ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ ลูกปืนล้อหลัง Honda Accord G8 2.4EL  (อ่าน 18128 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
สอบถามเกี่ยวกับ ลูกปืนล้อหลัง Honda Accord G8 2.4EL
« เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 23:36:22 »
สืบเนื่องจาก เมื่อประมาณ​3-4อาทิตย์ที่แล้ว ไปโพสต์ถามในกระทู้ DR!VE By J!MMY
เรื่อง : เสียงดังมาจากข้างหลัง ที่คาดว่าน่าจะเป็นยาง เพราะยางใช้มา 4ปีแล้ว

ทนกับเสียงวื้อๆ วื้อๆ เหมือนหอนมาจากข้างหลังไม่ไหว เลยจัดการเปลี่ยนยางใหม่ 4เส้น
เป็น Michelin Primacy 3 ST (225/50/R17) เปลี่ยนมาเส้นละ 5,800 ลดจาก 6,900 *ค่ายเหลือง*
ปรากฏว่าช่างตั้งศูนย์เสร็จแล้วเอาไปขับทดสอบ พอช่างขับกลับมาบอกว่าเสียงหอนข้างหลังดังมากๆ
ช่างเลยยกรถขึ้นอีกรอบ ช่างให้ผมจับตรงสปิงในซุ้มล้อหลัง แล้วช่างหมุนๆล้อให้ดู
ปรากฏว่า ผมรู้สึกว่ามันสั่นๆ ช่างบอกว่าเป็นที่ลูกปืนล้อหลัง ข้างขวาความรู้สึกสั่นแรงกว่าข้างซ้าย
อยากทราบว่า มันเป็นที่ลูกปืนจริงหรือป่าวครับ หรือว่าอาจจะเป็นที่อื่นอีก แล้วจำเป็นต้องเปลี่ยน 2ข้างเลยไหม
ผมลองให้ช่างเช็คราคา ช่างบอกว่าข้างละ 2,500บาท ค่าแรงข้างละ 300บาท x2 ก็เป็น 5,600+Vat แล้ว
แต่ลองโทรไปสอบถามที่ศูนย์ Honda ทางศูนย์แจ้งว่า ข้างละ 3,500บาท ค่าแรงข้างละ 322บาท
x2 ก็เป็น 7,644 ยังไม่รวม Vat ต้อง + อีก 7% รวมเป็น 8,179บาท อยากจะให้ช่วยตัดสินใจหน่อย
ผมจะเปลี่ยนกับค่ายเหลือง หรือ เปลี่ยนศูนย์ Honda หรือ ซื้ออะไหล่แท้จากร้านขายอะไหล่ Honda
แล้วไปจ้างร้านข้างนอกทำดี เพราะซื้ออะไหล่จากร้านนี้ ได้ลดอีก 10%
ไม่แน่ใจว่า เปลี่ยนลูกปืนนี่มันยากขนาดไหน ควรให้ศูนย์ทำหรือป่าว

ยังไงรบกวนเพื่อนๆช่วยให้คำแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2014, 23:45:02 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ ADS

• Full Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับ ลูกปืนล้อหลัง Honda Accord G8 2.4EL
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 23:54:01 »
ของผม CRV G3 อาการแบบเดียวกัน ยิ่งขับเร็วเสียงหอนก็ยิ่งมาก สุดท้ายก็เปลี่ยนลูกปืนล้อหลังทั้ง 2 ล้อ
ตอนถอดออกมาปรากฎว่าฝืดข้างเดียว แต่ไหนๆ แล้วก็เปลี่ยนคู่เลย ผมเปลี่ยนอู่ข้างนอก โดยสั่งอะไหล่
จากร้านที่อู่สั่งประจำ ข้างละ 2200 บาท ค่าเปลี่ยน 500 บาท  ผลคือเงียบสนิท  เปลี่ยนไม่ยากครับ
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

Re: สอบถามเกี่ยวกับ ลูกปืนล้อหลัง Honda Accord G8 2.4EL
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 00:04:15 »
ของผม CRV G3 อาการแบบเดียวกัน ยิ่งขับเร็วเสียงหอนก็ยิ่งมาก สุดท้ายก็เปลี่ยนลูกปืนล้อหลังทั้ง 2 ล้อ
ตอนถอดออกมาปรากฎว่าฝืดข้างเดียว แต่ไหนๆ แล้วก็เปลี่ยนคู่เลย ผมเปลี่ยนอู่ข้างนอก โดยสั่งอะไหล่
จากร้านที่อู่สั่งประจำ ข้างละ 2200 บาท ค่าเปลี่ยน 500 บาท  ผลคือเงียบสนิท  เปลี่ยนไม่ยากครับ

^_^ ถ้าไปให้ช่างลองถอดดูก่อนว่า ข้างไหนเสีย แล้วค่อยเปลี่ยน มันจะยากเกินไปปะครับ
คุณ ADS ได้เห็นตอนช่างถอดปะครับ ว่าถอดยากขนาดไหน พอดีต้องใช้เงินด้วยช่วงนี้
แต่บอกตามตรง เสียงของมัน ทำให้ผมไม่มีสมาธิในการขับรถเลย
เหยียบ 120Km/ชม. หอนจนปวดหัวไปหมด ฮ่าๆ หอนดังเกิ้น

ออฟไลน์ ADS

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 00:44:03 »
ผมยืนดูกับช่างเลย ถอดล้อออกก่อน ถอดจาน disc brake ออก ก็เหลือดุมล้อที่มีลูกปืนอยู่
แล้วก็ลองหมุนดุมล้อ หรือขยับดุมล้อแรงๆ  ข้างที่ผมเจอมันฝืดชัดเจนเลย ส่วนอีกข้างหมุน
ได้ตามปกติ ก็เปลี่ยนเฉพาะข้างที่เสียก็ได้ ผมยังคิดว่าไม่เห็นต้องเปลี่ยนคู่เลย 
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ ADS

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 01:04:07 »
ได้ความรู้มาอีกเรื่องหนึ่ง... อีกคันที่ขับคือ Accord งูเห่า 13 ปีแล้ว มีความรู้สึกว่าช่วงล่างหลวมๆ มีเสียงแก็กๆ
ช่างก็ยกรถขึ้น แล้วก็จะจับโยกพวกแกนต่างๆ ตัวไหนคลอนเราก็ทึกทักว่าน่าจะใช่สาเหตุ  ผมก็เปลี่ยนแกนเหล่านี้
ทั้งหน้าทั้งหลัง พวกไม้ตีกลอง พวกปีกนก  แต่ละตัวแพงๆ ทั้งนั้นขนาดใช้ของเทียบ  ผลปรากฎว่ามันก็ยังมีเสียงแก๊กๆ
เวลาวิ่งถนนไม่เรียบเหมือนเดิม  เลยไปร้านโช๊ค คิดว่าน่าจะเป็นที่โช๊ค ช่างบอกว่าไม่ใช่ แล้วช่างก็ลองไปโยกเหล็กกันโคลง
ซึ่งมันจะมียางกันโคลงยึดอยู่ ช่างบอกว่าหลวม ก็เปลี่ยนไปตัวละ 100 บาท เปลี่ยนคู่เลย ค่าแรง 200 บาท  เงียบสนิท 

คราวนี้ข้างหน้าดังบ้าง ทั้งๆ ที่แกนยึดทั้งหลายก็เปลี่ยนหมดแล้ว และแถมมีความรู้สึกว่ารถกระด้างมาก ยางก็เพิ่งเปลี่ยนเป็น GR100
นึกขึ้นได้ว่าน่าจะเป็นยางกันโคลงหลวมเหมือนข้างหลังแน่ๆ  ก็เข้าอู่ยกรถแล้วขยับดู ปรากฎว่าหลวม 1 ข้าง  ก็เลยเปลี่ยนคู่ไปเลย
แต่เปลี่ยนที่อู่ประจำ ไม่ได้เปลี่ยนร้านโช๊ค ปรากฎว่าเงียบสนิท แถมสิ่งที่ได้รับเพิ่มมาคือทำไมรถนุ่มนวลอย่างนี้ รู้สึกได้ถึงความแน่น
เต็มๆ เลย  ด้วยเงิน 400 บาท

สรุปคือ ถ้ามีเสียงดังแก๊กๆ ที่ช่วงล่าง ลองขยับเหล็กกันโคลงดูด้วย เป็นจุดที่ช่างเองก็ไม่ได้คำนึงถึง  ตอนนี้มีความสุขมากเหมือนขับรถใหม่เลย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 02:09:37 »
ได้ความรู้มาอีกเรื่องหนึ่ง... อีกคันที่ขับคือ Accord งูเห่า 13 ปีแล้ว มีความรู้สึกว่าช่วงล่างหลวมๆ มีเสียงแก็กๆ
ช่างก็ยกรถขึ้น แล้วก็จะจับโยกพวกแกนต่างๆ ตัวไหนคลอนเราก็ทึกทักว่าน่าจะใช่สาเหตุ  ผมก็เปลี่ยนแกนเหล่านี้
ทั้งหน้าทั้งหลัง พวกไม้ตีกลอง พวกปีกนก  แต่ละตัวแพงๆ ทั้งนั้นขนาดใช้ของเทียบ  ผลปรากฎว่ามันก็ยังมีเสียงแก๊กๆ
เวลาวิ่งถนนไม่เรียบเหมือนเดิม  เลยไปร้านโช๊ค คิดว่าน่าจะเป็นที่โช๊ค ช่างบอกว่าไม่ใช่ แล้วช่างก็ลองไปโยกเหล็กกันโคลง
ซึ่งมันจะมียางกันโคลงยึดอยู่ ช่างบอกว่าหลวม ก็เปลี่ยนไปตัวละ 100 บาท เปลี่ยนคู่เลย ค่าแรง 200 บาท  เงียบสนิท 

คราวนี้ข้างหน้าดังบ้าง ทั้งๆ ที่แกนยึดทั้งหลายก็เปลี่ยนหมดแล้ว และแถมมีความรู้สึกว่ารถกระด้างมาก ยางก็เพิ่งเปลี่ยนเป็น GR100
นึกขึ้นได้ว่าน่าจะเป็นยางกันโคลงหลวมเหมือนข้างหลังแน่ๆ  ก็เข้าอู่ยกรถแล้วขยับดู ปรากฎว่าหลวม 1 ข้าง  ก็เลยเปลี่ยนคู่ไปเลย
แต่เปลี่ยนที่อู่ประจำ ไม่ได้เปลี่ยนร้านโช๊ค ปรากฎว่าเงียบสนิท แถมสิ่งที่ได้รับเพิ่มมาคือทำไมรถนุ่มนวลอย่างนี้ รู้สึกได้ถึงความแน่น
เต็มๆ เลย  ด้วยเงิน 400 บาท

สรุปคือ ถ้ามีเสียงดังแก๊กๆ ที่ช่วงล่าง ลองขยับเหล็กกันโคลงดูด้วย เป็นจุดที่ช่างเองก็ไม่ได้คำนึงถึง  ตอนนี้มีความสุขมากเหมือนขับรถใหม่เลย

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 08:35:15 »
เหมือนเราจะประสบปัญหาเดียวกันเลยครับ
Mitsu Space Wagon ปี 08 ของผมขับแล้วมีเสียงหอนดัง ขับมาเร็วในระดับนึงจะหอนมาก หอนจนแสบแก้วหู เปิดเครื่องเสียงก็ไม่ช่วยครับ แต่พอขับเร็วกว่าเดิมอีกเสียงกลับเบาลงซะงั้น
เห็นดอกยางเลยคิดว่าน่าจะเป็นที่ยางเหมือนกัน เลยเปลี่ยนยางไปเลย ผลคือเปลี่ยนมาไม่หายครับ ยังดังเหมือนเดิม

กลับมาบ้าน มีช่างประจำบ้านก็ลองขับวนๆ หาที่มาของเสียงดู พบว่าดังมาจากล้อหลังซ้าย เลยจัดการถอดออกมาดู สรุปคือลูกปืนไปแล้วจริงๆ ครับ (ถอดดุมมาหมุนด้วยมือแล้วมันจะมีเสียงจี๊ดๆ ข้างใน) ช่างประจำบ้านเลยจัดการเปลี่ยนเลยครับข้างเดียว ของ Honda นี่จัดว่ายังดีนะครับ ศูนย์ 3,500 ของ Mitsu ศูนย์ 6,850 บาทครับ!!!! ลมแทบจับ พึ่งเปลี่ยนยางมาด้วย เลยเอาของข้างนอกมาแทน 2,500 บาท หายสนิทเลย
คิดซะว่าเปลี่ยนยาวเพื่อความปลอดภัยแล้วกัน หุหุหุ
ส่วนเรื่องถอดไม่ได้ไปยืนดูกะช่างประจำบ้านนะครับ แต่เห็นเล่าให้ฟังอยู่ว่ามีน็อตแค่ 4 ตัวเองว่างั้น
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ franky

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 15:14:27 »
มีประสบการณ์เหมือนกันครับเป็นโตโยต้า
ที่ช่วงความเร็วหนึ่งจะมีเสียง โหวง โหวง โหวง
ตอนแรกก็เดาว่ายางเพราะใช้มาพอควรแล้ว 2 ปีกว่า 5หมื่นกว่าโล
เลยไปเปลี่ยนยางก่อน เสียงเบาลงแต่ไม่หาย เลยไปอู่ประจำยกดู หมุนๆๆ
ชัดเลยลูกปืนล้อหลังแต่เป็นข้างเดียวเลยจัดไปข้างเดียวก่อน หายขาดครับ

ออฟไลน์ FireBird

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 23:35:27 »
ของผม accord g8 เป็นตอนครบแสนโลพอดีครับ ให้ที่ศูนย์หาสาเหตุให้ ศูนย์บอกว่าเป็นที่ลูกปืน ผมเลยเปลี่ยนที่ศูนย์เลยครับ ตอนนี้เลขไมล์แสนสองแล้วครับ ไม่มีปัญหาครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 09:51:22 »
ของผม accord g8 เป็นตอนครบแสนโลพอดีครับ ให้ที่ศูนย์หาสาเหตุให้ ศูนย์บอกว่าเป็นที่ลูกปืน ผมเลยเปลี่ยนที่ศูนย์เลยครับ ตอนนี้เลขไมล์แสนสองแล้วครับ ไม่มีปัญหาครับ

ของผมใช้ 5ปี 7เดือน วิ่งไป 67,000โล ^_^ วิ่งน้อยนะ แต่เป็นไว ไม่รู้เพราะอายุการใช้งานป่าว

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 09:36:26 »
ของผม G8 2.4 เหมือนกัน ลูกปืนหลังซ้ายพังตอนแสนโล

เปลี่ยนปุ๊บเสียงหายหมด แต่เปลี่ยนแค่ข้างเดียว ประหยัดงบครับ
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32