ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องกฏหมายครับ จอดรถรายเดือน ถ้ารถหาย ใครรับผิดชอบ  (อ่าน 35831 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
ผมคิดจะทำที่จอดรถรายเดือน โดยติดป้ายด้วยว่า ถ้ารถหายไม่รับผิดชอบ
มีรั้วให้ แต่รั้วไม่ล็อคกุญแจ ใครจะเข้าออกเวลาไหนก็ได้ ไม่มียามเฝ้ารถ
กุญแจรถก็อยู่ที่เจ้าของรถ

ลองหาในเนตดูว่า ถ้ารถหาย เจ้าของที่ต้องรับผิดชอบมั้ย ก็ยังคลุมเครือ
จึงอยากถามว่า

1 ถ้ารถหาย ใครต้องรับผิดชอบ

2 ทำอย่างไรจึงจะป้องกันตัวผม เมื่อเกิดรถหาย
   แต่เช่าเดือนละไม่กี่ร้อย จะไปใช้หนี้รถราคาหลายแสน หรือ หลักล้าน ไม่ไหวแน่

3 รถหายแล้ว เจ้าของรถไปเรียกเอากับ บริษัทประกัน ได้หรือไม่ ส่วนผมก็ไม่ต้องจ่าย
   หรือ บริษัทประกัน มาเก็บเงินที่ผมอีกรอบ

เดี๋ยวสงสัยเพิ่ม อาจจะมาถามต่อครับ

ออฟไลน์ a-k-e

• Full Member
ไม่รู้ว่าถ้าทำเป็น "ให้เช่าพื้นที่" แล้วเขียนสัญญาให้รัดกุมถึงบริการต่าง ๆ จะช่วยป้องกันปัญหากฏหมายนี้ได้หรือไม่
เพราะเราให้เช่าแค่พื้นที่สำหรับจอดรถ ไม่ได้รับฝากรับผิดชอบอะไร เหมือนให้เช่าที่ดิน
แต่ถ้าทำแบบ "รับฝากรถ" อันนี้เลี่ยงไม่ได้แน่นอน

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
  ขนาดห้างสรรสินค้าที่ไม่เก็บบัตร    รถหายยังต้องรับผิดชอบเลยครับ   ถึงแม้จะเขียนหลังบัตรว่าไม่รับผิดชอบแต่มันคือบริการอย่างนึงที่เลี่ยงไม่ได้ เพราะลูกค้าเขามาใช้บริการ
เพียงแต่ว่าเจ้าของรถที่หายเขาไม่อยากมาไล่บี้ฟ้องร้องเอากับเจ้าของพื้นที่เท่านั้นเอง  ประกันเขาจ่ายไปตามทุนประกันก็เลยจบกันไปง่าย ๆ    ไม่มีใครมานั่งไล่บี้กัน    แต่ฟ้องจริงยังไงก็ต้องรับผิดชอบครับ

กรณีเก็บเงิน ยิ่งเลี่ยงไม่พ้น  ทางที่ดีถ้าเก็บเงินค่าจอดรถต้องมีระบบความปลอดภัยรัดกุมไปด้วย สมกับที่ลูกค้าจ่ายไป        ผมไม่เห็นด้วยพวกเก็บเงินตอนไปจอดข้างถนนเวลามีงานวัด งานประจำปีมากกว่า ใครอนุญาตให้พวกเมิงเก็บ  รถหายใครรับผิดชอบ   

ออฟไลน์ Mekkub

ต้องทำเป็นสัญญาเช่าที่ดินครับ อย่าระบุว่าเป็นการรับฝากรถในสัญญาครับ

ออฟไลน์ MR-T

• Newbie
  • *
ต้องแยกเป็น 2 กรณีอ่ะ

คือเขียนโต้งๆว่า รับฝากรถรายเดือน  อันนี้แน่นอนเจ้าของพื้นที่ต้องรับผิดชอบแน่ๆ

กับอีกแบบนึงคือ ให้เช่าที่จอดรถ  คล้ายกับว่าคุณไปเช่าแผง/ห้องร้านขายของ เกิดโจรมาขโมยของในแผงคุณ
เจ้าของที่ก็ไม่เกี่ยวอยู่แล้ว คุณต้องมีมาตรการป้องกันล๊อคแผง ล๊อคตู้เอง

แต่ก็น่าคิดนะ  ลานจอดในคอนโดซึ่งเราจ่ายค่าส่วนกลางห้องทุกเดือน  เกิดรถหายขึ้นมาหล่ะจะเรียกร้องกับทางนิติบุคคลได้ไหมนะ

ถ้างั้นต้องเขียนระบุเลยว่า ชัดๆเลยว่า

1.สัญญาเช่าฉบับนี้ให้เช่าเฉพาะช่องจอดรถเท่านั้น หมายเลขล๊อคที่12 ขนาดพื้นที่ 8 ตารางวา ก็ว่าไป
2.ผู้เช่าต้องดูแลรักษาทรัพย์สิน และของมีค่าต่างๆที่เป็นกรรมสิทธิ์ของผู้เช่าเอง โดยผู้ให้เช่าไม่มีหน้าที่ในการดูแลรักษาทรัพย์สินเหล่านั้น
3.ผู้เช่าจะไม่ทำการดัดแปลง รื้อถอนหรือทำลาย สิ่งปลูกสร้างใดๆภายในบริเวณเช่า เว้นแต่ได้รับอนุญาตจากผู้ให้เช่า  
4.ผู้เช่าจะไม่เข้าไปจอดรถ หรือ ก้าวก่ายพื้นที่ให้เช่าของผู้เช่ารายอื่น
5.ผู้เช่าจะเดินรถตามเครื่องหมายจราจรภายในพื้นที่ ไม่จอดรถเกะกะขวางทางการจราจรภายในบริเวณพื้นที่
6.หากผู้เช่าทำให้ทรัพย์สินของผู้เช่ารายอื่นหรือทรัพย์สินส่วนกลางของผู้ให้เช่าเสียหาย ยินดีรับผิดชอบต่อค่าเสียหายที่เกิดขึ้น
7.ห้ามผู้เช่าล้างรถและทิ้งขยะในพื้นที่จอดรถ ให้ล้างรถในบริเวณที่ล้างรถที่จัดไว้
8.การให้เช่าที่จอดรถนี้ ไม่ใช่การรับฝากรถ หรือโอนกรรมสิทธิ์ในการควบคุมรถให้แก่ผู้ให้เช่า ดังนั้นความรับผิดชอบต่อตัวรถและทรัพย์สินต่างๆยังคงเป็นของผู้เช่า

ถ้าเป็นผมเป็นคนเช่าที่จอดรถนะ มีระบุช่องจอดเลยยิ่งชอบเพราะห้ามคนอื่นมามั่วจอด มีที่จอดแน่ๆไม่ต้องวนหาไม่ต้องกลัวไปทับที่ประจำของใคร

อาจมีรั้วแป๊บน้ำเตี้ยๆขนาดย่อมๆให้หากุญแจมาล๊อคเองได้เฉพาะช่องแทน  ในกรณีที่ไม่มียามเฝ้าทางเข้าออก
(9.ผู้เช่าต้องจัดหากุญแจมาล๊อคประตูรั้วกั้นประจำช่องจอดเอง เพื่อปกป้องทรัพย์สินของผู้เช่า โดยไม่จำเป็นต้องมอบกุญแจสำรองมาฝากแก่ผู้ให้เช่าแต่อย่างใด เนื่องจากช่องจอดเป็นกรรมสิทธิ์ของผู้เช่าเองแล้ว)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2014, 21:05:11 โดย MR-T »

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมก็เห็นด้วยกับสัญญาการเช่าที่ดินนะครับ รถคันนึงประมาณ 10 ตารางเมตร...
แต่อดห่วงพวกศรีธนญชัยไม่ได้

เพราะกฎหมายบ้านเรามันเหมือนจะมีช่องโหว่ตรงคำว่าพฤตินัยนี่สิครับ

ออฟไลน์ penpluem

• Newbie
  • *
ถ้าตามข้อเท็จจริงที่คุณเล่ามา ไม่ต้องรับผิดชอบครับ
สัญญาที่เกิดขึ้นเป็นสัญญาเช่าทรัพย์ ไม่ใช่การฝากทรัพย์ ตามองค์ประกอบกฎหมาย
ดังนั้นหากรถหาย ผู้ให้เช่าไม่มีหน้าที่ต้องรับผิดชอบตามกฎหมายครับ

ทีนี้จะมีประเด็นที่ต้องพิจารณาในเรื่องของ ความผิดฐานละเมิดครับ
           มาตรา 420 ผู้ใดจงใจหรือประมาทเลินเล่อ ทำต่อบุคคลอื่น โดยผิดกฎหมายให้เขาเสียหายถึงแก่ชีวิตก็ดี แก่ร่างกายก็ดี อนามัยก็ดี เสรีภาพก็ดี ทรัพย์สินหรือสิทธิอย่างหนึ่งอย่างใดก็ดี ท่านว่า ผู้นั้นทำละเมิด จำต้องใช้ค่าสินไหมทดแทนเพื่อการนั้น

จากข้อเท็จจริงที่ จขกท ให้มา ก็ไม่ได้จงใจหรือประมาทเลินเล่อ เป็นเหตุให้ผู้อื่นได้รับเสียหายแก่ทรัพย์สินอยู่ดี เพราะการที่รถหายไม่ได้เกิดจากเราซึ่งเป็นผู้ให้เช่าครับ
จึงไม่ต้องรับผิดชอบครับ
ปล. แล้วเรื่องระบุสัญญา จากข้อเท็จริงที่ จขกท ให้มาคงไม่ได้ทำสัญญาเช่าหรือสัญญาฝากในบัตรจอดรถอยู่แล้ว เพราะยังไงสัญญาชนิดไหน ศาลวินิจฉัยเองครับ ต่อให้เขียนว่าสัญญาเช่า ถ้าศาลเห็นว่าพฤติการณ์เป็นสัญญาฝากทรัพย์ สัญญานั้นก็เป็นสัญญาฝากทรัพย์อยู่ดีครับ เพราะฉะนั้น ตามข้อเท็จจริงนี้ยังไงก็เป็นสัญญาเช่าครับ จะเป็นสัญญาฝากได้ต้อง มีการส่งมอบทรัพย์ครับ ซึ่งกรณีของการฝากรถ โดยปกติแล้วถ้าไม่ฝากกุญแจด้วยไม่ถือว่าฝากทรัพย์

รองหาคำพิพากษาอ่านประกอบดูครับ มีเยอะมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2014, 16:13:27 โดย penpluem »

คุณ MR-T
ละเอียดกว่าที่ผมคิดไว้หลายขุมเลย
ผมกะว่า จะมีป้ายระบุไว้ว่าช่องนี้ เลขทะเบียนอะไร เปลี่ยนคนเช่า ก็เปลี่ยนป้ายใหม่
แต่ทำแค่เลขช่องก็น่าจะดีแฮะ

คุณ penpluem
ผมก็หาอ่านในเนตมาบ้าง ก็ค่อนข้างเอนไปทาง ไม่ต้องจ่าย เพราะไม่ได่้รับฝาก เป็นการเช่าพื้นที่

คุณ kiwiwi
นั่นแหละครับที่น่ากลัวกว่าโจร

ในแถว ๆ บ้านผม ก็มีบ้านอื่นที่ทำธุรกิจให้เช่าที่จอดรถแบบนี้ คิดว่า ก็คงไม่ได้ทำสัญญากัน ถึงเดือนก็จ่ายเงิน ไม่มีใบเสร็จ มีรั้ว แต่ก็ไม่ได้ล็อครั้ว อาศัยว่าคนที่มาเช่าจอดรถ ก็บ้านอยู่ใกล้ ๆ คุยกันได้

แต่ผมอยากจะหาวิธีป้องกันไว้ก่อน เผื่อมีเหตุจริง ๆ
สรุปว่า ทำสัญญาไว้ดีกว่า ตกลงกันปากเปล่า + เขียนป้ายแปะว่า ไม่รับผิดชอบ แม้ว่ายังไง ๆ พฤตินัยเราก็เป็นการให้เช่า ใช่ไหมครับ

จริง ๆ ก็อยากลงทุนอย่างอื่น แต่ดูว่า การทำที่จอดรถน่ามีโอกาสเจ๊งน้อยที่สุดแล้ว

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
ยังไงก็โดนครับไม่ว่าเช่าที่ให้จอดหรือรับฝากเพราะผลทางพฤตินัยครับ
ไหนๆก็ไหนๆครับทำรับฝากควรรั้วรอบขอบชิดมีกล้องยามเฝ้า 24 ชม.ครับ
หากปลอดภัยแพงยังก็เขาก็ยอมเสียรถใคร ใครก็รักครับผมแนะนำใครมาฝากที่นี่
บังคับ+ให้ทำประกันรถไปในตัวแล้วคุณก็ไปทำประกันอีกทีเวลาหายจะไม่ได้ปวดหัว

• Newbie
  • *
ยังไงก็โดนครับไม่ว่าเช่าที่ให้จอดหรือรับฝากเพราะผลทางพฤตินัยครับ
ไหนๆก็ไหนๆครับทำรับฝากควรรั้วรอบขอบชิดมีกล้องยามเฝ้า 24 ชม.ครับ
หากปลอดภัยแพงยังก็เขาก็ยอมเสียรถใคร ใครก็รักครับผมแนะนำใครมาฝากที่นี่
บังคับ+ให้ทำประกันรถไปในตัวแล้วคุณก็ไปทำประกันอีกทีเวลาหายจะไม่ได้ปวดหัว

ความจริงก็ดีนะจะได้ไม่ปวดหัวเรื่องฟ้องร้องกันแน่นอน  มีประกันมารับผิดชอบแทน

ทำประกันภัยโจรกรรมรถยนต์กันไว้อีกชั้นหนึ่ง  ลองถามๆตัวแทนประกันดูว่ามีเปล่า ถ้าไม่แพงมากค่าใช้จ่ายก็เก็บเพิ่มเฉลี่ยจากค่าเช่าน่ะหล่ะ

ออฟไลน์ mazeraty

จากที่เจ้าของกระทู้ถามนะครับ เป็นเช่าที่จอดครับ สาระสำคัญของสัญญาเช่า คือผู้เช่าได้ประโยชน์ในทรัพย์สินที่เช่า แสดงว่าผู้ให้เช่าต้องส่งมอบทรัพย์สินให้แก่ผู้ให้เช่าได้ใช้ประโยชน์ครับ
เจ้าของกระทู้แค่ให้เช่าที่จอดครับ เรื่องระบุสัญญา อย่างคุณ MR-T ว่าครับ และอย่าที่คุณ penpluem ว่าด้วยครับ

ตัวอย่างนะครับ ร้านค้าจัดที่จอดรถยนต์เก็บค่าจอดรถ เจ้าของนำรถเข้าไปจอดเองโดยนำกุญแจรถกลับไปด้วย เป็นเรื่องเช่าที่จอดรถไม่ใช่ฝากทรัพย์ ดูฎีกาที่ 286/2525

ฎีกาที่ 286/2525 นำรถยนต์เข้าจอดในปั้มน้ำมันเองและนำกุญแจกลับไปด้วยทั้งต้องดูแลรับผิดชอบเอง โดยจำเลยจะไม่เข้าไปยุ่ง(เจ้าของปั้ม)เกี่ยวกับการจอดรถ มิใช่เรื่องฝากทรัพย์จำเลยไม่ต้องรับผิดในความเสียหายที่รถยนต์สูญหาย

ลองค้นฎีกาที่เกี่ยวข้องดังนี้ครับ 1936/2549   7287/2539

เรื่องที่จะเข้าละเมิดเป็นการกระทำโดยประมาทตามที่คุณ penpluem ว่า 4223/2542  5259/2551 ลองอ่านเล่นๆดูครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

อ่านแล้วได้ความรู้เพิ่ม ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกความเห็นด้วยคนนะครับ

ออฟไลน์ digit

• Newbie
  • *
อ่านข้างบนดูแล้ว ทำใมกรณีจอดในห้าง ทำใมห้างต้องรับผิดชอบครับ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
ถ้าคุณทำที่จอดรถรายเดือนแล้วรถหายมาไม่รับผืดชอบ เขาก็ว่าท่านเป็นรังโจรน่ะสิครับ รถหายทุกอาทิตย์หรือทุกเดือน

ปัดไม่รับผิดชอบ ส่งขายพรมแดน ใครจะไปเยี่ยงรู้ ที่แน่ๆ ดีไม่ดี รถเกิดหายมาจริงปัดความรับผิดชอบ เจอพวกแค้นฝังหุ่นเข้า

ท่านอาจจะมีชีวิตอยู่ไม่สงบสุขก็ได้ครับ ผมยอมรับพวกเคยเจอพวกแค้นฝังหุ่น แนว แช๊คกี้น่ะคับ (แฟนเก่าผมเอง) 555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2014, 01:27:23 โดย jomyoot »

ถ้าคุณทำที่จอดรถรายเดือนแล้วรถหายมาไม่รับผืดชอบ เขาก็ว่าท่านเป็นรังโจรน่ะสิครับ รถหายทุกอาทิตย์หรือทุกเดือน

ปัดไม่รับผิดชอบ ส่งขายพรมแดน ใครจะไปเยี่ยงรู้ ที่แน่ๆ ดีไม่ดี รถเกิดหายมาจริงปัดความรับผิดชอบ เจอพวกแค้นฝังหุ่นเข้า

ท่านอาจจะมีชีวิตอยู่ไม่สงบสุขก็ได้ครับ ผมยอมรับพวกเคยเจอพวกแค้นฝังหุ่น แนว แช๊คกี้น่ะคับ (แฟนเก่าผมเอง) 555+

ผมก็เข้าใจนะว่าใคร ๆ ก็รักรถ ที่ซื้อมาด้วยน้ำพักน้ำแรง ผมก็มีรถ ยังผ่อนไม่หมดด้วย

ในมุมมองของคนให้เช่าที่ ก็ประมาณว่า

เราให้เช่าที่นะ เก็บเงินเดือนละไม่กี่ร้อย รถคันละหลายแสน บางคันเป็นล้าน
ถ้าหายแค่คันเดียว ที่เก็บเงินมาหลายปี ก็เจ๊งแล้ว

อีกอย่างอาจจะมีเจอพวกหัวหมอ เอารถตัวเองออกไปแล้ว แล้วมาโกหกว่ารถหาย
หรือร่วมมือคับคนอื่นเอารถตัวเองออกไป แล้วบอกว่ารถหาย มีแต่เจ๊ง กับเจ๊ง ครับ

ผมจึงมาลองถามแนวถามก่อนครับ แล้วพิจารณาอีกที
ทุกวันนี้ ก็เก็บค่าจอดแบบชั่วคราว กับรายเดือนนิดหน่อยอยู่ แน่นอนครับว่าไม่รับผิดชอบ
อยากจะลงทุนทำให้ดีกว่าเดิมอีกหน่อยเก็บแพงขึ้นอีกนิด

ออฟไลน์ mazeraty

ผมก็เข้าใจนะว่าใคร ๆ ก็รักรถ ที่ซื้อมาด้วยน้ำพักน้ำแรง ผมก็มีรถ ยังผ่อนไม่หมดด้วย

ในมุมมองของคนให้เช่าที่ ก็ประมาณว่า

เราให้เช่าที่นะ เก็บเงินเดือนละไม่กี่ร้อย รถคันละหลายแสน บางคันเป็นล้าน
ถ้าหายแค่คันเดียว ที่เก็บเงินมาหลายปี ก็เจ๊งแล้ว

อีกอย่างอาจจะมีเจอพวกหัวหมอ เอารถตัวเองออกไปแล้ว แล้วมาโกหกว่ารถหาย
หรือร่วมมือคับคนอื่นเอารถตัวเองออกไป แล้วบอกว่ารถหาย มีแต่เจ๊ง กับเจ๊ง ครับ

ผมจึงมาลองถามแนวถามก่อนครับ แล้วพิจารณาอีกที
ทุกวันนี้ ก็เก็บค่าจอดแบบชั่วคราว กับรายเดือนนิดหน่อยอยู่ แน่นอนครับว่าไม่รับผิดชอบ
อยากจะลงทุนทำให้ดีกว่าเดิมอีกหน่อยเก็บแพงขึ้นอีกนิด

เอาง่ายๆนะครับ  ในฐานะที่คุณเป็นผู้ให้เช่าที่จอด คุณได้ทำการป้องกันทรัพย์สินของผู้เช่าดังคนปกติทั่วไปทำกันแล้วก็บอกได้เลยว่าไม่ต้องห่วงเรื่องการที่จะต้องรับผิดชอบ
เช่น ทำรั่วรอบขอบชิดอย่างไร ลักษณะที่จอดเป็นอันตรายหรือไม่ ในตอนที่มาเช่าผู้เช่าต้องเห็นเองและยอมรับสภาพก็เสมือนว่าเป็นการยอมรับแล้วในข้อตกลงแล้ว ถ้าผู้ให้เช่าปฎิบัติตามข้อตกลงตามปกติแล้วและปติบัติต่อทรัพย์ของผู้เช่าอื่นดังเช่นกัน  แล้วยังหายอยู่ก็เป็นเรื่องของเจ้าของทรัพย์หรือบริษัทประกันแล้วครับ

แต่ถ้าหากรถหายซึ่งเกิดจากการกระทำโดยประมาทของผู้ให้เช่าพื้นที่  อย่างนี้ถึงต้องรับผิดครับ มันเป็นเรื่องที่ต้องพิสูจน์กันอีกทีครับ

• Newbie
  • *
อ่านข้างบนดูแล้ว ทำใมกรณีจอดในห้าง ทำใมห้างต้องรับผิดชอบครับ

ทำไมห้างต้องรับผิดชอบด้วย

เท่าที่อ่านคำพิพากษา ฏีกา เกี่ยวกับกรณีนี้มาบ้างสรุปคร่าวๆ

กรณีแรก  รถหายสมัยที่ห้างแจกบัตรเข้าออก   รถหายไปโดยที่บัตรเข้ายังอยู่กับเจ้าของรถ  ดังนั้นศาลจึงถือว่าเป็นความผิดของห้างและรปภที่ไม่เข้มงวดให้ดี ปล่อยให้บุคคลอื่นมาขับรถออกไปได้ (การควบคุมการเข้า-ออกของรถ ตกอยู่ในการดูแลของห้าง)

กรณีที่สองล่าสุด   รถหายในสมัยที่ห้าง บ.ซ.  ลำลูก.. ไม่ได้แจกบัตรแล้ว  ไม่มีรปภประจำป้อมเข้า-ออก ตรวจตรา  
ศาลเห็นว่าในสมัยก่อนห้างนี้มีการแจกบัตร และ รปภตรวจบัตรเข้า-ออก  ภายหลังไม่มีการประจำรปภประจำป้อมทางออก งดแจกบัตร
ดังนั้นจึงถือว่า ทางห้างหล่ะหลวมในการดูแล ตามคำพิพากษาฎีกาที่ 7471/2556
"ห้างฯ  ต้องให้ความสำคัญกับลูกค้า  ไม่ว่าจะเป็นสินค้า  ความปลอดภัย  ความสะดวกสบาย  กับทั้ง พรบ.ควบคุมอาคาร  ก็ยังบังคับให้ห้างฯ
ต้องมีพื้นที่จอดรถภายในอาคารเพื่อความสะดวกแก่การจราจร ทั้งต้องคำนึงถึงความปลอดภัยต่อชีวิตและทรัพย์สินของลูกค้า  และมีหน้าที่ต้องดูแลตามสมควร
มิใช่ปล่อยให้ลูกค้าต้องระวังหรือเสี่ยงภัยเอาเอง อีกทั้งก่อนนั้น  มีการแจกบัตรเข้าออก  เพื่อตรวจตราและความเข้มงวด  แต่ห้างฯ กลับยกเลิกการรับบัตร
อันเป็นการเพิ่มความเสี่ยงซึ่งห้างรู้ดี  ดังนั้นห้างฯ จึงต้องรับผิดใช้ค่าสินไหมทดแทนต่อลูกค้า"

ตอนนี้จะสังเกตเห็นได้ว่า ห้างในเครือเซนทรัลมียามประจำทางเข้า-ออกแล้ว และยังมีจุดแจ้งเหตุ +ยามขี่รถมอเตอร์ไซด์วิ่งตรวจตรารอบลานจอด
แต่ยังไม่แจกบัตรเข้า-ออก(เลี่ยงประเด็นในเรื่องทางห้างเป็นผู้ควบคุมการเข้า-ออกของรถ) เพื่อชี้ให้เห็นว่าห้างมีการอำนวยความปลอดภัยตามสมควรแล้ว

แต่ลานจอดรถให้เช่า  น่าจะไม่อยู่ใน พรบ ควบคุม อาคาร
ดังนั้นถ้าอำนวยความสะดวกโดยติดไฟส่องสว่างโดยทั่ว มีกล้องส่องทางเข้า-ออก ห้ามจอดในที่ส่วนกลาง
บังคับจอดในช่องและมีรั้วเล็กๆให้เจ้าของรถเอากุญแจมาล๊อคแต่ละช่องได้เอง (สิทธิ์การควบคุมรถยังอยู่ในการดูแลของเจ้าของรถ)
แต่ไม่มีประตูกั้นทางเข้า-ออกใหญ่ (การควบคุมรถไม่ได้อยู่ในความดูแลเจ้าของที่ดิน) จึงไม่ต้องรับผิดชอบกรณีรถหาย
เพราะถือว่าอำนวยความสะดวกความปลอดภัยโดยสมควรแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2014, 16:12:32 โดย MR-T »