ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุไฉน cityโค่นviosไม่ได้สักที และteanaกลายเป็นที่โหล่สะยังงั้น วิเคราะห์แชร์กันครับ  (อ่าน 15896 ครั้ง)

ออฟไลน์ cloud

• Sr. Member
จากกระทู้ยอดขายด้านล่าง cityไม่สามารถโค่นviosได้ ทั้งๆที่เครื่องเกียร์รุ่นแซยิด e85ไม่มี vscไม่มี ออพชั่นค่อนข้างโล้น
Cityอัดออพชั่นมาเยอะ ของเจ๋งๆเพียบแอร์แบบสัมผัสยังงี้ มีvscทุกรุ่น e85อีก หน้าตาไม่ได้ขี้เหร่กว่าviosเลย ศูนย์บริการ อะไหล่
2ยี่ห้อนี้ก็พอกันแหละ แต่ทำไมโค่นไม่ได้สักที

เทียน่านั้นเห็นหลายคนติว่าหน้าเหมือน sylphy อ้าวแล้วbmw series3 5 7ล่ะไม่เห็นมีคนว่าเลย ยังงี้คนจะซื้อseries7ก็เดวโดนหาว่าซื้อseries5สิเหมือนๆกัน  ไหนจะ audi อีกเหมือนแกะเลย mazdaก็ดีไซน์มาคล้ายๆกันหมดนะ  เหตุผลนี้มันจะใช่หรอที่ทำให้teanaขายไม่ดี  หรืออาจจะเป็นเพราะไม่มีe85 ไม่มีdaylight อ่างที่accordมี แต่ภายในผมยอมรับว่าเทียน่าแก่งั่กเลย

ลองแชร์ๆกันครับ อยากรู้ทำไมคนไม่ซื้อ ผมรู้สึกว่าเดี๋ยวนี้คนไทยซื้อรถที่"โฉม"นะ  ถ้าโฉมสวยแบบmazda3ขายได้ suzuki swiftขายได้ แต่ผมคิดว่าteanaโฉมมันก็สวยนะ อย่างน้อยสวยกว่าแคมรี่เหลี่ยมๆละกัน จริงไหม

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
teana นี่คงสู้ความสวยงาม งานออกแบบของ accord ไม่ได้

สว่น camry คนกลุ่มนี้ที่ซ์้อมีอายุ ยึดติดกับ brand ที่เชื่อว่า toyota ทนถึก ไม่จุกจิกมากกว่า

teana เลยเป็นลูกเมียน้อย ต้องเป็นวัยรุ่น เปิดใจรับสิ่งใหม่ๆ หน่อย

ต้องเข้าใจว่า มีอีกมากที่เขาไมไ่ด้ซ์้อเพราะ spec เครื่องยนต์ กลไล กี่เกียร์ แต่เขาเชื่อที่จะฟังต่อ ต่อ กันมา ว่ามันดีนะ อันนี้ดีกว่านะ

ยิ่ง toyota ขาย ใ้หองค์กร ทั้ง vios และ camry ด้วย

ออฟไลน์ roongrus

• Full Member
จากกระทู้ยอดขายด้านล่าง cityไม่สามารถโค่นviosได้ ทั้งๆที่เครื่องเกียร์รุ่นแซยิด e85ไม่มี vscไม่มี ออพชั่นค่อนข้างโล้น
Cityอัดออพชั่นมาเยอะ ของเจ๋งๆเพียบแอร์แบบสัมผัสยังงี้ มีvscทุกรุ่น e85อีก หน้าตาไม่ได้ขี้เหร่กว่าviosเลย ศูนย์บริการ อะไหล่
2ยี่ห้อนี้ก็พอกันแหละ แต่ทำไมโค่นไม่ได้สักที

เทียน่านั้นเห็นหลายคนติว่าหน้าเหมือน sylphy อ้าวแล้วbmw series3 5 7ล่ะไม่เห็นมีคนว่าเลย ยังงี้คนจะซื้อseries7ก็เดวโดนหาว่าซื้อseries5สิเหมือนๆกัน  ไหนจะ audi อีกเหมือนแกะเลย mazdaก็ดีไซน์มาคล้ายๆกันหมดนะ  เหตุผลนี้มันจะใช่หรอที่ทำให้teanaขายไม่ดี  หรืออาจจะเป็นเพราะไม่มีe85 ไม่มีdaylight อ่างที่accordมี แต่ภายในผมยอมรับว่าเทียน่าแก่งั่กเลย

ลองแชร์ๆกันครับ อยากรู้ทำไมคนไม่ซื้อ ผมรู้สึกว่าเดี๋ยวนี้คนไทยซื้อรถที่"โฉม"นะ  ถ้าโฉมสวยแบบmazda3ขายได้ suzuki swiftขายได้ แต่ผมคิดว่าteanaโฉมมันก็สวยนะ อย่างน้อยสวยกว่าแคมรี่เหลี่ยมๆละกัน จริงไหม

ต้องเอา City + Jazz รวมกันแล้วค่อยไปเทียบกับ Vios  Vios ช่วงนี้ลดแลกแจกแถมครับ
สำหรับ Teana ผมว่าเป็นรถที่ดีมาก ขายดีมากในอเมริกา (Altima) แต่มาอยู่ในไทย ภาพลักษณ์และศูนย์บริการยังเป็นรอง Honda และ Toyota เลยออกมาเป็นแบบนี้ เรื่อง Brand ล้วนๆเลย

ออฟไลน์ nuoOF

• Jr. Member
  • **
  คาดการณ์เอานะครับ ระหว่าง vios  กับ city  

-vios โปรโมชั่นลดแลกแจกแถมส่วนลดเพียบ เจอข้อแรกเข้าไปรถราคาพอๆกันมีส่วนลดเยอะกว่า
 -ถ้าต้องการใช้รถในทันที หาตามโชว์รูมก็มีรถพร้อมใช้ในขณะที่ city ต้องรอรถซักพักหรือถ้าขยันหาตามศูนย์ต่างๆก็พอมีรถเลย
 -ความคิดจากสมัยก่อนโตโยต้าจะทนไม่จุกจิก(ส่วนตัวผมค่อนข้างว่าจริงนะครับ)
 -การเคลมฮอนด้าเครมอุปกรณ์ง่ายกว่า บางครั้งไม่ต้องแจ้ง พนักงานรับรถตรวจเจอก็สั่งเปลี่ยนให้ครับ ในขณะที่โตโยต้า บางครั้งอัดคลิปมีปัญหาแต่ถ้าเราหาแหล่งที่มาของปัญหาไม่ได้ ก็เคลมไม่ได้(ศูนย์ใหญ่นะครับ)
 -ความสวย อันนี้แล้วแต่มุมมองนะครับ แต่ผมว่า vios ตัวนี้มันดูสวยกว่า city
 - e85ตอนนี้แทบจะไม่มีความหมายอะไรแล้ว
 -ถ้าจะซื้อรถใช้เอง2รุ่นนี้ ถ้าเป็นคนทั่วๆไปไม่มีความรู้เรื่องรถมาก คงมองที่หน้าตา เทียบราคากัน คงซื้อ vios เจอแค่โปรโมชั่นส่วนลด ผ่อน0%  แถมประกันภัย ภาพลักษณ์การใช้พรีเซนเตอร์เป็นดารา แต่ส่วนตัวคงจะซื้อcity (แต่แอบกลัวอาการจุกจิกสารพัดจากที่เคยใช้ฮอนด้ามา)
 -การตลาด toyota เก่งกว่า Vcontral มันไม่มีอะไรเลย แต่สื่อสารให้ผู้บริโภคเข้าใจได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2014, 12:03:43 โดย nuoOF »

ออฟไลน์ Vitz

• The power of dreams
ที่ TEANA ขายไม่ได้คงเป็นเพราะว่ามันไม่ค่อยสวย(เมื่อเทียบกับaccord) แบรนนิสสัน และ การโฆษณา ในโฆษณาสื่อว่าเป็นรถหรูระดับ master piece แต่รถดั๊นหน้าตาสปอร์อต เฮดรูมก็น้อย รถมันเด่นการขับขี่น่าจะโฆษณาเกี่ยวกับพวกสมรรถณะดีกว่านะ ส่วน vios ที่ยอดแซง city เหตุผลหลักๆน่าจะมาจาก การจัดโปรโมชั่นของviosที่ลดกันเฉียดๆแสน และข้อต่อมาน่าจะเป็นเพราะว่าcityมันไม่ค่อยจะสวย เพราะว่าเส้นสายต่างๆมัน"เยอะ"เกินไป และข้อสุดท้ายคงจะเพราะ คนยังกลัวเกียร์CVTอยู่ น่าจะประมาณนี้หล่ะมั้งครับ  :)
呵呵呵

ออฟไลน์ Highway Star

กรณีของviosกับcity วีออสชนะได้เพราะโปรโมชันล้วนๆครับ พวกโปรแคมเปญนี่มีผลกับหลายคนมากนะครับ โดยเค้าไม่สนหรอกว่าเครื่องเก่าเกียร์โบราณออฟชันก็กักขับก็สู้ไม่ได้ราคาตั้งก็แพง และอีกอย่างคือชื่อเสียงในอดีต ว่าโตโยต้าทนทาน คล้ายกรณีเดียวกับวีโก้กับดีแมคซ์แหละครับรถโมเดลใหม่กว่าเหนือกว่าแทบทุกอย่างแต่ขายสู้ไม่ได้เพราะโปรโมชัน

ส่วนเทียนาส่วนนึงเพราะดีไซน์เหมือนซิลฟีแต่จริงๆมันสวยนะแต่หลายคนรับไม่ได้  อีกส่วนมาจากภายในที่คนใช้เทียนารุ่นเดิมอาจจะรู้สึกผิดหวังทั้งดีไซน์คอนโซลทั้งพื้นที่เฮดรูม อีกส่วนเป็นเพราะแบรนด์ด้วยต้องโตโยต้า ฮอนด้าเท่านั้น

ออฟไลน์ johnlee

เท่าที่ผมเห็นรถเครื่อง 1500 มันไม่ได้ขายได้รุ่นท๊อปนี่ครับ มันขายได้แค่ล้อกระทะ กับรุ่นกลาง

ทีนี้รุ่นล่างๆมันไม่มีออพชั่นพวกนั้นเลย อิอิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ HYDE--

เข้ามายืนยันอีกเสียงว่า ยังมีคนอีกมาก ที่ซื้อ Vios มาเพื่อ "ใช้งานเท่านั้น" โดยไม่สนใจว่า รถรุ่นอื่น มีสมรรถนะ และ เทคโนโลยีที่เหนือกว่า

ออฟไลน์ jakkajee

สำหรับ Teana

ส่วนตัวผม คือ การเปลี่ยนแปลง ในเชิง การทำตัวรถ ที่เน้นสปอร์ต วัยรุ่นมากขึนโดยรวม
ทำให้ลุกค้าเดิม งุนงง กับการเปลี่ยนแปลงไปบ้าง 

ที่เปลี่่ยนแบบหายไปเลย คือ ภายใน  ยิ่งถ้าเคยใช้รุ่นก่อนๆมา เจอแบบนี้ ก็ตกใจไปบ้าง

ผมคนนึงที่ไม่ซื้อ เพราะภายใน ไม่มีความสบาย หรูหรา แบบเดิมๆ อีกแล้ว
รุ่น J32 ใครมานั่งก็ชมว่านั่งสบาย หรูหรา ดีมาก

กลับกัน พอไป L33 ตั้งแต่ dashboard headroom อารมณ์รวมๆๆ คนละปรัชญาการออกแบบเลย

ในเชิงรายละเอียดคุณภาพ แผงประตูจากเดิมบุโลหะ มาให้ปิด เปิดได้ feel แน่นๆๆ รถยุโรป

ตอนนี้ ป๊องแป๋ง บุด้วยพลาสติกเหมือนรถญี่ปุ่นทั่วๆไปหละ 

การวิ่งเข้าไปแข่งกับค่ายอื่นๆๆ ในจุดที่ตัวเอง ไม่เด่น ไม่ถนัด ก็เสี่ยงที่จะสำเร็จ

ส่วนตัวอยากเห็นการปรับปรุงในจุดเด่นเดิมๆๆ อย่างน้อยก็รักษาคุณภาพและจุดขายเดิมๆๆ มากกว่า

แต่ก็นะ เขาคงมีทีมพัฒนาวิจัยกันมากมาย ผมก็แค่ความเห็นเดียวววว  :(

Nissan เลยไม่ได้ตังผมเลยรุ่นนี้ 5555

Dongfang Bubai

• บุคคลทั่วไป

ส่วนตัวคิดว่านะคะ กระจังล่างดูเล็กมากไป พอมีป้ายทะเบียนมาบัง ทำให้ดูเล็กเข้าไปอีกค่ะ
Sylphy ก็เป็นเหมือนกัน แต่ถ้าไม่มีป้ายทะเบียนมาบังมันจะดูดีค่ะ เพราะ Sylphy ที่ขายในอเมริกา
ไม่มีป้ายทะเบียนมาบัง ดูมันใหญ่พอดีๆ

บางทีรู้สึกว่าเหมือนรถมันปากจู๋อะค่ะ แถมยังมีป้ายทะเบียนมาบังอีก ส่วนตัวคิดว่า ปากกว้าง
จนอมป้ายทะเบียนแบบ Vios เลยสวยกว่า

อยากให้ City กับ Sylphy มีปากใหญ่กว่านี้ตอนไมเนอร์ น่าจะสวยขึ้นค่ะ

ออฟไลน์ nutvas

เคยเห็นบางบริษัทซื้อ Vios / Altis ยกล๊อตทีเป็นหลักสิบถึงหลักร้อยคัน ไม่แปลกครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

Teana J32 มาถูกทางแล้ว
ใครถามถึง D-segment นั่งสบาย ทุกคนตอบเหมือนกันหมด

แต่พอมาเป็น L33 ดันทำให้ความสบายหายไป
ได้ความสปอร์ตมาแทนที่ ซึ่งผมว่าทาง Nissan วางกลุ่มเป้าหมายพลาดไป
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

GreenG

เข้ามายืนยันอีกเสียงว่า ยังมีคนอีกมาก ที่ซื้อ Vios มาเพื่อ "ใช้งานเท่านั้น" โดยไม่สนใจว่า รถรุ่นอื่น มีสมรรถนะ และ เทคโนโลยีที่เหนือกว่า
เท่าที่ผมเห็นรถเครื่อง 1500 มันไม่ได้ขายได้รุ่นท๊อปนี่ครับ มันขายได้แค่ล้อกระทะ กับรุ่นกลาง

ทีนี้รุ่นล่างๆมันไม่มีออพชั่นพวกนั้นเลย อิอิ

+1 ผมเคยเจอ ผญ คนนึง ซื้อ Vios เพราะไว้ใช้งาน

สำหรับผมถ้า Vios ราคานี้ (ช่วง 5-6 แสน) ผมก็ไม่เอาครับ เพราะซื้อ Jazz เติม E85 ได้คุ้มกว่า ไม่ต้องไปติดกันขโมยด้วย มีแถมมาให้เลย
เว้นแต่ว่า ผมจะเอารถ CNG แบบนี้ต้องช่างใจน่าดูครับ เพราะ Vios มันดูเชื่อถือได้มากกว่า ผมสามารถหาอู่นอกทำได้แบบสบายใจ

ซึ่งนิสสัน ไม่เคยให้ตรงจุดนี้ได้ครับ :'(

แต่ถ้าต่ำกว่า 5 แสนลงไป

Yaris J Eco คือคันเดียวที่น่าใช้ รองลงไป ก็ Brio amaze
เพราะต่ำกว่า 5 แสน รถมันก็เป็นแค่ไว้เดินทางไปไหนมาไหนได้ option พอวิ่งได้ก็พอใจแล้วครับ

Dongfang Bubai

ส่วนเทียน่า ชอบที่ต่างประเทศเขียนถึงค่ะ
ว่ารุ่นที่แล้ว ออกแบบมาให้ดู exclusive
ส่วนรุ่นปัจจุบันออกแบบมาทาง sport รูปทรงภายนอกไปทาง Infiniti ส่วนภายในจะไม่ exclusive แล้ว
แต่ตลาด D segment ไทยต้องดู exclusive เท่านั้น ถึงจะขายได้ค่ะ ดังนั้น Teana ตัวนี้ทำมาให้ถูกใจฝรั่งเขาค่ะ
คนไทยที่ซื้อ Teana ไม่ได้มองว่า Accord สวยกว่าอยู่แล้ว
ส่วนคนที่ซื้อ Accord ก็เชื่อว่ารถตัวเองสวยที่สุด
แต่กลุ่มที่เลือกเทียน่ามันมีน้อยกว่ามาก แล้วก็ชัดเจนว่าคนไทยชอบรถแนว exclusive ค่ะ

ขอยกตัวอย่างเพื่อนบ้านใกล้ๆ ที่ไม่ใช่ฝรั่งก็ได้อย่างมาเลย์ สื่อที่นั่นให้ Accord ดูบ๊วยที่สุดในเรื่องภาพลักษณ์ค่ะ
เหตุผลคือ มันยังดูเหมือนรถญี่ปุ่นทั่วไปมากไป แต่กลับให้ Teana ชนะด้านการออกแบบ

ที่จริงคนไทยหลายคนก็ไม่ชอบ Accord รุ่นนี้ที่ดูด้านหน้าคล้ายรุ่นงูเห่านะคะ
สรุปคือมันเป็นเรื่องของรสนิยมจริงๆค่ะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
City vs Vios ง่ายๆครับ โปรโมชั่น
ลองเดินเข้าไปถามทั้งสองโชว์รูมดู จะพบความแตกต่างเรื่องโปรโมชั่นกันแบบสุดขั้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ nuntapon.s

ผมใช้G9นะ เพิ่งจะมีL33นี่แหละที่ผมรู้สึกว่าnissanทำภายนอกออกมาได้สวยน่าใช้กว่าhondaถึงขั้นนึกเสียดายเลยหล่ะ
แต่ภายในผมไม่เคยชอบteanaสักกะตัว พูดว่าnissanทุกตัวที่เคยขายในเมืองไทยเลยก้ยังได้รวมทั้งเจ้าJ32ด้วย  ไม่รู้ทำไม

ส่วนถามว่าทำไมไม่ชนะG9  ผมมองว่าส่วนนึงเป็นเรื่องของฐานลูกค้าด้วยนะ  teanaฐานลูกค้าน้อยและส่วนใหญ่ยังใช้J32อยู่ซึ่งยังไม่ถึงเวลาเปลี่ยน

ออฟไลน์ AkE

ส่วนนึงยอมรับว่าโปรต่างๆของ vios โหดกว่า city มากและอย่างที่หลายๆท่านว่าคนซื้อไม่ได้สนใจสเปคหรือเทคโนโลยีต่างๆของรถมีเยอะแยะไปครับ

ซื้อเพราะยี่ห้อ และอีก 1 เหตุผลเลยคือ city โดนเพื่อนร่วมค่ายและ segment อย่าง jazz แชร์ไปคับไม่งั้นผมว่าชนะอยู่หรอกครับแต่ที่ผมชื่นชมคือการที่ toyota

วาง pricing และกลุ่มของยาริสลงไป eco โกยยอดกระจุยครับ ยอดเยี่ยมครับ strategy นี้

เรื่อง teana เรื่องทรงภายนอกภายในผมไม่พูดถึงเพราะอันนี้แล้วแต่คนชอบ สาเหตุแรกเลยที่เป็นแบบนี้ก้เพราะโดยตัวรถเองยังไม่ได้ชนะคู่แข่งทั้ง 2 อย่างเด็ดขาด

หรือหลายด้านจริงๆ เรื่องที่ teana เด่นกว่าคู่แข่งจริงๆคือ ช่วงล่างอัตราเร่งของ 2.5 อยู่แนวหน้ามีกล้องรอบคัน ประมาณนี้ ส่วนข้อด้อยล่ะครับ ตัวเลือกครับ

Accord มี 2.0 2.4 และ Hybrid ส่วน camry มี 2.0 2.5 และ Hybrid แค่นี้ก้มีตัวเลือกให้ลูกค้าน้อยกว่าแล้ว เรื่องต่อไปความประหยัด accord มีทั้ง e85 ทั้ง

hybrid ส่วน camry มี hybrid ลอยลำอยู่แล้ว ผลทดสอบออกมาก้ค่อนข้างกินน้ำมันกว่าคู่แข่งจริงๆออปชั่นต่างๆถ้าเทียบกับ camryดูดีกว่าจริงแต่พอเทียบกับ

accord ก้ไม่ได้เหนือกว่า อีกเรื่อง teana โฟกัสกลุ่มเป้าหมายผิดสำหรับรุ่นนี้ ควรจะอยู่แบบหรูๆเหมือนตัวที่แล้วถูกละครับพอจะมาsport ก้สู้ accord ไม่ได้คราวนี้

คนมีอายุที่ชอบรถหรูๆนิ่มๆไป camry แน่นอนครับ และสุดท้ายแน่นอนครับ brand image ในไทยสำหรับ nissan เรื่องการบริการต่างๆยังมีความน่าเชื่อถือน้อยกว่า

อีก 2 ค่ายครับ

ออฟไลน์ Tiger3539

การตลาด Toyota เก่งกว่าครับ เหตุผลเดียวครับ ;D ;D ;D
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ Pat.Lee

Vios กับ City เป็นเพราะโปรโมชั่นครับ

ลองนึกดูว่าถ้าคุณมีรายได้ตั้งแต่ 15,000-30,000 ต่อเดือนจะซื้อรถงบประมาณ 6 แสนบาทถ้าได้รถผ่อน 0% หรือไม่ต้องวางเงินดาวน์แต่ผ่อนดอกเบี้ยต่ำแถมมีส่วนลดอีก กับอีกคันต้องมีเงินดาวน์และผ่อนมีดอกเบี้ยด้วย กำลังซื้อมีเท่านี้เอาคันที่จ่ายสบายดีกว่า Option น้อยลงหน่อยไม่เป็นไรแถมได้ชื่อซ่อมบำรุงง่ายไม่จุกจิกอีกต่างหาก

ถ้าเป็นบริษัทจะยิ่งเห็นชัดเพราะต้องซื้อหลายคัน คันไหนเสนอมาราคาดีกว่ามีโอกาสได้สูงกว่า รถพนักงานบริษัทเค้าไม่เน้น Option อยู่แล้ว ยกเว้นรถผู้บริหาร

Teana
ถ้าสังเกตให้ดีๆ BMW, Audi และ Mazda เค้าจะออกรุ่นสูงก่อนแล้วค่อยทำรุ่นล่างตามมาแต่ Nissan เอา Sylphy มาก่อน Teana  แถม D-Seg ต้องเน้นเบาะหลังด้วย ผม (สูง 180) เคยไปลองนั่งแล้วจบเลยเพราะหัวติดหลังคา กลายเป็นว่า Camry เลยนั่งสบายสุดไปแทน ในขณะที่ Accord มีคนบอกไม่ชอบแต่ผมว่าสวยสุดใน 3 คันนี้แล้ว

ออฟไลน์ cloud

กะลังรอคอมเม้นจากพี่ อุบลวรรณ อยู่   เห็นพี่เขามีทั้งแอคคอดเทียน่าน่าจะตอบได้เห็นภาพ

GreenG

ขอรบกวนทุกท่าน ช่วยสรุป โปรโมชั่น ของ Vios กับ City&Jazz

และ Yaris กับ Brio Amaze ให้หน่อยครับ

อยากทราบว่า Vios Yaris ตอนนี้ มีโปรอะไรดี ครับ

ขอบคุณครับ :D

ออฟไลน์ Ex_machina

คนส่วนมากเขาซื้อมาเพื่อใช้งานจาก A->B โดยพื้นฐานรถแล้วมันเพียงพอต่อความต้องการแล้ว
city ไปไหน vios ก็ไปได้
option ยังไงก็คือ option อยู่วันยังค่ำ มันไม่ได้จำเป็นถึงขนาดที่ว่าขาดไม่ได้
ยิ่งได้ส่วนลดมาเป็นตัวล่อ ซึ่งมันดูมีความคุ้มค่ามากกว่า option ที่ไม่จำเป็นเสียอีก
รุ่นที่ขายดีก็ไม่ใช่ตัว top เป็นรุ่นล่างสุด หรือรองล่างสุดมากกว่า
E85 บางจังหวัดมีแค่ปั๊มเดียว หายากมากๆ คนต่างจังหวัดเลยไม่เห็นความสำคัญ E85

ยกตัวอย่างของผม
เมื่อก่อนไม่ค่อยมีเงิน แต่เวลาซื้อรถต้องคิดว่าต้องเอารุ่น top เสมอ ยอมกินแกลบ
แต่เดี๋ยวนี้พอมีเงินมาก + ประสบการณ์ชีวิต
เดี๋ยวนี้ ซื้อรุ่นกลางๆพอ เพราะ option บางอย่าง มันล้วนเป็นภาพลวงตาทั้งสิ้น ไม่มีก็ไม่เห็นเป็นไร
มีใครเป็นเหมือนผมบ้าง

ออฟไลน์ nuoOF

• Jr. Member
  • **
ขอรบกวนทุกท่าน ช่วยสรุป โปรโมชั่น ของ Vios กับ City&Jazz

และ Yaris กับ Brio Amaze ให้หน่อยครับ

อยากทราบว่า Vios Yaris ตอนนี้ มีโปรอะไรดี ครับ

city เท่าที่ดูผ่านเห็นมีส่วนลด20000บาท  jazz คุยกับเซลล์แถวสุวินวงค์-มีนบุรี รุ่นsat มีส่วนลดเงิน25000บาท+ประกันชั้น1กับพรบ  คิดว่าน่าจะต่อรองได้อีก1-2พันบาท
  yarisรุ่น G ถามจากเซลล์ที่ออกบู๊ธแถวโลตัสศรีนครินทร์เดือนก่อนให้ส่วนลดเงินสดประมาณ3หมื่น+ประกัน แต่คุยกันเฉยๆ คิดว่าถ้าซื้อน่าจะต่อรองได้มากกว่านี้
  Brio Amaze ไม่ได้ถามแต่ก็อยากรู้เหมือนกัน
  vios เท่าที่ดูๆในคลับส่วนลดราว5-6หมื่นบาท+ประกัน อันนี้ยังไม่ได้คุยกับเซลล์นะครับ

JONNY

ออฟไลน์ Auto

vIOS 

1. คนซื้อเพราะโปรด้วย
   2.TOYOTA  ตัวนี้ทนทานแม้จะไม่ทนทานโคตร ๆ  แบบรถปิคอัพหรือ PPV  แต่ไม่จุกจิก ใช้งานอย่างเดียว ซื้อมาเพื่อใช้ก็สบายใจครับ ไม่ต้องไปวัดดวงกับศูนย์บริการหรือ Defect  ปัญหารถ  เพราะมันไม่ค่อยมี  คือเป็นรถตลาดบ้าน ๆ แท้จริง

3. คนซื้อมือ 1 สบายใจ  ซื้อต่อมือ 2 ก็สบายใจ  รถมันไม่มีอะไรจุกจิกต้องซ่อมแม้อายุจะผ่านมานานก็ตาม  ปัจจัยทำให้ตลาดมันวิ่งไปได้   เพราะคนซื้อป้ายแดงสบายใจ ขับไปไม่มีปัญหากวนใจ  ขายต่อมีคนซื้อ  มือ 2 ไม่น่ากลัวแบบซื้อรถยุโรป เมื่อรถมือ 2 มันปล่อยออกได้   มือ 1 ก็สามารถปล่อยได้เหมือนกัน ตลาดมันวิ่งไงครับ

4.  อะไหล่พื้นฐานราคาพอกันแต่ระยะยาวใช้เป็น 10  ปี ยังไง TOYOTA  ซ่อมถูกกว่า Honda
   5.  แบรนด์ของ TOYOTA  จัดว่าแข็งเอาเรื่อง     

6.เรื่องการรับปัญหาร้องเรียนกับลูกค้า TOYOTA  ทำได้ดีไม่ทิ้งขว้าง     ผมเองก็อยู่ระหว่างปัยหาร้องเรียนกับทาง TOYOTA   PM  ถึงคุณ Jimmy เป็นระยะในการอัพเดทความคืบหน้า       ร้องเรียนไปเมื่อวานนี้ วันที่ 2 /12/2014  ตอนตี 1 ก็โทรเข้าไปลูกค้าสัมพันธ์อีกเพื่อแจ้งรายละเอียดเพิ่มเติม      เช้านี้เจ้าหน้าที่ TOYOTA  โทรกลับมา      และตอนบ่าย 2 วันนี้โทรมารายงานความคืบหน้าอัพเดทต่ออีก  พรุ่งนี้นัดเข้าไปเจรจาที่โตโยต้า    ทางเจ้าหน้าที่นัดฝ่ายบริหารให้เข้ามานั่งฟังปัญหาด้วย  เคสแบบนี้  การแก้ปัยหาของ TOYOTA   แบบนี้     ถ้าเป็น อนาคตผมซื้อรถอีกผมก็ซื้อ  TOYOTA  ใช้อีกอยู่ดีครับ ถ้าจะให้เลือกก้ไม่คิดมาก  คนทั่วไปก็เลือก Vios ครับ    คือมันสบายใจกับการดูแลแก้ปัญหามากกว่าครับ   โทรเข้าไปตอนตี 1 ก็มีคนรับเรื่องช่วยเหลือให้

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
vIOS 

1. คนซื้อเพราะโปรด้วย
   2.TOYOTA  ตัวนี้ทนทานแม้จะไม่ทนทานโคตร ๆ  แบบรถปิคอัพหรือ PPV  แต่ไม่จุกจิก ใช้งานอย่างเดียว ซื้อมาเพื่อใช้ก็สบายใจครับ ไม่ต้องไปวัดดวงกับศูนย์บริการหรือ Defect  ปัญหารถ  เพราะมันไม่ค่อยมี  คือเป็นรถตลาดบ้าน ๆ แท้จริง

3. คนซื้อมือ 1 สบายใจ  ซื้อต่อมือ 2 ก็สบายใจ  รถมันไม่มีอะไรจุกจิกต้องซ่อมแม้อายุจะผ่านมานานก็ตาม  ปัจจัยทำให้ตลาดมันวิ่งไปได้   เพราะคนซื้อป้ายแดงสบายใจ ขับไปไม่มีปัญหากวนใจ  ขายต่อมีคนซื้อ  มือ 2 ไม่น่ากลัวแบบซื้อรถยุโรป เมื่อรถมือ 2 มันปล่อยออกได้   มือ 1 ก็สามารถปล่อยได้เหมือนกัน ตลาดมันวิ่งไงครับ

4.  อะไหล่พื้นฐานราคาพอกันแต่ระยะยาวใช้เป็น 10  ปี ยังไง TOYOTA  ซ่อมถูกกว่า Honda
   5.  แบรนด์ของ TOYOTA  จัดว่าแข็งเอาเรื่อง     

6.เรื่องการรับปัญหาร้องเรียนกับลูกค้า TOYOTA  ทำได้ดีไม่ทิ้งขว้าง     ผมเองก็อยู่ระหว่างปัยหาร้องเรียนกับทาง TOYOTA   PM  ถึงคุณ Jimmy เป็นระยะในการอัพเดทความคืบหน้า       ร้องเรียนไปเมื่อวานนี้ วันที่ 2 /12/2014  ตอนตี 1 ก็โทรเข้าไปลูกค้าสัมพันธ์อีกเพื่อแจ้งรายละเอียดเพิ่มเติม      เช้านี้เจ้าหน้าที่ TOYOTA  โทรกลับมา      และตอนบ่าย 2 วันนี้โทรมารายงานความคืบหน้าอัพเดทต่ออีก  พรุ่งนี้นัดเข้าไปเจรจาที่โตโยต้า    ทางเจ้าหน้าที่นัดฝ่ายบริหารให้เข้ามานั่งฟังปัญหาด้วย  เคสแบบนี้  การแก้ปัยหาของ TOYOTA   แบบนี้     ถ้าเป็น อนาคตผมซื้อรถอีกผมก็ซื้อ  TOYOTA  ใช้อีกอยู่ดีครับ ถ้าจะให้เลือกก้ไม่คิดมาก  คนทั่วไปก็เลือก Vios ครับ    คือมันสบายใจกับการดูแลแก้ปัญหามากกว่าครับ   โทรเข้าไปตอนตี 1 ก็มีคนรับเรื่องช่วยเหลือให้

มันมีหลายคนนะครับ ที่การซื้อรถคือไม่ได้มาหาเซลล์ก่อน ศึกษาก่อน พอเงินพร้อมก็เข้าไปที่ศูนย์ที่อยากได้เลยแล้วซื้อ ไม่ได้ศึกษา ไม่รู้ว่ามีโปร เอาง่ายๆเลยเค้ามีธงในใจอยู่แล้ว เช่นป้าๆ ลุงๆ แถวบ้านผม ซื้อรถคือเตรียมเงินแล้วออกไปศูนย์เลย ซึ่งตรงนี้ผมว่า toyota ฝังอยู่ในหัวคนไทยเยอะครับ

สิ่งที่ Vios แพ้ City เลยคือออฟชั่น ซึ่งมันเป็นเรื่องของคนที่จะแย่งยอดขายเจ้าตลอดเค้าต้องทำ ถ้า City มันมากั๊กต่อไปอาจจะหลุดไป 3-4 อันดับก็ได้

สุดท้ายอย่างที่ท่านผู้การเว็บนี้เคยพูดในคลิปไหนซักคลิป Toyota มันคือยี้ห้อที่ไม่ต้องคิดเยอะ ถ้าอยากได้รถทนๆ ไม่โดดเด่น ไม่ได้สวยสุด แต่ทน ใช้ได้นาน ซ่อมง่าย อะไหล่บาน คนมองจุดนี้ก็มีเยอะครับ

Vios ผมว่าแต่งแล้วดูดุกว่า City พอสมควรนะ เรื่องโปรผมเคยเห็นคนหนึ่ง เซลล์ลดให้ 5 หมื่นไม่รวมของแถมนะสำหรับ Vios อันนี้ยอมรับว่าโปรโหดจริง

คนเรามองได้หลายมุมมองครับ ในการเลือกรถ อย่าพึ่งคิดว่าคนต้องคิดในแบบที่เราคิด เสมอไปครับ

ปล. มาคิดต่างบ้าง เห็นหลายๆคนให้เครดิต City มาเยอะแล้ว
ปล. ถ้ากำเงิน 7 แสนผมถอย City V+ ครับ สำหรับผมเน้นออฟชั่น และชอบหน้าปัทม์ City เป็นพิเศษ

ออฟไลน์ whoami

ตอนนี้ทั้ง vios และ city มีผ่อน 0% ทั้งคู่นะครับ

แต่ส่วนลดเงินสด vios มีมากกว่า จุดนี้แหละที่  vios ยอดยังนำอยู่

ส่วน teana ผมว่ามันไม่ตอบโจทย์อ่ะครับ แบรนด์ก็เป็นรอง น้ำมันก็กินเปลืองกว่าคู่แข่ง

e85 ก็เติมไม่ได้ ศูนย์ก็สู้อีกสองค่ายไม่ได้ ที่นั่งแถวหลังนั่งแล้วก็หัวติดหลังคา

เด่นที่ช่วงล่างกับความเงียบเท่านั้นจริงๆ

ออฟไลน์ MaiSki

ตลาดcityส่วนนึงถูกแย่งด้วยjazzนะครับ 2รุ่นนี้มันคู่กัน

ส่วนเทียร์น่าผมคนนึงแหละที่แยกไม่ออกจากซิลฟี่ เหมือนกับ bmw 357 แต่เหตุผลที่ไม่ซื้อเพราะมันใช้เกียร์CVTต่างหาก

GreenG

city เท่าที่ดูผ่านเห็นมีส่วนลด20000บาท  jazz คุยกับเซลล์แถวสุวินวงค์-มีนบุรี รุ่นsat มีส่วนลดเงิน25000บาท+ประกันชั้น1กับพรบ  คิดว่าน่าจะต่อรองได้อีก1-2พันบาท
  yarisรุ่น G ถามจากเซลล์ที่ออกบู๊ธแถวโลตัสศรีนครินทร์เดือนก่อนให้ส่วนลดเงินสดประมาณ3หมื่น+ประกัน แต่คุยกันเฉยๆ คิดว่าถ้าซื้อน่าจะต่อรองได้มากกว่านี้
  Brio Amaze ไม่ได้ถามแต่ก็อยากรู้เหมือนกัน
  vios เท่าที่ดูๆในคลับส่วนลดราว5-6หมื่นบาท+ประกัน อันนี้ยังไม่ได้คุยกับเซลล์นะครับ

:o

ลดเยอะมากนะครับ Vios มิน่าทำไมยอดถึงขึ้นเอาๆ

แม้แต่ Yaris ก็ลด ตั้ง 3 หมื่น

เสียดายจัง น่าออกรถใหม่จริงๆ ช่วงนี้ :-\

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Vios แบรนด์เค้าแข็งกว่าครับ แล้วกลุ่มลูกค้าหลักคือ อยากได้รถสักคันไว้ใช้งาน ไปไหนมาไหนไม่ลำบาก กันฝนกันแดด แอร์เย็น

Teana ดีไซน์แหวกแนวไปหน่อย ไม่เหมาะกับตลาดเมืองไทย(แต่ส่วนตัวชอบภายนอก L33 มากที่สุดในกลุ่ม ภายในยังต้องให้ G9)

ผมว่ามันไม่เกี่ยวหรอกที่เหมือนซิลฟี่แล้วขายไม่ดี ดีไซน์ทั้งภายนอก/ใน ของตัวมันเองต่างหาก ที่ทำให้ขายไม่ดี

ผิดกับ J32 ที่ขายดี ไม่ใช่เพราะมันนิ่ม นั่งสบายหรอก ส่วนใหญ่ที่เลือกน่าจะมาจากภายนอกที่เรียบหรู ภายในที่โคตรจะดูดี แล้วลองเทียบภายนอก/ใน L33 ดูครับ ต่างชัดเจน