ผู้เขียน หัวข้อ: จำนวนถุงลมมีผลในการตัดสินในซื้อรถของพี่ๆไหมครับ?  (อ่าน 8740 ครั้ง)

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member
สืบเนื่องจากหลายๆกระทู้ที่มีการพูดคุยถึงจำนวนถุงลม
แล้วให้เหตุผลว่ารถคันนั้นคันนี้ไม่โอเค เพราะว่ามีถุงลมน้อยกว่าอีกรุ่น

งั้นผมถามเลยละกันว่าจำนวนถุงลมในรถมีผลกับการตัดสินใจซื้อรถของพี่ๆไหมครับ ขอเหตุผลประกอบด้วยนะครับ

เพิ่มเติมนะครับ ทุกรุ่นมีถุงลมคู่หน้าแล้วครับ แต่ในรุ่นที่มีถุงลม 6 ใบราคาแพงกว่าครับ ข้อนี้หยวนๆไปอาจจะมองว่าเป็นการจ่ายเงินเพื่อเพิ่มถุงลมก็ได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2014, 23:34:16 โดย jajaboss »

keanetona

• บุคคลทั่วไป
สำหรับผม ไม่มี ผมให้ความสำคัญของถุงลมน้อยกว่าเข็มขัดนิรภัยเสียอีก ถ้าไม่คาดเข็มขัดนิรภัย ถุงลมมีเป็นร้อยลูก เวลาชนก็มีอันตรายถึงตายอยู่ดี

ถ้าเลือกได้ เอาคู่หน้าพอ แล้วเอาเงินที่จะลงแอร์แบ็คไปลงที่ตัวเครื่องยนต์ ช่วงล่าง ที่จำเป็นต่อการขับประจำวันก่อนดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2014, 00:01:20 โดย keanetonaเฉยๆ »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
สำหรับผม ถ้าราคามันเท่าๆ กัน เช่น 8 แสน ถ้ามีถุงลมเยอะๆ ผมชอบรุ่นที่มีถุงลมมากกว่าครับ แต่ก็ควร มี ESP ด้วยนะ :D

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
สำหรับผม มีผลต่อการตัดสินใจอย่างมาก
ถ้าใครเคยเกิดอุบัติเหตุหนักๆมาแล้ว อาจจะมีคนคิดแบบผม
ยิ่งรถที่ใช้เดินทางเป็นครอบครัว กระบะ4ประตู SUV PPV สำหรับผมถ้ารถพวกนี้ผมมองที่ระบบความปลอดภัย
รถตลาดรึไม่ผมไม่ค่อยสนใจ บางคนอาจจะคิดว่า มีไป
ถ้าเจออุบัติเหตุก็ไม่รอด
ถ้าถุงลมไม่ทำงานละ
 เพจรถตลาดชอบพูดแบบนี้
ผมเลือกที่จะมีไว้ป้องกันดีกว่า บางครั้งเหตุมันจะเกิดมันไม่ได้บอกเราล่วงหน้า
จากหนักเป็นเบา ลูกหลานผมปลอดภัยผมก็พอใจละ รถจะพังจะเสียหายผมไม่เสียดาย
อยากให้ค่ายรถจัดเอบีเอสกะถุงลมคู่หน้าเป็นมาตรฐานที่รถทุกคันควรจะมีผมจะดีใจมาก
ผู้บริโภคได้เต็มๆ กับสิ่งที่ควรจะมีในเรื่องความปลอดภัยขั้นพื้นฐาน ส่วนพวกม่านถุงลม ถุงลมหัวเข่า ถุงลมเบาะหลัง จะติดก็ได้ ไม่ติดก็ได้ แต่ถ้าติดมาให้ผมก็มองคุณเป็นตัวเลือกแรกๆเลยละ
ไม่ใช่จัดถุงลมเต็มคันแต่ตัด TCS ESP ขึ้นทางชัน ลงทางชัน ระบบช่วยเหลืออื่นๆออกหมดซะละ แบบนั้นผมก็ว่ามันเกินไป
เอาพอสมเหตุสมผลละกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2014, 22:54:04 โดย sith(สิทธิ์) »

ออฟไลน์ XyteBlaster

สำหรับผมสำคัญมากครับ.  พ่อผมเคยแหกโค้งเพราะฝนตกหนัก กระบะเก่า. ซ่อมรถ แสนกว่า.
รักษาคนเป็นล้านครับ. เกือบไม่รอดด้วย. ถ้ามีถุงลมจะผ่อนหนักเป็นเบาได้มาก

ของแบบนี้ต้องเจอกับตัวครับ.  คนชอบบอก ขับรถไม่ประมาท แต่อุบัติเหตุ ไม่เลือกหรอกครับ. คนขับดีๆ พลาดก็บ่อยไป

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ขอคู่หน้าเป็นอย่างน้อยครับ

ออฟไลน์ Highway Star

สมัยก่อนไม่มีผลครับ และผมชอบโดนพวกผู้ใหญ่ใครต่อใครเป่าหูอยู่เรื่อย บอกไม่ดีหรอกไม่จำเป็น ให้ขับระวังเอา แถมสมัยก่อนราคารถที่มีแอร์แบคกับไม่มีราคาต่างพอสมควร เดี๋ยวนี้ผมมีประสบกาณ์ความรู้มากขึ้นก็ให้ความสำคัญมากขึ้น ถ้าจะซื้อรถคันต่อไป ผมขอ airbag คู่เป็นอย่างน้อยและต้องมีabs  esp tcs มาด้วยครับ

ออฟไลน์ toonze

ผมเลือกรถที่ชอบก่อนครับ แล้วก็ตามว่าด้วยเรื่องถุง

ออฟไลน์ recycleman

ขอแค่คู่หน้าพอครับ

แต่ถ้ามากกว่านี้ก็มีดีกว่าไม่มี

ออฟไลน์ yod artstu

มีมากก็ดีครับ
เพราะเราขับระวัง แต่คนอื่น ไม่
เราอาจมีสติ แต่ คนอื่น ไม่

ถุงลมข้างช่วยได้เยอะครับ
คลิปใน EuroNcap เป็นตัวบอกเลย
: )

ออฟไลน์ rut191

เคยมีประสบการณ์เห็นนรถผ่าไฟแดงมาชนรถที่กำลังจะผ่านแยกแล้วข้ามเลนมาชนรถผมอีกที รถที่โดนชนโดนชนตำแหน่งประตูคนขับพอดี คนขับรถคันนั้นกระดูกคอเคลื่อน เป็นอัมพาตตั้งแต่คอลงไป ถ้ารถคันนั้นมีถุงลมข้างอาจจะไม่เป็นแบบนี้ก็ได้ครับ ตอนนี้ถ้าผมจะซื้อรถก็อยากได้ให้ครบๆไว้ก่อนถ้าเรื่องเงินไช้ปัญหานะครับ

ออฟไลน์ kimhalua

• Full Member
2 คู่เป็นอย่างต่ำครับ

1. คู่หน้า 2. ม่านถุงลม ส่วนคู่ที่ 3 4 5 ถ้ามีมาให้ก้โอเคคครับ แต่ถ้าไม่มีม่านมาให้ ก้คิดหนังพอสมควรครับ

ออฟไลน์ Gopz

ไม่ครับ ผมเลือกเฉพาะ มีระบบ Electronic stability control ก่อนอันดับแรกครับ ส่วนรองลงมาก็รูปร่างของตัวรถครับ

;D
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ TerngST

มีผลมากคับ อยากได้ความปลอดภัย ช่วงล่าง ความประหยัด เป็นอันดับแรก

ออฟไลน์ CJ.

มีผลเหมือนกันนะครับ ไม่ใช่แต่เรื่องถุงลม เป็นเรื่องระบบความปลอดภัยทั้งหมดเลย

แต่อย่างว่า ก็เลือกรถที่ชอบ แล้วเอามาเทียบอีกทีนึง
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ KyOcHiR0

ยิ่งเยอะยิ่งชอบคับ ลูกผู้ชายตายได้ครั้งเดียว
.
.
.
เพราะฉะนั้นยิ่งมีเยอะผมจะพิจารณาเปนตัวเลือกแรกๆเลย ปลอดภัยไว้ก่อน กันไว้ดีกว่าแก้

Esp Tc ebd abs ยิ่งมียิ่งชอบ
 ;D
HeLLo!!

ออฟไลน์ veronic

ผมพิจารณาถึงความปลอดภัยทุกอย่างครับ
ไม่ว่าจะเป็นระบบขับเคลื่อน ช่วงล่าง ตัวรถ รวมไปถึงถุงลมด้วย
สมมุติในกรณที่มีทุกอย่างพร้อมหมดเหมือนกัน(ซึ่งก็ไม่ค่อยเกิดขึ้น) ผมจะเลือกตัวที่มีถุงลมเยอะกว่าครับ(ต้องดูด้วยนะว่าเวลาชนมันทำงานได้ดีมั้ย ไม่ใช่มีเป็นไม้ประดับ)
ใครจะเซฟเงินตรงนี้เพราะบอกไม่จำเป็นก็เป็นสิทธิ์เค้า แต่สำหรับผม ชีวิตมีค่ามากกว่าเงินไม่กี่แสน ตราบใดที่ยังอยู่ยังมีโอกาสหาเป็นร้อยเป็นพันล้านยังได้เลย

ออฟไลน์ Fly to dream

ดูออฟชั่นที่เอามาเพิ่มเองไม่ได้ในตัวท็อปมากกว่า เอาทุกรุ่นที่เป็นตัวท็อปมาเทียบๆกัน คันไหนให้สิ่งที่มันดูคุ้มราคาที่สุดแล้วมันไปยัดเพิ่มภายหลังไม่ได้ ถุงลมมันคือ 1 ในนั้น ,ESP มันคือ 1 ในนั้น ,อุปกรณ์พิเศษ สารพัดเซ็นเซอร์ ,ดิฟล็อคไฟฟ้า,เบาะไฟฟ้า

แต่จอ เครื่องเสียง เบาะหนัง ล้อแม็ก18-20นิ้ว  หน้าจอ MID 3มิติ  DRL ถ้ารถมันตัวท็อปได้สิ่งนี้ ถุงลมคู่หน้า มี ESP  คงต้องไปเลือกอย่างแรกดีกว่า

--
เพิ่มเติมนิดนึง  จริงๆอุบัติเหตุที่รถเอาข้างๆฟาดนี่ผมกลัวมากๆเลย เห็นตามข่าวคนรอดน้อยมาก มันก็นะอยากได้รถที่มีถุงลมข้างไว้ดีกว่า ถึงแม้ที่ใช้อยู่ดันซื้อเร็วไปอย่างน้อย ESP+ถุงลมคู่หน้ามันดีสุดในกลุ่มเวลานั้น และอีกคันมีถุงลมข้างครบแต่ดันไม่มี ESP ซะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2014, 13:11:14 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ decptt

มีมากที่สุดครับ
ผมเลือก j32 250xv เพราะถุงลมข้างครับ (side airbags) ทั้งๆที่ใช้แต่ในเมือง วิ่งไม่เกิน 20km/h

เนื่องจาก พี่ชายผมเสียชีวิตในรถ 940GL โดยศีรษะไปฟาดกับเสาB ทำให้เลือดคลั่งในสมองครับ
หลังจากนั้นมา ผมจึงซีเรียสกับOption ความปลอดภัยมากที่สุดครับ

ออฟไลน์ redsun

ผมดูจากการทดสอบการชน เช่น EURONCAP เป็นต้นครับ
ทุกอย่างต้องประสานกันทั้งหมดครับ
แม้แต่เข็มขัดนิรภัย ชิ้นเล็กๆ ก็มีส่วนสำคัญมากครับ
ขนาด พื้นที่ ความเร็ว มุม หรือส่วนต่อของถุงลมใบอื่น
ต้องลงตัวกับความแรงและทิศทางที่รองรับ ได้พอดีครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ผมเลือกรถ  ปลอดภัย อันอับ 1  สวยอันดับ 2  แรง  อันดับ 3  ดังนั้น  ผมถือว่าสำคัญมาก  หากฉุกเฉินเกิดขึ้นหนักเป็นเบาได้...ครับ

ออฟไลน์ whoami

บางคนอาจมีผลครับ แต่เชืือว่าไม่มีผลสำหรับคนไทยส่วนใหญ่

ไม่งั้น Teana l33 ที่มีถุงลม 6 ใบ คงขายดีกว่าอีก 2 ค่ายแล้ว

ออฟไลน์ AkE

บอกตรงๆเวลาซื้อไม่ได้สนใจเท่าไหร่แต่เวลาขับไประบบต่างๆช่วยได้มหาศาลคับ ส่วนถุงลมรถที่ผมใช้ มีคู่หน้ากับ side airbag ทุกคัน side curtain เป็นบางคันคับ

ต้องคาด safety belt ด้วยนะคับถุงลมจะทำได้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด แต่ที่ผมชอบจิงๆคือพวก ABS EBD BA คับ

ออฟไลน์ mumu eak

• Newbie
  • *
ผมขออย่างน้อยคู่หน้าครับ ถ้าได้รอบคันก็ยิ่งดีครับ

ออฟไลน์ MUK

บังเอิญรุ่นที่เราซื้อหรือชอบไม่เป็นไปตามต้องการ

ออฟไลน์ H3T

ผมอาจจะเป็นคนส่วนน้อยนะ

ในวันนี้รถรุ่นไหนก็ตามที่ผมจะซื้อจะต้องมี
   1. ถุงลม 6 ใบ
   2. ระบบช่วยเหลือด้านความปลอดภัย ESP และ TCS
   3. พวงมาลัยปรับสูงต่ำแล้วต้องปรับเข้าออกได้
   4. การเก็บเสียงในห้องโดยสาร

ส่วนออปชั่นอื่นๆ ผมไม่เคยเอามาพิจารณาเลย

ออฟไลน์ jakkajee

หลังจากอ่านคอมเมีน ของท่านต่างๆๆ ก็เริ่มจะพิจารณาแล้วครับ 55

แต่ก่อนหน้านี้ ไม่เคยดูเลยครับ คือผมเข้าใจไปว่า คู่หน้ามีแน่ๆๆ ก็เลยพอใจหละ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
อยากเล่าเรื่องๆนึงให้อ่านกัน
มีวัยรุ่นคนนึงชอบขับรถแรง ขับเร็ว เค้าได้ซื้อรถที่คิดว่าแรงในสมัยนั้นมาขับ
โดยที่ไม่ได้มองเรื่องระบบพวกนี้เลย เค้าคิดแต่เรื่องของพวกนี้อาศัยฝีมือช่วยอย่างเดียวในสมัยนั้น
เบรคไม่เอบีเอส ถุงลมไม่มี เป็นรถกระบะเค้าแต่งแค่ภายนอก เครื่องยนต์ไม่ได้แตะต้องเลยเดิมๆหมด
สมัยนั้นเค้าคิดถึงแต่ตัวเอง ขับรถใจร้อน ขับเร็ว ไม่สนใจคนอื่น และไม่เคยคิดว่าจะมีคนมาขอใช้รถเค้า
วันนึงมีชายสูงวัยมาขอยืมรถเค้าไปรับลูกหลาน ด้วยความที่ไม่คิดอะไรมาก แค่ยืมไปไม่ไกลไม่น่าจะเกิดอะไรหรอกมั้ง
เค้าเลยยอมให้คนสูงวัยนั้นยืมรถไปใชั แล้ววันนั้นขากลับรถคันที่ลุงสูงวัยยืมไปเกิดอุบัติเหตุ
เห็นว่าเบรคกระทันหัน หักพวงมาลัยหลบรถมอเตอร์ไซค์ เบรคล็อคลงข้างทาง คนในรถเจ็บหนัก
 คนนั่งแถวสองเจ็บหนักเพราะแรงกระแทก คนขับหัวแตก ขาหัก สลบคาพวงมาลัย ผู้โดยสารที่นั่งมาด้วยร้องระงม
ด้วยความเจ็บปวด ไม่ได้คาดเข็มขัดด้วยเลยน่าจะกระเด็นและกระแทกอยู่ในรถ บาดเจ็บหนักพอๆกัน
เจ้าของรถรู้สึกเสียใจอย่างมาก ที่นึกถึงแต่ตัวเองโดยลืมมองอนาคตว่า ถ้าวันนั้น เราเอารถที่มีระบบครบ
ลุงสูงวัยและลูกหลานคนไม่เจ็บหนักอย่างนี้ ถ้ามีของพวกนี้อย่างน้อยคนที่เรารักอาจจะไม่ต้องมาเจ็บหนักแบบนี้
ลืมมองไปว่าอุบัติเหตุมันเกิดขึ้นได้ตลอด ลืมมองไปว่าบางทีรถที่เราใชังานอาจจะไม่ใช่เราคนเดียวที่ขับ
เรารู้ใจรถแต่คนมาใช้รถเราละรู้จักจังหวะมันดีแค่ไหน  ถ้าวันนั้นมีคนตายในรถคันนั้นเค้าคงรู้สึกเสียใจมากแน่ๆ
เพราะในรถคันนั้นมีแต่คนที่เรารักเหมือนชีวิตทั้งนั้น  นิยายจบแล้วครับ
สำหรับผมรถครอบครัว ต้องมีเยอะที่สุดให้สมกับรถสำหรับครอบครัว  :)

ออฟไลน์ 5ume7h

สำหรับผม
จำนวนถุงลมมีผลอย่างมาก อย่างน้อยต้องมีม่านถุงลม
เพราะเป็นอันเดียวที่จะช่วยกรณีถูกชนด้านข้าง หรือไถลไปฟาดเสา/ต้นไม้
(และกรณีถูกชนด้านข้าง ฝีมือขับรถ, สติหรือความประมาทก็ไม่เกี่ยว)

เวลาแนะนำใครซื้อรถจะพยายามแนะนำรุ่นที่มีม่านถุงลมไว้ก่อน ถ้าไม่อยากได้ตัวท๊อปก็ต้องเอารุ่นที่ถูกที่สุดที่มีม่านถุงลม
เช่น Accord อย่างน้อยก็ 2.4 EL

ส่วนระบบความปลอดภัยอื่นๆ เช่น ESP, VSC ถ้าเป็นรุ่นที่มีม่านถุงลมก็มักจะมีมาให้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ jajaboss

ขอบคุณครับทุกๆความเห็น ;D ;D ;D