ผู้เขียน หัวข้อ: ราคา mazda2 โดยประมาณ  (อ่าน 13464 ครั้ง)

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
Re: ราคา mazda2 โดยประมาณ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 00:13:10 »
ตัวท๊อปภายในหรูกว่า c sec ของหลายๆค่ายอีกนะแต่ก็ยังรู้สึกแพงอยู่ดีขนาดได้ภาษีอีโคคาร์ ถ้าตัวล่างไม่แย่จนเกินไปน่าจะขายดีกว่า

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 00:36:50 »
อยากให้เริ่มที่ 620k และรุ่นท๊อปไม่เกิน 750k option ต้องไม่น้อยหน้าคู่แข่งอย่าง vios city jazz ถ้ามาสูงคู่แข่งกินเรียบ จะมาเน้นเรื่องอัตราสิ้นเปลืองคงยากเพราะคู่งแข่งอย่าง City Jazz เติม E85 ได้แถม Option เต็มมากและอย่าลืมราคาน้ำมันตอนนี้โซฮอล 91 มันจะเท่าดีเซลแล้วนะครับ ถ้าผมเป็นมาสด้าจะตั้งราคาให้ต่ำเท่าที่จะเป็นไปได้เพื่อสร้างฐานลูกค้าแล้วไปเก็บกำไรจากค่าอะไหล่ เมื่อลูกค้าเยอะขึ้นก็เพิ่มศูนย์บริการและช่างฝีมือให้ดีเท่าเจ้าตลาด

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 04:41:32 »
ความคิดเห็นส่วนตัว ผมมองว่าถ้าราคาจริงออกมาในพิสัยระหว่าง 6 กว่า ถึง 7 กว่าๆก็ไม่เกินความคาดหมายละคับ เพราะผมคิดไว้ก่อนหน้านี้แล้วว่าด้วยเครื่อง sky-D ซึ่งเป็นเครื่องเทคโนโลยีใหม่เหมือนเครื่อง ecoboost ของฟอร์ด มันจะส่งผลทำให้ราคาขึ้นไปสูงมาก และมันก็คงมี scenario คล้ายๆกับกรณี ฟอร์ดเฟียสตาใหม่ที่นำเครื่องอีโคบูสท์มาลงแล้วตั้งราคาขายที่ราวๆ 7 - 8 แสน ผลก็คือ ขายได้น้อยและคนที่ซื้อก็คือคนที่เข้าใจในศักยภาพของตัวรถจริงๆ ส่วนลูกค้าธรรมดาสามัญบ้านๆทั่วไปก็หันไปเล่นรถตลาดเหมือนเดิม เพราะลูกค้าที่เข้าใจเทคโนโลยีใหม่จริงๆมันมีน้อยกว่าลูกค้า common หรือบ้านๆทั่วไปซึ่งก็ยังติดค่านิยมรถตลาดจำพวกโต ฮอนอยู่ ดังนั้นพอเขาเห็นราคาที่สูงขนาดนี้เป็นไปได้ว่าจะหันไปหาเจ้าตลาดแทนเพราะอย่าลืมว่าอีกปัจจัยหนึ่งคือ มาสด้า2ใหม่อยู่ในกลุ่ม b-seg ซึ่งเพื่อนๆของมันในกลุ่มมีพิสัยของราคาอยู่ระหว่าง 5 แสนปลายๆ ถึง 6 แสนกว่า หรือ 7 แสนต้นๆ แต่กับสองใหม่มีพิสัยราคาที่คาบเกี่ยวกับรถในกลุ่ม c-seg ดังนั้น เป็นไปได้ที่คนส่วนใหญ่ ( ที่ไม่นำประเด็นรถดีเซลมาพิจารณา ) จะมองว่าราคามันสูงเทียบได้กับรถในกลุ่ม c-seg จึงทำให้พวกเขาหันไปซื้อรถ c-seg ดีกว่าหรืออาจจะเปลี่ยนยี่ห้อไปเลย
ที่กล่าวมา ผมไม่ได้ตำหนิ หรือกล่าวหาว่ามาสด้าตั้งราคาสูงเกินจริงนะคับ เพราะเข้าใจว่ามันเป็นเครื่องยนต์ใหม่ที่ต้นทุนการพัฒนามันแพงจึงตั้งราคาสูงขนาดนั้น ผมว่าลองดูสถานการณ์ตลาดจริงหลังประกาศราคาขายจริงออกมาดีกว่าคับ แล้วรอดูหลังจากนั้นว่าจะเป็นยังไง จะเหมือนกรณ๊ฟอร์ดเฟียสตามั้ย

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 04:51:11 »
วันนี้ไปแวะดูรอบ VIP มาครับ ยังล็อคประตูรถอยู่ ไม่ให้เข้าไปดูภายในรถได้ครับ

แต่ดูจากภายนอก สวยกว่าตัวเก่าแน่ๆครับ

ผมอยากให้อธิบายเพิ่มเติมสักหน่อยว่าตัวใหม่นี่สวยตัวกว่าเก่าตรงจุดไหนคับ เพราะเท่าที่ผมอ่านมาโดยตลอด ความเห็นส่วนใหญ่เป้นไปในทิศทางเดียวกันว่า "ตัวใหม่สวยกว่าตัวเก่า" เพราะความจริงตัวเก่าก็ไม่ได้ถึงขั้นไม่สวยนะ อาจจะมีคนไม่ชอบตูดโด่งของมันเท่านั้น แต่จริงๆแล้วถ้ามองดีๆก็ถือว่าตัวเก่าออกแบบเส้นสายได้ดีไม่เน้นเหลี่ยมแต่เน้นความโค้งมน ถ้าจะบอกว่าสวยกว่าตัวเก่าก็ระบุเป็นจุดเช่นไฟท้ายอาจจะดูดีขึ้น ไม่เหมือนไฟท้ายทรงใบไม้ที่มีนักวิจารณ์หนังสือคนหนึ่งกล่าวว่า หักดิบ เป็นต้น แต่ส่วนตัวผมกลับชอบทรงนี้นะ ผมมองว่าทั้งรุ่นเก่าและใหม่มีความสวยกันคนละแบบคนละสไตล์ ตามกาลเวลาที่เปลี่ยนไป แต่ละรุ่นก็มีความสวยของใครของมัน ไม่ได้หมายความว่ารุ่นใหม่จะสวยกว่ารุ่นเก่า เพราะมาสด้าเน้น design มาโดยตลอดตั้งแต่อดีต แตกต่างจากยี่ห้ออื่นๆที่เน้นด้านอื่นแต่ไม่เน้นดีไซน์ดังนั้นรถรุ่นก่อนอาจจะสวยน้อยกว่ารถรุ่นใหม่จริงๆอย่างเห็นได้ชัด แต่ไม่ใช่กับมาสด้านะคับผมว่า

Dongfang Bubai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 07:11:45 »
วันนี้ไปแวะดูรอบ VIP มาครับ ยังล็อคประตูรถอยู่ ไม่ให้เข้าไปดูภายในรถได้ครับ

แต่ดูจากภายนอก สวยกว่าตัวเก่าแน่ๆครับ

ผมอยากให้อธิบายเพิ่มเติมสักหน่อยว่าตัวใหม่นี่สวยตัวกว่าเก่าตรงจุดไหนคับ เพราะเท่าที่ผมอ่านมาโดยตลอด ความเห็นส่วนใหญ่เป้นไปในทิศทางเดียวกันว่า "ตัวใหม่สวยกว่าตัวเก่า" เพราะความจริงตัวเก่าก็ไม่ได้ถึงขั้นไม่สวยนะ อาจจะมีคนไม่ชอบตูดโด่งของมันเท่านั้น แต่จริงๆแล้วถ้ามองดีๆก็ถือว่าตัวเก่าออกแบบเส้นสายได้ดีไม่เน้นเหลี่ยมแต่เน้นความโค้งมน ถ้าจะบอกว่าสวยกว่าตัวเก่าก็ระบุเป็นจุดเช่นไฟท้ายอาจจะดูดีขึ้น ไม่เหมือนไฟท้ายทรงใบไม้ที่มีนักวิจารณ์หนังสือคนหนึ่งกล่าวว่า หักดิบ เป็นต้น แต่ส่วนตัวผมกลับชอบทรงนี้นะ ผมมองว่าทั้งรุ่นเก่าและใหม่มีความสวยกันคนละแบบคนละสไตล์ ตามกาลเวลาที่เปลี่ยนไป แต่ละรุ่นก็มีความสวยของใครของมัน ไม่ได้หมายความว่ารุ่นใหม่จะสวยกว่ารุ่นเก่า เพราะมาสด้าเน้น design มาโดยตลอดตั้งแต่อดีต แตกต่างจากยี่ห้ออื่นๆที่เน้นด้านอื่นแต่ไม่เน้นดีไซน์ดังนั้นรถรุ่นก่อนอาจจะสวยน้อยกว่ารถรุ่นใหม่จริงๆอย่างเห็นได้ชัด แต่ไม่ใช่กับมาสด้านะคับผมว่า

ต่างประเทศจะเขียนเหมือนกันว่า รุ่นที่แล้วเหมือน ทำรถ 5 ประตูแล้วลืมนึกถึงรุ่นซีดานค่อยมาต่อตูดทีหลังค่ะ
เส้นทะแยงขึ้นข้างลำตัวรถเอียงมากๆ เป็นลักษณะที่พบทั่วไปในรถตูดตัดสั้นๆ การต่อเส้นให้ยาวออกมาเป็นเก๋งหรือรถแวนยาวๆ ทำให้ไม่ลงตัวค่ะ
2 ซีดานรุ่นที่แล้วควรแก้เส้นให้นอนราบลงตั้งแต่บังโคลนหน้า ประตูหน้า หลัง จนมาถึงด้านท้าย แต่ก็จะเป็นการลงทุนมากไปค่ะ
รุ่นใหม่จึงออกแบบซีดานขึ้นมาพร้อมแฮชตั้งแต่ต้น เพื่อให้ตัวถังซีดานดูเป็นธรรมชาติขึ้นค่ะ

ออฟไลน์ TheWizard

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 10:59:57 »
ถ้าดูราคาตัว top แตะ 8 แสนก็ดูสูงไป โปรโมทราคาตัวล่างได้เครื่องดีเซลอาจดูดีกว่า
แต่ตอนนี้ราคานำ้มันดีเซลใกล้เบนซินเหลือเกิน ต่อให้ประหยัดจริงแต่ส่วนต่างค่าน้ำมันไม่มาก ก็ดูไม่คุ้มอยู่ดี
อีกอย่างก็เรื่องศุนย์ละ ถ้าคิดว่าจะใช้ยาวๆ ก็ดูไม่ค่อยมั่นใจ
รอดูราคาเปิดอีกทีครับ

ออฟไลน์ APIJACK

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 11:13:49 »

ออฟไลน์ APIJACK

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 11:17:59 »
ผมว่าเส้นสายด้านข้างตูดไม่โด่งเหมือนตัวเก่า เลยดูสวยกว่าเดิมครับ ตัวเดิมก็สวยแต่ต้องมีชุดเสกิร์ตเสริมหล่อนิดนึงครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 13:28:54 »
เมื่อก่อน Vios turbo ราคาเท่าไรนะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 16:22:14 »
ขอตัวล่าง M/T ประหยัดสุดๆ

เดี๋ยวไปดันรางต่อเอาเอง

;D ;D ;D

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 21:41:29 »
เมื่อก่อน Vios turbo ราคาเท่าไรนะ

ประมาณ 850,000 ครับ จำตัวเลขเป๊ะๆ ไม่ได้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 05:32:49 »
ราคาอย่างแรงเลยอย่าเกินแปด เดี๋ยวมันจะขายยากถึงสิ่งที่ได้มามันจะคุ้มก็ตาม
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD