ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเซลBMWอุดรธานีถึงทำกับฉันได้!!!!!!!!!!!!  (อ่าน 16880 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
พอดีพี่ที่บริษัทจะซื้อbmwซีรี่3ซักคันหลังจากเก็บเงินมาตั้งแต่อายุ20กว่าๆจนตอนนี้เกือบ40 ไปกับผมเลย เขาจัดโชว์รถที่เซ็ลทรัลอุดรธานี เรา2คนอาจจะแต่งตัวธรรมดาตามประสาคนทำงานทั่วไป พอไปถามพนักงานเขากลับไม่ต้อนรับ ไม่ให้รายละเอียดอะไรทั้งสิ้น ถามอะไรก็ไม่ค่อยตอบ เรา2คนจึงได้แต่ดูเองอย่างเดียว แค่ขอโบรชัวร์รถก็ยังให้ไม่ได้เลย พนักงานหลายๆคนมัวแต่ไปสนใจคุณป้ากับครอบครัวที่อยู่ข้างๆแทน....แค่โบรชัวร์นี่มันแพงมากเหรอครับ ถึงให้ยากกันจัง เรา2คนก็รู้ว่าไม่ใช่คนรวยอะไร แต่ทำไมเซลถึงได้ไม่คิดบ้างว่าคนเขามีเงินซื้อ....ถ้าไม่มีเงินจะถามรายละเอียดทำไมล่ะครับ สักพักเรา2คนเลยออกมาและพี่เขาเลยบอกว่าพรุ่งนี้ไปซื้อแอคคอร์ดตัวtopแทนก็ได้วะ!(เคยมีแอคคอร์ดมาโชว์เซลบริการดีมาก)ในเมื่อมันไม่อยากขายก็ไม่ซื้อเว้ย...สังเกตุว่าเซลรถญี่ปุ่นจะแตกต่างจากเซลรถยุโรปนะครับ ฝั่งญี่ปุ่นเขาเอาใจใส่ทุกคน แต่ยุโรปเขาจะดูแลคนที่ดูมีเงินหรือใงถึงจะให้การบริการได้....สรุปเที่ยงนี้ผมกับพี่ที่ทำงานจะไปจองแอคคอร์ดกันครับ
**ใครเคยมีประสปการณ์อะไรก็มาเล่าสู่กันฟังกันครับ**
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2010, 10:04:58 โดย gundam126 »

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
Re: ทำไมเซลBMWอุดรธานีถึงทำกับฉันได้!!!!!!!!!!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 10:24:16 »
ไปซื้อที่อื่นครับไม่ต้องไปช่วยให้มันได้ยอดเลย  >:(

อาชีพนี้จะดูจากรูปภายนอกของคนเข้ามาครับ ท่าทาง สัญาชาติ การแต่งตัว คนที่มาด้วย ถ้าหากว่าเซลตัดสินเอาเองว่าไม่ซื้อแล้วเซลจะไม่สนใจเลยแบบที่คุณเจอมานั่นแหละ ยิ่งถ้าเป็นเซลที่ขี้เกียจขายให้ข้อมูลด้วยยิ่งแย่ใหญ่ เซลพวกนี้ "โง่"ครับเพราะคนที่เข้ามาดูสินค้าราคาแพงคือคนที่อย่งาน้อยมีกำลังซื้อพอแล้วขึ้นอยู๋กับว่าเค้าจะพอใจในเงื่อนไขที่เราเสนอให้หรือถูกใจอะไรเป็นพิเศษ และพวกนี้มักจะโดนคนที่เอาใจใส่ดีกว่าคาบไปกินแทนทุกคราไปครับ  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ KnoT

• Full Member
  • ??????????????+?????????????14????
Re: ทำไมเซลBMWอุดรธานีถึงทำกับฉันได้!!!!!!!!!!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 10:35:48 »
คุณตาผมยังถ่อมาซื้อVolvoที่กรุงเทพฯ แล้วขับกลับไปอุดรเลยครับ.... เมื่อก่อนก็ยังสงสัยว่าทำไมที่นู่นรถทะเบียนกรุงเทพเยอะจัง
มาอ๋อทีหลัง เพราะเซลล์บริการไม่ค่อยดี และของแถมน้อยอ่ะครับ
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 11:00:36 »
เคยเจอเซลล์ BMW ที่ไม่รู้จักเครื่องยนต์ดีเซลไม๊ครับ?

งาน Motor Show ปีก่อน ผมเข้าไปคุยโน่นคุยนี่กับเซลล์ แล้วถามข้อมูลเรื่องเครื่องยนต์ดีเซลใน 520d

พี่แกตอกกลับมาซะมึนเลย "น้อง...BM น่ะเน้นความสปอร์ต ความแรง ไม่ทำเครื่องดีเซลหรอก

ดีเซลมันอืด อย่างเบนซ์น่ะปล่อยเค้าไป เสียงดังจะตาย"

ไอ้ผมก็...อืม...ครับ... ไม่ได้ถามหรอกว่ามาจากศูนย์ไหน :P
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ !ce

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 11:08:30 »
เห็นกับตามาแล้ว เมื่อช่วงมอเตอร์โชว์ที่ผ่านมา ในโชว์รูมเบนซ์ ได้มี
ขณะที่ผมกับเพื่อนดูรถกันอยู่ อาแป๊ะ คนหนึ่งเดินเขามา ไม่มีใครสนใจแกเลย
แกแต่งตัวสบายมาก เสื้อยืด(ที่คอยืดจริงๆ) กางเกงขาสั้นกระเป๋าเยอะๆย้วยๆ
รองเท้าแตะแบบหนีบ แกอยากดู S500 ตัวล่าสุด เซลส์เหมือนไม่ค่อยเต็มใจบริการ
แต่ทันที ที่ผู้จัดการเดินเขามาถึง แกให้ลูกน้องออกไป แกจะเทคแคร์ลูกค้าเอง
เห็นคุยกันประมาณ 5 นาที อาแป๊ะก็ตกลงที่จะซื้อรถ แกถามว่ามีรถเลยไหม
แล้วสักพักก็มีชายสูงวัยคนนึง ถือกระเป๋าหนังเข้ามาเอามาให้อาแป๊ะ
สรุปวันนั้น แกได้ S500 ใหม่ สีดำ จ่ายด้วยเงินสดๆ เล่นเอาอึ้งไปตามๆกัน
 ;D
" ROME WAS NOT BUILT IN ONE DAY !! "

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 11:18:17 »
ถ้าจะซื้อรถกลุ่มนี้ แล้วเจอบริการแบบนี้
มาซื้อที่ โชว์รูมในกรุงเทพฯ เถอะครับ

ภาพรวมแล้ว บริการอาจจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ euro

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 11:36:51 »
honda ก็เหอะเหมือนกัน เมื่อตอน motor expro เข้าไปดู CRV 2.4 L ว่าตัว minorchange ต่างกันตรงไหน เซลมันไม่ตอบ มันชี้ไปที่ตัว 2.0 ผมเลยมองหน้ามัน สงสัยว่ามันคงคิดว่าผมไม่มีปัญญาซื้อรถมันมั้ง

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 12:22:06 »
โหย คิดให้ดีนะครับ

จะเปลี่ยนยี่ห้อ/รุ่นรถที่จะชื้อ เพราะเหตุผลเพียงแค่เจอเซลห่วยๆ จริงหรอ

ไม่มีอะไรดีเลยนะครับ ถ้าชื้อมาด้วยความโกรธแบบนี้ แล้วผลสุดท้ายผิดหวัง มันก็ย้อนเวลากลับไปไม่ได้แล้วด้วย

เห็นว่าเก็บเงินมาเกือบ20ปี 20ปีนะครับ คิดดีๆเน้อ

ยังไงก็ขอให้ได้รถ+เซลที่ถูกใจครับ

ออฟไลน์ BigBlahBlah

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 12:56:53 »
ที่โคราช ก็เป็นครับ งี่เง่าครับ

ที่อื่นส่วนลด ของแถมเยอะแยะ ตอนคุยบอกจะัให้ พอซื้อมันไม่ให้ครับ!!!

โทรตื้อขอเช็ค ล่วงหน้าด้วยครับ แสบมาก ขอสมุดทะเบียนรถเก่าเพื่อขอส่วนลดลูกค้าเก่า

แต่ให้เหตุผลว่าจำำเป็นต้องใช้ ถามหน่อยว่าถ้าไม่เคยซื้อจะเอาสมุดทะเบียนที่ไหนให้คุณ

แต่ถึงเวลาให้ก็เม้มไม่ลดให้เราครับ จะคืนรถก็ไม่ได้ เซงครับ ส่งลูกน้องมาให้เราด่า ตัวเจ้าของไม่เข้ามาคุย

เพราะก่อนหน้าคุยสะดิบดีจะลดให้

ถ้าจะออกรถ BMW ผมไม่ขอออกที่นี่อีกแล้วครับ ไปเอาที่ กทม ดีกว่า

ปล. คุยกะคนอื่นพึ่งรู้ว่า ที่นี่ ขึ้นชื่อทางด้านนี้ครับ เซงจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2010, 13:00:31 โดย BigBlahBlah »
Gadgets ?????????????????????

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 13:12:58 »
เคยเจอครับ แบบว่าขาสั้นเป็นประจำขายาวไม่ชอบใส่ ไปถามรถแพงหน่อยก็ไม่ค่อยสนใจ :o แย่จริงๆ ดูแต่คนที่การแต่งตัว

เดี่ยวก็ซื้อรถ"สีระคัง"เลย.....เดี๋ยวมีหมื่นล้านก่อน 555+

ปล.  สีระคัง=สีละคัน คนจีนพูดไม่ชัดเหอๆ มุขฮาๆนะครับ ;D

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 14:02:56 »
ที่โคราช ก็เป็นครับ งี่เง่าครับ

ที่อื่นส่วนลด ของแถมเยอะแยะ ตอนคุยบอกจะัให้ พอซื้อมันไม่ให้ครับ!!!

โทรตื้อขอเช็ค ล่วงหน้าด้วยครับ แสบมาก ขอสมุดทะเบียนรถเก่าเพื่อขอส่วนลดลูกค้าเก่า

แต่ให้เหตุผลว่าจำำเป็นต้องใช้ ถามหน่อยว่าถ้าไม่เคยซื้อจะเอาสมุดทะเบียนที่ไหนให้คุณ

แต่ถึงเวลาให้ก็เม้มไม่ลดให้เราครับ จะคืนรถก็ไม่ได้ เซงครับ ส่งลูกน้องมาให้เราด่า ตัวเจ้าของไม่เข้ามาคุย

เพราะก่อนหน้าคุยสะดิบดีจะลดให้

ถ้าจะออกรถ BMW ผมไม่ขอออกที่นี่อีกแล้วครับ ไปเอาที่ กทม ดีกว่า

ปล. คุยกะคนอื่นพึ่งรู้ว่า ที่นี่ ขึ้นชื่อทางด้านนี้ครับ เซงจริงๆ

งี้แหละครับ ลูกเล่นเซลล์บางคน

ถ้าบอกจะแถมอะไร ลดเท่าไหร่ ผมให้เค้าเขียนลงใบจองให้ครบ

เพราะเคยเจอกับคนรู้จักเหมือนกัน -*-
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 14:12:10 »
ไปจองมาแล้วครับ accordตัวtop ตอนแรกกำลังลังเลระหว่างbmwซีรี่3กับaccord เจอเซลแบบนี้....พี่เขาเลยตัดสินใจได้ครับ แถมทางเซลยังให้ของแถมมาอีกเพียบครับ...พี่แกเลยให้ทางเซลเขียนรายการของแถมมากับใบจองเลยแล้วยังให้ลงรายชื่อเซลอีก แกกลัวว่าจะไม่ได้ของแถมครบครับ ...happy ทั้ง3ฝ่าย เซลได้ขาย พี่แกได้รถ+ของแถมเพียบ ส่วนผมได้เงิน1000นึงค่าเสียเวลา....อิๆ
ปล.ถ้ารถมาต้องดูอะไรบ้างครับ ถึงจะเซ็นรับรถมาเป็นของเรา

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 14:13:03 »
ประสพการณ์จาก ศูนย์ในกรุงเทพ  นะครับ แปดปีก่อน ตรงกันข้ามมาก ๆ

ผมนั่งแท๊กซี่ไปซื้อครับ ใส่เสื้อยืดปล่อยชาย กางยี่นส์ตัวนึง

เปิดประตูรถแท๊กซี่ก้าวขาลงจากรถ ยามลงมายกมือไหว้สวัสดี ถามว่ามาทำอะไร(จำคำพูดไม่ได้ แต่พูดสุภาพครับ)

ตามด้วยเซลล์สาวสวย ยิ้มมาหา เอาคู่มือมากาง พาเดินดูรถ ถามว่ากินข้าวยัง หาน้ำหาขนมให้กิน

ก่อนกลับ ยังไม่ได้ซื้อ ยังตามมาเรียกแท๊กซี่ให้อีก

ประทับใจมากมาย

ไม่รู้สมัยนี้ยังดีแบบนี้รึเปล่า

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 14:57:55 »
 ;D ;D ผมว่าเรื่องเล่าเกี่ยวกับ เศรษฐี ที่เเต่งตัวเซอๆ เจอเซลขายรถทำท่าดูถูก ว่าไม่มีปัญญาซื้อ  เลยเจอเศรษฐี สอนเชิงโดยการซื้อกับเซลล์คนอื่นให้ดูต่อหน้า มีมาหลายเรื่องหลายคนเเล้วนะครับ เเต่ทำไมเซลล์ในปัจจุบัน(บางคน ที่ดีๆก็มี) ก็ยังไม่เอาเรื่องเล่านี้ไปเป็นบทเรียน  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ best

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 15:27:06 »

ใช่ของ เชิด (เอา) ชัย (หนีไปหมด) หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ปล่อยเจ้แกขายรถทัวร์ไปเถอะ

ขนาดขายฮอนด้ายังไม่ได้เรื่องเลย
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ benley

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 16:24:19 »
ไม่ได้เหมารวมนะครับ ขนาดมอเตอร์โชว์ยังเป็นเลย
ถ้าแต่งตัวธรรมดาๆไปถามข้อมูลก็เชิดใส่ ไม่ก็ให้ข้อมูลที่ผิดๆๆ
ตัวอย่างผมโดนเมื่อประมาณ3-4ปีก่อน บูทเบ...(ยุโรป) ผมถามว่ารุ่นนี้(รุ่นเล็กของซีดาน)
ถ้าจะเอาเกียร์ธรรมดามันราคาประมาณเท่าไหร่ นำเข้าหรือไม่
พี่ท่านตอบมาว่า(แบบไม่เติมใจจะตอบ) เดี๋ยวนี้รถยุโรปเค้าไม่ค่อยใช้เกียร์ธรรมดากันแล้ว

เอากับมัน  >:(

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 16:29:51 »
หวังว่าถึงเวลาผมซื้อมั่ง จะไม่เจออย่างนี้นะ เหอ ๆ  :-\ :-\

ออฟไลน์ jojow

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 16:55:41 »
เบนซ์ธนบุรี เนี่ยตัวดีเลยครับ
คุณพ่อ คุณแม่ ผมไป
วันนั้นตั้งใจซื้อเลย เพราะคันเก่าขายไปแล้ว
ขับ Peugeot 406 ไป พนักงานทั้งชายและหญิงเห็น
ทำท่า จะไหว้ดี ไม่ไหว้ดี คุณพ่อ คุณแม่ผมหล่ะ เซ็งเลย
เค้าคงดูที่รถที่ขับไปด้วยมั้งครับ เพราะขับรถถูกไปซื้อรถแพง วันนั้นตั้งใจไปซื้อ S280 W220 ครับ
สรุปไปจบที่ J auto import ขนาดผมไปดูวันอาทิตย์
ศูนย์ปิด ยามโทรเรียกหัวหน้ามาภายใน 20 นาที
สรุป ซื้อวันนั้นเลย ลด 200,000 บาท ขอบแถมเทียบ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ BigBlahBlah

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 20:56:36 »

ใช่ของ เชิด (เอา) ชัย (หนีไปหมด) หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ปล่อยเจ้แกขายรถทัวร์ไปเถอะ

ขนาดขายฮอนด้ายังไม่ได้เรื่องเลย

ก็มีศูนย์เดียวอ่ะครับ ชื่อเหมื๊อนเหมือนทีท่านว่าเลย เหอๆ :P
Gadgets ?????????????????????

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 21:08:04 »
ประสพการณ์จาก ศูนย์ในกรุงเทพ  นะครับ แปดปีก่อน ตรงกันข้ามมาก ๆ

ผมนั่งแท๊กซี่ไปซื้อครับ ใส่เสื้อยืดปล่อยชาย กางยี่นส์ตัวนึง

เปิดประตูรถแท๊กซี่ก้าวขาลงจากรถ ยามลงมายกมือไหว้สวัสดี ถามว่ามาทำอะไร(จำคำพูดไม่ได้ แต่พูดสุภาพครับ)

ตามด้วยเซลล์สาวสวย ยิ้มมาหา เอาคู่มือมากาง พาเดินดูรถ ถามว่ากินข้าวยัง หาน้ำหาขนมให้กิน

ก่อนกลับ ยังไม่ได้ซื้อ ยังตามมาเรียกแท๊กซี่ให้อีก

ประทับใจมากมาย

ไม่รู้สมัยนี้ยังดีแบบนี้รึเปล่า

สมัยนี้มีแต่ในความฝันครับ  อย่าว่าแต่รถคันเป็นแสนเป็นล้านเลย
ซื้อกางเกงในกล่องละ 3 ร้อย มันยังทำหน้าดูถูกได้เลย
อีกหน่อยบ้านเราคงต้องใส่สูทไปซื้อแป๊ปซี้น้ำแข็งอ่ะ
มันหน้าน้อยใจตรงที่ทำไมบ้านเมืองอื่นเค้าไม่เป็นแบบนี้นะ
หรือผมไม่เจอเอง

ออฟไลน์ Can

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 21:44:46 »
เรื่องของเซลล์ที่ไม่ค่อยให้ความสนใจกับคนแต่งตัวโซๆมาเป็นเรื่องปกติ โดยเฉพาะรายของเจ้าของกระทู้ เพราะบอกว่ามีคุณป้าและครอบครัวมาอยู่ด้วย

เซลล์คนนั้นอาจคุยกับคุณป้าจนเกือบจะปิดการขายได้แล้วก็ได้ นี่เป็นเรื่องของการใช้ทรัพยากรที่มีจำกัดให้เป็นประโยชน์สูงสุด ถ้าหากหันไปสนใจเจ้าของกระทู้อีก รายของคุณป้าซึ่งลงแรงไปเยอะแล้วก็อาจหลุดมือ

หรือหากมีลูกค้าสองคนเดินเข้าไปขอรายละเอียด แต่เซลล์ให้ความสนใจได้คนเดียว แน่นอนว่าเขาก็ต้องตัดสินใจเลือกคนที่ น่าจะ มีโอกาสสำเร็จมากกว่า

ในชีวิตจริงเมื่อต้องตัดสินใจเลือกอันใดอันหนึ่ง คุณก็ต้องมีหลักการที่จะใช้เลือก อย่างในกรณีของเซลล์ การที่เขาเลือกคนแต่งตัวดีเขาก็มีโอกาสประสบความสำเร็จมากกว่าเลือกคนที่แต่งตัวไม่ดีแน่ๆ เช่น 70:30 หมายความว่าถ้าคุยกับคนแต่งตัวดี 10 คน มีโอกาสประสบความสำเร็จถึง 7 คน ในขณะที่คุยกับคนแต่งตัวโซๆ คุยสิบอาจสำเร็จแค่สาม ซึ่งในทั้งสองกรณี คุณไม่มีวันรู้ว่าคนที่คุณคุยนั้นจะมีโอกาสสำเร็จหรือไม่ แต่ด้วยโอกาสที่ว่า การคุยกับคนแต่งตัวดีน่าจะดีกว่า หรือยกตัวอย่างโทรศัพท์มือถือ วัยรุ่นจะนิยมเปลี่ยนเครื่องมากกว่าผู้สูงอายุ บริษัมเขาก็ยังออกแบบมาเพื่อเอาใจวัยรุ่นโดยเฉพาะเลย

ส่วนที่บอกว่าอาแป๊ะนั้น ถือว่าหัวหน้ามีประสบการณ์สูงถึงมาไล่ลูกน้อง และที่ต้องมาไล่ก็แสดงว่าลูกน้องก็คุยกับอาแป๊ะใช้ไหม ในกรณีอาแป๊ะนั้น ใครเคยเห็นบ่อยแค่ไหนว่ามีอาแป๊ะเดินดูรถยนต์ เมื่อมีมาย่อมแสดงว่าไม่ธรรมดา ที่สำคัญอาแป๊ะขี่เบนซ์ก็ดันมีเยอะ

เรื่องแบบนี้อย่าไปโทษเซลล์เลย

ส่วนการที่เซลล์ไม่รักษาคำพูด อันนั้นไม่เกี่ยวกับว่าลูกค้าแต่งตัวดีหรือไม่ เซลล์ประเภทนี้มีอยู่ในทุกวงการ แค่ซื้อผลไม้ก็ยังเจอลูกเล่นหลากหลายเลย เจอแบบนี้ครั้งเดียวเลิก

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 22:01:46 »
เรื่องของเซลล์ที่ไม่ค่อยให้ความสนใจกับคนแต่งตัวโซๆมาเป็นเรื่องปกติ โดยเฉพาะรายของเจ้าของกระทู้ เพราะบอกว่ามีคุณป้าและครอบครัวมาอยู่ด้วย

เซลล์คนนั้นอาจคุยกับคุณป้าจนเกือบจะปิดการขายได้แล้วก็ได้ นี่เป็นเรื่องของการใช้ทรัพยากรที่มีจำกัดให้เป็นประโยชน์สูงสุด ถ้าหากหันไปสนใจเจ้าของกระทู้อีก รายของคุณป้าซึ่งลงแรงไปเยอะแล้วก็อาจหลุดมือ

หรือหากมีลูกค้าสองคนเดินเข้าไปขอรายละเอียด แต่เซลล์ให้ความสนใจได้คนเดียว แน่นอนว่าเขาก็ต้องตัดสินใจเลือกคนที่ น่าจะ มีโอกาสสำเร็จมากกว่า

ในชีวิตจริงเมื่อต้องตัดสินใจเลือกอันใดอันหนึ่ง คุณก็ต้องมีหลักการที่จะใช้เลือก อย่างในกรณีของเซลล์ การที่เขาเลือกคนแต่งตัวดีเขาก็มีโอกาสประสบความสำเร็จมากกว่าเลือกคนที่แต่งตัวไม่ดีแน่ๆ เช่น 70:30 หมายความว่าถ้าคุยกับคนแต่งตัวดี 10 คน มีโอกาสประสบความสำเร็จถึง 7 คน ในขณะที่คุยกับคนแต่งตัวโซๆ คุยสิบอาจสำเร็จแค่สาม ซึ่งในทั้งสองกรณี คุณไม่มีวันรู้ว่าคนที่คุณคุยนั้นจะมีโอกาสสำเร็จหรือไม่ แต่ด้วยโอกาสที่ว่า การคุยกับคนแต่งตัวดีน่าจะดีกว่า หรือยกตัวอย่างโทรศัพท์มือถือ วัยรุ่นจะนิยมเปลี่ยนเครื่องมากกว่าผู้สูงอายุ บริษัมเขาก็ยังออกแบบมาเพื่อเอาใจวัยรุ่นโดยเฉพาะเลย

ส่วนที่บอกว่าอาแป๊ะนั้น ถือว่าหัวหน้ามีประสบการณ์สูงถึงมาไล่ลูกน้อง และที่ต้องมาไล่ก็แสดงว่าลูกน้องก็คุยกับอาแป๊ะใช้ไหม ในกรณีอาแป๊ะนั้น ใครเคยเห็นบ่อยแค่ไหนว่ามีอาแป๊ะเดินดูรถยนต์ เมื่อมีมาย่อมแสดงว่าไม่ธรรมดา ที่สำคัญอาแป๊ะขี่เบนซ์ก็ดันมีเยอะ

เรื่องแบบนี้อย่าไปโทษเซลล์เลย

ส่วนการที่เซลล์ไม่รักษาคำพูด อันนั้นไม่เกี่ยวกับว่าลูกค้าแต่งตัวดีหรือไม่ เซลล์ประเภทนี้มีอยู่ในทุกวงการ แค่ซื้อผลไม้ก็ยังเจอลูกเล่นหลากหลายเลย เจอแบบนี้ครั้งเดียวเลิก

ก็เป็นอีกข้อคิดที่ดี ๆ นะครับ แต่ว่าเรื่องบริการหลังการขายนี่หละ

ออฟไลน์ Plugsmile

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 01:06:49 »
กับศูนย์โต... ที่สมุทรปราการก็เป็นครับ

วันไปรับรถ เซลล์คนที่ขายไม่อยู่  เลยมีเซลล์ผู้ชาย อายุมากๆ  มาทำเรื่องแทน

คุยเรื่องของแถมด้วยวาจา มัรบิดพลิ้ว บอกว่า ของแถมมากขนาดนั้น จะให้ได้ไง !!! (น้ำเสียงกระแทกมากๆๆ)

ผมเลยบอกว่า ผมตกลงกับเซลล์ไว้แล้ว  ถ้าไม่ได้ก็ไม่ซื้อละกัน (ด้วยความโมโห)

มันเลยโทรไปหาเซลล์ผม  สุดท้ายเซลล์ผมมา (1 ชม 40 นาที ) ผมนั่งรอเฉยๆ

จนจัดการตามที่ผมต้องการ

บทเรียนของการที่ไม่มีหลักฐาน  แต่ก็ขอบคุณเซลล์ของผมที่รักษาคำพูดครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 11:08:59 »
ไอ้การที่เซลมักจะเลือกคนที่มีโอกาสซื้อสูงที่สุดนั้นก็จริงอยู่ครับ แต่มันมีความจริงอีกด้านตรงที่เซลสามารถบอกให้ลูกค้ารายอื่นๆที่เข้ามาดูอยู่ให้เดินชมตามสบายแล้วหยิบโบรชัวมาให้ดูไปก่อนพร้อมกับพูดว่าขอเวลาสักครู่นะครับ/คะ เซลก็มีโอกาสเหมาสองแล้วครับ  :P

ที่สำคัญไม่ว่าจะในห้าง โชวรูมรถ ร้านแว่นข้างทางผมยังไม่เคยเห็นร้านไหนที่ที่มันมีเซลประจำการแค่คนเดียวเลยมีแต่แย่งลูกค้ากันแทบแย่ ถ้าคนนึงไม่ว่างกำลังลุ้นอยู่ก็จะมีอีกคนมารับช่วงต่อทันที หรือถ้าเป้นช่วงพักที่มีเซลอยู่คนเดียวจริงๆก็สามารถเรียกให้หัวหน้าหรือผู้จัดการหรือใครก็ได้แถวนั้นมาช่วยดูแลไปก่อนก็ได้ มันไม่มีหรอกครับที่ไหนที่ปล่อยให้เซลเฝ้าอยู่คนเดียวของหายหมด ไม่ได้มีเหตุผลล้ำลึกอะไรเลยเซลมันโง่ไม่สนใจดูแลลูกค้าเท่านั้นเองแหละ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 11:22:14 »
กับศูนย์โต... ที่สมุทรปราการก็เป็นครับ

วันไปรับรถ เซลล์คนที่ขายไม่อยู่  เลยมีเซลล์ผู้ชาย อายุมากๆ  มาทำเรื่องแทน

คุยเรื่องของแถมด้วยวาจา มัรบิดพลิ้ว บอกว่า ของแถมมากขนาดนั้น จะให้ได้ไง !!! (น้ำเสียงกระแทกมากๆๆ)

ผมเลยบอกว่า ผมตกลงกับเซลล์ไว้แล้ว  ถ้าไม่ได้ก็ไม่ซื้อละกัน (ด้วยความโมโห)

มันเลยโทรไปหาเซลล์ผม  สุดท้ายเซลล์ผมมา (1 ชม 40 นาที ) ผมนั่งรอเฉยๆ

จนจัดการตามที่ผมต้องการ

บทเรียนของการที่ไม่มีหลักฐาน  แต่ก็ขอบคุณเซลล์ของผมที่รักษาคำพูดครับ

Toyota@U ใช่มั้ยครับ
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011