ผู้เขียน หัวข้อ: เครียด กลุ้ม หมดหวังกับ 0 นิสสัน (ขออีกซักกระทู้ค่ะ)  (อ่าน 10571 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
จากกระทู้รถอัลเมร่าติดแก๊สแล้วดับ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,41748.0.html
ก็ได้รับคำแนะนำจากเพื่อนสมาชิกมากมาย ต้องขอขอบคุณอีกครั้งค่ะ วันนี้เราเอารถเข้า 0 (เรา print คำแนะนำใส่กระดาษไปด้วยเลยนะ)
เราก็ขอคุยกับช่างใหญ่ เพื่ออธิบายอาการให้ฟัง เราก็เล่าไปๆ คำตอบแรกของช่างมาเลย
ช่าง: เปลี่ยนหัวเทียนครับ เพราะรถแก๊สกินหัวเทียน
เรา: รถพึ่งวิ่งแก๊สมาหมื่นโล ไม่น่าจะไปเร็วขนาดนี้นะ
ช่าง: เออ ก็น่าจะใช่ครับ ถ้าเปลี่ยนก็อาจจะดีขึ้น (สรุปรู้เรื่องจริงมั้ยนี่???)

ช่าง: ผมสงสัยน่าจะปีกผีเสื้อไม่สะอาดเนื่องจากแก๊ส
เรา: ค่ะ งั้นช่วยซ่อมได้มั้ยคะ
ช่าง: ยืนงง อยู่นาน แล้วก็เรียกช่างอีกคนมาแล้วก็คุยๆๆกัน แล้วก็สตาทรถเราทิ้งไว้อยู่ประมาณ 30 นาที (ย้ำ 30 นาที) ช่วงนี้ให้เราไปรอที่ห้องรับรองแต่เราก็มองดูรถและเดินมารถตลอดเวลา ซักพักใหญ่ๆ ช่างใหญ่ก็เดินมาหาเรา แล้วบอกว่า ทำอะไรไม่ได้เลยครับ เพราะมันไม่ดับ (หาาาาาาาาาาาาาาา ที่สตาท 30 นาทีนี้คือ รอให้รถดับหราาา โอ้ มาย ก๊อดดดดดดดดดดดดด คุณมรึงจบอะไรมานี่) เพราะตอนเราเล่าอาการเราก็เน้นมากๆๆ ว่านานๆครั้งมีอาการที

สรุปที่ได้จาก 0 คือ ให้มันดับก่อน แล้วให้เอาโทรศัพท์มือถือถ่ายรูปพวกหน้าจอ หรืออะไรที่ผิดปกติมา เพราะตอนนี้ทำอะไรไม่ได้เลย (ประโยคเหล่านี้คือ ประโยคที่ออกจากปากช่างเลยนะ) คือ ช่างพยายามจะบอกว่า มันเกิดจากแก๊สแน่นอนล้านเปอเซ็น แต่เราก็อธิบายว่า เราแค่อยากซ่อมรถ หาสาเหตุให้หน่อย ถ้ามันเกิดจากที่เราไปติดแก๊สมา เราก็ยินดีจ่ายค่าซ่อม ขอแค่อาการมันหาย

หลังจากนั้นไม่รู้จะทำยังไง ก็เลยเอารถไปที่อู่ติดแก๊ส ซึ่งในเรื่องร้ายก็พอมีเรื่องดี คือ อู่แก๊สคิ่นข้างบริการและเอาใจใส่ดีมากๆ (จริงๆอู่นี้เราก็ประทับใจตั้งแต่ตอนไปติดแก๊สนะ) คือ เขาก็พยายามหาทางดู้ให้เต็มที่ ทั้งเสียบคอมดู ทั้งคุยกับช่างที่อื่นทางโทรศัพท์ สุดท้ายเขาก็หาสาเหตุไม่เจอหรอกค่ะ แต่ก็ประทับใจในการบริการเขาอยู่ เขาก็บอกว่า จะพยายามติดต่อกับเพื่อนๆและหาข้อมูลให้ แล้วจะโทรไปบอกอีกที

ปล. จริงๆ 0 นิสสัน นี้ในเรื่องบริการก่อนหน้านี้ เราก็ว่าโอเครอยู่นะ(หรือแต่ก่อนเราแค่เปลี่ยนอะไรเล็กๆน้อยๆเฉยๆ) แต่พอเจอเคสนี้เข้าไป เราหมดคำพูดเลย เพื่อนๆคนใหนมีคำแนะนำ หรือมี 0 เก่งๆ แถวมหาสารคาม ขอนแก่น ร้อยเอ็ด รบกวนแนะนำหน่อยค่ะ

ต้องขออภัยที่บ่นนะคะ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อาการน่าเป็นห่วงนะครับ รถแก๊ซไม่ดับ

ผมมองนะครับ

ลองไปดูใน Thaimarch Thaialmera ดีกว่าไหมครับ

จะตรงกับรถมากกว่า

ตั้งกระทู้ถามใน FB ไปเลยครับ ถามตรงๆ

เพราะในนี้ คนที่เล่นรถ Nissan และกลุ่ม HR12DE มีแต่น้อย

ลองดูครับ

อาการน่าเป็นห่วงนะครับ รถแก๊ซไม่ดับ

ผมมองนะครับ

ลองไปดูใน Thaimarch Thaialmera ดีกว่าไหมครับ

ตั้งกระทู้ถามใน FB ไปเลยครับ ถามตรงๆ

เพราะในนี้ คนที่เล่นรถ Nissan และกลุ่ม HR12DE มีแต่น้อย

ลองดูครับ
เราไปโพสใน http://www.thaialmeraclub.com มีคนตอบคนเดียว บอกว่าให้เอารถเข้า 0

ออฟไลน์ udis

เท่าที่ตามไปอ่าน ผมก็คิดว่ามาจากระบบไฟที่ตัดต่อเพิ่มเพื่อการติดแก็ส อาจจะมีบางจุดไม่แน่น หรือระบบกราวด์ที่ไม่ดี อาการถึงเป็นนานๆที
การแก้งานไม่ใช่เรื่อง่ายเลย สำหรับร้านแก็สที่ทำรถมาแล้วเกิดปัญหา ช่างทำเองที่มีความชำนาญเรื่องแก็สยังแก้ไม่ได้ ช่างศูนย์ที่ไม่มีความรู้เรื่องแก็สโอกาสทำได้ก็น้อยไปอีกครับ
ก็ต้องมานั่งไล่ระบบไฟกันใหม่ต้องใช้ระยะเวลา ไล่เป็นจุดไปน่ะครับ ลองไปเปลี่ยนอู่ ไปอู่ที่ทำรถ Almera มาเยอะๆจะดีกว่าครับ

ช่างศูนย์ ส่วนใหญ่ ไม่มีความรู้เรื่องแก็สมากนักครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2014, 21:57:07 โดย udis »

เท่าที่ตามไปอ่าน ผมก็คิดว่ามาจากระบบไฟที่ตัดต่อเพิ่มเพื่อการติดแก็ส อาจจะมีบางจุดไม่แน่น หรือระบบกราวด์ที่ไม่ดี อาการถึงเป็นนานๆที
การแก้งานไม่ใช่เรื่อง่ายเลย สำหรับร้านแก็สที่ทำรถมาแล้วเกิดปัญหา ช่างทำเองที่มีความชำนาญเรื่องแก็สยังแก้ไม่ได้ ช่างศูนย์ที่ไม่มีความรู้เรื่องแก็สโอกาสทำได้ก็น้อยไปอีกครับ
ก็ต้องมานั่งไล่ระบบไฟกันใหม่ต้องใช้ระยะเวลา ไล่เป็นจุดไปน่ะครับ ลองไปเปลี่ยนอู่ ไปอู่ที่ทำรถ Almera มาเยอะๆจะดีกว่าครับ

ช่างศูนย์ ส่วนใหญ่ ไม่มีความรู้เรื่องรู้มากนักครับ

มีอู่แนะนำมั้ยคะ แถวภาคอิสาน ที่เราพอจะไปได้

GreenG

ผมมองนะครับ

ลองดูครับ
เราไปโพสใน http://www.thaialmeraclub.com มีคนตอบคนเดียว บอกว่าให้เอารถเข้า 0

ผมแนะนำว่า

ต้องใน Facebook ครับ

เพราะหลังๆ Thaimarch Thaialmera มันร้าง

เพราะคนดูจาก FB หมดครับ

ออฟไลน์ momola

• Jr. Member
  • **
ไม่ต้องเสียใจไปครับ Honda ก็พอกัน ผมตกหลุมลูกปืนแตก เด็กขับยังรู้ว่ามันแตก เพราะมันดัง วื้งๆ
ไปเข้าศูนย์ขนาดผมบอกไปเลยว่าลูกปืนล้อหลังแตก ช่างมันก็ไม่เชื่อเอารถไปวิ่งซะน้ำมันหมดไปครึ่งถังให้ผมนั้งรอ
เกือบ 5 ชม. กลับมาบอกมีเสียงดังผิดปกติจริงแต่หาสาเหตุไม่ได้(เวงกำ) แถมมันยังสลับล้อผมซะพวงมาลัยเบี่ยวไปหมด แล้วช่างใหญ่ก็มีคุยกับผมหาว่าผมไปชนมา สีก็ทำใหม่ เสียงมันเลยดัง
ผมแบบ งง 10 วิ กุชนตอนไหนฟะ รถเพิ่งออกไม่ถึง 3 เดือนขับมา ไม่เคยโดนสะกิตเลย ผมพูดไรไม่ออกเลย เดินออกตาลอยเลย กะว่าศูนย์ Honda ศูนย์นี้ไม่มาเหยียบอีกแต่ก็ต้องไปเพราะมันไม่คืนสมุดรถผม
ผมไปมาอีก 2 ศูนย์ ก็หาสาเหตุไม่เจอเหมือนกัน
ไปช่างข้างทางใช้เวลา 30 วินาที รู้ล่ะลูกปืนแตก

ออฟไลน์ Kawaei

• **
ช่างศูนย์เข้าเน้นเปลี่ยนอย่างเดียว เรื่องดูอาการลองไปดูตามร้านรับติดแก๊ซดัง ๆ ดีกว่า พวกนี้เขามืออาชีพเรื่องแก๊ซ น่าจะมองอาการออก

ช่างศูนย์เข้าเน้นเปลี่ยนอย่างเดียว เรื่องดูอาการลองไปดูตามร้านรับติดแก๊ซดัง ๆ ดีกว่า พวกนี้เขามืออาชีพเรื่องแก๊ซ น่าจะมองอาการออก
มีร้านแนะนำมั้ยคะ แถวอิสาน

ออฟไลน์ Kock_mrk

• Newbie
  • *
ผมรู้จักร้านติดตั้งแก๊สฝีมือดี แต่อยู่สระบุรีพอจะขับมาให้ดูได้ไหมครับ

ถ้าสะดวก PMมาได้ครับร้านนี้เจ้าของร้านดูแลเอง เป็น QC Honda มาก่อน ;)

ออฟไลน์ shanon

• **
ถ้าผมเป็นช่างที่ติดตั้งแล้วเกิดอาการนี้.  ผมจะลองปลดสายสัญญาณแก๊สออกทั้งหมด. ไม่ว่าจะเป็น

1. สายสัญญาณหัวฉีดแก๊ส
2. สายวัดรอบเครื่อง
3. สายระบบตัดปั้ม(ถ้ามี)
4.สายไฟ+ -

แล้วต่อสายสัญญาณของรถคืน เพื่อจะทดสอบอีกครั้ง.

ผมรู้จักร้านติดตั้งแก๊สฝีมือดี แต่อยู่สระบุรีพอจะขับมาให้ดูได้ไหมครับ

ถ้าสะดวก PMมาได้ครับร้านนี้เจ้าของร้านดูแลเอง เป็น QC Honda มาก่อน ;)
ขอบคุณค่ะ
 แต่ใกลนิดนึงค่ะ คงไม่กล้าไป อีกอย่างรถอยู่ในสภาพแบบนี้คงไม่กล้าขับใกลขนาดนั้นค่ะ
แถวโคราช พอมีมั้ยคะ

jomyoot

เข้าอัลเมร่า คลับ แล้วไปสอบถามเพื่อนในคลับ รถติดแก๊ส ยังไงก็ไปร้านแก๊สที่ได้มาตราฐาน ดีกว่าไปศูนย์ครับ

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member

ช่างศูนย์ ส่วนใหญ่ ไม่มีความรู้เรื่องรู้มากนักครับ

มีอู่แนะนำมั้ยคะ แถวภาคอิสาน ที่เราพอจะไปได้

ผมหลังไมค์ไปให้นะครับ

ขอบคุณค่ะ
 แต่ยังไม่เห็นข้อความเข้ามานะคะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขอให้เจอสาเหตุแล้วแก้ให้จบนะครับ

ขอให้เจอสาเหตุแล้วแก้ให้จบนะครับ
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ SM.

ไม่ต้องเสียใจไปครับ Honda ก็พอกัน ผมตกหลุมลูกปืนแตก เด็กขับยังรู้ว่ามันแตก เพราะมันดัง วื้งๆ
ไปเข้าศูนย์ขนาดผมบอกไปเลยว่าลูกปืนล้อหลังแตก ช่างมันก็ไม่เชื่อเอารถไปวิ่งซะน้ำมันหมดไปครึ่งถังให้ผมนั้งรอ
เกือบ 5 ชม. กลับมาบอกมีเสียงดังผิดปกติจริงแต่หาสาเหตุไม่ได้(เวงกำ) แถมมันยังสลับล้อผมซะพวงมาลัยเบี่ยวไปหมด แล้วช่างใหญ่ก็มีคุยกับผมหาว่าผมไปชนมา สีก็ทำใหม่ เสียงมันเลยดัง
ผมแบบ งง 10 วิ กุชนตอนไหนฟะ รถเพิ่งออกไม่ถึง 3 เดือนขับมา ไม่เคยโดนสะกิตเลย ผมพูดไรไม่ออกเลย เดินออกตาลอยเลย กะว่าศูนย์ Honda ศูนย์นี้ไม่มาเหยียบอีกแต่ก็ต้องไปเพราะมันไม่คืนสมุดรถผม
ผมไปมาอีก 2 ศูนย์ ก็หาสาเหตุไม่เจอเหมือนกัน
ไปช่างข้างทางใช้เวลา 30 วินาที รู้ล่ะลูกปืนแตก

แย่มากจริงๆ

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member

ขอบคุณค่ะ
 แต่ยังไม่เห็นข้อความเข้ามานะคะ

ผมลอง pm อีกรอบแล้วนะครับ ถ้าไม่เห็นช่วย pm กลับมาหาผมหน่อยนะครับ

promt

อดทนขับน้ำมันอย่างเดียวเท่านั้นสัก 3-4 วันและสังเกตุอาการได้ไหม

เพราะรถผมเคยเป็น
จะให้ช่าง 0 หาสาเหตุและแก้ให้ ฝันกลางวันไปเปล่าๆ ครับ
เราหาสาเหตุ และชี้เป้าเอง ง่ายกว่า

ผมว่าจะเขียนรีวิวรถใช้แก๊ส เพราะใช้มา 110,000 กิโล ถ้วน
มีปัญหาให้แก้ หาสาเหตุและชี้เป้า เอง
ช่าง 0 เป็นช่างหัวมัน กับช่างถ่ายน้ำมันเครื่อง ที่เป็นเด็ก ปวช. ฝึกงาน วันๆ เล่นแต่ facebook ว่างไม่ได้
แต่ตอนนี้ไม่มีเวลาครับ ช่วงนี้งานยุ่งออกข้อสอบ+ตรวจข้อสอบครับ

ออฟไลน์ mozart

กัดฟันทนใช้น้ำมันอีกเสียงครับ  เพราะเคสนี้ยากหน่อยส่วนมากจะดับตอนใช้แก๊สกัน  ดับตอนใช้น้ำมันนี้ผมไม่เคยเจอ จะมีก็แต่ กรองน้ำมันตัน หัวฉีดน้ำมันตัน แล้วก็ระบบไฟรวน แต่รถแค่สามหมื่นโลเอง เพิ่งติดแก๊สมาด้วยไม่น่าจะเกิดเลย 

ออฟไลน์ sukhontha

แสดงว่าไม่ได้ทำตามที่ผมแนะนำ....ลองดูครับ

เปลี่ยนน้ำมันเป็น 95 เพียว....เชลล์ หรือเอซโซ่ก็ได้ครับ    หากน้ำมันเก่ามีเยอะ  ให้ถ่ายออกก่อน   

ผมหายจากอาการเดียวกันนี้นะ  ว่าแต่เติมน้ำมันครั้งสุดท้ายเมื่อไร?

แสดงว่าไม่ได้ทำตามที่ผมแนะนำ....ลองดูครับ

เปลี่ยนน้ำมันเป็น 95 เพียว....เชลล์ หรือเอซโซ่ก็ได้ครับ    หากน้ำมันเก่ามีเยอะ  ให้ถ่ายออกก่อน   

ผมหายจากอาการเดียวกันนี้นะ  ว่าแต่เติมน้ำมันครั้งสุดท้ายเมื่อไร?
โอเครค่ะ วันนี้จะลองดู
เรื่องน้ำมันเราเติมบ่อยๆยุนะ
ครั้งสุดท้าย ไม่น่าเกิน 4 วันย้อนหลัง
คือเราจะใช้น้ำมันตลอดเวลา ไปใกล้ เช่น ทานข้าวแถวที่ทำงาน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อย่างนี้นะครับ

ลองคิดกันดูกอนนะครับ...

รถติดแก้ส....เท่ากับว่า เป็นรถที่นไปติดระบบแก้ส มาจากข้างนอก

คุณเอารถเข้าศูนย์ เพราะหวังให้เขาช่วยแก้ปัญหา
แต่ ในเมื่อ ช่างในศูนย์บริการ ของทุกยี่ห้อ ทุกค่าย
ไม่ได้ถูกฝึกอบรมมาให้แก้ปัญหารถติดแก้ส (ยกเว้นรายที่มีรถติดแก้สขาย)

แล้วคุณจะขับเข้าศูนย์ของรถยี่ห้อนั้นๆกันทำไมละเนี่ย?

กลับไปหาช่างที่เขาติดตั้งแก้สในรถของคุณครับ
เขานั่นแหละ คือคนที่จะต้องแก้
ถ้าแก้ไม่ได้ หาอู่ติดแก้สฝีมือดีๆ จัดการให้คุณ
จะเป็นการแก้ปัญหาที่ตรงจุดกว่าการนำรถเข้าศนย์บริการของแต่ละยี่ห้อ
ซึ่งพวกเขาไม่ได้ถูกฝึกอบรมมาให้ดูแลรถติดแก้สของคุณเลยครับ

ไม่ต้องมาบอกว่า อ้าว อย่างนี้ได้ยังไง นี่รถแบรนด์ของคุณนะ
คุณต้องรับผิดชอบสิ

ไม่ใช่ครับ ระบบแก้สที่คุณไปติดมา ก็ไม่ได้มาจากโรงงานถูกไหม?

อย่างนี้นะครับ

ลองคิดกันดูกอนนะครับ...

รถติดแก้ส....เท่ากับว่า เป็นรถที่นไปติดระบบแก้ส มาจากข้างนอก

คุณเอารถเข้าศูนย์ เพราะหวังให้เขาช่วยแก้ปัญหา
แต่ ในเมื่อ ช่างในศูนย์บริการ ของทุกยี่ห้อ ทุกค่าย
ไม่ได้ถูกฝึกอบรมมาให้แก้ปัญหารถติดแก้ส (ยกเว้นรายที่มีรถติดแก้สขาย)

แล้วคุณจะขับเข้าศูนย์ของรถยี่ห้อนั้นๆกันทำไมละเนี่ย?

กลับไปหาช่างที่เขาติดตั้งแก้สในรถของคุณครับ
เขานั่นแหละ คือคนที่จะต้องแก้
ถ้าแก้ไม่ได้ หาอู่ติดแก้สฝีมือดีๆ จัดการให้คุณ
จะเป็นการแก้ปัญหาที่ตรงจุดกว่าการนำรถเข้าศนย์บริการของแต่ละยี่ห้อ
ซึ่งพวกเขาไม่ได้ถูกฝึกอบรมมาให้ดูแลรถติดแก้สของคุณเลยครับ

ไม่ต้องมาบอกว่า อ้าว อย่างนี้ได้ยังไง นี่รถแบรนด์ของคุณนะ
คุณต้องรับผิดชอบสิ

ไม่ใช่ครับ ระบบแก้สที่คุณไปติดมา ก็ไม่ได้มาจากโรงงานถูกไหม?

ขอบคุณค่ะที่แนะนำ
 แต่ที่เราเอาเข้า 0 เราไม่ได้ต้องการให้เขารับผิดชอบถ้ามันเกิดจากแก๊ส เพราะเรายินดีจ่ายค่าซ่อม (ถ้ามันเกิดจากแก๊ส)
เพียงแต่ใหนๆมันก็เป็นรถแบรนด์ของคุณ ก็ช่วยดูให้เราหน่อย ไม่ใช่ทำแบบว่า ไม่ได้แสดงการมีความรู้ให้ลูกค้าเห็นเลย
ส่วนการเอาเข้าอู่แก๊ส อันนี้ก็เข้าไปก่อนหน้านี้ 1 ครั้งแล้วค่ะ แต่มันไม่หาย เราก็นึกว่าช่าง 0 น่าจะพอมีความรู้ในการให้คำแนะนำเราหน่อย
เราย้ำว่า (และย้ำกับผู้จัดการ 0 ด้วยว่า) เราไม่ได้มาเพื่อโทษรถเขา หรือโทษแก๊ส เพียงแต่เรากังวลและอยากให้รถปกติ
ถ้าอันใหนที่มันเป็นสิ่งที่เราต้องรับผิดชอบ เราก็ยินดี

JONNY

นิสสัน ไม่มี โปรแกรมตรวจสอบความผิดพลาดของเครื่องยนต์หรืออย่างไร คนก่อนหน้า นิสสันเทียน่าอีกคนหนึงก็
ถึงจะติดแก๊สมา คุณเป็นช่าง มีหน้าที่แก้ไขซ่อมแซม จะอยู่ในประกันไม่อยู่ในประกัน คุณมีปัญญาซ่อมเปล่า เขายินดีจ่าย ถ้าคุณไม่ประกัน

นิสสัน ไม่มี โปรแกรมตรวจสอบความผิดพลาดของเครื่องยนต์หรืออย่างไร คนก่อนหน้า นิสสันเทียน่าอีกคนหนึงก็
ถึงจะติดแก๊สมา คุณเป็นช่าง มีหน้าที่แก้ไขซ่อมแซม จะอยู่ในประกันไม่อยู่ในประกัน คุณมีปัญญาซ่อมเปล่า เขายินดีจ่าย ถ้าคุณไม่ประกัน
เราเห็นด้วยนะ
  เพราะเรายอมรับตั้งแต่วันแรกที่ตัดสินใจติดแก๊สแล้วว่า "เครื่องยนต์จะหมดประกันนะ ถ้าติดแก๊ส"
ประเด็นของเรา คือ ช่วยดูให้เราหน่อย หรือให้คำแนะนำ หรือซ่อมให้เราหน่อย แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ kiwiwi

ลูกปืนแตก คอมไม่ฟ้อง ช่างทำอะไรไม่ได้หรอกครับ
ขนาดรถผม ป้ายแดง มีกลิ่นเข้ารถ ช่างยังบอกว่าดีแล้วเลย อากาสจะได้วนเวียน

ช่างฮอนนี่สุดยอดแล้ว

ออฟไลน์ nuntapon.s

ลูกปืนแตก คอมไม่ฟ้อง ช่างทำอะไรไม่ได้หรอกครับ
ขนาดรถผม ป้ายแดง มีกลิ่นเข้ารถ ช่างยังบอกว่าดีแล้วเลย อากาสจะได้วนเวียน

ช่างฮอนนี่สุดยอดแล้ว

ได้ดิครับ  ช่างมีประสพการณ์บ้างแค่ฟังก็รู้แล้วครับไม่ต้องใช้คอมเสียบ  รถผมลูกปืนล้อแตกยังเข้าศูนย์ไปบอกช่างเลย  ออกไปลองด้วยกันu-turnเดียวก็โอเคแตกหนึ่งข้าง

ส่วนเรื่องกลิ่นนี่มันคุยกันยาว  รถอะไรก็กลิ่นเข้าทั้งนั้นอะครับ  รถใหม่ก็เข้าช้าหน่อยปริมาณน้อยหน่อยรถเก่ายางอะไรเสื่อมแล้วก็เข้าง่ายเข้าเร็ว  ยิ่งรถญี่ปุ่นนี่อย่าไปหวังเลยครับว่ามันจะกันกลิ่น100%แค่คำตอบของช่างมันดูสิ้นคิดไปหน่อยเพราะเขาไม่ได้ถูกฝึกให้ตอบคำถามครับ

ออฟไลน์ ab4u

• Full Member

คงต้องเข้าร้านติดแก๊ซดูนะครับ

ใช้แก๊ซแล้วดับอาจเกิดจากวาล์วน้ำมันไม่ยอมตัดก็เป็นได้

ทำให้แก๊ซกับน้ำมันผสมกันมากเกินไป

ไม่ว่าแก๊ซระบบอะไรก็ดับแน่นอนครับ

ดีว่าใช้น้ำมันแล้วขับได้