ผู้เขียน หัวข้อ: VIOS บอบบางขนาดนี้เลยหรอคับ?  (อ่าน 22767 ครั้ง)

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
Re: VIOS บอบบางขนาดนี้เลยหรอคับ?
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 17:55:40 »
ferกระทิงเรดนั้นชนแล้วลากมอไซไปกี่เมตร ส่วนซีห้านั้นนับให้เป็นกรณีคล้ายๆกันได้ครับ

ออฟไลน์ gumpzgear

• Sr. Member
Re: VIOS บอบบางขนาดนี้เลยหรอคับ?
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 18:20:12 »
ให้แรงเท่ากันใส่สังกะสีกับเหล็ก

ให้แรงเท่ากันใส่เหล็กหนากับเหล็กบาง
อะไรจะเสียรูปมากกว่ากัน

เหล็กบางไม่ได้ดีกว่านะครับ

แต่นะครับแต่

การชนขั้นแรกเลย เหล็กหรือชิ้นส่วนที่ปะทะจะดูดซับแรง แล้วเอาพลังงานไปใช้ในการเปลี่ยนรูป
แตกหักเสียหาย

ขั้นต่อมา แรงที่เหลือถูกกระจายไปตามโครงสร้างของรถที่ได้รับการออกแบบมา
ซึ่งจุดประสงค์วิศวกรก็น่าจะให้มันเปลี่ยนทิศทางออกไปจากห้องโดยสารให้ได้มากที่สุด

เหล็กบางมันเสียเปรียบตั้งแต่ขั้นแรกแล้วครับ ถ้ามันไม่สามารถดูดซับแรงไว้ได้มากพอ
ชนนิดหน่อยก็เสียรูป
ชนมากก็ซับแรงได้ไม่ดี

ส่วนการยุบนั่นช่วยเพิ่มเวลาในการสัมผัสของวัตถุสองชิ้นในการชน ยิ่งเวลามากค่าการดลยิ่งน้อย

รถสมัยก่อนเหล็กแข็งก็จริงแต่มันกระจายแรงห่วย แรงที่เหลือมันเข้าห้องโดยสารโดยตรง

ต้องแยกเรื่องเหล็กแข็งเหล็กบาง ออกจากการออกแบบการกระจายแรงนะครับ

ไม่ใช่ใส่โครงสร้างเปลือกนอกบางๆ มาให้แล้วพอชนบอกผู้บริโภคว่ารถยุบมากนี่คือซับแรงดี
นั่นเขาเรียกลดต้นทุน

เห็นด้วยครับ ไม่งั้นถ้า Camry จะทำเปลือกตัวถังหนากว่า Vios นี่คงมีคนโวยวายว่าทำไมให้ความปลอดภัยน้อยกว่ารถเล็กฟะ

ทั้งที่ทุกคนก็ยอมรับและรู้ดีว่าวัสดุของรถใหญ่กว่าดีกว่ารถเล็ก

ต้องยอมรับกันเสียทีครับ ว่ารถเล็กสมัยนี้ เหล็กตัวถังมันบางจริงๆ

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 10:22:26 »
เหล็กบอดี้หนาเหล็กบอดี้บางแบบกดแล้วบุบก็ไม่มีผลเวลาชนครับ มันขึ้นกับความยืดหยุ่นของเหล็กที่เป็นโครงสร้างล้วนๆ
เหล็กบอดี้เป็นแค่เปลือก ถึงมันหนา มันก็แค่แข็งแต่ไม่ยืดหยุ่น เจอแรงมันก็พับก็หักเหมือนกัน

สิ่งที่เราต้องไปมองจริงๆคือมันเซฟชีวิตได้แค่ไหนมากกว่า ห้องโดยสารยังคงรูปมั้ย ดูดซับแรง G ได้ขนาดไหน ไม่ใช่มาดูว่าชนเบา อุ้ยหม้อน้ำพัง อุ้ยทะเบียนหลุด อุ้ยกันชนฝากระโปรงบุบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2014, 10:27:32 โดย H. »
H.

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 17:12:45 »
เห็นกระทู้นี้พูดถึงเรื่องความปลอดภัยของโครงสร้างตัวถังแล้ว ผมจะบอกความลับของฮอนด้าหลาย ๆ รุ่น โดยเฉพาะ City ตัวนี้ให้ครับ

พวกคานและโครงสร้างเสริมความแข็งแรงที่เค้ามีมาให้จนเทสต์ชนได้ดาวมาหลายดวงนั้น มีมาให้เฉพาะฝั่งคนขับนะครับ !!
(ทั้งกันชนหน้า และคานด้านข้างตัวรถ)
เพราะเวลาเทสต์ชนและวัดคะแนนนั้นเค้าจะทำฝั่งคนขับ ถ้าเกิดการชนจริง ๆ และเข้าฝั่งผู้โดยสาร บอกได้เลยว่าผลลัพท์จะไม่เหมือน
กับที่เห็นกันในคลิปวีดีโอนะครับ ไม่เชื่อลองไปส่องรถตัวเองดูได้ครับ ที่ง่ายที่สุดน่าจะเป็นคานกันชนหน้า

ตอนผมเป็นเซลส์ Honda ผมเดินขึ้นลง ดูรถที่ชนบ้าง รถที่ถอดกันชนแต่งบ้าง

มันก็มีเท่ากันทั้งสองข้างน่ะครับ อาจจะมีบ้าง ที่ข้างหน้ามี ข้างหลังไม่มี หรือ อย่างกันชนหลังแจ๊ส ที่มีข้างขวา แต่นั่นเอาไว้ห้อยท่อ

ข้อมูลนี่มาจากไหนหรอคับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2014, 17:15:42 โดย 5thAvenue »