ผู้เขียน หัวข้อ: ชั่วโมงนี้ งบ1ล้าน+ - มาสด้า3 กับ HRV ตัวท็อป เพื่อนๆเลือกคันไหน และเพราะอะไรคับ  (อ่าน 27633 ครั้ง)

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
วัยหนุ่มเพิ่งเริ่มทำงาน ผมว่าจัด city vios กันมากกว่านะ  ;D

2 ตัวนี้ ถ้าขับเอง Mazda3 แน่นอน สวยมาก ภายในนี่สวยสุดๆ ขับแล้วรถไม่โยน มันจะเหนื่อยน้อยหน่อย

แต่ถ้าเป็น ผญ จะเอา HRV ครับ เพราะมันน่ารัก คิกคุ ขับพลาดลงหลุมก็ไม่น่าหวาดเสียวเท่าเก๋ง

ออฟไลน์ Volta

• Hero Member
ผมยังเลือกไม่ถูกเลยครับ
รถมันมีจุดดี จุดเด่นกันไปคนละแบบ
นี่ขนาดคิดเล่นๆนะครับ ถ้าถึงเวลาต้องเปลี่ยนรถ คงปวดหัวหนักกว่านี้แน่ๆ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Anvers30

รอผมได้สัมผัสและลอง HR-V จริงๆ แล้วจะให้คำตอบที่ดีกว่านี้ได้ครับ ลำพังพาโนรามิค ออปชั่นแพรวพราว ฟรุ๊งฟริ๊ง กับหน้าตาของมัน ที่ผมแค่ชอบ ไม่ถึงกับเห็นแล้วหลงรัก หลงใหล ไม่ทำให้ผมเลืิอกมันครับ บวกมากับเครื่อง 1.8 พ่วงเกียร์ซีวีที แถมด้วยหลังคานบิด การขับขี่ไม่น่าจะกินซีวิค fb 1.8 ได้ ผมตัดออกไปแบบไม่ลังเล ในฐานะคนชอบขับรถครับ :)

ออฟไลน์ Lertvarit

ผมเลือก Mz3 แบบไม่ลังเล 833,000 ได้ 2.0 เกียร์ 6 speed ช่วงล่างอิสระเซทมาดี แค่นี้ก็พอ

FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ balliblue

ผมเป็นคนไม่ชอบกลิ่นภายในห้องโดยสาร ของฮอนด้าครับ มันเหม็นยังไงไม่รู้ นั่งแล้วเวียนหัว เป็นกันทุกรุ่นเลย
ใจเลยตัดฮอนด้าออกเลย ;D ;D
ถ้าเรื่องนี้สำหรับผมนี่ โตโยต้าเลย ผ่านไป 3 ปีกลิ่นยังเหม็นแสบจมูกเหมือนเดิม มะเร็งกินพอดี สงสารรถพี่ที่ทำงาน 555 (อาจเป็นเพราะเบาะผ้าด้วย)

ออฟไลน์ aood!e

• Full Member
ฟิวรถhonda มันแนวสปอร์ต กระด้างไม่นุ่มผมข้ามไป  M3 ออกนุ่มหนึบ คบกันพอได้

ออฟไลน์ vantipz

สำหรับคนชอบขับรถทางไกลและใช้ความเร็วค่อนข้างสูงแบบผม คงต้องมองรถที่ตอบโจทย์เรื่องการนั่งสบาย ช่วงล่างที่ไว้ใจได้ และก็อัตาเร่งที่ไม่เหนื่อย ถ้าตามนี้ผมจิ้มมาสด้า3 ไม่ลังเล

แต่ต้องไปลอง HR-V ดูก่อน ถึงจะตอบได้ว่ามันดีกว่ากันตรงไหนอย่างไร

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
เอาจริงๆนะ จอง HRV เพราะหลังคาพาโน รู้สึกดีที่ได้มองหยุดน้ำไหลลงจากหลังคาแก้ว ฟินๆ :D

ออฟไลน์ tp09

ชอบ Mazda3 มากกว่าครับ

ออฟไลน์ jeepwee

• Newbie
  • *
เห็นว่าm3เติมe85 เครื่องสั่น รอบตก ดับกลางอากาศหลายคัน ลองไปดูในคลับ m3 ดูนะ ไม่รู้สถิติจะตามครูซหรือป่าว

ออฟไลน์ bravo

เลือก HRV เพราะ
-ความเอนกประสงค์
-รถเทรนด์นี้กำลังมาแรง
-ลุยน้ำท่วมใน กทม ได้สูงกว่า
-ความโปร่งของห้องโดยสาร
-ศูนย์บริการ

ออฟไลน์ franky

ก็ถ้าคนชอบ suv คงต้องไป HR-V กันหมด ผมว่าลองดู CX-3 อีกตัว
แต่ถ้ามีแค่นี้ผมให้  HR-V ครับ

ออฟไลน์ mongolias

ผมชอบ HRV ครับ
ส่วนตัวตอนนี้เบื่อรถเก๋งครับ อยากลอง SUV บ้างครับ

ออฟไลน์ aobness

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ dunghill

ไปลองนั่งมาทั้งสองตัว(ไม่ได้ลองขับ)
ผมเชื่อว่าถ้าคนไม่ได้มีรถคันเดียว หรือมีรถคันแรกอยู่แล้วเป็น ซีดาน คันที่จะซื้อต่อไปต้องเป็น HR-V แน่ๆ ด้วยขนาดไม่ได้ใหญ่เกินไปแบบพวก CR-V (เมื่อก่อนมโนว่าต้องมีซักคันให้ได้)

ส่วนตัวขับแต่ซีดานสี่ประตู พูดตรงๆเบื่อครับ อยากได้รถสูงๆบ้าง ผมว่า HR-V น่าจะขายดีนะ
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ jakkajee

mazda 3 ครับ ไม่ลังเล

หลักๆ Hrv  ส่วนตัว ขนาดเขาเล็กครับ ไม่ค่อยสมเหตุผลกับค่าตัว 1 M 
 อาจดูสวย ฉาบฉวย แรกๆๆ ใช้ไป ความรู้สึกเหล่านี้จะลดลง

ออฟไลน์ peterW

หลักๆ Hrv  ส่วนตัว ขนาดเขาเล็กครับ ไม่ค่อยสมเหตุผลกับค่าตัว 1 M  
 อาจดูสวย ฉาบฉวย แรกๆๆ ใช้ไป ความรู้สึกเหล่านี้จะลดลง

ส่วนผม เห็นต่าง ครับ
segment รถ HRV เล็ก กว่า Mazda 3 จริง
แต่  ไม่แน่นะครับ HRV อาจนั่งสบาย โปร่ง โล่ง มากกว่า Mazda 3 ก็ได้
ขับรถสูงๆ ขับสบายกว่า รถซีดาน แม้เกาะถนนสู้ไม่ได้ (แต่เราอย่าขับเกินลิมิตของตัวรถ)
มุดทางแคบๆ ได้ง่ายกว่า รถซีดาน ด้วย
แถมอเนกประสงค์ จุของได้เยอะ เวลาไปเที่ยว

ถ้าขับดีน้อยลง ไม่ต้องเท่า Mazda 3 แต่ยังถือว่าขับดีใช้ได้ ก็เอา HRV
แต่ถ้าขับแล้วได้ feel แบบขับแจ็ส ก็เอา Mazda 3

Mazda 3 ยอมรับครับ ว่า รุ่นนี้ สวยมาก ๆ ขับดีขึ้นด้วย ทั้งเครื่องและช่วงล่าง
แต่กลัวมาแบบเดียว กับ Cruze  ที่ว่าตอนแรก ขับดี รถสวย
ผ่าน 3-4 ปีไป เจอเกียร์ออโต้ เครื่อง หรือ อื่นๆ เสีย มันจะเซ็งเลย
เพราะ Mazda 3 ตัวนี้เป็นรุ่นแรกที่มีเทคโนโลยี Skyactive ยังไม่เคยผ่านการใช้งานเกิน 3-4 ปีเลย
ยิ่งตอนนี้ อ่านจากหลายๆที่ รู้สึกว่า ปัญหาของ Mazda 3 ต่างๆ เริ่มเยอะกว่ายี่ห้อตลาด และ เป็นจุดสำคัญทั้งนั้น

ส่วนตัว ชอบเลือกซื้อรถที่ขับแบบสบายๆ ชิวๆ เกาะใช้ได้ อัตราเร่งไม่ถึงกับอืด ไม่จุกจิก  ประหยัดพอควร
ไม่รออะไหล่นาน ออฟชั่นไม่น้อยเกินไป รถสวย ไม่ต้องที่สุด แต่ไม่ขี้เหร่
ใช้ระยะยาวไม่ค่อยมีชื่อเสีย  และ ที่สำคัญ กว้าง สบาย ทุกที่นั่ง
ถ้ามีให้เลือกอีก  ก็เอา X-trail

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2014, 20:08:47 โดย peterW »

ออฟไลน์ swiich

หลักๆ Hrv  ส่วนตัว ขนาดเขาเล็กครับ ไม่ค่อยสมเหตุผลกับค่าตัว 1 M  

ส่วนผม เห็นต่าง ครับ
segment รถ HRV เล็ก กว่า Mazda 3 จริง
แต่  ไม่แน่นะครับ HRV อาจนั่งสบาย โปร่ง โล่ง มากกว่า Mazda 3 ก็ได้
ขับรถสูงๆ ขับสบายกว่า รถซีดาน แม้เกาะถนนสู้ไม่ได้ (แต่เราอย่าขับเกินลิมิตของตัวรถ)
มุดทางแคบๆ ได้ง่ายกว่า รถซีดาน ด้วย
แถมอเนกประสงค์ จุของได้เยอะ เวลาไปเที่ยว

ถ้าขับดีน้อยลง ไม่ต้องเท่า Mazda 3 แต่ยังถือว่าขับดีใช้ได้ ก็เอา HRV
แต่ถ้าขับแล้วได้ feel แบบขับแจ็ส ก็เอา Mazda 3

Mazda 3 ยอมรับครับ ว่า รุ่นนี้ สวยมาก ๆ ขับดีขึ้นด้วย ทั้งเครื่องและช่วงล่าง
แต่กลัวมาแบบเดียว กับ Cruze  ที่ว่าตอนแรก ขับดี รถสวย
ผ่าน 3-4 ปีไป เจอเกียร์ออโต้ เครื่อง หรือ อื่นๆ เสีย มันจะเซ็งเลย
เพราะ Mazda 3 ตัวนี้เป็นรุ่นแรกที่มีเทคโนโลยี Skyactive ยังไม่เคยผ่านการใช้งานเกิน 3-4 ปีเลย
ยิ่งตอนนี้ อ่านจากหลายๆที่ รู้สึกว่า ปัญหาของ Mazda 3 ต่างๆ เริ่มเยอะกว่ายี่ห้อตลาด และ เป็นจุดสำคัญทั้งนั้น

ส่วนตัว ชอบเลือกซื้อรถที่ขับแบบสบายๆ ชิวๆ เกาะใช้ได้ อัตราเร่งไม่ถึงกับอืด ไม่จุกจิก  ประหยัดพอควร
ไม่รออะไหล่นาน ออฟชั่นไม่น้อยเกินไป รถสวย ไม่ต้องที่สุด แต่ไม่ขี้เหร่
ใช้ระยะยาวไม่ค่อยมีชื่อเสีย  และ ที่สำคัญ กว้าง สบาย ทุกที่นั่ง
ถ้ามีให้เลือกอีก  ก็เอา X-trail

คำถามต่อไป: HR-V ตัวท๊อป กับ Xtrail ตัวล่าง ส่วนต่าง 127,000 บาทคุ้มมั้ย อิอิ  ;D

ออฟไลน์ beau_t

เลือกยากเลยครับคู่นี้
แต่ใจผมคงยังไปหา mazda 3 อยู่

ออฟไลน์ nicsjerry

MAZDA3 ตัวใหม่ นี้ ต้องยอม สวยบาดใจ มาก  เอามาจอด คู่`HRVคนโสดอย่างผม คงต้องจัด MZ3

ออฟไลน์ Jetz

• Newbie
  • *
Mz3 นั่งแล้วสบายกว่า ไปลองนั่ง Hr v มาแล้วประมาณ Jass ยกสูง สรุป ซื้อ mz3 ตัวล่างสุดดีกว่า

ออฟไลน์ neng42

• Jr. Member
  • **
ผมยังไม่เคยไปลองขับเจ้า HRV เลย แต่ขอแชร์ประสบการณ์จาก mazda 3 skyactive ที่บ้านซื้อมาให้ฟังล่ะกันครับ ซึ่งถ้า จขกท จะเลือก mazda 3  จริงๆ ผมว่ารอก่อนดีกว่ามั๊ยครับ เมื่อวานผมเพิ่งเอารถ mazda3 skyactive ของพ่อไปเข้าศูนย์ซ่อมมาเอง กล่อง cmu ควบคุมจอ display พัง รอเคลมกับทาง mazda thailand อยู่ ตอนนี้ถ้าขับก็จอดำล่ะครับ ไม่สามารถฟังวิทยุหรือเล่นอะไรได้เลย แล้วไอ้จอนี้มันเป็นตัวควบคุมหลายๆ อย่างนอกจากแค่ไว้ใช้ฟังวิทยุด้วยสิ เพราะถ้าจะปรับระดับไฟให้ยิงลงพื้นมากหน่อย หรือยกระดับไฟให้สูงหน่อยก็ต้องปรับตรงนี้รวมถึง bluetooth ด้วย รถคันนี้บ้านผมเพิ่งออกมาได้แค่ 2 เดือน 15 วันเอง ขับยังไม่ถึง 800 กิโลเลย ปกติขับแค่เปิดวิทยุฟังปกติเท่านั้นเองครับ  เท่าที่ผมอ่านปัญหาจากใน club ที่เป็นสมาชิกอยู่รวมถึงจากเว็ป ตปท ปัญหาหน้าจอติดๆ ดับๆ ของรุ่นนี้มีเยอะนะครับ (แต่ใน ตปท บอกว่าเป็นที่ firmware ของไม่เสถียร แต่ของผมกล่องควบคุมพัง) ยังไม่รวมปัญหาอื่นที่บางท่านเจออีก บางท่านออกมาได้ 15 วันกล่องตัวนี้ก็พังเหมือนของผมเลย ดีที่ท่านนั้นรอเคลมใช้เวลาเพียงสัปดาห์เดียว ส่วนของผมยังไม่รู้ว่ารอทางศูนย์แจ้งกลับมาให้เอารถเข้าซ๋อมได้

ซึ่งถ้าถามว่ารถดีไหม ตอบได้ว่า ok ครับ แต่คันนี้ทำผมผิดหวังไปเล็กน้อยถึงปานกลางเพราะตั้งแต่ผมและครอบครัวผมใช้รถมาตลอดชีวิตมีรถผ่านมือมาหลายยี่ห้อทั้งยุโรปและญี่ปุ่น มีรุ่นนี้นี่แหละที่ผมต้องนำรถเข้าซ่อมเร็วสุดแล้ว ส่วนตัวผมเมื่อก่อนใช้ toyota ปี 2001 ใช้มา 13 ปี มีตัว cpu ควบคุมหน้าจอไฟ3สีๆ พังตอนอายุรถได้ 11-12 ปีนอกนั้นไม่เคยงอแงเลย ณ ปํจจุบันผมใช้เจ้า ds3 อยู่รถ ok ไม่งอแงเลยตัวนี้ใช้มา 2 ปี 11 เดือนล่ะ  มีปัญหาใหญ่ตรงศูนย์แย่ไม่เอาป้ายมาให้สักที ตอนนี้ทำเรื่องฟ้องร้องไปเรียบร้อยแล้ว เพราะฉะนั้นผมว่า จขกท ลองหาข้อมูลจาก club ต่างๆ ดูครับ หรือว่าถ้าสรุปแล้วเอา mazda 3 skyactive จริงๆ รอสักนิดดีกว่าครับ ให้ทาง mazda thailand แก้ไขปัญหาจุดตรงนี้ให้เรียบร้อยก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2014, 11:48:13 โดย neng42 »

ออฟไลน์ sonasiam

• Newbie
  • *
ผมว่านาทีนี้ HR-V ดูดีกว่านะ เจ้า 3 ดูสวย น่าใช้มาก แต่ปัญหาน่าจะแยอะ อาจจะต้องรอทางมาสด้า แก้ปัญหาให้ได้ก่อนดีกว่าครับ รถคันนึงราคาค่อนข้างแพง ใจเย็นๆ ค่อยๆดูนะครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
คำถามนี้เลือกอยากจัง MAZDA3 ก็ขับสนุก HR-V ก็อเนกประสงค์ ไม่ตอบได้มั้ย
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD