ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเอา บาลานซ์ชาร์ป ออก.....  (อ่าน 8340 ครั้ง)

ออฟไลน์ ciokl222

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ตอนนี้ผมมีความคิดที่จะเอา ชุดบาลานซ์ชาร์ป ออก (เครื่อง F20B) เพราะเห็นมีพี่ ๆ ในกลุ่มแนะนำมาบอกว่ารอบมาเร็วขึ้น... แล้วสามารถลดน้ำหนักเครื่องไปอีกประมาณ 20 กิโล (มันหนักขนาดนั้นเลยหรอครับ) แต่ผมอยากรู้ข้อเสียของมันหน่ะครับ ถ้าเราเอาออกมันจะมีผลอะไรไหมครับ....  ??? ??? ??? ???

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องการเอา บาลานซ์ชาร์ป ออก.....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 07:11:22 »
ให้คุณนึกถึงลูกข่าง...หากคุณเอาเปลือกออก  เหลือเฉพาะแกนกลาง(หรือทำให้เล็กลง)  การหมุนจะเป็นอย่างไร  นั่นคือคำตอบว่า  บานลานซ์มันมีหน้าที่อะไร

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามเรื่องการเอา บาลานซ์ชาร์ป ออก.....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 08:55:11 »
เวลาสูบขึ้นลง กับข้อเหวี่ยง หมุน มันจะเกิดแรงสั่นสะเทือนครับ

แรงสั่นสะเทือนที่ว่าถ้าเอาเครื่องวัดแรงสั่นสะเทือนจะเห็นมันเป็นคลื่น คลื่นนี่มันก็มีหลายอันดับ

อันดับแรกที่กำจัดได้ด้วยยางแท่นเครื่องก็คือแรงสั่นสะเทือนโดยตรง
อันดับสองก็พวกที่กำจัดได้ด้วยบาลานซ์ชาฟท์

ที่ต้องกำจัดแรงสั่นสะเทือน นอกเหนือจากความรู้สึกของคนขับ ยังรวมถึงการรักษาเครื่องยนต์ไม่ให้เกิดความเสียหายทีละเล็กละน้อยด้วย

ถ้าออกแรงเหวียงแล้วเครื่องสั่น ไม่มีบาลานซ์ชาฟท์ แน่นอนว่าออกแรงน้อยลงในช่วงแรกที่ต้องการสร้างแรงบิด แต่พอได้แรงบิดที่ต้องการ สูบจะเกิดภาวะกดบนผนังด้านที่มีแรงบิดมากตามความถี่ มันจะเห็นรอยสึกหรอเป็นจ้ำ ๆ บนผนังสูบ ซีลจะเสื่อมเร็วกว่าปรกติ เพราะข้อเหวี่ยงจะหนีศูนย์เล็กน้อยตลอดเวลา

รถแข่งที่พอแข่งเสร็จถอดเครื่องตีปลอกตั้งวาล์วเปลี่ยนอะไหล่ กับรถบ้านที่จะใช้งานกันอีกนาน ๆ ไม่เหมือนกันครับ เลือกให้เหมาะกับการใช้งาน

ออฟไลน์ dazetos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 08:56:50 »
หายไป 20 กก. เลยหรือ? ไม่น่าจะเอาออกไปได้เยอะขนาดนั้นนะครับ ???

ลองศึกษาเบื้องต้นที่กระทู้นี้ดูนะครับ
http://www.audiclubthailand.com/board/index.php?topic=14885.0;wap2

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 09:29:53 »
เบาขึ้น แต่แลกกับรถสั่นเป็นเจ้าเข้ามันไม่คุ้มนะครับ

เปลี่ยนฟลายวีลดีกว่า เห็นผลกว่าแยะ

ออฟไลน์ Noomza

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 10:00:07 »
ต้องถามว่า  เอาออกเพื่ออะไร  เเต่งชิ่ง หรือจะขับใช้งานทั่วไป       ถ้าเอาบาลานช์ ชาร์ปออก  รอบมาไวจริงครับ เพราะไม่มีอะไรไปหน่วงการหมุนของเพลาข้อเหวี่ยง
ถ้าชอบเเต่งชิ่ง ก็ไม่ว่ากัน  ถ้าเป็นรถบ้านใช้งานไม่เเนะนำ เพราะจะทำให้ชิ้นส่วนหลักๆ  ไล่ตั้งเเต่ ชุดลูกสูบ ไปถึงเเบริ่งเพลาข้อเหวี่ยงพังเร็วขึ้น

อีกอย่างมันหนัก 20โลเลยเหรอครับ บาลานช์ ของเครื่อง F20   ผมว่าข้อเหวี่ยงรถกะบะ ยังไม่ถึง 20 โลเลยนะ

ออฟไลน์ ciokl222

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 13:20:07 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ.... รถคันนี้ไม่ค่อยได้ใช้งานประจำเอาแต่งซิ่งขับเล่นซะมากกว่า แต่ฟังความเห็นแล้ว เริ่มกลัวชิ้นส่วนอื่น ๆ จะสึกหรอเร็ว.. คือจุดประสงค์ต้องการให้รอบมาไวขึ้นครับ... ถามต่อเลยแล้วกัน ถ้าจะลดน้ำหนัก ฟลายวีล ควรเอาออกประมาณกี่กิโลครับ.....