ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ cvt คืออะไร ทำไมคนไม่ชอบเยอะ  (อ่าน 13873 ครั้ง)

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: เกียร์ cvt คืออะไร ทำไมคนไม่ชอบเยอะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 18:59:18 »
เมื่อก่อนติดตั้งใน มิตซูบิชิเลนเซอร์ ทำไมคนกลัวนัก ว่าอย่างนั้นอย่างนี้ สุดท้ายก้ใช้กันทั่วหน้า

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
Re: เกียร์ cvt คืออะไร ทำไมคนไม่ชอบเยอะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 20:43:25 »
ไม่ชอบเพราะขับไม่สนุกครับ ช่วยให้อัตราเร่งดีไหลลื่นนุ่มนวลอันนี้ไม่เถียง ขับดีแล้วประหยัดเพราะรอบรักษารอบให้คงที่ได้ตลอดอันนี้ก็ไม่เถียง
เพราะที่บ้านมี J32 อยู่ ถ้าขับชิวๆ เรื่อยๆ มันสมูทมาก ถ้าจับคู่กับเครื่องที่มีเรี่ยวแรงหน่อย (อย่าง L33 2.5) ผมว่ามันเหมาะกับการขับ cruise ทางยาวๆ ความเร็วสูงๆ

แต่พอถึงบทอยากบู๊อยากสนุก มันให้ไม่ได้เลย ต่อให้จับคู่กับเครื่องแรงๆ เข็มความเร็วกวาดไวๆ แต่ก็ไม่สนุกเท่ารถที่แรงเท่ากัน แต่ใช้เกียร์ AT แบบธรรมดาอยู่ดี
มันขาดการกระชากเวลาคิกดาวน์ ขาดการไล่รอบขึ้นๆ ลงๆ เทียบ L33 กับ CX-5 ขับ CX-5 มันส์กว่ามากๆๆ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

np72

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 21:32:15 »
ใช้งานดีครับ แค่ขับไม่สนุก

ออฟไลน์ djunsri

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 21:44:15 »
ใช้ march ครับ ใช้ดีครับ แต่คันต่อไปคงไม่เอาครับรถที่มี cvt

ออฟไลน์ luzifur

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 00:06:39 »
ผมใช้ lancer ex ตัว 2.0

วิ่ง แสนกว่าโล เสียงหอน มาแต่ไกล เวลาอัดหนักๆ กลัวจะพังคาตีน เลย ชิงขายไปก่อน แล้วก็ตั้งปณิทาน ไว้ว่า รถคันต่อๆ ไปจะไม่เอาอีกแล้ว CVT

แต่ไม่แน่ ถ้า ผม อายุ 50+ แล้วไม่ได้ตีนหนัก ไม่ได้อยากรู้สึกถึงแรงกระชาก ลูกตา 2 ข้างไปข้างหลัง มันอาจจะเหมาะกับผมก็เป็นได้

ออฟไลน์ KyOcHiR0

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 01:35:14 »
มันไม่มันคับ เอามาขับเรื่อยๆชิวๆได้ แต่จะเร่งจะอัดมันไม่มัน ขารถซิ่งคงเข้าใจกันดี อิ้อิ้
HeLLo!!

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 08:33:39 »
สำหรับผมไม่ไว้ใจเรื่องความทนทานครับมไม่คิดว่าผู้ผลิตจะให้ความสำคัญกับความทนทานมากกว่าการลดต้นทุนจะได้ขายอะไหล่ด้วย ในระยะยาวไม่รู้ว่าสายพานมันจะรูดหรือไม่ถ้าเป็นเฟืองยังไงก็ขบกันก็เลยรู้สึกเซ็งมากที่ City, Jazz ใช้เกียร์ CVT ใจจริงผมชอบเกียร์ธรรมดานะแต่ด้วยสุขภาพเข่าเลยต้องขับ AT
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

GreenG

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 08:38:44 »
สำหรับผมไม่ไว้ใจเรื่องความทนทานครับมไม่คิดว่าผู้ผลิตจะให้ความสำคัญกับความทนทานมากกว่าการลดต้นทุนจะได้ขายอะไหล่ด้วย ในระยะยาวไม่รู้ว่าสายพานมันจะรูดหรือไม่ถ้าเป็นเฟืองยังไงก็ขบกันก็เลยรู้สึกเซ็งมากที่ City, Jazz ใช้เกียร์ CVT ใจจริงผมชอบเกียร์ธรรมดานะแต่ด้วยสุขภาพเข่าเลยต้องขับ AT

+1 ผมกลัวตรงจุดนี้ละครับ

ข้อดีของมันผมรับได้นะ ถึงจะไม่แรงก็ตาม

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 09:04:51 »
ความทนทาน รุ่นใหม่ๆ ณ ปัจจุบันยังคงรอการพิสูจน์

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 13:57:23 »
ไม่อืด ไม่กินน้ำมันหรอก

ลองศึกษาตามเน็ตดู

ผมใช้อัลมีร่า พอใจกับเกียร์นี้ทั้งทางราบและทางชัน

ส่วนคนที่ไม่ชอบ คือ จิตใจผูงฝังกับเกียร์ออโต้ลูกเฟืองเก่าๆ เปลี่ยนเกียร์ทีกระตุก หัวสั่นๆ ได้ฟีลลิ่งการเปลี่ยนเกียร์

ทั้งๆที่หารู้ไม่ว่าจังหวะที่กระตุกนั้น CVT เร่งต่อเนื่องแซงไปแล้ว

ผมไม่ได้มีจิตใจผูงฝังกับเกียร์ออโต้ลูกเฟืองเก่าๆ อะไรหรอกครับ
แต่ไม่ชอบเพราะมันห่วย ทนแรงบิดได้เท่าลมหายใจมด ทำอะไรเพิ่มก็ยาก
CVT เป็นเทคโนโลยีเพื่อากรลดต้นทุน ไม่ได้เพื่อการขับขี่
ผมไม่ใช่เจ้าของโรงงานผลิตรถ ทำไมผมต้องชอบมันด้วยล่ะ?
และถ้าคิดว่ามันเทพนัก เคยลอง Dual Clutch Transmission แล้วรึยัง?
ซึ่งทุกอย่างมันสวนทางกับ CVT เลย ต้นทุนแพง
และทำมาเพื่อความสนุกในการขับรถ ไม่ใช่ทำให้พ่อบ้านขับไปซื้อของโลตัส

ออฟไลน์ EnDZ๐nE

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 14:49:03 »
cvt  กินอิ่ม รสชาติช่างมันยังไงก็ทำงานได้เหมือนกัน  สารอาหารครบใน   อาหารแคปซูล
at ธรรมดา อิ่ม อร่อยกลางๆ ได้รสชาติตามอรรถภาพ ตามราคาและฝีมือ คนที่ทำอาหารให้กิน
manual ตามสั้ง ชอบรสชาติไหน จ้ดได้ตามความชอบ แต่ต้องออกแรงปรุงเอง
คหสต ครับ อิอิ ;D

ออฟไลน์ bluelawn

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 21:22:03 »
ไม่ชอบเลยครับ ขับแล้วง่วง น่าเบื่อ ไม่ได้บอกว่าไม่เร็ว แต่ฟิลไม่ได้เลย ก็คันเร็งเต็มๆก็มีแต่เสียงครางแหง๊กๆ  ผมซื้อรถมา "ขับ" ไม่ได้ซื้อรถมา "ใช้" ครับ 

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 21:25:26 »
สำหรับผมมันไม่ทน ขับไม่มันส์

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 21:28:42 »
ถ้ารถที่เอาไว้ขับไปเรื่อยๆแบบธรรมดา Cruise ไปตามทางหรือใช้ในเมืองนั้นผมชอบ CVT นะครับ แต่ถ้าเอาสนุกสนานผมไป MT เท่านั้นเลยครับ
ถ้าเลือกได้ขอเป็นรถธรรมดา CVT เอาไว้ใช้ทั่วไปและมี MT ซักคันเอาไปไปสนุกครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 14:22:49 »
ที่แน่ๆคือ ขับแล้วใจเย็นขึ้นชัวร์ๆครับ  ;D

ออฟไลน์ laempiab

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 15:49:08 »
คงเป็นเรื่องของการเลือกซื้อสินค้า ที่ไม่เหมาะสมกับพฤติกรรมของผู้ใช้งานนะครับ

รถญี่ปุ่นหลายๆ รุ่น ใช้ระบบส่งกำลังทั้ง cvt และ Step AT ที่ผลิตจากโรงงานจาโตโค (jatco) แล้วแต่ผู้ผลิตรถยนต์จะเลือกใช้

(ชื่อเดิมคือ Japan Automatic Transmission Co., Ltd. เป็นบริษัทร่วมทุน ระหว่าง Nissan, Mazda, Ford และ Mitsubishi)

jatco ผลิต cvt ให้รถที่จำหน่ายในไทยหลายรุ่น เช่น ซุซุกิสวิฟต์ นิสสันมาร์ช และจู๊ค

มีโรงงานอยู่ที่ประเทศเม็กซิโก และจีน

ตอนนี้เปิดใหม่อยู่ที่นิคมอุตสาหกรรมอมตะนคร จ.ชลบุรี

http://www.jatco.co.jp/ENGLISH/products/

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 17:12:55 »
ผมสัญญากับตัวเองไว้แล้ว ถ้ามันจะมีแต่ซีวีที ไม่มีออโต้ ผมก็จะขับเกียร์กระปุกต่อไป  ;D
ถ้าจะตัดเกียร์กระปุกออก จะมีแต่ซีวีที ผมก็จะไม่ซื้อมาใช้ครับ   ;D
ความเห็นส่วนตัวผมล้วนๆ คือ ผมไม่ชอบอารมย์ของซีวีที
ผมชอบออโต้ธรรมดารึไม่ก็ขอเกียร์กระปุกมาแทน

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 21:49:22 »
ผมสัญญากับตัวเองไว้แล้ว ถ้ามันจะมีแต่ซีวีที ไม่มีออโต้ ผมก็จะขับเกียร์กระปุกต่อไป  ;D
ถ้าจะตัดเกียร์กระปุกออก จะมีแต่ซีวีที ผมก็จะไม่ซื้อมาใช้ครับ   ;D
ความเห็นส่วนตัวผมล้วนๆ คือ ผมไม่ชอบอารมย์ของซีวีที
ผมชอบออโต้ธรรมดารึไม่ก็ขอเกียร์กระปุกมาแทน

อย่าลืม ว่า ผู้ผลิตรถยนต์เค้าวิเคราะตลาดมาแล้วว่า ผู้บริโภคส่วนใหญ่ต้องการอะไร
ผมว่า ในชีวิตเรา จริงๆ คงไม่มีใครอยากขับรถเพราะความสนุกซักเท่าไหร่หรอกครับ
แค่ไปถึงจุดหมายก็พอ

นอกจากขาซิ่ง เซียนรถ อย่าลืมว่าในตลาดยังมี
สาวน้อย ใจเย็น อาม่า อากง ลุง ป้า พี่สาว นักธุรกิจ ตุ๊ด แต๋ว ทอม มือหใม่หัดหับ ซึ่ง 100 ทั้ง 100 ไม่รู้จัก เว็บนี้ด้วยซ้ำ

ลองขับรถไกลๆ ซัก 500 กิโล ซิครับ คิดว่ายังสนุกอยุ่ไหม ขับแบบใจเย็น ๆ เลิกงานกลับบ้านเพื่อไปหาคนที่เรารัก

ออฟไลน์ Jatupon

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 16:56:30 »

[/quote]

อย่าลืม ว่า ผู้ผลิตรถยนต์เค้าวิเคราะตลาดมาแล้วว่า ผู้บริโภคส่วนใหญ่ต้องการอะไร
ผมว่า ในชีวิตเรา จริงๆ คงไม่มีใครอยากขับรถเพราะความสนุกซักเท่าไหร่หรอกครับ

นอกจากขาซิ่ง เซียนรถ อย่าลืมว่าในตลาดยังมี
สาวน้อย ใจเย็น อาม่า อากง ลุง ป้า พี่สาว นักธุรกิจ ตุ๊ด แต๋ว ทอม มือหใม่หัดหับ ซึ่ง 100 ทั้ง 100 ไม่รู้จัก เว็บนี้ด้วยซ้ำ

ลองขับรถไกลๆ ซัก 500 กิโล ซิครับ คิดว่ายังสนุกอยุ่ไหม ขับแบบใจเย็น ๆ เลิกงานกลับบ้านเพื่อไปหาคนที่เรารัก
[/quote]

555555   เห็นด้วยกับท่านนี้ครับ

ผมคงเป็นคนส่วนน้อยในนี้จริงๆ ที่  สนุกกับ CTV ใน J32 V6  ของผม 

ออฟไลน์ KyOcHiR0

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 17:55:02 »

พูดแบบนี้ก็ไม่ถูกนะคับ เพราะ สาวน้อย ใจเย็น อาม่า อากง ลุง ป้า พี่สาว นักธุรกิจ ตุ๊ด แต๋ว ทอม มือใหม่หัดขับ ที่ไม่รู้จักเว็บนี้ด้วยซ้ำ อาจจะยังไม่ทราบเลยว่า เกีย cvt กับออโต้ปกติต่างกันอย่างไร ส่วนใหญ่ก็เหนเข้าใจแต่ว่า เกียออโต้ กับเกียธรรมดา แค่นั้นนา ;D
HeLLo!!