ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ไหวจะเคลียร์ ขับรถมารยาทแย่ รับปีใหม่ (มันเลยมาเกือบเดือนแล้วนะ)  (อ่าน 4742 ครั้ง)

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• Hero Member
  • My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
(ถึงมันจะเลยปีใหม่มาร่วม 22 วันแล้ว แต่ขอใช้พื้นที่ตรงนี้ระบายการขับรถอย่างงี่เง่า

ของผู้ใช้รถใช้ถนนที่ไร้ความรับผิดชอบ ถ้าไม่เหมาะสมเชิญลบได้)

ไม่ต้องพูดพร่ำทำเพลงอะไรกันมาก

คันแรกเลยแล้วกัน...

1. Toyota Fortuner สีเทาดำ ทะเบียน ศศ 545X กทม.

จะขับ Show pow ไปถึงใหนครับเพ่

จะรีบไปกราบศพบุพการีที่ไหน...

วีรกรรมของน้องจูนคันนี้

มันเริ่มที่แยกดอยติ จ.ลำพูน

ตอนแรกเริ่มขับเลนซ้าย แล้วค่อยๆ เปลี่ยนเลน โดยไม่เปิดไฟเลี้ยว (ไม่ทราบว่าเค้าลืมติดมาให้จากโรงงานเหรอครับ?)

แล้วเริ่มขับปาดซ้าย ปาดขวา รถคันอื่นก็เบรคกันหัวทิ่มหัวตำหมด

พอมันเริ่มปาดหน้ารถพ่อผม พ่อก็แต๊บไฟใส่ตูดมัน แล้วมันก็ขับเช่นนี้ไปเรื่อยๆ

จนผมไปเจอมันอีกรอบ ที่ ศูนย์อนุรักษ์ช้างไทย อ.ห้างฉัตร จ.ลำปาง

คราวนี้มันจอดนิ่งเลยครับ สงสัยคงเหนื่อย ไปดูช้างก่อนแล้วค่อยมาโชว์พาวต่อ

ยังงี้แหละ อุบัติเหตุถึงได้เกิด...

แล้วพอพ่อผมพูดไม่ทันขาดคำ ก็ได้มีเจอกับ "พี่วี" ที่กาดทุ่งเวียน

ไม่ใช่ วี-วีรภาพ หรอกครับ

แต่เป็น

[color=beige]2. Toyota Hilux Vigo 4 ประตู สีบรอนซ์ทอง ป้ายแดง ธ-XXXX กทม.[/color]

ตอนแรกมันจอดคุยกลางถนนเลย พ่อผมต้องบีบแตรไล่ แล้วมันก็หลบ

ทำท่าว่าจะดี...

แต่เพียงไม่กี่อึดใจหลังจากนั้นมา...

มันก็ขับ Show Pow แบบคันข้างบนอีก

ไฟเลี้ยวก็ไม่เปิด (เอาอีกแล้ว ฝากถึงแผนก QC ของโรงงานโตโยต้าที่บ้านโพธิ์ด้วยครับ ว่าติดระบบไฟเลี้ยวมาให้หรือเปล่า)

ขับปาดซ้ายปาดขวา แถมเกือบจะชนรถพ่อผมด้วยบางครั้ง

ทำไมมันเป็นแบบนี้...

คิดว่าจะหมดแล้ว...

ก็ต้องมาเจอกับ "น้องวิตา"

3.Mitsubishi Lancer Cedia สีขาว ทะเบียน วต 721X กทม.

คันนี้

นึกจะดึงเข้า ก็เข้า

นึกจะดึงออก ก็ดืงออก

ไฟเลี้ยวก็ไม่เปิด (เอาอีกแล้ว) ขับจี้ท้าย จนพ่อผมต้องทำแบบเดียวกับ "น้องจูน" คันแรก

แล้วมันก็ยังขับ Show Pow แบบนี้ต่อไปเรื่อยๆ แต่ยังไม่ทันที่น้องวิตา จะลับหายไป

ก็มาเจอกับ...

4. Toyota Hilux Tiger สีบรอนซ์เงิน ทะเบียน บค 992X กทม. รวมกับหมู๋คณะอีก 5-6 คัน ที่เปิดไปฉุกเฉินตามมา

อยากจะถามเหลือเกินว่า...

จะเปิดไซเรน ไม่สิ ติดไซเรนหาพ่อมึงหรอ?

จะรถตำรวจก็ไม่ใช่ รถปอเต็กตึ้ง ร่วมกตัญญู รถพยายม เอ๊ย พยาบาล

ถ้าเปิดไซเรนแบบนี้จะไม่ว่าเลยสักคำ

แต่มาเปิดเพื่อเคลียร์ทางให้คณะเดินทางได้อย่างสะดวก

แต่รู้มั้ยว่ามันสร้างความเดือดร้อนให้กับคนอื่น

ที่ต้องคอยมาหลบรถที่มีไซเรนติดอยู่

แล้วอีก 5-6 คันที่เหลือ ที่เปิดไปฉุกเฉิน

จะเปิดทำหอกอะไรมิทราบ?

ฉุกเฉินตรงไหน ทำไมถึงเปิด

ถ้ามีคนเป็นลมเป็นแล้ง ไปจนถึงหัวใจวาย

ทำตัวเป็นฮีโร่สักนิด วิ่งอุ้มผู้ป่วยไปที่ รพ.สมเด็จพระเจ้าตากสินฯ ที่อยู่ตรงข้ามเลย

แต่ถ้าไม่ได้มีอะไรฉุกเฉิน

ก็ไม่ต้องเปิด แสงมันแยงตา

จริงๆ มันมีมากกว่าที่เห็นอีกเยอะ

แต่ข้างบนเป็นการกระทำที่ไม่น่าให้อภัย ของผู้ใช้รถใช้ถนน

สาเหตุที่เกิดอุบัติเหตุ มีคนเจ็บคนตายกันทุกปี นอกจากเรื่องเมาแล้วขับ

ก็เป็นเพราะพวกขันรถ Show Pow แบบนี้เนี่ยแหละ

แต่คนที่ขับนิสัยดียังมีอีกเยอะ

แล้วถ้าพี่ๆ ในบอร์ดรู้จักบุคคลที่ใช้รถเหล่านี้

ช่วยกันเตือนด้วยนะครับ

เพื่อให้ทุกคนสามารถใช้รถใช้ถนนได้อย่างมีความสุข

อุบัติเหตุลดน้อยลง ชีวิตเป็นสุข

จบข่าว

จาก W h i [ Z ] d o M™

แฉ...ไม่แคร์สื่อ

ราตรีสวัสดิ์ครับ พี่น้องชาวไทย 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2010, 23:26:16 โดย W h i [ Z ] d o M™ »
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
ต้องระลึกไว้เสมอล่ะครับว่า "ท้องถนนนั้นช่างน่ากลัว จะตายเมื่อไหร่ก็ไม่รู้"

คนบางจำพวกอย่างที่กล่าวมาเค้าไม่เคยคิดว่ามีเพื่อนร่วมทางหรอกกระมัง
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
อันนี้กลายเป็น ระดับพื้นฐานแล้วมั้งนั่นครับ

เจอตั้งแต่ แทรกคอสะพาน  จอดรถไม่แคร์ประชาชาติ   แซงแบบเฉี่ยวมดบนฝากระโปรงหน้า  เปิดไฟเลี้ยวขวาแต่ดันเลี้ยวซ้าย เลี้ยวก่อนแล้วค่อยเปิดไฟเลี้ยว เปิดไฟเลี้ยวสลับซ้าย-ขวา  ขับช้าแช่ขวาพอติ๊ดไฟใส่แม่มกระทืบเบรคใส่(บัดซบมั๊กๆ --')   ขับช้าแล้วพอจะแซงก็เร่ง(ไอ้สมองเป็ด) ฯลฯ

ที่หนักกว่า เจอเมื่อไม่นานมานี้ครับ กำลังเลี้ยวซ้ายเข้าที่ทำงานคุณแม่ มอเตอร์ไซค์ตีคู่มาฝั่งซ้าย พอพ้นเลี้ยวแล้วก็จะเลี้ยวซ้ายเข้าที่จอดรถ ไอ้มอเตอร์ไซค์แม่มก็เร่งเครื่องบิดปู๊ด เกือบชนรถผมอีก โอ๊ยยยอะไรกันนี่=0='

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เจอบ่อยเหมือนกัน ไอพวกเก็บไฟเลี้ยวไว้ส่งกบเนี่ย

เปลี่ยนเลนก็ไม่เคยเปิด สันดานเสีย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

keanetona

• บุคคลทั่วไป
พอตำรวจกวดขัน ก็หาว่าตำรวจกลั่นแกล้ง พอตำรวจไม่จับ แม่ร่งก็ได้ใจ พอเขาไม่ให้ก็โวยวาย(อย่างที่เราเคยเห็นกระทู้ในพันถีบดอทคอมที่มีEบ้าตัวนึงออกมาโวยวายว่ารถคันนึงไม่ยอมให้มันเบียดเข้าไปและมาแถว่าปกติมันก็ทำกันอยู่ทุกวันแล้วมีแต่คนไปรุมถล่ม)

ไอ้เรื่องบ้าพลังนั่นเหมือนจะเป็นสิ่งคู่กับวีโก้และฟอร์จูนเนอร์ไปเสียแล้ว (ของบ้านผมเป็นรุ่นเบนซิน โชว์พาวไม่ได้ครับ) และ เรื่องขับช้าแช่ขวา คงไม่ต้องบอกว่ายี่ห้ออะไร และ มารยาทในการขับรถของแต่ละคน รวมถึงการได้มาของใบขับขี่ ซึ่งของบ้านเรายังวัดกันแค่ "ขับได้" ยังไม่ได้วัดกันที่ "ขับเป็น" และ "ขับมีวินัย"

และ บ้านเรามีอีกเรื่องที่เป็นเรื่องที่น่าคิด คือ ผู้สูงอายุบางคนก็แก่เกินกว่าจะขับรถนะครับ และ บางคนก็ยังเด็กเกินไปที่จะขับรถ แถวๆโรงงานผมเด็กประถมมันก็มีมอไซค์ขี่กันแล้ว ไม่รู้ว่าพ่อแม่มันเอาเงินจากไหนมาถอยให้มันขี่ และเดี๋ยวนี้มอไซค์เกียร์ออโต้ยิ่งขี่กันง่าย แค่บิดก็ไปแล้ว และ เด็กที่ไม่ได้รับการอบรมอย่างถูกต้อง โตขึ้นมันก็จะเป็นผู้ใหญ่ผิดๆเหมือนอย่างที่เป็นอยู่ในทุกวันนี้

ถ้าเป็นไปได้ ยกเลิกใบขับขี่ทั้งประเทศแล้วมาสอบใหม่กันดีไหมครับ ? จะได้วัดกันไปเลยว่า ใครสมควรจะอยู่หลังพวงมาลัย ใครไม่สมควร

ปล. ขุดรูปเก่ามาประจาน

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ฟอร์จูนเนอร์นี่ผมเจอประจำ นิสัยอย่างที่น้องโก้ว่าเลย ขับรถได้   มาก ทุเรศมาก คนเราเวลาขับรถ ต้องมีน้ำใจ เอื้อเผื่อแผ่กันนิดนึง ขอร้องล่ะครับ ผู้ใช้รถร่วมถนนกันทั้งหลาย เพราะทุกวันนี้ ก้ขับรถแย่มากขึ้นทุกวันฝากด้วยนะครับ

ออฟไลน์ KnoT

• Full Member
  • ??????????????+?????????????14????
ขอไม่แสดงความเห็นอะไรนะครับ.... เพราะท่านเจ้าของกระทู้ได้พูดแทนผมหมดแล้ว(เป็นผมก็อาจด่าตามนั้นล่ะครับ)

เพิ่มอีกนิด.... ไม่ใช่แค่ไอ้พวกนี้ขับรถแบบนี้หรอกครับ
ผมเจอกับตา บนถนนอุดมสุขมุ่งหน้าไปสุขุมวิท(ช่วงหน้าโชว์รูมอีซูซุ) ไม่นึกไม่ฝันว่าขนาดตำรวจยังขับรถได้เหียกสุดๆ อ่ะ เป็นรถอีซูซุ ดีแม็กซ์ Spacecab SX วิ่งไล่หลังรถตำรวจด้วยกัน โตโยต้า วีโก้ พรีรันเนอร์ 2.7G วิ่งไล่แซงซ้ายแซงขวาในขณะที่วีโก้(รถตำรวจ)อีกคันก็วิ่งแบบปกติเรื่อยๆ วิ่งอยู่สักพักไอ้ดีแม็กซ์ก็ดริฟต์(ขอใช้คำนี้ เพราะมันหักกลับรถแบบกระทันหัน)ตัดหน้าEstima Hybridสีขาวแล้วมุ่งหน้าไปทางซอยประวิทย์และเพื่อน.... ผมอยากถามว่าเมิงบ้าหรือเมากัญชาฟะ ขับรถตำรวยอย่างเงี้ย!!

พวกเทศกิจก็เหมือนกัน จะเลี้ยวก็ไม่เปิดไฟเลี้ยว ผมวิ่งมาทางเอก มันก็ดันมาเฉี่ยวรถผมซะงั้นล่ะ(แม่ผมบอกไม่ต้องไปยอมมัน.... ซัดมันกลับไปเลย)..... ไอ้พวกนี้นี่ไม่น่าเอาเงินภาษีของตาสีตาสามนุษย์เงินเดือน เอามาซื้อรถดีๆ ให้มันขับเลยอ่ะ น่าจะปล่อยให้มันขับรถเก่าๆ บุโรทัง จะพังแหล่ไม่พังแหล่ไปอย่างนั้นแหล่ะ

ปล.ขอพอแค่นี้ก่อนครับ.... เล่ามากเดี๋ยวของขึ้น แล้วผมจะพล่ามยาวไปกว่านี้อ่ะ!!
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ roomno9

• Full Member
เจอเรื่อยๆเช่นกันครับ ทำได้แค่หลบ ให้มันรีบๆไปไกลๆจากรถของเรา

การไปขับแข่ง หรือเอาคืน มันไม่คุ้มกันเลยครับ ทั้งเสียอารมณ์ ทั้งเสี่ยงอันตรายไปกับมัน

สู้หลบๆไห้มันไปก่อน แล้วขับรถฟังเพลงต่อ ดีกว่าครับ

ปล.ผมขับไปกลับ ลำปาง ลำพูนทุกวัน เจอรถลักษณะที่ว่ามาเรื่อยๆครับ