันก็มีโครงสร้าง GOA ปกป้องห้องโดยสารนะครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 15:48:49 »
ผมว่ารถเมืองไทยมันบอบบางอ่ะ แล้วเค้าบังคับไหมว่าต้องมี หรือไม่มีก็ได้ชีวิตคนไทยไม่ค่อยสำคัญเหรอ

ถามดูเล่นๆครับ ก็โตโยต้าไม่ได้บอกนี่ว่ามีคานกันชนหน้า
คานหน้ามีทุกคัน แต่คานหลังสิ รถญี่ปุ่นส่วนใหญ่ไม่มี

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 16:17:02 »

คานหน้ามีทุกคัน แต่คานหลังสิ รถญี่ปุ่นส่วนใหญ่ไม่มี
ใช่เลย คานหน้ายังไงมีทุกคัน แต่จะเล็กจะใหญ่เหมือนตัวขายต่างประเทศรึเปล่าก็อีกเรื่องนึง
Vios รุ่นนี้สงสัยลดคานหน้า ไปเพิ่มคานหลัง เพราะรุ่นนี้คานหลังอันใหญ่อยู่ รุ่นที่แล้วไม่มี  ::)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 16:20:07 »
มาถามด้วยคนครับ

ในรูปรถพ่อผม Ford Escape VS Toyota Vios ป้ายแดง

หลังจากผมเอารถเข้าซ่อมกับดีลเลอร์ฟอร์ดแห่งหนึ่ง เอารถผมไปจอดทำไมไม่รู้ตั้ง 3 เดือนค่าเช่ารถเป็นแสน ประกันจ่ายครึ่งเดียว พ่อผมเลยขอเบอร์คู่กรณีเป็นนีกศึกษาได้ความดังนี้ครับ

พ่อผม : น้องๆที่น้องรถชนพี่อะ ค่าชนรถเป็นเงินแสนกว่าๆ ประกันให้พี่ครึ่งเดียว น้องจะช่วยเท่าไหร่
นีกศึกษา : โอเคครับพี่ เดี๋ยวผมบอกแม่ ให้แม่ผมจ่าย
พ่อผม : โอเค โอเค

เมื่อวางสาย "ฮา" กันทั้งบ้าน "ครับๆพี่ เดี๋ยวบอกแม่ให้แม่ผมจ่าย" โครตฮาเลย
นี่เป็นการสะท้อนสังคมปัจจุบัน ให้ลูกกันแต่วัตถุ แต่ไม่เคยให้วิธีคิด(บางทีผู้เป็นพ่อแม่ก็คิดไม่เป็น) ต่อไปเด็กพวกนี้โตเป็นผู้ใหญ่จะมีความรับผิดชอบอย่างไรได้ คิดแล้วน่ากลัวมาก

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 16:55:16 »

แข็ง มาพร้อมความเหนียว  ผมชอบแบบนี้มากกว่า

จากประสบการณ์ การชนหน้า/หลัง

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 17:43:47 »
ที่ผมวงไว้นั้นคือคานหน้ารถจุดรับแรง ทั้งสองรูปไม่ได้ชนโดนคานตรงๆ แต่มันโดนโครงรถที่เป็นเหล็กบางๆมันเลยยุบอย่างที่เห็น

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 17:59:20 »
ที่ผมวงไว้นั้นคือคานหน้ารถจุดรับแรง ทั้งสองรูปไม่ได้ชนโดนคานตรงๆ แต่มันโดนโครงรถที่เป็นเหล็กบางๆมันเลยยุบอย่างที่เห็น
ค่อนข้างชัดเจนเลยทีเดียว
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 18:06:41 »
เหตุการณ์ คล้ายๆกันเลยครับ  เสียใจกับผู้เสียชีวิตด้วยครับ

จะรถรุ่นไหน การ ยุบก็คล้ายๆ กันเลยครับ เพราะ มันเป็นส่วนรับแรงกระแทกมั้งครับ แต่คานจริงๆยังไม่โดนเท่าไร

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 18:16:36 »
เดี๋ยวนี้ toyota มีคานหลังหมดแล้วมั้ง new altisที่ถอดกันชนขับก็มีคานหลัง

ออฟไลน์ เฮียหลี

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 18:16:52 »
ชนเเล้วยุบเยอะ เเต่บอกว่าดูดซูบเเรงได้ดีเยี่ยม ขัดๆกับพิกลนะครับ หุๆ