ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกรถให้แฟน ตัดสินใจไม่ถูกระหว่าง Swift RX กับ New Mazda 2 ครับ  (อ่าน 13887 ครั้ง)

ออฟไลน์ muying

• Sr. Member
วันนี้เซลล์ของมาสด้าโทรมาชวนไปงาน first know หรืออะไรเนี่ยแหละ เลยถามถึงรุ่นและราคา

มีเปรยว่า มีออกมาสามรุ่น ตัวถูกเป็นเกียร์กระปุก  ตัวท๊อปมีอ๊อปชั่นคล้ายพี่สามตัวท๊อป  ราคาคาดว่า 6-7-8แสน  อาจบวกลบไม่แน่ครับ

ออฟไลน์ worapong072

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณมากๆครับ ขอสอบถามเพิ่มเติม ได้ยินมาว่า ทั้ง 2 ยี่ห้อ ค่าซ่อมหลังหมดประกัน แพงมากๆจริงหรือเปล่าครับ อย่าง คอมแอร์เบิกใหม่ลูกละ 2-3 หมื่นเลยเหรอครับ ขนาด Accord G7V6 2003 ของผม คอมแอร์เบิกใหม่แค่ 1 หมื่นกว่าๆเองครับ

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
Swift มีข้อดีตรงที่มันขายมานานแล้ว คือถ้ารถมีปัญหาอะไร คนรู้แกวกันหมดแล้ว อย่างคันของพี่สาวผม ใช้มาตั้งแต่ปี 12 จนตอนนี้ ผมบอกได้ว่า เกียร์มันเวลาขับความเร็วต่ำๆมันจะกระเด้าๆพิลึก ไม่ค่อยสบายเหมือนเกียร์ออโต้ทอร์คคอนเวอร์เตอร์ จุดนี้ผมไม่ค่อยชอบ กับเรื่องช่วงล่าง ซึ่งถ้านั่งสองคน มันดีมากเลยถ้าเทียบกับอีโคคาร์ด้วยกัน แต่ถ้านั่ง 4 คน โช้คจะยัน ขับแล้วไม่ได้เรื่อง..แต่ก็ยังดีกว่ามิราจช่วงล่างเดิมนะ

ความจุกจิกที่เจอยังไม่มีอะไรนอกจากสลักคาลิเปอร์น่าดัง (คาดว่าจะเป็นส่วนนั้นแหละ เพราะรถของคุณบอยที่เชียงใหม่ก็เป็น เสียงดังเหมือนช่วงล่างหลวม แต่ไม่ใช่) ส่วนอย่างอื่นยังไม่มีปัญหา ในกลุ่มผมที่ใช้อยู่ก็มีอีกหลายคัน ส่วนมากจะเป็นปัญหารำคาญ เช่นไฟกุญแจกระพริบ แต่ปัญหาชนิดส่งผลถึงชีวิตหรือความปลอดภัยของเพื่อนร่วมถนนนั้นยังไม่มีให้เห็น เบรกดีเกินคาด เพื่อนผมตีนหนักมากๆซื้อรถมาขับแบบโหดๆ มันยังบอกเลยว่าเบรกเฟดช้ากว่า Honda เกือบทุกรุ่นที่มันเคยขับ

น้ำมัน วิ่งในเมือง เติมเต็มถังทีนึง เจอกันอีกทีเมื่อ 550 กิโลเมตรผ่านไป มันอาจจะธรรมดาถ้าเทียบกับมิราจ แต่สำหรับคนใช้แต่รถบ้าน 1.6-1.7 ลิตร เจอเลขแบบนี้แล้วชอบนะ

ถ้ารอ Mazda 2 ไหว รอเถอะครับ. คือจะเสียเงินทั้งที ผมรู้สึกว่า Product ที่ดีที่สุดคือ..

Product ที่ภรรยาถูกใจครับ..ไม่มีอะไรมากกว่านั้น แฟนคุณควรมีโอกาสได้เห็น Mazda 2 ตัวจริงก่อนแล้วให้เธอเลือก ผมเองก็บอกอะไรเกี่ยวกับ 2 ไม่ได้มากไปกว่าข้างหลังน่าจะแคบพอกันกับ Swift แต่อย่างอื่น ต้องรอขับตัวจริงก่อนครับ แล้วจะเทียบให้ฟังได้ชัดกว่านี้

ขออนุญาต เรียนถามครับพี่แพน ว่าเต็มถังวิ่งได้  550 กิโลเมตรขึ้น นี่เติมมันประเภทอะไร และ การขับขี่ประมาณ ไหนครับผม สอบถามเพื่อใช้อ้างอิงครับ

ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ใจเย็นๆ รอเทียบกัน แต่ว่าในเมื่อรถอีกคันมี cruise อยู่แล้ว คิดว่า Mazda2 ไม่น่าเป็นปัญหา แม้มันไม่มี ครับ