ผู้เขียน หัวข้อ: มีคำถามเกี่ยวกับ ยนตรกิจ  (อ่าน 26406 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sunnook

• Hero Member
มีคำถามเกี่ยวกับ ยนตรกิจ
« เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 22:04:11 »
ยนตรกิจ เขาไม่ดีหรือว่ายังไงหรอครับ ช่วยตอบหน่อย ผมเห็นหลายท่านไม่ชอบบริษัทนี้ ก็เลยอยากทราบเหตุผล

แล้วก็อีกข้อ โชว์รูม AUDI มันอยู่ที่ไหนบ้างครับ ในเว็บเขาก็ภาษาอังกฤษซะหมด หาไม่เจอ หะ ๆ

ออฟไลน์ st_citroen

• Sr. Member
Re: มีคำถามเกี่ยวกับ ยนตรกิจ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 22:48:12 »
หลายคนบ่นว่าอะไหล่แพง บางทีก็ซ่อมไม่จบ แต่ที่ผมใช้มาซ่อมก็จบทุกทีครับ ค่าอะไหล่พอรับได้ครับถูกกว่าค่ายเยอรมันแยะ แต่บางอย่างก็แพงเวอร์ เช่น กระจกมองหลังตัดแสงอัตโนมัติอันนึงเกือบหมื่นครับพี่น้อง(ผมใช้ซีตรองนะ)
ศูนย์ออดี้เคยเห็นแถวพระรามเก้าอยู่ติดกับศูนย์เล็กซัส ออดี้ซื้อมาถ้าไม่พอใจศูนย์บริการ อู่นอกมีครับ ฝีมือดีด้วย

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 23:18:56 »
ผมเจอมาหลายแบบมาก คิดแล้วน้ำตาจะไหล ฮือๆ

อะไหล่แพงมากเป็นบางอย่าง แบบที่คุณ st_citroen บอก ช่างมั่วมากซ่อมไม่จบ เข้า 0 แล้วไม่หายต้องกลับไปซ่อมซ้าอีก 2-3 รอบ ไม่เป็นอันทำการทำงาน
ไม่รู้ว่าช่างมันมาเป็นช่างได้ยังไง

แต่ส่วนใหญ่ก็ไม่ได้ซ่อมหรอกคับ เพราะอะไรเสียมันเปลี่ยนใหม่เลย ไม่มีนโยบายซ่อม บอกไอ้นี่เสีย เอ้า!เปลี่ยน....ไม่หายต้องเปลี่ยนนี่อีก เปลี่ยนๆๆๆๆหมดไปเป็นหมื่นอาการยังไม่หายเลย

บางทีมีโปรโมชั่นเสีย 1 แถม 1 ด้วยคับ เป็นอย่างนึงเอาไปซ่อมกลับมามีอีกอาการแถมมาให้ด้วย แล้วก็บอกว่ามันเป็นตั้งแต่มาแล้ว เยี่ยมเลย >:(

เคยเข้าไปเช็ครับรถกลับมา ขับออกไปได้ไม่กี่ 10 โล เครื่องฮีท สายพานขาด จอดกินข้าวลิงข้างทางรอช่าง 2 ชั่วโมง

เจอสารพัดเลยคับ ที่เล่ามาแค่ที่จำได้นะ ยังมีที่ลืมๆไปอีก

เดี๋ยวนี้ผมแฮปปี้กับอู่นอกฝีมือดีคับ ถึงจะไกลบ้านหน่อยแต่ก็ซ่อมถูกกว่ากันเยอะแถมครั้งเดียวจบ :D
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ exodus

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 18:11:12 »
ใช่ ๆ ๆ เห็นด้วย พี่ผมเค้าก็บอก มีโปรโมชั่น 1 แถม 1 (ซ่อม อีกอาการ เสีย เพิ่มอีกอาการ)

ออฟไลน์ traveller

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 20:14:23 »
เฮ้อ ถามคนรุ่นเก่าๆ จะได้คำตอบ ตรงกันทุกคน ครับ
บีเอ็ม รุ่น แชร์แม่นกแก้ว เคยขายดีมากมาก ขายมาก แข่งกับ โคโรน่าได้เลย
แต่ ยนตรกิจ ทำแสบ ให้ เปอร์เซ็นต์ช่าง จากอะไหล่ ที่เปลี่ยน
ผลคือ รถบีเอ็ม เป็น รถที่ เข้าศูนย์แล้ว จะได้ อาการเสียเพิ่ม แถม เป็น ประจำ
ลูกค้า บีเอ็ม ไม่ได้กินแกลบ ครับ
เขา สืบ ค้น ความจริง ได้ ทีหลัง
ปาก ต่อ ปาก ทำให้ ยอดขาย บีเอ็ม ของ ยนตรกิจ ทรุด
จนถึงทุกวันนี้ บีเอ็ม เยอรมัน มาเอง ก็ ยัง แก้ ภาพเสีย ที่ยนตรกิจ ทำไว้ ไม่หายครับ

เปอร์โยต์ 305 เคยขายดี ขายได้มากกว่า โคโรล่า ในบางเดือน
จอดรถติดไฟแดง จะต้อง เห็น 305 ประกบ หน้า หรือ ตามหลัง ทุกครั้ง
รถดี แรง หนึบ เบรคดีสุดยอด
แต่ สุดท้าย ยนตรกิจ บริการลูกค้า ได้แสบ มากมาก
เข้าศูนย์ แล้ว เลือดสาด ซ่อมหนึ่ง แถมเสียเพิ่มอีกหนึ่ง เช่นเดิม
สุดท้าย เปอร์โยต์ รถตลาด ราคาไม่แพง ก็ สิ้นลาย ลูกค้า หนีหน้า ทั้งๆที่ชอบรถ แต่ ไม่ชอบคนขายครับ
ยนตรกิจ ยก เปอร์โยต์ ให้กลายเป็นรถแพงไปแล้วครับ วันนี้ ออกข่าวชัดเจนว่า เป็นของเล่นคนรวย
เปลี่ยน ชื่อคนขาย แต่ก็ ลูกหลาน กัน และใช้ นโยบายเดิมครับ คือ ฟัน ฟัน ฟัน ซ่อมไม่จบ

โฟล์ก เวนโต้ ก็ เป็น อีกหนึ่ง ผลงานของยนตรกิจ
ขายดี มากมาก วิ่งกัน ทั่วไทย
เกียร์ออโต้ พังเป็นว่าเล่น จ่ายกัน เกินแสน จนตัวเบาเลยครับ

ออดี้ เอ4 ก็ เคยขายดี
แต่ บริการของ ยนตรกิจ ทำให้ ลูกค้า เจ็บ และ จำไปตลอดว่า ห้ามซื้อ รถในเครือ ยนตรกิจ ครับ

ถ้า จำไม่ผิด รถดีมากมาก แลนเซีย เบต้า สปอร์ด ก็ เครือ ยนตรกิจ นะ
รถสวย สปอร์ต 2 ประตู จากอิตาลี
ใครมีเงิน ก็ ต้อง ซื้อรุ่นนี้ หนึ่งคัน ประดับ โรงรถ
แต่ สุดท้าย ก็ เจ็บ กัน ทุกคน กับ ฝีมือ บริการ ที่ ซ่อมไม่จบ

คนไทย ที่เคย ใช้รถในเครือ ยนตรกิจ มีมากมาย นะครับ
ความเห็นของ คนส่วนใหญ่ ที่สรุปว่า ยนตรกิจ ห่วย คบไม่ได้ นี่ จริงแท้ แน่นอนครับ
พยาน มี เป็น ล้าน คน
ไม่ใช่ ข่าว ปล่อย แน่นอน
ที่สำคัญ คนส่วนใหญ่ เขา สรุปกันแล้วว่า คนที่ชมว่า ยนตรกิจ ดี บริการดี อะไหล่ราคาสมเหตุสมผล นี่
เป็น ข่าว สร้างขึ้นมา ไม่ใช่ เรื่องจริง นะครับ

ผม เคยเป็น ลูกค้า ยนตรกิจ และ พระนครยนตรการ ครับ
สมัยหนุ่มๆ มีความคิด ฝังหัว ไม่ชอบ รถญี่ปุ่น จึง ต้องกลายเป็น เหยื่อ 2 ผู้ค้ารถ สุดโหด
แต่ พอได้ไปเรียนที่อเมริกา อยู่ที่นั่น เห็น ตลาดรถเปิด เช่นอเมริกา
ขับรถเช่า เที่ยวทั่วอเมริกา
รถของ จีเอ็ม ฟอร์ด ไครสเลอร์ ลองมาเยอะครับ
ทุกวันนี้ ไม่สงสัยเลย ว่า ทำไม โตโยต้า คัมรี่ ฮอนด้า แอคคอร์ด จึงยังขายดีมาก ในอเมริกาได้
โคโรล่า ซีวิค ก็ เช่นกัน ขายดีในอเมริกา มากว่า ฟอร์ด โฟกัส เยอะ

ตลาดขายรถในอเมริกา หิน มากมาก
รถรุ่นใหม่ ในอเมริกา เปิดตัวแล้ว ต้องไป จอดให้เช่าทันทีครับ
คนซื้อรถ จะเลือก ไป เช่ารถ รุ่นเปิดตัวใหม่ ขับเที่ยว ไกลๆ หลาย พัน กม
ขับแล้ว ชอบ รถดีจริง
ก็จะ ไปซื้อ ครับ
มีแต่ รถดีจริง จึงจะได้ใจ คนอเมริกัน และ ขายได้มาก ครับ

ยุโรป ก็ เคยไปประชุมบ่อยๆ
ตลาดที่นั่น ไม่เหมือน อเมริกา ครับ
คนยุโรป เป็น คนปิด ชาตินิยม
คนอังกฤษ ที่เข็นรถชาติตัวเองแท้ๆ ไม่ขึ้น ก็ หันไปหา ฟอร์ด
คนฝรั่งเศส ก็ ยัง คนซื้อ แต่ รถชาติตัวเอง
คนเยอรมัน ก็ แน่นอน ชาตินิยมสุดสุด
บททดสอบ รถในยุโรป มีความเป็น กลางน้อยมากครับ

ทั้งหมดที่เขียน ก็ เขียนจากประสบการณ์ ตัวเอง
ที่เปลี่ยนจาก ชื่นชมรถฝรั่ง กลายเป็น ยอมรับ รถญี่ปุ่นว่า น่าใช้ครับ
ใคร ที่คิดใช้รถนานๆ ควรเลือก รถญี่ปุ่น เจ้าตลาด
ใคร ที่คิดใช้รถ แล้ว เปลี่ยน ทุก 4 ปี เลือก BMW รุ่นใหม่สุด หรือ Volvo รุ่นล่า ได้เลยครับ

ออฟไลน์ yingsuk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 22:10:52 »
ผมก็แปลก ไม่เข็ด ออกออดี้มาแล้วสองคัน
คันแรก ยนตรกิจ
คันสอง ก็ MTM ก็เครือๆ ยนตรกิจอีกนั่นแหละ
ประสบการณ์ก็คล้ายๆกะความคิดด้านบนคับ ส่วนใหญ่เน้นเปลี่ยนมากกว่าซ่อม
มีความรู้สึกว่า รถมันไม่ค่อยเสีย ถือว่าเป็นโชคของผม ใช้เกือบสองปี ไม่มีปัญหาไรเลยคับ
ว่างๆจะรีวิวให้นะคับ

ถ้าไม่ติดใจเรื่องศูนย์บริการ ผมก็ยังชื่นชมในตัวรถมากๆยี่ห้อนึงคับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 22:39:00 »
มีแผนจะออก 320d se ตอนปี 54 ประมาณต้นปีอ่ะครับ และคิดว่าจะออกกะบริษัทแม่เขาเลย

แต่ก็กลัวเรื่องจุกจิก แล้วมีทักแล้วซะด้วยสิว่าใช้ไม่เกิน 5 ปีแล้วดี แต่ผมว่าจะใช้อีกนานกว่านั้นนะนี่ เอาไงดี

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 23:01:53 »
ทำไมถึงกลัวยนตรกิจ ลองดูตัวอย่างรถCaravelle T5 ของผมดูสิครับ พอหมดWarrantyเจอราคานี้อึ้งไปเลย ถ้าไม่Exchangeเค้าคิด440000บาทครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ king79

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 11:46:13 »
^
^
^
 :o   โอ้วววววว แม่เจ้าเจอราคานี้เข้าไป  เลยอยากได้รถยุโรปเลย

ออฟไลน์ Dr.Shank

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 20:48:04 »
โห ค่าอะไหร่ ค่าซ่อมมหาโหด!!!!!!!!!!!!!!

:o
..

ออฟไลน์ BigBlahBlah

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 22:11:58 »
โอ้โห้ คุณ traveller พรรณนาสุดยอดเลย

แปลว่าเค้าทำได้แสบสันมากเลยนะครับ แต่ยังแปลกใจที่ธุรกิจยังดำเนินอยู่ทุกวันนี้นะ
Gadgets ?????????????????????

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 22:56:24 »
ท่าทางจะมีคนเดียวเองนะเนี่ยที่ตอบคำถามข้อสองของผม  :D

ออฟไลน์ POPROCK

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 14:24:11 »
โอ้ว คุณ Traveller
พรรณามาซะเห็นภาพเลย

รู้เรื่องเลยครับทีนี้
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2017, 20:29:26 »
ผมชอบรถนะ แต่ผมไม่ชอบคนขาย เพราะผมก็เคยถูกกระทำแบบ คุณ  traveller  เหมือนกัน
จนตอนนี้ผมมองว่า ถึงช่วงล่างรถ ญี่ปุ่น อาจจะไม่มั่นเท่า ยุโปร เมกา แต่ภาพร่วมมันไว้ว่าใจได้มากกว่า