ผู้เขียน หัวข้อ: Toyoto มีโครงการทำ B suv มาจำหน่ายหรือเปล่าครับ?  (อ่าน 3918 ครั้ง)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
พี่ Toyota  มีโครงการทำ B suv  มาลุยตลาดไทยบ้างหรือเปล่าครับ ?

Juke / Hrv / ecosport / cx3 / MG3

ปล. ถ้ากระทู้ซ้ำ ขออภัยครับ

ออฟไลน์ bubball

Re: Toyoto มีโครงการทำ B suv มาจำหน่ายหรือเปล่าครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 10:25:35 »
มี CHR concept ครับซึ้งกว่าจะออกมาเป็นเวอร์ชั่นขายจริงผมว่าอย่างเร็วก็ปี 2016 นู้นละครับ
คงได้เห็น Brio SUV กันก่อนแน่ๆเลย

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
Re: Toyoto มีโครงการทำ B suv มาจำหน่ายหรือเปล่าครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 13:17:10 »
เดี่ยวเอายาริส ไปยกสูงอีก2-3นิ้ว  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 13:58:25 »
มี CHR concept ครับซึ้งกว่าจะออกมาเป็นเวอร์ชั่นขายจริงผมว่าอย่างเร็วก็ปี 2016 นู้นละครับ
คงได้เห็น Brio SUV กันก่อนแน่ๆเลย

Brio SUV ไม่ใช่โมบิลิโอ้  ที่ขายอยู่ตอนนี้เหรอครับ?

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 14:13:00 »

Brio SUV ไม่ใช่โมบิลิโอ้  ที่ขายอยู่ตอนนี้เหรอครับ?

โมบิลิโอ คือ mini mpv คู่แข่งตรงๆคือ อวันซ่า ฟรีด เออติก้า ครับ

ตัวถัง บริโอ
ตอนนี้แยกโมเดลออกมามี
บริโอ 5ประตู
แก้ไขด้านท้าย กลายเป็น บริโอ อเมซ 4 ประตู
ขยายฐานล้อเพิ่มเบาะแถว3 ออกมาเป็น โมบิลโอ้
และสุดท้าย จับยกสูง กลายเป็น  BRV

โดยมีข้อสังเกตคือ HRV ไม่ยอมลงเครื่อง 1.5 หนีไป 1.8แทน
ช่องว่างการตลาด ตรงตลาด B-SUV มันว่างอยู่
มันเลยประจวบเหมาะพอดีกับ บริโอ้SUV

แพลตฟอร์มนี้ ฮอนด้าใช้งานโคตรคุ้มอ่ะ และทีมออกแบบเมพมากๆ ทำออกมาได้หลากหลายรูปแบบ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 14:42:58 »

Brio SUV ไม่ใช่โมบิลิโอ้  ที่ขายอยู่ตอนนี้เหรอครับ?

โมบิลิโอ คือ mini mpv คู่แข่งตรงๆคือ อวันซ่า ฟรีด เออติก้า ครับ

ตัวถัง บริโอ
ตอนนี้แยกโมเดลออกมามี
บริโอ 5ประตู
แก้ไขด้านท้าย กลายเป็น บริโอ อเมซ 4 ประตู
ขยายฐานล้อเพิ่มเบาะแถว3 ออกมาเป็น โมบิลโอ้
และสุดท้าย จับยกสูง กลายเป็น  BRV

โดยมีข้อสังเกตคือ HRV ไม่ยอมลงเครื่อง 1.5 หนีไป 1.8แทน
ช่องว่างการตลาด ตรงตลาด B-SUV มันว่างอยู่
มันเลยประจวบเหมาะพอดีกับ บริโอ้SUV

แพลตฟอร์มนี้ ฮอนด้าใช้งานโคตรคุ้มอ่ะ และทีมออกแบบเมพมากๆ ทำออกมาได้หลากหลายรูปแบบ

ถ้าโมบิลิโอ ขายไม่ได้อีก ผมว่าคงต้องโละทีมงานดีไซน์ทั้งทีมครับ โทษฐานทีออกแบบรถด้านหลังได้แย่ครับ ด้านหน้าผมโอเครเลย
และอยากให้ทีมงานออกแบบหาจุดเด่นของตัวเองด้วยครับ ไม่ใช้ไปลอกๆจากหลายๆรุ่นมาครับ
การออกแบบบลิโอ้เป็นจุดด่างพร้อยที่ใหญ่ที่สุดของฮอนด้า ตั้งแต่ทำธุรกิจในไทยมาครับ ขอให้โปรดระลึกไว้

ออฟไลน์ Funkymaster

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 14:58:34 »
รอดูพี่โตอยู่เหมือนกันครับว่าจะขยับทำอะไร รึเปล่า   

แต่ว่า ส่วนตัวไม่คิดว่าทีมออกแบบของฮอนด้าเมพนะครับ  ถ้ามันออกแบบมาดียอดขายคงไม่ต่ำเตี้ยเรี่ยดินจนแทบจะไม่มีผลิตกันแบบนี้หรอกครับ
ถ้าออกแบบดีคงไม่ต้องแก้เกมด้วยการออก minor ที่ปัดหลังมาให้  คงไม่ต้องช้ำใจจนถึงทุกวันนี้ดูคนอื่นเค้า ขายเอาๆ

ตอนนี้ภาพลักษณ์ของ บริโอ้ ในสายตาผู้บริโภคมันไม่ได้ดูดีเลยนะครับ
บริโอ้ = ยนตกรรมแห่งความน่าผิดหวัง

อยากให้ทีมดีไซน์ทำการบ้านให้มากกว่านี้ครับ  ไม่ใช่ทำรถเหมือนไม่เสร็จแล้วเอาออกมาขายครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 15:34:53 »
ผมว่ามีแน่ๆครับ แค่เมื่อไหร่เท่านั้นเอง

Toyota ไม่ค่อยกลัวเรื่องมาช้ากว่าคนอื่น เพราะยังไงก็ขายได้ ดูอย่าง Eco Car สิครับ มาช้ากว่าเพื่อนเลย แต่ตอนนี้ Yaris ขายดีมากๆๆ