ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาคาใจ Lexus เนี่ยมันรถคนละระดับ กับ BMW BENZ เหรอครับ  (อ่าน 39797 ครั้ง)

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
ส่วนตัว ผมมองเป็นแค่ "รถ" ศักดิ์ศรีหรือความมีระดับ ใครเหนือกว่าใคร อย่าเก็บมาคิดมากเลยครับ ซื้อมาขับแล้วมีความสุขกับมัน

ขับแล้วไม่ถูกใจ จุกจิกมากไป ก็ขายทิ้งเถอะ  อย่าเก็บมาคิดมากเลยครับ

(หลังๆมานี้ Lexus ออกแบบรถได้สวย สะดุดตาจริงๆครับ)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
สำหรับผม ผมมอง Lexus เป็นแบรนด์ระดับเดียวกันกับ Mercedes และ BMW

แต่ถ้าจะให้ถามว่าใครดีกว่ากัน ผมไม่อยากเอาแบรนด์สวมหัวแล้วมาพูด จับมาเล่นเป็นพิกัดตรงๆเลยเป็นรุ่นๆไปผมว่าตรงจุดกว่า ยิ่งไปเถียงกันด้วยประสบการณ์ส่วนตัวที่แต่ละคนมีกับรถแต่ล่ะแบรนด์ ผมบอกได้เลยว่าไม่จบ ยังไงแบรนด์ที่คุณเลือกมันก็ต้องดี ไม่ดีจะเลือกมาทำไมถูกมั้ย ไม่ต้องปกป้องแบรนด์โปรดกันมากนักหรอกครับ รถทุกคันมีดีอยู่ในตัวแหละแต่เลือกมาคุยกันเป็นหัวข้อๆไปดีกว่า

เท่าที่ลองรถมา ผมว่า Lexus น้อยรุ่นที่ผมจะลองขับ ลองดมๆเปิดๆ ลองนั่งแล้วมองราคาแล้วรู้สึกว่า จะซื้อไปทำไมวะ? เงินขนาดนี้เพื่อสิ่งที่ได้แบบนี้ ไร้สาระ..แต่พอเอารถคันนั้นขับไปไหนมาไหน มีแต่ผู้หญิงชอบ (รถ..ไม่ใช่ชอบผม) ขอถ่ายรูป ขอลองนั่ง ยิ่งถ้าเป็นพวกอายุน้อยๆหน่อยขอให้ผมพานั่งเลยก็มี ผมก็งงว่ะ..เฮ้ย พวกชะนีอย่างเธอจะมารักอะไรกับรถรุ่นนี้มากขนาดนั้น ชั้นไม่เห็นอะไรน่าชื่นชนในตัวมันมากขนาดนั้นสักหน่อย..ผมคิดอย่างนี้คือทัศนคติแคบหรือเปล่า หรือสาวๆพวกนั้นชอบรถคันนั้นแปลว่าเขารสนิยมไม่ดี ไม่รู้เรื่องหรือเปล่า ผมว่าไม่นะ..ถ้ามองแบบนั้นผมว่าโลกนี้คงมีแบรนด์พรีเมียมตามมาได้อีกยากมากๆ

ถ้ามองในแง่วิศวกรรมของคนที่รู้เรื่องรถมากๆ BMW คือยอดรถ เป็นเจ้าที่ทำรถซาลูนให้ขับสนุกและมีชีวิตชีวา ส่วนเบนซ์นั้นเป็นรถที่ให้ความรู้สึกขรึม หนักแน่น ส่วน Lexus นั้นมีจุดเด่นที่การเล่น Mood ของภายในรถและในรุ่นสูงๆก็มีความสบายและการเก็บเสียงที่ดี ..คุณลองคิดดูก็ได้ ถ้าผมต้องนั่งบนเบาะหลังไปไหนสักแห่งและถูกจำกัดไว้ไม่ให้แล่นเกิน 130 ผมนี่ชี้นิ้วเลือก ES300h เลย แต่ในขณะเดียวกัน ถ้าผมต้อง Attack เชียงใหม่ ดอยสะเก็ด แม่สรวย เชียงรายด้วยตัวเอง มีหรือที่ผมจะเลือก ES300h ในเมื่อโลกนี้มี 528i หรือ 525d อยู่?

รถน่ะมันมีดีของมันครับ ปัญหาของคนที่รู้เรื่องรถมากๆบางทีก็คือการคิดว่าทุกคนจะต้องรู้เรื่องรถ และเลือกรถด้วยวิธีของคนที่รู้เรื่องรถเสมอ โลกนี้มีประชากรอีกมากที่ไม่รู้เรื่องรถครับ แต่มีเงินเยอะนะ และคนไม่น้อยก็รู้สึกเฉยๆกับคำว่า MB หรือ BM เพราะเขาอาจจะเลือกรถที่ความรู้สึกที่ได้จากการขับการดม การนั่ง การเห็น แค่นั้นเลย

แต่ทิ้งท้ายไว้นิดนึงแล้วกันว่าเรื่องราคาของ Leuxs ในประเทศไทย ผมโคตรเห็นด้วยเลยครับว่ารถน่ะดี แต่ราคาเนี่ย มันทำให้เราหันไปหารถเยอรมันแทนได้ง่ายมากๆ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ tennessee

• Jr. Member
  • **
Re: ปัญหาคาใจ Lexus เนี่ยมันรถคนละระดับ กับ BMW BENZ เห
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 12:04:00 »
ถ้าบริษัทผู้ผลิตรถมานั่งอ่านคงแอบขำนะผมว่า.  เค้าตั้งใจสร้างมาให้อยู่ในคลาสเดียว ระดับเดียวกัน ก็ไปใช้ความรู้สึกตัวเองอีกว่า benz bmw มันสูงกว่า.  ใช่ครับในสายตาคนบางกลุ่มก็ยังมองว่า รถเยอรมันดูหรูกว่าในความรู้สึกของเค้า ก็ไม่แปลกครับที่เค้าจะมีความคิดแบบนั้น.  แต่เบื่อพวกสร้างปมด้านวิศวกรรมว่ารถยุโรปเหนือกว่ามาเป็นตัววัดระดับคลาส ส่วนรถญี่ปุ่นสำหต่อให้มันสร้างมาทัดเทียมและเหนือกว่าในบางอย่างมาตั้งนานแล้ว  กลับไปบอกว่ารายละเอียดวิศวกรรมมันคือtoyotaไปอีก.  สมมุติมันเป็นtoyotaแล้วกันครับ. สมมุติtoyota mark2หรือ toyota mark x หรือ toyota origin  หรือ toyota crown หรือ toyota celsior หรือ toyota century  ทำไมครับ toyota มันสร้างมาด้อยกว่าตรงไหน. รายละเอียดทางวิศวกรรมมันด้อยกว่ายังไง???หรือคุณมีทัศนคติว่าต้องตีความรู้สึกระดับต่ำไว้ก่อนเลยว่าแบรนด์lexus(รวมถึงรถญี่ปุ่นค่ายอื่นๆ) มันสร้างพิ้นฐานมาบนพื้นฐาน =toyota soluna หรือ = toyota altis เสมอ  หรือ toyota ในความรู้สึกของคุณมันก็คือ toyota ไปอีก รถหลายๆรุ่นรวมถึงรถยุโรปก็แชร์แฟลตฟอร์มกันเยอะแยะไป  เพราะฉนั้นอย่าเอาความรู้สึกทางด้านคุณค่าไปอ้างอิงระดับคลาสครับ. มันไม่จริงเลย. รถทุกยี่ห้อ ทุกรุ่น ทุกคลาส มันมีรุ่นที่ดี และห่วยครับ มันขึ้นอยู่กับว่าคุณชอบโทนของตัวรถไปทางด้านไหนด้วย ซึ่งบุคลิครถแต่ละค่ายก็สร้างมาแตกต่างกันอยู่แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2014, 12:28:49 โดย tennessee »

ออฟไลน์ Meow

• Full Member
ดูแคลนแบรนด์อื่น แต่พอแบรนด์ที่ตัวเองชอบโดนคนอื่นวิจารณ์รับไม่ได้ -*-

ออฟไลน์ boneshiro

• Sr. Member
  • M Power Addicted
ถ้า จขกท แสดงความเห็นว่า lexus ระดับเดียวกับ Bmw กับ Mb คงไม่มีใครว่า
ดันไปจั่วว่าเหนือกว่า Bm กับ Mb ถามจริงๆ เคยใช้รถทั้ง 3 ยีีห้อมั้ยครับ ตอนเปิดประตูลงจากรถนี่จะรู้เลยคันไหนภาพดีจริงหรือมโน
คหสต ผมว่า lexus ก็พยายามปั้นแบรนตัวเองให้อยู่ระดับเดียวกัน แต่ยังไงก็ยังเป็นรองอยู่ดี
ยิ่งภาพลักษณ์ในไทยไม่ต้องคิดมากเลยคับ ดูตัวเลขยอดขายใน motor expo ที่ผ่านมา สามยี่ห้อนี้ใครขายได้มากที่สุด
ใครเหนือกว่าใคร ข้อมูล Quantitative มันบ่งชี้ชัดๆอยู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2014, 09:20:17 โดย boneshiro »
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
ณ ต่างเมืองคงเทียบได้ แต่ในเมืองไทย ผมยังมองว่ามันเป็น Overprice Toyota อยู่
แตไม่เคยมองเทียบคลาสนะ  ;)

เพราะถ้าอยู่เมืองนอกจริงๆ ผมคงเอา Cadillac ATS

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ AMG GT

ถ้า จขกท แสดงความเห็นว่า lexus ระดับเดียวกับ Bmw กับ Mb คงไม่มีใครว่า
ดันไปจั่วว่าเหนือกว่า Bm กับ Mb ถามจริงๆ เคยใช้รถทั้ง 3 ยีีห้อมั้ยครับ ตอนเปิดประตูลงจากรถนี่จะรู้เลยคันไหนภาพดีจริงหรือมโน
คหสต ผมว่า lexus ก็พยายามปั้นแบรนตัวเองให้อยู่ระดับเดียวกัน แต่ยังไงก็ยังเป็นรองอยู่ดี
ยิ่งภาพลักษณ์ในไทยไม่ต้องคิดมากเลยคับ ดูตัวเลขยอดขายใน motor expo ที่ผ่านมา สามยี่ห้อนี้ใครขายได้มากที่สุด
ใครเหนือกว่าใคร ข้อมูล Quantitative มันบ่งชี้ชัดๆอยู่แล้ว
ไม่เคยใช้ หรอกครับ  เคยนั่งครับ  ก็ไม่ได้บอกว่าเหนือกว่านะครับก็มีเหนือหรือด้อยกว่า  ไม่ได้บอกว่ามันเหนือกว่าซะทั้งหมดนะครับ
ผมว่า พวก is gs คนก็มองพอสมควรนะครับ

ออฟไลน์ laempiab

สู้เค้าต่อไป ..ไอ้มดเอ็กซ์

อย่ายอมแห้ง่ายๆ --อิ อิ

การศึกนั้น ยังอีกยาวไกล --55

ออฟไลน์ Ty ESC

Re: ปัญหาคาใจ Lexus เนี่ยมันรถคนละระดับ กับ BMW BENZ เหรอครับ
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 18:00:50 »
ขอรูปอีกครับ ชอบรูปสวยดี

ชอบดำๆดุๆ

Re: ปัญหาคาใจ Lexus เนี่ยมันรถคนละระดับ กับ BMW BENZ เหรอครับ
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 18:45:47 »
ขอรูปอีกครับ ชอบรูปสวยดี

ชอบดำๆดุๆ

จัดไปครับ black & white
..ปกติ กินแต่หงส์กับ285 --อะ ออกทะเลไปแล้ว 55

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 18:55:32 »
M5โหดมาก
ปีกนกล่างอันเท่าควาย

แถมตรงกลางนั่นคืออะไรครับ เต็ด?มีครีบระบายความร้อนยังกะซีพียู

« ตอบกลับ #103 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 19:37:53 »
M5โหดมาก
ปีกนกล่างอันเท่าควาย

แถมตรงกลางนั่นคืออะไรครับ เต็ด?มีครีบระบายความร้อนยังกะซีพียู

แม่นแล้วคับ มีครีบด้วย

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 20:16:34 »
เห็นช่วงล่างสารพัด multi link ของ bm แล้วเห็นเลยทำไมถึงขึ้นชื่อว่าเทพช่วงล่างท^^
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ soklong

« ตอบกลับ #105 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 00:26:47 »
เห็นช่วงล่าง bmw แล้วนึกถึง กุ๊กชั้นเลิศ คิด,หา และคัดสรรวัตถุดิบ จากที่ต่างๆ เพื่อมาปรุงอาหารชั้นเลิศโดยเฉพาะ
เห็นช่วงล่าง  lexus  เหมือนเดินไปเปิดตู้เย็น(toyota) แล้วคิดว่าจะนำของในตู้ มาทำยังไงถึงอร่อย

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 02:45:25 »
ทำไมM5คันนึงมีค้ำล่างสีเงินๆ
หน้าตาเหมือนกระดูกเชิงกราน

อีกคันไม่มี

วัสดุมันคืออะไรหว่าอลู ไทเทเนี่ยม อาดาแมนเที่ยม ?
หน้าตาดูโคตรเท่หล่อมาได้ไง Bio Mechanicle เหมือนอวัยวะ
หรือถอดจากยานอวกาศเอเลี่ยน

เห็นแล้วมันขนลุกชอบครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 17:01:09 »
เห็นช่วงล่าง bmw แล้วนึกถึง กุ๊กชั้นเลิศ คิด,หา และคัดสรรวัตถุดิบ จากที่ต่างๆ เพื่อมาปรุงอาหารชั้นเลิศโดยเฉพาะ
เห็นช่วงล่าง  lexus  เหมือนเดินไปเปิดตู้เย็น(toyota) แล้วคิดว่าจะนำของในตู้ มาทำยังไงถึงอร่อย

;D เห็นภาพดีครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ gayji

ส่วนตัวผมมองว่า Lexus พยายามเข้ามาอยู่ในคลาสเดียวกัน แต่ในเมืองไทยยังห่างครับ
ตลาดพวกของใช้ หรูหรา ทั้งหลาย ประวัติ เรื่องราว มีผลมากกว่า คุณภาพ และราคานะครับ ดูพวกนาฬิกา กระเป๋า เป็นตัวอย่าง
แบรนด์ที่แพงๆ หรูๆ นาฬิกาไม่ได้เดินตรงที่สุด ไม่ได้ใช้วัสดุดีที่สุด และอาจไม่ได้สวยที่สุดในสายตาทุกคนก็ได้นะครับ

Lexus ที่ผมเคยลองขับดู ผมว่ามีกลิ่นอายญี่ปุ่นอยู่มาก มีกลิ่นอายโตโยต้าอยู่เยอะ ทำให้ไม่สามารถยกตัวขึ้นมาแตกต่าง
ถ้าแข่งในแง่แบรนดิ่งอย่างเดียว ผมว่ายังห่างรถยุโรปครับ ขนาด BMW เอง ยังไม่เท่า Benz เลยในเมืองไทย ต้องรออีกสักพัก