ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาคาใจ Lexus เนี่ยมันรถคนละระดับ กับ BMW BENZ เหรอครับ  (อ่าน 39865 ครั้ง)

เชื่อไหม คนขับเบ้นซ์ 10 คัน กับคนขับเล็กซัสมา 10 คัน ถ้ามีโอกาสเข้าไปคุย จะพบว่าคนขับ เล็กซัส มากกว่ามี attitude ดีกว่า คนขับเบ้นซ์

คนซื้อและใช้เล็กซัสจริงๆเค้าไม่มานั่งคิดเล็กคิดน้อยเหมือนคนทั่วไปหรอก ถ้ามีเงินซื้อรถระดับนี้แต่ยังมีความคิดเล็กคิดน้อยอยู่มั่ง ไม่มากก็น้อย ส่วนใหญ่เสร็จเบ้นซ์หมด

ส่วนคนใช้ bmw คือคนที่หลงใหลในรถจริงๆ และเค้าจะไม่ค่อยมองคันอื่นเป็นตัวเลือกเท่าไหร่

ในฐานะที่ใช้ MB ผมว่าโคตรไม่เกี่ยวเลยครับ
ผมซื้อ MB เพราะผมชอบแบรนด์นี้ ชอบประวัติความเป็นมาของแบรนด์
ชอบที่เป็นคนคิดค้นอะไรต่างๆให้กับวงการรถยนต์ในโลกนี้อย่างมากมาย
ชอบที่แม้แต่เล็กซัสเองตอนเริ่มต้นก่อตั้งแบรนด์ก็ยังอยากทำให้ได้แบบ MB

ที่คุณตอบกลายเป็นว่าคนขับเล็กซัส แอทติจูดดี คนขับ Bmw ก็เป็นคนที่ชอบในรถจริงๆ
แต่คนขับ MB นี่กลายเป็นคน แอทติจูดไม่ดี และไม่ได้ชอบในตัวรถจริงๆ? ไม่ทราบว่าวัดจากอะไรครับ

ผมเองก็เป็นคนนึงที่ชอบเรื่องราวของรถมาตั้งแต่เด็กๆมั่นใจว่ารู้เรื่องรถเยอะไม่แพ้ใคร
ที่ผมเลือกใช้ MB ก็เพราะศึกษามาดีแล้ว ในเรื่องของตัวรถเครื่องยนต์ และแบรนด์
เล็กซัส ไม่ใช่รถไม่ดี แต่บางทีรำคาญบางคนที่ใช้แล้วชอบมองคนอื่นแบบนี้
ไม่ได้หมายถึงคุณนะครับ หมายถึงคนที่ชอบเลือกใช้รถที่ไม่แมสแล้วชอบมองคนอื่นแบบดูถูก
ซึ่งแม่งโคตรไร้สมองเลย

คนที่วัด แอทติจูดของคน จากยี่ห้อรถที่ขับ ผมว่าเลอะเทอะแล้วครับ

คนที่รวยพอจนซื้อรถคันละ4-5ล้านได้ ไม่โง่ แน่นอนครับ

บางคนชอบพูดว่าคนรวยที่ฉลาดจะต้องเลือกเล็กซัส มันไม่เกี่ยวเลย

รถมันคือรสนิยมส่วนตัว ไม่เกี่ยวกับวิธีคิดการใช้ชีวิตเลย

ผมยืนข้าง raygun ครับ ในประเด็นนี้

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

• Full Member
.
.
.
ผมว่าเราทุกคนต่างก็รู้ว่าเจ้าของแบรนด์เค้าอยากจะให้มันอยู่ระดับเดียวกัน
พอๆกับที่หลายๆคนก็รู้ว่ามันคือโตโยต้าและยังใช้ชิ้นส่วนร่วมกันหลายๆชิ้น
มันไม่ใช่ขับไม่ดี รถมันดีศูนย์บริการก็ดี แต่มีข้อเสียอยู่สองอย่างคือ

1. ราคาตั้งมาได้ไม่อายฟ้าดิน ลองดูราคาเทียบกันรุ่นต่อรุ่นกับต่างประเทศแล้วซื้อไม่ลง

2. ทัศนะคติของคนใช้บางคน ที่ชอบมองว่าตัวเองหัวสมัยใหม่ รวยมานานแล้ว
พวกคนเพิ่งรวยชอบใช้ Benz แต่ข้ารวยนานแล้ว ใช้ Benz จนเบื่อแล้ว
แต่อยากบอกว่ากรูก็ใช้ Benz มา 4 คันแล้ว และไม่เบื่อชอบมาก มีไรไหม

คนเราจะแนว จะทันสมัย หัวใหม่ อยู่ที่ตัวเอง ไม่ต้องพึ่งรถ มาบอกว่าตัวเองเป็นยังไง
ต่อให้ขับรถโคตรแก่ ดูเสี่ยยังไง แต่ถ้าคุณไม่ได้เป็นแบบนั้น มันก็แสดงว่าไม่ได้เป็น

ถูกครับ มันแพงมากไป ถ้าลดราคาได้ ด้วยการลดกำไร หรือประกอบในได้ ก็จะดีขึ้น

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ภาพลักษณ์ รูปลักษณ์ ยังไม่ได้ พรีเมี่ยม
แต่ราคาได้แล้ว โคตรแพงเลย ;D

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
ถ้าจะซื้อ Lexus ต้องซื้อที่ศูนย์ของเล็กซัสเท่านั้นครับ ไม่สามารถสั่งผ่านโชว์รูม โตโยต้าได้ และเวลาเข้าศูนย์ต่างจังหวัดจะต้องเข้าศูนย์ที่ต่างจังหวัดเพื่อเช็คตามระยะ จะต้องเข้าศูนย์โตโยต้าที่ได้รับการแต่งตั้งให้ดูแลเล็กซัสประจำภูมิภาคเท่านั้น ศูนย์โตโยต้าอื่นๆ ไม่สามารถให้บริการได้ ยกเว้นเหคุฉุกเฉิน

ส่วนตัวที่ซื้อเล็กซัส บอกตรงๆว่า เข็ดขยาดกับเบนช์ครับ ขนาดตอนใช้มาสด้าสาม ยังรู้สึกสบายใจกว่าใช้เบนช์เลย รถแมร่งจุกจิกสุดๆ อะไหล่ก็แพง แถมเสียแต่ละตัวนี่ มันก็อะไหล่ไม่ควรเสียด้วย สวิทซ์ไฟฉุกเฉินงี้ มอเตอร์ปัดน้ำฝน เสาอากาศ แต่พ่อผมเขาก็ยังชอบเบนช์นะ คงเพราะเขาใช้ตัวคลาสสิค W124 มั้ง

ยิ่ง ต้องมานั่งตามแก้ปัญหาให้เพื่อนที่ใช้ เอคลาสอีกนี่ บอกตรงๆว่า คงไม่กลับไปเบนช์แล้วล่ะ

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
หยุด ก่อนน้ำเดือดดีมั้ยครับ กลิ่นมาม่าโชยมา

มิน่า ท่านจิม ไม่อนุญาตให้เอาอะไรจากเวปนั้นมาดิสคัสต่อ

มันมีแต่มาม่า ไม่มีสาระประโยชน์แถมพาลจะก่อตัวบานปลาย

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ถ้าจะซื้อ Lexus ต้องซื้อที่ศูนย์ของเล็กซัสเท่านั้นครับ ไม่สามารถสั่งผ่านโชว์รูม โตโยต้าได้ และเวลาเข้าศูนย์ต่างจังหวัดจะต้องเข้าศูนย์ที่ต่างจังหวัดเพื่อเช็คตามระยะ จะต้องเข้าศูนย์โตโยต้าที่ได้รับการแต่งตั้งให้ดูแลเล็กซัสประจำภูมิภาคเท่านั้น ศูนย์โตโยต้าอื่นๆ ไม่สามารถให้บริการได้ ยกเว้นเหคุฉุกเฉิน

ส่วนตัวที่ซื้อเล็กซัส บอกตรงๆว่า เข็ดขยาดกับเบนช์ครับ ขนาดตอนใช้มาสด้าสาม ยังรู้สึกสบายใจกว่าใช้เบนช์เลย รถแมร่งจุกจิกสุดๆ อะไหล่ก็แพง แถมเสียแต่ละตัวนี่ มันก็อะไหล่ไม่ควรเสียด้วย สวิทซ์ไฟฉุกเฉินงี้ มอเตอร์ปัดน้ำฝน เสาอากาศ แต่พ่อผมเขาก็ยังชอบเบนช์นะ คงเพราะเขาใช้ตัวคลาสสิค W124 มั้ง

ยิ่ง ต้องมานั่งตามแก้ปัญหาให้เพื่อนที่ใช้ เอคลาสอีกนี่ บอกตรงๆว่า คงไม่กลับไปเบนช์แล้วล่ะ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pakorn_george

• Newbie
  • *
สมมุติให้ ทั้งสองคันกำลังจะเป็รรถราคาเกินล้านคันแรกของคุณสมมุติให้ ราคาเท่ากัน option เหมือนกันแทบทุกอย่าง ต่างแค่หน้าตา(แหงล่ะ) เป็นคุณๆจะเลือกคันไหน ให้ตอบมาโดยซื่อ ระหว่าง lexus  กับ Benz

ออฟไลน์ XL_SiZe

สมมุติให้ ทั้งสองคันกำลังจะเป็รรถราคาเกินล้านคันแรกของคุณสมมุติให้ ราคาเท่ากัน option เหมือนกันแทบทุกอย่าง ต่างแค่หน้าตา(แหงล่ะ) เป็นคุณๆจะเลือกคันไหน ให้ตอบมาโดยซื่อ ระหว่าง lexus  กับ Benz

ถ้าให้เลืิอกเกี่ยวกับ แบรนด์อิมเมจ ของรถจริง ๆ
เอารถรุ่นเดียวกัน อ๊อฟชั่นเดียวกันครับ สีเดียวกันด้วย

แต่คันนึงแปะตรา BENZ อีีกคัน BMW อีกคัน Lexus
ราคาเท่ากัน มาเรียงกัน 3 คัน

สอบถามว่า แต่ละคนจะเลือกคันไหน ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2014, 13:40:41 โดย XL_SiZe »

ออฟไลน์ AMG GT

สมมุติให้ ทั้งสองคันกำลังจะเป็รรถราคาเกินล้านคันแรกของคุณสมมุติให้ ราคาเท่ากัน option เหมือนกันแทบทุกอย่าง ต่างแค่หน้าตา(แหงล่ะ) เป็นคุณๆจะเลือกคันไหน ให้ตอบมาโดยซื่อ ระหว่าง lexus  กับ Benz

ถ้าให้เลืิอกเกี่ยวกับ แบรนด์อิมเมจ ของรถจริง ๆ
เอารถรุ่นเดียวกัน อ๊อฟชั่นเดียวกันครับ สีเดียวกันด้วย

แต่คันนึงแปะตรา BENZ อีีกคัน BMW อีกคัน Lexus
ราคาเท่ากัน มาเรียงกัน 3 คัน

สอบถามว่า แต่ละคนจะเลือกคันไหน ???
เป็นผมคงลังเลอ่ะครับ   ระหว่าง W205  กับ  IS  ตัวใหม่เพราะทั้งสองคันมันสวยจริงๆอ่ะ  ส่วน BMW  ผมว่าเฉยๆอ่ะ

ออฟไลน์ seamonkey

สมมุติให้ ทั้งสองคันกำลังจะเป็รรถราคาเกินล้านคันแรกของคุณสมมุติให้ ราคาเท่ากัน option เหมือนกันแทบทุกอย่าง ต่างแค่หน้าตา(แหงล่ะ) เป็นคุณๆจะเลือกคันไหน ให้ตอบมาโดยซื่อ ระหว่าง lexus  กับ Benz

เทียบกับแบบนี้ก็ NA vs Turbo, Japan vs German ถ้าราคาเท่ากันผมเลือก IS250 ครับด้วยเหตุผลตามนี้
1 ทางญี่ปุ่นออกแบบได้ใช้งานเรียนรู้ง่ายกว่า
2 อะไหล่จากญี่ปุ่นสามารถส่งมาไทยได้เร็วกว่า
3 การออกแบบของญี่ปุ่นเน้นที่ง่ายสามารถดูแลได้ง่ายกว่า
4 NA มีจุดให้เสียน้อยกว่า Turbo
5 ก้านไฟเลี้ยวอยู่ตรงข้ามกับเกียร์ (รถเยอรมันไหนออกแบบตามสรีระแบบนี้บ้างครับ มาประเทศ RHD ไม่กลับให้ละ)

ผมคิดว่าที่ Lexus แพงกว่าเพราะการนำเข้า ถ้าสามารถประกอบในประเทศได้น่าจะทำให้ราคาลงมาอีกพอสมควรครับ

ออฟไลน์ peterW

มันจะรู้สึก ระดับเท่ากัน เมื่อ

ผมเคย ซื้อ และ ขับ BENZ BMW มาแล้ว

เมื่อผ่าน แบรนด์เยอรมันแล้ว

ผมถึงรู้สึกว่า Lexus มันก็ Premium นี่หว่า ไม่โหลด้วย

ออฟไลน์ ferero000

• Full Member
เชื่อไหม คนขับเบ้นซ์ 10 คัน กับคนขับเล็กซัสมา 10 คัน ถ้ามีโอกาสเข้าไปคุย จะพบว่าคนขับ เล็กซัส มากกว่ามี attitude ดีกว่า คนขับเบ้นซ์

คนซื้อและใช้เล็กซัสจริงๆเค้าไม่มานั่งคิดเล็กคิดน้อยเหมือนคนทั่วไปหรอก ถ้ามีเงินซื้อรถระดับนี้แต่ยังมีความคิดเล็กคิดน้อยอยู่มั่ง ไม่มากก็น้อย ส่วนใหญ่เสร็จเบ้นซ์หมด

ส่วนคนใช้ bmw คือคนที่หลงใหลในรถจริงๆ และเค้าจะไม่ค่อยมองคันอื่นเป็นตัวเลือกเท่าไหร่

ในฐานะที่ใช้ MB ผมว่าโคตรไม่เกี่ยวเลยครับ
ผมซื้อ MB เพราะผมชอบแบรนด์นี้ ชอบประวัติความเป็นมาของแบรนด์
ชอบที่เป็นคนคิดค้นอะไรต่างๆให้กับวงการรถยนต์ในโลกนี้อย่างมากมาย
ชอบที่แม้แต่เล็กซัสเองตอนเริ่มต้นก่อตั้งแบรนด์ก็ยังอยากทำให้ได้แบบ MB

ที่คุณตอบกลายเป็นว่าคนขับเล็กซัส แอทติจูดดี คนขับ Bmw ก็เป็นคนที่ชอบในรถจริงๆ
แต่คนขับ MB นี่กลายเป็นคน แอทติจูดไม่ดี และไม่ได้ชอบในตัวรถจริงๆ? ไม่ทราบว่าวัดจากอะไรครับ

ผมเองก็เป็นคนนึงที่ชอบเรื่องราวของรถมาตั้งแต่เด็กๆมั่นใจว่ารู้เรื่องรถเยอะไม่แพ้ใคร
ที่ผมเลือกใช้ MB ก็เพราะศึกษามาดีแล้ว ในเรื่องของตัวรถเครื่องยนต์ และแบรนด์
เล็กซัส ไม่ใช่รถไม่ดี แต่บางทีรำคาญบางคนที่ใช้แล้วชอบมองคนอื่นแบบนี้
ไม่ได้หมายถึงคุณนะครับ หมายถึงคนที่ชอบเลือกใช้รถที่ไม่แมสแล้วชอบมองคนอื่นแบบดูถูก

เห็รด้วยกับพี่สุดๆ บ้านผมมี mb bmw ซึ่งผมจะโดนคนรอบตัวกรอกหูว่า mb ห่วย ได้แค่หรู บลาบลาๆ แต่คนพูดไม่ได้ใช้ทั้งสองแบรนนะครับ 5555

ออฟไลน์ localgame

ตอบในฐานะคนใช้เล็กซัสนะครับ

กรณีเข้าศูนย์โตโยต้านั้น เข้าได้เฉพาะกรณีเกิดปัญหาฉุกเฉินครับ(เพราะในความเป็นจริง ศูนย์โตโยต้าก็สามารถสั่งอะไหล่เล็กซัสได้เช่นกัน แค่สั่งตาม หมายเลขอะไหล่แค่นั้นเอง) แต่ในกรณีตรวจเช็คตามระยะหรือมีปัญหาเล็กๆน้อยๆ ตามต่างจังหวัดจะมีศูนย์โตโยต้าที่ได้รับการแต่งตั้งให้เป็นศูนย์สำหรับดูแลเล็กซัสตามแตะภูมิภาคอยู่ครับ ส่วนกรุงเทพนั้น ต้องเข้าศูนย์เล็กซัสทั้ง 3 สาขา

ส่วนเรื่องระดับของรถนั้น มันก็ระดับเดียวกับ เบนช์ บีเอ็มแหละครับ ในเมกามันถูกยกให้เป็นกลุ่มบิ๊กโฟร์ด้วยซ้ำ(เบนช์ บีเอ็ม ออดี้ เล็กซัส) แต่เมืองไทย คนทั่วไปมักจะค่อนขอดว่า มันคือโตโยต้าปะยี่ห้อเล็กซัส และต้อง เบนช์ บีเอ็ม เท่านั้น ถึงจะเป็นรถระดับหรู

จากประสบการณ์ที่เคยใช้เบนช์ตัวC220 (W202) และเปลี่ยนไปใช้ มาสด้าสาม จนตอนนี้ขับ CT200h

เบนช์ W202 นี่แหละที่จุกจิกและเปลืองค่าบำรุงรักษามากที่สุด และบริการหลังการขายที่เล็กซัสกินขาด

ส่วนตัวผมใช้ C220 W202อยู่นะครับ ไม่จุกจิกแบบที่คุณว่า อะไรจะเสียก็ตามอายุไขมัน ถ้าเกิดมีอะไรเสียก็มีอะไหล่เปลี่ยน หาอะไหล่ง่าย ซ่อมอู่นอกไม่ได้เข้าศูนย์ราคาแพง

กว่ารถญี่ปุ่นทั่วไปหน่อย แต่ก็พอรับได้ และลองมาเปรียบเทียบกับ Toyota crown MS133 ก็ไม่ค่อยจุกจิกเท่าไหร่ แต่เวลามีอะไรเสียขึ้นมาอะไหล่หาโคตรยากครับ

ปีของรถก็ไม่ได้ต่างกันมาก แต่แม่งอะไหล่เบิกศูนย์ ก็บอกเลิกผลิต เลิกผลิต จะเอาอะไหล่ต้องสั่ง ต้องรอ รอไปรอมาบอกเลิกผลิตอีก โอเวอฮอลเครื่อง อะไหล่ก็ไม่มี

ช่างศูนย์ก็บอกให้เปลี่ยนเครื่องJZ ขนาดช่างศูนย์ยังไม่รับซ่อมเครื่องเลย ไม่เคยเจอช่างที่ไหนหนีปัญหาขนาดนี้มาก่อน สงสัยอะไหล่คงมีขายแค่เฉพาะ วีออส อัลติส แคมรี่

มองกลับกันถ้าเป็นเบนซ์ W123 ที่เก่ากว่า ปัจจุบันอะไหล่ยังเยอะกว่าโตโยต้าในปีเดียวกันเลยครับ

ส่วนเรื่องศูนย์บริการ ศูนย์โตโยต้ามันมีเยอะก็จริงแต่ถ้าคุณไม่ใช้รถตลาด ส่วนใหญ่ช่างก็ไม่ค่อยมีฝีมือหรอกครับ ผมเคยรถเสียสตาทไม่ติดขอให้ช่างช่วยมาดูหน่อย

ทางศูนย์บอกคิดค่าบริการและไม่รับประกันว่าจะซ่อมได้หรือเปล่า แบบนี้ถ้าซ่อมไม่ได้ยังต้องเสียเงินอีกหรอ พึ่งจะเคยเจอแบบนี้ก็มีด้วย

ทางcall centerลองโทรไปสอบถามการซ่อมรถ อย่างเช่นspecเครื่องยนตร์ การตั้งวาวล์ ทางcall center ไม่บอกอะไรทั้งสิ้น พอไปทางฝั่ง bmw  ให้ช่างมาคุยเลย

อยากรู้อะไรบอกหมด แบบนี้ผมจะกล้าซื้อlexusได้ยังไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2014, 15:27:50 โดย localgame »

ออฟไลน์ voyager

ยังมีความเชื่อกันอยู่ว่า ช่วงล่างยังสู้รถเยอรมันไม่ได้
ถ้าให้ดี Lexus  ควรจัดให้ลอง แบบ BM , Benz driving experience ให้รู้แล้วรู้แรดไปเลยว่าช่วงล่างสู้รถเยอรมันได้ไหม

ออฟไลน์ tommaris

ผู้ผลิต ตั้งใจ ให้อยู่ในระดับเดียวกัน (เป็นคู่แข่งกัน)

แต่ผู้บริโภค แต่ละคน มอง ต่างกัน

นาย ก. บอกมันสู้เยอรมันไม่ได้

นาย ข. บอกมันสู้ได้

นาย ค. บอกมันสู้ได้บ้างไม่ได้บ้าง

นาย ง. บอกมันเหนือกว่าเยอรมัน

นาย จ. บอกมันสู้ได้ แต่ไม่ชอบยี่ห้อนี้

นาย ว. บอกมันก็ดี แต่แม่งแพงเกิน ไม่คุ้มเงิน

นาย ย. บอกแพงก็จริงแต่ก็เอา เพราะไม่อยากเหมือนใคร

นาย ม. บอกเงินผมเยอะไม่น้อยหน้าใคร ไม่ได้เสียดายตัง แต่ผมไม่ชอบจริงๆ รักเยอรมัน

นาย ห. บอกสู้ได้หรือเปล่าชั่งมัน ไม่ใช่เรื่องเรา

แล้วแต่ละ "นาย" จะเถียงกันเพื่อให้ "นาย" อื่นๆ คิดเหมือนกันไปทำไม

ต่างคนต่างเชื่อไปก็สบายใจดี ส่วนจะเปลี่ยนทัศนคติใครได้หรือไม่ได้ ให้เป็นปัญหาของผู้ผลิตเค้าดีกว่าครับ

ตอบในฐานะคนใช้เล็กซัสนะครับ

กรณีเข้าศูนย์โตโยต้านั้น เข้าได้เฉพาะกรณีเกิดปัญหาฉุกเฉินครับ(เพราะในความเป็นจริง ศูนย์โตโยต้าก็สามารถสั่งอะไหล่เล็กซัสได้เช่นกัน แค่สั่งตาม หมายเลขอะไหล่แค่นั้นเอง) แต่ในกรณีตรวจเช็คตามระยะหรือมีปัญหาเล็กๆน้อยๆ ตามต่างจังหวัดจะมีศูนย์โตโยต้าที่ได้รับการแต่งตั้งให้เป็นศูนย์สำหรับดูแลเล็กซัสตามแตะภูมิภาคอยู่ครับ ส่วนกรุงเทพนั้น ต้องเข้าศูนย์เล็กซัสทั้ง 3 สาขา

ส่วนเรื่องระดับของรถนั้น มันก็ระดับเดียวกับ เบนช์ บีเอ็มแหละครับ ในเมกามันถูกยกให้เป็นกลุ่มบิ๊กโฟร์ด้วยซ้ำ(เบนช์ บีเอ็ม ออดี้ เล็กซัส) แต่เมืองไทย คนทั่วไปมักจะค่อนขอดว่า มันคือโตโยต้าปะยี่ห้อเล็กซัส และต้อง เบนช์ บีเอ็ม เท่านั้น ถึงจะเป็นรถระดับหรู

จากประสบการณ์ที่เคยใช้เบนช์ตัวC220 (W202) และเปลี่ยนไปใช้ มาสด้าสาม จนตอนนี้ขับ CT200h

เบนช์ W202 นี่แหละที่จุกจิกและเปลืองค่าบำรุงรักษามากที่สุด และบริการหลังการขายที่เล็กซัสกินขาด

ส่วนตัวผมใช้ C220 W202อยู่นะครับ ไม่จุกจิกแบบที่คุณว่า อะไรจะเสียก็ตามอายุไขมัน ถ้าเกิดมีอะไรเสียก็มีอะไหล่เปลี่ยน หาอะไหล่ง่าย ซ่อมอู่นอกไม่ได้เข้าศูนย์ราคาแพง

กว่ารถญี่ปุ่นทั่วไปหน่อย แต่ก็พอรับได้ และลองมาเปรียบเทียบกับ Toyota crown MS133 ก็ไม่ค่อยจุกจิกเท่าไหร่ แต่เวลามีอะไรเสียขึ้นมาอะไหล่หาโคตรยากครับ

ปีของรถก็ไม่ได้ต่างกันมาก แต่แม่งอะไหล่เบิกศูนย์ ก็บอกเลิกผลิต เลิกผลิต จะเอาอะไหล่ต้องสั่ง ต้องรอ รอไปรอมาบอกเลิกผลิตอีก โอเวอฮอลเครื่อง อะไหล่ก็ไม่มี

ช่างศูนย์ก็บอกให้เปลี่ยนเครื่องJZ ขนาดช่างศูนย์ยังไม่รับซ่อมเครื่องเลย ไม่เคยเจอช่างที่ไหนหนีปัญหาขนาดนี้มาก่อน สงสัยอะไหล่คงมีขายแค่เฉพาะ วีออส อัลติส แคมรี่

มองกลับกันถ้าเป็นเบนซ์ W123 ที่เก่ากว่า ปัจจุบันอะไหล่ยังเยอะกว่าโตโยต้าในปีเดียวกันเลยครับ

ส่วนเรื่องศูนย์บริการ ศูนย์โตโยต้ามันมีเยอะก็จริงแต่ถ้าคุณไม่ใช้รถตลาด ส่วนใหญ่ช่างก็ไม่ค่อยมีฝีมือหรอกครับ ผมเคยรถเสียสตาทไม่ติดขอให้ช่างช่วยมาดูหน่อย

ทางศูนย์บอกคิดค่าบริการและไม่รับประกันว่าจะซ่อมได้หรือเปล่า แบบนี้ถ้าซ่อมไม่ได้ยังต้องเสียเงินอีกหรอ พึ่งจะเคยเจอแบบนี้ก็มีด้วย

ทางcall centerลองโทรไปสอบถามการซ่อมรถ อย่างเช่นspecเครื่องยนตร์ การตั้งวาวล์ ทางcall center ไม่บอกอะไรทั้งสิ้น พอไปทางฝั่ง bmw  ให้ช่างมาคุยเลย

อยากรู้อะไรบอกหมด แบบนี้ผมจะกล้าซื้อlexusได้ยังไง

ตอนผมใช้นั้น รถผมเข้าศูนย์ตลอด เพราะออกมาใหม่ เอาง่ายๆว่า ตั้งแต่ปีที 2 ทุกปี มันต้องไปนอนค้างคืนที่ศูนย์ ปีละครั้ง สองครั้ง แถมเข้าไปที หมดหลักหมื่น อย่าถามว่าเปลี่ยนอะไรนะครับ เพราะจำไม่ได้ล่ะ มันนานเป็นสิบปีแล้ว จำได้แต่ มอเตอร์ปัดน้ำฝน สวิทซ์ไฟฉุกเฉินนี่แหละ เพราะมีคันนี้คันเดียวที่เปลี่ยน สองตัวนี้ และมาเหลืออดเอาก็คือ ตอนเอารถไปที่ศูนย์ ช่างมันขับรถผมเข้าช่องเช็คแบบเหยียบมาแล้วมาเบรคเอี๊ยดเอาหน้าผมพอดี สุดท้ายพอปี 40 พิษเศรษฐกิจ ทำให้ที่บ้านตัดสินใจขายมันไปเลย ตอนขายไปวิ่งไปแค่ เก้าหมื่นกว่าโลเท่านั้น

CT200h ตอนนี ผมวิ่งมาแสนสามแล้ว มีเคลมยางแท่นเครื่องไปอย่างเดียว ยังไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย

และเพื่อนผม A180 ก็มีปัญหาเรื่องพวงมาลัย ที่อยู่ดีๆ พอสตาร์ทรถ พวงมาลัยล็อค และหน้าจอขึ้นว่า พวงมาลัยมีปัญหา และเป็น 3-4 ครั้งก็แก้ไม่หาย เพื่อนผมมันแทบจะขายทิ้ง จนผมโวยไปว่า อาการยังงี้ เปลี่ยนมอเตอร์เลยเถอะ ไม่งั้นถ้ามาล็อกตอนขับรถอยู่จะอันตรายมาก ทางศูนย์ตอบกลับมาว่า ต้องเป็นไปตามขั้นตอนของเบนช์ จะเปลี่ยนให้เลยไม่ได้ จนสุดท้ายทำทุกอย่างแล้วก็เป็นอีก ถึงจะยอมสั่งมอเตอร์มาเปลี่ยน นี่ก็เปลี่ยนไปแล้วไม่รู้จะหายหรือยัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2014, 16:53:55 โดย Niceguy_C »

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ผมใช้ MB มา 4 รุ่น 4 คัน ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย

ออฟไลน์ Buffy

Benz ครับ ไม่ลังเล

ออฟไลน์ Super PAT

• Newbie
  • *
ตอนนี้ใช้ Honda แต่เคยใช้ BM s3 และใฝ่ฝันอยากจะครอบครอง MB C-Class แต่ตอนนี้ถ้ามีงบอยากไปที่ Lexus NX ที่สุด

ออฟไลน์ mick

ถึงว่าเถียงเรื่องแบรนด์ ความรู้สึก มันวัดไม่ได้ ไม่จบ

เลยสงสัยว่าวิศวกรรม มันต่างกับ toyota เยอะพอที่จะเป็น premium หรอครับ และส่วนต่างราคาที่เพิ่มขึ้น คุ้มไหม

.
.
.
ผมใช้ MB มา 4 รุ่น 4 คัน ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย

คงแล้วแต่คนมั้งครับ บ้านผมใช้มา 2 คัน อีกคันก็ไม่มีปัญหาอะไร มีคันของผมนี่แหละที่จุกจิกเวอร์ ก็เลยทำให้ผมไม่ค่อยปลื้มเท่าไหร่ ญาติผมหลายคนก็ใช้ทั้ง เบนช์ บีเอ็ม เล็กซัส ก็เจอปัญหาบ้างไม่เจอบ้าง แต่โดยรวมแล้ว เล็กซัสนี่แหละปัญหาน้อยที่สุด

ออฟไลน์ trumpetx

ไม่ว่ารถจะถูกหรือแพง จะป้ายแดงหรือดำ มันก็มีโอกาสเกิดปัญหาได้หมด

ขนาด ferrari ยังไฟไหม้ นี้ก็บอกให้เห็นแล้วว่า รถแพงไม่ได้ว่าจะสมบูรณ์100% อยู่ที่นิสัยคนขับด้วย

บางคนบอกซ่อมเยอะ (อาจจะเหยียบมิดตลอด ตกหลุมบ่อย ขับรอบจัด)

บางคนบอกไม่เห็นมีปัญหาเลย (ค่อยๆขับใจเย็นไม่รีบ ขับแต่พื้นถนนเรียบ ขับไม่บ่อย เช็คอุปกรณ์ในรถตลอด)

ข้างบนบอกว่า a180 พวงมาลัยล็อค (มันคงไม่เป็นเพราะมันอยู่เฉยๆหรอก อยากจะเวลาเลี้ยวรถหมุนพวงมาลัยจนสุดดังกึกแร็คพวงมาลัยอาจจะบอบบาง โดนหลายครั้งเข้าก็ไม่ไหว)ผมแค่สันนิฐาน(แต่ถ้าจะบอกว่ารถตั้งแพงทำไมบอบบาง)(ไม่ว่าจะถูกจะแพงถ้าเราใช้ไม่ถูกวิธีผมว่ามันก็พังได้ง่ายดาย)

ผมเชื่อว่า ทุกอย่างมีสาเหตุ ทุกปัญหาต้องมีสาเหตุ

ผมยกตัวอย่างง่ายๆ รถใหม่ป้ายแดงขับๆอยู่ เครื่องกระตุกดับ อ้าวเป็นเพราะอะไร อ่อไม่ได้เติมน้ำมัน

ออฟไลน์ laempiab

เหมือนจะโดนรุมนะครับ

ออฟไลน์ laempiab

รีบหากำลังเสริมโดยด่วน 55

ออฟไลน์ AMG GT

ถึงว่าเถียงเรื่องแบรนด์ ความรู้สึก มันวัดไม่ได้ ไม่จบ

เลยสงสัยว่าวิศวกรรม มันต่างกับ toyota เยอะพอที่จะเป็น premium หรอครับ และส่วนต่างราคาที่เพิ่มขึ้น คุ้มไหม
ต่างเยอะครับ  เช่น  is gs ls  พวกนี้มันออกแนวพัฒนาขึ้นใหม่เลยนะครับ ช่วงล่างและระบบต่างๆก็แตกต่างกันแล้วครับ ส่วนพวก es rx nx เนี่ยยังมีแค่บางส่วนที่ใช้ร่วมกับ toyota
ขนาด roll-royce ghost  ยังแชร์กับ series 7  เลยครับ

ออฟไลน์ godzodiac

• Jr. Member
  • **
คือ เล็กสั้น เค้าพลาดตรงที่ ตัวเก่าๆ สมัยผมยังไม่รู้เรื่องรถ ผมนึกว่าCAMRYที่มีคนเอาตรายี่ห้ออะไรไม่รู้มาแปะ มันเป็นแบบนั้นจริงๆครับ

แต่ตอนนี้การออกแบบตัวใหม่เริ่มมีเอกลักษณ์ขึ้นมาก สวยขึ้นมาก
ถ้าถามใครซักคน ณ ปัจจุบัน โดยที่ไม่มีความรู้เรื่องรถ(ไม่รู้แม้กระทั่งมันคือแบรนหรูToyota)

คนที่ผมถามคือ แฟนผม

ผมชี้เล็กสั้นให้ดู ถามว่ามันดูแพงกว่าtoyota hondaป่าว เค้าบอกว่า สวยกว่ารถทั่วไป น่าจะแพงกว่านะ

คำถามต่อไปคือ ถ้าคันนี้แพงกว่า BMW MB จะเอามั้ย คำตอบคือ ไม่ ในทันที
คำถามต่อไป ถ้าคันนี้ราคาเท่ากับ BMW MB จะเอามั้ย คำตอบคือ ก็คิดหนักอยู่นะ แต่คงเลือกBMWก่อน เพราะชอบ
คำถามต่อไป ถ้าคันนี้ราคาถูกว่า จะเอามั้ย คำตอบคือ ตอนนี้มีBMW แล้วก็คงเลือก แค่ถ้าไม่มีคงเลือก BMWกับMBก่อน

นี่คือคำตอบของแฟนผมที่ไม่รู้ว่าเล็กสั้นคือยี่ห้อรถของtoyotaหรู

สำหรับผมคือเท่ากันครับ แล้วก็มองว่าคนที่ซื้อเล็กสั้นคงอินดี้มากๆ(โดยเฉพาะถ้าเป็นคันแรกนะโคตรอินดี้) แถมยังแพงอีกต่างหาก

ออฟไลน์ V221

เป็นเรื่องธรรมดาในบ้านเราครับ ส่วนใหญ่จะมองรถหรูที่Benzก่อนเพื่อน ถ้าเป็นคนอายุน้อยก็มักจะมองที่BMWเพราะขับสนุกกว่า LexusหรือBrandอื่นๆจะเสียเปรียบเพราะคนซื้อรถใหม่บ้านเรากลัวราคาขายต่อตกเพราะรถราคาแพงมาก ส่วนมือสองยี่ห้ออื่นๆก็เสียเปรียบเพราะBenzมีอะไหล่เก่า อะไหล่นำเข้าเอง บางครั้งเลิกผลิตอะไหล่ไปแล้วยังมีอะไหล่เทียมให้ซื้อจึงได้รับความนิยมมากกว่าทุกยี่ห้อ ตัวอย่างW124อะไหล่หลายชิ้นยังถูกกว่ารถญี่ปุ่นด้วยซ้ำ ทั้งๆที่ผมใช้Benzมาตลอด20กว่าปีรู้สึกว่าอยากใช้ยี่ห้ออื่นๆบ้างเช่นJaguarแต่แฟนยังบอกว่าBenzเป็นที่รู้จักมากกว่า ไปจอดที่ไหนยามจะหาที่จอดให้เลยต้องซื้อBenzให้เธอไป ขนาดAudi A8ป้ายแดงกับW221ใช้แล้วเธอยังชอบW221เพราะคิดว่าหรูและคนรู้จักมากกว่าเลย แต่ผมคิดว่าถ้ามีBenzอยู่แล้วเราก็จะมองหายี่ห้ออื่นๆบ้าง แต่ยอมรับว่าเป็นเรื่องที่ไม่ง่ายเพราะยี่ห้ออื่นๆขายออกยากเช่นเมื่อ24ปีที่แล้วผมซื้อSAAB 9000CS ป้ายแดงมาใช้แค่3ปี ยังไม่มีคนซื้อต่อเลยครับ ต้องเอาไปให้ลูกน้องใช้จนราคามือสองถูกมากๆถึงมีคนรับซื้อต่อ ไม่เหมือนBenzจะขายเมื่อไหร่ก็มีคนเอาครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ WOJYEE

• Newbie
  • *

เห็รด้วยกับพี่สุดๆ บ้านผมมี mb bmw ซึ่งผมจะโดนคนรอบตัวกรอกหูว่า mb ห่วย ได้แค่หรู บลาบลาๆ แต่คนพูดไม่ได้ใช้ทั้งสองแบรนนะครับ 5555

อ่านมาเรื่อยๆ มาสดุด คนคิด ตรรกะที่ "โคตรงี่เง่า + ปัญญานิ่ม" ว่า คนขับ lexus จะมี attitude เหนือกว่า หรือ ดีกว่า คนขับ mb บางคน

ใช้ สมองส่วนไหนคิดเนี้ย พวกชอบดูถูกคนจากรถนี่ ใช้ไม่ได้จริงๆ กลับไป ใช้สมองคิดสะใหม่เหอะครับ ตรรกะเพี้ยนๆแบบนี้

อย่างที่บอกว่า " คนซื้อและใช้เล็กซัสจริงๆเค้าไม่มานั่งคิดเล็กคิดน้อยเหมือนคนทั่วไปหรอก ถ้ามีเงินซื้อรถระดับนี้แต่ยังมีความคิดเล็กคิดน้อยอยู่มั่ง ไม่มากก็น้อย ส่วนใหญ่เสร็จเบ้นซ์หมด " เกี่ยวไรกะคิดเล็กคิดน้อย ก่อนจะทำอะไรก็ควรจะคิดให้ถี่ถ้วน ก่อนนิครับ คิดทุกด้าน ไม่เกี่ยวเลยยย

ที่บ้านผมใช้หมดทั้ง rx350, porsche cayenne, benz e250 coupe, benz e220 cdi แต่ไม่ได้ใช้ bmw เพราะยังกลัวเรื่อง ซ่อมบำรุง บอกเลยว่าก่อนซื้อตแต่ละคัน
คิด และ ศึกษา มาทั้งหมด ไม่ได้เดินดุ่มๆเข้าไป "เห้ยสวยวะ รถไรวะ น้องเอามา คันนึงสิ จ่ายเงินเลย" โอเค คนแบบนี้อาจจะมี แต่คุณเอาอะไรไปตัดสินว่า ใช้รถยี่ห้อไหนแล้ว attitude เหนือกว่า

ทั้งหมดที่ว่ามา ตรรกะ คุณนี่โคตรเน่า จริงๆครับ
2010 - E coupe 250 cgi
2011 - Porsche Cayenne Diesel
2013 - E class Facelift 220 cdi
2015 - Bmw 320d
2016 - Porsche 911 Carrera (991.2) no more NA :X

ออฟไลน์ neutrino

ผมอาจจะหัวโบราณ แต่ความรู้สึกผม มันก็คือToyota นั่งรถเพื่อนๆมาหลายคันก็ยังรู้สึกว่าภายในยังมีเอกลักษณ์ Toyota อยู่

ออฟไลน์ sk-non

ผมยกตัวอย่างง่ายๆ รถใหม่ป้ายแดงขับๆอยู่ เครื่องกระตุกดับ อ้าวเป็นเพราะอะไร อ่อไม่ได้เติมน้ำมัน

นึกว่า เพราะ  E85   ;D