ผู้เขียน หัวข้อ: สตาร์ทรถทิ้งไว้นานแค่ไหน ควรจะดับเครื่องยนต์  (อ่าน 28590 ครั้ง)

ออฟไลน์ sanchai

• Jr. Member
  • **
หลายครั้งที่ผมต้องจอดรถรอแม่ซื้อของ ก็ไม่รู้ว่าควรจจะดับเครื่องดี หรือควรจะติดเครื่องดี
เพราะไม่รู้ว่า สตาร์ทรถ 1 ครั้ง จะใช้น้ำมันเยอะมั้ย แล้วที่ใช้น้ำมันนั้น ปริมาณเท่ากับจอดรถทิ้งไว้นานแค่ไหน

สรุปก็คือ ผมอยากรู้ว่า ผมควรจะดับเครื่อง หรือ ติดเครื่อง ดีครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ดับเครื่อง เปลืองน้ำมัน  เหม็น ทำลายชั้นบรรยากาศ

ออฟไลน์ Ruksadindan

จอดรอเนี่ยนะติดเครื่อง? ดับเสียครับ

ออฟไลน์ Noomza

• **
อาจจะไม่ถูกต้อง 100% นะครับ  
การสตาร์ทเครื่อง รวมถึงรอบเดินเบาใช้น้ำมันน้อยครับ รวมไปถึงการใช้เเอร์ด้วย  เเล้วใช้ปริมานเท่าใดอันนี้ตอบยากรถเเต่ละรุ่นกินน้ำมันไม่เท่ากัน
มันขึ้นอยู่กับระยะเวลาจอด  เเละสถานที่    ถ้าจอดนาน 30นาที่ ถึง 1 ชม.  ผมว่าดับเครื่องเถอะเปลืองน้ำมันเปล่าๆ  เเต่ถ้าจอด 5 นาที่คิดว่าไม่จำเป็นต้องดับก็ได้

• **
แน่นอนครับ การติดเครื่องทิ้งไว้ขณะจอดรอนั้น จะปล่อยควันเหม็นๆออกมา ทำให้รบกวนผู้อื่น ยังไงซะก็ต้องดับเครื่อง

แต่ที่ผมตั้งคำถามนี้ขึ้นมา ภายใต้เงื่อนไขที่ว่า การสตาร์ทรถทิ้งไว้ แบบไม่เดือดร้อนใคร

ซึ่งสื่งที่ผมอยากรู้ก็คือ จอดรถนานแค่ไหน ควรจะดับเครื่องครับ

"ถ้าผมจอดรถเกิน...นาที ผมควรจะดับเครื่องยนต์นะ"

ซึ่งรถแต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อ มีอัตราการกินน้ำมันไม่เท่ากัน

เอารถที่ผมใช้อยู่ก็ได้ครับ ออลนิว ตอนเดียว เดิมๆครับ

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ และ คำตอบ

ออฟไลน์ Dr.Jones

• Sr. Member
 >:( :(

สำหรับข้าพเจ้า ในกรณีแบบนี้ เมื่อล้อหยุดหมุนเข้าที่จอดแล้ว ดับเครื่องทันทีทุกครั้งครับ ไม่ให้กินเชื้อเพลิงเปล่าๆ
(ยกเว้นแค่ลงไปตอกบัตร 30 วินาทีนะ)
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ mew123765

• Full Member
อ้างอิงจากข้อมูลบนจอรถผม Focus Sport+
เวลาจอดติดเครื่องเฉยๆ เปิดแอร์เข้าเกียร์ว่าง
หน้าจอจะแสดงข้อมูลการใช้น้ำมัน 0.8-1.0 ลิตรต่อชั่วโมงครับ
ที่มันอยู่ใน Range นั้นน่าจะเป็นเพราะการทำงานของระบบปรับอาการ

เข้าใจว่ารถทั่วไป 1.8 - 2.4 รอบเดินเบาเปิดแอร์ก็คงใช้น้ำมันพอๆกัน

ออฟไลน์ AkE

ผมไม่เกิน 5 นาทีผมไม่ดับคับ ถ้าเกินดับแน่นอนคับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
เวลากลับต่างจังหวัดช่วงเทศกาล พวกที่เข้าปั๊มแล้วไม่ดับเครื่องนิโคตรรำคาญ  เหม็นก็เหม็น เสียงก็ดัง
ตรูจะนอน หลายคนขับมาเหนื่อยๆก็อยากจะนอนพัก

ออฟไลน์ shando

ไม่ว่าจะจอดทิ้งไว้นานหรือแปปเดียวก็ควรดับเครื่องครับ
เพราะถึงไม่มีใครอยู่ก็เป็นการปล่อยแก๊สCO2สู่ชั้นบรรยากาศ
ยิ่งจอดเฉยๆยิ่งมีโอกาสเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ ปล่อยแก๊สCOและแก๊สพิษอื่นๆด้วยครับ
ถ้าตามความคิดผม จอดเกิน1นาทีก็ต้องดับเครื่องแล้วครับ
ยกเว้นจอดข้างถนนตรงที่มีรถหนาแน่น ถ้าเปิดกระจกจะกลายเป็นเราต้องดมควันพิษแทนก็ช่วยไม่ได้(แต่ถ้ารถติดก็ไม่ควรจอดข้างทางขวางคนอื่นอยู่แล้วน่ะนะ)

ออฟไลน์ lay

จอดเปิดแอร์10-30นาที     ทำให้เครื่องโทรมมากกว่าวิ่ง100ที่เกียร5     ในระยะเวลาเท่ากัน

เรื่องการกินน้ำมันไม่มีขัอมูล    แต่ถ้าให้คำนวนในใจแบบง่ายๆ  คิดว่าถ้าจอดเกิน5นาที   ดับแล้วสตารทใหม่น่าจะกินน้อยกว่า

ออฟไลน์ Ruksadindan

เมื่อก่อนเคยอ่านเจอว่า ติดเครื่องยนต์ใช้น้ำมันเท่าเดินเบาแค่ 11 วินาที แต่ที่ไปหามาใหม่ ได้เท่านี้ครับ
"anything over 10 seconds of idling uses more fuel that shutting off and restarting you vehicle."
http://greenactioncentre.ca/living-green-living-well/myth-2-its-better-to-idle-your-car-than-shut-it-off/

จอดเปิดแอร์10-30นาที     ทำให้เครื่องโทรมมากกว่าวิ่ง100ที่เกียร5     ในระยะเวลาเท่ากัน

สงสารรถที่ไม่มีเกียร์ 5  :'(

ออฟไลน์ numtik2005

• Sr. Member
ได้ที่จอดเหมาะๆ ธุระขนาดไหนดับเครื่องตลอดครับ
ยกเว้นเดินทางไกล จอดแช่ระบายความร้อนเทอร์โบแป๊บ

• **
เมื่อก่อนเคยอ่านเจอว่า ติดเครื่องยนต์ใช้น้ำมันเท่าเดินเบาแค่ 11 วินาที แต่ที่ไปหามาใหม่ ได้เท่านี้ครับ
"anything over 10 seconds of idling uses more fuel that shutting off and restarting you vehicle."
http://greenactioncentre.ca/living-green-living-well/myth-2-its-better-to-idle-your-car-than-shut-it-off/

สงสารรถที่ไม่มีเกียร์ 5  :'(

สรุปว่า จอดแปปเดียวก็ดับเครื่อง ยกเว้นติดไฟแดง

กระจ่างแล้วครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้ามันแค่แปปเดียวก็ไม่ดับครับ

ถ้าดูแล้วใช้เวลาสักหน่อยก็ดับ

ออฟไลน์ holahola66

ตามกฏหมายเลย จอดรถในเขตชุมชนต้องดับเครื่องครับ

ดับเถอะครับ ไม่มีใครสมควรจะต้องมาดมควันรถของท่าน
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt