ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเป็นความรู้ครับ รถที่เคลมประกันชั้น1 ไปแล้วรออะไหล่นานมาก จนประกันหมดอายุ  (อ่าน 1751 ครั้ง)

ออฟไลน์ S.JAT

• Newbie
  • *
ผมใช้มาสด้า 3 SkyActive  เดือนเมษาปีหน้าก็จะครบปีแล้ว ตอนนี้เคลมประกันชั้น 1 ไว้ ตั้งแต่ 2 สิงหาคมแล้ว และซ่อมไปบางส่วนเพื่อให้เอารถมาใช้ได้ก่อน  อะไหล่ชิ้นไหนมาก็ทยอยเข้าไปเปลี่ยน บางชิ้นศูนย์บอกว่ามาสด้าประเทศไทยยังไม่ได้แจ้งราคามา เพราะไม่รู้ราคาจาก supplier หรือแยกชิ้นขายหรือไม่อีก 2 รายการ ศูนย์บริการก็ยังสั่งของให้ไม่ได้เพราะไม่มีราคาไปเคลียร์กับบริษัทประกัน  ในกรณีที่รออะไหล่นานมากแบบนี้จนประกันหมดอายุ  อะไหล่ที่เคยเครมไว้ทั้งหมด บริษัทประกันจะซ่อมให้ต่อจนจบรึเปล่าครับ  ถ้าซ่อมไม่จบในส่วนที่เหลือใครจะรับผิดชอบต่อให้ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
เป็นการดำเนินการของบริษัทประกันนั้นๆไปแล้ว ก็ทำเรื่องต่อจนซ่อมเสร็จครับ ผมก็เคยทำเรื่องทะลุกาลเวลาหมดอายุของประกัน เจ้าหนึ่ง ก็ซ่อมจนเสร็จครับ แต่นั่นก็ปาเข้าไปตั้งแต่ขับรถใหม่ๆ ปี 51 แล้ว

ออฟไลน์ HYDE--

ยังไงลองเช็คกับทางประกันอีกทีนะครับ แต่โดยปกติ ถ้าได้ใบเคลมแล้ว ต่อให้ประกันหมดอายุ เค้าก็รับซ่อมให้ครับ เพราะเค้านับ วันที่ทำเรื่องเคลมครับ

โดยใบเคลมจะมีอายุ 1 ปี ผมเคยเคลมรถ ในวันสุดท้าย ก่อนที่จะหมดประกัน (ลืมเคลม) แล้วเอาใบเคลมไปซ่อมอีก 1 เดือนให้หลัง ยังได้เลยครับ แต่สำคัญที่สุดคือ

ต้องทำเรื่องเคลม ก่อนที่ประกันจะหมดอายุครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2014, 13:46:48 โดย HYDE-- »

ออฟไลน์ Auto

เคลมได้ครับ    เพราะเราทำเรื่องไว้แล้ว    ถ้าไม่สบายใจต่อประกันของที่เดิมไปก็ได้นี่ครับ   จะได้ทำเรื่องกันต่อไปเลย   

รเคลมประกันขนาดผมใช้ TOYOTA  FORTUNER  และ  ALTIS   เวลาเคลมทีรอกัน 3-4 เดือนเลย เดือดร้อนไม่มีรถใช้    ตอนหลังเบื่อมาก     เรื่องรถยี่ห้อ Mazda  Ford  จึงไม่ค่อยอยากซื้อมาใช้เลยยกเว้นมีสำรองเป็นคันที่ 3 - 4  - 5   เพราะกลัวเรื่องรออะไหล่นี่แหละ นานมาก