ผู้เขียน หัวข้อ: #### ใครใช้หรือเคย Test Drive เจ้าตัวเล็ก Fiat 500 บ้างขับแล้ว ดีไหมครับ ######  (อ่าน 9296 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tig

• Jr. Member
  • **
1. ช่วงล่างนุ่ม-แข็ง ขับแล้วเหนื่อยไหม๊ครับ
2. ที่ว่าเป็นเกียร์กึ่งอัตโนมัติ จะต้องทำความคุ้นเคย แบบมีสดุดเวลาเปลี่ยนเกียร์ ไม่ราบเรียบมากไหม อยากรู้จังว่า รับได้และน่ารำคาญมากไหม
3. เคยดูภายใน แต่ไม่เคยขับ ผมว่าภายในมันมีเสน่ห์ ว่าม่ะ
4. ค่าซ่อมช่วงปีแรกๆ ปีหลัง แพงมากน้อยไหม รวมทั้งราคาอะไหล่ด้วย
5. ราคามือสอง หล่นแยะไหม๊ครับ

ปล. 1 ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำของเพื่อน

ปล. 2 ชอบรถแนวๆ อมตะ ใช้นานมีคุณค่า แต่ชีวิตจริง ยังอยู่กับปลาดิบครับ

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
 เห็นในเมืองนอกมีรุ่นเปิดประทุนด้วยนะ   ถ้ามีขายในไทยน่าเล่นเพราะน่าสะสมมาก   
ปล. ผมไม่เคย Test น่ะเห็นราคาสูงมากกับรถเล็กขนาดนี้  คิดว่าไม่มีโอกาสซื้อเลยไม่ได้ไป TEST

ออฟไลน์ Ex_machina

• Sr. Member
ผมชอบ Fiat มากครับ
รถอะไรโคตรเทห์ มีเอกลักษณ์มาก
แต่มาเห็นผลสำรวจความทนทาน ไม่จุกจิก ของ Consumer Report ล่าสุด สดๆร้อนๆ
โห มันแย่ขนาดนี้เลยเหรอ อยู่ท้ายตารางสุดเลย คะแนนต่ำติดดินเลยทีเดียว
เลยเปลี่ยนความคิดเกี่ยวกับ Fiat ไปเลย  :P

http://www.autoblog.com/2014/10/27/consumer-reports-reliability-infotainment-woes/

ออฟไลน์ acc4444

• Jr. Member
  • **
1. ช่วงล่างนุ่ม-แข็ง ขับแล้วเหนื่อยไหม๊ครับ
ช่วงล่างไม่นุ่มครับ เทียบกับรถญี่ปุ่นตลาดแข็งกว่าพอควร
2. ที่ว่าเป็นเกียร์กึ่งอัตโนมัติ จะต้องทำความคุ้นเคย แบบมีสดุดเวลาเปลี่ยนเกียร์ ไม่ราบเรียบมากไหม อยากรู้จังว่า รับได้และน่ารำคาญมากไหม
ไม่ราบเรียบเลยครับ ใช้ๆไปก็จะชินเอง -*-
3. เคยดูภายใน แต่ไม่เคยขับ ผมว่าภายในมันมีเสน่ห์ ว่าม่ะ
ภายในสวยดีครับ คลาสสิก อยู่ได้ยาวๆ
4. ค่าซ่อมช่วงปีแรกๆ ปีหลัง แพงมากน้อยไหม รวมทั้งราคาอะไหล่ด้วย
ยังไม่เคยซ่อมครับ
5. ราคามือสอง หล่นแยะไหม๊ครับ
ถ้าซื้อมือหนึ่งมาก็ทำใจล่ะครับ ว่าต้องตกไป ซักครึ่งนึงของราคาซื้อมา แต่ถ้าซื้อมือสองมาก็ไม่ค่อยตกแล้ว ราคาคงที่

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
ไม่เคยเทสท์ แต่เห็นแล้วกรี๊ดใส่ทุกครั้ง

ยิ่งถ้าคันไหนสีขาว หลังคาถลกสีแดงด้วย จะกรี๊ดรัวๆ 3 ครั้งขึ้นไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2014, 15:32:05 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ Sinb

• Newbie
  • *
ใช้อยู่ครับ 500c สีขาว Yr2010 ตอบแบบนี้ละกันทีละข้อ
1. ช่วงล่างแข็งหน่อยครับ มีเด้งบ้าง เพราะข้างหนังเป็นคานแข็ง ถ้าจำไม่ผิด spec ของผมใส่ขอบ 17"  จะเด้งกว่ามาตรฐานที่เป็น 15"-16" แต่ที่เด้งนี่เฉพาะเวล่ขึ้นหลังเตาขอบคมๆ ชันๆ ถ้าเป็นนูนๆ ไม่ชันก็โอเคครับ เด้งน้อยกว่า r53คันเก่า
2. เกียร์ เป็น manual กึ่ง auto คือเปลี่ยนเกียร์ให้อัตโนมัติ แต่จังหวะเปลี่ยนเกียร์มีอารมณ์เหยียบครัช จะวืดๆ หน่อย แล้วไปต่อ สามารถเลือก mode sport หรือเปลี่ยนเกียร์เองได้ อารมณ์ไม่โหดเท่า r53 เวลาเปลี่ยนเกียร์ ขับและนั่งสบายกว่า แต่ก็ไม่แรงเท่า r53 ถ้า mode sprot ก็จะมาแบบจี๊ดจ๊าด พวกมาลัยปรับ นน. ตามความเร็ว หรือเมื่อเข้า mode sport จะหนืดทันที
3. หนังภายใน เหมือน m3 หรือ super car  ตบแต่ง retro สวยง่ายๆ ใช้งานง่าย ก็ทนดีครับ
4. บำรุงรักษา ผมเข้าอู่นอกครับแพงกว่ารถญี่ปุ่น แต่ผมรับได้เพราะใช้รถยุโรปมานานแล้ว เพิ่งเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ไป 4 พันกว่าบาท ใบปัดน้ำฝนคู่ละ 1600
นอกนั้นโอเค ปล. รถคันนี้ของพี่ชายแต่วิ่งน้อย 2 หมื่นกิโลเลยยกให้ผมมา 2 เดือนนี่เอง ก็เลยยังไม่มีปัญหาอะไร ถ้าซื้อศูนย์ ก็ซ่อมสบาย ง่ายหน่อย ประกันภัย รถ4ปีแล้วเบี้ย 28,000 แพงกว่า x1 อายุ3ปี ทุนประกันก็น้อยกว่า
5. มือสองราคาลงเยอะครับ ถ้าไม่ใช่รถคนใกล้ตัว น่ากลัวนิดนึง พวกเกียร์ น่าห่วง เพราะซ่อมแพง เหมือนเกียร์ alpha 156
6. แถมรถน่ารัก ไปไหนหาที่จอดง่าย ข้างในกว้างกว่า r53 แต่กับ r56. fiat ได้ความโล่ง เครื่องรุ่น 2010-2011 ประหยัด 12km/l รุ่นใหม่ 2014-2015  เครื่องเล็ก 0.9l  turbo ประหยัดมาก ขับสนุกลองดู review ได้จอ tft panel ด้วย พวงมาลัยเบาเวลาขับความเร็วต่ำ สบายมาก จอดขิวๆ
โดย สรุปผมชอบนะครับ ตอบแรกจะซื้อ f56 ตัวใหม่ แต่พอดีได้คันนี้มา ถูกใจมาก อาจเพราะเป็นตัวเปิดประทุนด้วย

ออฟไลน์ Sinb

• Newbie
  • *
ผมชอบ Fiat มากครับ
รถอะไรโคตรเทห์ มีเอกลักษณ์มาก
แต่มาเห็นผลสำรวจความทนทาน ไม่จุกจิก ของ Consumer Report ล่าสุด สดๆร้อนๆ
โห มันแย่ขนาดนี้เลยเหรอ อยู่ท้ายตารางสุดเลย คะแนนต่ำติดดินเลยทีเดียว
เลยเปลี่ยนความคิดเกี่ยวกับ Fiat ไปเลย  :P

http://www.autoblog.com/2014/10/27/consumer-reports-reliability-infotainment-woes/

ตามตารางมันเป็น 500l คนละ model กับ 500 500c นะครับ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
จากตาราง ไม่แปลกใจ ที่คนไทย่ใช้โตโยต้า มันถูกและทนทาน แบบนี้นี่เอง

ผมคงตัดเทียน่าออก เหลือ แคมรี่ไฮบริด กับ แคมรี่ 2.5 สองตัวนี้พอแล้วครับ

ขอบคุณมากๆ สำหรับตารางนะครับ มีประโยชน์ สำหรับผมมากจริงๆ