ผู้เขียน หัวข้อ: Lancer จอมปาดขับรถปาดหน้าแล้วจอดลงมาหาเรื่อง  (อ่าน 16258 ครั้ง)

ออฟไลน์ numtik2005

• Sr. Member
Re: Lancer จอมปาดขับรถปาดหน้าแล้วจอดลงมาหาเรื่อง
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 12:32:37 »
คิดว่ายังไงก็คงเจอคนประเภทนี้แบบเลี่ยงไม่ได้ เลยจัดกล้องติดหน้ารถมาแล้วครับ มีไรว่ากันตามหลักฐานเลย

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: Lancer จอมปาดขับรถปาดหน้าแล้วจอดลงมาหาเรื่อง
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 14:43:42 »
คนทำผิด ก็ว่าไปตามสิ่งที่เขาทำ

แต่ผมขออนุญาติ ออกความเห็นนอกเรื่อง ในประเด็นนี้นิดนึงนะครับ

เรามีมาตรการต่างๆนาๆที่จะทำโทษคนแทรกในลักษณะที่เกิดขึ้น
แต่เมื่อไหร่ เราจะมีมาตรการทำโทษผู้ที่ขับเอ้อละเหยลอยชายบ้างครับ

เขาต่อๆแถวกันมา บางคันพอเข้าช่องทางด่วนได้แล้ว ตบไฟเลี้ยวขวาเพื่อจะเข้าช่องขวาสุด ณ เดี๋ยวนั้นให้ได้
คือถ้ารถหลายๆคันทำพฤติกรรมแบบนี้ มันจะเสียเวลาคันละ 3-4 วิ/คัน
เช้าหนึ่งๆ เจอแบบนี้เข้าไปสัก 50 คัน หางแถวถึงได้ยาวเหยียด
ไม่ต้องสงสัยครับ ที่บางเช้า ตำรวจถึงปล่อยผี ให้เข้าช่องทางด่วนได้ 2 เลน

คือถ้าทุกๆคน พอเข้าสู่ช่องทางด่วนได้แล้ว แทนที่จะใช้ความเร็วให้ได้ระดับนึงก่อน แล้วจึงเปลี่ยนช่องทาง ก็ยังไม่สาย
ไม่ใช่เหรอครับ แถวที่ต่อๆกันมา ก็จะ flow ขึ้น และหางแถวน้อยลง

ใบขับขี่มันได้มาง่ายจริงๆครับ
ไม่ว่าคนที่ทำผิดหรือทำถูก ก็ไม่มีความเกรงใจคันหลังเลยแบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2014, 14:46:54 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 14:45:01 »
ตัวต้นเหตุมันกล้ากร่างแบบนี้ก็เพราะกลัวยอมให้พวกชอบแทรกกันนี่แหละครับ  :-\  มันทำเป็นประจำจนเป็นนิสัยพอคันนี้ไม่ให้มันเลยถือว่ามันถูกหาเรื่องเค้า ""เพราะคนดี นิ่งเฉย คนเลวจึงย่ามใจ" คำพูดนี้เกิดขึ้นกับสังคมไทยมานานหลายสิบปีจนมันกลายเป็นว่าคนดีต้องทำตัวเงียบๆเจียมตัวยอมให้คนเลวมาตลอดจนแก้ไขไม่ได้แล้ว ยกตัวอย่างเดือนที่แล้วผมซ้อนมอเตอไซรับจ้างคันหนึ่งในซอยลาซาลแล้วเกิดรถติดในซอยสาหัสมาก ต้นเหตุเกิดมาจากร้านกล้องวงจรปิดเอากระบะมาจอดริมถนนจตรถสวนไม่ได้เลย วินคันนี้ก็ขอตัวผมไปบอกคนในรัานแป๊บนึงด้วยคำพูดดีๆ ผมย้ำเลยนะว่าพูดดีๆเพราะได้ยินกับตัวเองเลย แต่ไอ้เจ้าของรัานมันโมโหจะหาเรื่องวินคันนั้นจนเรางงว่ามันเป็นบ้าอะไรของมันฟะ? ไอ้บ้านั่นมันพูดออกมาว่า"ใครๆเค้าก็ทำกัน"......เพราะเรายอมให้มันจอดเกะกะถนนมานานจนคิดว่ามันทำได้โดยชอบธรรมใช่ไหม? สันดานรูปแบบนี้ของคตไทยก็เป็นกับกรณีนี้เหมือนกันบวกกับความเลวส่วนตัวเข้าไปด้วย

สำหรับคนที่กลัวจะะกิดอันตรายกับตัวเองผมไม่ได้บังคับให้ไปสู้รบมีเรื่องกับคนเลวพวกนี้ เพราะคนที่พร้อมจะเรียกร้องความถูกต้องในสังคมมีอีกมาก แต่สิ่งหนึ่งที่ผมไม่เคยเข้าใจเลยคือทำไมผู้เสียหายมักจะโดนมองในแง่ลบไปด้วยทุกครั้ง? เวลาที่มีสมาชิกมาบ่นถึงพฤติกรรมการขับขี่เลวๆบนท้องถนน80%ของคนที่มาตอบจะสื่อไปในแนวที่ว่าปล่อยมันไปสักวันมันจะเจอคนที่เอาจริงเล่นงานมันคืน นี่ไงครับคนที่เราต้องการอยากใหัเค้าออกมาดัดสันดานคนเลวๆพวกนี้ แต่ทำไมยามที่เค้าปรากฏตัวออกมาถึงกลับมองเค้าในแง่ลบ? กลับมองว่าเค้าเลวไม่ต่างอะไรเลย อยากจะให้ยอมให้โดนเอาเปรียบให้จบๆกันไป....อ้าว? แบบนี้ก็ไม่ต่างจากสนับสนุนให้คนเลวไดัใจทำเลวซ้ำซากเพราะคนทั่วไปยินยอมให้เอาเปรียบไม่ใช่เหรอ? แล้วแบบนี้ถนนที่มีระเบียบที่เราๆฝันกันไว้มันจะเกิดขึ้นไดัยังไง? ลองพิจารณากันดูว่าตกลงแล้วเรากำลังสนับสนุนฝ่ายไหนกันแน่?

ส่วนที่ว่าแค่บีบแตรเตือนทีนึงก็พอนั้นผมบอกเลยให้ผมไม่ต่างกันที่คุณโดนหาเรื่องแน่ๆ ผมเคยเจอแนวๆนี้ที่ห้างเมกะบางนาที่รถคันหลังจะเร่งแซงไหล่ทางหน้าจุดรับบัตรที่ไหล่ทางกำลังจะหมด ผมเลยบีบแตรเตือนไปทีนึง พอรับบัตรเสร็จมันตีคู่มาเร่งจะปาดหน้าผมแกล้งให้ได้ สังคมไทยมันเลวร้ายเกินกว่าที่จะแก้ไขกันดิวยการพูดจาแบบสุภาพชนครับ การพูดดีๆใช้ไม่ได้ผลกับคนที่มีกมลสันดานไม่มีมารยาทในหัวเลย การที่มีคนสู้ไม่ยอมให้เอาเปรียบก็ถือเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีแล้วที่คนไทยจะกล้าเอาสิ่งที่เกิดขึ้นมาประจานมาเรียกร้องความยุติธรรมออกสื่อต่างๆ  คนดีกล้าที่จะสู้และคนเลวก็จะเกรงกลัวที่จะทำเลวมากขึ้น แต่ความเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีจะไม่มีวันเกิดขึ้นเลยถ้าเราหนีความจริงแล้วจบลงแค่ว่ายอมมันแทรกไปให้มันแซงไปไม่อยากเสียเวลา การเอาวีดีโอมาประจานก็จะไม่เกิดเพราะคุณยอมแพ้สยบแก่คนเลวตั้งแต่ตรงนั้นแล้ว

Like ตรงใจ และเห็นด้วย 100%

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 14:59:18 »
ผมคนหนึงละ ที่ไม่เคยยอมให้รถไครแซก เบียดเป็นเบียด ชนเป็นชน  รถเค้าต่อแถวรอกันบางที่เป็นชั่วโมงๆ

ก็เพราะมีพวก ที่ยอมๆ นี้ละ มันถึงสันดานเสีย  พอคนอื่นเห็นเห็นมันทำ ก็ทำมั่ง  

แต่จำคุก 1 เดือน ผมว่าโดนลงโทษแรงไป  ถือว่ามันซวยไป เพื่อเป็นตัวอย่างแก่สังคม

ไม่น่าแรงไปหรอกครับ ถ้าคนจะทำแบบนี้ได้แปลว่าพื้นฐานจิตใจมีปัญหามากแล้วล่ะ จนกระทั่งออกมาใช่ว่าจะสำนึก

การแทรกกันระหว่างขับรถเป็นเรื่องปกตินะ ทุกคนก็เคยทำกันจริงมะ ใครจังหวะดีกว่าก็ได้ไปก่อน
ที่สำคัญคือต้องมีน้ำใจเป็นนักกีฬา จังหวะเราตำแหน่งเราสู้เขาไม่ได้ ก็แค่ให้เขาไปก่อนก็จบ แค่นั้นเอง

ถ้าเอางั้น ก็ไม่ต้องมีกฎหมายล่ะครับ

การเปลี่ยนเลน กับการแทรก(เส้นทึบ)มันต่างกันนะครับ

การแทรก หลายคนในนี้ เขาไม่ทำกันครับ

เชื่อแหละว่าได้ใบขับขี่มา....

แบบไทยๆ
ถึงแม้ส่วนมากจะแย่ แต่ไม่ใช่ทุกคนจะต้องทำเลวๆสักหน่อย ว่าด้วยเรื่องน้ำใจกีฬา ไปว่าในสนามครับ

ออฟไลน์ franky

• Full Member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 15:18:56 »
สติ ครับ การอะโหสิ และแผ่ส่วนบุญส่วนกุศล จะช่วยได้
แต่ผมบางครั้งก็ทำไม่ได้ มันก็น่า....นะ
ถือเป็นบทเรียน และเป็นเรื่องเตือนใจ ตัวเอง

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 15:30:59 »
จำคุก1เดือน มันจะสำนึกเหรอครับ มันแบบนี้จากนิสัยกลายเป็นสันดานไปแล้วละครับ ไม่งั้นคงไม่กร่างขนาดนั้น

ออฟไลน์ atc40

• Full Member
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 17:54:40 »
ได้ข่าวว่าต้องออกจากงานด้วยนะครับ เพราะบางหน่วยงานนี่โดนคดีอาญา ติดคุกนี่หมดสภาพพนักงานนะครับ
เมาแล้วขับก็เช่นกันครับ ดูไว้เป็นอุทาหรณ์สอนใจครับ ชีวิตเปลี่ยนได้แค่การตัดสินใจแค่เสี้ยววินาทีครับ

เสียใจกับคนขับมิตซูด้วยครับ ผมว่าเค้าจำจนตายละหละ

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 18:22:31 »
ผมคนหนึงละ ที่ไม่เคยยอมให้รถไครแซก เบียดเป็นเบียด ชนเป็นชน  รถเค้าต่อแถวรอกันบางที่เป็นชั่วโมงๆ

ก็เพราะมีพวก ที่ยอมๆ นี้ละ มันถึงสันดานเสีย  พอคนอื่นเห็นเห็นมันทำ ก็ทำมั่ง  

แต่จำคุก 1 เดือน ผมว่าโดนลงโทษแรงไป  ถือว่ามันซวยไป เพื่อเป็นตัวอย่างแก่สังคม

ไม่น่าแรงไปหรอกครับ ถ้าคนจะทำแบบนี้ได้แปลว่าพื้นฐานจิตใจมีปัญหามากแล้วล่ะ จนกระทั่งออกมาใช่ว่าจะสำนึก

การแทรกกันระหว่างขับรถเป็นเรื่องปกตินะ ทุกคนก็เคยทำกันจริงมะ ใครจังหวะดีกว่าก็ได้ไปก่อน
ที่สำคัญคือต้องมีน้ำใจเป็นนักกีฬา จังหวะเราตำแหน่งเราสู้เขาไม่ได้ ก็แค่ให้เขาไปก่อนก็จบ แค่นั้นเอง

ถ้าเอางั้น ก็ไม่ต้องมีกฎหมายล่ะครับ

การเปลี่ยนเลน กับการแทรก(เส้นทึบ)มันต่างกันนะครับ

การแทรก หลายคนในนี้ เขาไม่ทำกันครับ

เชื่อแหละว่าได้ใบขับขี่มา....

แบบไทยๆ
ถึงแม้ส่วนมากจะแย่ แต่ไม่ใช่ทุกคนจะต้องทำเลวๆสักหน่อย ว่าด้วยเรื่องน้ำใจกีฬา ไปว่าในสนามครับ
กรณีนี้ ไม่ช่เรื่องของน้ำใจนักกีฬา,ระบบการได้มาซึ่งใบขับขี่ ผมขอเสริมนิดครับ มันเลยไปถึงระบบการอบรมสั่งสอนที่คนคนนี้ได้รับมาด้วย

ออฟไลน์ mark_pro

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 21:08:03 »
เบื่อระอาพวกนี้จริงๆ มาแทรกเค้าแท้ๆ ไม่ให้ก้อหงุดหงิด  ผมเคยกะตัวเองตรงสะพานพระราม9 ตัดเข้ารามคำแหง รอคิวกันตั้งนาน แท็กซี่สีชมพูก้อมาจิ้มตัดแถว ไอ้ผมก้อไม่ให้ มันก้อเดือดครับ ขับจี้ตามผมมา  พอติดไฟแดง มันลงจากรถครับ เดินมาจะเอาเรื่องผมแน่ๆ ผมนี่กำ.38 แน่นเลย
ดีว่าไฟเขียว รถเคลื่อนตัวก่อน  
เส้นนี้ประจำครับ สะพานพระราม9 ตัดเข้า รามคำแหง ผมใช้เส้นนี้ไประจำ เย็นๆ ติดมากๆ เราก็ขับเข้าแถวชิดซ้ายมาตั้งนานเป็นชาติ จะมีพวกนักปาด ประมาณ
วิ่งขวายาว แล้วก็ปาดเข้าเอา คิดในใจ ขึ้นสะพานไหลมาเรื่อยๆ จะครึงชั่วโมงแล้ว ยังไม่ได้เลี้ยวเลย เจอนักปาดขับขึ้นมาไม่ถึง 10 นาที เอาไปกินละ เซ็ง
เคยเจอคันเบียดเข้ามาผมไม่ยอม มันเอาจนได้  ปลายกระจกข้างเบียดกันเสียงดังเลย

ออฟไลน์ anuson

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 22:38:29 »
จอมปาดผิดแล้วไม่สำนึกแบบนี้มีเยอะ ลงโทษแบบนี้ดีครับสังคมน่าอยู่ขึ้นอีกเยอะ

ออฟไลน์ 7dozen

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 23:23:34 »
ตัวต้นเหตุมันกล้ากร่างแบบนี้ก็เพราะกลัวยอมให้พวกชอบแทรกกันนี่แหละครับ  :-\  มันทำเป็นประจำจนเป็นนิสัยพอคันนี้ไม่ให้มันเลยถือว่ามันถูกหาเรื่องเค้า ""เพราะคนดี นิ่งเฉย คนเลวจึงย่ามใจ" คำพูดนี้เกิดขึ้นกับสังคมไทยมานานหลายสิบปีจนมันกลายเป็นว่าคนดีต้องทำตัวเงียบๆเจียมตัวยอมให้คนเลวมาตลอดจนแก้ไขไม่ได้แล้ว ยกตัวอย่างเดือนที่แล้วผมซ้อนมอเตอไซรับจ้างคันหนึ่งในซอยลาซาลแล้วเกิดรถติดในซอยสาหัสมาก ต้นเหตุเกิดมาจากร้านกล้องวงจรปิดเอากระบะมาจอดริมถนนจตรถสวนไม่ได้เลย วินคันนี้ก็ขอตัวผมไปบอกคนในรัานแป๊บนึงด้วยคำพูดดีๆ ผมย้ำเลยนะว่าพูดดีๆเพราะได้ยินกับตัวเองเลย แต่ไอ้เจ้าของรัานมันโมโหจะหาเรื่องวินคันนั้นจนเรางงว่ามันเป็นบ้าอะไรของมันฟะ? ไอ้บ้านั่นมันพูดออกมาว่า"ใครๆเค้าก็ทำกัน"......เพราะเรายอมให้มันจอดเกะกะถนนมานานจนคิดว่ามันทำได้โดยชอบธรรมใช่ไหม? สันดานรูปแบบนี้ของคตไทยก็เป็นกับกรณีนี้เหมือนกันบวกกับความเลวส่วนตัวเข้าไปด้วย

สำหรับคนที่กลัวจะะกิดอันตรายกับตัวเองผมไม่ได้บังคับให้ไปสู้รบมีเรื่องกับคนเลวพวกนี้ เพราะคนที่พร้อมจะเรียกร้องความถูกต้องในสังคมมีอีกมาก แต่สิ่งหนึ่งที่ผมไม่เคยเข้าใจเลยคือทำไมผู้เสียหายมักจะโดนมองในแง่ลบไปด้วยทุกครั้ง? เวลาที่มีสมาชิกมาบ่นถึงพฤติกรรมการขับขี่เลวๆบนท้องถนน80%ของคนที่มาตอบจะสื่อไปในแนวที่ว่าปล่อยมันไปสักวันมันจะเจอคนที่เอาจริงเล่นงานมันคืน นี่ไงครับคนที่เราต้องการอยากใหัเค้าออกมาดัดสันดานคนเลวๆพวกนี้ แต่ทำไมยามที่เค้าปรากฏตัวออกมาถึงกลับมองเค้าในแง่ลบ? กลับมองว่าเค้าเลวไม่ต่างอะไรเลย อยากจะให้ยอมให้โดนเอาเปรียบให้จบๆกันไป....อ้าว? แบบนี้ก็ไม่ต่างจากสนับสนุนให้คนเลวไดัใจทำเลวซ้ำซากเพราะคนทั่วไปยินยอมให้เอาเปรียบไม่ใช่เหรอ? แล้วแบบนี้ถนนที่มีระเบียบที่เราๆฝันกันไว้มันจะเกิดขึ้นไดัยังไง? ลองพิจารณากันดูว่าตกลงแล้วเรากำลังสนับสนุนฝ่ายไหนกันแน่?

ส่วนที่ว่าแค่บีบแตรเตือนทีนึงก็พอนั้นผมบอกเลยให้ผมไม่ต่างกันที่คุณโดนหาเรื่องแน่ๆ ผมเคยเจอแนวๆนี้ที่ห้างเมกะบางนาที่รถคันหลังจะเร่งแซงไหล่ทางหน้าจุดรับบัตรที่ไหล่ทางกำลังจะหมด ผมเลยบีบแตรเตือนไปทีนึง พอรับบัตรเสร็จมันตีคู่มาเร่งจะปาดหน้าผมแกล้งให้ได้ สังคมไทยมันเลวร้ายเกินกว่าที่จะแก้ไขกันดิวยการพูดจาแบบสุภาพชนครับ การพูดดีๆใช้ไม่ได้ผลกับคนที่มีกมลสันดานไม่มีมารยาทในหัวเลย การที่มีคนสู้ไม่ยอมให้เอาเปรียบก็ถือเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีแล้วที่คนไทยจะกล้าเอาสิ่งที่เกิดขึ้นมาประจานมาเรียกร้องความยุติธรรมออกสื่อต่างๆ  คนดีกล้าที่จะสู้และคนเลวก็จะเกรงกลัวที่จะทำเลวมากขึ้น แต่ความเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีจะไม่มีวันเกิดขึ้นเลยถ้าเราหนีความจริงแล้วจบลงแค่ว่ายอมมันแทรกไปให้มันแซงไปไม่อยากเสียเวลา การเอาวีดีโอมาประจานก็จะไม่เกิดเพราะคุณยอมแพ้สยบแก่คนเลวตั้งแต่ตรงนั้นแล้ว

เห็นด้วยครับ
ถ้าไม่เหนือบ่ากว่าแรง ก็จัดกลับไป เป็นการช่วยตัดท่อน้ำเลี้ยงมะเร็งของสังคม
หากประเมินว่าเสี่ยงเกิน ก็ปล่อยไป คิดว่า"สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม"

"น้ำใจ ควรมีให้กับคนที่มีมารยาท เท่านั้นครับ"

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 10:24:13 »
ตามข่าว
ซวยซ้ำ ต้องออกจากงาน หลังศาลสั่งจำคุก 1 เดือนแล้วครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 22:26:35 »
ผม​มี​กล้องหน้า​รถครับ ถ้า​มี​ใคร​มาปาด​แล้ว​เบรก​ใส่ ผม​จะ​ชนอัด​ท้าย​ไป​เลย แล้วโทร​เรียกประกัน เพราะ​มี​หลักฐานแล้วว่า​มา​ปาด​แล้ว​เบรกใส่ แต่​ถ้าคู่กรณีไม่ยอม​ให้​แจ้ง​ประกัน จะ​เล่นงาน​ผม​ทางใต้ดิน​ด้วยกำลัง ใน​รถ​ผม​มี​ของ​ครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2