ผู้เขียน หัวข้อ: Lancer จอมปาดขับรถปาดหน้าแล้วจอดลงมาหาเรื่อง  (อ่าน 16261 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: Lancer จอมปาดขับรถปาดหน้าแล้วจอดลงมาหาเรื่อง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 23:57:57 »
เปนผมแทรกมาขนาดนี้ผมก้อให้ไปนะ เสียเวลาสักสองสามวิ จะเปนไรกัน
ลองทำสำเร็จกันสักร้อยคันก็ห้านาทีขึ้นไปแล้วครับ

พูดตรงๆไม่อยากอยู่ประเทศไทยเพราะงี้แหละ
รับสมัครจับสลากกรีนการ์ดเพิ่งหมดเขตไป รอปีหน้าลองดูครับ

ออฟไลน์ holahola66

Re: Lancer จอมปาดขับรถปาดหน้าแล้วจอดลงมาหาเรื่อง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 00:04:56 »
เบื่อระอาพวกนี้จริงๆ มาแทรกเค้าแท้ๆ ไม่ให้ก้อหงุดหงิด  ผมเคยกะตัวเองตรงสะพานพระราม9 ตัดเข้ารามคำแหง รอคิวกันตั้งนาน แท็กซี่สีชมพูก้อมาจิ้มตัดแถว ไอ้ผมก้อไม่ให้ มันก้อเดือดครับ ขับจี้ตามผมมา  พอติดไฟแดง มันลงจากรถครับ เดินมาจะเอาเรื่องผมแน่ๆ ผมนี่กำ.38 แน่นเลย
ดีว่าไฟเขียว รถเคลื่อนตัวก่อน  
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ soklong

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 00:10:11 »
ผมคนหนึงละ ที่ไม่เคยยอมให้รถไครแซก เบียดเป็นเบียด ชนเป็นชน  รถเค้าต่อแถวรอกันบางที่เป็นชั่วโมงๆ

ก็เพราะมีพวก ที่ยอมๆ นี้ละ มันถึงสันดานเสีย  พอคนอื่นเห็นเห็นมันทำ ก็ทำมั่ง  

แต่จำคุก 1 เดือน ผมว่าโดนลงโทษแรงไป  ถือว่ามันซวยไป เพื่อเป็นตัวอย่างแก่สังคม

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 00:53:59 »
เมืองไทยให้ใบขับขี่กันง่ายไป ผมว่ารถคันที่ติดกล้องก็น่าโดนจับไปด้วยนะ ไม่ได้ดีไปกว่ากันมากหรอก

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 01:13:22 »
เป็นผมจะปล่อยเขาไป อาแค่กดแตรเตือนกันเท่านั้นก็พอ ใจเย็นดีกว่าครับ หลายครั้งที่เราใจร้อน มันทำให้เสียหายกันไปใหญ่จริงๆ
เรื่องเล็กๆ กลายเป็นเรื่องใหญ่ บ้าพลังกันไป ผมว่า ติดคุก 1 เดือนน้อยไป สัก 6 เดือน จะดีเลย และอีกคันที่ติดกล้องก็ไม่ใช่ไม่เอาคืนนะครับ
สมควรโดนด้วยกัน สัก 1 เดือน จะได้เตือนสติให้ใจเย็น เมืองใหญ่รถเยอะ ก็ต้องใจเย็นๆ กันหละครับท่าน ถ้ามาเจอแถว ตจว คงฆ่ากันตายทุกวันหละครับ

ออฟไลน์ pakorn_george

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 01:16:48 »
รู้ว่ามีกล้องปุ๊ป รีบขอโทษปั๊บ 555555555

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 01:27:40 »
เรื่องใครถูกผิดยังไงไม่พูดแล้วกัน
คนสันดานแบบนี้เจอบ่อยจนผมเลิกหงุดหงิดกับมันนแล้วครับ ปล่อยไปหมด - -

แต่ผมหงุดหงิดคันที่มีกล้องนี่ละ มากับลูกเมียหรือครอบครัวนี่
ควรเอาสวัสดิภาพในการเดินทางเป็นสิ่งสำคัญที่สุด
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Godzilla2005

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 01:29:47 »
 คคห ส่วนตัว 1 เดือนนี่ก็นานเกินอะนะ ถ้ามีอาวุธด้วยก็ว่าไปอย่าง

ติดซัก  1 อาทิต  ทั้ง 2 คน เลย   ดูแล้วก็พอๆกัน

ออฟไลน์ wanarat7777

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 01:55:09 »
คันนี้คือ EX ปรกติหรือว่าอีโวอ่ะครับ

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 07:52:38 »
มิตซูทำผิดกฎจราจรจริง แต่ผมมองว่าพอ ๆ กันทั้งคู่
เจ้าของกล้องก็เบิ้ลเครื่องกระชาก ๆ  ไม่ให้มิตซูแทรก
แถมก่อนที่มิตซูจะจอดรถลงมา แกก็เปิดกระจกท้าทายอีก แสดงว่าพร้อมมีเรื่งอยู่แล้ว เพราะคิดว่าตัวเองถูก

ถ้าเป็นผมยอมเสียเวลาอีก 3-4 วินาทียอมให้มิตซูมันไปก่อนเรื่องก็จบแล้ว ไม่โดนเมียด่าด้วย ต่อให้เค้าเป็นฝ่ายทำผิดกฏจราจรก็เถอะ
ผมไม่แลกแน่ เซฟตัวเองกับครอบครัวไว้ก่อนดีกว่า สมัยนี้คนบ้า ๆ บอ ๆ มันเยอะ
มันขับรถแบบนี้ ซันวันมันก็ต้องเจอคนประเภทเดียวกันจัดการเองแหล่ะ

มองยังไงว่าพอกันทั้งคู่ครับ คันที่ผิดเต็มๆคือมิตซู ทีมาแทรก อีกคันเขามาตามเลนถูกแล้ว ผิดหรอที่เขาไม่ให้แทรก คนที่เข้ามาแทรกต่างหากควรจะมีมารยาท มีน้ำใจ รอสักหน่อย จะให้คนถูกยอมคนผิดบางทีบางเหตุการก็ไม่ควรนะครับ เพราะยิ่งได้ใจ สุดท้ายสังคมก็ไม่มีระเบียบวินัย ถ้ามัวแต่คิดแบบนี้

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 08:08:49 »
ลองอ่านดู เผื่อจะทำให้เย็นลงครับ

เพื่อนคนหนึ่งขับรถอยู่ดี ๆ ก็มีรถคันหนึ่งขับมาปาดหน้า เพื่อนเหยียบเบรคแทบไม่ทัน ขาดอีกนิดเดียวก็ชนตูดมัน คนขับรถคันนั้นยังหันมาทำสีหน้าใส่ แถมด่าทอเพื่อน
เพื่อนก็แค่ยิ้ม ๆ โบกมือบาย ๆ กับคนขับคนนั้น

ผมก็เลยถามเพื่อนว่า ไปยอมมันทำไม มันเกือบทำให้รถมึงเสียหาย และเราก็อาจจะบาดเจ็บถ้าไปชนตูดมันเข้า

เพื่อนบอกว่า “คนจำนวนไม่น้อย ทำตัวเหมือนขยะ พวกนี้ไป ๆ มา ๆ ในตัวเต็มไปด้วยขยะโสโครก ความแค้น ท้อแท้ อิจฉา คิดร้าย ยะโส โลภมาก ไม่เคยพอใจอะไร ขี้บ่น ขี้เปรียบเทียบ เห็นคนอื่นดีกว่าไม่ได้ โง่เขลา คิดแก้แค้น  ขยะพวกนี้กองเต็มหัวใจมัน มันหาที่เท บางที เราพบคนพวกนี้เข้า ขยะพวกนี้ ก็เทใส่ตัวเรา
เพราะฉะนั้น อย่าไปสนใจมัน ไปห่าง ๆ จากพวกมัน แล้วก็เดินทางของเราต่อไป อย่าไปเก็บขยะด้านลบของมัน แล้วไปส่งต่อยังคนในครอบครัวของเรา เพื่อน เพื่อนร่วมงาน หรือคนอื่น ๆ ในเส้นทางชีวิตเรา อย่าไปเปลืองกำลังจิตรและกำลังกายให้กับเรื่องพวกนี้”

จะลดตัวลงไปคิดเหมือนพวกขยะโสโครกพวกนี้ทำไม ?

phrase ของน้องเยี่ยมมาก โดนๆๆ

ออฟไลน์ thchalerms

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 08:27:39 »
โดนบ้างก็ดี
กฎหมายมีไว้คุ้มครองประชาชน ไม่ได้มีไว้เพื่อใครคนไดคนนึง ใช้เป็นเครื่องมือ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 08:38:48 »
การแทรกกันระหว่างขับรถเป็นเรื่องปกตินะ ทุกคนก็เคยทำกันจริงมะ ใครจังหวะดีกว่าก็ได้ไปก่อน
ที่สำคัญคือต้องมีน้ำใจเป็นนักกีฬา จังหวะเราตำแหน่งเราสู้เขาไม่ได้ ก็แค่ให้เขาไปก่อนก็จบ แค่นั้นเอง
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 08:40:53 »
ลองอ่านดู เผื่อจะทำให้เย็นลงครับ

เพื่อนคนหนึ่งขับรถอยู่ดี ๆ ก็มีรถคันหนึ่งขับมาปาดหน้า เพื่อนเหยียบเบรคแทบไม่ทัน ขาดอีกนิดเดียวก็ชนตูดมัน คนขับรถคันนั้นยังหันมาทำสีหน้าใส่ แถมด่าทอเพื่อน
เพื่อนก็แค่ยิ้ม ๆ โบกมือบาย ๆ กับคนขับคนนั้น

ผมก็เลยถามเพื่อนว่า ไปยอมมันทำไม มันเกือบทำให้รถมึงเสียหาย และเราก็อาจจะบาดเจ็บถ้าไปชนตูดมันเข้า

เพื่อนบอกว่า “คนจำนวนไม่น้อย ทำตัวเหมือนขยะ พวกนี้ไป ๆ มา ๆ ในตัวเต็มไปด้วยขยะโสโครก ความแค้น ท้อแท้ อิจฉา คิดร้าย ยะโส โลภมาก ไม่เคยพอใจอะไร ขี้บ่น ขี้เปรียบเทียบ เห็นคนอื่นดีกว่าไม่ได้ โง่เขลา คิดแก้แค้น  ขยะพวกนี้กองเต็มหัวใจมัน มันหาที่เท บางที เราพบคนพวกนี้เข้า ขยะพวกนี้ ก็เทใส่ตัวเรา
เพราะฉะนั้น อย่าไปสนใจมัน ไปห่าง ๆ จากพวกมัน แล้วก็เดินทางของเราต่อไป อย่าไปเก็บขยะด้านลบของมัน แล้วไปส่งต่อยังคนในครอบครัวของเรา เพื่อน เพื่อนร่วมงาน หรือคนอื่น ๆ ในเส้นทางชีวิตเรา อย่าไปเปลืองกำลังจิตรและกำลังกายให้กับเรื่องพวกนี้”

จะลดตัวลงไปคิดเหมือนพวกขยะโสโครกพวกนี้ทำไม ?

เห็นด้วยครับ
เหตุการณ์พวกนี้มันไม่ใช่ "ปัญหา" ของเรา  เราไม่ต้องเข้าไปแก้ปัญหา สิ่งแย่ๆผ่านมาแล้วก็ผ่านไป

แต่ถ้าเป็นเหตุการณ์ที่เกี่ยวข้องกับคนในครอบครัวหรืองาน นี่สิ "ปัญหา" ที่เราจะต้องไปเข้าแก้ปัญหา
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 08:43:52 »
สงสัยว่าเฟสที่เรารูป ข้อมูลส่วนตัวมาแฉ ไม่ผิด กม หรอครับ ลงรูปเมีย แต่งงานด้วย

ออฟไลน์ tui

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 08:47:16 »

ชอบชอบ..พวกมันคือ ขยะ

ออฟไลน์ penpluem

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 08:49:53 »
เมื่อเช้าดูข่าว ติดคุกไปแล้วครับ 1 เดือน สมน้ำหน้ามาก

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 08:51:21 »
ถ้าเข้าซังเตจริงตามข่าว  ก็สมน้ำหน้ามัน
ทำผิดแล้วแมร่งไม่สำนึก มาพาลคนอื่นอีก
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ legion

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 09:10:55 »
ล่าสุดถูกไล่ออกจากงานแล้วครับ

ออฟไลน์ earrt

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 09:22:01 »
เขาทำงานอะไรเหรอครับ

ออฟไลน์ spitfire

• **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 09:26:45 »
เข้าใจครับ ถ้าว่าด้วยกฏหมายแล้วผิดแน่นอนทั้ง Mitsu & Benz เพราะมีเส้นทึบอยู่ ต้องเดินรถเลนเดียว

ทางเบี่ยงเข้าตรงนี้ช่วงเช้าๆรถหนาแน่นมาก ตำรวจเลยโบกเองให้ไปได้ 2 เลน(วันไหนไม่มีตำรวจก็ทำกันเองครับ)

ผมยืนยันเลยว่าไปได้ 2 ครับ แบ่งๆกันไป เบียดนิดเบียดหน่อยแต่ไปได้แน่นอน แล้วก็หาทางออกเลนขวากันเอาเอง

Benz ไปได้ไม่มีปัญหา พอเป็น Mitsu มีปัญหาขึ้นมาเลย

ส่วนพฤติกรรมการขับขี่ไม่ขอพูดแล้วกันครับ เคยเจอเหมือนกัน พวกชอบกระแทกเบรกใส่ กวนประสาท

แล้วขอบอกเลย เบรกกระทันหันแบบนั้น ตรงเส้นทางนั้น อาจจะตายได้ครับ

เห็นด้วยตามความเห็นนี้นะคับ
ผมผ่านตรงนั้นทุกวัน
วันที่มีตำรวจโบก ไป2เลนได้
วันที่ไม่มีตำรวจถนนแคบลง ต้องวิ่งเลนเดียว?
เอื้อเฟื้อกันได้ก็น่าจะดี เหตุการณ์นี้ก็ไม่เกิด
ปล.แลนเซอร์ผิดมากกว่าเยอะ เพราะเล่นไม่เลิก
โกรธไรนักหนา ก็ตามศาลตัดสินไป
AMG C43 Coupe C205;
 - ECU Tuning by Gettuned
 - BMC Air Filter
 - KW HAS
 - EBC Yellowstuff
 - RENNtech Decklid

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 09:27:44 »
ตัวต้นเหตุมันกล้ากร่างแบบนี้ก็เพราะกลัวยอมให้พวกชอบแทรกกันนี่แหละครับ  :-\  มันทำเป็นประจำจนเป็นนิสัยพอคันนี้ไม่ให้มันเลยถือว่ามันถูกหาเรื่องเค้า ""เพราะคนดี นิ่งเฉย คนเลวจึงย่ามใจ" คำพูดนี้เกิดขึ้นกับสังคมไทยมานานหลายสิบปีจนมันกลายเป็นว่าคนดีต้องทำตัวเงียบๆเจียมตัวยอมให้คนเลวมาตลอดจนแก้ไขไม่ได้แล้ว ยกตัวอย่างเดือนที่แล้วผมซ้อนมอเตอไซรับจ้างคันหนึ่งในซอยลาซาลแล้วเกิดรถติดในซอยสาหัสมาก ต้นเหตุเกิดมาจากร้านกล้องวงจรปิดเอากระบะมาจอดริมถนนจตรถสวนไม่ได้เลย วินคันนี้ก็ขอตัวผมไปบอกคนในรัานแป๊บนึงด้วยคำพูดดีๆ ผมย้ำเลยนะว่าพูดดีๆเพราะได้ยินกับตัวเองเลย แต่ไอ้เจ้าของรัานมันโมโหจะหาเรื่องวินคันนั้นจนเรางงว่ามันเป็นบ้าอะไรของมันฟะ? ไอ้บ้านั่นมันพูดออกมาว่า"ใครๆเค้าก็ทำกัน"......เพราะเรายอมให้มันจอดเกะกะถนนมานานจนคิดว่ามันทำได้โดยชอบธรรมใช่ไหม? สันดานรูปแบบนี้ของคตไทยก็เป็นกับกรณีนี้เหมือนกันบวกกับความเลวส่วนตัวเข้าไปด้วย

สำหรับคนที่กลัวจะะกิดอันตรายกับตัวเองผมไม่ได้บังคับให้ไปสู้รบมีเรื่องกับคนเลวพวกนี้ เพราะคนที่พร้อมจะเรียกร้องความถูกต้องในสังคมมีอีกมาก แต่สิ่งหนึ่งที่ผมไม่เคยเข้าใจเลยคือทำไมผู้เสียหายมักจะโดนมองในแง่ลบไปด้วยทุกครั้ง? เวลาที่มีสมาชิกมาบ่นถึงพฤติกรรมการขับขี่เลวๆบนท้องถนน80%ของคนที่มาตอบจะสื่อไปในแนวที่ว่าปล่อยมันไปสักวันมันจะเจอคนที่เอาจริงเล่นงานมันคืน นี่ไงครับคนที่เราต้องการอยากใหัเค้าออกมาดัดสันดานคนเลวๆพวกนี้ แต่ทำไมยามที่เค้าปรากฏตัวออกมาถึงกลับมองเค้าในแง่ลบ? กลับมองว่าเค้าเลวไม่ต่างอะไรเลย อยากจะให้ยอมให้โดนเอาเปรียบให้จบๆกันไป....อ้าว? แบบนี้ก็ไม่ต่างจากสนับสนุนให้คนเลวไดัใจทำเลวซ้ำซากเพราะคนทั่วไปยินยอมให้เอาเปรียบไม่ใช่เหรอ? แล้วแบบนี้ถนนที่มีระเบียบที่เราๆฝันกันไว้มันจะเกิดขึ้นไดัยังไง? ลองพิจารณากันดูว่าตกลงแล้วเรากำลังสนับสนุนฝ่ายไหนกันแน่?

ส่วนที่ว่าแค่บีบแตรเตือนทีนึงก็พอนั้นผมบอกเลยให้ผมไม่ต่างกันที่คุณโดนหาเรื่องแน่ๆ ผมเคยเจอแนวๆนี้ที่ห้างเมกะบางนาที่รถคันหลังจะเร่งแซงไหล่ทางหน้าจุดรับบัตรที่ไหล่ทางกำลังจะหมด ผมเลยบีบแตรเตือนไปทีนึง พอรับบัตรเสร็จมันตีคู่มาเร่งจะปาดหน้าผมแกล้งให้ได้ สังคมไทยมันเลวร้ายเกินกว่าที่จะแก้ไขกันดิวยการพูดจาแบบสุภาพชนครับ การพูดดีๆใช้ไม่ได้ผลกับคนที่มีกมลสันดานไม่มีมารยาทในหัวเลย การที่มีคนสู้ไม่ยอมให้เอาเปรียบก็ถือเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีแล้วที่คนไทยจะกล้าเอาสิ่งที่เกิดขึ้นมาประจานมาเรียกร้องความยุติธรรมออกสื่อต่างๆ  คนดีกล้าที่จะสู้และคนเลวก็จะเกรงกลัวที่จะทำเลวมากขึ้น แต่ความเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีจะไม่มีวันเกิดขึ้นเลยถ้าเราหนีความจริงแล้วจบลงแค่ว่ายอมมันแทรกไปให้มันแซงไปไม่อยากเสียเวลา การเอาวีดีโอมาประจานก็จะไม่เกิดเพราะคุณยอมแพ้สยบแก่คนเลวตั้งแต่ตรงนั้นแล้ว
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ nemus

• **
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 09:29:50 »
เรื่องแทรก อันนี้ตามคลิป ex ผิดจริง

ส่วน เรื่องปาดกันเนี่ย จริงๆพอกันทั้งคู่นะ  แต่หวยออกที่แลนเซอร์ไป

คันติดกล้องก็ไม่ธรรมดาเหมือนกันนะ
ช๊อตนึงเหมือนแลนเซอร์จะไปแล้ว
คันกล้องก็เร่งไปปาดคืน
เปิดไฟสูงไล่ถี่ ไล่ไปจี้ใกล้ๆ
ไปเทียบข้างแล้วเปิดกระจก
ไม่รู้ไปแจกอะไรหรือเปล่า
ex เลยจอดขวาง

ปาดกวนไปมา ถ้าเราปล่อย ก็จบ
แต่ส่วนใหญ่ไม่จบไง ก็ไล่ไปไล่มา

ออฟไลน์ citrinecw

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 09:31:52 »
เข้าใจเลยครับ คนโดนปาดก็คงฟิวส์ขาดเหมือนกันแต่ก็นะ ลูกเมียอยู่บนรถก็น่าจะยั้งไว้บ้างเป็นอะไรมาไม่คุ้มกัน

ออฟไลน์ puay

• **
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 09:49:17 »
ปัญหาโลกแตก แค่ดู ก็เหนื่อยแทนแล้ว  ไม่ว่าใครจะอยู่ ใครจะเป็นฝั่งไหน ใครจะถูก ใครจะผิด แต่... เหนื่อยทั้งคู่

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 10:03:22 »
ตัวต้นเหตุมันกล้ากร่างแบบนี้ก็เพราะกลัวยอมให้พวกชอบแทรกกันนี่แหละครับ  :-\  มันทำเป็นประจำจนเป็นนิสัยพอคันนี้ไม่ให้มันเลยถือว่ามันถูกหาเรื่องเค้า ""เพราะคนดี นิ่งเฉย คนเลวจึงย่ามใจ" คำพูดนี้เกิดขึ้นกับสังคมไทยมานานหลายสิบปีจนมันกลายเป็นว่าคนดีต้องทำตัวเงียบๆเจียมตัวยอมให้คนเลวมาตลอดจนแก้ไขไม่ได้แล้ว ยกตัวอย่างเดือนที่แล้วผมซ้อนมอเตอไซรับจ้างคันหนึ่งในซอยลาซาลแล้วเกิดรถติดในซอยสาหัสมาก ต้นเหตุเกิดมาจากร้านกล้องวงจรปิดเอากระบะมาจอดริมถนนจตรถสวนไม่ได้เลย วินคันนี้ก็ขอตัวผมไปบอกคนในรัานแป๊บนึงด้วยคำพูดดีๆ ผมย้ำเลยนะว่าพูดดีๆเพราะได้ยินกับตัวเองเลย แต่ไอ้เจ้าของรัานมันโมโหจะหาเรื่องวินคันนั้นจนเรางงว่ามันเป็นบ้าอะไรของมันฟะ? ไอ้บ้านั่นมันพูดออกมาว่า"ใครๆเค้าก็ทำกัน"......เพราะเรายอมให้มันจอดเกะกะถนนมานานจนคิดว่ามันทำได้โดยชอบธรรมใช่ไหม? สันดานรูปแบบนี้ของคตไทยก็เป็นกับกรณีนี้เหมือนกันบวกกับความเลวส่วนตัวเข้าไปด้วย

สำหรับคนที่กลัวจะะกิดอันตรายกับตัวเองผมไม่ได้บังคับให้ไปสู้รบมีเรื่องกับคนเลวพวกนี้ เพราะคนที่พร้อมจะเรียกร้องความถูกต้องในสังคมมีอีกมาก แต่สิ่งหนึ่งที่ผมไม่เคยเข้าใจเลยคือทำไมผู้เสียหายมักจะโดนมองในแง่ลบไปด้วยทุกครั้ง? เวลาที่มีสมาชิกมาบ่นถึงพฤติกรรมการขับขี่เลวๆบนท้องถนน80%ของคนที่มาตอบจะสื่อไปในแนวที่ว่าปล่อยมันไปสักวันมันจะเจอคนที่เอาจริงเล่นงานมันคืน นี่ไงครับคนที่เราต้องการอยากใหัเค้าออกมาดัดสันดานคนเลวๆพวกนี้ แต่ทำไมยามที่เค้าปรากฏตัวออกมาถึงกลับมองเค้าในแง่ลบ? กลับมองว่าเค้าเลวไม่ต่างอะไรเลย อยากจะให้ยอมให้โดนเอาเปรียบให้จบๆกันไป....อ้าว? แบบนี้ก็ไม่ต่างจากสนับสนุนให้คนเลวไดัใจทำเลวซ้ำซากเพราะคนทั่วไปยินยอมให้เอาเปรียบไม่ใช่เหรอ? แล้วแบบนี้ถนนที่มีระเบียบที่เราๆฝันกันไว้มันจะเกิดขึ้นไดัยังไง? ลองพิจารณากันดูว่าตกลงแล้วเรากำลังสนับสนุนฝ่ายไหนกันแน่?

ส่วนที่ว่าแค่บีบแตรเตือนทีนึงก็พอนั้นผมบอกเลยให้ผมไม่ต่างกันที่คุณโดนหาเรื่องแน่ๆ ผมเคยเจอแนวๆนี้ที่ห้างเมกะบางนาที่รถคันหลังจะเร่งแซงไหล่ทางหน้าจุดรับบัตรที่ไหล่ทางกำลังจะหมด ผมเลยบีบแตรเตือนไปทีนึง พอรับบัตรเสร็จมันตีคู่มาเร่งจะปาดหน้าผมแกล้งให้ได้ สังคมไทยมันเลวร้ายเกินกว่าที่จะแก้ไขกันดิวยการพูดจาแบบสุภาพชนครับ การพูดดีๆใช้ไม่ได้ผลกับคนที่มีกมลสันดานไม่มีมารยาทในหัวเลย การที่มีคนสู้ไม่ยอมให้เอาเปรียบก็ถือเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีแล้วที่คนไทยจะกล้าเอาสิ่งที่เกิดขึ้นมาประจานมาเรียกร้องความยุติธรรมออกสื่อต่างๆ  คนดีกล้าที่จะสู้และคนเลวก็จะเกรงกลัวที่จะทำเลวมากขึ้น แต่ความเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีจะไม่มีวันเกิดขึ้นเลยถ้าเราหนีความจริงแล้วจบลงแค่ว่ายอมมันแทรกไปให้มันแซงไปไม่อยากเสียเวลา การเอาวีดีโอมาประจานก็จะไม่เกิดเพราะคุณยอมแพ้สยบแก่คนเลวตั้งแต่ตรงนั้นแล้ว

ใช่ครับ เห็นด้วย +100 เลย

เพิ่มอีกนิดครับ  นิสัยอีกอย่างคือชอบบ่นเอามันส์ เหมือนคนที่ทำงานบริษัทผม บริษัทบอกว่าให้เปิดแอร์ 25 จะได้ประหยัดไฟ ก็บ่นกันว่าร้อน
บริษัทจึงยอมให้ลดแอร์เหลือ 24 ทุกวันนี้บ่นกันว่าเย็นไป ต้องเรียกฝ่ายดูแลอาคารมาปรับลมแอร์ให้พุ่งขึ้นเพดานอีก  นี่แหละขอให้ได้บ่นไว้ก่อน

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 10:29:26 »
ล่าสุดจำคุก1เดือนไม่รอลงอาญาด้วยครับ เค้าน่าจะสร้างบรรทัดฐานให้สังคมเอาไว้เป็นตัวอย่างครับ ;D

จำคุก หนุ่มนักปาด 1 เดือน ไม่มีรอลงอาญา
วันนี้ เวลา 12.00 น.ร.ต.ท.ธนวรรธน์ วรพัฒน์รัชดากุล พนักงานสอบสวน สน.บางนา เจ้าของคดีที่รับแจ้งตั้งแต่วันที่เกิดเหตุในวันที่ 27 ต.ค.57 ได้แจ้งข้อหาดำเนินคดีกับนายดุษฎีฯ ผู้ขับขี่รถมิตซูบิชิ แลนเซอร์ สีเทา ทะเบียน ฆถ-2238 กทม ข้อกล่าวหา "ขับรถโดยประมาทน่าหวาดเสียว อันอาจจะเกิดอันตรายแก่บุคคลหรือทรัพย์สิน" และ"ขับรถโดยไม่คำนึงความปลอดภัย" ตาม พรบ.จราจรทางบกมาตรา 43 (4) (8) และนำตัวส่งอัยการเพื่อฟ้องต่อศาลจังหวัดพระโขนงพร้อมคลิปที่เกิดเหตุ ทั้งนี้เหตุการณ์ดังกล่าวเกิดขึ้นที่บริเวณถนนบางนา-ตราด ขาเข้า ก่อนถึงสำนักงานเขตบางนา เมื่อช่วงเช้าวันจันทร์ที่ 27 ต.ค. ที่ผ่านมา โดยศาลจังหวัดพระโขนง ได้พิพากษาลงโทษ จำคุก 1 เดือน โดยไม่รอลงอาญา นำตัวส่งเข้าเรือนจำต่อไป

https://www.facebook.com/152824254906413/photos/a.173295242859314.1073741907.152824254906413/282914068564097/?type=1&fref=nf
ดีครับต้องชมเชยการทำงานของตำรวจจัดการเป็นตัวอย่างเลย   ใครซ่าส์เจอแบบนี้ก็ดีแล้วครับ 

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 11:43:53 »
เพิ่มเติมนะครับ
จะทำอะไรก็ต้องมีสติ รู้จักควบคุมอารมย์
ไม่ว่าจะทำงานอะไร ติดคุก 1 เดือนนี่โดนให้ออกจากงานอยู่แล้วครับ
ยิ่งรับราชการหรือรัฐวิสาหกิจนี่ต้องระมัดระวังให้มากเลยครับ

เว้นแต่คุณจะไม่มีงานทำหรือมีอาชีพส่วนตัว
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 11:59:12 »
การแทรกกันระหว่างขับรถเป็นเรื่องปกตินะ ทุกคนก็เคยทำกันจริงมะ ใครจังหวะดีกว่าก็ได้ไปก่อน
ที่สำคัญคือต้องมีน้ำใจเป็นนักกีฬา จังหวะเราตำแหน่งเราสู้เขาไม่ได้ ก็แค่ให้เขาไปก่อนก็จบ แค่นั้นเอง

ถ้าเอางั้น ก็ไม่ต้องมีกฎหมายล่ะครับ

การเปลี่ยนเลน กับการแทรก(เส้นทึบ)มันต่างกันนะครับ

การแทรก หลายคนในนี้ เขาไม่ทำกันครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 12:10:43 »
ล่าสุดถูกไล่ออกจากงานแล้วครับ

สงสัยคงผ่อนไม่ไหว รถโดนยึด หางานใหม่ก็ยาก เพราะชื่อนามสกุลว่อนเน็ตแบบนี้ คงติดแบล็คลิสต์ไปทั่ว หมดอนาคตเลย เพราะอารมย์ชั่ววูบแค่นี้
คงต้องกลับไปขอเงินพ่อแม่นอนอยู่บ้านอีกนาน

แต่ผมว่า รถคันที่ติดกล้อง ก็พอๆ กันแหละ ถ้าเอาคืนกันไป เอาคืนกันมา ก็ไม่มีจบสิ้นหรอก