ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์รถมีปัญหาครับไปร้านบอกปกติ camry 2009 acv40 hybrid  (อ่าน 19955 ครั้ง)

ออฟไลน์ jinxation

• Newbie
  • *
อาการเริ่มมาจากมีวันนึงผมขับรถอยู่แถวซอยบางพรม จากราชพฤกไปพุทธมณทนสาย 1 ซึ่งขับไปจนจะออกสาย1อยู่แล้วครับ เกิดน้ำท่วมขังด้านหน้า ด้านหลังก็มีรถต่อคิวกันมา ผมเห็นคันหน้าไปได้ก็เลยฝืนต่อไปไม่คิดจะกลับรถเพราะคันหน้า เล็กกว่าผมอีก

จนมาเจอจุดที่มันเลยครึ่งล้อดว้ยความที่ผมมือใหม่มากๆ เพิ่งออกรถมือ 2 มาเมื่อเดือนกรกฎาคมนี้เองยังไม่เคยเจอสถานการขับลุยน้ำเลย จึงลืมปิดแอร์ และไม่ได้ขับแบบค่อยๆไป ดันเหยียบใจคิดอยากจะไปให้พ้นๆเพราะว่าแอบตกใจอ่าครับ

หลังจากนั้นมามีอาการแอร์ไม่เย็น แต่ถ้าวิ่งด้วยระบบไฟฟ้าอย่างเดียวคือเดินเครื่องเบา แอร์เย็นปกติ แต่ถ้าจังหวะที่จะต้องเร่งแซงหรือต้องทำความเร็วเกิน 40ขึ้นไปรถใช้เครื่องยนต์ แอร์กลับมามีลมเย็นอ่อนๆ ซึ่งปกติมันจะเย็นช่ำ ปรับไว้ที่ 23องศา

วันนี้จึงไปเข้ารับการตรวจเช็คที่ร้านแอร์ชื่อดัง ตรงเพชรเกษม 81/5 ปรากฎว่าทางร้านได้เครื่องมาเช็คและยืนยันจริงว่า แอร์เมื่อขับด้วยเครื่องยนมันไม่เย็นจริงๆ แต่ด้วยที่รถมันเป็นไฮบริดพอจอดตรวจนานๆเข้า มันก็ใช้แบตทำงาน ทำให้แอร์กลับมาเย็นปกติ ทำให้เครื่องที่ทางร้านเสียบเข้าตรวจเช็คแจ้งอุณฯ ว่าปกติ ตรงคอยด์เย็นอุณฯ 3-4องศา ซึ่งเจ้าของร้านบอกว่าปกติ แนะนำให้ฝืนขับต่อไป เพราะทางร้านถ้าจะทำคือเปลี่ยนคอมเพรสเซอร์แอร์ ซึ่งผมถามราคา เจ้าของร้านแจ้งมา 3หมื่นขึ้นไม่แน่นอน ผมแทบจะหงายหลัง

ซึ่งใจจริงๆ ผมอยากจะให้เจ้าของแกล้างตู้แอร์ เพราะมองด้วยตาเปล่า มันมีเศษขยะไปติด แต่ทางร้านบอกปกติ ให้ผมฝืนขับต่อไป

ด้วยความที่เป็นคนที่แอบคิดมาก เวลาขับจึงหงุดหงิดตลอดเวลาเพราะแอร์ไม่เย็น 

อยากทราบว่ามีพี่ๆท่านใด พอจะคาดเดาอาการไหม หรือข้อแนะนำไหมครับ ทางเจ้าของร้านเค้าก็บอกว่า ขับลุยน้ำไม่น่าเกี่ยวเพราะแอร์มันเป็นระบบปิดกันน้ำอยู่แล้ว ซึ่งผมเองก็เชื่อว่ามันเกิดจากการลุยน้ำครั้งนั้น

อยากขอคำชี้แนะหน่อยครับ ช่วยทีครับมืดแปดด้าน มะคืนขับทับหมามาอีก กันชนหน้าแหว่ง ที่ครอบไฟตัดหมอกด้านซ็ายกระเด็นหาย บังโคลนหลุด เครียดมากครับ พุ่งนี้จะวันเกิดอยู่แล้วแท้ๆ

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Re: แอร์รถมีปัญหาครับไปร้านบอกปกติ camry 2009 acv40 hybrid
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 18:13:40 »
แนะนำร้าน อมรแอร์ครับ ร้านนี้เชี่ยวกับ ACV40 พอควรเลย

ถอดเปลี่ยนคอมแอร์เสร็จภายใน2ชั่วโมง ไม่ต้องรื้อกันชนหน้าด้วย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

• Newbie
  • *
Re: แอร์รถมีปัญหาครับไปร้านบอกปกติ camry 2009 acv40 hybrid
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 19:00:19 »
ขอบคุณครับ ตอนนี้อยากได้ร้านที่ ทำแล้วจบ

มีใครทราบมั่งครับ คอมแอร์ ของcamry hybrid ราคาเท่าไหร่ 3หมื่นกว่าจริงไหมครับ

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 20:37:57 »
ที่เคยรู้มา คอมแอร์ camry hybrid มันไม่ใช่ 3 หมื่นนะครับ

มัน   6 หมื่นกว่าครับ ประเด็นคือมันไม่น่าเสียครับ มันน่าจะเป็น

ตรงอื่น เนื่องจากพอใช้ไฟจากแบต มันเย็นปกติ น่าจะเป็นตัวควบคุม

อะไรสักตัวมีปัญหามากกว่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 21:33:40 »
อะจ้าก 6หมื่น

แต่ถามและติดต่อร้านคนรู้จัก เค้าบอกไม่น่าเป็นที่คอม เพราะถ้าเป็นที่คอมแอร์ต้องไม่เย็นทั้ง ระบบเครื่องยนและไฟฟ้าครับ

พี่ที่รู้จักแนะนำให้ไปที่ศูนย์ ให้ศูนย์อ่านค่าที่กล่อง ecu ว่ามีตัวไหนมีปัญหา

เซ็งจริงๆเลยครับออกรถมาไม่ถึงปีมีเรื่องให้ซ่อมซะแล้ว

ออฟไลน์ golftenza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 22:42:31 »
ผมแนะนำให้เอารถเข้าไปเสียบเครื่องเช็คที่ศูนย์ดูครับ วันก่อนผมเจอเคสครับ คัมรี่ avc40 ไม่ใช่ hybrid ครับ ทางเจ้าของให้เปลี่ยนคอมก็เลยเปลี่ยนให้ครับ พอเปลี่ยนแล้ว คอมก็ยังไม่ทำเลยเอารถไปเช็คที่ศูนย์ เครื่องฟ้องเลยครับว่าสายไฟเพรสเชอร์ขาดครับ ตอนทำมองไม่เห็น เพราะสายไฟอยู่ใต้ถังพักน้ำที่ปัดน้ำฝนครับ ราคาคอมแอร์ คัมรี่ avc40 ไม่ใช่ hybrid 17500 ครับ แต่ตัว hybrid ไม่ทราบครับ เพราะยังไม่มีรถเข้ามาทำครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 23:13:51 »
แนะนำให้เข้า 0 ไปเสียบเช็คอาการก่อนครับ แล้วค่อยเอารายการมาซ่อมข้างนอกจะถูกกว่า

ผมซ่อมที่อมรแอร์ งานจบครับ แถมทำละเอียดด้วย

ผมเพิ่งเปลี่ยนคอมแอร์ไป โดนไป 22000 ครับ ลูกใหม่แท้ๆ DENSO Made in Japan ครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 23:23:33 »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากครับ

จากคนมืดแปดด้าน นั่งหาร้านซ่อมแอร์ในเนตทั้งวัน

ตอนนี้ผมมีเป้าหมายและ ขอบคุณคำแนะนำมากๆครับ

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 23:41:05 »
คอมแอร์ไฮบริดมันเป็นไฟฟ้านิครับใช้ไฟจากแบตหมุนคอม ไม่ได้ใช้สายพาน เพราะฉนั้นเครื่องจะติดหรือดับก็ไม่น่าเกี่ยว ที่ว่าไม่เย็นตอนเครื่องติดนี่คือตอนแบตอ่อนด้วยรึเปล่า?

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 23:51:43 »
ไม่ครับผม คือตอนใช้ความเร็วเกิน40ขึ้นไป ถ้าใช้เครื่องยนต์เนี่ยมันจะเบาลงอย่างเห็นได้ชัด คือจะมีลมเย็นอ่อนๆ แต่พอเหยียบเบรคให้รถเบาแล้วใช้ไฟฟ้า ซึ่งผมจะขับแบบเก็บแบตให้เยอะเกือบตลอดเพราะช่วงนี้ผมจะขับช้าสลับไว ช้าเพื่อให้แอร์มันเย็น พอมันเริ่มเย็นผมก็จะขับขี่ปกติด้วยเครื่องยนต์ เพราะขับช้ามากไม่ได้ครับโดนขับหลังด่า

ปกติใช้เครื่องยนต์แอร์ก็จะช่ำตลอด ไม่มีตกแบบนี้อะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2014, 23:55:28 โดย jinxation »

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 00:49:37 »
ถ้าแบบนี้ต้องลองเชคระบบน้ำร้อนแล้วละครับ รถมีฮีตเตอร์ระบบความร้อนอาจจะรวน เข้าศูนย์ดูก็ได้

ปล.ตอนนี้รถผมก็ไม่ค่อยช่ำเหมือนกัน วิ่งกลางแดดต้องบิดลงมา23ถึงจะเย็นตอนออกมาใหม่ๆ26กลางแดดยังหนาว ว่าจะเอาเข้าศูนย์แต่ยังไม่มีเวลา

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 00:57:23 »
ขอบคุณคุณ maiski มากๆครับ แล้วเช็คระบบน้ำร้อนนี่ตรวจที่กล่อง ทางศูนย์ได้ไหมครับ หรือว่าต้องบอกช่างที่ศูนย์ตาหาก

แล้วก็ 22000 นี่คอมแอร์ตัวธรรมดาหรือไฮบริดครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 09:42:25 »
อะไหล่รถไฮบริดจะแพงกว่ารุ่นปกติประมาณ 2 เท่าตัวครับ     อะไหล่หลายอย่างไม่สามารถใช้ได้กับรุ่นปกติ  อย่างเช่นคอมแอร์นี้ก็เหมือนกัน    มันจะออกแบบมาสำหรับรถไฮบริด 

และนั่นก็เป็นสาเหตุนึงที่ทำให้ราคาตลาดมือ 2 ของรถไฮบริดบ้านเราร่วงกระจายและไม่ได้รับความนิยมเลย คนซื้อมือ 2 ไม่กล้าซื้อเพราะว่าพอถึงเวลาซ่อมมันซ่อมแพงมาก ๆ  อะไหล่อื่น ๆ  ไม่เกี่ยวกับพวกอายุแบตที่รอวันเสียอีก  ค่าใช้จ่ายในการซื้อรถมือ 2 พวกนี้จึงสูง บ้านเราจึงไม่ค่อยนิยม        ถ้าให้ซื้อรถแบบนี้ก็ป้ายแดงดีกว่า แต่ทำใจตอนขายมือ 2

ส่วนอาการแอร์น่าเข้าศูนย์เช็คก่อนดีกว่า 

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 10:05:59 »
เข้าศูนย์ DENSO เลยน่าจะดีกว่าครับ ไม่แพงนะ  ;)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 18:25:42 »
เข้าศูนย์ DENSO เลยน่าจะดีกว่าครับ ไม่แพงนะ  ;)

ร้านที่ผมไปตรวจมา ก็เป็นตัวแทนจากศูนย์ denso ร้าน starairsound ครับ

วันนี้อัพเดท หลังจากกัดฟันเข้าศูนย์พิธานพาณิชย์สาขาทวีวัฒนา ริมถนนบรมมราชนนี แจ้งให้ช่างใช้เครื่องเช็คดู ที่นี่ดีมากเลยนะครับ ห้องรับรองกับห้องซ่อมอยู่ติดกัน ใช้กำแพงเป็นกระจกใสทำให้เราสามารถนั่งดูรถตัวเองซ่อมได้ หลังจากผมมองอยู่นาน ช่างแกคงเห็นว่าผมห่วงใยรถมาก มองไม่คลาดสายตา ช่างเลยมาเรียกผมไปดูด้วยเลย ตอนแรกที่ช่างยังไม่ใช้เครื่องตรวจ ซึ่งในใบเสร็จทางพนักงานรับเรื่องลงในบิลไปเรียบร้อยแล้วค่าตรวจโดยใช้เครื่อง 100 บาท  แต่ตอนช่างเรียกผมไปคุยที่รถเลย สรุปอาการให้ผมฟังโดยที่ยังไม่ใช้เครื่องตรวจ ผมจึงถามว่าที่ทราบเพราะใช้เครื่องตรวจใช่ไหมครับ ช่างจึงเรียกให้ ช่างคนอื่นไปหยิบเครื่องตรวจมาเสียบ ซึ่งคือยังไม่ได้ใช้เครื่องตรวจ  แล้วจากนั้นผมก็เห็นว่าช่างกะลังไปเอาเครื่องมาเสียบเช็ค ผมจึงหลีกทางกลับไปที่ห้องรับรอง รออีกปะมาน30นาที มีพนักงานเดินมาแจ้ง รถของผมตัวซัลโว่ ผมไม่แน่ใจเขียนงี้ป่าว มันเสีย ซัลโว่ มีสองฝั่ง ฝั่งคนนั่งกับฝั่งคนขับ ฝั่งคนนั่งไม่เสีย แอร์เย็นปกติ ฝั่งคนขับซัลโว่ ไม่ทำงานทำให้แอร์ปล่อยลมเย้นออกมาได้ไม่สุดขณะขับขี่โดยเครื่องยนต์

ผมเริ่มคิดว่าโอเค เรามารวบรัดถึงค่าเสียหายกันเลยในใจผมตีไปหมื่นขึ้น ทางพนักงานแจ้งมาว่าราคา 676 บาทถ้วน ยังไม่รวมค่าใส่  ผมก็โอเคจ่ายค่ามัดจำ แอบยิ้มเล็กๆ เสียเงินไม่เยอะเท่าไหร่

พอจังหวะไปเซ็นใบเสร็จ ผมเอะใจเลยถามไปว่า ที่ทราบว่าตัวซัลโว่ เสียเนี่ยเพราะใช้เครื่องตรวจใช่ไหมครับ ทางพนักงานรับเรื่องบอกไม่ใช่ครับ ทางช่างรู้ได้เอง แต่พนักงานอีกคนกลับแย้งขึ้นมาว่า ตรวจเจอด้วยเครื่อง error code p-61 ถ้าผมจำไม่ผิด ผมจึงงงมากเลยสรุปยังไงแน่

สุดท้ายผมจึงขอปริ้นใบที่เครื่องตรวจแจ้ง error ไว้ได้ไหมเพื่อเอาไปให้ร้านที่รู้จักกันเช็คให้ แต่ทางพนักงานกลับบอกว่าไม่สามารถปริ้นให้ได้ครับ ตรวจให้ได้อย่างเดียว

ผมจึงไม่แย้งอะไร เพราะรอมานานเหมือนกัน คิวรถซ่อมเค้าค่อนข้างเยอะ ผมไปศูนย์ดูเงียบๆ แต่รถรอซ่อมเพียบ

พรุ่งนี้นัดรับรถไม่รู้ว่าจะหายขาดไหม

มือใหม่จริงๆครับ พอดีพึ่งขับรถเป็น เพิ่งออกรถเพิ่งเจอกับเรื่องที่ต้องเข้าอู่ครั้งแรก ขอบคุณทุกๆคนมากครับ สำหรับความช่วยเหลือ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 18:49:04 »
  เป็นประสบการณ์ที่ดีเลยครับ  ในการเข้าศูนย์  ซึ่งผมก็แนะนำว่าเข้าศูนย์     เนื่องจากชีวิตผมผจญภัยกับอู่นอกมาเยอะพอควร     ร้านแอร์ดีดีราคาไม่แพงหายากไม่ค่อยมีแล้วและส่วนใหญ่ใช้ของเทียบ    ที่ดีก็แพงไปเลยจับเปลี่ยนหมดไม่ต่างจากศูนย์แถมฟันแพงกว่าศูนย์อีก            ขนาดผมใช้รถญี่ปุ่นโตโยต้าน่ะตัดใจเข้าศูนย์เลยสบายใจกว่าเยอะ    แพงก็แพงไปเลยทีเดียวจบจริง         แนะนำเข้าศูนย์ทีแรกแบบนี้ดีกว่าครับ ศูนย์นี้หมายถึงศูนย์บริการโตโยต้าน่ะครับ         ไม่ใช่อู่เดนโซ่ข้างนอก ผมเลิกเข้านะเข็ดแล้ว     

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 18:21:33 »
สบายใจครับ ทางพิธาน แก้ถูกจุด หายเป็นปลิดทิ้ง แอร์เย็นช่ำ จนหนาวมากๆ ขณะใช้เครื่องยนต์

โดยค่าเสียหายไป 656 บาท ส่วนลด 10% ตัวเซอร์โว่มอเตอร์แอร์ ค่าแรง 500 บาท จ่ายไป 1200 มีทอน