ผู้เขียน หัวข้อ: X-trial ตัวล่าง กับ Top HR-V ตัวไหนน่าสนกว่า ครับ  (อ่าน 13227 ครั้ง)

ออฟไลน์ thchalerms

• Sr. Member
X-trial ตัวล่าง กับ Top HR-V ตัวไหนน่าสนกว่า ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 11:35:36 »
ในใจชอบ X-trial เพราะราคา โดน และ มีความสมเหตุผล มากกว่า รวมถึงการตลาด

ออฟไลน์ sonasiam

• Newbie
  • *
Re: X-trial ตัวล่าง กับ Top HR-V ตัวไหนน่าสนกว่า ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 11:38:52 »
ต้องไปลองแล้วกลับมาทบทวนซักอาทิตย์ แล้วใจเย็นๆ น่าจะได้คำตอบ แล้วรอดูเค้าวิ่งกันไป-มาก่อนนะครับ แต่ส่วนตัวให้ HR-V แอบเฉือนนิดๆ ครับ 

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
Re: X-trial ตัวล่าง กับ Top HR-V ตัวไหนน่าสนกว่า ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 11:40:48 »
ซื้อที่ใช่ และ ตรงการใช้งานที่สุดดีกว่าครับ

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 11:43:00 »
น่าสนพอๆกัน  ครับ

แต่ที่สำคัญที่สุดต้องไปทดลองขับจริง ทั้ง 2 รุ่น

อย่าดูแต่ ภายนอก option นู่น นี่ นั่น ที่โฆษณา

ต้องไปลองของจริง   

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 11:44:18 »
ยังโสด - HR-V

มีลูกเมียแล้ว - X-trial

ออฟไลน์ ishat

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 11:46:50 »
ขอตอบ เรื่อง การนั่งเบาะหน้า และ หลัง ของ HR-V นะครับ
ส่วนตัวขับกะบะ 4 ประตู กับ แคปติวา ผมเลยคิดว่า เบาะหน้ามันเล็กไปนิด
ไม่โปร่ง ถ้าคนขับรถใหญ่มาก่อน อาจมีลังเล (X-trial ได้เปรียบชัว เพราะ คนละ seg)
เบาะหลัง HR-V ผมนั่งเหลือประมาณ 1 กำมือ ผมสูง 170 cm
แต่นั่งสบายพอกับ มาสด้า2 แต่โปร่งกว่า (แจ็สยังไม่เคยเข้าไปนั่งครับ เลยเทียบบ่ได้)

แต่.....มันสวยมาก ดูไฮโซกว่าแคปติวาของที่บ้านของผมอีก (ไม่รู้ว่าตอบคำถามเจ้าของกระทู้รึป่าว  ;))

ออฟไลน์ chaowalit

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 11:47:05 »
คนเดียว hrv
ครอบครัว X-trial
แต่ต้องไปลองก่อนครับ
ความรู้สึกแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 11:50:49 »
มีครอบครัวแล้วไป x-trail ดีกว่า
N/A  

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 11:52:29 »
ถ้าใช้อารมณ์ตัดสินไปhr-vของเล่นเยอะกว่า ใช้เหตุผลก็ดูเหมือนx-trailดีกว่าทั้งเครื่องใหญ่กว่าบอดี้ใหญ่กว่า ไปลองทั้งคู่ครับแล้วลองดูว่าชอบอะไรมากกว่ากัน

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 11:53:48 »
นิสสันตัวนี้น่าสนนะ
แถมมวยคู่นี้ CVT ทั้งคู่  ;D
ผมแทงนิสสันครับ

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 11:59:22 »
ถ้าต้องการใช้พื้นที่ด้านหลังจริงๆ มีครอบครัวใหญ่ในการดูแล ไป X-Trail ครับ
แต่ถ้าไม่ใช่ครอบครัวใหญ่ HRV ก็พอครับ พื้นที่ด้านหลังอาจจะเล็ก
แต่ก็สามารถใช้งานในชีวิตประจำวันได้สบายครับ

ไปลองดูคันจริงครับ ช่วยได้เยอะ ^^

ออฟไลน์ thchalerms

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 12:01:30 »
ผมก็สนใจ X-trial มากกว่าคับ
ดูมัน เอนกประสงค์กว่า
คงตัดสินใจได้แล้วล่ะ

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 12:04:46 »
ถ้างบจำกัดจริงๆ เลือก HR-V ตัวกลางครับ
เหลือเงินจาก X-trial อีกสองแสนเอาไปใช้เพลินๆ
แถมเติม E85 ได้ด้วย  option X-trial มันโล้นไป
ถ้าจะเทียบ เทียบ CRV กับ CX5 ตัวล่างด้วยกันดีกว่าครับ

ถ้างบล้านหน่อยๆ เลือก X-trial 2.0V  ได้ครบๆ
แต่ผมเพิ่มอีกแสนไปซบ CX-5 เบนซิล 2.5 ดีกว่า

เอ๊ะ ยังไงๆๆๆ 555

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 12:11:59 »
สมควรบอกว่าใช้งานแบบไหนหรือต้องการอะไรจากรถที่ต้องการซื้อด้วยนะครับ

ขออ้างอิงจากคุณจิมมี่ รถที่ดีอาจไม่เหมาะกับการใช้งานของเรา รถที่เหมาะกับเราอาจไม่ใช่รถที่ดีหรือคุ้มค่าที่สุด

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 12:13:20 »
 เลือก X-trail ละครับเครื่อง 2.0 ฉีดตรงแรงบิท 200  ขับสนุกเหมือนกันนะครับ   นุ่มกว่า สบายกว่าในการเดินทางไกล และอีกเหตุผลหลายๆอย่างทำให้เลือก X-trail  ครับ

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 12:21:37 »
นอกประเด็นครับ   CX3 diesel ครับ ภายในอย่างกับอวตาร GLA มา ผมเพิ่งไปลอง GLA เห็นภาพ CX3 วันนี้เขวเลย สบายกระเป๋าละงานนี้

ออฟไลน์ sakano

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 12:23:18 »
คำตอบ ก็เหมือนกับ

การที่คุณจะตัดสินใจซื้อ Honda Jazz ตัว top หรือ CIVIC ตัวล่าง อ่ะครับ

ง่ายมั่กๆ  :)

ออฟไลน์ jakkajee

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 12:24:46 »
ส่วนตัว ในเชิงการใช้งาน ความคุ้มค่า X-trail แบบ no question asked.

แต่ถ้าท่านชอบ HR-V จริงๆ ก็เหมือนที่หลายๆท่านกล่าวไว้ คือ ความชอบในรูปลักษณ์ ในแบรนด์ อาจเปลี่ยนแปลงได้ ถ้่าใช้งานแล้วไม่พึงพอใจ

ลองไปขับ ไปนั่ง ให้คนที่ใช้ชีวิตด้วยไปดูด้วย ถ้าไม่อยากหูชา ดูว่าพื่นที่นั่งแถวสองท่านโอเคไหมกับการใช้งานของท่าน ถ้าโอเค ก็เลือก HR-V ตามความชอบอย่างสบายใจ

ออฟไลน์ franky

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 12:25:33 »
ต้องไปลองทั้งสองคันครับถึงจะรู้
"บางที่เราอาจไม่ได้เป็นคนที่เลือกรถ แต่รถจะเป็นฝ่ายที่เลือกเรา"
 ;D

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 12:25:33 »
ชอบคุณภาพตัวรถนิสสัน มากกว่า พอสมควร

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 12:32:25 »
เป็นผม จะรอcx-3ครับ สวยมากๆ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 12:36:43 »
ผมว่า xtrail น่าจะนั่งได้นุ่มสบายกว่า ทางด้านเบาะที่นั่ง ช่วงล่าง
 รวมถึงการเก็บเสียง ระดับเดียวกันกับ teana หรือ ใกล้กัน

ตัว top vezel มีดีที่ของเล่นเยอะ งานออกแบบ ผมว่าดีกว่านิดหน่อย

มันคนละ seg ให้ทำไง แต่ก็อย่างว่า... vezel ตัวท๊อป ไป xtrail ตัวถูก คุณก็ต้องเพิ่มเงินอีก

ออฟไลน์ nemus

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 12:44:36 »
ส่วนตัวไม่ค่อยซีเรียสเรื่อง ออปชั่นของเล่นกระจุ๊กกระจิ๊กเท่าไหร่ ครับ
ชอบแนวโปร่งโล่ง เน้นนั่งสบาย ขับไว้ใจได้
เพราะผมใช้เวลาบนรถค่อนข้างเยอะ
เลยเทไปทาง X-trail ด้วยตัวรถที่ใหญ่กว่า

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 12:58:01 »
ถ้าใช้ในเมืองเป็นหลัก นั่งแค่ไม่กี่คน ไม่นั่ง 4 คนบ่อยๆ ทุกวัน เลือก HRV top ประหยัดเงินกว่าเยอะ ประหยัดค่าน้ำมันด้วย

แต่ถ้ามีครอบครัว มีคนแก่นั่งไปด้วยบ่อยๆ ใช้งานนอกเมืองบ่อย ไม่เน้น option อะไรเลย อะไรก็ขับได้ เลือก X-trial ครับ

ง่ายๆ สั้นๆ
ถ้าใช้แค่ 2-4 คน ไม่บ่อย ขับในเมือง ไม่มีความจำเป็นต้องใช้คันใหญ่อย่าง X-trial เลือก HRV ตัวกลางก็เหลือ แล้วครับ

ผมว่าว่างถ้าจะเล่น X-trial ต้องเล่นตัว
2.0 E 1.256 MB
2.5 V 4WD 1.551 MB ไปเลย
ตัว 2.0 S 1.172 MB  option มันง่อยไปหน่อย สำหรับรถ ยุคนี้

ถ้าก้ำๆ กึ่งๆ ไป CX-5 2.5 ดีกว่า
แต่ถ้าตำกว่านี้ไป HRV
E 0.975 MB
EL 1.045 MB
ก็พอ ตามกำลังทรัพย์

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 12:59:55 »
คำถามที่คาดไว้มาแล้ว 5555 เป็นผม HRV ครับ สวยกว่า ออปชั่นเยอะ ประหยัดค่าน้ำมันกว่าแต่ถ้า x trail ตัวกลางๆก้โอเคนะครับ

ออฟไลน์ Dr.Pop

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 13:01:48 »
X-Trail ครับ

ถ้า HR-V ผมจะเอาตัวล่าง หรือตัวกลาง option พอเพียงแล้ว

ออฟไลน์ aood!e

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 13:05:07 »
HRV ได้รับเครื่อง1.8มาจาก civic 1.8 หลายๆคนบ่นว่ากินน้ำมันเพราะเครื่องรุ่นเก่า อยู่มาหลายปีในตลาด มักจะติดLPG กันเพราะทนการเติ่มไม่ไหว  แต่อย่าลืมว่าHRV เติ่มE85 ได้ ก็จริงอยู่  ต้องรอผล ทดสอบครับ
X 2.0 ได้เครื่องมาใหม่ ฉีดตรง สดกว่า  ประหยัด แน่ นอน 7ที่นั่ง มาตั้งแต่เกิด ราคา นี้ ด้วย
 ต้องไปทดลองขับแล้วละครับ เรื่องการเก็บเสียง N ไม่เคยผิดหวัง  แต่H เน้นพื้นที่ห้องโดยสารกว่า  ใหญ่กว่าแน่นอน

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 13:10:11 »
ที่จริง  ต้องตอบโจทย์ในใจ ท่าน ก่อนนะครับ

ว่าเอามาใช้งานอย่างไร แบบวัยรุ่น หรือ ครอบครัว ใช้รถบ่อยไหม มีคนนั่งด้วยประจำหรือป่าว

--- ครอบครัว มีลูกแล้ว,คนนั่งด้วยประจำเกิน สามคน ขึ้นไป , ชอบความกว้างขวาง นุ่มนวลสะดวกสบาย, เดินทางไกลบ่อยหรือชอบเดินทางท่องเที่ยว

----*** X-Trail ***-------

--- อารมณ์วัยรุ่น ขับในเมืองบ่อยๆ เน้นความคล่องตัว หรูหรา ขับกับแฟนประจำหรือ นั่งคนเดียว ไม่ค่อยมีคนนั่งข้างหลังบ่อยๆ

-----*** HR-V ***-----

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ค้องลองขับดูก่อนครับ ผมว่าอัตราสิ้นเปลือง อาจจะไม่ห่างกันมาก จนน่ากลัว ครับ
แต่ถ้าให้ผมเลือก ผมเลือก X-Trail ครับ แต่เอาตัว 2.0 V นะคับ ส่วนถ้าจะไห้เอา HR-V ผมว่าผมเอาตัวกลางก็พอครับ

ปล.. รอดู CX-3 ด้วยก็ได้นะครับ หรือจะไป CX-5 หรือ CRV แห๊ะๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2014, 13:14:27 โดย Focuszaa »

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 13:22:46 »
ทั้ง 2 คันน่าจะตอบโจทย์การใช้งานที่แตกต่างกันนะครับ

ถ้าเน้นการขับขี่ การใช้งาน ความคุ้มค่า ความสะดวกสบาย
ด้วยพื้นฐานโครงสร้างตัวรถที่ใหญ่กว่า X-Trail ตอบโจทย์ตรงจุดนี้มากกว่าครับ

แต่ถ้าชอบความทันสมัย ดีไซน์โฉบเฉี่ยวโดนใจวัยรุ่น อ็อพชั่นหรือของเล่นต่างๆ
และความคล่องตัวขณะใช้งานในเมือง HRV ก็ตอบโจทย์ตรงจุดนี้เช่นกัน

ส่วนตัวถ้าต้องเลือก คงไปจบที่ X-Trail ครับ เพิ่มเงินอีกนิดเดียวได้ความคุ้มค่ามากกว่ากันเยอะ
ไปดู HRV มาแล้ว จุดที่ชอบมีแค่ Moonroof บานโตกับการออกแบบคอนโซลหน้าและคอนโซลกลาง
ที่สุดแสนจะดูดี หรูหรา ทันสมัย น่าใช้งาน นอกเหนือจากนั้น ผมเฉยๆ มาก

ปล. ที่เปิดประตูหลัง HRV ใช้งานคอนข้างลำบากครับสำหรับผม อาจจะเกิดจากความไม่ชินก็เป็นได้ 

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 13:42:16 »
x-trail คุ้มค่ากับงินที่เสียไปมากกว่า hrv สวยกว่า คงต้องเลือกระหว่างเหตุผลกับอารมณ์