ผู้เขียน หัวข้อ: ล้อแม็ก รั่ว แก้ไขได้มั๊ยครับ  (อ่าน 15769 ครั้ง)

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
ล้อแม็ก รั่ว แก้ไขได้มั๊ยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2014, 11:01:20 »
เปลี่ยนแม็กชุดนี้มาเกือบปีแล้ว สังเกตว่าล้อหน้าซ้าย ยางจะอ่อนเร็วมาก เติม 35 สัปดาห์นึงลดเหลือ 31......ล้ออื่นๆจะอยู่ที่34
ตอนแรกเข้าใจว่ายาง-จุ๊บลมรั่ว แต่เช็คหลายทีแล้วก็ไม่เป็นไร
จนล่าสุดทนไม่ไหว ถอดมาจุ่มอ่างน้ำ แล้วก็เจอรอยรั่วที่ตัวแม็ก !! รั่วจุดเดียวเล็กๆ ลมวิ่งออกเป็นพรวนเลยครับ

เลยอยากรบกวนขอวิธีแก้ หรือร้านที่รับแก้ด้วยครับ เพราะเจอแต่ร้านซ่อม-ปัดเงา ไม่ทราบว่าอาการนี้เค้าซ่อมกันยังไงครับ
ขอบคุณครับ :)

ปล.ผมอยู่แถว บางนา- พระราม9 ครับ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: ล้อแม็ก รั่ว แก้ไขได้มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2014, 11:18:36 »
ไม่แนะนำให้ซ่อมครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

Re: ล้อแม็ก รั่ว แก้ไขได้มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2014, 12:05:18 »
เคยเป็นเหมือนกันครับ แนะนำให้เปลี่ยนแม็กเช่นกันครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2014, 12:54:28 »
ถ้าล้อใหม่และมีประกันลองเคลมดูครับ

แต่ถ้าเคลมไม่ได้ขอแนะนำให้เปลี่ยน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2014, 15:56:31 »
การเงินไม่ค่อยดี ต้องหาอะไรมาอุดไปพลางๆก่อน  :'( :'(

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2014, 16:32:02 »
รั่วตรงส่วนไหนของแม็กอ่ะครับ

ผมเคยเป็นตรงขอบล้อแม็ก
สาเหตุของผม มากจากสีแตก
ตรงส่วนที่แม็กประกบกับยางพอดี๊ พอดี
ร้านแก้โดยเจียรขอบ เอาสีส่วนที่แตกออกและทำให้เนียน
จากนั้นเอาซิลิโคนยาขอบแล้วค่อยใส่ยาง
จากนั้นเอาไปทดสอบจุ่มน้ำก็ไม่มีฟองอาการ
ใช้งานปรกติดี

ปล.
ถ้าการรั่วเกิดจากแม็กร้าวเกี่ยวกับความแข็งแรง
แนะนำให้เปลี่ยนครับ   :)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2014, 17:59:47 »
รั่วตรงส่วนไหนของแม็กอ่ะครับ

ผมเคยเป็นตรงขอบล้อแม็ก
สาเหตุของผม มากจากสีแตก
ตรงส่วนที่แม็กประกบกับยางพอดี๊ พอดี
ร้านแก้โดยเจียรขอบ เอาสีส่วนที่แตกออกและทำให้เนียน
จากนั้นเอาซิลิโคนยาขอบแล้วค่อยใส่ยาง
จากนั้นเอาไปทดสอบจุ่มน้ำก็ไม่มีฟองอาการ
ใช้งานปรกติดี

ปล.
ถ้าการรั่วเกิดจากแม็กร้าวเกี่ยวกับความแข็งแรง
แนะนำให้เปลี่ยนครับ   :)

ขอบคุณครับ

เหมือนเป็นตามด-รูฟองอากาศในเนื้อโลหะครับ บริเวณขอบด้านในครับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2014, 22:20:45 »
ถ้าไม่ใช่ตรงขอบ หรือเป็นรูเล็กๆ เอาอีบ๊อกซี่อุดไปชั่วคราวก่อนได้ครับ ผมเคยเป็นตรงกลางแม๊ค เหมือนมันมีรูเล็กๆเอาอีบีอกซี่อุดไป ผ่านไปเกือบ2ปียังไม่รั่วเลยครับ แต่ถ้ารูใหญ่ก็เอาไปซ่อมจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 13:22:54 »
ถ้าเป็นในจุดที่เห็นชัดเจนว่าไม่ได้เกิดจากการใช้งาน ก็น่าจะกลับไปให้ร้านเขาดูนะครับเผื่อจะเคลมได้  อีกอย่างก็เพิ่งเปลี่ยนมาไม่ถึงปีด้วย

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 13:26:16 »
เอาล้อแม็กไปเทิร์นใหม่เลยครับ บวกราคาเข้าไปไม่มากเท่าไร ถ้าเป็นไซส์เดิมที่เราเทิร์นนะคับ

จะให้ดีก็เบิกชุดยางใหม่ไปเลย ก็จะดีมาก ราคาก็จะถูกลงด้วยครับ ขอบ15-17 เดี่ยวนี้ ถูกมากๆ

(ถูกจนผมกลัวว่ามันจะดีเหรอป่าวเนี่ย ผมใช้ล้ออัลลอยด์ที่ติดมากับรถครับ ไม่แต่งอะไรแล้ว)