ผู้เขียน หัวข้อ: VW GOLF MK3 VS AUDI A4B5 !!!!  (อ่าน 6595 ครั้ง)

ออฟไลน์ champion27

• Newbie
  • *
VW GOLF MK3 VS AUDI A4B5 !!!!
« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 12:36:47 »
VW GOLF MK3 VS AUDI A4B5 สองรุ่นนี้รุ่นไหนน่าใช้มากกว่ากัน  ทั้งในเรื่องการบำรุงรักษา และ สมรรถนะ
  ขอความรู็ด้วยนะครับ พี่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2014, 12:39:02 โดย champion27 »

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
Re: VW GOLF MK3 VS AUDI A4B5 !!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 17:27:08 »
ผมไม่มีข้อมูลรถ 2 รุ่นนี้เลยแต่ผมชอบ Mk3 มากกว่าครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ localgame

Re: VW GOLF MK3 VS AUDI A4B5 !!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 21:13:47 »
VW Golf Mk3 เดิมๆของบ้านเราจะเป็นเครื่อง 1.8 หัวฉีดเดี่ยว

ข้อดี ซ่อมง่าย อะไหล่ถูก ออพชั่นดี(airbagsคู่ในตัวปีท้ายๆ abs) การขับขี่เข้าโค้งดี ช่วงล่างมั่นใจได้ แน่นหนึบ ถ้าเทียบตามพิกัดรถเล็กด้วยกัน

ผมว่าแทบจะดีที่สุดในรถที่ปีเท่าๆกันเลย

ข้อเสียคือ เทคโนโลยีค่อนข้างเก่า อัตราเร่งค่อนข้างอืด กินน้ำมัน

ถ้าได้รถที่เป็นเครื่อง 2.0 รหัส(AGG ADY ABF)  หรือ 2.8VR6 จะได้รถที่อัตราเร่งดี + กินน้ำมันน้อยกว่าเนื่องจากเป็นหัวฉีดแยกแล้ว

Audi A4B5 ส่วนใหญ่เป็นเครื่อง 1.8

ข้อดี อัตราเร่งดี (ดีกว่า golf mk3 1.8) ช่วงล่างมั่นใจกว่า (รถขนาดใหญ่กว่า) เครื่องยนต์ทันสมัยกว่า ออพชั่นจัดเต็มกว่า

ข้อเสีย พลาสติกภายในกรอบแตก อะไหล่แพง ซ่อมแพง

ออฟไลน์ Louis

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 00:22:49 »
ส่วนตัวใช้ ตัวปี 1999 A4 minor change B5.5 2.4 V6 30 valves ถ้าจะเล่นแนะนำปีใหม่ที่มี tiptronic ส่วนตัวใช้มาไม่มีปัญหาไร จนกำลังจะขาย ถ้าเทียบ Golf ได้รถใหญ่กว่า เครื่องใหญ่กว่า หรูกว่า ช่วงล่างมั่นใจกว่า ถ้าปีเก่าหน่อยตัว 1.8 ราคาต่างกับ Golf ไม่มาก ถ้าตัว 1.8 Turbo หรือตัว 2.4 30 valves ตัวรถหายาก ราคาเพิ่มอีกพอสมควรครับ

ออฟไลน์ trumpetx

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 00:27:13 »
ขับของเพื่อน a4 b5 ตัว 2.4 v6 นะครับ คันเร่งมาช้าหน่อย แต่ความเร็วสูงมั่นใจดี

การซ่อมบำรุง ภายในพังไวมาก ตัวรถไม่ค่อยมีปัญหา เครื่องยนต์ก็ไม่มีปัญหา ติดแก็สแล้วด้วย แค่ไปเช็คระยะของแก็ส

golfmk3 ไม่เคยขับครับ บอกได้แค่รุ่นเดียว

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 17:54:06 »
ตอนนี้ผมใช้อยู่ 2 คันครับ VW Golf Mk3 และ Passat B5 (เป็นแฝดกับ A4 B5 ต่างกันที่หน้าตา แพลทฟอร์มเดียวกัน เครื่องเกียร์เดียวกัน อาจต่างกันในบางรุ่น)

Golf MK3 : อัตราเร่งถือว่าอืดครับ แต่จะไวตอนช่วงต้นๆสำหรับการขับขี่ในเมือง เพราะแรงบิดมาค่อนข้างจะต่ำ ที่ 2,500 รอบ หลังจากนั้นอืดครับ แต่ถ้ากดเต็มๆก็พอไหว วิ่งเร็วๆใช้ความเร็วระดับ 120 - 140 ก็ยังถือว่านิ่งครับ ไม่ได้น่ากลัวมากมายนัก
เรื่องอะไหล่ยังมีอยู่อีกเยอะมากครับ ทั้งอะไหล่ตัวถัง อะไหล่เครื่องยนต์ ช่วงล่าง ห้องโดยสาร อื่นๆ ในอีเบย์ก็มี หรือจะสั่งจากคนที่นำเข้ามาก็ได้ทั้งนั้นครับ หรือจะอะไหล่ของใหม่ก็ยังมีอยู่หลายอย่าง จะมีบางอย่างที่หาของใหม่ไม่ได้แล้วก็มีหลายรายการเหมือนกัน ต้องพึ่งของมือสองเอา
ข้อดีคือ อึดและทนมาก พลาสติกยังไม่กรอบแตกง่ายนัก แต่ถ้าถึงเวลานี้ อายุก็เยอะมากแล้วครับ แต่เป็นรถที่ขับดีจริงๆ จะเสียอยู่อย่างเดียวคืออืดกับกินน้ำมันเท่านั้นเอง นอกเมืองขับเนียนๆก็มีประมาณ 10 ครับ ส่วนในเมืองรถติดโหดๆหล่นไปเหลือ 5-6 กิโลลิตรก็มี รถผมเป็นรถปี 94 ห้าประตู เครื่องซิงเกิลพอยท์ รหัส ABS ครับ ประกอบเยอรมนีล็อตแรกๆ ซื้อต่อจากเจ้าของเก่าที่วิ่งมา 120,000 ครับ
สรุปชอบครับ ตรงที่ทนและอึด อะไหล่หาง่าย และถูก ไม่แพงอย่างที่คิด

Passat B5 : ต่างกันกับ A5 B5 ตรงหน้าตาอย่างที่ว่าครับ ภายในกรอบแตกง่ายจริงครับ แต่โชคดีที่รถผมจอดในร่มตลอดเวลา เลยยังไม่มีอะไรเสียหายมาก เว้นแต่บางอย่างที่มันไปตามกาลเวลาจริงๆ
อะไหล่หาไม่ยากเช่นกันครับ ยังมีอยู่อีกเยอะพอสมควร แต่บางชิ้นก็ต้องพยายามนิดนึง สามารถสั่งผ่านอีเบย์ก็ได้ สั่งจากคนที่นำเข้ามาก็ได้เหมือนกันครับ ค่าซ่อมบำรุงก็แพงกว่ากอล์ฟในหลายๆอย่าง แต่ถ้าเทียบกับรถญี่ปุ่น มีบางชิ้นถูกกว่า บางชิ้นเท่ากัน บางชิ้นแพงกว่าครับ อย่างเช่นชุดช่วงล่างด้านหน้า ถ้าเบิกใหม่ยกเซทเป็นของ ZF ก็อยู่ที่ประมาณ 25,000 แต่เป็นของใหม่ทั้งหมด มาจากเยอรมนีครับ เพิ่งเปลี่ยนช็อคอัพไปเมื่อหลายเดือนก่อน 4 ต้นอยู่ที่ 11,000 เป็นของ SACHS ครับ
ผ้าเบรกหน้าคู่ละ 1,800 / ผ้าเบรกหลังคู่ละ 1,100 / แท่นเครื่องตัวละ 1,400 ใช้ 2 ตัว 
เรื่องการขับขี่ ผมขับทางยาวๆไม่ว่าจะเป็นทางด่วน ต่างจังหวัด จะยืนพื้นที่ 120 เป็นความเร็วที่ขับแล้วเฉยๆมาก มั่นใจมากครับ เคยลองขึ้นไปถึง 170 ก็ยังนิ่งๆ ทรงตัวดีมากครับ
คันนี้เป็นรถปี 98 ซื้อต่อจากเจ้าของเก่าที่วิ่งมา 84,000 ครับ

ตอนนี้คนเริ่มปล่อย Passat B5 กันเยอะแล้วลองดูก็ได้นะครับ สภาพดีๆมีหลายคันทีเดียวครับ อยากทราบอะไรถามเพิ่มเติมได้นะครับ

ออฟไลน์ PM_SW

• Full Member
  • Audi A4 B5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 20:36:12 »
ผมใช้ A4 b5 1.8 อยู่ครับ ใช้ดีครับ ภายในกรอบแตกก็ตามอายุรถครับ
ถ้าจะเล่นแนะนำหาตัว Minorchange ประมาณปี 2000ครับ 2.4 V6 30 Valve Tiptronic ราคาตอนนี้น่าเล่นมากๆ
ผมใช้ 1.8 20 Valve 1995 โดยรวม คล่องตัวดีครับ แต่ขับในเมืองจะกินอยู่ที่ 6-8 Km/L เฉลี่ยอยู่ที่ประมาณ 10 Km/L ครับ

สมรรถณะ -> ช่วงล่างไม่นิ่มซักเท่าไหร่มีกระด้างบ้างแต่หนึบมั่นใจได้ครับ (อาจจะเพราะผมใส่ยางแก้มเตี้ยกว่าเดิม)
กดไป 120 ยังนิ่งๆครับ เข้าโค้งก็มั่นใจได้ เคยขับทางไกล 180+- ก็ยังไม่หวิวให้น่ากลัวครับ  ;D

การบำรุง -> อะไหล่หาไม่ยากครับ ร้านข้างนอกก็มี แต่ถ้าเข้าศูนย์แพงแน่ครับ

อู่นอกซ่อมAUDIโดยเฉพาะก็มีครับ แถวนวมินทร์ และ ลาดพร้าว71
ส่วน VW Golf mk3 ผมไม่เคยขับครับ

หาล้อเท่ๆใส่หน่อยก็ดูวัยรุ่นแล้วครับ ส่วนตัวผมคิดว่ารุ่นนี้ยังไงๆก็ยังดูวัยรุ่นอยู่
รถผม 19 ปีแล้วครับ ใส่ล้อขอบ 17" แทนล้อเดิม พอจะดูเป็นวัยรุ่นขึ้นมาบ้าง ^_^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2014, 20:46:37 โดย Poom A4 »

ออฟไลน์ champion27

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2014, 08:03:44 »
ผมใช้ A4 b5 1.8 อยู่ครับ ใช้ดีครับ ภายในกรอบแตกก็ตามอายุรถครับ
ถ้าจะเล่นแนะนำหาตัว Minorchange ประมาณปี 2000ครับ 2.4 V6 30 Valve Tiptronic ราคาตอนนี้น่าเล่นมากๆ
ผมใช้ 1.8 20 Valve 1995 โดยรวม คล่องตัวดีครับ แต่ขับในเมืองจะกินอยู่ที่ 6-8 Km/L เฉลี่ยอยู่ที่ประมาณ 10 Km/L ครับ

สมรรถณะ -> ช่วงล่างไม่นิ่มซักเท่าไหร่มีกระด้างบ้างแต่หนึบมั่นใจได้ครับ (อาจจะเพราะผมใส่ยางแก้มเตี้ยกว่าเดิม)
กดไป 120 ยังนิ่งๆครับ เข้าโค้งก็มั่นใจได้ เคยขับทางไกล 180+- ก็ยังไม่หวิวให้น่ากลัวครับ  ;D

การบำรุง -> อะไหล่หาไม่ยากครับ ร้านข้างนอกก็มี แต่ถ้าเข้าศูนย์แพงแน่ครับ

อู่นอกซ่อมAUDIโดยเฉพาะก็มีครับ แถวนวมินทร์ และ ลาดพร้าว71
ส่วน VW Golf mk3 ผมไม่เคยขับครับ

หาล้อเท่ๆใส่หน่อยก็ดูวัยรุ่นแล้วครับ ส่วนตัวผมคิดว่ารุ่นนี้ยังไงๆก็ยังดูวัยรุ่นอยู่
รถผม 19 ปีแล้วครับ ใส่ล้อขอบ 17" แทนล้อเดิม พอจะดูเป็นวัยรุ่นขึ้นมาบ้าง ^_^

ค่าซ่อมบำรุง AUDI A4 B5 แพงไหมครับ ?

ออฟไลน์ PM_SW

• Full Member
  • Audi A4 B5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 22:34:45 »
ค่าซ่อมบำรุง ตามสภาพรถอายุสิบกว่าปีครับ มีบางส่วนเสื่อมตามสภาพ แต่ถ้าซ่อมถึง รักรองว่า ใช้ดี ขับแน่นกว่ารถญี่ปุ่นมือ1 ในSegment เดียวกันอีกครับ
- ถ้าซ่อมศูนย์ ยนตรกิจ หรือ ไทยยานยนต์ แพงแน่นอนครับ
- ถ้าซ่อมอู่ข้างนอก ถูกกว่าครับ อะไหล่สั่งร้านข้างนอก ราคาถูกกว่าศูนย์เยอะครับ ของมียี่ห้อด้วย

ปีนี้ผมโดนพวกซีนประเก็น + เปลี่ยนถ่ายน้ำมัน อื่นๆ  รวมแล้วเกือบๆ20,000ครับ (ราคาศูนย์ที่เชียงใหม่นะครับ)
ส่วนอู่นอก ผมเคยแต่สั่งจานเบรกกับผ้าเบรก ร้านที่กทม.แล้วใช้ช่างอู่นอกคิดแต่ค่าแรงครับ
ผ้าเบรก หลัง4ชิ้น 1,300บาท จานเบรกคู่หน้า 3,000บาท (เท่าที่จำได้นะครับ) ถ้าเป็นที่ศูนย์มีแตะหมื่นครับ

ลองหาข้อมูลเพิ่มใน AudiClubThailand ก็ได้ครับ สมาชิกทุกท่านยินดีให้คำปรึกาษาครับ  :)