ผู้เขียน หัวข้อ: ไปรับรถ(ใหม่) ต้องตรวจดูอะไรเป็นพิเศษบ้างไม๊คะ?  (อ่าน 2483 ครั้ง)

ออฟไลน์ puccamam

• Full Member
 ;D  คือว่ามาแบบไม่ตั้งตัวเลย เซลล์บอกรอยิ้นเดือน นี่มาแล้ว -"-

รถคันเก่าๆที่เคยซื้อ ส่วนมาก ตจว. มีคนไปทำให้ หรือคนที่บ้านพาไป(คันล่าสุด พี่เราช่วยจัดการ) หรือบางทีศูนย์เอามาส่งให้น่ะค่ะ บงทีก็ไม่ได้รับเอง (แฟนจัดการให้)

มาคันนี้ บังเอิญไม่มีใครอยู่ ต้องไปรับเองคนเดียว มีอะไรต้องตรวจดูบ้างไม๊คะ -___-"

ขอคร่าวๆก็ได้ค่ะ

พวกเลขไมล์หรือน้ำมันควรเท่าไหร่ กระจก ออพชั่น ดูจุดไหนบ้างคะ?

ป.ล. odyssey 2.4el ค่ะ 

ออฟไลน์ Fat Pig

• Jr. Member
  • **
เลขที่ตัวถัง เลขที่เครื่องต้องตรงกะเอกสาร ดูตัวถังภายนอกว่ามีรอบ บุ๋ม รักยิ้ม สีต้องเรียบเนียน ตลอดทั้งทัน แนะนำว่าให้จอดที่กลางแจ้งนะครับ จะได้เห็นชัดๆ

นอกนั้นเค้ามี check list ให้ครับก็ตามเค้าไป

ปล.ถ้ามีอะไรผิดปกติ ปฏิเสธ การรับรถนะครัม ห้ามใจอ่อนเด็ดขาด แบบให้มาแก้ที่หล้งนี่ ดราม่า กันมาเยอะแล้วครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
หาเพื่อนที่พอดูสีรถเป็นไปด้วยก็ดีนะครับ
เหมือนมีเลสนัยนิดหน่อย

ไปดูซะว่ามีการทำสีใหม่ของตัวถังหรือเปล่า และลองก้มดูใต้ท้องด้วยก็ดีนะครับ

รถป้ายแดงก็ใช่ว่าจะไว้ใจเรื่องชนไม่ชนนะครับ อ้อ อย่าลืมดูยางด้วยนะครับว่าผลิตเมื่อไหร่

บ้านผมอยู่ใกล้ๆสถานที่เก็บรถป้ายแดงของบริษัทยักษ์ใหญ่2เจ้า
บอกได้คำเดียวครับ

สงสารคนที่จะเป็นเจ้าของในอนาคต

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ

อ้อ อย่าลืมดูยางด้วยนะครับว่าผลิตเมื่อไหร่

ดูยังไง ขอบคูณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

อ้อ อย่าลืมดูยางด้วยนะครับว่าผลิตเมื่อไหร่

ดูยังไง ขอบคูณล่วงหน้าครับ

ผมใช้รถมาเกือบ 25 ปีแล้ว ช่วงที่รู้จักกับการดูแลรถเองนั้น......
ผมใช้ยางอยู่แค่ 3 ยี่ห้อเองครับ
Siem Tire
Nitto
อย่างละชุด
และ Dunlop ประมาณ 6 ชุด

ผมจะรู้แค่วิธีดูยางของ Dunlop ครับ แต่ร้านยางที่ผมซื้อด้วยประจำเขาสอนผมมาว่า จะคล้ายๆกันทุกเจ้า

มีตัวเลข 4 ตัวอยู่ที่แก้มยาง
2ตัวแรกจะเป็นสัปดาห์ที่ผลิต
และ2ตัวหลังจะเป็นปีค.ศ.ที่ผลิตครับ

ที่ผมบอกให้ดูก็เพราะ
มีค่ายรถอยู่ค่ายนึง ซึ่งเป็นเจ้าตำรับแห่งการย้อมแมวรถป้ายแดง
ชอบเอารถที่ขายเป็นป้ายแดงแล้วมีปัญหา มาขายใหม่
ถ้าพอดูปียางที่ผลิตเป็น หรือพอดูสีรถเป็น ผมว่าพอช่วยได้เยอะครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ขอบคุณมากครับ