ผู้เขียน หัวข้อ: รถ ยุโรป ปลอดภัยกว่า ญี่ปุ่นจริงหรือไม่  (อ่าน 9970 ครั้ง)

ออฟไลน์ majam

• Jr. Member
  • **
 มี แผนซื้อ suv เพื่อเป็นรถครอบครัว ตอนแรกมอง xtrail ไว้ แต่โดนค้านจากภรรยาว่า ไม่มีความปลอดภัย   เพราะ จะใช้รับส่งลูก ด้วยในอนาคต  ให้ไปดู x1 แทนเพราะคิดว่าปลอดภัยกว่า แข็งแรงกว่า  เพื่อนๆในห้องนี้คิดว่าไงกัน

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
Re: รถ ยุโรป ปลอดภัยกว่า ญี่ปุ่นจริงหรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 13:05:03 »
โดยส่วนมากจะจริง

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: รถ ยุโรป ปลอดภัยกว่า ญี่ปุ่นจริงหรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 13:15:14 »
รถยนต์ที่ขายในทวีป ยุโรป ต้องผ่านการทดสอบทุกคัน
รถเอเชีย ต่อได้ประกอบได้ก็ขี่เลย ถ้าคิดจะขายในทวีปยุโรปคุณต้องส่งไปทดสอบก่อน
ความคิดผมนะครับ ใครแข็งแรงปลอดภัยกว่า รถคันนั้นชาวยุโรปต้องนึกถึงเป็นอันดับแรก

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 13:20:47 »
ถ้าแค่เพราะว่า XTrail ไม่มีม่านถุงลม แล้วบอกว่าไม่ปลอดภัย

ไปต่อไม่ถูกครับ เพราะระบบอื่นๆ ก็อัดมาเต็มแล้วเหมือนกัน

ออฟไลน์ Livezion

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 13:22:07 »
เทียบกันปอนด์ต่อปอนด์ ไม่นับพวกรถ premium ผมว่ามันก็พอๆกันอะครับ

ถ้าเทียบข้ามกลุ่ม MB/BMW เทียบกับ รถบ้านๆ ก็ไม่ต้องบอกนะ ;D

แค่ตัวถังก็คนละเรื่องแล้ว

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 13:23:55 »
ผมว่า เกี่ยวกับราคามากกว่า ถ้าราคาเท่ากันก้ไม่ต่างกันเท่าไหร่
ลองxtrailราคาเท่าx1สิ มาเต็มแน่
ถ้างบถึงก้จัดเลยครับ จ่ายแพงกว่าก้ได้ของดีกว่าเป็นธรรมดา

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 13:57:45 »
ผมว่า เกี่ยวกับราคามากกว่า ถ้าราคาเท่ากันก้ไม่ต่างกันเท่าไหร่
ลองxtrailราคาเท่าx1สิ มาเต็มแน่
ถ้างบถึงก้จัดเลยครับ จ่ายแพงกว่าก้ได้ของดีกว่าเป็นธรรมดา
เออ อันนี้น่าคิด
และแอบเห็นด้วย

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 14:06:08 »
ขอถามต่อนิดนึงค่ะ
แพงกว่า แล้วทนกว่ามั้ย
เอาแค่เรื่องเครื่องยนต์เพียวๆๆ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 14:38:44 »
ขอถามต่อนิดนึงค่ะ
แพงกว่า แล้วทนกว่ามั้ย
เอาแค่เรื่องเครื่องยนต์เพียวๆๆ

พอ ๆ กันนั่นแหละครับ  ความทนทานของเครื่องรุ่นใหม่ ๆ  ... ดีไม่ดี  ญี่ปุ่นได้เปรียบ เมื่อใช้ในไทย... แต่ยุโรป แพงกว่า หากคิดชิ้น/ชิ้น...

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 14:40:15 »
งบถึงไป BMW โลดดด ครับผม  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 14:53:33 »
ผมคนนึง ที่มอง CRV + CX5 ไว้ แต่สุดท้าย กัดฟันที่ x1 เพราะลูก

แล้วแต่จะคิดดีกว่าครับ ว่าความปลอดภัยคุณให้คะแนน หรือค่าเท่าไหร่ บางคนเขาขับมอไซค์ส่งลูก ก็เยอะแยะ หากไหว เราก็อยากให้ดีที่สุดกับลูก (ผมนะ)

ผมไปดูมา ขับมา ยอมรับ ยังไง ยุโรป ก็ได้เปรียบญี่ปุ่นในแทบทุกด้าน ก่อนจะซื้อ F30 ผมก็เคยเป็น top ญี่ปุ่น ก็พอ เพราะ premium มันแพงกว่าเกือบ 2 เท่านะ แต่พอได้ใช้เองจริงๆ แบบรถตัวเองจริงๆ ก็เข้าใจเลย ทำไมต้องแพงกว่า 2 เท่า เทียบวัสดุ อุปกรณ์ อาจจะตีค่าไม่ได้ 2 เท่า แต่พอเข้าไปนั่ง ขับขี่ และฟิลโดยรวม การพัฒนาพวกนี้แหละ ที่แพงสำหรับรถยุโรปครับ

สุดท้าย ลองขับ ลองนั่ง มันจะบอกคุณเองครับ จ่ายเพิ่ม มันคุ้มไหม สำหรับผม คุ้มมาก x1 ดีเซล ครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Charin09

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 15:04:38 »
ถ้าคุณลูกอายุไม่เกิน 2 ปี ก็อย่าลืมซื้อ Child seat ให้ลูกนั่งทีด้านหลังนะครับ แพงหน่อยแต่ปลอดภัยกว่าเยอะ

แต่ถ้าลูกของคุณอายุไม่เกิน 12 ปี แนะนำว่าควรให้ลูกนั่งในเบาะหลังจะดีกว่านะครับ เพราะเบาะด้านหลังและ seat belt ไม่ได้ออกแบบมารองรับสรีระของเด็กอายุไม่

เกิน 13 ปีครับ ส่วนในเรื่องของม่านถุงลมผมว่าสำคัญมาก เนื่องจากสามารถลดอาการบาดเจ็บได้ดีกว่ารถที่ไม่ได้ติดตั้งมาให้ครับ

AuNaraKa

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 15:25:17 »
ผมคนนึง ที่มอง CRV + CX5 ไว้ แต่สุดท้าย กัดฟันที่ x1 เพราะลูก

แล้วแต่จะคิดดีกว่าครับ ว่าความปลอดภัยคุณให้คะแนน หรือค่าเท่าไหร่ บางคนเขาขับมอไซค์ส่งลูก ก็เยอะแยะ หากไหว เราก็อยากให้ดีที่สุดกับลูก (ผมนะ)

ผมไปดูมา ขับมา ยอมรับ ยังไง ยุโรป ก็ได้เปรียบญี่ปุ่นในแทบทุกด้าน ก่อนจะซื้อ F30 ผมก็เคยเป็น top ญี่ปุ่น ก็พอ เพราะ premium มันแพงกว่าเกือบ 2 เท่านะ แต่พอได้ใช้เองจริงๆ แบบรถตัวเองจริงๆ ก็เข้าใจเลย ทำไมต้องแพงกว่า 2 เท่า เทียบวัสดุ อุปกรณ์ อาจจะตีค่าไม่ได้ 2 เท่า แต่พอเข้าไปนั่ง ขับขี่ และฟิลโดยรวม การพัฒนาพวกนี้แหละ ที่แพงสำหรับรถยุโรปครับ

สุดท้าย ลองขับ ลองนั่ง มันจะบอกคุณเองครับ จ่ายเพิ่ม มันคุ้มไหม สำหรับผม คุ้มมาก x1 ดีเซล ครับ

อันนี้ส่วนตัวนะครับ ถ้าเป็นผมต้องกัดฟันเพื่อออกรถอะไร ผมว่าผมเก็บเงินไว้ให้ลูกได้เรียนดีๆ ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 16:08:04 »
ไม่มีม่านถุงลมก็เป็นเหตุผลพอจะบอยคอตครับ แต่ถ้าพูดถึง X1 ลองดู CX5 ก่อนดีกว่า

jaesz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 16:26:53 »
เคยเห็น Honda Accord G8 ข้ามเลนมาประสานงากับ E-class W210 คนขับAccord และผู้โดยสารทุกคน ขอให้ไปสู่สุขติด้วยแล้วกัน แต่คนขับ W210 ตอนนี้ใช้ชีวิตเป็นปรกติแล้ว

ถ้าเอารถสองคัน ที่อยู่ใน Class เดียวกันแล้วผ่านEuro NCAP มาเหมือนกัน  มาหันหน้าชนกัน คันที่หนักว่า ความปลอดภัยคนขับและผู้โดยสารจะได้เปรียบ และมักจะเสียหายน้อยกว่าครับ Physics 101

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 16:33:59 »
พี่ผมขาย innova ไปออก x1 เพราะมีลูกเล็ก
อุบัติเหตุเกิดได้ตลอดเวลา ซื้อความปลอดภัยเลือกสิ่งที่ดีที่สุด  :) (ถ้าไม่ลำบาก)

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 16:54:23 »
รถยุโรปส่วนใหญ่เหล็กเหนียวกว่ารถญี่ปุ่นครับ ลองเปิดปิดประตูรถญี่ปุ่นกับรถยุโรปก็เห็นควkมต่างละครับ เหมือนของรถญี่ปุ่นมันเบากว่าชัดเจน

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 17:16:23 »

อันนี้ส่วนตัวนะครับ ถ้าเป็นผมต้องกัดฟันเพื่อออกรถอะไร ผมว่าผมเก็บเงินไว้ให้ลูกได้เรียนดีๆ ดีกว่าครับ

กัดฟัน แต่เลือดไม่ออกนะคร๊าบ รถเราอยู่ ฝากชีวิตไว้ ผมให้ความสำคัญอะครับ
S3 - F30
X1 - E84

jomyoot

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 17:48:15 »
ผมว่ามันคนละอย่างกันเลย บอกรถยุโรปความปลอดภัยสูง มันก็ใช่ครับ ก็รถคันตั้ง 3-4ล้านนี่นา

ลองรถยุโรปตัวต่ำสุดสิครับ ออปชั่นหายเพียบ จนต้องร้องยี้กันเชียว เช่น A180 เป็นต้น

ลองดูอีกมุม แล้วทำไม รถญี่ปุ่นแบบเทียน่า ความปลอดภัยก็ไม่น้อยหน้า ถุงลมนิรภัยคู่ ถุงลมด้านข้าง ม่านถุงลม

ดีกว่ารถยุโรปหลายๆรุ่นเลย ในราคาล้านกลางค่อนไปทางปลาย รถยุโรปราคาต่ำกว่า2ล้าน มีตัวไหนออปชั่นเต็มๆแบบนี้ได้บ้าง

สุดท้าย ความปลอดภัย ก็อยู่ที่ตัวคนขับเองนั่นแหละครับ ถ้ากระทำโดยความประมาท ความเสี่ยง อุบัติเหตุก็ย่อมเกิดขึ้นได้เสมอๆนั่นแหละครับ

(ต่อให้ขับรถคันละ10-20ล้านก็เถอะ ติดประมาทแะทำอะไรเสี่ยงๆ สามารถเกิดขึ้นได้แน่ๆ)

ปล...รถญี่ปุ่นจะเอามาเทียบกับรถยุโรปราคาหลายล้านแล้ว เอาที่มันทัดเทียมกัน เอาแบบเลกซัสมาเทียบBMW&MBไหมครับ  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2014, 17:55:30 โดย jomyoot »

ออฟไลน์ pakorn_george

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 17:50:27 »
มูลค่ายิ่งสูง คุณภาพก็ยิ่งสูงตามครับ

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 20:07:29 »
X-trail ระบบความปลอดภัยก็ครบนะครับ แค่ไม่มีม่านถุงลม

ก็ลองไปชั่งน้ำหนักดูว่าคุ้มรึเปล่า

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 20:07:42 »
ผมว่ามันคนละอย่างกันเลย บอกรถยุโรปความปลอดภัยสูง มันก็ใช่ครับ ก็รถคันตั้ง 3-4ล้านนี่นา

ลองรถยุโรปตัวต่ำสุดสิครับ ออปชั่นหายเพียบ จนต้องร้องยี้กันเชียว เช่น A180 เป็นต้น

ลองดูอีกมุม แล้วทำไม รถญี่ปุ่นแบบเทียน่า ความปลอดภัยก็ไม่น้อยหน้า ถุงลมนิรภัยคู่ ถุงลมด้านข้าง ม่านถุงลม

ดีกว่ารถยุโรปหลายๆรุ่นเลย ในราคาล้านกลางค่อนไปทางปลาย รถยุโรปราคาต่ำกว่า2ล้าน มีตัวไหนออปชั่นเต็มๆแบบนี้ได้บ้าง

สุดท้าย ความปลอดภัย ก็อยู่ที่ตัวคนขับเองนั่นแหละครับ ถ้ากระทำโดยความประมาท ความเสี่ยง อุบัติเหตุก็ย่อมเกิดขึ้นได้เสมอๆนั่นแหละครับ

(ต่อให้ขับรถคันละ10-20ล้านก็เถอะ ติดประมาทแะทำอะไรเสี่ยงๆ สามารถเกิดขึ้นได้แน่ๆ)

ปล...รถญี่ปุ่นจะเอามาเทียบกับรถยุโรปราคาหลายล้านแล้ว เอาที่มันทัดเทียมกัน เอาแบบเลกซัสมาเทียบBMW&MBไหมครับ  ;D ;D ;D

อย่ามองที่ราคาในบ้านเราครับ ภาษีมันทำให้ราคารถยนตร์ในบ้านเรามันเว่อเกินครับ ส่วนใหญ่รถหรูในบ้านเราแพงค่าการตลาด+ค่าแบรน+ภาษีนำเข้าครับ

ถ้าเทียบรถsegmentเดียวกัน วัดในระดับเท่ากันแบบ ญี่ปุ่น B-Segment vs. Ford Fiesta แบบนี้เรื่องความปลอดภัย ford fiestaก็ดูดีกว่าอยู่แล้ว

ปล. ถ้ารถยุโรป mass มาผลิตในประเทศราคาน่าจะพอๆกับ ford แต่คุณภาพใกล้ๆกัน เลยเอาfordมาเทียบแทนน่าจะเห็นภาพได้ง่ายกว่า

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 20:11:06 »
ชนแบบ small overlap นิสสันชนะไปเยอะ

ส่วนชนแบบครึ่งหน้า คะแนนถือว่าแทบไม่ต่าง
http://www.euroncap.com/results/bmw/x1/2012/426.aspx
http://www.euroncap.com/results/nissan/x_trail/561.aspx

งานนี้ผมให้ นิสสัน ปลอดภัยกว่านิดๆ (เมื่อเทียบกับรุ่นที่มี ออปชั่นถุงลมครบทั้งด้านข้างและแบบม่าน)

ออฟไลน์ bluefox101

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 21:42:59 »
ภาพรวม รถยุโรปมีความปลอดภัยกว่ารถญี่ปุ่นทั่วๆ ไป
ส่วนหนึ่งเพราะระบบความปลอดภัย ทั้ง active และ passive
หลายส่วนเป็นภาคบังคับ ต้องเป็นอุปกรณ์มาตรฐาน ถึงจะขาย
ได้ในยุโรปและอเมริกา อุปกรณ์พวกนี้มันก็เลยมีมาในรถที่ขายในบ้านเราด้วย
ส่วนของรถญี่ปุ่นมักต้องเป็นรุ่นท๊อปถึงจะมีมา

เรื่องการออกแบบ ด้านการขับขี่เองรถยุโรปก็ให้ความสำคัญมาตั้งแต่
ตอนออกแบบ จะเห็นว่าช่วงล่างของรถยุโรป ส่วนใหญ่จะนิ่ง เกาะถนนดี
เกือบทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ เทียบกับรถ D seg ญี่ปุ่นแล้ว ต้องผ่านไปหลาย gen กว่า
จะขยับเข้าใกล้รถยุโรป

ถ้าเรื่องความปลอดภัย ผมยัวมั่นใจกับรถยุโรปมากกว่ารถญี่ปุ่นนะ

ออฟไลน์ trumpetx

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 22:13:02 »
หลายอาทิตย์ก่อน ขับ E36 ผมจอดเฉยๆโดน Taxi ชนตูดครับ

taxi กันชนหน้าหลุดครับ ส่วน E36 ผม มีรอยสีติดไม่ถึง ครึ่งเซน ที่เหลือ เป็นปกติ ไม่มีรอยยุบบุบ

ก็ลองคิดดูครับ รถสมัยก่อนอาจจะแข็งจริง ถึงมายุคปัจจุบันผมก็ยังมั่นใจในรถยุโรป

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 00:45:28 »
ผมเห็นด้วยเรื่องราคารถนะ เราจ่ายแพงกว่าย่อมได้รถที่ดีกว่า แต่ผมก็ไม่กล้าฟันธงจริงๆว่า x-trail จะปลอดภัยกว่า x1 จริงๆ คลาสรถมันชิดกันเกินไปกว่าจะแยกออกจริงๆ ถ้าเป็นผม ให้เลือกผมเอานิสสันนะ

อันนี้จากประสบการ์ณตรง ย้อนกลับไปสมัยเรียน ขับ FD โดน Volvo เก๋งรุ่นเลข 3 ตัวอะไรก็ไม่รู้ชนท้าย กันชนหลังซีวิคหลุดลงมา Volvo เป็นรอยที่กันชนหน้าหน่อยนึง

ครึ่งปีก่อน ทางด่วนแจ้งวัฒนะ ใช้ v40ป้ายแดงขับตาม x5 เลนขวาช่วงเย็นรถแยอะ แล้วข้างหน้าเบรคแรงพอสมควร เห็นข้างหลังรถไกลๆ แต่เบรกแบบยอยอแต่ลึกพอสมควรแต่ไม่ถึง 100% abs ไม่ทำงาน สักแปปเสียงปั้กมาเลย โดนชนท้ายอีกแล้ว คราวนี้เป็นมิราจ ลงมาจากรถ เห็นสภาพคู่กณีก่อน หน้ายุบไปหน่อย แต่ผมหน้าเสียไปละ รถยังป้ายแดงอยู่เลยแถมไม่ใช่ความผิดเรา พอเดินไปท้ายรถช็อคกว่าเดิม แผ่นพลาสติกที่เอาไว้ผิดหูลากหล่นมากองบนพื้น แค่นั่น ! หยิบขึ้นมาใส่แก็ก จบ
คู่กรณี เป็นผู้หญิงขับ สภาพรถ หม้อน้ำรั่วบนทางด่วน รถสตาร์ทติดแต่ไฟเครื่องขึ้น ผมก็แค่ถ่ายรูป ให้คำแนะนำไปโทรหา จนท ทางด่วนหรือประกัน รอรถลากเอา ส่วนผมขึ้นรถไปต่อ เพราะรถค้างอยู่เลนขวาทางด่วน อันตราย

อีกเคสคล้ายๆกัน v40 คันเดิมจอดติดไฟแดงอยู่ดีๆ จอดนานแล้วด้วย โดน FB ผู้หญิงขับอีกแล้ว พุ่งเข้ามาชน กันชนหน้าซีวิคยุบ กรอบไฟหน้าแตกไปนิดนึง รถผมเป็นรอยที่กันชนหลังนิดนึง ใบเคลมตอนนี้ยังอยู่ในเก๊ะ ขี้เกียจเคลม

วีออส คันนี้ไม่มีเซ็นเซอร์ถอย ถอยชนกำแพงหลายทีละ เพราะท้ายมันยื่นแล้วหมอนกั้นมันอยู่ลึก แต่รถไม่เป็นอะไร เพราะตัวถังมันยุบเข้าไป พอออกมามันก็คืนตัว อันนี้ขำๆ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 07:58:08 »
ที่คุณภรรยามอง x1 ไม่น่าจะแค่เพราะความปลอดภัยแน่นอนครับ อิอิ
แฟนผมก็เป็นผมพยายามยุไปทางรถญี่ปุ่น สุดท้ายได้bmw เข้าบ้านมาให้ผมปวดหัวอีก 1คัน
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 09:11:34 »
ไม่ต้องคิดให้ปวดหัว มีเงินซื้อ BM ได้ก็ไปบีเอ็มแค่นั้นหล่ะครับ จบ
นอกจาก เงินไม่พอ หรือ ไม่ชอบ หรือ ไม่ตอบโจทย์ เท่านั้นแหล่ะ

อ่อแล้วเรื่องออฟชั่นจิปาถะหน่ะ
ถ้าถามว่ามือถือเครื่องละหมื่น กับเครื่องละ2หมื่นมีกล้องเหมือนกันไม๊
ก็มี แล้วต่างกันตรงไหน ก็แค่นั้นแหล่ะ จบนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2014, 09:20:10 โดย tommaris »

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 09:25:23 »
เป็นผม ผมจะไปดูทดสอบการชนในyoutube ครับ
มีให้อ้างอิงได้แค่นั้น
ส่วนใครจะบอกมาตรฐานไทยกับต่างประเทศต่างกันมันก็ช่วยไม่ได้ครับ เพราะมันมีให้อ้างอิงแค่นั้นจริงๆ :)

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 10:38:12 »
ถ้าให้เทียบความปลอดภัยระหว่าง X-Trail 2.5V กับ BMW X1 ผมว่าไม่ต่างกันมากนัก แต่ประเด็นคือภรรยาคุณคงชอบ BMW มากกว่าครับ เพราะในความเป็นจริง X-Trail เหมาะจะเป็นรถครอบครัวมากกว่าด้วยเบาะนั่งและภายในที่กว้างขวาง แต่ถ้ามองดูภายนอก BMW สวยกว่าเยอะครับ