ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : รีวิว ทดลองขับ Honda Accord HYBRID 20.52 Km./l !! //  (อ่าน 13964 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ไม่เชื่อใช่ไหมครับ?

ผมก็ไม่เชื่อเหมือนกัน จนลองเองนี่แหละ ถึงได้รู้ว่า..เออ ทำได้จริงๆด้วย!

ลองอ่านกันดูครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=8124

แสดงความเห็นได้ตามอัธยาศัย ในแบบสุภาพชน ของดเกรียน งดดราม่า เหมือนเช่นเคย

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
ของเขาดีจริงๆ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

มาถึงก็เจอตัวเลขเลย!! ขอเข้าไปดูรายละเอียดอีกทีครับ อ่านกันเยอะๆแล้วสะเทือนแคมรี่แน่ๆ กระแสคงแรงแบบ 320d E90

ออฟไลน์ HmeeJeabJeab

• Newbie
  • *
<< 4. เรื่องไฟตัดหมอก ถึงผมจะมองว่าไม่จำเป็นนัก แต่ลูกค้าบางคน ก็ตั้ง
คำถามว่า แล้วทำไมถึงไม่ติดตั้งมาให้จากโรงงานเหมือนเช่นรุ่นมาตรฐาน
กันเสียเลยละ? บางคนพูดไปว่า ไม่เหลือพื้นที่ในการติดตั้งแล้ว ซึ่งผม
ก็ยังไม่เข้าใจในจุดนี้ อยู่ดี ในเมื่อ เปลือกกันชนเหมือนกัน ด้านหลัง
ของเปลือกกันชน ก็ไม่แตกต่างกันมากนัก แล้วทำไมถึงจะติดตั้งมาให้
ลูกค้ากันเสียแต่แรกเลยไม่ได้ละ? >>

ช่องไฟตัดหมอกด้านหน้าขวา เป็นช่องลมที่เอาไปเปาระบบมอเตอร์ครับ
ถ้าดูดีดี ฝั่งซ้ายจะตัน แต่ฝั่งขวาเป็นรูๆ ครับผม

และขอเพิ่มเติมเรื่องเสียงมอเตอร์ไฟฟ้าครับ บางจังหวะ ไม่ต้องเร่งหรือเบรค มันก็มีหลุดดังออกมาบ้างนะครับ :D

ออฟไลน์ TerngST

• Full Member
สุดยอดเลยครับ แล้ว อะไหล่เกี่ยวกับ hybid เทียบกับ toyota ราคาต่างกันไหมคับ

ออฟไลน์ CarameLon

ใหญ่ ยาว แรงดี  :D
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ scorpions

• Jr. Member
  • **
สงสัยว่าทำไมนิสสันไม่ออกไฮบริดมาแข่งเลย แล้วนี่เติมe85ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Pat.Lee

บอกให้พี่ชายซื้อใช้ไปแล้วแต่ไม่รู้ว่าดีจริงรึเปล่าจนคุณจิมมี่ทดสอบอัตราเร่งกับอัตราสิ้นเปลืองค่อยชื้นใจ ตอนนี้ข้อเสียที่พบคือไม่มี Parking Sensor รอบคันมาให้มีแค่กล้องหลัง ในเมืองจอดเทียบมันต้องใช้เหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ Dr.Jones

:'( :-[

วัสดุภายในยังดูไม่หรูหราสมราคาเลยครับ

สงสัยว่า ทำไมรถทดสอบ ไม่เอาป้ายแดงอ่ะครับ แบบนี้เขาก็จำป้ายทะเบียนได้ดิ
(ไม่ใช่เอาไว้ไปลุ้นซื้อเลขงวดวันที่ 16 นี้นะ)
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
แรง หรู ประหยัดพลังงาน สุดยอดครับ
สำหรับคนที่จ่าย ราคาเกือบ 2 ล้านไหว น่าสนใจมากครับ
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ Highway Star

ขอบคุณครับอัตราเร่งกับความประหยัดฝังกลบแคมรีไฮบริดเลยจริงๆ

ออฟไลน์ Winghero

• Newbie
  • *
ยอดเยี่ยมเลยคับ. ของเค้าดีจริง

ออฟไลน์ Vitz

• The power of dreams
ขอบคุณครับ  ;D
呵呵呵

ออฟไลน์ nutvas

ขอเสริมข้อมูลเรื่อง Smart Key ของ Honda ครับ คิดว่าน่าจะเหมือนกันทุกรุ่น

อ้างถึง
เพียงแค่พกรีโมทกุญแจไว้กับตัว ก็สามารถดึงมือเปิดประตูคู่หน้าบานใดก็ตาม
เพื่อเข้าไปนั่งในรถได้ทันที แบบเดียวกันกับรถยุโรปรุ่นใหม่ๆ หลายๆรุ่น หรือ
ถ้าช้อปปิงมาเยอะ คุณก็สามารถเปิดฝากระโปรงท้ายได้โดยกดปุ่มที่ติดตั้งอยู่
บริเวณเหนือกรอบป้ายทะเบียน ด้านหลัง ถ้าต้องการล็อกประตู ก็แค่กดปุ่มบน
มือเปิดประตู คู่หน้า ทั้ง 2 ฝั่ง ฝั่งใดฝั่งหนึ่ง หรือกดปุ่ม Lock บนรีโมท แต่ถ้า
หากมีกุญแจอยู่ในห้องโดยสาร หรือว่าอยูในฝากระโปรงท้าย ระบบจะล็อกได้!
ตรงนี้ยังคงต้องระวังนิดนึงนะครับ!

ของผมใช้ Civic FB อยู่ครับ ของ City Jazz CR-V Accord และรุ่นอื่นๆ น่าจะเป็นเหมือนกัน

ผมเคยทดสอบเอากุญแจใส่กระเป๋าแล้วโยนเข้าไปในห้องสัมภาระท้ายรถ พอปิดฝากระโปรงหลัง ฝากระโปรงหลังจะเด้งเปิดออกเองพร้อมกับส่งเสียงร้องครับ

ส่วนหากลืมกุญแจไว้ในห้องโดยสาร เมื่อปิดประตูแล้วกดล๊อคตรงมือจับประตู ระบบจะส่งเสียงร้องเช่นเดียวกันและจะไม่ล๊อคประตูให้ครับ

ออฟไลน์ ๒ มาตรฐาน..อิอิ

ขอบคุณครับ  ;D

ออฟไลน์ franky

ตัวเลขน่าตื่นเต้นเลยที่เดียวครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kenny523

ติดแค่หน้ามันโบราณแค่นั้น หลังสวยแล้ว

ออฟไลน์ kris-lack

ไม่เชื่อใช่ไหมครับ?

ผมก็ไม่เชื่อเหมือนกัน จนลองเองนี่แหละ ถึงได้รู้ว่า..เออ ทำได้จริงๆด้วย!

ลองอ่านกันดูครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=8124

แสดงความเห็นได้ตามอัธยาศัย ในแบบสุภาพชน ของดเกรียน งดดราม่า เหมือนเช่นเคย

สอบถามได้มั้ยคะ ว่าคุณจิมมี่เรียนจบอะไรมา
เพราะความรู้และภาษาทางเทคนิคเรื่องเครื่องยนต์แน่นมาก สังเกตุมาหลายการทดสอบแล้วค่ะ
ไม่สะดวกตอบไม่เป็นไรนะคะ

ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆค่ะ

ออฟไลน์ golf8023

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ได้ยินมาเหมือนกันว่าช่องไฟตัดหมอกที่ควรจะใส่ไฟตัดหมอกมาให้ เป็นช่องลมสำหรับเป่ามอเตอร์ไฟฟ้า ไม่ทราบจริงรึเปล่า

ออฟไลน์ jumpon77

คนไกล้ตัวผมออก Accord G9 เครีอง2.0แล้วครับส่วนตัวผมแล้วชอบAccord G9ส่วนตัวHYBRIDนันถ้าผมมีเงินผมอาจจะชีอมันก็ได้ครับขอบคุณพีจิมมี้ครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ AkE

ยอดขายดีสมกะตัวรถ ยินดีกับ Honda คับ แต่ยังไงผมก้ยังติดใจเรื่อง spotlight คับเข้าใจว่าไว้เป่าลมแต่ spotlight G9 มันไม่ได้ใหญ่เลยนะคับและพ่อผมเป็นอีกคน

ที่ไม่ซื้อ G9 Hybridแล้วไป G9 2.4 แทนเพราะไม่มี paddle shift ผมรู้อยู่ว่ารถไฮบริดส่วนใหญ่ก้ไม่มีแทบทั้งนั้นแต่มันก้ไม่ได้มีไม่ได้หนิคับ ไม่งั้นรถไฮบริดรุ่นที่มี

ทำได้ไงล่ะคือยอมรับตรงๆบ้านผมชอบขับรถแล้วใช้ paddle shift คับมี G9 2.0 ของผมคันเดียวที่ไม่มีคับ ผมมีเพือนและญาติหลายคนที่ไม่รู้ด้วยซ้ำว่ารถตัวเองมี

paddle shift 5555

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ขอบคุณครับสำหรับรีวิว ช่วงนี้มีแต่ฮอนด้า
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ dtmf

• Jr. Member
  • **
ไม่สวย  ดูยังไงก็สวยยังกะรถ10ปีที่แล้ว

ออฟไลน์ pongisra

ยอดขายดีสมกะตัวรถ ยินดีกับ Honda คับ แต่ยังไงผมก้ยังติดใจเรื่อง spotlight คับเข้าใจว่าไว้เป่าลมแต่ spotlight G9 มันไม่ได้ใหญ่เลยนะคับและพ่อผมเป็นอีกคน

ที่ไม่ซื้อ G9 Hybridแล้วไป G9 2.4 แทนเพราะไม่มี paddle shift ผมรู้อยู่ว่ารถไฮบริดส่วนใหญ่ก้ไม่มีแทบทั้งนั้นแต่มันก้ไม่ได้มีไม่ได้หนิคับ ไม่งั้นรถไฮบริดรุ่นที่มี

ทำได้ไงล่ะคือยอมรับตรงๆบ้านผมชอบขับรถแล้วใช้ paddle shift คับมี G9 2.0 ของผมคันเดียวที่ไม่มีคับ ผมมีเพือนและญาติหลายคนที่ไม่รู้ด้วยซ้ำว่ารถตัวเองมี

รุ่นนี้มันมีไม่ได้จริงๆครับ เพราะมันไม่มีอัตตราทดเกรียร์ให้ lock. มันเป็นแบบ fix คับ. ลองดูใน review จะเป็นว่าอัตตราทดเกียร์จะเป็นแบบค่าเดียวเลย ไม่ใช่เป็นช่วง

ออฟไลน์ [J]e[w]

อยากรู้พี่โตจะเอาคืนยังไง
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ werawit

รถ Hybrid กับตลาดในประเทศไทยระยะยาว น่าจะลำบากพอตัวเลย ครับ

เนื่องด้วยที่อะไหล่แพง ไม่ใช่แค่แบตเตอรรี่  แต่รวมถึงอุปกรณ์ต่างๆของระบบ Hybrid ที่ราคาสูง ทำให้ ราคาขายต่อมือสองของรถ Hybrid ตกแบบน่าใจหาย

ถึงแม้อัตราการสิ้นเปลืองจะเป็นจุดขายของรถ Hybrid  แต่ดูแล้ว ยังไงก็ไม่คุ้มกับค่าใช้จ่ายในการซ่อมบำรุง และ ราคาขายต่อในอนาคตเลย...

*ตอนนี้ใครออก Camry HB Top หรือ Accord  HB Top  ผมดูว่าใจถึงจริงๆ  ฮ่าๆๆๆ

ออฟไลน์ AkE

รุ่นนี้มันมีไม่ได้จริงๆครับ เพราะมันไม่มีอัตตราทดเกรียร์ให้ lock. มันเป็นแบบ fix คับ. ลองดูใน review จะเป็นว่าอัตตราทดเกียร์จะเป็นแบบค่าเดียวเลย ไม่ใช่เป็นช่วง
ครับผม เลยอดเลย

ออฟไลน์ peterW

รถ Hybrid กับตลาดในประเทศไทยระยะยาว น่าจะลำบากพอตัวเลย ครับ

เนื่องด้วยที่อะไหล่แพง ไม่ใช่แค่แบตเตอรรี่  แต่รวมถึงอุปกรณ์ต่างๆของระบบ Hybrid ที่ราคาสูง ทำให้ ราคาขายต่อมือสองของรถ Hybrid ตกแบบน่าใจหาย

ถึงแม้อัตราการสิ้นเปลืองจะเป็นจุดขายของรถ Hybrid  แต่ดูแล้ว ยังไงก็ไม่คุ้มกับค่าใช้จ่ายในการซ่อมบำรุง และ ราคาขายต่อในอนาคตเลย...

*ตอนนี้ใครออก Camry HB Top หรือ Accord  HB Top  ผมดูว่าใจถึงจริงๆ  ฮ่าๆๆๆ

ผมมองว่า คนซื้อรถ hybrid ส่วนใหญ่ น่าจะมีเงินเหลือ  ส่วนน้อย ที่มีเงินพอใช้ แต่อยากได้แล้วซื้อ และ คิดใช้รถนาน
คนเกลุ่มที่มีเงินเหลือ มักจะใช้รถไม่นาน
เมื่อถึงเวลา เริ่มซ่อม หรือ ออกรุ่นใหม่ หรือ ใช้เกิน 4 ปีขึ้นไป ก็เริ่มคิดเปลี่ยนรถแล้ว
และ ไม่แคร์เกี่ยวกับ ราคาขายต่อมากนัก ถึงเวลา ก็ไปดาวน์รถคันใหม่ คันเก่าก็ให้ห้างตีเทริน หรือ เรียกเต็นซ์
ดังนั้น จึงไม่คิดถึงเรื่อง ค่าซ่อม รถ hybrid ในอนาคตเลย

ส่วนเรื่องประหยัดน้ำมัน ผมว่า มันเป็นผลพลอยได้  คนซื้อมีเงิน ก็อาจจะอยากได้รถรุ่น top แรง หรู ทันสมัยกว่าใคร
แต่ขอให้ ประหยัดน้ำมันอย่างมีเหตุผล ไม่ใช่ ซื้อ hybrid มา แต่กินน้อยเกว่า รถธรรมดา นิดเดียว แบบนี้จะซื้อทำไมละ

รภ hybrid ขายดี ต้องเป็นรถหรู เท่านั้น คนซื้อไม่ได้มองที่ความคุ้มค่า มองว่า มันเป็นรุ่น top
ถ้าเป็น รถธรรมดา ไม่หรู แล้วเป็น hybrid จะขายไม่ดี เพราะ ไม่คุ้มค่าราคาซื้อ เช่น Prius , Civic hybrid, Jazz Hybrid
คนกลุ่มที่ซื้อ รถธรรมดา ไม่หรู แล้ว ประหยัดค่าน้ำมันมาก ก็คงไปมอง รถ CNG ดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2014, 19:23:43 โดย peterW »

ออฟไลน์ No Trespassing

ในฐานะที่ตัวเองใช้ Acc G9 2.0EL อยู่

- เรื่องพวงมาลัยเบา ผมก็เป็นครับ

ในเมืองขับสบายมาก เปลื่ยนเลนสะดวก มุดสบาย แต่พอความเร็วสูงมันไวเกินไป หักนิดเดียวก็ไปทั้งคันแล้ว

และ ขอยืนยันว่ารถเล็กอย่าง March พวงมาลัยหนักกว่า Acc G9 แน่ๆครับ

- Keyless Entry ผมทดสอบด้วยการเอากุญแจไว้ตรงคอนโซล แล้วออกมาข้างนอกเพื่อล็อครถ (เปิดกระจกฝั่งคนขับค้างเอาไว้) ผลคือรถไม่ยอมล็อคให้นะครับ ต้องเอากุญแจออกมาก่อน ถึงจะล็อคได้

- ไฟตัดหมอก ผมว่ามีก็ได้ แต่ไม่มีก็ไม่เป็นไร เพราะส่วนตัวไม่เคยใช้อยู่แล้ว

----------------------------------------

แต่ผมชอบอัตราเร่งนะ 80 - 120 อยู่ 5 วินาทีกว่า ..... เอิ่ม ......... จะแรงไปไหนครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ohaboy

ขอบคุณครับ  ;)